Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima wala usimkaripie, aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa al kher mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako ya Jumanne inakuendea vyema. Jina langu ni Husein Hasan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran usiku huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi, miongoni mwa vipindi tutakavyokuwa navyo usiku huu ni kipindi maalum cha Alfajiri kumi cha mapinduzi ya Kiislamu au ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika, yes, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba inaelekea kutumia saa moja na nusu siku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati, fatayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Jeshi la Iran laanza awamu ya pili ya luteka ya ulinzi wa anga ya Iktidar 143 kusini magharibi ya nchi. Hamas yapongeza operesheni ya ukingo wa magharibi iliyoangamiza na kujeruhi askari kadhaa wa Israel. Na shirika la ujasusi la Rasia lasema NATO inapanga kumwondoa madarakani Rais Zelenski wa Ukraine pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Jeshi la Iran limeanza awamu ya pili ya mazoezi ya ulinzi wa anga ya Iktidar 1403 yanayolenga kulinda anga ya taifa sambamba na juhudi za kuimarisha zaidi uwezo wa ulinzi wa nchi. Mfumo wa makombora ya ulinzi wa anga wa Iran wa Majid umeongoza awamu mpya ya mazoezi ya kijeshi kwa kutungua na kuangusha aina mbalimbali mbali za ndege zisizo na rubani katika mazoezi hayo yaliyoanza leo. Katika awamu hii, yatapangwa na kutekelezwa mazoezi mapana yanayojumuisha manuva, mbinu za kugundua, kunasa kuvuruga hujuma na kuangusha shabaha za adui. Vitengo vya ulinzi wa anga vinavyoshiriki katika lioteka hiyo vitatumia mifumo ya rada iliyoundwa humu humu nchini pamoja na mtandao wa upelelezi katika maeneo ya mazoezi ambayo yanajumuisha sehemu za kusini magharibi na katikati ya Iran chini ya kamandi ya operesheni ya vikosi vya pamoja vya ulinzi wa anga vya Iran. Mazoezi ya ulinzi wa anga ya Iqtidar 1443 yanalenga kuunganisha juhudi za vikosi vya ulinzi wa anga na vikosi vya anga vya jeshi hilo. Mazoezi hayo ya kijeshi yameratibiwa kuakisi mazingira halisi ya kivita ili kutoa fursa ya kuifanyia majaribio mifumo ya hali ya juu ya ulinzi wa anga iliyoundwa humuhumu nchini. Mifumo hiyo inatumiwa kukabiliana na vitisho mbalimbali mbali vikiwemo vya mashambulizi ya angani, mashambulio ya makombora na mbinu za kivita za kielektroniki. Katika hatua nyingine, afisa wa vyombo vya habari katika ofisi ya harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina Hamas inayoshughulikia masuala ya mateka wa Palestina amethibitisha kwamba mateka sabini na tisa wa Kipalestina walioachiwa huru na utawala wa kizoni wa Israel kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka Ghaza wamewasili Kairo baada ya kufukuzwa na utawala huo na kuhamishiwa nchini Misri. Nahed al Fakhuri amesema baada ya mateka hao au amesema baadhi ya mateka hao watapatiwa makazi nchini Misri, na mateka wengine zaidi wanaweza kuwasili huko baada ya kuachiwa huru katika kipindi cha siku zijazo. Afisa huyo wa Hamas aliongeza kuwa mipango inafanywa kwa nchi nyingine kupokea mateka wengine wa Palestina walioachiwa, na kwamba 15 miongoni mwao walitarajiwa kuwasili nchini Uturuki leo Jumanne, na wengine 15 watawasili Pakistan hapo baadaye. Kwa mujibu wa Alfakhuri, Algeria pia imeonyesha mwelekeo wa kuwachukua na kuwapa hifadhi wa Palestina ambao utawala wa kizoeni no wa Israel umeamua kuwafukuza katika ardhi zao ili wakaishi uhamishoni, lakini Tunisia imekataa kumpokea mtu yoyote. Vikosi vya jeshi la utawala haramu wa Israel vimewahamisha pia mateka wengine kadhaa wa Palestina wa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu pamoja na mfungo mmoja wa Jordan na kuwapeleka katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imepongeza operesheni ya kulipiza kisasi iliyotekelezwa dhidi ya wanajeshi wa utawala wa kizoni wa Israel katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu, ambako utawala huo ghasibu umeshadidisha hujuma na mashambulizi yake. Mapema leo Jumanne, wanajeshi wawili wa utawala wa kizayuni waliangamizwa na wengine sita walijeruhiwa katika shambulio la ufyatuaji risasi kwenye kituo cha upekuzi karibu na kijiji cha Tayasir mashariki mwa Tobas, kaskazini mwa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Mpalestina aliyetekeleza operesheni hiyo aliuawa wa shahidi wakati wanajeshi wa Israel walipomshambulia kwa kumfyatulia risasi. Katika mjibizo iliyotoa kuhusu operesheni hiyo, Hamas imesema katika taarifa kwamba uhalifu na jinai za utawala haramu wa Israel katika Ukingo wa Magharibi hazitaachwa bila ya kuadhibiwa. Taarifa ya harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imebainisha kuwa uhalifu unaendelea kufanywa na utawala ghasibu dhidi ya watu wetu wa Palestina katika Ukingo wa Magharibi na kambi zake huko Jenin, Tulkarm na Tubas hautodhoofisha azma ya watu wetu na mukawama wao. Taarifa hiyo imeongeza, kwa operesheni ya Tayaser inathibitisha tena kwamba Wapalestina wameazimia kuendelea kufuata njia ya mukawama na kukabiliana na uchokozi wa kifashisti wa Wazayuni. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tano za Kiarabu na afisa mkuu wa Palestina wametangaza kuwa wanapinga pendekezo tata la rais wa Marekani Donald Trump la kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza na kuwatafutia makazi mengine katika mataifa jirani katika barua ya pamoja iliyotumwa kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio siku ya Jumatatu, wanadiplomasia wakuu wa Jordan, Misri, Saudi Arabia, Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu, pamoja na mshauri wa rais wa Palestina Hussein Ashekh, wameonya kwamba pendekezo la kuwafukuza Wapalestina kwa kuwahamisha wa katika ardhi yao kutaitumbukiza Asia Magharibi kwenye mivutano zaidi. Sehemu moja ya barua hiyo imeeleza bayana kwamba Sio tu hatua hiyo itakuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa lakini pia itahatarisha utulivu na usalama wa kikanda. Mnamo Januari 25 rais Donald Trump wa Marekani alipendekeza mpango wa alichokiita kusafisha ukanda wa Ghaza na kuwahamisha wakazi wake kwa kuwapeleka Jordan na Misri kwa muda tu au kwa muda mrefu matamshi hayo ya rais wa Marekani yalikabiliwa na ukosoaji mkali wa Palestina, Umoja wa Mataifa na ulimwengu wa Kiarabu, na kutafsiriwa kama pigo linaloweza kuwa kile kiitwacho mpango wa suluhisho la uundaji wa nchi mbili za Israel na Palestina katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni. Mbali na hayo, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr. Tedros Adhanom amesistiza kwamba shirika hilo haliegemei upande wa nchi yoyote mwanachama na kwamba limeanzishwa kwa ajili ya kuhudumia nchi zote na watu wote. D Tedros ameasema hayo huko Jiniva, Uswisi, wakati wa mkutano wa 156 wa bodi ya utendaji ya shirika hilo, hotuba ambayo imegusia maswala kadhaa ikiwemo agizo la kiutendaji la kuiondoa Marekani kwenye WHO, agizo lililokuwa na sababu kuu nne Zilizotolewa na Washington ikiwemo ya WHO kutokuwa na uwezo wa kuwa huru dhidi ya ushawishi wa kisiasa usio sahihi. Kama shirika la UN, WHO haliegemea upande wowote na liko kwa ajili ya kuhudumia nchi na watu wote, amesema Dr. Tedros, akiongeza kwamba nchi wanachama hutuuliza mambo mengi na kila wakati tunajaribu kusaidia kwa kadri tunavyoweza lakini pale wanapouliza jambo lisilokuwa na ushahidi wa kisayansi au jambo lililo kinyume na malengo yetu ya kusaidia afya duniani huwa tunasema hapana kwa upole, na mmeniona nikifanya hivyo mara nyingi, amesisitiza Dr. Tedros. Mkuu huyo wa WHO amesema kama nchi wanachama zinavyofahamu, hicho ndicho ambacho WHO imekuwa ikifanya mara nyingi kwa nchi zote bila kujali viwango vyao vya kipato au eneo lao. Maeneo mengine ambayo agizo hilo la kiutendaji lilitaja kuwa sababu za Marekani kujitoa WHO ni pamoja na shirika hilo kushindwa kuendana na marekebisho ya dharura, hoja ambayo Dkt. Tedros ameijibu kwa kusema kwa miaka saba iliyopita shirika hilo limetekeleza marekebisho ya dhahir kwa mwongozo wa nchi wanachama. Na shirika la kijeshi la NATO linafikiria kufanikisha mpango wa kumwondoa madarakani rais wa Ukraine Vladimir Zelenski kwa kumchafua kabla ya uchaguzi ujao utakaofanyika mwakani. Hayo yameelezwa katika ripoti iliyotolewa na shirika lujasusi la ujasusi la Rasia la nje ya nchi kwa kifupi SVR. SVR inaamini kuwa maafisa wa nchi za magharibi wanamwona Zelenski kuwa ni kikwazo kikuu kwa mazungumzo ya amani kati ya Kiev na Moscow. Zelenski angali amesalia madarakani licha ya muhula wake uongozi kumalizika rasmi mwezi Mei mwaka jana. Amekataa kuachia ngazi na kuamua kuahirisha uchaguzi wa rais kwa hoja ya kutumia sheria ya kijeshi iliyowekwa mwaka 2022 kufuatia kuzuka mgogoro na vita kati ya Russia na Ukraine. Shirika la ujasusi la Russia la nje ya nchi limeongeza kuwa viongozi wa Magharibi wanatazamia kusimamisha mzozo huo kwa kuzibana Moscow na Kiev zifanye mazungumzo, lakini Zelenski anaonekana kama kizuizi cha kufanikisha swala hilo. Taarifa ya SVR imeendelea kubainisha kuwa Marekani na nchi za Ulaya zinakubaliana kwamba kikwazo kikuu cha utekelezwaji wa hatua kama hiyo ni Zelenski, ambaye anatajwa katika duru za magharibi kama si lolote isipokuwa wenzo wa kutumika mara moja tu, na kwamba hata neto inaelewa kwamba muda wa matumizi ya Zelensky umemalizika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya, maskini huyo Zelenski anataka kutoswa na nchi za magharibi. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Yes. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao huna anwani isemayo kuongezeka mashinikizo dhidi ya wafuasi wa Palestina nchini Marekani katika muhula wa pili wa urais wa Trump. Kwa kuanza muhula wa pili wa urais wa Donald Trump, pamoja na vitisho na hatua za serikali yake dhidi ya uungaji mkono wa Palestina, mashinikizo dhidi ya watu hao na harakati za ndani ya nchi hiyo pia zimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Kuhusiana na hilo, harakati za kundi linalounga mkono wa Palestina katika chuo kikuu cha Michigan ambalo lilitaka kufutwa kwa uwekezaji wa taasisi hii ya elimu katika makampuni ya Israel zimesitishwa kwa muda wa miaka miwili na ufadhili wake umefutwa. Kundi la Students United for Freedom and Equality limeshutumiwa kwa kukiuka kanuni kwa kukusanyika mbele ya nyumba ya mmoja wa wakurugenzi wa chuo kikuu na kufanya maandamano bila ya kibali katika moja ya kampasi za chuo kikuu wakati wa maandamano ya msimu wa machipuo mwaka jana. Hatua za kinidhamu dhidi ya kikundi cha wanafunzi waliotajwa zilianza wiki mbili zilizopita mnamo Januari 16, wakati kikundi hiki kilipozuia au kutumia eneo la chuo kikuu wakati wa vita vya Ghaza na katika kupinga jinai za utawala wa kizayuni hususan na mauaji ya halaiki ya Wapalestina wanaoishi Ghaza. Maandamano makubwa yalifanywa na wafuasi wa Palestina katika vyuo vikuu vya Marekani, jambo ambalo lilipelekea watu wapatao elfu tatu mia mbili kutiwa mbaroni. Vyuo vikuu vingi haswa chuo kikuu cha Columbia huko New York City vilikuwa mahala pa maandamano ya wa Palestina wakati wa vita vya Ghaza. Wanafunzi waliohusika walivitaka vyuo vikuu vyao kukata uhusiano wao wa kifedha na Israel na wakati huo huo Marekani ikomeshe msaada wake wa kijeshi kwa Israel. Katika siku za mwanzo za muhula wake wa pili wa uongozi, Donald Trump, rais mpya wa Marekani, kwa mara nyingine tena amefuata njia ile ile aliyopitia katika muhula wa kwanza wa uongozi wake. Katika muhula wa kwanza, Trump alitoa uungaji mkono mkubwa na ambao hauja shuhudiwa kwa utawala wa kizayuni na kuchukua hatua mpya sambamba na kuiunga mkono Israel na kuwapinga Wapalestina. Vitendo na misimamo hii imekutana na majibu chanya kutoka Tel Aviv. Trump akiwa na lengo la kuiunga mkono Israel amefuta marufuku iliyokuwa imewekwa ya kusimamisha utumiaji wa mabomu yenye uzani wa pauni elfu mbili kwa Israel. Usitishaji huo ulitangazwa na kutekelezwa katika kipindi cha uongozi au kutele eh, kutekelezwa kumradhi, katika kipindi cha uongozi wa Joe Biden. Utawala wa Biden ulidai kwamba eti una wasiwasi juu ya matumizi ya Israel ya mabomu hayo aina ya MK 84 dhidi ya Ghaza yenye wakazi wengi yangilisababisha vifo vingi vya raia. Mnamo Jumatano, Januari ishirini na tisa, rais wa Marekani alitia saini amri ya utendaji ya kupambana na kile kinachoitwa chuki dhidi ya Mayahudi, akiahidi kuwafukuza wanafunzi wa kigeni na wengine ambao wameshiriki katika maandamano ya kuunga mkono Palestina. mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran na sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea punde na vilevile vipindi vyetu unaweza kuvisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba huna fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia rafa kwenda kwa nambari ya lama, na iwapo muda utaruhusu nitasoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Maadhimisho ya alfajiri 10. Natumai hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, tumo kwenye maadhimisho ya alfajiri 10 za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi chetu maalumu cha leo, tutazungumzia moja ya matunda muhimu zaidi ya mapinduzi hayo ambayo ni mafanikio makubwa iliyopata Iran katika uga wa sekta ya ulinzi na kijeshi, licha ya taswira zisizo sahihi na za upotoshaji zinazoakisiwa na vyombo vya habari vya wapinzani na maadui. Suala hili linaendelea kuwadhihirishia walimwengu upeo wa juu wa fahari na heshima ya kitaifa iliyopata Iran Kuanzia siku za mwanzo za baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi hii leo, na kwa kutegemea uwezo, hima na bidii yao isiyo na ukomo, wataalamu na wanasayansi wa ndani ya Iran wameweza kubuni na kufanikisha miradi mikubwa mikubwa katika nyanja za zana za kijeshi na teknolojia za kiulinzi. Tutachojaribu kufanya katika mazungumzo yetu ya leo ni kubainisha kwa uwazi kabisa maendeleo yaliyopatikana katika sekta mbalimbali za nyanja hizo. Kwani pamoja nami basi, kuisikiliza hadithi hii ya upigaji hatua kimaendeleo Iran kuanzia mwanzo hadi mwisho wake. Tunaanza mazungumzo yetu kwa kujikumbusha kipindi ambapo Iran ilikuwa ingali iko kwenye utegemezi na udhibiti wa madola ya kigeni. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, utawala wa Pahlavi ulikuwa na utegemezi wa wazi kwa misaada na uungaji mkono wa maajinabi, hususan katika masuala ya kiulinzi na kijeshi mpaka ikafika hadi Marekani na Uingereza zikawa ndizo zenye sauti kubwa katika maamuzi makuu yanayohusu Iran. Hata katika athari zilizobaki za maandiko ya maafisa na watu wa karibu na utawala wa Shah, imeelezwa mara kadhaa kuhusu ushawishi mkubwa waliokuwa nao washauri na maajenti wa kigeni katika masuala ya kiulinzi ya Iran. Kwa mujibu wa nyaraka na ushahidi uliopo katika zama hizo, Jeshi la Iran lilikuwa mnunuzi mkubwa katika soko la silaha za Magharibi, na kila lilipotokea jambo lolote, sio tu likilipa gharama kubwa kwa makampuni yanayotengeneza silaha, lakini pia lililazimika kuwa tegemezi kwa makampuni hayo. Matokeo yake yalikuwa ni kumiminika hapa nchini wataalamu wa kijeshi wa kigeni na kudhibitiwa kwa njia isiyo ya moja kwa moja na madola ajinabi masuala ya kimkakati ya kijeshi ya Iran. Wakati nchi ikiwa katika hali hiyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wa Februari 1979 na uliokata mirija ya utegemezi uliowapa wananchi na taasisi za ndani motisha na uhai mpya. Kauli mbiu ya si mashariki wala si magharibi, ni jamhuri ya kiislamu ilikuwa kielelezo cha kujitawala Iran katika hali zote na kujikomboa na ubeberu wa waistikbari. Tokea miaka ya mwanzo ya baada ya ushindi wa mapinduzi, wataalamu wa kiirani walidhamiria kuhakikisha sekta za kijeshi na ulinzi zinaachana na hali ya uagizaji mtupu kutoka nje na kubadilika kuwa za uundaji, bali hata kufanikiwa katika usafirishaji na uuzaji nje ya nchi. Bila shaka kulifikia lengo hili haikuwa kazi rahisi. Vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa kibathi wa Iraq dhidi ya Iran mwaka 1980, uhaba wa zana na vikwazo vya kidhalimu vya magharibi, yote hayo yalikuwa vizuizi vikubwa kwa upigaji hatua za maendeleo ndani ya nchi. Lakini hata mazingira hayo magumu ya vita yalitumiwa na vijana wa Kirani wenye vipawa kuielekeza nchi kwenye mkondo wa kustawi na kujitegemea. Upigaji hatua huo ulipatikana hatua kwa hatua kwa ukarabati wa vifaa vya kijeshi mpaka uundaji wa zana za kisasa. Moja ya vielelezo vya wazi vya kujitegemea na kujitosheleza Iran katika uga wa kiulinzi na kijeshi ni upigaji hatua wa kushangaza katika sekta ya uundaji makombora. Teknolojia ya uundaji makombora ya masafa mafupi, masafa ya kati na masafa marefu ni moja ya mafanikio muhimu ya kijeshi iliyopata Iran katika miongo ya karibuni. Maendeleo hayo siyo tu ni jibu athirifu kwa vitisho mbalimbali mbali vya kikanda, lakini pia ni nukta muhimu sana ya kuubainishia ulimwengu uwezo wa kiufundi na kitaalamu wa Iran licha ya vikwazo vya aina tofauti na vizuizi mbalimbali mbali vya kifedha. Leo hii sekta ya ulinzi wa makombora imegeuza Iran kuwa moja ya madola makubwa zaidi katika Mashariki ya Kati katika uundaji wa silaha hizo. Makombora ya Shahab, Sijil, Qadr, Khuram Shahr na Dhulfiqar, kila moja ambalo lina sifa na uwezo wa aina yake, ni madhihirisho ya kufikia upeo wa juu kabisa teknolojia iliyotokana na uwezo wa ndani na yameonyesha nguvu na uwezo wao katika manuva na mazoezi mbalimbali ya kijeshi. Nukta ya kuzingatiwa zaidi hapa ni kuwa mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uundaji wa makombora imekwenda mbali zaidi ya kutumika kwenye sekta ya ulinzi pekee, na athari zake zimeonekana pia katika uga wa sayansi na teknolojia. Kwa kutegemea ujuzi na utaalamu wa wanasayansi wake wa ndani, Iran imeweza kutuma satelaiti kadhaa katika anga za mbali kwa kutumia maroketi ambayo yameundwa humu humu nchini. Satelaiti kama za Omid, Rasadi, tumaini la sayansi na ufundi na Fajr ni mifano michache ya mafanikio ya anga za mbali yaliyopatikana kwa kutegemea ustadi na umahiri wa kiufundi na uwezo wa kisayansi wa hapa nchini. Kwa kuwa tumegusia hapa sekta ya anga za mbali, ni mahala pake kuzungumzia pia kwa muhtasari sekta ya uundaji droni, yaani ndege zisizo na rubani. Katika muda wa miongo miwili iliyopita, Irani imeleta mageuzi makubwa katika uundaji wa droni za kijeshi na za matumizi mengine kadhaa. Droni za Mohajer, Shahed, Sayad, Ababil na Kaman ni sehemu ndogo tu ya orodha ndefu ya droni zilizoundwa hapa nchini kuanzia kufanya kazi za upelelezi na ujasusi hadi kutekeleza operesheni za mashambulizi, droni hizo zina uwezo sawa na wa droni za kisasa zinazotambulika kimataifa. Wataalamu wengi wa kijeshi wanaamini kuwa upigaji hatua wa kasi kubwa wa Iran katika utaalamu wa droni umetokana na kutumia ubunifu wa teknolojia yake ya ndani ambayo baadhi ya wakati imepiga hatua katika mazingira magumu ya mzingiro na vikwazo vya kiuchumi. Mafanikio ya jeshi na sekta ya ulinzi ya Iran hayajaishia kwenye sekta za makombora na droni tu, bali katika uga wa ulinzi wa baharini pia zimeundwa manowari kubwa kubwa za mashambulizi nyambizi na boti ziendazo kwa kasi kubwa, ambayo yote hayo ni vielelezo vya uwezo wa wahandisi wa ndani ya Iran. Manuari za mashambulizi kwa kimombo destroyers, kama vile Jamaran, Dena na Sahand ambazo zina rada na zana za kisasa zimebuniwa na kuundwa na wataalamu wa hapa nchini. Kwa upande wa zana za chini ya bahari, zimeundwa nyambizi za Ghadir na Fateh ambazo zina uwezo mkubwa wa kivita katika maeneo ya majini. Boti ziendazo kwa kasi ambazo tumezishuhudia kwenye luteka mbalimbali mbali, zina uwezo mkubwa wa kubadilisha mara moja mlingano wa vita vya majini. Mafanikio mengine makubwa yaliyopata Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sekta ya ulinzi ni katika uga muhimu wa ulinzi wa anga. Leo hii mitambo ya ulinzi wa anga kama vile Bovar 373 Siraj, Mersad, Zubin na Vawab, mbali na kuilinda anga ya Iran, inafikisha pia ujumbe wa wazi kwa ulimwengu mzima kwamba Iran siyo tena ile nchi tegemezi kwa mifumo ya kiulinzi ya kigeni, bali ina uwezo kila itakapo lazimu wa kuilinda kwa kujitegemea mipaka yake ya anga. Kuundwa kwa rada za masafa ya kati na ya mbali zenye uwezo wa kugundua shabaha kutokea masafa ya mbali ni kielelezo kingine cha uwezo mkubwa na wa juu walionao walio nao wahandisi wa kiirani katika uga huo. Mafanikio yote haya ya kiulinzi mbali na kuiwezesha Iran kukidhi mahitaji yake ya ndani, yameiwezesha pia kuziuzia nchi zingine baadhi ya zana hizo. Katika miaka ya karibuni, Iran imekuwa na ushirikiano wa kuziuzia silaha zaidi ya nchi 40 duniani. Leo hii droni za Iran zikiwemo za Shahed pamoja na makombora na zana zingine za kijeshi zimevutia wengi katika masoko ya kimataifa. Na hata takwimu za masuala ya kijeshi duniani zinaonyesha kuwa kiwango cha uuzaji zana za kijeshi za Iran kimeongezeka katika miaka ya karibuni. Suala hili linainua nafasi ya Iran katika uga wa kimataifa na kuimarisha pia uwezo wa diplomasia ya nchi katika sekta ya ulinzi. Swali la kujiuliza hapa ni kwamba baada ya mafanikio yote haya na upigaji hatua wote huu kimaendeleo, kwa nini vyombo vya habari vya magharibi vingali vinaendelea kupindua juu chini taswira na ukweli halisi kuhusu Iran? Inavyoonekana, jibu la swali hili ni kuwa wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu wanatiwa wasiwasi na kuzidi kupanda nafasi ya Iran kikanda na kimataifa siku baada ya siku. Kwa vikwazo mbalimbali walivyoweka na kampeni tofauti za kipropaganda walizofanya, wapinzani hawa wamejaribu na wanaendelea kujenga ndani ya fikra za walimwengu taswira kuhusu Iran ya nchi iliyodhaifu na iliyobaki nyuma kimaendeleo lakini licha ya yote hayo, kinachoonekana hadharani na kauli za wataalamu wa kimataifa wa masuala ya kijeshi vinathibitisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imegeuka kuwa ngome imara katika eneo ambayo kwa kutegemea uwezo wa juu wa kiulinzi iliyo nao imeweza kulinda usalama wake wa kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, hadithi ya upigaji hatua kimaendeleo Iran katika uga wa kiulinzi na kijeshi imefikia tamati. Ninakushukuruni kwa kunisikiliza na nakuwageni kwa kukutakieni kheri na fanaka maishani. Mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakha. Na kuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na matawuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya tano ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Katika sehemu hii ya tano ya kipindi hiki tutazungumzia moja ya maudhui muhimu zaidi na iliyotata zaidi pia, inayohusiana na historia na dini, maudhui ambayo kwa miaka na miaka imekuwa ikitumiwa kama kisingizio na baadhi ya makundi ya kisiasa na ya watu wenye mielekeo ya chuki na misimamo ya kufurutu mpaka kufanyia mambo ambayo yamekuwa na taathira kubwa na ya kina katika mizozo na migogoro ya kikanda na kimataifa. Maudhui tunayokusudia kuizungumzia leo ni upotoshaji uliofanywa ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu, yaani Biblia au Tanakh, na namna upotoshaji huo unavyotumiwa na Wazayuni kutetea na kuhalalisha vitendo vya kinyama na kishenzi wanavyofanya. Unaweza pengine, ukajiuliza, mpenzi msikilizaji, kitu gani kinaifanya maudhui hii iwe na umuhimu mkubwa kiasi hiki, na kwa nini upotoshaji uliofanywa ndani ya kitabu kitakatifu umetupa sisi mguso na kuamua kujadili na kuzungumzia? Majibu ya masuali haya yanapatikana kwa kuchunguza nafasi ambayo maandiko ya Tanakh yamekuwa nayo katika kujitokeza makundi yenye utambulisho maalumu na namna makundi hayo yanavyoyatumia maandiko hayo potofu katika uchukuaji wa maamuzi yao ya kisiasa. Ukweli ni kuwa tokea tangu na tangu, maandiko ya dini yamekuwa ndiyo chanzo na marejeo yanayotumiwa na wafuasi wake kama ilhamu na mwongozo wa maisha yao, lakini wakati maandiko hayo yanapopotoshwa kwa kuyatolea tafsiri isiyo sahihi au kuyafasiri kwa kudokoa baadhi ya sehemu zake tu, huweza kugeuka kuwa uwenzo hatari wa kuashia na kueneza moto wa ukatili, chuki na mapigano. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu zilizopita za kipindi hiki tulieleza ni namna gani baadhi ya makundi ya kizayuni yanavyotumia tafsiri potofu ya kitabu kitakatifu ili kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina na hatua za kijeshi na vitendo vya kigaidi yanavyofanya dhidi ya watu wasio na hatia wa ardhi hiyo. Suali la kujiuliza ni ni vipi na ni wapi hasa ulipoanzia upotoshaji huo? na kwa nini tafsiri hizo potofu za Biblia zingali zinaendelea kutumiwa kama silaha na wenzo madhubuti na makundi ya kizayuni yenye chuki na misimamo ya kufurutu ada. Kuweza kuifahamu barabara maudhui hii, inatakiwa turudi kwenye historia na kuona ilikuwaje. Katika zama zote hizi za historia yametokea mabadiliko ya kutolewa tafsiri maalumu za maandiko ya kitabu kitakatifu. Miongoni mwa mabadiliko makubwa yaliyofanywa ni katika kunakili visa vya kitabu cha Yoshua na sehemu zingine kadhaa za Taurati. Ndani ya mabadiliko hayo, kama ambavyo tumeona katika vipindi vilivyopita, zimesimuliwa baadhi ya habari za kunyakuliwa maeneo kadhaa ya ardhi ya Kanaani na namna Bani Israel walivyofanikisha mpango huo kwa umwagaji damu. Katika aya nyingi za maandiko hayo, zinazungumziwa zinazodaiwa kuwa ni amri za Mwenyezi Mungu za kudhibiti ardhi hizo na kuziangamiza kikamilifu kaumu za watu wanaopinga na wanaokabiliana na hatua hiyo. Ikiwa aya hizo zitatafsiriwa bila kutilia maanani chimbuko na msingi wake wa kihistoria na kiutamaduni, zinaweza kupelekea mtu kuhalalisha na kutetea vitendo vya uchokozi, uvamizi na ukatili. Mfano wa hilo ni namna wazayuni wenye misimamo mikali na itikadi za kufurutu mpaka wanavyozitafsiri aya hizo za kitabu kitakatifu kuonyesha kuwa zinawapa kibali na idhini ya kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kwa kuzitafsiri na kuzitumia vibaya kwa maslahi yao Aya hizo za Biblia, wazayuni hao wanadai Mwenyezi Mungu ameipa ahadi kaumu ya Bani Israil ya kumiliki ardhi hizo, na kwa hiyo kulipinga hilo na kukabiliana nalo kwa namna yoyote ile, siyo tu ni kuhalifu sheria ya dini, lakini pia ni uovu. Lakini hebu na tujiulize, Tafsiri hiyo ya kuhalalisha uporaji wa ardhi kwa kumwaga damu za watu wasio na hatia inaendana na kukubaliana na mafundisho ya asili ya dini ya Mwenyezi Mungu? Wafasiri wengi wa maandiko ya kitabu kitakatifu wanalipinga dai hilo na wanaitakidi kuwa aya hizo zinazotumiwa na Wazayuni kwa maslahi yao inapasa zihakikiwe na kufasiriwa kwa muktadha wa zama zake na mahala pake maalumu. Mmoja wa watafiti muhimu zaidi waliozungumzia maudhui hii ni Richard Francis Burton, mwandishi Mwingereza ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya ulimwengu wa Mashariki, yaani muorientalisti katika vitabu na maandiko yake Boton amelihakiki na kulichambua suala hilo na kuonyesha ni namna gani baadhi ya tafsiri zilizotolewa kuhusiana na kitabu kitakatifu haziendani na zilivyo, mbali kabisa na roho ya uadilifu ya dini za tauhidi. Mwandishi na mtafiti huyo wa Kiingereza anaitakidi kuwa upotoshaji huo uliofanywa ndani ya Tanakh na tafsiri hizo za uchaguaji wa kimaslahi wa aya, sio tu vinagongana na kukinzana na mafundisho ya kiakhlaki na kimaadili ya Uyahudi na dini nyingine za tauhidi, lakini pia vimepelekea kuenea ukatili na chuki duniani kote. Baada ya maelezo hayo, hebu sasa na tutupie jicho mfano mmoja wa kihistoria unaoonyesha jinsi gani upotoshaji uliofanywa katika kitabu kitakatifu unaweza kuwa na matokeo hatari ya kusababisha maafa makubwa. Katika azama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa Kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wa wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wamezielezea kama ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya tano ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Skiliza, na kushukuruni kwa kunisikiliza na nakuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. ni Radio Teheran kama nilivyokuahidi mpenzi msikilizaji nisome hapa maoni mawili matatu. Mmoja hapa anasema anaitwa Hassan yupo Mbagala Dar es Salaam Tanzania anaandika, salamu alaikum, na mjibu alaikum salam warahmatullah. Anasema mbona hii Radio Teheran kwangu haipatikani? Haya, lakini unaweza kutusikiliza kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw iwapo mawimbi ya mawimia FM na vilevile vile masafa mafupi hayafiki kwako hapo da. Asante sana. Idris bin Ali anaandika shukran, Redio Teheran, kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana. Hajasema yupo wapi. Asante sana pia mzee Nasoro Swale anafuatilia matangazo akiwa Tanga, Tanzania, kama anavyofuatilia pia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko huko Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Naye Sherali Fazel akiwa Dar es Salam huko huko Tanzania anaandika: baada ya salamu, umma wa Kiislamu walio wengi, tunaziambia nchi zote za Kiislamu kwa umoja wa umma wetu kwa vitendo, ndiko kutekeleza mafunzo ya Qurani kwa vitendo, na ndio maendeleo ya umma wetu. Asante sana Sherali kwa maoni yako hayo, nimeyapunguza kutokana na kubanwa na muda. Asante sana pia. Adrus Aushan, ukiwa hapo Tanga, Tanzania, maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini naona muda unakwenda kwa kasi sana. Baadhi ya maoni yako tutayarusha hewani kesho usiku inshallah, katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Nikusomea habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Iran limeanza awamu ya pili ya mazoezi ya ulinzi wa anga ya Iqtidar elfu moja 143 yanayolenga kulinda anga ya taifa sambamba na juhudi za kuimarisha zaidi uwezo wa ulinzi wa nchi. Afisa wa vyombo vya habari katika ofisi ya harakati ya Hamas huko Palestina amesema Wapalestina 79 waliotekwa kwenye jela za Israel wamelazimika kwenda kuishi uhamishoni nje ya Palestina. Harakati hiyo hiyo ya Hamasi imesema au imepongeza operesheni ya Ukingo wa Magharibi iliyoangamiza na kujeruhi askari kadhaa wa Israel. Na shirika la ujasusi la Rusia lasema NATO inapanga kumwondoa madarakani Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, asante sana kwa muda wako na vile vile kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na nakutakia usiku mwanana. Kwaheri.