Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia katika meza ya matangazo usiku huu. Ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako ambaye litakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na matangazo haya tukiarusha mubashar kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Tuna wingi matumaini kwa maboheri wa afya kwa idhini yake mola karima, na shukrani zote tunamrejeshia yeye muumba wa mbingu na ardhi. Tunaombea wenzetu katika mwezi huu wa Shabani, Mwenyezi Mungu wawape auheni, wawape shifa, na wale ambao wanaugua wapone na warejee katika hali zao za kawaida. Amin ya rabin alamin. Nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wa kisiasa utatubia jicho. Mafanikio mapya ya kiulinzi ya Iran yana jumbe gani? Vipindi tumeandalia mbalimbali kwa usiku huu, tutakuwa na ulimwengu wa michezo, tutawaletea dua na mwanajati za mwezi wa Shaban na tutakuwa na kipindi maalum tumeandalia katika maadhimisho ya siku kumi hizi za alfajiri kumi kuelekea maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran, na tutakamisha kwa kuwaletea muhtasari wa habari za ulimwengu. Tukitamanisha matangazo usiku huu, chaneli yetu kwenye Telegram. Mpendwa msikilizaji, unayefuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, utaipata at Radio teheran sw t.me slash Radio teheran s sw na tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. chegea kwanza kabisa vichwa vya habari usiku huu. Kama mapinduzi ya kiislamu yasingekuwepo, hamasi nayo singalikuwepo wala hamasa yake. Ni maneno ya Said Handi Khomeini. hivi ndivyo vituo vitatu vya anga za mbali vya Irani vilivyofelisha vikwazo vya Marekani. Ramafosa yapinga boboja mpya za rais wa Marekani, asema hakuna ardhi iliyotwaliwa na Afrika Kusini. na amri ya operesheni ya kimbunga cha Laksa ilitolewa wiki mbili kabla ya Oktoba 7. Pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mjukuu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema si haki kusema kwamba kukua na kustawi makundi ya mukawama na mapambano ya Kiislamu kama Hamas hakukuathiriwa moja kwa moja na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran yaliyoongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ndiyo yaliweza kutia nguvu harakati za kupigania ukombozi hasa katika ulimwengu wa Kiislamu na kuwasilisha fikra zake za kimapinduzi ulimwenguni na kupata wafuasi wake katika kona tofauti za dunia. Leo hii kama si kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, tusingelisikia habari za Hamas wala hamasa na mafanikio yake ya kimuujiza huko Palestina. Hujjatul Islamu wal alimuslimini muslimini Said Ali Khomeini, ambaye ni mjukuu wa Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, ameeleza haya katika kikao na maafisa wa taasisi za Jamhuri ya Kiislamu Irani nchini Iraki kilichofanyika kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kikao hicho kimefanyika kwenye nyumba ya Imam Khomeini mjini Najaf, Iraki. Amesema kabla ya kusema chochote, tunaweza kueleza kwa wazi kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanywa na wananchi wa Irani yalikuwa ni mapinduzi ya kiutamaduni. Maana ya maneno hayo ni kwamba kabla ya wananchi wa Irani kuikomboa miji ya nchi yao nyoyo zao zilikuwa zimekombolewa kwa imani thabiti ya kimapinduzi. Hakuna chochote kinachoweza kufanikisha kama nyoyo za watu hazijabadilika, na hiyo ndiyo kazi kubwa iliyofanywa na Imam Khomeini ya kuziathiri nyoyo na kuleta mapinduzi makubwa ndani ya nyoyo za mamilioni ya watu. Hiyo ndiyo kazi kubwa ya kiutamaduni iliyofanikishwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Licha ya kuweko vikwazo vikali vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, lakini vituo vitatu vya anga za mbali vya Iran vimeendelea kuzalisha teknolojia ya kisasa ya anga za juu kwa kutegemea ujuzi wa wananchi wake na uwezo wa wataalamu wa ndani ya Irani. Vituo hivi vimefanikiwa kufelisha vikwazo na kupata maendeleo makubwa katika uwanja wa satelaiti na kurusha satelaiti kwenye anga za mbali kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Sekta ya anga ya juu ya Iran imestawi kwa kiasi kikubwa katika miongo miwili iliyopita na imepata mafanikio mengi kwenye utengenezaji wa satelaiti, kurusha angani satelaiti hizo na kufanya utafiti wa anga za juu. Lakini pamoja na hayo, sekta hiyo, kama sekta nyingine nyingi zilivyo, inakumbana na changamoto nyingi, na muhimu zaidi ni vikwazo vya madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani. Vikwazo vya Marekani dhidi ya sekta ya anga ya juu ya Irani, mbali na kusababisha uzito wa kisiasa na kiuchumi, vimeleta changamoto pia kwenye maendeleo ya teknolojia ya hali ya juu, uwezo wa utafiti na ushirikiano wa kimataifa. Vikwazo vya Marekani vinalenga kuikwamisha kabisa Irani katika mipango yake ya nyuklia na makombora. Moja ya visingizio vya Marekani vya kuweka vikwazo hivyo ni eti uwezekano wa kutumiwa kijeshi teknolojia ya anga za juu na makombora ya kutuma satelaiti katika anga za mbali. Marekani inapinga maendeleo na ustawi wa aina yoyote ile wa taifa kubwa la Kiislamu la Iran. Lakini kwa kutegemea wataalamu wa ndani na uwezo wake wenyewe, Iran imeweza kufilisha vikwazo hivyo kupitia taasisi tatu za utafiti ziitwazo Space Frasta ya huko Tabriz, Mechanics ya huko Shiraz, na taasisi nyenzo na nishati ya mkoa wa Isfahani. Taasisi hizo zinafanya kazi kubwa ya kukidhi mahitaji ya ndani ya Iran na kufikia kujitosheleza jamhuri ya kiislamu katika nyanja za anga. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Raisi Sirili Ramafosa wa Afrika Kusini leo Jumatatu amepinga bwabwaja na madai ya rais wa Marekani Donald Trump na akasema Pretoria haijawahi kunyang'anya ardhi hiyo yote ile. Rais Ramafosa amesema kampeni inayofanyika Afrika Kusini ni mchakato wa kisheria ulioidhinishwa kikatiba ambao unataka kuhakikisha kwamba raia wote wanapata ardhi kwa njia sahihi, wanapata kwa uadilifu na kwa haki kama inavyoelekezwa na katiba ya nchi hiyo. Amesema serikali ya Afrika Kusini haijanyakua ardhi yoyote. Kauli hiyo imekuja baada ya Trump jana Jumapili kutishia kwamba atakata ufadhili wa siku zijazo kwa Afrika Kusini kwa madai kuwa Pretoria imenyakua ardhi za watu na imefanya unyanyasaji dhidi ya tabaka fulani la watu nchini humo. Madai ya Trump yamekuja baada ya Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kutia saini mwezi uliopita marekebisho ya ardhi. Kuchukua nafasi ya sheria ya zamani ya kikoloni ya kabla ya mwaka 1975. Sheria mpya ya ardhi ya Afrika Kusini inasema mashirika ya serikali yanaweza kunyakua ardhi kwa maslahi ya umma kwa madhumuni mbalimbali. Ikulu ya Afrika Kusini imesema mchakato wa sheria hiyo umefanyika kidemokrasia na kwa kufuata katiba. Demokrasia imekita mizizi Afrika Kusini na utawala wa sheria unaheshimiwa, Haki na usawa pia unachungwa nchini humo. Pia amefichua uhakika wa mambo akisema hakuna ufadhili mwingine zaidi ya VVU unaopokelewa na Afrika Kusini kutoka Marekani, ikiwa ni kuashiria kwamba amemtaka Trump asikuze sana mambo na asidanganye dunia kwamba Marekani inatoa msaada mkubwa kwa Afrika Kusini na hivyo ina haki ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vinasema vina ushahidi unaoonyesha kwamba Muhamadi Dhaifu, kamanda mkuu wa brigedi za Izodini Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, alitoa amri ya kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Laksa wiki mbili kabla ya tarehe 7 Oktoba mwaka 2023, na shirika la redio na televisheni la Israel limetangaza habari hiyo na kudai kuwa kutokana na ushahidi uliopatikana kwenye ukanda wa Gaza, kamanda Muhammad Edhaif alitoa amri ya kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Laksa wiki mbili kabla ya tarehe 7 Oktoba. Vyombo hivyo vya Israeli vimedai kuwa ushahidi huo unaonyesha kuwekwa hatua za maandalizi za kufanyika operesheni ya kimbunga cha Laksa mapema sana kabla ya kutekelezwa kivitendo y operesheni hiyo Oktoba 7 mwaka 2023. Ripoti hiyo imesema ushahidi huo unaonyesha mpaka muda wa operesheni, maandalizi ya vikosi, malengo ya kila kikosi na maeneo ya kushambuliwa. Moja ya masuala ambayo hadi hivi sasa yamekuwa ni kitendawili kikubwa kwa Wazayuni ni vipi mkama wa Palestina ulifanikiwa kupanga na kuendesha operesheni kubwa kama hiyo bila ya mashirika ya kijasusi ya kimataifa na ya Israel kuwa na hata tetesi za operesheni hiyo. Operesheni ya kimbunga cha Laksa imetoa pigo kubwa kwa vyombo vya kijasusi na kiusalama vya Israel na waitifaki wake kwa kushindwa kugundua mapema na kukabiliana na operesheni hiyo. Ikiwa madai ya chombo hicho cha habari cha Israel yatakuwa ni ya kweli, tunaweza kusema kwamba hii inaonyesha udhaifu mkubwa wa Israel tofauti na majigambo yake, kwani ilitakiwa kugundua mapema na kujiandaa kukabiliana na operesheni kubwa kama hiyo lakini ilifeli na Hamasi ikatoa pigo lisilosahaulika kwa Israel na waitifaki wake. na mashabiki wa michezo wa Canada wamekuwa wakizomea wimbo wa taifa wa Marekani kila unapopigwa katika mechi mbalimbali mbali, ikiwa ni kuonyesha hasira zao kwa amri ya rais wa nchi hiyo Donald Trump ya kutoza ushuru mkubwa bidhaa zinazoingizwa Marekani kutokea Canada. Kwa mujibu wa pass today, saa chache baada ya Trump kutoa amri ya kutoza ushuru mpya bidhaa zinazoingizwa Marekani kutokea Canada, mashabiki wa mchezo ya magongo hoki nchini Canada walizomea wimbo wa taifa wa Marekani. Tukio kama hilo lilitokea wakati Los Angeles Clippers walipocheza na Toronto Raptors. Wimbo wa taifa wa Marekani ulizomewa pia Jumamosi usiku wakati wa michezo iliyofanyika kwenye miji ya Ottawa, Ontario, Calgary na Alberta. Mmoja raia mmoja mmoja raia wa Kanada, raia mmoja wa Kanadada aliyekuwepo kwenye mchezo wa Jumapili usiku ambaye alizomea wimbo wa taifa wa Marekani kimakusudi alisema, nina marafiki wengi Marekani na ninakwenda nchini humo mara kwa mara. Kwa kawaida, mimi husimama wakati wimbo wa taifa unapopigwa, lakini leo sifurahii kabisa siasa za Marekani. Waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, ametaka kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za Marekani ili kukabiliana na ushuru mpya wa Donald Trump kwa bidhaa za Canada. Tangazo la Trudeau limekuja saa chache baada ya Trump kutoa amri ya kuongeza ushuru kwa asilimia 25 kwa bidhaa za Canada na Mexico na asilimia kumi kwa bidhaa za China, hatua ambayo imezusha vita vipya vya kibiashara. Wataalamu wa masuala ya kiuchumi wanaonya kuwa vita hivyo vya kibiashara vinaweza kupunguza ustawi wa kimataifa na kuzusha mfumuko mpya wa bei za bidhaa mbalimbali duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huo kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea a kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na umewadia sasa wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa chake ambacho kinaoji: mafanikio mapya ya kiulinzi ya Iran yana jumbe gani? Ikiwa ni katika mwendelezo wa kuzindua mafanikio ya kiulinzi ya Iran, jumapili ya jana tarehe pili Februari, kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC kilizindua kituo kipya cha chini ya ya ardhi. Uzinduzi huo ambao ni mlolongo wa sehemu ya kumbukumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran umefanyika katika maeneo ya mwambao wa kusini mwa nchi hii ambapo kituo hicho kipya cha chini ya ardhi kinahifadhi makombora yaliyo tayari kuteketeza manowari za mashambulizi za adui katika eneo la kimkakati la majini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Hussein Salami na kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi hilo admeri Ali Riza Tangsiri walizindua kituo hicho cha makombora ya kushambulia manoari sambamba na kukagua hali ya utayarifu wa kivita ya kikosi cha wanamaji cha Sepa. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sepa News, makombora hayo ya cruise aina ya Kadri 380 yenye uwezo wa kukabiliana na vita vya kielektroniki vya manoari za mashambulio yanahifadhiwa katika mji mpya wa makombora wa chini ya ardhi wa IRGC au Sepa. Makombora hayo ambayo yamefanyiwa marekebisho, maboresho makubwa ya mifumo yao ya silaha na hatua za kielektroniki za kukabiliana na mashambulio ya kivita, yanaweza kutumwa kushambulia ndani ya muda mfupi kabisa. Makombora ya cruz ya kadri 380 yanafika umbali wa zaidi ya kilomita elfu moja katika kushambulia na yana uwezo wa kuongozwa hadi yanapopiga shabaha iliyokusudiwa. Makombora hayo yameundwa kwa namna ambayo hayawezi kubabaishwa na kupoteza shabaha. Sifa nyingine ya makombora ya kadri 380 ni kuwa ni vile uwezo wake wa kufanya kazi kwa kuongozwa na mtu mmoja na kutekeleza operesheni za mashambulizi katika muda wa chini ya dakika tano. Admeri Ali Reza Tangsiri, kamanda wa jeshi la wanamaji la IRGC, alisema mifumo hii ya makombora na miji inaweza kuwa na silaha na mamia ya kilomita kutoka kwenye kina cha nchi kurusha na kulenga shabaha zao ndani kabisa ya bahari. Katika siku na miezi ya karibuni, miji ya kijeshi ya chini ya ardhi imezinduliwa katika maeneo tofauti ya kijiografia ya Iran. Kuzinduliwa kwa miji hiyo ya chini kwa chini na vikosi vya jeshi la jamhuri ya kisamirani kunatuma jumbe kadhaa muhimu. Moja ya jumbe muhimu ni kwamba jamhuri ya kisamirani inatilia mkazo sana swala la kuimarisha uwezo wake wa kijeshi katika nyuga mbalimbali zikiwemo za baharini. Mtazamo huu wa Iran unatokana na umuhimu inaoweka katika kukuza uwezo wa kujikinga kijeshi. Ujumbe mwingine muhimu ni kwamba vikosi vya ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani vinasasisha na kujadidisha uwezo wao wa kijeshi kwa mujibu wa vitisho Ujumbe mwingine muhimu wa kuzinduliwa miji hiyo ya chini ya chini kwa chini ni kwamba adui asifanye makosa ya tathmini katika kukadiria uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu Irani. Kabla ya hapo, meja ya jenerali Huseni Salami ambaye ni kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa alisema, miji hii ya makombora ni sehemu ya nguvu zetu. Kuzinduliwa kwa miji ya makombora ni kufanya hesabu za maadui kuwa sahihi zaidi, ili wasifanye makosa kwa sababu makosa yao yanaweza kuwatumbukiza wao na wengine kwenye matatizo makubwa. Na sasa nawakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha Alfajiri Kumi, itakaofuatiwa na ulimwengu wa michezo. maadhimisho ya alfajiri kumi hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo kipindi maalumu cha sherehe za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi hiki tunakusudia kuzungumzia nafasi angavu na muhimu ya vijana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Nafasi ya vijana wa Iran katika mapinduzi haikuishia kwenye harakati za kufanikisha ushindi wa mapinduzi hayo, bali pia katika mwendelezo na kudumishwa kwake. Vijana daima wamekuwa na nafasi muhimu katika historia ya jamii za binadamu, kuanzia nyakati za kale hadi ustawi mkubwa zaidi katika historia ya sasa. Katika dini tukufu ya Kiislamu umakini maalumu umetolewa kwa tabaka la vijana katika Qurani tukufu na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ali zake watoharifu. Vijana wametajwa kuwa rasilimali kubwa ya kila jamii. Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam inasema, nendeni kwa vijana kwa sababu wao huwa mbele katika mambo ya kheri kauli hii inaonyesha kwamba vijana daima wako tayari kushiriki katika nyanja muhimu na za maamuzi muhimu na kutumikia malengo matukufu. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam anasisitiza umuhimu wa malezi bora ya vijana katika Nahjul Balagha na kusema, moyo wa kijana ni kama ardhi tupu inayokubali chochote kinachopandwa humo. Mtazamo huo unaonyesha umuhimu na ulazima wa kuzingatiwa kizazi kipya na cha vijana ili kujenga mustakabali mzuri na wenye mafanikio katika jamii. Bila shaka moja ya sehemu muhimu zaidi katika historia ya Iran katika karne ya 20 ni ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 mapinduzi ambayo siyo tu yalianzisha mapambano dhidi ya utawala wa kifalme wa Pahlawi bali pia dhidi ya ukandamizaji, ufisadi, dhuluma na utegemezi kwa madola ya kigeni. Katika njia hii, vijana wa Iran ya Kiislamu walikuwa na nafasi muhimu wakiwa nguvu kubwa ya kufanya kazi kwa bidii na umakini. Vijana katika jamii yoyote wana uwezo mkubwa wa kuwa na nafasi muhimu katika mustakabali wa jamii hiyo. Kutokana na nguvu, nishati na vipaji vyao, wanatambuliwa kuwa mtaji mkuu wa jamii ambao unaweza kuwa na msingi katika ustawi na maendeleo ya jamii kwenye nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi siasa, sanaa, michezo na kadhalika. Katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kulikuwa na vituo vikuu vitatu na muhimu kwa ajili ya mapambano, ambapo vijana walikuwa na nafasi muhimu katika vituo vyote hivyo, kutokana na hamasa yao kubwa kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kituo cha kwanza kati ya vituo hivyo kilikuwa msikiti. Misikiti ilikuwa msingi mkuu wa kifikra na kiroho katika moyo wa vijana wana mapinduzi. Humo vijana hawakuwa wakisimamisha na kutekeleza ibada ya swala pekee, bali pia walijadili masuala muhimu ya kisiasa, kijamii na kimapinduzi. Hawakuwa wakipigia humo nara na kauli mbiu tupu za kupinga utawala dhalimu wa Shah, bali pia walipanga mikakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Katika misikiti, madrasa, shule na vyuo vya kidini vilikuwa miongoni mwa vituo vingine vikuu vya shughuli za vijana wa Iran katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Katika vituo hivyo kizazi kipya cha wanazuoni wenye mwamko na wana mapambano kilipewa malezi yanayofaa na wanazuoni wakongwe na wenye uzoefu kwa ajili ya kupambana na utawala wa kitwaghuti wa Shah na hatimaye kufikia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Shule na vyuo hivyo, pamoja na uendeshaji wake, kuanzia marja taklidi hadi wahadhiri na wanafunzi vijana, wote walisimama nyuma ya uongozi wa harakati ya mapinduzi na kutoa uungaji wao mkono usiotetereka kwa harakati hiyo. Vyuo vikuu pia vilikuwa moja ya vituo vikuu vya ushiriki wa vijana katika mapinduzi ya Kiislamu. Harakati za wanachuo katika vyuo vikuu kote nchini zilizingatiwa kuwa kiini kikuu cha mapambano ya wananchi dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Wanachuo na ushiriki wao imara katika maandamano ulikuwa na nafasi muhimu sana katika kuupindua utawala wa kifalme nchini Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, ni wazi kwamba nafasi ya vijana haikuishia kwenye siku za harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Katika siku za baada ya ushindi wa mapinduzi, vijana wa Iran waliendelea kutetea mafanikio ya mapinduzi hayo. Katika kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu vilivyoanzishwa na Saddam dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, vijana wa Iran, iwe ni katika mstari wa mbele wa vita au nyuma ya mstari huo walisimama imara pamoja kwa ajili ya kulinda ardhi ya Kiislamu. Katika miaka minane ya vita hivyo, wanafunzi vijana zaidi ya laki tano na hamsini walitumwa mara kwa mara kwenye medani ya vita, ambapo zaidi ya elfu thelathini na sita kati yao waliuawa shahidi au kutoweka vitani, 2853 walipatwa na ulemavu na 2433 walikamatwa mateka huku wakitetea mapinduzi ya kiislamu na usalama wa nchi. Katika kipindi hicho vijana wa vyuo vikuu walikuwa na nafasi muhimu na ya kipekee katika uendeshaji wa vita. Kuwepo kwa makamanda madhubuti katika ngazi za juu za ukamanda kunaonyesha uwepo wa vijana wenye kuzingatia mafundisho ya dini na wenye elimu ya juu katika nyanja ya ulinzi ya Iran. Shahidi Bakiri, Shahidi Alamul Huda Shahidi Zainuddin na makamanda wengine wengi wa kipindi cha kujitetea kutakatifu walikuwa wanachuo wa vyuo vikuu vya Iran ambao kutokana na dharura walikatiza masomo yao na kwenda katika medani za vita kwa ajili ya kutimiza majukumu yao nyeti ya kihistoria. Katika miaka nane ya kujitetea kutakatifu, vijana waling'aa sana katika medani za vita kiasi kwamba maadui walikiri na na kushangazwa jambo hilo. Hii leo baada ya kupita zaidi ya miongo minne tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kizazi cha vijana bado kiko katika mstari wa mbele katika kusukuma mbele gurudumu la mapinduzi ya Kiislamu na ustawi wa nchi. Katika ufafanuzi wake wa hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu uliotolewa kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 40 ya mapinduzi hapa nchini Ayatollah Ali Khamenei aliwahutubia vijana akisisitiza umuhimu wa tabaka hilo na nafasi yao isiyo na mbadala katika mustakabali wa nchi. Amekuwa akisisitiza mara kwa mara haja ya kufanyika mabadiliko na kuwepo maendeleo ya nchi kwa kuzingatiwa vijana wenye mielekeo ya kidini na wana mapinduzi, na kuwataka wapige hatua wa muhimu katika nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi na siasa kama ilivyokuwa wakati wa harakati za mapinduzi. Inafaa kuelewa hapa kwamba Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mkuu wa Iran, katika taarifa aliyotoa kuhusiana na hatua hiyo inayobainisha mustakbali wa mapinduzi ya Iran katika nyanja mbalimbali ametaja jina la vijana mara 32 na kuainisha mustakbali wa nchi kwa msingi wa juhudi zinazofanywa na vijana wa kidini na kimapinduzi. Masuala muhimu katika tamko la hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu ni nguvu, kujiamini, kujitawala, uhuru wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu mzigo mkubwa wa kutekelezwa hatua hiyo katika jamii uko kwenye mabega ya vijana. Mzigo mkubwa na mzito zaidi unabebwa na vijana wa Iran ambao ndio warithi halisi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ili kutimiza malengo matukufu ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu kwa ujumla katika medani za kimataifa, kiuchumi, kisayansi na kiutamaduni, kama walivyofanya wakati wa harakati za mapinduzi. Hii leo pia vijana wameweka nguvu, juhudi na moyo wao wote wa kujitolea katika mstari wa mbele wa shughuli zao kwa madhumuni ya kufikia malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na kuisaidia Irani ya Kiislamu kufika kwenye ustaarabu mpya wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane katika kipindi kingine kwenye mfululizo huu, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Hujambo msikilizaji mpenzi, na hususan ashiki wa habari na matukio ya spoti. Karibu katika dakika hizi chache, tutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuesote hadi tamati. Tuanze na mieleka. Mwanamweleka wa Iran Amir Muhammad Yazdani ametoa medali ya shaba katika kategoria ya wanamieleka wenye uzani wa kilo 74 katika mashindano ya kimataifa ya mieleka huko nchini Rusia. Yazdani alipoteza mechi yake ya mwisho na kushika nafasi ya tatu katika kitengo chake kwenye mashindano ya kombe la Ivan Yarigin la Rasia yaliyofanyika huko Krasnoyarsk nchini Rasia kuanzia Januari 23 hadi 26 na kuvutia wanamieleka nyota wakiwemo kutoka Rusia na Bulgaria. Tenisi barobaro wa Iran aliibuka mshindi wa pili katika mashindano ya tenisi ya dunia yaliyofanyika nchini Kenya. Kwa mujibu wa IRNA, mwakilishi huyo wa Iran Eric Abedinzade alifikia nafasi ya pili katika kundi la vijana kwenye fainali za World Tennis Tour J30 kwa kumlemea mwakilishi wa Macedonia. Kijana huyo wakirani, wa kirani alifanikiwa kuwabwaga washindani wake kutoka Kenya, Uhispania, Jamhuri ya Czech na Kazakhstan katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wikendi. Kwingineko, raia wa Iran Mohsen Beheshti Rad ameshinda medali ya fedha katika mkondo apili, wa pili wa kombe la dunia la UIAA 2025 kwenye mchezo wa kukwea barafu huko Champagny en Vanoise, kusini mashariki mwa mo Ufaransa. Mongolia Mandakhbayar Chulumbatar alishinda dhahabu katika duru hiyo baada ya kuibuka kidedea. Medali ya shaba katika kitengo hicho ilinyakuliwa na mwanamichezo mwingine wa Kimongolia, Herlin Nyamdu. Tuangazie sasa riadha mwanariadha anayeibukia kwa kasi kubwa wa Kenya Alexander Mutiso ameendelea vyema na matayarisho ya kutetea taji lake la London Marathon baada ya kuibuka bingwa wa Kagawa Murugume half marathon nchini Japan siku ya Jumapili kwa rekodi mpya ya dakika 59 na sekundi 16. Bingwa huyo wa London Marathon 2024 ambaye amethibitisha kwenda kutetea taji hilo nchini Uingereza mwezi Aprili, alifuatiwa kwa karibu na Mkenya Mwenza Emmanuel Maru na Mjapani Tomoki Ota. Anasema amekoshwa na ushindi huo. Naye mwanadada Dolfin Omare Nyaboke kutoka Kenya alihifadhi umalkia wake kwenye mashindano hayo ya kilomita 21 kwa upande wa wanawake huko Japan. Nyaboke alishinda taji la kinadada kwa mwaka wa pili mfululizo, akiimarisha rekodi yake ya Kagawa Murugume Half Marathon kutoka saa 1 dakika 6 na sekunde 07 hadi saa 1 dakika 6 na sekunde 05. Katika hatua nyingine, Mkenya Vincent kipchumba aliibuka mshindi wa bepu oita mainichi marathon huko mjini Oita, huko huko Japan. Kipchumba alitoa ubingwa kwa kutumia saa mbili dakika sita na sekunde sifuri moja mbele ya wajapan hiroki Wakabayashi na shohei Osuka. Hali kadhalika siku ya Jumamosi, Alex Matata kutoka Kenya aliibuka mshindi wa mbio za kilomita 21 za Ras Al Haima katika umoja wa falme za Kiarabu baada ya kukata utepe kwa kutumia dakika 59 na sekunde 20. Shiri wa Kenya wanne Judi Kipkemboi, Jessica Chelangat, Veronica Loleo na Brilian Jep Korir, walikamilisha ndani ya kumi bora katika safu ya wanawake katika nafasi za pili, tatu na saba na vilevile vile tisa, mtawalia. Mwethiopia Ejgayehu Tai aliyekuwa ametangaza atavizia rekodi ya dunia ya mhabeshi mwenza Letensebet Gidey ya saa moja dakika mbili na sekunde hamsini na mbili aliitoa taji kwa kutumia saa moja dakika tano na sekunde hamsini na mbili. The the the course, yeah, the course yeah, is is is really good, but uh, there there wind, wind so there is wind, like pushing back on the race. Haya, natumai wanariadha wengine watajifunza. Wazungumze tu lugha zao wakitaka watatafuta wakalimani Tuangazie sasa soka. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema serikali imejipanga vyema kukamilisha maandalizi yote muhimu, ikiwemo miundombinu kwa ajili ya michuano ya mpira wa miguu kwa nchi za Afrika CHAN na AFCON. Amesema hayo Jumamosi ya Februari mosi jijini Dodoma, na kuongeza kuwa tayari ukaguzi wa baadhi ya viwanja umefanyika na vimeonekana kwamba vimekidhi vigezo. Tanzania imejipanga vizuri kuhakikisha kwamba mashindano yanafanyika hapa nchini. Serikali inawajibika kwa namna yake kuhakikisha kuwa tunaandaa viwanja na miundombinu mingine kuwezesha michezo hii kuchezeka na tayari tumeshakaguliwa viwanja vyetu ambavyo viko huku bara na visiwani, kwa maana ya Zanzibar, vina, vina ubora wa kutosha kuwaendesha mashindano haya, lakini pia chani ambayo itaanza si hivi karibuni, chani inahusisha wachezaji wa ndani ambao pia tunao. Hii ni fursa kwetu wa Tanzania, na ndio kwa sababu tumeamua kuweka nguvu kuandaa mashindano haya ili iweze kuleta faida kwa Watanzania. Michuano ya Afcon 2025 itakayofanyika kuanzia tarehe 21 Desemba mwaka huu hadi Januari 18 mwakani itachezwa katika miji sita ya Moroko na kwenye viwanja tisa tofauti. Timu zimepangwa katika makundi sita, kila kundi likiwa na timu nne. tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezitaka klabu za soka barani Ulaya zinazopata ufadhili kutoka Rwanda kuvunja ushirikiano na Kigali, ikidai kwamba serikali ya Rais Paul Kagame inazifadhili kwa kutumia fedha zilizoloa damu kutokana na mgogoro unaoendelea mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo, Dr Trisa Kaikwamba Wagner, ameziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza, psg ya ufaransa na bayern munich ya ujerumani kutaka zisitishe ushirikiano wao wa ufadhili wa mauzo chini ya mpango wa visit rwanda umoja wa mataifa umeripoti kwamba mapigano yaliyoshtadi huko mashariki mwa drc yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 700 ndani ya siku chache zilizopita na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal siku ya Jumapili iliwanyoa bila maji mabingwa watetezi Manchester City kwa kuwagaragaza mabao matano kwa moja wakiupigia nyumbani Emirates. Mashabiki wa Manchester United waliamua kuwatia shime watani wao wa City baada ya kupoteza kwa mabao mawili kwa mtungi walipovaana na Crystal Palace. Hata hivyo, matumaini yao yalizimwa na mabao ya Martin Odegaard, Thomas Partey Miles Lewis Skelly, Kai Havertz na Ethan Nwaneri. Oh, uh -oh. Wabeba bunduki sasa wamekamilisha mechi 14 bila kupoteza kwenye ligi ya EPL. Ushindi huo wa kishindo wa Jumapili unafikisha alama za vijana hao wa Mikel Arteta kuwa 50, kutokana na mechi 24 wapo katika nafasi ya pili wakiwa na alama sita nyuma ya vigogo Liverpool walio na mechi mkononi. Nottingham Forest kwa sasa wametulia katika nafasi ya tatu wakiwa na alama 47. Tutakomea hapo kutokana na kubanwa na muda, mpenzi wa msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. fa inni la aqdiru li nafsi daf'an wa la amliku laha naf'a, Mola wangu niweke pamoja na mawalii wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako, kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu ni kutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo. Ilahi. Mtumwa wako nilirejea, basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako, na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia nuru yafikie asili ya utukufu na roho zetu ziwe za ning'inia kwa ezi ya utakatifu wako, Ilahi, mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri Akakutekelezea kwa jahara, mola wangu sikusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako El-milaad. El-milaad Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na kabla ya muhtasari wa habari za ulimwengu nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu ni Amza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Tuone ameandika nini, anasema: watangazaji jamani, hivi huo ni Umoja wa Mataifa au ni umoja wa majambazi? Mbona hatuoni ukichukua hatua kwa mauaji ya halaiki ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Kizayuni, akimaanisha Israel. Anasema inawezekanaje kwa Israel kuwaua Wapalestina kiasi hichi? Anasema sioni umuhimu wa kuwepo Umoja wa Mataifa kwa sababu unaendeshwa na nchi za Magharibi. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika, Hamza Gomba kutoka Mwanza, Tanzania. Tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine huyu ni Ismaili Sanki Amandea wa Singida, Tanzania, anaandika kuwa Wapalestina elfu sitini sitini na moja, ni jambo ambalo halikubaliki kabisa. Akaandika, tunaliomba baraza la usalama la umoja mataifa lichunguze vifo vya watu hao, kwa nini wameuawa, na tunaomba wale waliouwa pia wachukuliwe hatua za kisheria. Anasema Ismaili Saki, msikilizaji wetu kutoka Mandewa E, Singida Tanzania, vilevile akaandika, kuuawa kwa askari wa Tanzania huko Kongo ni jambo la kusikitisha sana kwa sisi Watanzania, ambao tunaamini baadhi ya ndugu zetu wamepotewa na ndugu zao wakiwa katika harakati ya kuwalinda wananchi wa Kongo ili wawe na amani. Sasa limetokea hilo, anasema ni ziombe nchi za SADC ziwe makini na hili, na kundi, ziwe makini na kundi la waasi la emu ishirini na tatu maana litatuulia ndugu zetu na lenye linatakiwa kuangamizwa kabisa. Ni maoni yake Ismail Saki wa Mandewa, akizungumzia kuhusu Palestina na hali ya mambo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wote tuna washukuru sana, na kwa upande wa maoni nakomea hapa kwa usiku huu, mpendwa msikilizaji. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mjukuu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, amesema si haki kusema kwamba kukua na kustawi makundi ya mukawama na mapambano ya Kiislamu kama Hamas hakukuathiriwa moja kwa moja na ushindi ya wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran yaliyoongozwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Licha ya kuweko vikwazo vikali vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, lakini vituo vitatu vya anga za mbali vya Iran vimeendelea kuzalisha teknolojia ya kisasa ya anga za juu kwa kutegemea ujuzi wa wananchi wake na uwezo wa wataalamu wa ndani ya Irani. Vituo hivi vimefanikiwa kufelisha vikwazo na vimepata maendeleo makubwa katika uwanja wa satelaiti na kurusha satelaiti kwenye anga za mbali. Raisi Sirili Really Ramafosa Afrika Kusini leo Jumatatu amepinga bwabwaja na madai ya rais wa Marekani Donald Trump na akasema, Pretoria haijawahi kunyang'anya ardhi yoyote ile. Rais Ramafosa amesema kampeni inayofanyika Afrika Kusini ni mchakato wa kisheria ulioidhinishwa kikatiba ambao unataka kuhakikisha kwamba raiya wote wanapata ardhi kwa njia sahihi, wanapata kwa uadilifu na kwa haki kama inavyoelekezwa na katiba amesema serikali ya Afrika Kusini haijanyakua ardhi yoyote. Na vyombo vya vi habari vya utawala wa kizaini wa Israel vinasema vina ushahidi unaoonyesha kwamba Muhamed Al Dhaif, kamanda mkuu wa Brigedi za Izzudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, alitoa amri ya kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Laksa wiki mbili kabla ya tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Nawashukuru na kwa kuwa nami, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na watakia usiku mwema. kwa herini.