Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya. Usiku wa leo tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet, anwani ya internet ni pastoday.ir/sw, barua pepeto email ni Swahili Radio at IRIB ya. Tunasikika pia katika masafa ya FM katika baadhi ya maeneo huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Mwanza, Kigoma, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam usiku huu, katika meza ya matangazo ya radio Teheran. Wapenzi wa asikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalia ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, hekaya za aya, minong'ono ya mwezi wa Shaaban, baadhi ya dua husiana na mwezi huu wa Shaban ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya Redio Teheran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Imamu Khamenei asema Gaza imezipiga mweleka Marekani na Israel kwa neema za Allah. Iran yazindua satelaiti tatu za Navak, Pars 1 iliyoboreshwa na Pars 2. Na Waislamu waadhimisha siku ya kimataifa ya hijabu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei amesema hakuna mtu yoyote angelifikiria mwaka jana kwamba Wapalestina ukanda wa Gaza wangeliibuka washindi dhidi ya muungano wa, wa Marekani na Israeli. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei amesema hayo leo Jumapili, katika kikao na washiriki wa duru ya 41 mashindano kima ya kimataifa ya Qurani ya Irani, na kuongeza kuwa Gaza itaibuka mshindi mkabala wa utawala wa Kizayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amehoji iwapo ungeliambiwa kwamba eneo dogo kama Gaza litalazimika kukabiliana dhidi ya dola kubwa lenye nguvu za kijeshi kama Marekani, wangepambana vilivyo na Gaza ibuke mshindi, je, kuna mtu yoyote angeliweza kuamini hilo? Lakini kwa neema ya Allah hilo limewezekana. Kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ndiyo nchi pekee duniani inayozungumza dhidi ya Marekani na kuitaja kwa majina yake halisi. Ayatullahi Khamenei amesisitiza kuwa tofauti kati ya taifa la Iran na mataifa mengine ni kwamba Iran ina ujasiri wa kusema ukweli huu kwamba Marekani ni mchokozi, mwongo, mdanganyifu na mkoloni na haifuati kanuni na sheria zozote za kibinadamu. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema taifa la Irani limeonyesha subira na ustaamilivu kwa zaidi ya miaka 40 huku madola yote ya kibeberu yakisimama na kupanga njama dhidi yake. Imamu Khamenei amebainisha kuwa sio tu kwamba taifa la Iran halijadhurika, lakini pia limepiga hatua za maendeleo na kustawi. Iran ya leo siyo Iran ya miaka 40 iliyopita. Tumepiga hatua katika kila nyanja, amesisitiza. Wakati huo huo, Iran imezindua satelaiti tatu mpya wakati wa hafla iliyofanyika leo kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika katika wizara ya habari na teknolojia ya mawasiliano ya Iran kwa kuhudhuriwa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu, Daktari Masudi Pezeshkian, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Satare Hashimi, na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa nchi hii. Satelaiti tatu mpya zilizozinduliwa leo hii pamoja na ile mawasiliano ya Navak 1 Parsi 2 na satelaiti ya Parsi moja iliyoboreshwa na kuimarishwa. Satelaiti iliyo boreshwa ya Pars moja ni aina yake katika utendaji kiasi kwamba satelaiti iliyo iliyoboreshwa ya Pars ni aina yake katika utendaji kazi ulioboreshwa kuliko ile iliyotangulia, huku ile ya Parsi tu ikitoa usahihi wa juu wa picha ya rangi wa mita nane huku uchanganuzi wa picha yenye rangi nyeusi na nyeupe ukiwa wa mita nne. Satelaiti tatu iliyo satelaiti ya tatu iliyozinduliwa leo katika maadhimisho ya siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali ni ile mawasiliano na vak, ambayo imeundwa ili kuboresha mawasiliano ya simu katika minuk juu Iran inapanga kurusha katika anga za mbali satelaiti nyingine mbili kabla ya mwisho wa mwaka huu wa kalenda Iran unaomalizika Machi ishirini. Mbali na satelaiti ishirini na tano zilizoundwa hivi karibuni, zilizoundwa hivi sasa, tayari nane zimeshaundwa kikamilifu na zinasubiri kurushwa angani. Hivi sasa Irani ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi hii ya Kiislamu, licha ya vikwazo na mashinikizo ya kila upande ya maadui. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanasiasa mwenye uraia pacha wa Sweden na Denmark mwenye chuki dhidi ya Uislamu, Rasmus Paludan, kwa mara nyingine tena amevunjia heshima Kurani tukufu kwa kuchoma moto na kala kitabu hicho kitakatifu cha waislamu katika mji mkuu wa denmark copenhagen paludan mwenye umri wa miaka 43 mwasisi na kiongozi wa chama kinachopinga uhamiaji cha stram cross kwa mara nyingine tena ameughadhibisha umma wa kiislamu kwa kufanya kitendo hicho cha kufuru nje ya ubalozi wa uturuki nchini denmark Video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inamuonyesha pale Udani akivunjia heshima Qurani tukufu, kitendo ki kinachokera sana Waislamu duniani kote. Wafiriti huu mpya umefanyika katika hali ambayo mahakama ya Denmark mnamo Agosti mwaka 2023 iliamua kupiga marufuku vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kufuatia taathira mbaya za hatua hiyo hatua ya mwanasiasa huyo mwenye misimamo ya kufurutu ada ya kuvunjia heshima Qurani tukufu nchini Denmark inajiri siku chache baada Irak, Momika, hio, ya mkimbizi wa Iraq Salwan Momika aliyekuwa na tabia kama hiyo kuangamizwa kwa kupigwa risasi akiwa nyumbani kwake katika mji wa Soder talge Sweden mnamo Januari thelathini. Vitendo vichafu vya mara kwa mara vya Momika hakuna jeshi na kuvunjia heshima na kala za Qurani tukufu nchini Sweden vilikuwa vikiwakasirisha Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu kote ulimwenguni. Katika miaka hivi karibuni, Denmark na Sweden zimegeuka kuwa chaka la maadui wa Uislamu ambao wamekuwa wakiendesha kampeni kubwa za chuki dhidi ya Uislamu na wafuasi wa dini hii. Waislamu katika maeneo mbalimbali jana waliadhimisha siku ya kimataifa ya hijabu. Jana tarehe mosi Februari ilisadifiana na kutimia mwaka wa kumi na tatu wa siku ya hijabu duniani ambayo huadhimishwa barani Ulaya na Marekani na mashirika ya kiislamu kwa lengo la kupinga ubaguzi dhidi ya wanawake wa Kiislamu. Siku ya hijabu duniani ni moja ya hafla za kimataifa zinazohusiana na jinsi wanawake wanavyovaa katika jamii. Katika siku hii, wanawake wote bila kujali dini au rekodi zao za huko nyuma hushajiishwa na kuhamasishwa kuvaa vazi la stara na staha la Kiislamu la hijabu, ili kupata tajiriba na uzoefu wa siku moja, maisha ya mwanamke Mwislamu mm. Lengo la kuadhimisha siku hii ni kusahihisha dhana potofu kuhusu hijabu na wanawake wa Kiislamu na kufikisha ujumbe huu kwa wanawake wa dunia kwamba hijabu haimkwazi na kumzuia mwanamke kufanya shughuli zake za kijamii. Jumuiya ya kitaifa ya elimu ya Marekani mwataka waalimu na wanafunzi kushiriki katika sherehe za siku hii kwa kuunga mkono wasichana na wanawake wa kiislamu wanaokabiliwa na ubaguzi kutokana na kuvaa vazi la hijabu. Siku hii ni sehemu ya juhudi zinazolenga kupambana na fikra finyu, ubaguzi na chuki wanayokabiliana nayo wanawake wa kiislamu kutokana na kuvaa hijabu. Waandamani, waandaji wa maadhimisho haya wamesisitiza kuwa siku hii ni fursa ya kuonyesha thamani ya utofauti na kuiadhimisha kuwa ni nguvu inayounganisha dunia. Baraza la mahusiano ya kiislamu nchini Marekani, ambalo ndilo shirika kubwa zaidi la kutetea haki za waislamu nchini humo, limetangaza kuwa mwaka huu siku ya hijabu duniani imeadhimishwa chini ya kauli mbiu hijabu, sauti ambayo haitanyamazishwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema serikali yake itaendelea kuwashtaki raia katika mahakama za kijeshi licha ya makama ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kupiga marufuku hatua hiyo ikisema ni kinyume cha katiba. Ijumaa ya Januari 31, mahakama ya juu ya Uganda ilisema mahakama za, za, za kijeshi hazina mamlaka ya kuwahukumu raia na kuamuru kesi zote zinazoendelea za kiraia katika mahakama za kijeshi kuhamishiwa kwenye mfumo kiraiya, wa mahakama ya kiraia nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uamuzi huo umepongezwa na wakili wa kiongozi mkuu wa upinzani Uganda, Kizza Besigye, ambaye inakabiliwa na kesi katika mahakama kuu ya kijeshi nchini humo. katika Ka taarifa kwa vyombo vya habari, Museveni amesema uamuzi wa mahakama ya juu sio sahihi na kueleza kuwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi yanaimarisha mahakama za kiraia na yamesaidia katika kutuliza Karamoja, eneo la kaskazini mashariki mwa Uganda lililokumbwa na ghasia na mapigano kwa kutumia silaha. Nchi haiongozwi na majaji, Museveni amesema na kuongeza kwa kusema, mahakama ya kijeshi ilitusaidia kuitia adabu kara moja. Katu hatutaachana na chombo hiki muhimu kwa ajili ya kudumisha utulivu, amesisitiza. Wanaharakati wa haki za binadamu kwa muda mrefu wamekuwa wakituhumu serikali ya Museveni kwa kutumia mahakama za kijeshi kuwashtaki viongozi wa upinzani pamoja na wafuasi wao kwa hatuma zilizochochewa kisiasa. Kwa miaka mingi, mahakama za kijeshi zimehukumu mamia ya raia, wakiwemo wapinzani wa kisiasa na wakosoaji wa serikali. na nchi kubwa za Kiarabu zimepinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwafukuza Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza na kuwapeleka nje nchi yao. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi tano za Kiarabu umetoa taarifa pamoja kupinga mpango huo wa kuwalazimisha Wapalestina kuhama kutoka katika ardhi yao. Mawaziri wa mambo ya nje na maafisa kutoka Misri, Jordan, Saudi Arabia, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu, mamlaka ndani ya Palestina na Jumuiya ya Nchi za Kiarabu wamesema pendekezo hilo la Trump linatishia udhibiti katika eneo, kueneza migogoro na kudhoofisha misingi ya amani. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema, tunapinga jaribio lolote la kuhatarisha haki za Wapalestina zisizopingika iwe kupitia ujenzi vitongoji loizi, wa vitongoji vya walowezi au kufukuzwa Palestina au kuunganishwa ardhi na ardhi za Palestina zilizokusubiwa au kwa kupokonywa ardhi kutoka kwa umiliki wake kwa namna yoyote au kwa hali yoyote au kuhalalisha kivyovyote vile na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho kundi la HEG ni nini na kwa nini limeanzishwa? Baada ya kutangazwa usitishaji mapigano na kupita miezi 15 mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza Nchi tisa kutoka Asia, Afrika na Amerika Kusini zimeunda kundi lililopewa jina la The Hague Group kwa ajili ya kutetea Palestina. Katika mkutano uliofanyika The Hague huko Uholanzi, ulioandaliwa na shirika la maendeleo la kimataifa, wawakilishi wa nchi hizo tisa wametoa wito wa kuchukuliwa hatua za kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na sheria za kimataifa huko Gaza. Baada ya mazungumzo hayo wawakilishi kutoka Afrika Kusini, Malaysia, Namibia, Colombia, Bolivia, Chile, Senegal, Honduras na Belize wametangaza kwamba wameunda kundi hilo ili kutetea haki za Wapalestina. Taarifa iliyotolewa na nchi hizo tisa inasema, hatuwezi kuwa kimya mbele ya jinai za kimataifa, na tumeazimia kutimiza ahadi zetu za kukomesha uvamizi wa Israel katika nchi ya Palestina na kusaidia juhudi za kupatikana haki ya watu wa Palestina ya kujitawala, ikiwa ni pamoja na haki ya kuwa na taifa huru la Falastin. Moja ya matokeo ya miezi 15 ya jinai na mauaji ya kimbari ya Wazayuni katika ukanda wa Gaza ni kufichuliwa sura halisi ya utawala bandia na unaoua watoto wa Israel ambao kimsingi, ambao msingi yake imewekwa juu ya sera kukaliwa kwa mabavu ardhi za nchi zingine, kuua raia na kuwafukuza mamilioni wa Palestina kwenye makazi yao katika kipindi chote cha miaka 76 ya kuwepo kwake, Israel haijawahi kupingwa katika majukwaa ya kimataifa kwa kiasi hiki cha sasa. Katika kipindi cha miongo saba iliyopita, wazayuni daima wamejaribu kuhalalisha uvamizi na kuzikalia kwa mabavu ardhi za wapalestina kwa simulizi za uongo kuhusu kuwepo mayahudi huko Palestina. Katika mkondo huo pinzani na ukosoaji wa aina yoyote kwa walimwengu, hususan katika nchi za magharibi dhidi ya sera hizo za kikoloni umetajwa kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi. Ukosoaji na maandamano dhidi ya jinai za Israel unafanywa unamfanya muhusika aadhibiwe kwa kufukuzwa kazi, kutozwa faini na kifungo jela. Hata hivyo, katika kipindi cha miezi 15 iliyopita walimwengu wamekuwa na mwamko mkubwa kuhusu hali ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Hivi karibuni kituo cha habari cha Palestinian European Media Center kilitangaza kuwa Ulaya ameshuhudia maandamano na mijumuiko zaidi ya elfu thelathini katika miji 619 na nchi 20 katika siku 470 za vita vya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Suala jingine linalosababishwa na mamko wa fikra za umma ulimwengu hususan katika nchi za Magharibi kuhusiana na Israel ni harakati za baadhi ya taasisi za kimataifa dhidi ya Wazayuni, licha ushawishi mkubwa wa nchi za Ulaya na Marekani katika taasisi hizo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Katika makala ya leo, tutaangazia matukio ya nchini Iran na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Katika maonyesho ya 15 ya kimataifa ya nano yaliyofanyika nchini Iran hivi karibuni, mafanikio ya kiteknolojia ya makampuni ya teknolojia bunifu ya Irani yaliwasilishwa katika nyanja za mafuta na nishati, afya na ustawi, maji na mazingira, kilimo na ufugaji, magari, rangi na mipako, ujenzi, nguo na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya nano. Moja ya sehemu muhimu zaidi ya maonyesho hayo ilikuwa ni utangulizi na maonyesho ya miradi na bidhaa kumi za kibunifu zenye mtazamo wa kimataifa, ambapo bidhaa hizo zilikuwa na ugumu maalum wa kiteknolojia na zilikuwa zimesajiliwa katika mashirika ya kimataifa. Utafiti wa kisayansi na mafanikio ya kibunifu ya wataalamu wa teknolojia umeiweka Iran miongoni mwa nchi zinazoongoza katika sekta ya nano, na kwa msingi huo mafanikio katika sekta hiyo yalishika uh, nafasi ya juu na yalihisika kwa nguvu uh, uh, kutoka kwenye kumbi za maonyesho hayo ya kumi na tano ya nano na micro. Mafanikio haya kwa upande mmoja yameweza kushindana kimataifa na kwa upande mwingine yametumika kama suluhisho la wanasayansi wa vyuo vikuu na mchakato wa bidhaa za kimkakati, hivyo kuiweka Iran katika nafasi ya juu uh, katika teknolojia hii muhimu duniani. Takwimu pia zimethibitisha uh, uh, suala hili, kwani kwa sasa bidhaa za nano za Iran zimesafirishwa kwa nchi 49 katika mabara matano, ambapo karibu asilimia sitini ya mauzo ya nje ya nano ya Iran ya ameelekezwa katika nchi kama vile Iraq, India, China na Uturuki. Kulingana na ripoti ya kamati ya nano, Iran inashikilia nafasi ya tano duniani kwa idadi ya makala za kisayansi zilizochapishwa katika hifadhi data ya Web of Science, na mauzo ya makampuni ya kiteknolojia au ya teknolojia bunifu katika sekta hii yameongezeka mara hamsini ndani ya kipindi cha miaka minne. Vilevile, mauzo ya nje katika soko la nano yameongezeka kwa asilimia mia na kumi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, kutoka dola milioni sitini na tisa hadi dola milioni mia arobaini na tano. Iran ilianza kujihusisha na maendeleo ya teknolojia nano miaka arobaini iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wakati ambapo nchi nyingi zilikuwa tayari zimeingia katika uwanja huo. Hata hivyo watafiti wa Iran wameweza sio tu kushiriki kikamilifu katika utafiti na maendeleo bali pia kuzalisha bidhaa za kiteknolojia ambazo zimeonyesha uwezo wa Iran katika kujitegemea. Tangu mwaka elfu mbili na tisa Iran ilianza upanuzi wa teknolojia za anga kwa kutumia maarifa ya ndani na ushirikiano wa kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa inashikilia nafasi ya juu ambapo, kamanda wa kitengo cha anga cha jeshi la mapinduzi ya Kiislamu Amesema kuwa Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika teknolojia ya sateliti. Aidha, amesema kuwa uwepo huu wa Iran ni wa kipekee kwani ni nchi kumi na mbili pekee duniani zenye uwezo wa kurusha sateliti na baadhi yao kama India zilipokea teknolojia kutoka Marekani, Ufaransa na Russia. Hata hivyo, Iran imepata teknolojia ya sateliti kwa asilimia mia moja kupitia uwezo wa ndani na imani thabiti Leo hii Iran ni miongoni mwa nchi zinazoshiriki kwa nguvu katika mikutano na mashirika ya kimataifa. Katika mkutano wa Jumuia ya Taasisi za Sayansi za Asia na majumuiko ya kisayansi uliofanyika mwezi Novemba huko Manila, Ufilipino, taasisi ya sayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichaguliwa kuwa makamu wa rais wa jumuia hiyo. Daktari Muhamad Ridha Shamsun Ardakani, katibu wa taasisi hiyo, alihudhuria kwa niaba ya Iran. Umoja wa Vyuo vya Sayansi na Jumuiya za kisayansi za Asia ni sehemu ya shirika la ushirikiano wa kimataifa la vyuo vya sayansi unaojumuisha nchi 32 kutoka mabara ya Asia na Oceania. Lengo lake ni kutumia sayansi na teknolojia kwa ajili ya maendeleo ya nchi hizi. Katika maendeleo mengine, kampuni moja ya teknolojia ya bunifu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa cha hali ya juu cha leza ya kuchora alama za ultraviolet chenye uwezo wa kuchora alama ndogo sana chini ya mikromita tano kwenye metali na glasi. Kampuni moja ya teknolojia ya juu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa hicho cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet ambacho uh, kina uwezo mkubwa sana. Kampuni hii ya teknolojia ya juu ni kinara katika utengenezaji wa vifaa vya leza za viwandani nchini Iran ambapo kwa kutumia uzoefu wa miaka kadhaa katika nyanja ya optiki na leza pamoja na kuchanganya ubunifu na teknolojia za kisasa imefanikiwa kubuni na kutengeneza aina mbalimbali za bidhaa za viwandani, matibabu na za kielimu zinazohusiana na leza. Kifaa hiki cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet hivi karibuni kilizinduliwa kwa juhudi za kitengo cha akili mnemba au artificial intelligence leza na quantum katika maonyesho ya tano maalum ya leza fotoniki uh, na quantum kifaa hiki kinatumia teknolojia ya neodymium dopt uh, na lithium triborate kwa ajili ya uzalishaji wa leza ya ultraviolet yenye urefu wa nanomita 355 leza hii ina umaridadi wa hali ya juu zaidi kutokana na ubora wake wa juu sana na urefu mfupi ikilinganishwa na leza za kawaida kifaa hiki cha kisasa chaleza ya kuchora kwa mionzi ya urujiamino kinatumika katika sekta ya optiki, polima nusu nyumbufu, vifaa vya nyumbani na sekta za matibabu. Uwezekano wa kutengenezwa na kupatiwa msaada wa kiufundi ndani ya nchi pamoja na uwezo wa kuboreshwa ni faida ya kiufundi za bidhaa hii ikilinganishwa na mifano ya kigeni. Kwa kununua kifaa hiki cha Iran badala ya kile cha kigeni, watumiaji wanaokuwa takribani dola elfu kumi na tatu kwa kila kifaa. Katika mafanikio mengine, timu ya roboti ya chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Iran ilishinda nafasi ya kwanza katika mashindano ya robotics na akili mnemba Asia Pacific elfu mbili ishiri na nne nchini Uturuki. Timu hiyo ikiongozwa na wanafunzi wa shahada ya kwanza na uzamili iliwasilisha mradi wa ubunifu unaoitwa Infrasite Drones. Timu ya roboti ya chuo kikuu hicho ilijumuisha Aliridha Abasimu Bina Lashkari, Aliridha Mikaelina Shayan Ansarian ambao ni wanafunzi wa shahada ya uzamili na shahada ya kwanza katika kitivo cha uhandisi wa umeme na katika chuo hicho. Mashindano hayo yalifanyika katika sehemu mbili, ya wanafunzi wa shule na ya wanafunzi wa chuo kikuu mwezi Novemba, yakiwa na timu mia thelathini kutoka nchi nane duniani. na katika sehemu ya mwisho ya kipindi cha leo tunashughulikia mada ya tiba. Hata leo, ingawa binadamu amepiga hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu na tiba, bado karibu theluthi moja ya watu wanaopata mshtuko wa moyo hupoteza maisha yao, na sehemu ya wale wanaonusurika wanaweza kuendelea kuishi na athari za baadaye katika maisha yao yote. Watafiti wa chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir cha hapa Iran wakishirikiana na mfuko wa sayansi wa Iran wameunda kiraka cha moyo kinachoweza kujitengeneza chenyewe kwa kutumia hidrojeli na nanokompoziti. Kiraka hiki cha moyo kina uwezo wa kusaidia kupona kwa tishu za moyo na kimeundwa kwa teknolojia ya uchapishaji wa 3D. Rana Imani, mhitimu wa shahada ya uzamifu katika uhandisi wa tiba na mada za biolojia, anafafanua kuhusu mradi huu kwa kusema, magonjwa ya moyo ya kuzaliwa ischemia ya moyo, jeraha na kuvimba ni baadhi ya sababu zinazochangia kushindwa kufanya kazi moyo na hivyo kusababisha kifo. Kutokana na ukosefu wa seli shina katika watu wazima, uharibifu huu hauwezi kujirekebisha kiasili na hivyo husababisha kushindwa kwa moyo kwa muda mfupi au mrefu na hatimaye kusababisha uh, uh, kupungua kwa utendaji wa moyo. Ameongeza kuwa katika utafiti huu wa kubuni, lengo la watafiti ili ni kutengeneza kutambua na kuboresha wino wa kibiolojia wenye uwezo wa kujirekebisha kwa madhumuni ya kuchapisha kiraka cha moyo ili kusaidia uponyaji e, wa uharibifu wa tishu uh, za moyo. Uwezo wa kujirekebisha una maanisha kuwa uwezo wa hidrojeli hurekebisha uharibifu wa kimwili unaotokea kupitia urejeshaji wa viunganisho uh, vya covalent baada ya mkazo wa kimitambo kutokea. Naam, wapenzi msikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hikaya za Aya. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha leo ambacho kinazungumzia mchango wa mafundisho ya Qurani katika kusimama kidete na hatimaye ushindi wa wana mapambano wa ukanda wa Gaza. Nakumbuka aliposema Ibrahimu, mola wangu mlezi nionyeshe jinsi unavyofufua wafu. Mwenyezi Mungu akasema, kwani huamini? Akasema, kwa nini ninaamini, lakini ili moyo wangu upate kutulia. Katika zama hizi zilizogubikwa na matamanio ya kidunia na kuwa mbali na imani ya tauhidi na maswala ya kiroho, sisi pia tumekuwa tukitafuta ishara na aya za Mwenyezi Mungu, sio kwa sababu hatumwamini Mola wetu muumba, la hasha, bali tunataka mioyo yetu ijaye yakini na imani kama alivyofanya nabii Ibrahimu amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Mwenyezi Mungu mwenye hikima ameweka watu wa Gaza mbele ya macho yetu na kutuonyesha watu ambao wamepitia nyakati ngumu kupita kiasi na walioonja misiba ya kutisha, lakini nyoyo zao zilikuwa imara kama jabali na wamemwamini barabara Mwenyezi Mungu na ahadi yake ya haki kushinda batili. Watu wa Gaza wamekuwa kielelezo cha aya ya 153 ya suratul Baqara, inayosema hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri. Ushindi wa watu wa Gaza dhidi ya wahalifu wa Zayuni ni matokeo ya imani yao ya dhati kwa ahadi ya Qurani tukufu. Walijua kwamba Allah ni mlinzi wa wenye kuwa na subira na istiqama. Imam Ali Khamenei anasema kuhusu istiqama na subira ya watu wa Palestina kwamba ushindi hauwezi kupatikana bila ya mukawama na mapambano, na kwa kuzingatia ahadi ya mwenyezi Mungu tunaamini kwamba suala la Palestina litamalizika kwa maslahi ya watu wa Palestina na ulimwengu wa Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kimbunga cha al Aksa ilikuwa sauti ya watu wanaoteseka ambayo ilisikika kutoka kwenye koo za Palestina baada ya miongo kadhaa ya subira na uvumilivu. Ilikuwa kisasi kidogo cha miongo kadhaa ya unyakuzi wa Israeli, uporaji na uhalifu wa kutisha wa utawala huo ghasibu. Katika Qurani tukufu, mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaruhusu watu kusimama na kupambana dhidi ya dhulma na kwa ajili ya kujilinda. Dini tukufu ya Uislamu hairuhusu mtu kudhulumu wala kukubali kudhulumiwa. Aya ya 39 ya Suratul Haji inasema, udhina lilladhina yuqatalun biannahum dhulimu wa inna llaha ala nasrihim laqadir, wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa wa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia. Huu ndio utamaduni wa Kurani kwa ajili ya kukabiliana na dhulma na madhalimu. Kwa msingi huu, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ilianzisha operesheni ya kimbunga cha al Aksa, ambayo iliwafanya viongozi wa Israeli na Marekani washindwe kupata usingizi. Baada ya operesheni hiyo, utawala wa kizayuni ulikata tamaa kabisa dhidi ya wapiganaji wa kambi ya mukawama na kufungua ukurasa mwingine wa jinai na uhalifu usio na kifani dhidi ya watu wa Palestina kwa kushambulia makazi ya raia, hospitali na vituo vya afya, misikiti na makanisa, na hata asasi za misaada ya kibinadamu za Umoja wa Mataifa. Maadui hao wenye nyoyo za shetani hawakuweza kukabiliana na kundi dogo la kijeshi la watu wa Gaza, hivyo walianza kuua watoto na wanawake. Walitumia mabomu ambayo kila moja lilikuwa na uzito wa zaidi ya tani moja kutoka Marekani na kila aina ya silaha za kijeshi na kufanya uhalifu wa kutisha huko Gaza kiasi kwamba doa hilo jeusi litabakia milele kwenye vipaji vya nyuso zao. Uhalifu wa Israeli na Marekani huko Gaza umesababisha kuuawa shahidi na kujeruhiwa zaidi ya watu laki moja na nusu katika ukanda wa Gaza na maelfu bado wamefukiwa chini ya vifusi. Zaidi ya alfu kumi na saba na mia nane kati ya waliouawa ni watoto wadogo na zaidi ya familia alfu mbili za wapalestina zimefutwa kabisa katika uso wa dunia. Licha ya mashambulizi hayo mazito ya mabomu na maafa ya binadamu, lakini watu wa gaza waliendelea kusimama imara mithili ya mlima. Uvumilivu mkubwa wa watu wa gaza mbele ya matatizo na ustahamilivu wao usio na kifani umeishangaza dunia. Subira na uvumilivu huo wa kustaajabisha vilionekana hata baina ya watoto. Kutokana na hali hiyo, swali hili lilionekana sana kwenye mitandao ya kijamii: inawezekana vipi kumshukuru Mungu katika mazingira hayo licha ya maafa haya ya makubwa? Je, inawezekana kukumbatia maiti ya mtoto wako iliyojaa damu na wakati huo huo unamshukuru Mwenyezi Mungu na kusema Hasbunallahu wa ni'mal wakil, kwa maana kwamba anatutosha Mungu na yeye ni mbora wa kutegemewa. Jibu la swali hili lilikuwa Qurani tukufu na ahadi ya msaada wa Mwenyezi Mungu. Kwa miaka mingi, watu wa Gaza wamekuwa na uhusiano wa ajabu na Quran na wamefungamanisha nyoyo zao na bahari ya kiroho ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Naam, ni kitabu hicho ndicho kinachosema wale walioamini na zikatua nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu, hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndio nyoyo hutulia. Picha na video kutoka Gaza zilionyesha kwa uzuri zaidi kwamba aya za Qurani tukufu daima zimekuwa kwenye midomo ya watu wa Gaza. Tumeona picha nyingi za watoto wakiwa wamekaa juu ya vifusi vya nyumba zao zilizoharibiwa wakisoma Qurani. Tumewaona watoto waliojeruhiwa wakisoma Qurani, huku wauguzi wakisafisha au kushona majeraha ya miili yao. Picha hizo za video zimewashtua watu kote duniani na kuwafanya wajiulize, hivi Qurani na kitu gani kinachowawezesha watoto hawa waliojeruhiwa kusahau maumivu yao kwa kusoma aya zake? Nam, watu wa Gaza kuanzia watoto hadi watu wazima, wanaamini ahadi ya Mwenyezi Mungu anayesema katika Qur'ani kwamba wakasema wale wenye yakini ya kukutana na Mwenyezi Mungu, kwamba makundi mangapi madogo yameshinda makundi makubwa kwa idhini ya Mungu, na Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye kusubiri. wa abshiru biljannati allati kuntum tuadun, hakika wale waliosema mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na istikama. Hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Katika aya nyingine, Qurani tukufu inasema na bila ya shaka Mwenyezi Mungu humsaidia anayemsaidia yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye enzi. Subira isiyo na mfano ya watu wa Gaza mbele ya majanga na masaibu ya kutisha vimehuisha nyoyo zilizokufa na kuwafanya wengi warejee kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na istikama na msimamo huo madhubuti, watu wengi kote duniani wamevutiwa na kusoma Qurani na kuelewa sababu ya ungangari na istikama hiyo ya ajabu: imani kubwa, nguvu ya kimaadili na mienendo walioiona kwa Waislamu wa Palestina. Watu walioathiriwa na jambo hilo walijitengenezea video wakisoma Quran na kuonyesha kushangazwa kwao na aya za kitabu hicho. Kwa mfano tu, mwanamke mmoja wa Marekani alichapisha picha yake akitangaza kwamba yeye alikuwa mlahidi aliyekuwa akimkana Mungu, lakini imani ya watu wa Gaza imemfanya aende kutafuta nakala ya Qurani. Mwanamke huyo wa Marekani anasema kama Qurani ndiyo siri ya utulivu na istiqama ya Wapalestina, basi kitabu hiki kinapaswa kusomwa. Wapenzi wa wasikilizaji, Qurani tukufu na mafundisho yake yenye nuru sio tu kwamba imewaokoa Wapalestina, bali pia inawapa hadhi na heshima kubwa kuwa washahidi na kujeruhiwa wanawake na watoto wasio na hatia wa Gaza pia kulizua wimbi la hasira na chuki miongoni mwa makundi mbalimbali ya watu. Dr. Masoud Rashtande, mhadhiri wa chuo kikuu cha sayansi ya Qur'ani nchini Iran, anaamini kwamba Qur'ani tukufu inalea watu huru ambao hawako tayari kuuza nafsi zao kwa chochote isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Rashtande anaashiria aya ya kumi ya suratu Fatir ambayo inasema, man kana yuridu lizat falillahi lizzat jamia, mwenye kutaka utukufu basi utukufu wote uko kwa Mwenyezi Mungu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi, mdhur ilaya nadhara man nadaita faajabak Minka, Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, inna man Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia, na usinikatalie uraufu wako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.