Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye muabudu, nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, niko buheri wa afya kabisa. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunijalia uhai na kunipa fursa ya kuiona siku hii ya leo. Nasema amin ya rabilalamin na mchana huu, mpendwa msikilizaji, tutakuwa nanyi, nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na nikirusha matangazo haya moja kwa moja, mubashar kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, na nina wingi wa matumaini kuwa muko buheri wa afya kabisa, kwa idhini yake Mwenyezimungu mola karima, na namomba Mwenyezimungu awape shifaa wenzetu wanaougua, wako majumbani, wako mahospitalini kwa Masiku, mawiki, miezi na miaka kadhaa sasa tunaomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Amin. Moja kwa moja nitaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu vipi Canada na Mexico zimeingia katika vita vya kibiashara na Marekani. Vipi, tutakuwa na wilada, tumeandalia kipindi maalum kukumbuka kuzaliwa Imam Zainul Abidin alayhi salam, tutaletea udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran na tutakuwa tukidondoa tukiwaletea kwa muhtasari habari muhimu zilizogonga vichwa vya habari leo hapa nchini, tutakuwa na kipindi kingine cha alfajiri kumi ikiwa ni mfululizo mtawalia wa vipindi vyetu kuelekea kilele cha maadhimisho ya mapinduzi ya Kiislamu hapa 989035065487 na pastoday.ir/sw ni tovuti na mtandao wetu. Dakika moja imesalia, mpendo wa msikilizaji itimie, saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Rais Masudi Pezeshkiani asisitiza umoja kati ya nchi za Kiislamu. Mhusika wa faili la nyuklia la Irani asema Tehrani inatetea kwa nguvu zote mpango wake wa amani wa nyuklia. muungano wa waasi mashariki mwa Kongo likiwemo kundi la M23 watangaza kusitisha mapigano. na pamoja na habari nyingine, Hamas ya ukosoa utawala wa kizayuni kwa kuhamisha utekelezaji wa makubaliano ya kusimamisha Habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Rais wa Iran amesema kuwa nchi za Kiislamu zinapaswa kujiepusha na maswala yanayozusha hitilafu na, na badala yake zinapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja, na kwa njia hiyo ni wazi kuwa njama za maadui na wale wanaozitakia mabaya nchi hizo hazitafanikiwa. Njama za maadui na wanaotakia wenzao mabaya hakika hazitafanikiwa. Rais Masoud Pezeshkian amesema kushirikiana, maelewano na kuimarisha umoja miongoni mwa nchi za Kiislamu ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya hali ya sasa ya dunia. Amebainisha haya hapa Teherani katika mazungumzo na Mahmud Almashahadani, spika wa bunge la Iraq na ujumbe anaoongozana nao ziarani hapa nchini. Rais Pezeshkian ameashiria matukio ya karibuni katika eneo, hasa huko Siria na akasema msimamo wa Irani ni kuona Siria inaunda serikali jumuishi kwa kuyashirikisha makundi yote ya wananchi, inalinda umoja wa ardhi ya nchi hiyo na ina zuia kugawanywa vipande nchi hiyo. Rais wa Irani pia amempongeza amepongeza msimamo wa madhubuti na wawazi wa Iraki katika kuwaami wananchi madhulumu wa Palestina, na akasema katika uga wa kuisaidia Gaza na Lebanon, tunapendekeza kuwa nchi zote za Kiislamu kwa kadiri ya uwezo wao ziwasaidia watu wa maeneo hayo katika ujenzi mpya na kurejea katika makazi yao. Katika mazungumzo hayo spika wa bunge la Iraki pia ameeleza kufurahishwa na ziara yake nchini Iran na mazungumzo aliyofanya na viongozi wa ngazi ya juu wa nchi na kusisitiza jitihada za bunge la Iraki za kuiunga mkono serikali ya nchi hiyo katika kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi mbili. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mhusika wa faili la nyuklia la Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu Irani inatetea kwa nguvu zote mpango wake wa nyuklia unaotekelezwa kwa malengo ya kiraia. Ali Shamkani ametembelea mafanikio mapya ya karibuni na hatua zilizopigwa katika sekta ya nyuklia, na akasema ubunifu na azma Irani ni kukuza teknolojia ya nchi na akasisitiza umuhimu wa teknolojia ya nyuklia katika ustawi wa Iran. Mshauri huyo wa masuala ya kisiasa wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema teknolojia ya nyuklia itaipatia nchi thamani kubwa, si tu katika upande wa kuzalisha nishati safi na jadidika, bali pia ni muhimu sana katika nyanja kama kilimo, tiba, uzalishaji dawa, usimamizi wa rasilimali za maji na mazingira. Afisa wa faili la nyuklia wa Iran amesema kujikomboa kisayansi Irani katika sekta ya nyuklia kumeyatia wasiwasi wasi baadhi ya madola ameashiria kuwa wazi na kufungamana Irani na ahadi za kimataifa, na akasema Irani haijawahi kuwa na lengo la kumiliki silaha za nyuklia na haitafanya hivyo. Mafanikio ya wanasayansi na wataalamu wa Irani katika kumiliki teknolojia ya kurutubisha madini ya urani na kuasisi mnyororo kamili wa urutubishaji kwa kutumia sentrifuji za ndani kumeifanya Jamhuri ya Kiislamu kuwa miongoni mwa nchi zenye teknolojia ya kurutubisha urani kwa ajili ya shughuli za amani. Muungano kwa jina la The Alliance Freve Congo, muungano wa waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaolijumuisha pia kundi la waasi la M23 umetangaza kusitisha mapigano kuanzia leo Jumanne, Februari 4. Kundi hilo limesema usitishaji huo wa mapigano umejiri kwa sababu za kibinadamu. Waasi wa kundi la M 23 ambao karibuni walishadidisha mapigano mashariki mwa Kongo, wiki iliyopita walidai kuudhibiti mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mapigano makali ya vikosi vya serikali ya Kinshasa na waasi yamesababisha kuuawa na kujeruhiwa watu kadhaa. Wizara ya afya ya Congo imetangaza kuwa hadi kufikia Januari 30 miili 773 ilikuwa katika vyumba vya kuhifadhia maiti huko Goma, huku mingine ikisalia mitaani kutokana na msongamano mkubwa uliopo mochwari. Muungano wa waasi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo umesema unavilaani vikosi vya ulinzi vya Congo kwa kuendelea kutumia ndege za kijeshi katika uwanja wa ndege wa Kavumu ambapo vinapakia mabomu na kuyatumia kuwaua wenzao katika maeneo yaliyokombolewa. Muungano huo kwa jina la The Alliance Fleuve Congo, ambao ni muungano wa wasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, umesema hauna nia ya kuiteka Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu ya kaskazini au kuteka maeneo mengine mashariki mwa Congo bali muungano huo wa waasi umesisitiza azma yao ya kuwalinda na kuwahami raia na maeneo yao. Kwa upande wake, serikali ya Kinshasa imeahidi kukomboa mji wa Goma kutoka kwa waasi, mji ambao ina idadi ya watu wasiopungua milioni tatu. Kinshasa inaituhumu Rwanda kwa kutuma wanajeshi katika mji wa Goma ili kuwasaidia waasi wa M23. Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye mara kwa mara amekanusha madai ya kuwaunga mkono waasi wa, wa M 23 jana Jumatatu aliiambia televisheni ya CNN kwamba hajui kama wanajeshi wa nchi yake wako mashariki mwa Congo ambako mapigano kati ya kundi la M23 na wanajeshi wa Congo yameua mamia ya watu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Maafisa wa Sudani wametangaza kuwa watu wasiopungua 44 wameuawa na 28 kujeruhiwa katika shambulio lililotekelezwa na waasi wa harakati ya SPLMN inayoongozwa na Abdulaziz Al Hilu katika makao makuu ya jimbo la Kordofani Kusini, kusini mwa Sudan. Waasi wa SPLMN wamekuwa wakipigana na jeshi la Sudani huko Kordofan Kusini na Blue Nile tangu mwaka 2011 wakidai kupatiwa hadhi maalumu mikoa hiyo miwili. Msemaji wa serikali ya Sudan amesema wanamgambo hao wameashambulia kwa mizinga makao makuu ya jimbo la Kordofani Kusini, yani Kadugli, na kuua na kujeruhi raia wakiwemo wanawake na watoto. Miongoni mwa waliouawa katika shambulio hilo ni Imam Nizar Mohamed Tom, hatibu katika msikiti mkongwe wa kihistoria wa Kadugli. Wakati huo huo, Mohamed Ibrahimu Abdul Karim, gavana wa jimbo la Kordofani Kusini, amelaani shambulio la waasi wa SPLMN na kulitaja kuwa uvamizi wa kikatili dhidi ya raia. Amesema jeshi la Sudani lilijibu haraka hujuma hiyo ya jana ya SPLMN na kuwasababishia maafa makubwa waasi hao, ikiwemo kuuliwa baadhi ya wa wapiganaji wake, magari kuharibiwa, mbali na jeshi la Sudani kunasa silaha na zana za kijeshi. Kamanda mmoja wa jeshi la Sudani kwa jina la Faisal Muhtari kutoka kikosi cha 14 cha mapambano amesema vikosi vya ulinzi wa nchi hiyo vimedhibiti hali ya mambo huko Kadugli. Hadi tunaandika taarifa hii, harakati ya waasi ya SPLMN ilikuwa haijatoa taarifa yoyote kuhusu kuhusika katika hujuma hii tajwa au la. Na kiongozi wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema waziri mkuu wa utawala wa kizayuni anaendelea kukomisha utekelezaji wa makubaliano ya kusimamisha mapigano na kubadilishana kwa uhuru wafungwa na mateka. Mahmud al Mardawi, mmoja wa viongozi wa Hamas, amesisitiza kuwa mradi wa maghasibu wa Israeli haujaishia kwa Palestina pekee, bali vitendo na hatua zao za uvamizi zinadhihirisha njama zao kubwa nje ya ukanda huu. Mardawi amesema Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, atalazimika kufanya mazungumzo na kwamba makubaliano kati ya mukawama wa Palestina na utawala ghasibu wa kizayuni yatatekelezwa hatua kwa hatua. Utawala wa kizayuni ulianzisha vita vya kikatili na mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza kuanzia tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 hadi Januari 19 mwaka huu na kusababisha uharibifu mkubwa na kuwasababishia njaa eneo hilo. Pamoja na jinai zote hizo, utawala wa kizayuni ulikiri kuwa baada ya kuendesha vita hivyo kwa muda wa siku 70 dhidi ya wa wakazi wa Gaza umeshindwa kufikia malengo yake katika vita hivyo, yani kuiangamiza Hamas na kuwarejesha mateka wao waliokuwa wakishikiliwa katika wakanda wa Gaza. Na hatimaye utawala wa kizayuni ulifikia makubaliano ya kusimamisha vita na Hamas kwa usuluhishi wa Misri, Qatar na pande nyingine, ambapo makubaliano hayo yalianza kutekelezwa kwa awamu tangu Januari 19 mwaka huu. Tangu kuanza kutekelezwa usitishaji vita huko Gaza, tayari imeanza operesheni ya kuwatafuta watu waliopotea na kuondoa miili ya mashahidi chini ya vifusi, na kila siku idadi kubwa ya mashahidi wanaondolewa kwenye vifusi katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinahoji vipi Canada na Mexico zimeingia katika vita vya kibiashara na Marekani baada ya rais Donald Trump kuanzisha vita vya kibiashara dhidi ya Canada na Mexico kwa kuweka ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka katika nchi hizo. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zilizoagizwa kutoka Marekani kama hatua ya kulipiza kisasi. Siku ya Jumamosi, Trump alitangaza ushuru mkubwa kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka Canada, China na Mexico, washirika watatu wakubwa wa kibiashara wa Marekani. Meksiko na Canada zimeapa kulipiza kisasi kwa hatua hiyo ya Trump, wakati China ikisema itapinga hatua hiyo katika shirika la biashara duniani na kuchukua hatua zingine za kujibu mapigo. Saa chache baada ya hatua hiyo ya Trump, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za Marekani ambazo zitajumuisha bidhaa za kila siku kama hatua ya kulipiza kisasi. Trudeau amesema hatua ya Trump haitawadhuru wa, wa Canada peke yao bali itakuwa na matokeo hasi kwa wananchi wa Marekani. Kadhalika, Claudia Sheinbaum wa Mexico pia, kumradhi, kadhalika Rais Claudia Sheinbaum wa Mexico pia alitangaza siku ya Jumamosi kuwa Mexico italipiza kisasi dhidi ya ushuru mpya uliowekwa na Trump kwa ushuru zaidi, kwa ushuru zaidi kwa bidhaa za Marekani na hatua zingine zitakazoamuliwa baadaye. Rais wa Marekani pia alitangaza kutoza ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa zinazotengenezwa nchini China na kutangaza kuwa katika wiki zijazo ongezeko la ushuru pia litatumika kwa bidhaa za Ulaya. Beijing kwa upande wake ilitangaza Jumapili kuwa inapinga inapinga vikali ushuru uliowekwa na Marekani dhidi ya nchi yake, yani China, na kusisitiza kuwa itachukua hatua zinazolingana ili kulinda uthabiti wa haki na masilahi ya China. Liu Pengyu, msemaji wa ubalozi wa China mjini Washington, Marekani, alisema baada ya kutekelezwa kwa ushuru huo mpya kwamba ikiwa kuna tofauti na msuguano kati ya pande hizo mbili, pande mbili zinapaswa kutatuliwa, zinapaswa kuchukua hatua ya kutatua kwa kupitia mazungumzo na mashauriano. Hakuna mshindi katika vita vya kibiashara au vita vya ushuru vinavyonufaisha upande mmoja au dunia. Ijapokuwa Donald Trump alizungumza tangu mwanzo wa kinyang'anyiro cha uraisi kuhusu kutoza ushuru mkubwa for other, wa forodha kushughulikia uagizaji wa bidhaa za kigeni na kuimarisha sekta ya viwanda nchini Marekani, lakini weledi wengi wa mambo wanaona kuwa utekelezaji wa sera hiyo sio hatua sahihi, na hilo litakuwa sababu ya kuongezeka kwa mvutano na mfumuko wa bei ndani na nje ya Marekani. Hata hivyo, Trump amepuuza mtazamo huo na ametoa agizo la kutekelezwa mpango huo. Trump daima amezingatia biashara huria kuwa sababu kuu ya kuyumba uchumi wa Marekani. Kwa hivyo anazingatia kutozwa ushuru mkubwa kuwa ni kikwazo kwa tatizo hili. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wa, wa redio Teherani kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo inayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam bin Hussein alaihi salam aliyepewa lakabu ya Zainul Abidin au pambo la wafanya ibada kutokana na wingi wa ibada na kumcha Mungu. Ni matarajio yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Karibuni Ayati Mwezi mtukufu wa Shaaban umepambwa na kumbukumbu za kuzaliwa wanadamu adhimu katika historia ya Uislamu. Tarehe tano Shaaban inasadifiana na siku aliyozaliwa Imamu Ali bin Hussein Sajjad alayhi salam, ambaye ni mmoja wa watukufu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Hii leo wapenzi wasikilizaji, tunakumbuka siku za kuzaliwa watukufu hawa, kwa sababu sira na mwenendo wao daima umekuwa mwongozo na tochi inayoelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Kudurusu historia ya maisha ya watukufu hao, walao kwa ufupi, kunawaelekeza wanadamu katika mema na matukufu ya kibinadamu na kuinawirisha roho na nafsi ya mwanadamu. Awali ya yote, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi ssalam, tukimwomba Mola Karima atuafikishe kuwa miongoni mwa wapenzi na wafuasi halisi wa nyayo za shakhsia huyo ambaye kwa hakika ni pambo la wachamungu. Kipindi cha Imam Sajjad kiliambatana na misukosuko na mashaka makubwa kwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wal wasallam katika kipindi hicho nyeti, watawala wa Bani Umaya walikuwa na lengo la kupunguza ushawishi na mvuto makhususi wa Ahlulbeiti wa mtume mtukufu miongoni mwa Waislamu, na kwa sababu hiyo Ahlulbeiti akiwemo Imamu Sajjadi na masahaba zake walikabiliwa na hali ngumu kupita kiasi wakati huo. Kulihisika haja ya kuanzisha harakati maalum, lakini kwa kuzingatia hekima na busara, Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi salam aliamua kupambana na propaganda chafu na zisizokuwa sahihi za Bani Umayya na kuondoa fikra potofu katika Waislamu kwa kubainisha na kueneza fikra za Uislamu halisi na misingi yake. Imam alisisitiza juu ya udharura wa kupambana na dhuluma na uonevu wakati alipokuwa mateka wa utawala Umaya, wa Bani Umaya. Baada ya kuwa washahidi baba yake Imamu Husein alaihi ssalam katika medani ya Karbala, daima alihuisha mapambano na malengo ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kutumia mbinu na njia maalum. Alifanya jitihada kubwa za kubakisha hai ibra za tukio la Ashura na thamani za mapambano ya Imam Husein Alahi Salam, kuweka wazi maarifa sahihi ya Kiislam na kufichua bidaa na upotoshaji wa watawala wa wakati huo. Wapenzi wasikilizaji, jina la Sajad lina maana ya mwingi wa kusujudu. Jina hilo ni moja ya lakabu za Imamu Ali bin Husein alaihi salam. Alikuwa maarufu kwa wingi wa ibada ya kujipinda katika kujikurubisha kwa mwenyezi Mungu. Kipindi bora zaidi kwa mtukufu huyo kilikuwa ni wakati alipokuwa akijitenga na maisha ya kawaida na kunong'ona na mola Muumba. Imenukuliwa katika historia kwamba Hisham bin Abdul Malik, mmoja kati ya watawala wa Bani Umaya, aliwasili Makka kwa ajili ya kuzuru nyumba tukufu ya mwenyezi Mungu. Hata hivyo kutokana na msongamano mkubwa, Hisham alishindwa kufanya tawafu na kugusa hajarul aswad. Aliamua kuketi juu ya kiti ya makhsusi alichotengewa kando kando ya msikiti huo. Wakati huo, Imam Sajjad aliwasili Masjidul Haram na kuanza kufanya tawafu. Wakati imam alipofika kwenye hajarul aswad, watu waliona uso wake wa kung'ara walifungulia njia ili aweze kukurubia Hajarul Aswad kwa wepesi. Mmoja wa watu wa Sham aliyekuwa pamoja na Hisham bin Abdul Malik aliyeuliza, bwana huyu ambaye watu wote wamemheshimu kiasi hichi ni nani? Hisham, ambaye alikuwa na woga wa Imamu kutambuliwa na watu, alijibu kwa kusema uongo kwamba hamjui Imam alaihi salam. Wakati huu malenga maarufu wa kiarabu Farazdak aliinuka mahala pake na kusema, mimi ninamjua vyema mtu huyu. Kisha akasoma mashairi ya kumsifia Imam Sajadi akisema kuwa ni mtu ambaye hata changarawe za Makka zinatambua athari za nyayo zake, ni mtu asiyevunja au kukengeuka ahadi. Farazdak aliendelea kusema kuwa kama tutahesabu idadi ya wacha Mungu basi Imam Sajjad atakuwa kinara wao, na kama utataka kujua mbora wa watu katika zama hizi basi atatajwa Imam Sajjad alayhi salam. Kama humjui, basi nakuambia kwamba ni mwana wa Fatima na mjukuu wa Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu <mulia> Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, dua ndiyo daraja na kiunganishi cha mwanadamu na mola wake Muumba, na imehusiwa na kusisitizwa mno katika dini ya Kiislamu. Dua ina taathira kubwa kwa nafsi ya mwanadamu na mawasiliano ya kiumbe huyo na mola Muumba. Kupitia dua humlinda mwanadamu na matatizo mengi ya kinafsi na kijamii. Dua ilikuwa moja ya mbinu zilizotumiwa na Imam Sajjadi alaihi ssalam kueneza mafundisho na maarifa sahihi ya dini ya Kiislamu alibainisha malengo ya harakati zake kupitia dua na maombi ambazo baadhi yao zimekusanywa katika kitabu cha Sahifatu Sajjadiya ambacho ni maarufu kati ya maulama na wataalamu wa maarifa ya Kiislamu kwa jina la Zaburi ya Ali ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Moja ya hatua zitakazobakia milele za Imam Zainul Abidin ni shughuli zake za kijamii. Imam alisifika kwa ukarimu na kuwa karibu na watu wanaodhulumiwa na idhoful hal. Alikuwa akiamka usiku katika giza na kuzunguka nyumba za watu masikini mjini Madina, akiwapelekea chakula huku akiwa amejifunga kitamba usoni ili asijulikane. Zuhri, ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri wa zama za Imamu Ali bin Hussein Zainulabidin alaihi salam, anasema katika usiku mmoja wenye baridi kali, inavua na mvua, nilikutana na Imam Sajjad katika giza la usiku akiwa amebeba kifurushi mgongoni. Nilimuuliza, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, mzigo huo ulioko mgongoni mwako ni nini? Alisema, ninataka kusafiri na kifurushi hiki ni masurufu ya safari. Nilimwambia, khadimu wangu huyo hapa na anaweza kukusaidia mzigo wako. Imamu alisema hapana, mzigo huu ninapaswa kuubeba mimi mwenyewe. Zohra anasema zilipita siku kadhaa, lakini imamu hakusafiri. Nilipomuona nilimuuliza, kwa nini hukusafiri kama ulivyoniambia? Alisema, ewe Zohra, maana ya safari niliyokusudia si hiyo unayofikiria wewe, bali ni safari ya kwenda akhera. Jitayarishe kwa ajili ya safari hiyo kwa kujiepusha na maasi na kutenda amali njema. Baada ya kusema hayo, Zuhri alitambua makusudi ya imamu na kwamba kifurushi alichokuwa nacho mgongoni kilikuwa chakula kwa ajili ya watu masikini. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Assalamu alaikum warahmatullahi Shukran sana na mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Nawakaribisha sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa katika makala hii fupi ya macho yetu magazetini kwa magazeti ya hapa Iran. Tunaanza na Tiran Times ambalo limeandika Greenland, Panama na Canada, Marekani isiyotosheka. Limeandika vita vya kiuchumi. Hivi ndivyo vyombo vya habari na wataalamu wa mambo wanavyoelezea hatua wanavyozielezea hatua za hivi karibuni za rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya Canada, moja ya washirika wakubwa wa Washington. Trump ameanzisha vita vipya vya ushuru dhidi ya Canada, dhidi ya China na Mexico. Marekani ndi dola lisilotosheka wala lisilosarifika kichwa kingine cha habari kinasema: kusherekea mauaji, Trump amkumbatia nduli wa Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump amemtandazia nduli wa Gaza zulia jekundu la ikulu ya White House licha ya nduli huyo Benjamini Netanyahu kusakwa kimataifa kutokana na jinai kubwa alizofanya huko Gaza. Amechinja takribani raia elfu sitini na mbili wa Palestina katika ukanda wa Gaza, tena kwa damu baridi. Na sasa Trump anamkumbatia nduli huyo na kusheherekea jinai zake. Pia limeandika Nasrullah shahidi aliye hai: tarehe ya maziko ya katibu mkuu wa zamani wa Hezbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, imetangazwa rasmi. Siria inaelekea wapi, ni kichwa kingine cha habari kwenye gazeti hilo. Tumalizie gazeti hilo na habari inayosema mkutano ujao kati ya waziri mkuu wa Israeli Benjamini Netanyahu na rais wa Marekani Donald Trump una maslahi makubwa kwa vyombo vya habari vya kizayuni ambavyo vinauona kuwa ni mkutano wa kimkakati. Gazeti la Iran Daily likaandika, Iran yasema Israeli inarudia mauaji ya kimbari katika Ukingo wa Magharibi. Israeli inabomoa majengo sh, ya bomoa majengo 23 ya makazi ya watu katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenin huko Palestina. Pia limemnukuu Rais Pezeshkian akisema mabadiliko yoyote ya mipaka katika eneo hili hayakubaliki. Habari yake nyingine inasema Irani ambayo ina uwezo mkubwa wa teknolojia ya akili mnemba, yaani artificial intelligence iko tayari kuzipa nchi za eneo hili uzoefu wake kwenye uga huo. Gazeti dada la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limemnukuu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Shekh Naim Kasim akisema shughuli ya maziko ya mashahidi wawili, yani Sayid Hassan Nasrullah na Saidi Sofi Uddini kufanyika tarehe 23 mwezi huu wa Februari vilevile limemnukuu rais Pezeshkian akisema Iran haiingilii kwa jicho la tamaa haiangalii kwa jicho la tamaa ardhi za nchi nyingine. Kipaumbele chake ni kuwa na ujirani mwema. Ama habari kuu katika gazeti la Kaihan inasema kupitia mapinduzi ya Kiislamu Iran imevuka kipindi kigumu cha watu kutokuwa na elimu na sasa imefikia hatua ya kutoa medali za rangi tofauti katika mashindano ya kielimu duniani. Pia limeandika Trump yuko dhidi ya wote na wote wako dhidi ya Trump. Aidha, limemnukuu bilionea wa Marekani Elon Musk akisema corona ilikuwa ni silaha ya biolojia na Marekani ilihusika katika kuizalisha. Kuhusu habari hiyo ya kutafakarisha, ambayo imetoka kwenye kinywa cha mtu kama Elon Musk bilionea wa Marekani aliyewezesha Trump kurejea madarakani. Gazeti hilo la lugha ya Kifarsi limeandika Elon Musk ambaye anajulikana kuwa ni mtu wa mkono wa kulia wa Trump, amelishutumu shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani kwa kufadhili utafiti wa silaha za biolojia, ikiwa ni pamoja na miradi iliyosababisha kuzuka virusi vya korona, na ameliita shirika hilo la Marekani kuwa ni shirika la uhalifu. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, zaidi ya watu milioni saba ulimwenguni walikufa kutokana na virusi hivyo vya korona tangu vilipozuka mwezi Disemba mwaka 2019 na kusababisha janga la ugonjwa mbaya sana ulioitwa COVID-19 au viko 19 kwa Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO lilikadiria kuwa idadi ya kweli ya watu waliofariki dunia kwa korona ilikuwa ni zaidi ya milioni 15 kwani vifo vingi vimehusishwa moja kwa moja au kwa njia isiyo moja kwa moja na uviko 19, lakini havikusajiliwa katika takwimu rasmi. Habari kuu katika gazeti dada la Kaiana la Arabi linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu inamnukuu spika wa bunge la Iran na kuandika, Kalibof asema Iran na Iraki zitaendeleza ushirikiano wao katika kambi ya mukawama. Limemnukuu pia katibu mkuu wa Hezbullah Sheikh Naim Kasim akisema Mukawama utaendelea kuwa imara, Haizbowa haitotetereka. Maziko ya mashahidi na Suluba na Sofiuddin kufanyika Februari 23 <mulia> Na sasa nakaribisha vipindi vyetu vilivyosalia. Kipindi chetu cha Alfajiri Kumi na makala ya leo katika historia, maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo, kipindi maalumu cha sherehe za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi hiki tunakusudia kuzungumzia nafasi angavu na muhimu ya vijana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Nafasi ya vijana wa Iran katika mapinduzi haikuishia kwenye harakati za kufanikisha ushindi wa mapinduzi hayo, bali pia katika mwendelezo na kudumishwa kwake. Vijana daima wamekuwa na nafasi muhimu katika historia ya jamii za binadamu, kuanzia nyakati za kale hadi ustawi mkubwa zaidi katika historia ya sasa. Katika dini tukufu ya Kiislamu umakini maalum umetolewa kwa tabaka la vijana katika Qurani tukufu na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam na Ali zake watoharifu. Vijana wametajwa kuwa rasilimali kubwa ya kila jamii. Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alayhi salam inasema, nendeni kwa vijana, kwa sababu wao huwa mbele katika mambo ya kheri kauli hii inaonyesha kwamba vijana daima wako tayari kushiriki katika nyanja muhimu na za maamuzi muhimu na kutumikia malengo matukufu. Imam Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, anasisitiza umuhimu wa malezi bora ya vijana katika Nahjul Balagha na kusema, moyo wa kijana ni kama ardhi tupu inayokubali chochote kinachopandwa humo. Mtazamo huo unaonyesha umuhimu na ulazima wa kuzingatiwa kizazi kipya na cha vijana ili kujenga mustakabali mzuri na wenye mafanikio katika jamii. Bila shaka moja ya sehemu muhimu zaidi katika historia ya Iran katika karne ya 20 ni ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 mapinduzi ambayo sio tu yalianzisha mapambano dhidi ya utawala wa kifalme wa Pahlawi bali pia dhidi ya ukandamizaji, ufisadi, dhuluma na utegemezi kwa madola ya kigeni. Katika njia hii, vijana wa Iran ya Kiislamu walikuwa na nafasi muhimu wakiwa nguvu kubwa ya kufanya kazi kwa bidii na umakini. Vijana katika jamii yoyote wana uwezo mkubwa wa kuwa na nafasi muhimu katika mustakabali wa jamii hiyo. Kutokana na nguvu, nishati na vipaji vyao, wanatambuliwa kuwa mtaji mkuu wa jamii ambao unaweza kuwa na msingi katika ustawi na maendeleo ya jamii kwenye nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi siasa, sanaa, michezo na kadhalika. Katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kulikuwa na vituo vikuu vitatu na muhimu kwa ajili ya mapambano, ambapo vijana walikuwa na nafasi muhimu katika vituo vyote hivyo, kutokana na hamasa yao kubwa kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kituo cha kwanza kati ya vituo hivyo kilikuwa msikiti. Misikiti ilikuwa msingi mkuu wa kifikra na kiroho katika moyo wa vijana wana mapinduzi. Humo vijana hawakuwa wakisimamisha na kutekeleza ibada ya swala pekee, bali pia walijadili masuala muhimu ya kisiasa, kijamii na kimapinduzi. Hawakuwa wakipigia humo nara na kauli mbiu tupu za kupinga utawala dhalimu wa Shah, bali pia walipanga mikakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Katika misikiti, madrasa, shule na vyuo vya kidini vilikuwa miongoni mwa vituo vingine vikuu vya shughuli za vijana wa Iran katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Katika vituo hivyo kizazi kipya cha wanazuoni wenye mwamko na wana mapambano kilipewa malezi yanayofaa na wanazuoni wakongwe na wenye uzoefu kwa ajili ya kupambana na utawala wa kitwaghuti wa shah na hatimaye kufikia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Shule na vyuo hivyo pamoja na uendeshaji wake, kuanzia marja ya taklidi hadi wahadhiri na wanafunzi vijana, wote walisimama nyuma ya uongozi wa harakati ya mapinduzi na kutoa uungaji wao mkono usiotetereka kwa harakati hiyo. Vyuo vikuu pia vilikuwa moja ya vituo vikuu vya ushiriki wa vijana katika mapinduzi ya Kiislamu. Harakati za wanachuo katika vyuo vikuu kote nchini zilizingatiwa kuwa kiini kikuu cha mapambano ya wananchi dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Wanachuo na ushiriki wao imara katika maandamano ulikuwa na nafasi muhimu sana katika kuupindua utawala wa kifalme nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba nafasi ya vijana haikuishia kwenye siku za harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Katika siku za baada ya ushindi wa mapinduzi, vijana wa Iran waliendelea kutetea mafanikio ya mapinduzi hayo. Katika kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu vilivyoanzishwa na Saddam dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, vijana wa Iran, iwe ni katika mstari wa mbele wa vita au nyuma ya mstari huo walisimama imara pamoja kwa ajili ya kulinda ardhi ya Kiislamu. Katika miaka minane ya vita hivyo, wanafunzi vijana zaidi ya laki tano na hamsini walitumwa mara kwa mara kwenye medani ya vita, ambapo zaidi ya 36 kati yao waliuawa shahidi au kutoweka vitani, 2853 walipatwa na ulemavu na 2433 walikamatwa mateka huku wakitetea mapinduzi ya kiislamu na usalama wa nchi. Katika kipindi hicho, vijana wa vyuo vikuu walikuwa na nafasi muhimu na ya kipekee katika uendeshaji wa vita. Kuwepo kwa makamanda madhubuti katika ngazi za juu za ukamanda kunaonyesha uwepo wa vijana wenye kuzingatia mafundisho ya dini na wenye elimu ya juu katika nyanja ya ulinzi ya Iran: Shahidi Bakiri, Shahidi Alamulhuda, Shahidi Zainudin na makamanda wengine wengi wa kipindi cha kujitetea kutakatifu walikuwa wanachuo wa vyuo vikuu vya Iran ambao kutokana na dharura walikatiza masomo yao na kwenda katika medani za vita kwa ajili ya kutimiza majukumu yao nyeti ya kihistoria. Katika miaka nane ya kujitetea kutakatifu, vijana waling'aa sana katika medani za vita kiasi kwamba maadui walikiri na kushangazwa na jambo hilo. Hii leo, baada ya kupita zaidi ya miongo minne tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kizazi cha vijana bado kiko katika mstari wa mbele katika kusukuma mbele gurudumu la mapinduzi ya Kiislamu na ustawi wa nchi. Katika ufafanuzi wake wa hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu uliotolewa kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 40 ya mapinduzi hapa nchini Ayatullah Ali Khamenei aliwahutubia vijana akisisitiza umuhimu wa tabaka hilo na nafasi yao isiyo na mbadala katika mustakabali wa nchi. Amekuwa akisisitiza mara kwa mara haja ya kufanyika mabadiliko na kuwepo maendeleo ya nchi kwa kuzingatiwa vijana wenye mielekeo ya kidini na wana mapinduzi na kuwataka wapige hatua wa muhimu katika nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi na siasa kama ilivyokuwa wakati wa harakati za mapinduzi. Inafaa kuelewa hapa kwamba Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mkuu wa Iran, katika taarifa aliyotoa kuhusiana na hatua hiyo inayobainisha mustakbali wa mapinduzi ya Iran katika nyanja mbalimbali ametaja jina la vijana mara 32 na kuainisha mustakbali wa nchi kwa msingi wa juhudi zinazofanywa na vijana wa kidini na kimapinduzi. Masuala muhimu katika tamko la hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu ni nguvu, kujiamini, kujitawala, uhuru wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu mzigo mkubwa wa kutekelezwa hatua hiyo katika jamii uko kwenye mabega ya vijana. Mzigo mkubwa na mzito zaidi unabebwa na vijana wa Iran ambao ndio warithi halisi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ili kutimiza malengo matukufu ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu kwa ujumla katika medani za kimataifa, kiuchumi, kisayansi na kiutamaduni, kama walivyofanya wakati wa harakati za mapinduzi. Hii leo pia vijana wameweka nguvu, juhudi na moyo wao wote wa kujitolea katika mstari wa mbele wa shughuli zao kwa madhumuni ya kufikia malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na kuisaidia Irani ya Kiislamu kufika kwenye ustaarabu mpya wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane katika kipindi kingine kwenye mfululizo huu, panapo majaliwa ya Mola mua Leo katika historia leo ni jumanne tarehe tano shaabani elfu moja mianne arobaini na sita hijiria sawa na februari nne elfu mbili na ishirini na tano siku kama ya leo miaka elfu moja mianne na nane iliyopita alizaliwa imamu ali bin hussein alaihi salam maarufu kwa lakabu ya zainul abidin katika mji mtakatifu wa madina mtukufu huyo ni mwana wa imamu hussein bin ali bin abitalib mjukuu wa bwana mtume muhammad rehma na amani ya allah iwe juu yake na kizazi chake alikuwa kinara wa elimu uchamungu ukarimu na mwenye upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku. Imamu Zainul Abidin alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein alaihi ssalam, ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaiya baada ya kuuawa baba yake katika medani ya Karbala, aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu, na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya, Hisham bin Abdul Malik. Athari maarufu zaidi ya mtukufu huyo ni kitabu cha dua na miongozo ya Kiislamu cha Sahifa Sajadia. Miaka 1133 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia ya tabibu na mwanakemia mtajika wa ulimwengu wa Kiislamu na mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei kusini mwa Teherani ya leo. Mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia wa Muhammadi bini Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuric kwa kustafidi na mada asilia. Mwana sayansi huyo mwislamu wa Iran alikuwa mtu wa kwanza kugundua alkoholi. Katika siku kama leo miaka 80 iliyopita kulifanyika mkutano uliojulikana kwa jina ya Yalta katika peninsula ya Crimea huko kusini mwa Urusi ya zamani. Mkutano huo ulikutanisha pamoja viongozi wa nchi za Uingereza, Marekani na shirikisho la Urusi ya zamani. Yaani Churchill, Roosevelt na Stalin. Mkutano huo ulifanyika baada ya kudhihiri dalili za kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Lengo hasa la mkutano wa Yalta lilikuwa kujadili hali ya kisiasa na kijeshi ya yani, nchi zilizokuwa zikipigana vita hivyo ikiwa ni pamoja na kuainisha hatima ya ardhi zilizokuwa chini ya madola wa itifaki. na siku kama ya leo miaka tisa iliyopita aliaga dunia Raghib Mustafa Ghalwash, kari na msomaji Qorani mahiri wa Kimisri. Ghalwash alizaliwa Julai 5 mwaka 1938 nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa ya Qorani. Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa tayari amehifadhi Qorani nzima katika rika la ubarobaro na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafali na majilisi mbalimbali akiwa na umri wa miaka 16. Shekhe Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa miongoni mwa wasomaji wa Qurani waliofanya safari nchini Iran baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Kiraa na kisomo cha gwiji huyo wa Misri kilipendwa sana nchini Iran. Hatimaye kari huyo mashuhuri aliaga dunia alfajiri ya Alhamisi tarehe 4 Februari mwaka elfu mbili kumi na sita akiwa na umri wa miaka 77 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Shukran sana fundi mitambo, shukran sana na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Irani amesema kuwa nchi za Kiislamu zinapaswa kujiepusha na masuala yanayozusha hitilafu na badala yake zinapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja, na kwa njia hiyo ni wazi kwamba njama za maadui na wale wanaozitakia mabaya nchi hizo hazitafanikiwa. Rais Masudi Pezeshkian amesema kushirikiana, maelewano na kuimarisha umoja miongoni mwa nchi za Kiislamu ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya hali ya sasa ya dunia. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na mhusika wa faili la nyuklia la Iran amesema jamhuri ya kiislamu Irani inatetea kwa nguvu zote mpango wake wa nyuklia unaotekelezwa kwa malengo ya kiraia. Ali Shamkhani ametembelea mafanikio mapya ya karibuni na hatua zilizopigwa katika sekta ya nyuklia, na akasema ubunifu na azma ya Irani ni kukuza teknolojia ya nchi na akasisitiza umuhimu wa teknolojia nyuklia katika ustawi wa nchi hii. Na muungano kwa jina la The Alliance Fleuve Congo, muungano wa waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaolijumuisha pia kundi la waasi la m 23 umetangaza kusitisha mapigano kuanzia leo Jumanne Februari 4. Kundi hilo limesema usitishaji huo wa mapigano umejiri kwa sababu za kibinadamu. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari wetu unatutamatishia matangazo ya mchana huu Jumanne Februari 4, 2025 ambayo ni sawa na Shabani 5 1446 Hijiria. Sina la ziada na wageni nikiwatakia mchana mwema.