Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika pastoday ir sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu na kila mpenda haki duniani kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipozaliwa Imam Sajad alaihi ssalam, ambaye ni maarufu kwa jina la Zainul Abidin. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mnaweza kuwasiliana nayo na kushiriki ndani yake kwa njia mbalimbali kupitia maoni yenu kwa um, kutumia telegram ya plus 989356547. Namba hiyo pia tunaitumia kwa ajili ya WhatsApp, yani plus 989356547 email yetu ni Swahili radio irib.ir, na leo ni juma nne mwezi tano Shaaban 1446 Hijiria, sawa na tarehe 4 Februari elfu mbili ishirini na tano miladi. Mimi ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteeni kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Sajjad alayhi salam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yaionya Israeli kutorudia mauaji ya kimbari ya Gaza katika ukingo wa magharibi. Ramaphosa asema Afrika Kusini haitajitoa katika kikosi cha kulinda amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mapya ya Israeli kuhusu kushindwa kuba la chuma katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Na jimbo la Ontario Canada laziwekea vikwazo kampuni za Marekani. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametolea mwito wa jamii ya kimataifa kuilazimisha Israel isirudie jinai zake na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan kama ilivyofanya kwenye ukanda wa Gaza. Utawala wa kizayuni umeshadidisha jinai na mauaji dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi licha ya utawala huo kufikia mapatano ya kusimamisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa jijini Teheran kwamba kama walivyotahadharisha maripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa inaonekana kuwa jinai za mauaji ya kimbari zinakaririwa katika ukingo wa magharibi. Ametolea mwito jamii ya kimataifa kuchukua hatua kali ili kuzuia kurudiwa mauaji ya kimbari ya Ghaza katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa uungaji mkono wa magharibi kwa Israel katika vita dhidi ya Gaza, baadhi ya nchi za magharibi ziliipa Israeli silaha za maangamizi ya umati, na kusema viongozi wa utawala huo haramu wanapaswa kufikishwa kizimbani kujibu jinai walizofanya dhidi ya Palestina. Ijumaa iliyopita, hao wawakilishi wa Afrika Kusini, Malaysia, Namibia, Colombia, Bolivia, Chile, Senegal, Honduras na Belize walitangaza kuundwa kundi la The Hague. Kwa lengo la kukomesha ukaliaji mabavu wa Israeli na kuratibu hatua za kisheria, kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya ukiukaji wa sheria wa kimataifa unaofanywa na Israeli. Miongoni mwa malengo yake, kundi hilo linalenga kuzuia usambazaji wa silaha kwa utawala wa Kizayuni ambazo unaweza kuzitumia kutenda jinai dhidi wa Palestina. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kikosi cha kuti cha jeshi hilo kimemmaliza adui kwenye medani za mapambano na kumdidimiza. Meja Jenerali Hosein Salami amebainisha hayo akisema, sehemu ndogo ya uwezo wetu inaweza kubadilisha milingano ya nguvu na makombora yetu yanaweza kutoa kipigo katika kila nukta ya maslahi ya adui wakati wowote ule tena kwa ukubwa na usahihi wa hali ya juu katika eneo hili. Kamanda Salami amesisitiza kuwa meli za jeshi la Sepa zinaweza kukabiliana na adui popote pale baharini, na maafisa wa Marekani wamekiri kuhusu uwezo wa jeshi letu la wanamaji katika eneo la ghuba ya Uajemi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa ameashiria kutunguliwa ndege zisizo na rubani za adui operesheni za ahadi ya kweli na mfano wa hayo na kusisitiza kwamba mafanikio hayo yametufanya kuheshimika na kuaminika. Amesema kikosi cha kuts cha sepa kimemkaba adui kwenye medani na kumdidimiza, na tumeandaa uwanja wa vita kila mahali dhidi ya adui. Rais Serel Ramafosa wa Afrika Kusini ameahidi kuendelea kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo licha ya wananchi wa Afrika Kusini kutoa mwito wa kuondoka Kongo na jeshi wa nchi hiyo kufuatia vifo vya walinda amani 14, wa Afrika Kusini. Rais Ramaphosa amebainisha kuwa suala la kufikia amani na usalama wa kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linahitaji utashi wa pamoja wa jamii ya kimataifa. Afrika Kusini haitoacha kuwasaidia na kuwaunga mkono wa watu wa Kongo Amesema Rais Cyril Ramaphosa. Takriban watu laki moja wamekimbia makazi yao katika mji wa Goma tangu mji huo kudhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda mapema wiki hii. Kumekuwa na wasiwasi unaoongezeka juu ya hatima ya wanajeshi wa kulinda amani wa Afrika Kusini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baadaye ya vifo vya wanajeshi wake 14 huku Rais Ramaphosa akisisitiza kuwa nchi hiyo imekuwa ikijitolea katika jitihada za kudumisha amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Ramaphosa ameongeza kwamba wana wasiwasi kuhusu u, uvumi unaoendelea juu ya hali ya wanajeshi wetu na hali ya vita huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wananchi wa Afrika Kusini wanapaswa kuwatia moyo na kuwaunga mkono wa askari wetu jasiri wake kwa waume ambao wamejitolea maisha kwa ajili ya kurejesha amani na utulivu barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Israeli limetoa maelezo mapya kuhusu kushindwa mfumo wake wa ulinzi wa anga unaojulikana kama Iron Dome katika operesheni ya wanamukawama wa Palestina ya kimbunga cha Al-Aqsa. Kanali ya 12 ya mbili utawala wa Kizayuni jana ilitoa ripoti na kukiri kuwa utafiti uliofanywa na jeshi la utawala huo umethibitisha kwamba mfumo wa Iron Dome ulishindwa vibaya sana katika masaa ya mwanzo ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ya wana mapambano wa Palestina iliyofanywa tarehe 7 Oktoba 2023, na kuongozwa na Hamas. Kwa mujibu wa utafiti wa utawala wa Kizayuni, kuba la chuma, yaani Iron Dome, lilishindwa kuzuia nusu ya maroketi yaliyorushwa kutoka ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba 2023. Ripoti hiyo imebainisha kuwa kuingia wana mapambano wa Hamas katika vitongoji vya walowezo wa Kizayuni kando ya ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba kulikwamisha kuchaji tena betri za mfumo huo wa ulinzi wa anga wa utawala wa Kizayuni. Utawala wa Kizayuni, huku ukisaidiwa na kuungwa mkono katika pande zote na Marekani, ulianzisha mashambulizi ya kikatili na mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa cha Oktoba saba elfu mbili na ishirini na tatu utawala wa Kizayuni unaotenda mauaji ya kimbari baada ya mwaka mmoja na miezi mitatu ya vita vya kikatili na mauaji yake ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza na kushindwa kutimiza malengo yake, yaani kuachiliwa huru mateka wa Kizayuni kupitia mashambulizi ya nchikavu na kusambaratisha mapambano ya wa wananchi. Hatimaye tarehe 15 mwezi Januari mwaka huu Israel ililazimika kutia saini makubaliano ya kusimamisha mapigano na harakati ya mapambano ya ya Kiislamu Palestina, Hamas. Makubaliano hayo yalianza kutekelezwa tangu Januari 19 Baada ya Donald Trump kuiambia Canada kuwa atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za nchi hiyo zinazoingia Marekani, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amejibu kivitendo hatua hiyo, akitangaza kwamba bidhaa za Marekani zinazoingia nchini Canada nazo zitatozwa ushuru wa asilimia 25. Sasa kiongozi wa Ontario, jimbo lenye watu wengi zaidi huko Canada ambalo linaunda takriban asilimia 38 ya pato la taifa, pia ameweka wazi baadhi ya matokeo ya hatua za Trump kwa makampuni Amerikani ya Marekani yanayofanya kazi kwenye jimbo hilo. Dogford amesema kuwa makampuni ya Marekani yatapigwa marufuku mara moja kutoka na kandarasi za jimbo la Ontario hadi hapo Marekani itakapoondoa ushuru wake ulioainishwa kwa bidhaa za Canada. Ford amesema wafanyabiashara wa Marekani watarajie kupoteza makumi ya mabilioni ya dola katika mapato mapya na wanapaswa kumlaumu Donald Trump kwa hatua yake hiyo. Mkuu wa jimbo la Ontario ameendelea kubainisha kwamba jimbo hilo litachukua hatua zake dhidi ya hatua ya Rais wa Marekani Donald Trump, ambayo Ontario ni kusimamisha kandarasi Iliyosainiwa mwezi Novemba mwaka jana kati ya jimbo hilo na kampuni ya satelaiti ya Elon Musk ya Starlink, kampuni ambayo inatoa huduma ya mtandao wa kasi kote duniani. Amesema Elon Musk ni mmoja wa washirika wa karibu wa Trump, na kama mhariri wao wa, wa uchumi anavyoelezwa, anavyoeleza uamuzi huo unaweza kwamba ulifanywa kwa matumaini ya kuwalazimisha wasaidizi wa Trump kukabiliana na rais huyo kuhusu gharama ya sera zake. Na jeshi la Sudan SAF limetangaza kuwa takriban watu 67 waliuawa Jumapili katika shambulizi la mizinga lililofanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF huko Elfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini huko magharibi mwa Sudan. Taarifa ya jana Jumatatu ya jeshi la Sudan imeongeza kuwa miongoni mwa waliouawa kwenye shambulio hilo ni wanawake 30, watoto 17 na wanaume 20. Taarifa hiyo imesema mapigano yalitokea kati ya SAF na RSF katika sehemu ya mashariki ya El Fasher juzi Jumapili na jana Jumatatu ambapo SAF iliharibu magari kadhaa ya kivita ya RSF. Mapigano ya silaha kati ya SAF na RSF yameongezeka hivi karibuni katika maeneo matatu ya mji mkuu Khatum, jimbo la Gezira katikati mwa Sudan na karibu na mji wa Elfasher wa magharibi mwa Sudan. Kwa mujibu wa walioshuhudia, jeshi la anga la Sudan limeanzisha mashambulizi ya anga jana Jumatatu, likilenga eneo la kusini mwa Khatumu linalodhibitiwa na vikosi vya RSF. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema vipi Canada na Mexico zimeingia katika vita vya kibiashara na Marekani, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuanzisha vita vya kibiashara dhidi ya Canada na Mexico kwa kuweka ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazoingizwa katika nchi hiyo kutokea kwenye nchi hizo mbili. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazoingizwa Canada kutoka Marekani kama hatua ya kulipiza kisasi. Siku ya Jumamosi, Trump alitangaza ushuru mkubwa kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka Canada, China na Mexico washirika watatu wakubwa wa kibiashara wa Marekani, Mexico na Canada zimeapa kulipiza kisasi kwa hatua hiyo ya Trump, wakati China ikisema itapinga hatua hiyo katika shirika la biashara duniani na kuchukua hatua nyingine za kujibu hatua hiyo ya Trump. Saa chache baada ya hatua hiyo ya Trump, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau alitangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za Marekani ambazo zitajumuisha bidhaa za kila siku kama hatua ya kulipiza kisasi. Trudeau amesema hatua ya Trump ya kuongeza ushuru wa bidhaa za Canada haitodhuru wa, wa Canada pekee bali itakuwa na matokeo hasi kwa wananchi wa Marekani. Kadhalika, Rais Claudia Sheinbaum wa Mexico pia alitangaza siku ya Jumamosi kuwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya ushuru mpya uliowekwa na Trump kwa ushuru zaidi kwa bidhaa za Marekani na hatua nyingine zitakazomamuliwa baadaye. Rais wa Marekani pia alitangaza kutoza ushuru wa asilimia kumi bidhaa zinazotengenezwa nchini China na kutangaza kuwa katika wiki zijazo ongezeko la ushuru pia litatumika kwa bidhaa za nchi za Ulaya. Beijing ilitangaza jana Jumapili kuwa inapinga, ilitangaza siku ya Jumapili kwamba inapinga vikali ushuru uliowekwa na Marekani dhidi ya Beijing na kusisitiza kuwa itachukua hatua zinazolingana ili kulinda kwa uthabiti haki na maslahi ya wananchi wa China. Leo Pengyu, msemaji wa ubalozi wa China mjini Washington, alisema baada ya kutekelezwa ushuru huo mpya kwamba ikiwa kuna tofauti na msuguano kati ya pande hizi mbili, zinapaswa kutatuliwa kwa mazungumzo na mashauriano. Hakuna mshindi katika vita vya kibiashara au vita vya ushuru vinavyonufaisha upande mmoja au dunia. Ijapokuwa Donald Trump alizungumza tangu mwanzoni mwa kinyang'anyiro cha urais kuhusu kutoza ushuru mkubwa wa forodha kushughulikia uagizaji wa bidhaa za kigeni na kuimarisha sekta ya viwanda nchini Marekani, lakini weledi wengi wa mambo wanaona kuwa utekelezaji wa sera hiyo si hatua sahihi. Ali, Ali. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo inayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam bin Hussein alaihi salam, aliyepewa lakabu ya Zainul Abidin au pambo la wafanya ibada kutokana na wingi wa ibada na kumcha Mungu. Ni matarajio yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa makala hii karibuni. Mwezi mtukufu wa Shaaban umepambwa na kumbukumbu za kuzaliwa wanadamu adhim katika historia ya Uislamu. Tarehe tano Shaaban inasadifiana na siku aliyozaliwa Imamu Ali bin Husein Assajjadi alaihi salam, ambaye ni mmoja wa watukufu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hii leo wapenzi wasikilizaji, tunakumbuka siku za kuzaliwa watukufu hawa, kwa sababu sira na mwenendo wao daima umekuwa mwongozo na tochi inayoelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Kudurusu historia ya maisha ya watukufu hao walau kwa ufupi, kunawaelekeza wanadamu katika mema na matukufu ya kibinadamu na kuinawirisha roho na nafsi ya mwanadamu. Awali ya yote tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi ssalam, tukimwomba Mola Karima atuafikishe kuwa miongoni mwa wapenzi na wafuasi halisi wa nyayo za shakhsia huyo ambaye kwa hakika ni pambo la wachamungu. Kipindi cha Imam Sajadi kiliambatana na misukosuko na mashaka makubwa kwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Katika kipindi hicho nyeti, watawala wa Bani Umaya walikuwa na lengo la kupunguza ushawishi na mvuto makhsusi wa Ahlulbeiti wa Mtume Mtukufu miongoni mwa Waislam na kwa sababu hiyo Ahlulbeit akiwemo Imam Sajjadi na masahaba zake walikabiliwa na hali ngumu kupita kiasi wakati huo Kulihisika haja ya kuanzisha harakati maalum, lakini kwa kuzingatia hekima na busara, Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi ssalam aliamua kupambana na propaganda chafu na zisizokuwa sahihi za Bani Umayya na kuondoa fikra potofu katika Waislamu kwa kubainisha na kueneza fikra za Uislamu halisi na misingi yake. Imam alisisitiza juu ya udharura wa kupambana na dhuluma na uonevu wakati alipokuwa mateka wa utawala Umaya, wa Bani Umaya, baada ya kuwa washahidi baba yake Imamu Husein alaihi ssalam katika medani ya Karbala. Daima alihuisha mapambano na malengo ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kutumia mbinu na njia maalum. Alifanya jitihada kubwa za kubakisha hai ibra za tukio la Ashura na thamani za mapambano ya Imamu Husein alayhi salam, kuweka wazi maarifa sahihi ya Kiislam na kufichua bidaa na upotoshaji wa watawala wa wakati huo. Wapenzi wasikilizaji, jina la Sajad lina maana ya mwingi wa kusujudu. Jina hilo ni moja ya lakabu za Imamu Ali bin Husein alaihi salam. Alikuwa maarufu kwa wingi wa ibada ya kujipinda katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kipindi bora zaidi kwa mtukufu huyo kilikuwa ni wakati alipokuwa akijitenga na maisha ya kawaida na kunong'ona na mola Muumba. Imenukuliwa katika historia kwamba Hisham bin Abdul Malik, mmoja kati ya watawala wa Bani Umayya, aliwasili Makka kwa ajili ya kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo kutokana na msongamano mkubwa, Hisham alishindwa kufanya tawafu na kugusa hajarul aswad. Aliamua kuketi juu ya kiti ya makhsusi alichotengewa kando kando ya msikiti huo. Wakati huo, Imam Sajjad aliwasili Masjidul Haram na kuanza kufanya tawafu. Wakati imam alipofika kwenye hajarul aswad, watu waliona uso wake wa kung'ara walimfungulia njia ili aweze kukurubia hajarul aswad kwa wepesi. Mmoja wa watu wa sham aliyekuwa pamoja na Hisham bin abdul Malik aliyeuliza, bwana huyu ambaye watu wote wamemheshimu kiasi hichi ni nani? Hisham ambaye alikuwa na woga wa imamu kutambuliwa na watu alijibu kwa kusema uongo kwamba hamjui Imam alaihi salam Wakati huu malenga maarufu wa kiarabu Farazdak aliinuka mahala pake na kusema "Mimi ninamjua vyema mtu huyu." Kisha akasoma mashairi ya kumsifia Imam Sajadi akisema kuwa ni mtu ambaye hata changarawe za Makka zinatambua athari za nyayo zake, ni mtu asiyevunja au kukengeuka ahadi. Farazdak aliendelea kusema kuwa kama tutahesabu idadi ya wachamungu basi Imam Sajad atakuwa kinara wao, na kama utataka kujua mbora wa watu katika zama hizi, basi atatajwa Imam Sajad alaihi ssalam. Kama humjui, basi nakuambia kwamba ni mwana wa Fatima na mjukuu wa mtumi wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kama mnavyojua wapenzi wa sikilizaji, dua ndiyo daraja na kiunganishi cha mwanadamu na Mola wake muumba, na imehusiwa na kusisitizwa mno katika dini ya Kiislamu. Dua ina taathira kubwa kwa nafsi ya mwanadamu na mawasiliano ya kiumbe huyo na Mola muumba. Kupitia dua humlinda mwanadamu na matatizo mengi ya kinafsi na kijamii. Dua ilikuwa moja ya mbinu zilizotumiwa na Imam Sajadi, alayhi salam kueneza mafundisho na maarifa sahihi ya dini ya Kiislamu. Alibainisha malengo ya harakati zake kupitia dua na maombi, ambazo baadhi yao zimekusanywa katika ya kitabu cha Sahifatu Sajjadiya ambacho ni maarufu kati ya maulama na wataalamu wa maarifa ya Kiislamu kwa jina la Zaburi ya Ali ya Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Moja ya hatua zitakazobakia milele za Imam Zainul Abidin ni shughuli zake za kijamii Alisifika kwa ukarimu na kuwa karibu na watu wanaodhulumiwa na idhofu lhal. Alikuwa akiamka usiku katika giza na kuzunguka nyumba za watu masikini mjini Madina akiwapelekea chakula, huku akiwa amejifunga kitambaa usoni ili asijulikane. Zohri ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri wa zama za Imamu Ali bin Hussein Zainulabidin alaihi ssalam, anasema katika usiku mmoja wenye baridi kali inavua na mvua, nilikutana na Imamu Sajjad katika giza la usiku akiwa amebeba kifurushi mgongoni. Nilimuuliza, ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, mzigo huo ulioko mgongoni mwako ni nini? Alisema, ninataka kusafiri na kifurushi hiki ni masurufu ya safari. Nilimwambia, Khadimu wangu huyo hapa na anaweza kukusaidia mzigo wako. Imamu alisema hapana, mzigo huu ninapaswa kuubeba mimi mwenyewe. Zohri anasema zilipita siku kadhaa, lakini imamu hakusafiri. Nilipomwona, nilimuuliza kwa nini hukusafiri kama ulivyoniambia? Alisema, ewe Zohri, maana ya safari niliyokusudia si hiyo unayofikiria wewe bali ni safari ya kwenda akhera. Jitayarishe kwa ajili ya safari hiyo, kwa kujiepusha na maasi na kutenda amali njema. Baada ya kusema hayo, Zuhri alitambua makusudi ya Imamu na kwamba kifurushi alichokuwa nacho mgongoni kilikuwa chakula kwa ajili ya watu masikini. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Nam apaniteirani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, 4 Februari 2024, kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Limeandika utoaji haki, migogoro ya ardhi, mfupa mgumu. Vilio vya utoaji haki vyasikika kila kona. Rais Samia awataka majaji na mahakimu kutokuwa miungu watu. Pia limeandika bunge la ng'aka, wizi wa mtandaoni TCRA na polisi wapewa kazi, na upishi kando ya barabara ni bomu linalosubiri kuripuka. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema Rais Samia awaonya majaji na mahakimu, awataka wasijigeuze miungu watu katika utoaji haki, ataka wajikague nafsi zao, ahimiza wakae upande wa haki. Pia limeandika Samia mgeni rasmi maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, angalizo latolewa kwa wanandoa kutopuuza cheti cha ndoa uchunguzi. Majeshi ya Kongo kuishambulia Rwanda na wachimbaji watatu wa madini wafukiwa na kifusi Kahama. Ni bache limeandika vifurushi NHIF vyapokewa kwa hisia tofauti, neema yaishukia shule iliyojengwa karibu na makaburi, injini za Airbus zaitia hasara shilingi bilioni 127 ATCL kila mwaka ni shirika la ndege la Tanzania, na Samia awaonya majaji na mahakimu kujifanya miungu watu katika utoaji haki. Habari Leo limeandika Samia tujipange, haki madai, dira ya 2050 atabiri ongezeko la migogoro ya uwekezaji, aipa agizo BOT. Pia limeandika shilingi trilioni 1.5 kufikisha umeme vitongoji elfu kumi Tanzania, na benki kuu ya Tanzania BOT yanunua tani 2.3 za dhahabu katika kipindi cha miezi mitatu. Nalo gazeti la Jamhuri limeandika ni historia ya rais Samia na marais wa Afrika kusaka suluhisho la umeme kwa matatizo ya ndani, wakusanya ahadi za zaidi ya dola bilioni 50, kuwaunganishia umeme watu milioni 300, Tanzania kugeuka kitovu cha nishati ya umeme kwa bara zima la Afrika. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo inasema nafuu ya ushuru bado iko mbali. Waziri Mbadi asema atatekeleza nafuu aliyoahidi iwapo KRA itakusanya pesa za kutosha angalau kwa miezi sita. Raila moyo kudunda kwa siku kumi, ana kazi ngumu ya kushawishi marais wa Afrika kumuunga mkono katika kampeni yake ya uwenyekiti wa AU pia limeandika Halbe yatoa pesa kuzima mgogoro. Muhtasari wa habari hiyo unasema wanafunzi wa vyuo vikuu waliandamana jana wakitaka wapewe mgao wao. Khalwale ambana Barasa seneta pamoja na Echesa wataka gavana aeleze alivyotumia mgao wa shilingi bilioni 35. Habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Standard inasema machifu watekwa nyara limeandika. Siku moja kabla ya rais William Ruto kuanza ziara ya kutembelea eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, magaidi wanaoshukiwa ni Washabab wameteka gari lililokuwa limebeba machifu watano waliokuwa wanasimamia ufanikishaji wa ziara hiyo ya Ruto. Chapisho la leo la gazeti la Daily Nation limeakisa habari hiyo kwa kichwa cha maneno hivi ndivyo Ashabab walivyoteka nyara machifu watano huko Mandera. Pia limeandika uchunguzi waonyesha kashfa kubwa Afya House, na Mbadi aliyekuwa mkosoaji mkubwa sasa amekuwa mtetezi mkubwa wa Ruto. The east African limeandika mzingiro DRC. Kiongozi wa Kongo Chisekedi amejipata chini ya mashinikizo ya ndani na nje, huku waasi wa M23 wakiendelea na kampeni yao ya kuelekea Kinshasa. Chisekedi ashinikizwa pia na jamii ya kimataifa kufuata mkondo wa kutafuta amani na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika hawa ndio watu mashuhuri ambao wamefikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Katika mahakama ya kijeshi inayoongozwa na Brigedia Freeman Mugabe, Kanali Besigye anakabiliwa na mashtaka manne yanayohusiana na usalama ikiwa ni pamoja na kula njama dhidi ya usalama wa Uganda na kumiliki silaha kinyume cha sheria. Pia limeandika waasi wa M23 wa wakabiliana na vikosi vya Burundi mashariki mwa DRC, makabiliano ambayo yamezidisha hofu ya kuvifanya vita vya DRC huko mashariki kuwa ya kikanda. Rwanda ya kanusha kuwa na jeshi lake Kongo, yaishutumu serikali ya Kinshasa kwamba inasaidia wanamgambo na Tanzania kuwa mwenyeji wa mkutano wa pamoja wa EAC na SADC kuhusu mgogoro mashariki mwa DRC. Ikumbukwe kwamba DRC ni mwanachama wa SADC na Jumuiya ya Afrika Mashariki, yani EAC, wakati Rwanda ni mwanachama wa EAC2 Hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi, na hususan ashiki wa habari na matukio ya spoti. Karibu, katika dakika hizi chache tutupia jicho baadhi ya ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Tuanze na mieleka. Mwanamieleka wa Iran Amir Mohammad Yazdani ametoa medali ya shaba katika kategoria ya wanamieleka wenye uzani wa kilo 74 katika mashindano ya kimataifa ya mieleka huko nchini Rusia. Yazdani alipoteza mechi yake ya mwisho na kushika nafasi ya tatu katika kitengo chake kwenye mashindano ya kombe la Ivan Yarigin la Rasia yaliyofanyika huko Krasnoyarsk nchini Rasia kuanzia Januari 23 hadi 26 na kuvutia wanamieleka nyota wakiwemo kutoka Rasia na Bulgaria. Tenisi barobaro wa Iran aliibuka mshindi wa pili katika mashindano ya tenisi ya dunia yaliyofanyika nchini Kenya. Kwa mujibu wa IRNA, mwakilishi huyo wa Iran Eric Abedinzade alifikia nafasi ya pili katika kundi la vijana kwenye fainali za World Tennis Tour J30 kwa kumlemea mwakilishi wa Macedonia. Kijana huyo wakirani, wa kirani alifanikiwa kuwabwaga washindani wake kutoka Kenya, Uhispania, Jamhuri ya Czech na Kazakhstan katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wikendi. Kwingineko, raia wa Iran Mohsen Beheshti Rad ameshinda medali ya fedha katika mkondo wa pili wa kombe la dunia la UIAA 2025 kwenye mchezo wa kukwea barafu huko Champagn Nvenoich, kusini mashariki mwa Mo Ufaransa. Mongolia Mandahbayar Cholumbatar alishinda dhahabu katika duru hiyo baada ya kuibuka kidedea. Medali ya shaba katika kitengo hicho ilinyakuliwa na mwanamichezo mwingine wa Kimongolia, herlin Nyamdu. Tuangazie sasa riadha mwanariadha anayeibukia kwa kasi kubwa wa Kenya Alexander Mutiso ameendelea vyema na matayarisho ya kutetea taji lake la London Marathon baada ya kuibuka bingwa wa Kagawa Murugume Half Marathon nchini Japan siku ya Jumapili kwa rekodi mpya ya dakika 59 na sekundi 16. Bingwa huyo wa London Marathon 2024 ambaye amethibitisha kwenda kutetea taji hilo nchini Uingereza mwezi Aprili, alifuatiwa kwa karibu na Mkenya mwenza Emmanuel Maru na Mjapani Tomoki Ota anasema amekoshwa na ushindi huo. Naye mwanadada Dolphin Omare Nyaboke kutoka Kenya alihifadhi umalkia wake kwenye mashindano hayo ya kilomita 21 kwa upande wa wanawake huko Japan. Nyaboke alishinda taji la kinadada kwa mwaka wa pili mfululizo, akiimarisha rekodi yake ya Kagawa Murugume Half Marathon kutoka saa moja dakika sita na sekunde sifuri saba hadi saa moja dakika sita na sekunde sifuri tano. Katika hatua nyingine, Mkenya Vincent Kipchumba aliibuka mshindi wa Bepu Oita Mainichi Marathon huko mjini Oita, huko huko Japan. Kipchumba alitoa ubingwa kwa kutumia saa mbili dakika sita na sekunde sifuri moja mbele ya Wajapan Hiroki Wakabayashi na Shohei Osuka. Halkadhalika siku ya Jumamosi, Alex Matata kutoka Kenya aliibuka mshindi wa mbio za kilomita 21 za Ras al haima katika Umoja wa Falme za Kiarabu, baada ya kukata utepe kwa kutumia dakika 59 na sekunde 20. Wa Kenya wanne, Judi Kepkemboi, Jesica Chelangat, Veronica Loleo na Brilian Jepkorir walikamilisha ndani ya kumi bora katika safu ya wanawake katika nafasi za pili, tatu na saba na vilevile vile tisa, mtawalia. Mwethiopia Ejgayehu Taye aliyekuwa ametangaza atavizia rekodi ya dunia ya Mhabeshi mwenza Letensebet Giday ya saa moja dakika mbili na sekundi hamsini na mbili, alitoa taji kwa kutumia saa moja dakika tano na sekundi hamsini na mbili. Haya, natumai wanariadha wengine watajifunza. Wazungumze tu lugha zao, wakitaka watatafuta wakalimani. Angazie sasa soka. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kasim Majaliwa, amesema serikali imejipanga vyema kukamilisha maandalizi yote muhimu, ikiwemo miundombinu kwa ajili ya michuano ya mpira wa miguu kwa nchi za Afrika CHAN na AFCON. Amesema hayo Jumamosi ya Februari mosi jijini Dodoma, na kuongeza kuwa tayari ukaguzi wa baadhi ya viwanja umefanyika na vimeonekana kwamba vimekidhi vigezo. Tanzania imejipanga vizuri kuhakikisha kwamba mashindano haya yanafanyika hapa nchini. Serikali inawajibika kwa namna yake kuhakikisha kuwa tunaandaa viwanja na miundombinu mingine kuwezesha michezo hii kuchezeka, na tayari tumeshakaguliwa viwanja vyetu ambavyo viko huku bara na visiwani kwa maana ya Zanzibar, vina, vina ubora wa kutosha kuwaendesha mashindano haya. Lakini pia chani ambayo itaanza si hivi karibuni, chani inahusisha wachezaji wa ndani ambao pia tunao. Hii ni fursa kwetu wa Tanzania, na ndio kwa sababu tumeamua kuweka nguvu kuandaa mashindano haya, ili iweze kuleta faida kwa Tanzania. Michuano ya Afcon 2025 itakayofanyika kuanzia tarehe 21 Desemba mwaka huu hadi Januari 18 mwakani, itachezwa katika miji sita ya Moroko na kwenye viwanja tisa tofauti. Timu zimepangwa katika makundi sita, kila kundi likiwa na timu nne. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezitaka klabu za soka barani Ulaya zinazopata ufadhili kutoka Rwanda kuvunja ushirikiano na Kigali, ikidai kwamba serikali ya Rais Paul Kagame inazifadhili kwa kutumia fedha zilizoloa damu kutokana na mgogoro unaoendelea mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo Dr Trisa Kaikwamba Wagner ameziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza PSG ya Ufaransa na Bayern Munich ya Ujerumani kutaka zisitishe ushirikiano wao wa ufadhili wa mauzo chini ya mpango wa Visit Rwanda. Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba mapigano yaliyoshtadi huko mashariki mwa DRC yamesababisha vifo vya watu zaidi ya mia saba ndani ya siku chache zilizopita. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal siku ya Jumapili iliwanyoa bila maji mabingwa watetezi Manchester City kwa kuwagaragaza mabao matano kwa moja wakiupigia nyumbani Emirates. Mashabiki wa Manchester United waliamua kuwatia shime watani wao wa City baada ya kupoteza kwa mabao mawili kwa mtungi walipovaana na Crystal Palace. Hata hivyo matumaini yao yalizimwa na mabao ya Martin Odegaard, Thomas Partey, Miles Lewis Skelly, Kai Havertz na Ethan Nwaneri. Oh, wabeba bunduki sasa wamekamilisha mechi 14 bila kupoteza kwenye ligi ya EPL. Ushindi huo wa kishindo wa Jumapili unafikisha alama za vijana hao wa Mikel Arteta kuwa 50 kutokana na mechi 24. Wapo katika nafasi ya pili wakiwa na alama sita nyuma ya vigogo Liverpool walio na mechi mkononi. Nottingham Forest kwa sasa wametulia katika nafasi ya tatu wakiwa na alama 47. Tutakomea hapo kutokana na kubanwa na muda. Mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe tano Shaabani elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na Februari nne elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na nane iliyopita alizaliwa Imamu Ali bin Hussein alayhi ssalam maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu ukarimu na mwenye upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku. Imamu Zainul Abidin alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein alaihi ssalam, ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaya. Baada ya kuuawa baba yake katika medani ya Karbala aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu, na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya, Hisham bin Abdul Malik. Athari maarufu zaidi ya mtukufu huyo ni kitabu cha dua na miongozo ya Kiislamu cha Sahifa Sajadia. Miaka 1133 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia ya tabibu na mwanakemia mtajika wa ulimwengu wa Kiislamu na mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei, kusini mwa Teherani ya leo mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia wa Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuric kwa kustafidi na mada asilia. Mwana sayansi huyu Mwislamu wa Iran alikuwa mtu wa kwanza kugundua alkoholi. Katika siku kama leo miaka 80 iliyopita kulifanyika mkutano uliojulikana kwa jina ya Yalta katika peninsula ya Crimea huko kusini mwa Urusi ya zamani. Mkutano huo uliokutanisha pamoja viongozi wa nchi za Uingereza, Marekani na shirikisho la Urusi ya zamani, yaani Churchill, Roosevelt na Stalin. Mkutano huo ulifanyika baada ya kudhihiri dalili za kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Lengo hasa la mkutano wa Yalta lilikuwa kujadili hali ya kisiasa na kijeshi ya nchi zilizokuwa zikipigana vita hivyo, ikiwa ni pamoja na kuainisha hatima ya ardhi zilizokuwa chini ya madola wa itifaki. Na siku kama ya leo miaka tisa iliyopita haliaga dunia Raghib Mustafa Ghalwash. Ari na msomaji Qorani mahiri wa Kimisri Ghalwash alizaliwa Julai 5 mwaka 1938 nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa ya Qorani. Raghibu Mustafa Ghalwash alikuwa tayari amehifadhi Qorani nzima katika rika la ubarobaro na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafali na majilisi mbalimbali akiwa na umri wa miaka 16. Shekhe Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa miongoni mwa wasomaji wa Qurani waliofanya safari nchini Iran baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Kiraa na kisomo cha gwiji huyo wa Misri kilipendwa sana nchini Iran. Hatimaye kari huyo mashuhuri aliaga dunia alfajiri ya Alhamisi, tarehe 4 Februari mwaka elfu mbili kumi na sita akiwa na umri wa miaka 77, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa haraka haraka, ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameitolea mwito jamii ya kimataifa kuishurutisha Israeli isi kariri wala kurudia jinai zake na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan kama ilivyofanya kwenye ukanda wa Ghaza. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema kikosi cha Kutsi cha jeshi hilo kimemmaliza adui kwenye medani za mapambano na kumdidimiza Uh, Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ameahidi kuendelea kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo licha ya wananchi wa Afrika Kusini kutoa mwito wa kuondoka wanajeshi wa uh, Afrika Kusini huko Kongo baada ya kuuliwa walinda amani 14. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.