Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Irani na Iraq katika mkondo wa kuongeza maelewano na ushirikiano. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikma za Nahjul Balagha na dua ya mwezi mtukufu wa Shaabani. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ali Khamenei amewasamehe zaidi ya wafungwa 3017 wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. imemwambia rais wa Marekani Donald Trump kwamba mashinikizo mengine ya juu yatafeli na kugonga mwamba. Mwanaharakati mkongwe wa Afrika Kusini Faride Said amesema mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliathiri mapambano ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi. na bunge la Brussels limesema vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza ni mauaji ya kimbari. na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei katika dikri amemwarifisha katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Libanon Sheikh Naim Qasim kama mwakilishi wake nchini Libanon baada ya kuwawa shahidi Sayyid Hassan Nasrullah na utawala katili wa Israel. Sheikh Naim Qasim aliteuliwa kuwa katibu mkuu wa Hizbullah nchini Libanon. Awali shahidi Said Hassan Nasrullah ndiye aliyekuwa mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Lebanon. Kuteuliwa kwa Sheikh Naim Kasim kuwa mwakilishi wa Imam Ali Khamenei huko Lebanon kunatuma ujumbe muhimu kuhusu mustakbali wa mukawama wa Lebanon na Asia Magharibi kufuatia vita vya Israel vilivyoanza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Katika hatua nyingine, Hizbullah imelaani vikali hatua ya Australia ya kumwekea vikwazo katibu mkuu wa harakati hiyo Sheikh Naim Kasim, ikisema kwamba hatua hiyo inathibitisha Kambera inatumiwa kama chombo cha kuendeleza ajenda ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Uamuzi huu sio wa haki, hauna msingi wa kisheria au kimaadili, lakini unaashiria upendeleo wa wazi kwa kundi la kizayuni na unatumika kuficha jinai, uvamizi na ugaidi, imesema harakati hiyo ikirejelea mauaji ya halaiki huko Gaza. Hatua hiyo dhidi ya Sheikh Kasim ilitangazwa Jumatatu na wizara ya mambo ya nje ya Australia kwa madai yasiyo na msingi kwamba mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu anafadhili ugaidi. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ameidhinisha kusamehewa kikamilifu au sehemu ya adhabu wafungwa zaidi ya elfu tatu katika maadhimisho ya mwaka wa 46 wa, wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Taarifa iliyotolewa na tovuti ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei imesema Imam Khamenei amekubaliana na ombi la mkuu wa idara ya mahakama Ghulam Hussein Mohsen Ejei la kutoa msamaha kupunguzwa au kubadilishwa adhabu ya wafungwa elfu tatu mia moja na ishirini na sita. Imam Ayatollah Khamenei mara kwa mara hutoa msamaha au kupunguza adhabu kwa wafungwa wakati wa sherehe kuu za kidini na kitaifa, hatua ambayo inaoana na maadili ya huruma na mshikamano yanayotawala nyakati hizo. Hata hivyo, msamaha huo hauwahusu wafungwa wa aina zote, wakiwemo wale waliohukumiwa kwa kuhusika na mashambulizi ya silaha dhidi ya Iran, ulanguzi wa dawa za kulevya kwa kutumia silaha au kupanga ubakaji, wizi wa kutumia silaha, ulanguzi wa silaha, utekaji nyara, hongo na ubadhirifu wa mali ya umma. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesisitiza kwamba duru mpya ya kutekelezwa sera za mashinikizo ya juu ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu itapelekea kushindwa tena serikali ya Washington. Arakchi amesema hayo katika kikao na waandishi wa habari pambizoni mwa mkutano wa baraza la mawaziri leo Jumatano mjini Teheran na kuongeza kwamba sera ya mashinikizo ya juu zaidi tayari imeonekana kushindwa na jaribio lolote la kuifufua litasababisha kushindwa tena Marekani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alikuwa akizungumzia sera ambayo Marekani ilipasisha wakati wa muhula wa kwanza wa Donald Trump baada ya Washington kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuweka vikwazo zaidi vya upande mmoja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo vilikuwa kinyume cha sheria. Siku ya Jumatano iliyopita, Trump alieleza hatua mpya kali zinazolenga eti kuzuia Iran kuunda silaha za nyuklia. Trump pia ametia saini amri ya utendaji inayoidhinisha hatua kali zaidi dhidi ya Iran, huku akidai kwamba Wairani hawawezi kuwa na silaha za nyuklia. tutakuwa wagumu sana ikiwa watasisitiza kufanya hivyo. Akijibu bwabwaja hizo za Trump, Arakchi amesema ikiwa suala kuu ni kwamba Iran haipaswi kufuatilia silaha za nyuklia, hili linaweza kufikiwa na sio jambo gumu. Msimamo wa Iran uko wazi, na ni mwanachama wa NPT, mkataba wa kuzuia utengenezaji na uenezaji wa silaha za nyuklia, na pia kuna fatwa na amri ya kidini ya kiongozi muadhamu ambayo imefafanua zaidi swala hilo. Mwanahabari mkongwe mjini Cape Town nchini Afrika Kusini, Farid Said, amesema mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu Iran kulikuwa na athari kubwa kwa mapambano ya Afrika ya Kusini dhidi ya mfumo wa ubaguzi wa rangi apartheid. Katika mahojiano maalumu na Iran Press, Said amesema mapinduzi ya Kiislamu yanaweza kutazamwa kama ngazi katika ngazi mbalimbali mbali, katika muktadha wa Afrika kusini na kimataifa na pia umuhimu wake kwa watu wa Iran. Amesema kwa Afrika kusini ya kusini baada ya mauaji ya halaiki ya Sharpeville, wakati vuguvugu la ukombozi lilipopigwa marufuku, wengi walidhani mapambano hayo yamezimwa. Hata hivyo, anaendelea kusema Said, mwamko wa vijana mwaka 1976 katika kitongoji cha Soweto ilikuwa chachu ya kushika kasi mapambano dhidi ya ubaguzi na funzi na vyungozi wa rangi huku wanafunzi na viongozi wakitafuta msukumo wa kimataifa wa kuendeleza mapambano. Mwanaharakati huyo mashuhuri wa Afrika ya Kusini ameeleza kwamba ulimwengu pia ulitawaliwa na mataifa makubwa, yani Marekani na Umoja wa Sovyeti. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalidhihirisha uongozi wa kimapinduzi wa Imamu Ruhullah Khomeini na kujitolea bila woga kukabiliana na madola makubwa amesema. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalitoa msukumo wa aina yake kwa mapambano mbalimbali mbali kama vile huko Afrika kusini dhidi ya apartheid na kuwapa waafrika Afrika kusini ujasiri wa kupambana na ubaguzi wa rangi bila ya woga wowote. Saidi ameongeza kwamba licha ya changamoto nyingi, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa na mafanikio makubwa ikiwemo katika nyanja za elimu na afya. Na Afrika ya Kusini kama demokrasia changa inaweza kujifunza mengi kutoka kwa Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kenya imesema imeanzisha mchakato wa kubadilisha ujumbe wake wa usalama ulioko Haiti kuwa operesheni ya Umoja wa Mataifa baada ya marekani kusimamisha ufadhili kwa ujumbe huo katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya kenya korir singoei amesema kwamba licha ya marekani kuzuia ufadhili huo kwa muda wa siku 90 lakini ujumbe huo wa kudumisha amani nchini haiti unaendelea kufanya kazi kwa kutumia rasilimali zilizopo katika mahojiano na shirika la habari la anadolu singoei amekosoa hatua hiyo ya marekani ya kusimamisha ufadhili kwa shughuli mbalimbali za kimataifa Hakuna msingi wowote kwa Marekani kuiagiza Umoja wa Mataifa kuzuia ufadhili, hakuna msingi kabisa, amesisitiza katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya. Amesema ujumbe huo tayari una akiba ya dola milioni mia moja na kumi za kuendelea na shughuli zake na kwamba wana imani kubwa kwamba nchi nyingine zitajitokeza kufadhili mpango huo. Mwishoni mwa mwezi uliopita Kenya ilituma maafisa 217 zaidi wa polisi nchini Haiti kama sehemu ya jeshi la kimataifa la kukabiliana na ghasia na magenge katika taifa hilo la Karibia. Kenya ilituma wanajeshi wake Haiti kwa mara ya kwanza mwezi Juni mwaka jana na kufikia sasa imetuma zaidi ya wanajeshi 600. Rais William Ruto aliahidi kupeleka wanajeshi 1000 kama sehemu ya kikosi kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Haiti. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu tano na mia sita wameripotiwa kuuawa kote nchini Haiti mwaka juzi, kabla ya kutumwa vikosi vya kimataifa vya kulinda amani vikiongozwa na Kenya. Na katika hatua kubwa kwa harakati za kupigania haki za wananchi wa Palestina, bunge la Brussels limepasisha azimio la kutambua rasmi vitendo vinavyofanywa na jeshi la Israel huko Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari na kutaka kuwekewa vikwazo utawala huo wa Kizayuni. Harakati ya Machi 30 ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikitetea kadhia ya Palestina imesema kwamba hatua hiyo ya kihistoria ilipasishwa tarehe 3 Februari wakati wa kampeni za uchaguzi wa harakati hiyo mwaka 2024. Vuguvugu la Viva Palestina lilijikita katika kushinikiza swala moja kuu kwa bunge la Brussels kutambua rasmi mauaji ya kimbari huko Gaza na kuchukua hatua madhubuti. Katika muda wote wa kampeni, Viva Palestina ilijihusisha sana na mjadala wa vyama vya siasa, iliweka mashinikizo na kuvisukuma vyama kuchukua msimamo na kuhamasisha maoni ya umma. Pamoja na azimio lililopitishwa katika ngazi ya tume, vuguvugu vugu la Machi 30 lilihimiza vyama vyote vya vya Ubelgiji kupiga kura ya ndio katika kikao cha mashauriano ili kuhakikisha kwamba Brussels inaendelea kuongoza na kuwa mfano wa kuigwa katika kupigania uadilifu na haki za binadamu. Harakati hiyo imebainisha kwamba kutambuliwa kwa mauaji ya halaiki ya Gaza siyo tu ushindi wa kimaadili na kisiasa lakini pia ni kauli yenye nguvu kutoka mji mkuu wa Ulaya ambayo kwa matumaini itahamasisha vyombo vingine vya sheria kuiga mfano huo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kuongezeka uh, maelewano na ushirikiano baina ya Iran na Iraq. Rais wa Iran amesema nchi za Kiislamu zinapaswa kujiepusha na masuala yanayozusha hitilafu na badala yake zinapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja, na kwa njia hiyo ni wazi njama za maadui na wale wanaozitakia mabaya wenzao hazitafanikiwa. Rais Masud Pezeshkian amesema kushirikiana, maelewano na kuimarisha umoja miongoni mwa nchi za Kiislamu ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya hali ya sasa ya dunia. Pezeshkian amesema hayo mjini Teheran katika mazungumzo yake na Mahmud al Mashhadani, spika wa bunge la Iraq na ujumbe anaoandamana nao ziarani nchini Iran. Kadhalika, Daktari Masudi Pezeshkian ameashiria matukio ya karibuni katika eneo la magharibi mwa Asia, hasa huko Siria na kusema msimamo wa Iran ni kuiona Siria inaunda serikali jumuishi kwa kuyashirikisha makundi yote ya wananchi na inalinda umoja wa ardhi ya nchi hiyo na kuzuia kugawanywa vipande nchi hiyo. Rais wa Irani pia amepongeza msimamo wa madhubuti na wawazi wa Iraq katika kuwahami watu madhulumu wa Palestina. Amesema katika uga wa kuisaidia Gaza na Lebanon, tunapendekeza kuwa nchi zote za Kiislamu, kwa kadiri ya uwezo wao, ziwasaidie watu wa maeneo hayo katika ujenzi mpya na kurejea katika makazi yao. Kwa upande wake spika wa bunge la Iraq pia ameeleza kufurahishwa na ziara yake nchini Iran na mazungumzo aliyofanya na viongozi wa ngazi za juu na kusisitiza jitihada za bunge la Iraq za kuiunga mkono serikali ya nchi hiyo katika kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa baina ya Tehran na Baghdad. Mahmud Al Mashhadani amesema Iraq inasisitiza udharura wa kuimarishwa ushirikiano wa pande mbili wa kikanda na wa kimataifa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhamad Bakr Qalibaf, spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pia alikutana na kufanya mazungumzo na Mahmud Al Mashhadani, spika mpya wa bunge la Iraq. Qalibaf alisema katika mazungumzo hayo kwamba Irani na Iraki zina nafasi muhimu katika kuimarisha usalama na utulivu kwenye eneo la magharibi mwa Asia. Spika Qalibaf aliongeza kwamba licha ya hasara iliyopata kambi ya mukawama, lakini ilisimama imara dhidi ya wingi huu wa suhula na zana za kijeshi na kufanya utawala wa kizayuni wa Israel ushindwe kufikia malengo yake. Kalibaf aliendelea kusisitiza kwamba hapana shaka Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel e, ndio vinara wa njama katika ulimwengu wa kiislamu na kusema, katika mazingira kama haya lazima tuzuie hitilafu za kikaumu na kidini. Akizungumzia wasiwasi wapamoja, wa pamoja wa Teheran na Baghdad, Mahmud Al Mashhadani, spika wa bunge la Iraki, alisema kwamba nchi mbili zinapaswa kuandaa mikakati mwafaka ili kuimarisha utulivu na uhusiano na wa kisiasa na kiuchumi. Spika wa bunge la Iraki uh, mjini Teherani pia safari ya Spika wa bunge la Iraki mjini Teheran ni duru mpya ya mashauriano kati ya viongozi wa ngazi za juu na ina shabaha ya kuimarisha na kupanua uhusiano wa pande mbili katika nyuga mbalimbali za kiuchumi, kisiasa, kiusalama na kiutamaduni. Irani na Iraki ni nchi mbili jirani ambazo zina fursa mwafaka za ushirikiano wa pande mbili na katika miaka ya karibuni, licha ya mashinikizo na vizuizi vyote vya Marekani vya kukwamisha kuendelezwa uhusiano baina ya Teheran na Baghdad, mamlaka za nchi mbili daima zimekuwa zikitaka kuoanisha misimamo ya kieneo na kupanua uhusiano wao wa pande mbili. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Iraki ni wanachama muhimu wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana, jumuiya ya nchi zinazozalisha zinazouza nje mafuta kwa wingi OPEC, na zikiwa na akiba kubwa ya nishati na maeneo ya pamoja ya mafuta na gesi, zina msingi mzuri wa ushirikiano katika soko la nishati kikanda na kimataifa. Maadhimisho ya taswa na shura ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimssalam katika mwezi wa Muharam na 40 ya Imamu Hussein katika mwezi wa Safar kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Husein alaihi ssalam na masahaba zake hufanyika kila mwaka huko Karbala, Iraki, na idadi kubwa ya watu kushiriki, wakiwemo mamilioni ya Wairani. Katika miaka ya karibuni, matembezi ya 40 ya Imamu Husein yamepata nafasi ya kipekee na yamekaribishwa kote duniani. Kumbukumbu hii ya kipekee na adhimu na mahudhurio makubwa ya mamilioni ya maashiki na vipenzi wa Imamu Hussein ni mambo ambayo yameongeza ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi ya Iraq. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikma za Nahjul Balagha na baadaye kidogo dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban. Mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Baraza la wasikilizaji. Ahlan wasahlan, wa marhaba mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni yako. Huseini Kapoletu, leo hii limesheheni maoni mbalimbali yakiwemo ya sauti na maandishi. Tunakusii mpendo wa msikilizaji, usiondoke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Noel Chafuila wa Mwanza, Tanzania, ndiye mwanabaraza aliyebahatika kutufungulia kipindi chetu cha leo, ambapo anazungumzia kadhia ya Palestina. Anaanza kwa kuandika hongereni idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa matangazo yakinifu. Anasema Palestina milki ya Ibrahimu ndicho kipindi kilichonivutia mwezi wa kwanza nami sina hiana hata kidogo, nakisambaza kipindi hiki kwa wadau kadiri niwezavyo. Umemsikia, namsikia sana huyo. Anamaliza kwa kusema Chafuila, huyo anamalizia kwa kusema nitaendelea kupokea na kusikiliza kila kukicha na kuelimisha wengine ambao hawakupata fursa ya kuvisikiliza. Tunamshukuru sana mwanabaraza huyu ambaye ni katika mabalozi wema wa redio Teheran. Asante sana kwa kazi kubwa unayoifanya, jazakallahu kheir. Nam, asante sana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia mapambano yasiyokoma ya wananchi madhulumu wa Palestina, na baada ya salamu anasemaje? Asma anasema, anasema jamii kima ya kimataifa ya walio wengi waungwana wasiokuwa na nguvu ya kuhakikisha dunia inakuwa na maadili ya kibinadamu, wameelewa juhudi zinazofanywa na mapambano ya Palestina dhidi ya kuporwa ardhi yao na uhuru wao kuteswa kwa muda wa miaka sabini na tano. Anasema inayosimamiwa na viongozi wa ovu wa magharibi. Anasema ukandamizaji unaosimamiwa na viongozi wa ovu wa magharibi. Tunatumai wananchi wa magharibi watajisuta kwa kuwachagua viongozi wa ovu. Anaendelea kusema anasema, tunawapongeza wa Palestina, kujitolea kwenu kwa kuifundisha dunia umuhimu wa walimwengu, uhuru, kustahamiliana, kuelimishana, uadilifu na maadili ya kibinadamu, walio wengi duniani wanaelimika. Hongereni wa Palestina. Mwanabaraza mwingine kwa jina la Ismaili Saki wa Mandea wa Singida, Tanzania, anaendeleza maudhui hii ya Palestina kwa kuandika. Anaandika, ni vizuri sana kwa sasa watu walioathiriwa na vita huko Gaza wapewe huduma muhimu za kibinadamu, ili kuepusha madhara makubwa ikiwemo ya kisaikolojia, kwa sababu watu wamepoteza ndugu zao wa muhimu. Kimsingi, anasema elimu ya kisaikolojia inahitajika sana katika eneo la Gaza, haswa kwa Wapalestina. Kabisa kabisa, Husein, elimu inahitajika sana, hususan kwa wanawake na watoto wadogo, watoto wadogo walioshuhudia mauaji ya kikatili ya utawala wa Kizayuni. Msikilizaji mwingine kwa jina la Hashim Bwire wa Mwanza wa Tanzania anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Kwa kweli nchi ya Irani, anasema ni mfano mzuri tena mzuri sana wa kuigwa na nchi zetu za Kiafrika. Hebu fikiria miaka arobaini tu, mabeberu wa ulimwengu wamefatamkia mbele ya taifa lenye ghaiza la Iran. Heshima kwa viongozi na wananchi wa taifa la Iran. Mpenzi msikilizaji, baada ya mapigano kushadidi huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Redio Teheran ilimtumia ujumbe mmoja wa wanabaraza hai Isa Musango wa Oicha Beni DRC kumjulia hali. Akitujibu, anatuchorea taswira ya hali halisi huko mashariki mwa nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika. Hebu tumsikize. assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu. Tunamshukuru Allah kumtakie Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na tunamshukuru kwa kuona kama tayari kwa sasa hivi tuko tuko wazima kwa kudra yake Allah Naam, mliniuliza kama tuko namuna gani? Sikuwa simu yangu ilikuwa na matatizo, sikukuwa na chochote, lakini kwa sasa hivi alhamdulillah, eh, tuko nini bo sisi hapa kabisa kujimbo yetu North Kivu hapa ni matatizo na matatizo yenyewe tunaye ni hali ya wasiwasi ambayo inatukumba hapa na pale kwa ajili ya hao waasi wa, wa M23 ama M23 kwa kuweza kuja kwa kuanza kwa kujidhatiti kwanza kukamata maeneo fulani fulani lakini neema yake Allah sisi tungali kwanza wazima na tunaendelea kufanya kazi ya upasaji wa habari kama kawaida chini ya uongozi wa serikali wa government yetu ambayo tuko naye katika mji mkuu wa Goma, bo kama vile mnavyosikia mmeshategwa nyara mmeshategwa kwa mikono ya wale waasi Bo. Huko wao wanahusika wana huko, na sisi tunabaki muda huu tumewezikwa kuwakiwa mwingine liwali wa jimbo, yaani jimbo limehamia katika mji wetu wa Beni, katika itauni yetu ya Beni, kama vile liwali wa jimbo mwingine amewezikwa kuwekwa wa kijeshi ambaye yuko na peta ya jemadar na kwa jina alimzaliwa wa wetu hapa katika maeneo makubwa yetu ya jimbo ya Nord Kivu hapa mjini Butembo hususan, na ndio amewekwa kama vile liwali wa jimbo wa kijeshi ambaye ataweza kwa kufanya kazi kwa uongozi hapa na pale. Hiyo ndio hali ya sura ambayo kwa sasa tuko naye. Redio ya umma ya ki, chini ya uongozi wa Kiislamu tunaendelea kufanya kazi, hatuna vizuizi vyovyote, hatuna matatizo yoyote kwa na gavumenti yetu, hapana shida, na mwendelee tu kutuombea, inshallah hali mingi zaidi na kutuhudumia kwa upande yoyote yenye nauzi watakikane, lakini tunatumika, tuko ndani ya kipindi ki kigumu sana cha ki ajili uchumi unaturugikia sana tu... Alhamdulillah rabbil alamin. Basi kwa niaba ya waandishi wote wa na taifa ote ya Iran pamoja na waandishi wote huko, basi tunawatakia kila laheri, Mungu awapatie kila kitu chote, e shukran sana. Isa Musango, kutoka Icha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. tunafurahi kusikia mwanabaraza wetu huyo yuko salama akiwa Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huseni mwanabaraza Ali Hamis Hasan kutoka Zanzibar, yeye anazungumzia kadhia ya kuingia fitna ya uyahudi nchini Tanzania. Anasemaje? Anasema eti myahudi alitoa hotuba kanisani kwa Kiswahili nchini Tanzania, akiwachochea Waafrika dhidi ya nchi za Afrika kaskazini za Misri na Tunisia haswa na Waarabu kwa ujumla, kwa kuwasingizia kuwa wamenyakua ardhi zao. Anamalizia kwa kusema kwa hakika ni masikitiko kuona wanaruhusiwa wageni washenzi kama hao kuja kuchochea fitna nchini Tanzania. Muda unakwenda kwa kasi sana. Kama ndo kwanza unafungulia redio yako, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Asante sana msikilizaji mpendwa kwa kuenzi idhaa yako hii pendwa, tukukumbushe kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Nam, tutumie maoni, mapendekezo, dukuduku na hata ukosoaji wako kupitia barua pepe yetu ya Kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kupitia kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie maoni yako kupitia nambari yetu inayoanza kwa alama ya kujumlisha 9890 68 naam. Tumepokea ujumbe mwingine wa sauti kutoka kwa mwanabaraza wa miaka mingi Yahya Hassan Muhammad Al maarufu Shebe wa Old Town huko Mombasa, Kenya. Shebe yeye kwa upande wake anaeleza kusikitishwa na baadhi ya watu kufurahia kuaga dunia ya shekhe na mlinganiaji mmoja maarufu wa Tanzania. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad, ni katika mtaa wa Old Town England. Kwanza kabisa, tumekuwa masikitiko makubwa habari za msiba kwa kufiliwa kwa na Sheikh maarufu wa Tanzania, Sheikh Abu Eid Muhammad Eid. Kwa hakika, kullu nafsin dhaikatul mawt. Basi tutamwombea insha Allah, Mwenyezi Mungu atamweka mahali pema peponi na natamlipa ma, ma, ma, ma, malipo aliyokuwa ali, akiyafanya katika ulimwengu huu ya tabligh katika televishen mbalimbali za TV pamoja na mitandao. Kwa hakika amefanya kazi kubwa, na familia yao, inshaallah Mwenyezi Mungu atawapa subra na imani, pamoja na Waislamu wote ulimwengu ulimwengu mzima na Afrika ma, Mashariki, haswa haswa Tanzania, Kenya na Uganda. Lakini hata hivyo, nina masikitiko nimewahi kusikia klip moja ama baadhi ya klip zikisambaza katika mitandao. Kuna baadhi ya watu ambao ukiwasikia kauli zao utasikia ni waislamu waislamu, lakini wanasema tumefurahi kuondokewa na, na, na shekh kama huyu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wao hawakubaliani na baadhi ya mambo alikuwa, ki, aki, aki afundisha. Kwa hakika nimehuzunika sana, sijui nani huyu ambaye ametoa klip hii, lakini namkanya kwamba sisi binadamu hatuishi kuumbwa hapa ulimwenguni na alkamalu lillah al alikamilika, ni Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, namwomba huyu ambaye amefanya haya aombe msamaha aombe radhi kwa familia yake, amtaka amwombe Mwenyezi Mungu msamaha na atoe zile clip alizokuwa amezituma katika mitandao. shukran wajazakallahu khair. Naam, asante sana shebi, kwa kweli ni jambo la kusikitisha. Na mwanabaraza mwingine Hamis Hashim Bilali wa Mtwara kwa upande wake ametutumia uh, ujumbe wa maandishi akizungumzia uh, habari hiyo ya kuaga dunia Sheikh Abu Eid na upumbavu wa baadhi ya watu kutangaza kwamba wamefurahia kifo cha mwanachuoni huyo. Anasema e, Sheikh Abu Eid katangulia mbele ya haki. Kwa nini patokee kundi ilishangilia kifo chake? Kumbuka kila chenye roho kitaonja umauti. Hitilafu katika dini isitupelekee tofauti zetu zikawa na uhasama ndani yake. Kila mmoja anafata kitabu cha Allah na sunna. Yeye alikuwa anapinga kwa hoja, na nyinyi mnayeshangilia kifo munapinga kwa hoja? Anamalizia kwa kusema, anasema Allah atufahamishe insha allah. Kikubwa tuombeane dua na tupate mwisho mwema na sikufurahi mmoja wetu anapokufa. Hayo si mafundisho ya Mtume na maimamu wetu wanne. Hawasemi hivyo mmoja akipatwa na umauti, wengine wafurahi? La hasha, Allah hatuongoze naye. Kipale Msibu Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, kwa upande wake, anazungumzia vita vya Sudan. Anasema anasema Sudan ni vita visivyokuwa na faida kwa Wasudani ni kielelezo cha wahuni waliovamia uongozi wa taifa la Sudan baada ya Hasan Omar al Bashir. Anamalizia kwa kusema tunapaswa kuwalaani wote wanaohusika na vita nchini Sudani, na mwisho tunataka amani kwa wananchi wa Sudan. Ni kipala mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Asante sana ukiwa hapo Mwanza. Kwa upande wake mwanabaraza Muhamad Yahya wa Iringa, Tanzania ni mfuatiliaji sugu huyu wa matangazo ya redio Tehran. Ameandika, assalamu alaikum, tupo pamoja, tunawasikiliza kila siku na wasikilizaji wenzangu. Naye Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, Tanzania ametutumia ujumbe wa sauti, na sasa tumsikilize kwa pamoja. Urafiki wa kweli misili yake ni maua yenye harufu mzuri, ambayo haitokani, daima daima huzidi kushamiri na kung'aa na kuwavutia walio karibu kuwa mwaminifu kwa ndugu yako. Naam, asante sana Baba Akram, hukiwa hapo visiwani Zanzibar. Mwanabaraza mwingine anaandika: asante sana, mimi ni msikilizaji mkubwa wa redio hii kupitia redio Maarifa. Hongereni kwa vipindi vizuri sana mnavyovitangaza. Naitwa Zari Omar Sehewa, nipo kijiji cha Monga, wilaya ya Mkinga, mkoa wa Tanga, Tanzania. Naye Uthman Abdullah Ikhlas wa Kigoma huko huko Tanzania ndiye anayetufungia kipindi chetu cha leo kwa wasia wa kimaanawi. Anaandika hakika dunia kwa kumsahau Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, imejikuta ipo kwenye mkao usioeleweka na haina mwokoaji, si sayansi, si teknolojia, si utandawazi, wala nyuklia inayoweza kuiweka kwenye hali bora na tulivu bali ndo zinazidi kufanya maisha chini ya ardhi yamekuwa bora kuliko maisha juu ya ardhi. Hilo nalo neno biasma. Ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Asante na kwa heri. Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya tisini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na mbili ya mfululizo huu id lam yalami shaia an yataallamah wa laikum bisabr fain lsabra min alimani ka rraasi min aljasad wala khaira fi jasadi lla raasa maah wala khaira fi imanila sabra maah, kamwe asitafute yeyote miongoni mwenu isipokuwa Mola wake na asiogope ila dhambi yake wala asione haya mmoja wenu kusema sijui akiulizwa jambo asilolijua, na wala asiogope mmoja wenu kujifunza kitu asichokijua. Shika maneni na subira, kwani subira katika imani ni sawa na kichwa katika mwili. Hakuna kheri kwa mwili usio na kichwa na hakuna kheri kwa imani isiyo na subira. Katika hikma hii ya 82 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam Anaeleza nukta tano muhimu na zenye thamani kubwa. Anatufundisha mambo ambayo tukiyafuata tutafanikiwa duniani na akhera. Ni kama vile anasema na kupendekezea mambo matano ambayo, kama utawatia shoti ngamia wako na kuingia safarini kuyasaka mambo hayo, basi utafanikiwa na kwamba mambo hayo yana ustahiki wa kufanyiwa jambo kama hilo. Maudhui ya kwanza iliyogusiwa na Imamu hapa ni kwamba kamwe asitarajie mmoja wetu chochote isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu vitu vyote viko mikononi mwa Allah na kila kitu kiko chini ya amri na udhibiti wake. Imepokewa katika hadithi kwamba kabla kaka zake Yusuf kumtumbukiza kisimani, nabii huyo wa Allah walianza na maudhi yao kwa kumpiga na kumsomea Kutokana na husda waliyokuwa nayo nyoyoni mwao, lakini ghafula walimuona Nabii Yusuf, alaihi salamu, anacheka. Kaka zake walishangaa sana na kusema hapa si sehemu ya kucheka, na walidhani haamini kwamba walikuwa wamekusudia kweli wali kweli kumtupa kisimani, lakini Nabii Yusufu, alaihi salamu, alitamka maneno yaliyokuwa funzo kubwa kwao na kwetu sote hadi siku ya Kiama. Aliwambia, kuna siku nilikuwa nikikuangalieni kwamba nyinyi ni kaka zangu wenye nguvu na mabavu, na nilijisemea kwamba madhali nina kaka wenye nguvu kama hawa, nani ataweza kunidhuru? Wakati huo nilikuwa najivunia nguvu zenu, lakini naona hivi sasa nguvu hizo zimenigeukia mimi. Leo ambapo nilitaraji kusaidiwa na kulindwa na nyinyi, nyinyi sasa ndiyo mnaonifanyia yale niliyotaka muzuiya yasinifike. Hivi sasa nimepata funzo kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwamba nisimtegemee yeyote, ila yeye Allah tu. Katika sehemu ya pili ya nasaha zake hapa, Imamu Ali alaihi ssalam, anatuambia mtu asiogope chochote isipokuwa madhambi yake. Ushahidi wa maneno hayo uko wazi kabisa, kwani adui mkubwa wa mtu ni madhambi yake ambayo yanamsababishia matatizo na maafa duniani na akhera. Kwa hakika madhambi na makosa yanayofanywa na mikono ya watu ndiyo yatakayoangamiza dunia. Mfano wa wazi ni mabomu ya atomiki. Wanadamu wenyewe wanajilimbikizia mabomu hayo angamizi, na kila siku wanatengeneza silaha zenye maafa makubwa zaidi. Mwisho wake ni kujiangamiza mwanadamu mwenyewe. Lakini jambo lolote jema lililofanywa kwa ajili ya kutafuta radhi za Muumba, matunda ya wema huo, bila shaka yoyote, ni kwa manufaa ya mwanadamu mwenyewe na viumbe wengine, na hicho ndicho kitu ambacho kila mja mwema atakwenda kujifaharisha nacho siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako Ilahi. usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda. Ilahi, mola wangu sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma, kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghfira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo, mimi nakupenda. Mola wangu, ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yale makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. <tune> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei katika dikri amemwarifisha katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Libanon Sheikh Naim Qasim kama mwakilishi wake nchini Lebanon baada ya kuwawa shahidi Said Hassan Nasrullah na utawala katili wa Israel. Sheikh Naim Qasim aliteuliwa kuwa katibu mkuu wa harakati hiyo ya mapambano ya Lebanon. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, ameidhinisha kusamehewa kikamilifu au sehemu ya adhabu wafungwa zaidi ya elfu tatu katika maadhimisho ya mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Taarifa iliyotolewa na tovuti ya Ayatollah Ali Khamenei imesema kwamba Ayatollah Khamenei amekubaliana na ombi la mkuu wa idara ya mahakama Ghulam Hussein Mohsin Ejei la kutoa msamaha kupunguzwa au kubadilishwa adhabu ya wafungwa 1326. Kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesisitiza kwamba duru mpya ya kutekelezwa sera ya mashinikizo ya juu ya Marekani dhidi ya Iran itapelekea kushindwa tena serikali ya Washington. Mwanaharakati mkongwe nchini Afrika Kusini Farid Said amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu kulikuwa na athari kubwa kwa mapambano ya kupigania ukombozi wa Afrika Kusini dhidi ya mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Kenya imesema imeanzisha mchakato wa kubadilisha ujumbe wake wa usalama ulioko nchini Haiti kwa operesheni ya Umoja wa Mataifa baada ya Marekani kusimamisha ufadhili kwa ujumbe huo. Katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya amesema licha ya Marekani kuzuia ufadhili huo kwa muda wa siku tisini, lakini ujumbe wa kudumisha amani nchini Haiti unaendelea kufanya kazi kwa kutumia rasilimali zilizopo na katika hatua kubwa ya kwa harakati ya kupigania haki za wananchi wa Palestina, bunge la Brussels limepasisha azimio la kutambua rasmi vitendo vinavyofanywa na jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninaikuwageni nikikutakieni usiku mwema.