Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia nao hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao, wanatenda na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mnyezi Mungu amesema msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mnyezimungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, leo asubuhi, Jumatano njema kabisa ya Februari tano elfu mbili na ishirini na tano ambayo ni sawa na tarehe sita Shaaban elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria na kwanza kabisa namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na kutupa pumzi ya kuweza kuiona siku hii ya leo na kuendelea kuishi. Shukrani na hamdi zote namrejeshea Mwenyezi Mungu muumba mbingu na ardhi. Tunamwomba awape shifaa wenzetu, awaponye wanaougua, awa wako majumbani, wako hospitalini, na awape shifaa wapone kabisa katika mwezi huu wa Shaaban, amin. Nina mazuri nimewaandalia kama kawaida kuanzia habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema kwa nini mataifa ya Ulaya yanaunga mkono chuki dhidi ya Uislamu. Na katika upande wa vipindi tumeandalia vipindi mbalimbali, tutaanza na Alfajiri kumi ikiwa ni vipindi mtawalia kwa muda wa siku kumi katika kufikia kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran hapa nchini, na nitakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki tutakuwa na kipindi chetu cha kupotoshwa na kutoa mkono maandiko ya Tanak na leo katika historia. Ka kando ya redio yako tegea sikio, yote ambayo tumejaliwa kuandalia asubuhi hii katika meza ya matangazo. Email ya Redio Teherani, barua pepe swahili radio at irb ir. Kwenye chaneli yetu ya Telegram unaweza kutupata at radio teheran swt, radio teheran sw Tovuti na mtandao wetu wa intaneti unaweza kututembelea katika pastoday.ir/sw. Nambari yetu ya WhatsApp, ujumbe wako mfupi SMS, alama ya kujumlisha 9035065487. Na dakika moja imesalia ifike saa mbili na nusu. na kwanza nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Arakchi asema ushindi wa mukama unasimulia mafanikio yake na kushindwa Israeli. Afrika Kusini yamwonya Trump tutasitisha mauzo ya madini kwa Marekani. Nchini Uganda nchi hiyo imetuma askari wake 1000 zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Corbyn kiongozi wa chama cha Leba nchini Uingereza asema Israeli inabeba dhima ya kuua Palestina elfu sitini na moja mia saba na tisa katika ukanda wa Gaza pamoja na habari nyingine. Karibuni kuwa nami, habari kamili Waziri wa mambo enjoy, run, say, dabas, ya nje wa Iran said abas Arakchi ameashiria umuhimu wa kusimuliwa kwa usahihi mafanikio ya mrengo wa mukawama wa Palestina katika kupinga jinai za Israel. Arakchi ameasema hayo akihutubia kongamano la kimataifa kuhusu Gaza na operesheni ya kimbunga cha Laksa lililofikia tamati jana Jumanne hapa mjini Tehran, ambapo amesisitiza haja ya kuakisiwa kwa usahihi mafanikio ya harakati ya mukawama ya Hamas mkabala wa utawala kizayuni katika vita dhidi ya Gaza. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema medani na diplomasia si nyanja tofauti bali ni seti iliyounganishwa. Diplomasia inakuza mafanikio ya medani na kuyabadilisha kuwa maslahi na mafanikio ya kitaifa. Arakchi amesema operesheni ya kimbunga cha Laksa tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu iliashiria hatua ya mabadiliko katika historia ya sasa ya Palestina na eneo pana la Asia Magharibi. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesema operesheni hiyo iliyotekelezwa kwa upangaji wa kina na usahihi mkubwa wa mukawama wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israel iliifanya jamii ya kimataifa kutathmini upya msimamo wake kuhusu swala la Palestina kuhusu amani ya eneo kufanya wa kawaida uhusiano na Israel na kuanzishwa kwa taifa la Palestina. Duru ya kwanza ya mkutano wa kimataifa wa kimbunga cha Laksa na Gaza simulizi na uhalisia ilihitimishwa jana Jumanne katika katika bewa la chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad cha hapa Teheran. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe ametoa wito kwa nchi za Afrika kusimamisha mauzo ya madini kwenda Marekani. Mwito huo umekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mipango ya kuikatia misaada Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Siku ya Jumapili, Trump bila kutoa ushahidi wowote, alidai kuwa matabaka fulani ya watu nchini Afrika Kusini yanabaguliwa na kunyanyaswa. Akizungumza katika kongamano la uwekezaji wa madini ya Afrika la Indaba mjini Cape Town, Mantashe amesema mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. tuzuie madini kwenda Marekani, waziri huyo amesema. Ameeleza bayana kuwa kama hawatupi pesa, tusiwape madini. Sisi si ombaomba, tuitumie jahala hiyo kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka lakini na madini mlangoni kwetu. Hii ni katika hali ambayo Rais Sirili Ramafosa wa Afrika Kusini juzi Jumatatu alipinga bwabwaja hizo za Trump na akasema Pretoria haijawahi kunyakua ardhi yoyote ile. Ramafosa alisema kampeni inayofanyika Afrika Kusini ni mchakato wa kisheria ulioidhinishwa kikatiba, ambao unataka kuhakikisha kwamba raia wote wanapata ardhi kwa njia sahihi, wanapata kwa uadilifu na kwa haki, kama inavyoelekezwa na katiba ya Afrika Kusini. Uganda imeripotiwa kutuma wanajeshi zaidi ya elfu moja wa ziada huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ndani ya wiki moja iliyopita, karibu na eneo ambalo wanajeshi wa serikali ya Kinshasa wanapambana na waasi wa M23. Vyanzo vya Umoja wa Mataifa vimeripoti kuwa hatua hiyo imeongeza idadi ya wanajeshi wa Uganda waliotumwa rasmi kuiunga mkono serikali ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, hadi karibu elfu tano. Duru za habari zimeiambia Reuters kuwa Uganda imekuwa ikilisaidia jeshi la Congo dhidi ya kundi jingine la waasi la ADF na kutumwa wanajeshi zaidi ambao idadi yao ni kati ya elfu moja na elfu mbili kumefanyika chini ya mwavuli wa operesheni Shujaa. Hata hivyo msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kulaije, bila kutoa maelezo zaidi, amekanusha ripoti za kutumwa kwa kikosi kipya akisema vikosi vya nchi hiyo vilivyokuwa Congo vimebadilisha mbinu yao ya ulinzi. Wakati huo huo, rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini ameahidi kuendelea kuisaidia Congo, licha wa Afrika Kusini kutoa wito wa kuondoka Congo wanajeshi wa nchi hiyo kufuatia vifo vya walinda amani 14 wa Afrika Kusini. Haya yanajiri huku muungano wa waasi wa The Alliance Fleuve Congo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaolijumuisha pia kundi la waasi la M23, ukitangaza kusitisha mapigano kuanzia jana Jumanne. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, zaidi ya watu 900 wameuawa katika wiki mbili zilizopita katika mji wa mashariki wa Goma wakati wa mapigano kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali. Kiongozi wa zamani wa chama cha Leba nchini Uingereza, Jeremy Corbyn, ameubebesha dhima utawala haramu wa Israel na wale ambao wanaendelea kupelekea silaha utawala huo wa kizayuni kwa mauaji ya kimbari huko Palestina. Mwanasiasa huyo mashuhuri wa Uingereza ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X kwamba idadi ya waliofariki dunia ya Gaza tayari imesasishwa hadi 61709. Cobin amesema ukubwa halisi wa ukatili wa Israel unazidi kujitokeza, na maafisa husika lazima wakabiliwe na sheria kwa kila maisha yanayopotea. Aidha, kubebeshwa dhima pia ni wale walioendelea kupeleka silaha Israel, huku akijua wa wazi wanafanisha mauaji ya kimbari. Matamshi ya Jeremy Cobin yamekuja huku ukosoaji ukiongezeka dhidi ya uungaji mkono wa kijeshi wa nchi za Magharibi kwa utawala katili wa Israel, hasa uungaji mkono wa Uingereza na Marekani kwa, kwa utawala wa Kizayuni. Katika kipindi cha miezi sita iliyopita Uingereza imeuza silaha kwa utawala wa Kizayuni zenye thamani ya mabilioni ya pauni, na ripoti nyingi zimethibitisha kuwa zana hizo za kivita zilitumiwa dhidi ya raia wa Palestina. Corbyn ambaye kwa sasa ni mwakilishi katika bunge la Uingereza amekuwa akisisitiza kuwa kuendelea serikali ya Uingereza kuiuzia silaha ya Israel kunafanya mashirika kunaifanya kuwa mshirika katika jinai na uhalifu dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema idadi ya wakimbizi wa ndani katika pembe ya Afrika iliongezeka hadi milioni 20.75 kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita 2024. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema hayo jana katika ripoti iliyotolewa Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ambayo ilisema idadi hiyo iliongezeka kutoka milioni 20.42 mwezi Oktoba mwaka 2024 hadi milioni 20.75 mwezi Desemba mwaka jana kutokana na kuongezeka kwa wakimbizi wa ndani huko Sudan. IOM imesema ongezeko la wakimbizi wa ndani laki tatu elfu arobaini na mia saba arobaini na nne nchini Sudan lilitokana na mzozo unaoendelea na kuathiri majimbo kadhaa nchini humo na vilevile vile kuongezeka kwa mapigano katika jimbo la Aljazira mwezi Novemba, pamoja na mvua kubwa na majanga ya moto yaliyoripotiwa. Shirika hilo limesema kati ya Oktoba 20 na Novemba 13 mwaka jana familia 16,801 na zilihamishwa kutoka maeneo yao katika jimbo la Aljazira huku kukiwa na ongezeko la ukosefu wa usalama na kushtadi mapigano kati ya vikosi vya wanajeshi wa Sudan na wanamgambo wa RSF. Kwa mujibu wa takwimu hizo za shirika la kimataifa la uhamiaji, nchi nyingine zenye idadi kubwa ya wakimbizi wa ndani ni Somalia ambayo ina wakimbizi milioni tatu nukta tano, Ethiopia wakimbizi milioni tatu nukta tatu na Sudan Kusini yenye wakimbizi milioni mbili sababu kuu za watu kuyama makazi yao kwa mujibu wa shirika hilo ni migogoro, mafuriko, ukame, uhaba wa chakula, hasa katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia. Aidha, shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema eneo pana la pembe ya Afrika lilikuwa na wakimbizi na raia wanaotafuta hifadhi wapatao milioni tano na laki tano, ongezeko kutoka milioni tano laki moja mwezi Oktoba mwaka uliopita na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, tunasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio kisea samba ya uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini mataifa ya Ulaya yanaunga mkono chuki dhidi ya Uislamu. Ikiwa ni katika mwendelezo wa siasa za chuki dhidi ya Uislamu, mwanasiasa mwenye uraia pacha wa Sweden na Denmark na mwenye chuki dhidi ya Uislamu, Rasmus Paludan, kwa mara nyingine tena ameivunjia heshima Quran tukufu kwa kuchoma moto nakala ya kitabu hicho kitakatifu cha Uislamu katika mji mkuu wa Denmark, Copenhagen. Paludan mwenye umri wa miaka 43 mwasisi na kiongozi wa chama kinachopinga uhamiaji cha Stram Kurs kwa mara nyingine tena ameugadhibisha umma wa Kiislamu kwa kufanya kitendo hicho cha kufuru nje ya ubalozi wa Uturuki nchini Denmark. Video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inamwonyesha Paludan akiivunjia heshima Quran tukufu, kitendo kinachokera sana Waislamu duniani kote. Wafiriti huu mpya umefanyika katika hali ambayo mahakama ya Denmark mnamo Agosti mwaka 2023 iliamua kupiga marufuku vitendo vya kuvunjia heshima Quran tukufu Kufuatia taathira mbaya za hatua hizo. Hatua ya mwanasiasa huyo mwenye misimamo ya kufurutu ada ya kuvunjia heshima Qurani tukufu nchini Denmark inajiri siku chache baada ya mkimbizi wa Iraq Salwani Momika aliyekuwa na tabia kama hiyo kuangamizwa kwa kupigwa risasi akiwa nyumbani kwake katika mji wa Sotalji, Sweden mnamo Januari thelathini. Sera ya chuki dhidi ya Uislamu imeshika kasi katika miaka ya karibuni katika nchi za Ulaya na hata baadhi ya nchi hizo zimeunga mkono sera hiyo kwa kuchukua hatua na kupitisha sheria katika uwanja huo: kupiga marufuku uvaaji wa hijabu katika nchi za Ufaransa, Ujerumani na Austria, kuwanyanyasa wanawake wanaovaa hijabu ya wa Kiislamu nchini Ufaransa na baadhi ya nchi nyingine za Ulaya, kueneza chuki dhidi ya Waislamu na kuwaita magaidi wa Islamu, pamoja na kutoa idhini ya kuichoma moto Quran tukufu katika nchi kama vile Uswidi ni mambo ambayo kivitendo yameandaa uwanja wa Waislamu kutokuwa na amani na utulivu. Nchi za magharibi zimepitisha sera hizi huku zikikabiliwa na changamoto kubwa katika nyanja za kimaadili, kidini na kijamii katika miaka hivi karibuni, changamoto ambazo zimepelekea vyama vya mrengo wa kulia kurejea madarakani katika nchi nyingi za bara Ulaya. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Msikilizaji mpendwa, na sasa nawakaribisha katika mfululizo huu wa vipindi vyetu vya Alfajiri kumi katika kukaribia kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadhimisho ya Alfajiri kumi. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Tumo kwenye maadhimisho ya Alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi chetu maalumu cha leo, tutazungumzia moja ya matunda muhimu zaidi ya mapinduzi hayo, ambayo ni mafanikio makubwa iliyopata Iran katika uga wa sekta ya ulinzi na kijeshi. Licha ya taswira zisizo sahihi na za upotoshaji zinazoakisiwa na vyombo vya habari vya wapinzani na maadui, suala hili linaendelea kuwadhihirishia walimwengu upeo wa juu wa fahari na heshima ya kitaifa iliyopata Iran kuanzia siku za mwanzo za baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi hii leo na kwa kutegemea uwezo hima na bidii yao isiyo na ukomo, wataalamu na wanasayansi wa ndani ya Iran wameweza kubuni na kufanikisha miradi mikubwa mikubwa katika nyanja za zana za kijeshi na teknolojia za kiulinzi. Tutachojaribu kufanya katika mazungumzo yetu ya leo ni kubainisha kwa uwazi kabisa maendeleo yaliyopatikana katika sekta mbalimbali mbali za nyanja hizo. Kuweni pamoja nami basi kuisikiliza hadithi hii ya upigaji hatua kimaendeleo Iran kuanzia mwanzo hadi mwisho wake. Tunaanza mazungumzo yetu kwa kujikumbusha kipindi ambapo Iran ilikuwa ingali iko kwenye utegemezi na udhibiti wa madola ya kigeni. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, utawala wa Pahlavi ulikuwa na utegemezi wa wazi kwa misaada na uungaji mkono wa maajinabi, hususan katika masuala ya kiulinzi na kijeshi, mpaka ikafika hadi Marekani na Uingereza zikawa ndizo zenye sauti kubwa katika maamuzi makuu yanayohusu Iran. Hata katika athari zilizobaki za maandiko ya maafisa na watu wa karibu na utawala wa shah imeelezwa mara kadhaa kuhusu ushawishi mkubwa waliokuwa nao washauri na maajenti wa kigeni katika masuala ya kiulinzi ya Iran. Kwa mujibu wa nyaraka na ushahidi uliopo katika zama hizo Jeshi la Iran lilikuwa mnunuzi mkubwa katika soko la silaha za Magharibi, na kila lilipotokea jambo lolote, sio tu likilipa gharama kubwa kwa makampuni yanayotengeneza silaha, lakini pia lililazimika kuwa tegemezi kwa makampuni hayo. Matokeo yake yalikuwa ni kumiminika hapa nchini wataalamu wa kijeshi wa kigeni na kudhibitiwa kwa njia isiyo ya moja kwa moja na madola ajnabi masuala ya kimkakati ya kijeshi ya Iran. Wakati nchi ikiwa katika hali hiyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wa Februari 1979 na uliokata mirija ya utegemezi uliowapa wananchi na taasisi za ndani motisha na uhai mpya. Kauli mbiu ya si mashariki wala si magharibi ni jamhuri ya Kiislamu Ilikuwa kielelezo cha kujitawala Iran katika hali zote na kujikomboa na ubeberu wa waistikbari. Tokea miaka ya mwanzo ya baada ya ushindi wa mapinduzi, wataalamu wa Kiirani walidhamiria kuhakikisha sekta za kijeshi na ulinzi zinaachana na hali ya uagizaji mtupu kutoka nje na kubadilika kuwa za uundaji, bali hata kufanikiwa katika usafirishaji na uuzaji nje ya nchi. Bila shaka kulifikia lengo hili haikuwa kazi rahisi. Vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa kibathi wa Iraq dhidi ya Iran mwaka 1980, uhaba wa zana na vikwazo vya kidhalimu vya magharibi, yote hayo yalikuwa vizuizi vikubwa kwa upigaji hatua za maendeleo ndani ya nchi. Lakini hata mazingira hayo magumu ya vita yalitumiwa na vijana wa kirani wenye vipawa kuielekeza nchi kwenye mkondo wa kustawi na kujitegemea. Upigaji hatua huo ulipatikana hatua kwa hatua kwa ukarabati wa vifaa vya kijeshi mpaka uundaji wa zana za kisasa. Moja ya vielelezo vya wazi vya kujitegemea na kujitosheleza Iran katika uga wa kiulinzi na kijeshi ni upigaji hatua wa kushangaza katika sekta ya uundaji makombora. Teknolojia ya uundaji makombora ya masafa mafupi, masafa ya kati na masafa marefu ni moja ya mafanikio muhimu ya kijeshi iliyopata Iran katika miongo ya karibuni. Maendeleo hayo siyo tu ni jibu athirifu kwa vitisho mbalimbali mbali vya kikanda, lakini pia ni nukta muhimu sana ya kuubainishia ulimwengu uwezo wa kiufundi na kitaalamu wa Iran, licha ya vikwazo vya aina tofauti na vizuizi mbalimbali mbali vya kifedha. Leo hii sekta ya ulinzi wa makombora imegeuza Iran kuwa moja ya madola makubwa zaidi katika Mashariki ya Kati katika uundaji wa silaha hizo. Makombora ya Shahab, Sijil, Qadr, Khuram Shahr na Dhulfiqar, kila moja ambalo lina sifa na uwezo wa aina yake, ni madhihirisho ya kufikia upeo wa juu kabisa teknolojia iliyotokana na uwezo wa ndani na yameonyesha nguvu na uwezo wao katika manuva na mazoezi mbalimbali ya kijeshi. Nukta ya kuzingatiwa zaidi hapa ni kuwa mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uundaji wa makombora imekwenda mbali zaidi ya kutumika kwenye sekta ya ulinzi pekee, na athari zake zimeonekana pia katika uga wa sayansi na teknolojia. Kwa kutegemea ujuzi na utaalamu wa wanasayansi wake wa ndani, Iran imeweza kutuma satelaiti kadhaa katika anga za mbali kwa kutumia maroketi ambayo yameundwa humu humu nchini. Satelaiti kama za Omid Rasadi, tumaini la sayansi na ufundi, na Fajr ni mifano michache ya mafanikio ya anga za mbali yaliyopatikana kwa kutegemea ustadi na umahiri wa kiufundi na uwezo wa kisayansi wa hapa nchini. Kwa kuwa tumegusia hapa sekta ya anga za mbali, ni mahala pake kuzungumzia pia kwa muhtasari sekta ya uundaji droni, yaani ndege zisizo na rubani. Katika muda wa miongo miwili iliyopita, Iran imeleta mageuzi makubwa katika uundaji wa droni za kijeshi na za matumizi mengine kadhaa. Droni za Mohajer, Shahed, Sayad, Ababil na Kaman ni sehemu ndogo tu ya orodha ndefu ya droni zilizoundwa hapa nchini. Kuanzia kufanya kazi za upelelezi na ujasusi hadi kutekeleza operesheni za mashambulizi, droni hizo zina uwezo sawa na wa droni za kisasa zinazotambulika kimataifa. Wataalamu wengi wa kijeshi wanaamini kuwa upigaji hatua wa kasi kubwa wa Iran katika utaalamu wa droni umetokana na kutumia ubunifu wa teknolojia yake ya ndani ambayo baadhi ya wakati imepiga hatua katika mazingira magumu ya mzingiro na vikwazo vya kiuchumi. Mafanikio ya jeshi na sekta ya ulinzi ya Iran hayajaishia kwenye sekta za makombora na droni tu, bali katika uga wa ulinzi wa baharini pia zimeundwa manowari kubwa kubwa za mashambulizi nyambizi na boti ziendazo kwa kasi kubwa, ambayo yote hayo ni vielelezo vya uwezo wa wahandisi wa ndani ya Iran. Manuari za mashambulizi kwa kimombo destroyers, kama vile Jamaran, Dena na Sahand, ambazo zina rada na zana za kisasa zimebuniwa na kuundwa na wataalamu wa hapa nchini. Kwa upande wa zana za chini ya bahari, zimeundwa nyambizi za Ghadir na Fateh ambazo zina uwezo mkubwa wa kivita katika maeneo ya majini. Boti ziendazo kwa kasi ambazo tumezishuhudia kwenye luteka mbalimbali mbali, zina uwezo mkubwa wa kubadilisha mara moja mlingano wa vita vya majini. Mafanikio mengine makubwa yaliyopata Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sekta ya ulinzi ni katika uga muhimu wa ulinzi wa anga. Leo hii mitambo ya ulinzi wa anga kama vile Bovar 373 Siraj, Mersad, Zubin na Vawab, mbali na kuilinda anga ya Iran, inafikisha pia ujumbe wa wazi kwa ulimwengu mzima kwamba Iran siyo tena ile nchi tegemezi kwa mifumo ya kiulinzi ya kigeni, bali ina uwezo kila itakapolazimu wa kuilinda kwa kujitegemea mipaka yake ya anga. Kuundwa kwa rada za masafa ya kati na ya mbali zenye uwezo wa kugundua shabaha kutokea masafa ya mbali ni kielelezo kingine cha uwezo mkubwa na wa juu walionao wahandisi wa Kiirani katika uga huo. Mafanikio yote haya ya kiulinzi mbali na kuiwezesha Iran kukidhi mahitaji yake ya ndani, yameiwezesha pia kuziuzia nchi zingine baadhi ya zana hizo. Katika miaka ya karibuni, Iran imekuwa na ushirikiano wa kuziuzia silaha zaidi ya nchi 40 duniani. Leo hii droni za Iran zikiwemo za Shahed pamoja na makombora na zana zingine za kijeshi zimevutia wengi katika masoko ya kimataifa, na hata takwimu za masuala ya kijeshi duniani zinaonyesha kuwa kiwango cha uuzaji zana za kijeshi za Iran kimeongezeka katika miaka ya karibuni. Suala hili linainua nafasi ya Iran katika uga wa kimataifa na kuimarisha pia uwezo wa diplomasia ya nchi katika sekta ya ulinzi. Swali la kujiuliza hapa ni kwamba baada ya mafanikio yote haya na upigaji hatua wote huu kimaendeleo, kwa nini vyombo vya habari vya magharibi vingali vinaendelea kupindua juu chini taswira na ukweli halisi kuhusu Iran? Inavyoonekana, jibu la swali hili ni kuwa wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu wanatiwa wasiwasi na kuzidi kupanda nafasi ya Iran kikanda na kimataifa siku baada ya siku. Kwa vikwazo mbalimbali mbali walivyoweka na kampeni tofauti za kipropaganda walizofanya, wapinzani hawa wamejaribu na wanaendelea kujenga ndani ya fikra za walimwengu taswira kuhusu Iran ya nchi iliyodhaifu na iliyobaki nyuma kimaendeleo. Lakini licha ya yote hayo, kinachoonekana hadharani na kauli za wataalamu wa kimataifa wa masuala ya kijeshi vinathibitisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imegeuka kuwa ngome imara katika eneo, ambayo kwa kutegemea uwezo wa juu wa kiulinzi iliyo nao imeweza kulinda usalama wake wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, hadithi ya upigaji hatua kimaendeleo Iran katika uga wa kiulinzi na kijeshi imefikia tamati. Ninakushukuruni kwa kunisikiliza na nakuwageni kwa kukutakieni kheri na fanaka maishani. Asante sana sanafatazaidi. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani kujiunga nami kutegea sikio Udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Gazeti la Uhuru linalochapishwa nchini Tanzania leo Jumatano limetoa kipaumbele kwa habari chini ya anwani maadhimisho ya CCM ni miaka 48 ya kihistoria Rais Dr Samia kuwa mgeni rasmi katika shamra shamra uwanja wa Jamhuri, mgombea urais na mwenza kutambulishwa kwa wanachama, Dodoma kijani kila kona, ni maneno ya gazeti la Uhuru. Katika ukurasa huo huo mwanzo wa gazeti hili, kuna picha inayomwonyesha Rais Dr Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akipokea tuzo maalum ya Global Goalkeeper Award kutoka kwa rais wa kitengo cha usawa wa jinsia wa taasisi ya Gates Dr. Anita Zaid jijini Dar es Salaam jana, gazeti la Uhuru aidha limeandika Wasira asema ilani mpya ya CCM kugusa maisha ya kila mtu na Rais Samia kuimarisha zaidi sekta ya afya. Karibu magazeti yote yaleo Tanzania yameakisi pakubwa tuzo aliyopokea jana rais wa nchi hiyo Dr Samia Suluh Hassan kutoka taasisi ya Gates ambapo gazeti la Habari Leo lina picha katika ukurasa wake wa mbele inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea tuzo hiyo maalum ya kimataifa ya The Global Goalkeeper kutoka kwa rais wa kitengo cha usawa wa jinsia wa taasisi ya Gates Dr Anita Zaid katika kutambua mchango wake katika sekta ya afya hususan mapambano dhidi ya vifo vya wajawazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano. Hafla hiyo ilifanyika Dar es Salaam jana kutoka ukurasa huu wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo, mbali na habari hii kuu, aidha, tunasoma habari nyingine zinazosema serikali yashauriwa kuanzisha mamlaka ya ajira, wakuu wa EAC na SADC kujadili amani ya DRC, na bunge la Charuka, wastaafu kutozwa, walipwe mafao, walipe mafao Laagiza sheria NHIF itambue sekta binafsi. Gazeti la Nipashe leo Jumatano limeandika watu mia tisa katika mapigano, watu mia tisa wa wawaa katika mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, M23 yasitisha mashambulizi, jumuiya za EAC na sadek kukutana da wiki hii, wabunge waibana ps SSF kwa kutoza michango wa stafu na CCM yaanika vigezo na masharti uteuzi wa gombea wa udiwani na ubunge nchini Kenya. Naanza na gazeti la The Star la leo Jumatano ambalo limetoa kipaumbele kwa habari iliyoandikwa kwa anuani purukushani za kusajili vyama vipya katika mchuano dhidi ya Ruto. Msajili wa vyama vya siasa Kenya Ana Nderitu amesema ofisi yake imepokea mamia ya maombi kwa ajili ya kusajili vyama mbalimbali mbali. Kwa ajili ya kuchuana na vikali na rais William Ruto katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti la The Star la Kenya vinasomeka kama ifuatavyo: Kiambu na Kwale ni miongoni mwa kaunti zitakazokosa huduma ya umeme leo Jumatano. ODM kuchuana na Ruto mwaka 2027. Rais Ruto ameahidi kuondoa uhakiki wa kadi za utambulisho kwa wakazi wa kaskazini mashariki mwa Kenya. Na kanisa moja nchini Afrika Kusini limeomba radhi kwa kuwaweka hatarini watoto mkabala wa mdhalilishaji wa kijinsia ambaye ni raia wa Uingereza aliyehamia Afrika Kusini mwaka elfu mbili na moja. Na sasa naligeukia gazeti ya Taifa Leo linayochapishwa nchini Kenya pia ambayo lina habari kuu chini ya anwani anavyopanga kutuliza generation Z. Waziri wa fedha apanga vikao vya kutatua maoni ya raia wa kawaida kama alivyofanya Jeevanjee Gardens, Nairobi. Wizara ya fedha imepanga mikutano katika kaunti mbalimbali Kenya ili kukusanya maoni kuhusu bajeti ya mwaka 2025-2026, hatua ambayo imekusudiwa kuepusha ghadhabu za vijana zilizoshuhudiwa mwaka jana. Waziri Mbadi amesema ataenda kwa wananchi na kuwasikiliza na kujibu maswali yao kuhusu hatua mbalimbali za ushuru wa serikali kama alivyofanya Jumatatu huko Jivanji Gardens. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema walimu na polisi walia kuhusu deni la bima na china nayo ya mjibu Trump. Gazeti ya New Times ya Rwanda limeandika Stephanie Ndombaire, katibu wa habari wa rais Paul Kagame wa rwanda Ametumwa televisheni ya CNN ya Marekani kwa kuhariri matamshi ya rais Kagame, ambapo baadhi ya mambo aliyoongea rais wa Rwanda katika mahojiano yaliyoondolewa katika matangazo ya CNN. Na watafiti kuchunguza kinga ya virusi vya ugonjwa wa Marburg miongoni mwa wagonjwa waliopona. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja redio Tehrani. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia kitakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh na kuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na matwaghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya sita ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Mazungumzo yetu katika kipindi kilichopita yaliishia pale tulipoeleza kwamba katika azama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa Kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka, ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban, zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wanazielezea kuwa ni ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Dkt. Mustafa Raafati, mmoja wa wanafikra wa ulimwengu wa Kiarabu, naye pia amefanya utafiti na uhakiki kuhusu maudhui hii. Katika utafiti wake Raafati anaonyesha ni namna gani tafsiri hizo ghalati na upotoshaji huo wa maandiko matakatifu umetumiwa kimuundo na kimpangilio kutumia nguvu na kuwatawala watu wengine. Daktari Mustafa Raafati anasema awali aliingiwa na shaka na akawa na hatihati hati kama aifuatilie na kuihakiki maudhui hiyo au la, lakini baada ya kutalii na kupitia marejeo na maandiko kadhaa wa kadhaa, akapata ushahidi na hoja madhubuti zilizoonyesha ni vipi utumiaji mbaya wa maandiko yaliyopotoshwa ya kitabu kitakatifu umechangia na kusaidia kupata nguvu ideolojia za kufurutu mpaka za Wazayuni na misimamo yao ya kujipanua kuwa na chuki za kupita mpaka dhidi ya wasio Mayahudi na hasa Wapalestina na kuzipa nguvu hisia na matashi ya kiakili na ya ndani ya nafsi kwa ajili ya kukabiliana nao na kuwaua kwa halaiki kwa hoja na kisingizio chochote kile, ni matokeo ya mafunzo na mafundisho hayo ambayo hii leo ndiyo yanayotolewa na kusomeshwa kwa hima na uzito mkubwa na makuhani na viongozi wa Kiyahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka katika skuli rasmi na hata kwenye kambi za kijeshi za jeshi la Israeli. Inawezekana wengi miongoni mwenu wasikilizaji wapenzi, mkawa mna uelewa wa visa vilivyosimuliwa ndani ya kitabu kitakatifu, yaani Biblia, lakini mtambue kuwa visa na simulizi hizo zinatakiwa zifahamike na kutafsiriwa kwa kuzingatia hali na mazingira yake maalumu. Upotoshaji wa kihistoria na mabadiliko yaliyofanywa kwenye maandiko matakatifu, yakiwemo ya Tanakh mara nyingi hupelekea kupinduliwa na kugeuzwa maana halisi na ujumbe wa msingi uliokusudiwa kwenye maandiko hayo. Kwa mfano, baadhi ya Wazayuni wanazitumia aya zinazohusiana na ardhi iliyoahidiwa kama msingi wa kufanyia ukatili na utumiaji mabavu ili kuvamia na kukalia ardhi za watu, hali ya kuwa wanafikra wengi wa Kiyahudi wameshatangaza mara kadhaa wa kadhaa kwamba aya hizo hazitetei wala hazihalalishi katu utumiaji mabavu kufanya ukatili na kuvamia na kupora ardhi za watu. Watafiti na wana historia wanaitakidi kuwa kuyatumia vibaya maandiko ya kidini sio tu kumeisababishia madhara dini ya Uyahudi lakini pia kumechochea na kuzusha mivutano katika uga wa kimataifa. Benard Lazar, mwanahistoria wa Kiyahudi raia Ufaransa, ameiashiria nukta hii katika kitabu chake kiitwacho Antisemitism Its History and Causes, yaani chuki dhidi ya Uyahudi, historia yake na sababu zake, na anasema upotoshaji huu na kutumiwa vibaya suala hili katika zama zote za historia imekuwa sababu ya walimwengu kuwa na ufahamu usio sahihi kuhusu dini ya Uyahudi. Lazara anaamini pia kwamba kuyatumia vibaya maandiko ya kidini kwa ajili ya kuhalalisha vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu kunapelekea kuongezeka chuki na uadui, na kwa sababu hiyo inapasa kuwa na umakini katika kuyahakiki na kuyachambua masuala haya kwa mtazamo wa kitaaluma na kidini. Baada ya yote haya, suali ambalo inapasa tujiulize ni kitu gani sasa kinachopasa kufanywa? Inawezekana kukabiliana na upotoshaji na utumiaji mbaya wa maandiko ya Tanakh. Jibu la suali hili linapatikana katika nukta tatu muhimu ambazo ni usomeshaji, utafiti na uelimishaji ni kwa kuyatalii kwa umakini na kuyatolea tafsiri za kiinsafu maandiko ya kitabu kitakatifu na kuyabainisha kwa usahihi kabisa kwa umma, ndipo tutaweza kukabiliana na utumiaji mbaya wa maandiko hayo. Maulamaa na wanazuoni wa kidini duniani kote, wakiwemo maulamaa wenyewe wa Kiyahudi wenye uono mpana, wanasisitiza na kutilia mkazo ulazima wa kuyatalii na kuyapitia tena maandiko hayo kwa mtazamo mpya na unaoendana na tunu na thamani za kiutu. Wayahudi halisi walio wengi na wanafikra wa kidini wanaamini kuwa usuli na misingi ya dini ya Uyahudi, kama zilivyo dini nyingine zote za tauhidi, imefungamana na upendo, uadilifu, haki na kuheshimu haki za binadamu. Mafundisho hayo hayaendani hata chembe na fikra na itikadi za kuwafanyia watu dhuluma, ukatili, uvamizi na uchokozi wa aina yoyote ile. Na kwa sababu hiyo akthari ya Wayahudi wanaitakidi kuwa vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israel siyo tu haviakisi sura halisi ya dini yao, lakini pia vinaikhalifu na kuisaliti misingi mikuu ya Uyahudi. Kwa kumalizia sehemu hii ya sita ya kipindi hiki, inapasa tukumbushane tena kuwa historia siku zote imekuwa uwanja wa kutumiwa vibaya dini kwa ajili ya kupatia nguvu na madaraka. Na kwa sababu hiyo ni wajibu wetu sisi kufanya kazi ya kuelewesha na kuelimisha umma na kuupambanulia, ni upi ukweli na upi upotoshaji, upotoshaji uliofanywa ndani ya Tanakh na kutumiwa vibaya maandiko matakatifu ili kutetea na kuhalalisha vitendo vya mabavu na ukatili si jambo la kuliacha na kulipita vivi hivi. Ni pale tu walimwengu watakapokuwa na ufahamu sahihi na wadhiha wa historia na wa mafundisho ya dini, ndipo tutaweza kuwa na matumaini ya kushuhudia amani na watu kuishi kwa salama na maelewano duniani. Wapenzi wasikilizaji, hii ilikuwa sehemu ya sita ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Natumai mazungumzo yetu ya leo yatakuwa yametupa mwanga wa kuzitafakari na kuzipitia tena baadhi ya imani zilizoenea au kuenezwa ili kuyatumia vibaya maandiko na mafundisho ya dini ya Uyahudi na kushukuruni kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu na anasubiri kwa hamu kusikia maoni na mitazamo yenu. insha allah, katika sehemu ijayo ya kipindi hiki tutakuja kuzungumzia vipengee vingine vinavyohusiana na maudhui hii. Basi hadi wakati huo, na kuageni na kukutakieni kheri na fanaka maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 6 Shaban mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na Februari 5 mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 144 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria mwanafalsafa na mtaalamu mashuhuri wa masuala ya mashariki wa Scotland, Thomas Kalil. Mwanafalsafa huyo alizaliwa mwaka 1795 katika familia ya watu wa kijijini, na mbali na lugha ya Kijerumani aliyejifunza pia lugha ya Kiarabu na baadaye alianza kufunza lugha hiyo katika chuo kikuu cha Cambridge huko London. Katika safari zake nyingi katika nchi za Kiislamu, mwanahistoria huyo aliyejifunza utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu na kuathirika mno na dini hiyo Thomas Carlyle anasema kuhusu Qur'ani kwamba Qur'ani ni sauti isiyokuwa na wasita kutoka kwenye roho ya ulimwengu na wanadamu wanapaswa kuisikiliza, la sivyo hawapaswi kusikiliza maneno mengineyo. Mwanafalsafa huyo wa Scotland anasema kuhusu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwamba Mwenyezi Mungu amemfunza hikma na elimu. Shahsia huyu adhimu alijiepusha na kupenda jaha na ni miongoni mwa watu waliotakaswa na kupendwa mno na mola mweza. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 6 Shaban mwaka 1325 aliuawa shahidi alama Ibrahim Hui alim na mwanazoni mkubwa wa Kiislamu alifanikiwa kupata daraja ya ijtihadi baada ya kusoma kwa miaka mingi kwa walimu mahiri wa zama hizo kama Shekh Murtadha Ansari. Allama Ibrahim Hui alikuwa na umahiri wa aina yake katika elimu za Kiislamu, hususan falsafa. Mwanazoni huyo wa Kirani alifanya harakati na juhudi kubwa katika zama za kupigania utawala wa katiba, kupinga dhulma na kupigania uhuru. Hatimaye katika siku kama ya leo aliua wa washahidi akiwa nyumbani kwake na makachero wa Muhammad Ali Shah, mmoja wa watawala madikteta wa ukoo wa Qajar. Siku kama hii ya leo miaka 46 iliyopita, mamilioni ya wananchi waislamu na wanamapinduzi wa Iran waliandamana katika miji mbalimbali hapa nchini baada ya kutangazwa serikali ya muda ya mapinduzi, wananchi waislamu wa Iran walifanya maandamano ili kuunga mkono uamuzi huo uliotolewa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika siku hiyo pia wananchi wa Iran kwa sauti moja walitaka kuondoka madarakani serikali ya Bakhtiar ambayo ilikuwa kibaraka wa madola ya kibeberu . Siku hiyo pia Jenerali Robert Anes Heizer, mjumbe maalum wa Marekani aliyekuwa Teheran kwa ajili ya kusaidia juhudi za kubakisha madarakani utawala wa Shah Pahlavi na kutangaza uungaji mkono wa Washington kwa makamanda wa jeshi la Shah, alifunga virago na kurejea Marekani baada ya kushindwa kusitisha wimbi la mapinduzi ya Kiislamu. Na katika siku kama ya leo miaka miwili iliyopita Pervez Musharraf, rais wa kumi wa Pakistan, alifariki dunia. Musharaf alizaliwa mnamo Agosti 11 mwaka 1943, huko Naharwali Haveli, katika wilaya ya Dariaganj karibu na Delhi katika India iliyokuwa ikitawaliwa na Uingereza. Baada ya kugawanywa India, alihamia Pakistan na wazazi wake na kuishi Karachi. Aliingia chuo cha kijeshi cha Pakistan huko Kabul mnamo mwaka 1961, na baada ya kuhitimu alijiunga na jeshi na akapanda safu za juu za uongozi mwaka elfu 1998 Parvez Musharraf aliteuliwa kuwa amiri jeshi mkuu na waziri mkuu Nawaz Sharif na, na Oktoba 12 mwaka 1999 akawa kiongozi wa serikali ya Pakistan baada ya kumuondoa madarakani Nawaz Sharif katika mapinduzi yasiyo na umwagaji damu. Asante sana Huseni Hassan kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi ameashiria umuhimu wa kusimuliwa kwa usahihi mafanikio ya mrengo wa mukawama wa Palestina katika kupinga jinai za Israeli. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe ametoa wito kwa nchi za Afrika kusimamisha mauzo ya madini kwenda Marekani. Mwito huo umekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mipango ya kuikatia misaada Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Siku ya Jumapili, Trump bila kutoa ushahidi wowote, alidai kuwa matabaka fulani ya watu nchini Afrika Kusini yanabaguliwa na kunyanyaswa. Uganda imeripotiwa kutuma wanajeshi wengine elfu moja wa ziada huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndani ya wiki moja iliyopita, karibu na eneo ambalo wanajeshi wa serikali ya Kinshasa wanapambana na waasi wa kundi la M23. na kiongozi wa zamani wa chama cha Leba nchini Uingereza, Jeremy Corbyn, ameubebesha dhima utawala haramu wa Israel na wale ambao wanaendelea kuupelekea silaha utawala huo wa kizayuni kwa mauaji ya kimbari huko Palestina. Mwanasiasa huyo mashuhuri wa Uingereza ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X kwamba idadi ya waliofariki dunia ukanda wa Gaza tayari imesasishwa hadi 61709.