Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa Radio Tehrani, popote pale mnapotutegea sikio. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Mchana wa leo ni jumapili njema kabisa tuliojaliwa na mwenyezi Mungu, ya Februari pili elfu mbili na ishirini na tano ambayo ni sawa na Shaabani tatu elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria na, na shukrani zote tunamrejeshea mola karima, amin ya rabil alamin. Nitakuwa nanyi kwa muda saa moja na matangazo nikiarusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam, tukiwa na wingi wa matumaini, mko sal, la salama kabisa na sia njema, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu awape shifaa haweni wanaougua kwa muda sasa. Nitakuwa na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu kwa mchana huu utahusu mwisho wa domino ya kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa kutoka Afrika ya Kati. Na kwa upande wa taarifa ya habari tutakuwa nayo kwa muda wa dakika kumi na moja, na uchambuzi wetu utakuwa kwa muda wa dakika tatu. Tutawaletea jamvi la macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. Na vipindi vyetu tumeandalia kipindi maalum cha kukumbuka wilada ya Imamu Husein alaihi ssalam. Tutakuwa na Afrika wiki hii Makala yetu ya leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Unaweza ukatembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni katika pastoday.ir/sw na tunasikika redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Na kukaribisha kwanza kabisa kutegea sikio vichwa vya habari. Rais Pezeshkian atembelea mafanikio mapya ya anga na ulinzi ya Wizara ya Ulinzi hapa nchini. Takribani watu 56 wameuawa Sudani huku mapigano yakiendelea katika mji mkuu Khartoum. Huko Goma utulivu wa kulegalega washuhudiwa, huko mapigano ya kipungua mashariki mwa DRC. Na ripoti inasema wazayuni wanawatesa mateka ya wa Kipalestina kabla ya kuachia huru, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami habari kamili Rais Masudi Pezeshkan mapema leo ametembelea maonyesho ya mafanikio ya wizara ya ulinzi. Ziara hii imefanyika leo Jumapili katika shirika la anga za mbali la Iran katika kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali. Rais Masudi Pezeshkan amefuatana na mkuu wa majeshi Muhusini Haji Mirzai, waziri wa ulinzi Brigadia Jenerali Aziz Nasirizadeh na msemaji wa serikali Bi Fatima Muhajirani. Katika ziara hiyo Rais Pezeshkiani amekutana na kuzungumza na wataalamu wa sekta za ulinzi na anga na kupewa ripoti kuhusu mafanikio mapya ya kiteknolojia ya wizara ya ulinzi. Rais Masud Pezeshikani amesifu mafanikio ya kiulinzi ya Iran akisema uwezo wa kijeshi wa nchi hii ni kwa ajili ya kujihami nchi na si tishio kwa nchi yoyote. Amesema uwezo wa kiulinzi na anga wa Iran si kwa ajili ya kuendesha vita au kuishambulia nchi yoyote bali ni kwa ajili ya kujihami dhidi ya uchokozi wowote na kuhakikisha kuwa hakuna nchi inayoweza kuthubutu kushambulia ardhi ya Iran na kufikiria suala hilo. Amesema tunachokiona leo katika karibu ya mafanikio ya kiulinzi na anga ni kiashirio cha nguvu, uvumbuzi na ubunifu wa vijana na wataalamu wa nchi hii, jambo ambalo ni fahari kwa taifa la Iran mashambulio ya mizinga na ya anga yalisababisha vifo vya takribani watu 56 jana jumamosi katika mji mkuu wa sudan khartum haya yameelezwa na duru za hospitali na wanaharakati wa nchi hiyo vikosi vya jeshi la sudani na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka rsf wanapigana kuwania madaraka tangu mwezi aprili mwaka 2023 Mapigano kati ya pande mbili hizo hasimu yamepamba moto tangu mwezi uliopita ambapo jeshi la Sudani limezidisha mashambulio yake dhidi ya wanamgambo wa RSF ili kudhibiti maeneo yote ya mji mkuu Khartum na miji yake dada ya Omdurman na Khartumu ya Bahari. Ripoti zinasema mashambulizi ya mizinga na ya anga ya kikosi cha RSF yameua watu 54 katika soko lenye watu wengi katika mji wa Omdurman na habari zinasema hospitali ya Alnao katika mji huo imejaa majeruhi wa hujuma hiyo. Wanamgambo wa RSF walishambulia kati kati ya soko la mboga na kuua na kujeruhi idadi kubwa ya watu. Inafaa kukumbusha hapa kuwa jeshi la Sudan mwezi uliopita lilizidhibiti tena kambi kadhaa za kijeshi huko Khartum, ikiwa ni pamoja na makao yake makuu na hivyo kuwarejesha nyuma wanamgambo wa RSF baada ya kukwama kwa miezi kadhaa huko Khartum. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa licha ya kurejea utulivu wa kiwango fulani katika mji wa goma makao makuu ya jimbo la kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mashirika ya misaada ya kibinadamu yameonya juu ya kushtadi hali ya mambo huku hospitali zikizidiwa na wagonjwa uhaba wa vifaa muhimu vya tiba ukishuhudiwa na miili ya watu waliouawa akiendelea kuonekana mitaani mapigano yaliibuka katika mji wa goma wiki iliyopita wakati waasi wa kundi la m ishirini na tatu walipoanzisha mashambulio dhidi ya vikosi vya serikali ya Kinshasa. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua mia saba na kujeruhi wengine elfu mbili mia nane katika muda wa siku tano zilizopita. Maelfu ya wananchi wa Kongo wamekuwa wakimbizi, wengi wakikimbilia katika nchi jirani ya Rwanda, wakiwemo wafanyakazi wa taasisi za kimataifa kama Umoja wa Mataifa na Benki ya Dunia. Jumuia ya madaktari wasio na mipaka MSF imesema Mji wa Goma unaendelea kutatizwa na changamoto kubwa licha ya hali ya maisha kurejea polepole pole katika hali ya kawaida, huku huduma ya usafiri na masoko ikiendelea kufungwa. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO pamoja na washirika wengine wa serikali zimefanya tathmini iliyofichua madhara makubwa ya mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Nao mpango wa chakula duniani WFP umetahadharisha kuhusu kupungua kwa usambazaji chakula, huduma ya maji safi na vifaa vya matibabu. Baada ya kumalizika awamu ya nne ya kubadilishana mateka kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na mukawama wa Palestina, duru za habari zimearifu kuwa baadhi ya mateka wa kipalestina wamejeruhiwa kutokana na kuteswa kabla ya kuachiwa huru. Vyombo vya habari vya Palestina vimetangaza kuwa baadhi ya mateka walioachiwa huru waliteswa na walinzi wa magereza ya Israel kwa siku kadhaa kabla ya kuachiwa huru na sasa wamepelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu kutokana na majeraha na madhara mengi waliowapata. Klabu ya mateka wa Kipalestina imetangaza kuhusiana na kadhia hii kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unafanya ugaidi ulioratibiwa dhidi ya mateka wa Kipalestina iliyowaachia huru na umezikataza familia za mateka hao kuwaandalia mapokezi ya aina yoyote. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas pia imetoa taarifa na kusisitiza kuwa unyanyasaji wa kutisha na unaoendelea magerezani dhidi ya mateka hao mashujaa ni jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu na kwamba kuna ulazima wa Umoja Mataifa na taasisi za haki za binadamu kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukomesha vitendo hivyo vya wazayuni na kuwawajibisha wahusika. Na uongozi wa chuo kikuu cha Michigan nchini Marekani umesimamisha shughuli za kundi la wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina kwa muda wa miaka miwili. Kundi hilo la wanafunzi kwa jina la Students Allied for Freedom and Equality, SAFE kwa kifupi, limetuhumiwa kukiuka sheria za vyuo vikuu kutokana na kufanya maandamano ya kuitetea Gaza na kulaani mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo la Palestina. Wakati wa msimu wa machipua uliopita, chuo kikuu cha Michigan kilikuwa kati ya kambi kuu za mikusanyiko ya wanafunzi wanaotetea na kuiunga mkono Palestina wakati alipopamba moto maandamano ya wanavyuo nchini Marekani wanaopinga vita na mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Wakati huo, wanafunzi wengi wa vyuo vikuu na maprofesa walikamatwa, walisimamishwa na hata kufukuzwa kazi kutokana na kuitisha migomo na kufanya maandamano ya kuiunga mkono Palestina. Mara baada ya kuingia White House, rais mpya wa Marekani Donald Trump alisaini amri ya kuwakabiliana na wanafunzi na makundi yanayoiunga mkono Palestina katika vyuo vikuu nchini humo kwa tuhuma za chuki dhidi ya Wayahudi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea ya kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, unaweza kutupata kwenye Telegram ni katika anwani ifuatayo at radio tehrani sw t.me radio tehrani sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw, na sasa unawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema mwisho wa domino ya kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa kutoka Afrika ya Kati, msemaji wa jeshi la Chad ametangaza kwamba nchi hiyo ilipokea kambi ya mwisho ya jeshi la Ufaransa Alhamisi Januari 30. Mnamo Novemba 2024 Chad Ilitangaza kumalizika muda wa makubaliano ya ushirikiano wa kiusalama na kiulinzi na Ufaransa, na vikosi vya jeshi la Ufaransa vilianza kuondoka Chad Disemba 10. Rais wa Chad Mahamad Idrisi Debi Itno alitangaza Disemba 31 mwaka jana kwamba kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa nchini humo kutakamilika Januari 31. Jeshi la Ufaransa lilikuwa na wanajeshi wapatao elfu moja huko Chad. Waziri wa ulinzi wa Chad Isaka Malu Jamu hapo awali alisema tarehe ya mwisho ya kuondoka wanajeshi wa ufaransa nchini humo, yani Januari thelathini na moja, haiwezi kutenguliwa na iwe haiwezi kujadiliwa. Kuondolewa wanajeshi wa ufaransa nchini Chad baada ya kufukuzwa wanajeshi wa nchi hiyo huko Mali, Burkina Faso na Niger kunahitimisha miongo kadhaa ya uwepo wa jeshi la ufaransa katika eneo la Sahel barani Afrika. Majeshi ya ufaransa yaliendelea kuwepo huko Chad baada ya nchi hiyo kupata uhuru mwaka elfu moja mia tisa sitini na katika nchi nyingine makoloni yake barani Afrika kwa kutumia visingizio mbalimbali. Kwa hakika uhuru wa nchi za kiafrika chini ya tawala za kikoloni za nchi za Ulaya, hasa Ufaransa, haukukomesha kukoloniwa nchi za bara hilo. Tangu wakati huo Afrika ilikabiliana na aina mpya ya ukoloni unaojulikana kama ukoloni mamboleo. Kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Kiafrika kunaashiria mwanzo wa mwisho wa ukoloni mamboleo na mwanzo wa zama mpya kwa nchi za Kiafrika. Taasisi ya sera ya kimataifa ya Austria imesema katika uchambuzi wake kuhusiana na hili kwamba hatua ya nchi za Afrika ya kati na magharibi ya kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa ni sehemu ya mchakato mpana zaidi wa kupigania uhuru na msisitizo wa kujitawala ambao unaweza kutajwa kuwa ni wimbi la pili la kung'oa ukoloni barani Afrika. Uchambuzi wa taasisi hiyo ya wanafikra ya Austria unaendelea kubainisha: mnamo tarehe 28 Novemba mwaka jana, saa chache tu baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Baro huko Njamina, serikali ya Chad ilitangaza rasmi kumalizika kwa muda wa makubaliano ya ulinzi ya mwaka 1979 na Ufaransa. Siku hiyo hiyo, Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye, pia alitangaza kuwa Ufaransa itafunga kambi zake za kijeshi nchini humo kwa sababu kuwepo kwa jeshi la nchi hiyo nchini humo ni kinyume na uhuru na mamlaka ya kujitawala ya taifa la Senegal. Tovuti ya Baraza la Mahusiano ya Kigeni la Umoja wa Ulaya inasema kwamba matukio haya ni vipande vya mwisho vya domino za mchezo wa kuporomoka ambao kwa mujibu wa Dago Cominan, mwanahistoria na mtaalamu wa masuala ya Afrika, ulianza mwaka 2017. Kwa upande wake Jenabu Sise, mtafiti katika taasisi ya utafiti wa kimkakati yenye makao yake Paris, Ufaransa, amesema kwa upande wa Ufaransa kuna hisia kwamba uwepo wa kijeshi barani Afrika ni moja ya alama za mwisho za nguvu ngumu, yaani hard power, na utambulisho wa Ufaransa kama nguvu kubwa ya kimataifa na sasa alama hiyo inafifia na kuyoyoma. Anasema Ufaransa iliweza kuimarisha ushawishi wake barani Afrika kupitia mapinduzi 30 ya kijeshi kati ya mwaka 1964 na 2012, ushawishi ambao umekuwa ukipungua kadiri muda unavyopita. naendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja. Mpendo wa msikilizaji, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ama email ni Swahili radio at IRIB ir. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza leto sibti tajalla wala na'id ad adin wamaa sibti mawina fi siraat almustaqim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalama, ambaye mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama amesema ni bwana wa vijana wa peponi. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Mtume Muhammad aliambiwa kwamba Ummu Aiman analia usiku na mchana. Mtume aliagiza wamwite na kutaka kujua sababu ya kilio chake. Aliuliza, kwa nini unalia usiku na mchana? Ummu Aiman alijibu, ya Rasulullah, nimeona ndoto mbaya. Nimeona sehemu ya maungo yako yakiachana na mwili na kuanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitabasamu na kusema binti yangu Fatima atazaa mtoto wa kiume ambaye wewe utakuwa mlezi wake. Mtoto huyo ni sehemu ya mwili wangu ambayo itakuwa nyumbani kwako. Tarehe tatu mwezi mtukufu wa Shaaban ndiyo siku aliyozaliwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada tu ya kuzaliwa alichukuliwa na kupakatwa na babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. Neno la kwanza lililoingia katika masikio ya mtoto huyo mchanga lilikuwa tamko la shahadatain, na kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa ila Allah na kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alipandikiza mbegu ya tauhidi katika moyo wa mtoto huyo mchanga akampa jina la Hussein, akambusu na kisha akamkabidhi kwa yaya wake. Katika siku ya saba baada ya kuzaliwa, Umu Aiman alimpeleka Hussein kwa babu yake, mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alimshukuru kisha akasema, Umu Aiman, hii ndiyo tabiri ya ndoto yako. <tune> Siku hiyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipika chakula na akawalisha wasiojiweza na kuwapa watu kila alichokuwa nacho nyumbani. Mazingira ya ndani ya nyumba ya familia ya Husein yalikuwa mazingira bora zaidi kwa ajili ya malezi bora na maadili mema ya kibinadamu. Husein alilelewa na kukulia katika nyumba ya mteule wa Mwenyezimungu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na katika nyumba ya khalifa wake imama Ali bin Abitalib. Mazingatio maalumu ya mtume kwa mtoto huyo, uadilifu na mapenzi ya imama Ali na usafi na utakasifu wa Bibi Fatimatu Zahra, yote kwa pamoja yalizidisha ukamilifu wa mtoto Huseina. Waarabu katika ada na mila zao hawakuwa wakimwita mtoto wa binti kuwa ni mtoto wao. Hata hivyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibadili ada hiyo na kumtaja Husein kuwa ni sehemu ya mwili na nafsi yake. Aliwapenda mno watoto wa Bibi Fatimatu Zahra, Hasan na Husein, na kudhihirisha mahaba na mazingatio maalumu kwa watoto hao. Siku moja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoka nje akiwa amembeba Hasan kwenye bega la upande mmoja na Husein katika bega la upande mwingine. Mtume alikuwa akiwabusu watoto hao wawili. Sahaba mmoja aliuliza, ya Rasulullah, unawapenda sana Hasan na Husein? Mtume alijibu kwa kusema, kila anayewapenda Hasan na Husein atakuwa amenipenda mimi na anayewafanyia uadui anakuwa amenifanyia mimi uadui. Abu Huraira amenukuliwa akisema kwamba nilishuhudia kwa macho yangu mwenyewe miguu ya kichanga Husein ikiwa juu ya miguu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa ameshikilia mikono ya Husein kisha akambeba juu. Mtoto Husein alipanda na kuweka miguu yake juu ya kifua kitukufu cha Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alibusu mdomo wa Husein, kisha akaomba dua kwa kusema: ewe Mola Mlezi, mpende Husein, hakika mimi ninampenda Husein. Bayu annuru hada isu wassuru fi nikrihi, ni hekima kubwa ya Mwenyezi Mungu kuona kiumbe alichoumba kwa udongo kikikwea daraja za juu za ukamilifu na kufika kileleni. Miongoni mwao ni Imamu Husein alaihi salam, ambaye alikuwa kilele cha imani, uchamungu na kigezo na ruwaza njema katika kujitolea kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu. Imam Jafaru Sadik alaihi salam amemtaja babu yake Imam Husein kuwa alikuwa kielelezo kamili cha nafsi iliyotua inayozungumziwa katika aya za mwisho za Surat al-Fajr. Maneno na mwenendo wa mtukufu huyo daima vilibainisha haki na uadilifu. Alikuwa mrithi wa njia ya babu yake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na manabii wengine wa, wa Mwenyezi Mungu. Ilichukua kipindi cha miaka 25 kwa Imama Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kuchukua rasmi jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya mtume kuaga dunia. Katika kipindi hicho, Huseini kijana alikuwa mfano wa kuigwa katika ushujaa, elimu na maadili mema. Alishiriki vilivyo katika kukabiliana na mashaka ya kipindi hicho na kutoa mchango mkubwa katika midani mbalimbali mbali za ujenzi wa jamii ya Kiislamu. Jina la Imamu Husein lilitajwa mara zote pale walipozungumziwa watu karimu na waungwana. Siku moja Mwarabu wa jangwani aliwasili Madina na kuuliza, ni nani muungwana zaidi katika mji huu? Aliambiwa ni Huseini bin Ali. Mwarabu huyo alimwendea Husein na kumkuta akiswali. Baada ya swala, aliwasilisha maombi yake. Imamu Husein alayhi salam aliinuka mahali hapo na kuelekea nyumbani kwake, akachukua dinari elfu nne kisha akazifunga kwenye kitambaa na kumpa bwana huyo. Baada ya kuona ukarimu huo mkubwa wa Imamu, mwarabu huyo alisema, hakika uungwana hauendi chini ya ardhi na kutoweka, bali daima huwa juu mbinguni na unang'ara mithili ya jua. Husein bin Ali bin Abi Talib alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu wote kwa ukarimu, kutenda wema, kufanya hisani na ucha Mungu, na sifa zake zilienea mahali pote Uislamu ulipofika. Maisha ya Imamu Husein yaliingia katika awamu nyingine, baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Ali bin Abi Talib na kaka yake Imam Hasan alaihi wassalam. Katika kipindi hicho pia, Imam Husein pamoja na kaka yake Imam Hasan walikuwa vinara na taa ya uongofu, walikuwa marejeo ya watu na makimbilio ya wenye haja. Wote wawili walikuwa masharifu, vipenzi vya umma na nuru iliyowakumbusha Waislamu mwenendo na sira ya Mtume wao Muhammad al Amin sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Amesadiki mtume wa Mwenyezi Mungu pale aliposema, hakika Husein ni taa ya uongofu na safina ya uokovu. Vilevile Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, Husein ni kutokana na mimi na mimi natokana na na Husein. Mwenyezi Mungu ampende anayempenda Husein. wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa Redio Terani katika udondozi wa um magazeti hapa nchini. Matoleo kadhaa ya leo ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yameendelea kutoa kipaumbele cha kwanza kwa habari za maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanza rasmi siku ya Ijumaa. Gazeti la Iran Daily limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha timu nzima ya baraza la mawaziri wakiongozwa na Rais Masud Pezeshkian walipokwenda kuzuru haram ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jemedari wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini hapo jana pamoja na kutangaza tena baiya na utiifu wa kuendeleza malengo ya mapinduzi yaliyopiganiwa na kiongozi huyo. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Pezeshkan: hakuna dola lolote linaloweza kutuburuza ikiwa tutakuwa wamoja. Gazeti la Kaihan limedokezea wino mweusi habari ya uchambuzi yenye anwani mafanikio makubwa kumi na mbili ya mapinduzi katika nyuga za miundo mbinu na huduma za jamii. Katika habari nyingine, gazeti hilo limenukuu kauli ya rais Pezeshkian aliyoitoa wakati wajumbe wa baraza wa mawazili walipoandamana naye kwenda kutangaza tena ahadi ya utiifu kwa malengo ya mapinduzi katika ziara la Imam Khomeini hapo jana. Rais Pezeshkian alisema njia ya aiza na utukufu ni ya si mashariki si magharibi. Tuamini kuwa hakuna chochote walichonachwa magharibi ambacho sisi hatuna. Gazeti la manispaa ya jiji la Tehrani la Hamshahri limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa kemkem vya vi habari vyenye kutoa mguso na msisimuko mkubwa vya magazeti ya zamani na ya sasa ya hapa nchini zinazohusu hali ya jamii ya wanawake wa Iran ilivyokuwa kabla na ilivyo hivi sasa, baada ya mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mfano, kichwa kimoja cha habari kinasema, Imam Khomeini alisema akina mama wa Irani wana mchango mkubwa zaidi wa kutoa katika mapinduzi haya kuliko akina baba. Imam Khomeini anasema, ikiwa mataifa yatapokonywa wanawake wanaomjenga mwanadamu mataifa yatapotoka na kuharibikiwa. Kichwa kingine cha habari kinasema Ayatullah Khamenei asema maendeleo ya wanawake katika jamhuri ya Kiislamu hayawezi kulinganishwa na huko nyuma. Hayatullahi Khamenei anaendelea kusema maendeleo yote haya ya wanawake wa Irani yamepatikana sambamba na kuchunga isiingie doa nafasi ya umama. Kichwa kingine cha habari kinasema agizo lililotolewa Januari mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tano katika sherehe za kufunguliwa chuo kikuu cha Tehran kuamrishwa wasichana waingie vyuoni, vyuoni bila ya hijabu. Mshari lina mnukuu Nush Afarin, mwigizaji wa filamu mwanamke wa kabla ya mapinduzi akisema kuwaweka utupu wanawake kulienea kwa ajili ya kuuza filamu. Sambamba na hayo, gazeti hilo limeandika asilimia 25 ya wakurugenzi serikalini ni wanawake. Takwimu za kushangaza za mafanikio ya wanawake wanamichezo baada ya mapinduzi: medali 3302 za kimataifa zimenyakuliwa na wanamichezo wanawake katika mashindano ya miaka ya karibuni na idadi ya wanafunzi wa kike katika vyuo vikuu baada ya mapinduzi imeongezeka kwa asilimia 56. Kichwa cha mwisho cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa Hamshahari ni cha kumbukumbu chungu ya moja ya majanga yaliyowafika wanawake wa Iran katika enzi za utawala wa kifalme wa Pahalavi. Wanawake wa Kiirani walikuwa wakidhalilishwa kingono na washauri wa kijeshi wa Marekani katika zama za Pahalavi, huku mfalme mwenyewe akiunyamazia unyama huo. Naligeukia sasa gazeti la Tehran Times ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais wa Marekani Donald Trump ikiambatana na kichwa kikuu cha habari kisemacho: uamuzi wa Trump kuhusiana na Iran ni kujitumbukiza kwenye kinamasi au kutumia mantiki. Ukurasa wa mbele wa Kayhan International umepamba kwa kichwa kikuu cha habari IRGC yazindua miji mji mpya wa makombora wa chini ya ardhi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni magaidi wavamia kijiji cha Waislamu wa kishia nchini Syria na kuwachinja wakazi wake, na Hamas yatunisha misuli ya nguvu na uwezo wake Gaza wakati wa mabadilishano ya nne ya ya mateka. Na likunja jamvi hili la udondozi wa magazeti ya leo ya Iran kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Jome Jam ambao umepambwa na picha ya Rais Donald Trump wa Marekani na taswira za miripuko ya ajali za anga zilizotokea nchini humo hivi karibuni. Kichwa cha habari kinachohusiana na taswira hizo kinasema jinamizi la mwanguko. Ajali tatu za anga zilizotokea katika chini ya wiki moja zaipa mshtuko White House. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini, na sasa namkaribisha mwenzangu Hussein Hassan katika kipindi chake cha, cha Afrika wiki hii. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na tumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Meza ya Afrika wiki hii leo hii inazamia mgogoro unaozidi kutokota katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambao umesababisha mamia ya watu kuuawa na kujeruhiwa mbali na mamilioni ya wengine kwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika na kusihi tuandamani sote hadi tamati ya kipindi. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji mpenzi, limeshuhudia vita, mapigano, uasi ukosefu wa utulivu na uthabiti kwa miongo mingi sasa. Juhudi za kikanda na kimataifa za kujaribu kuupatia ufumbuzi mgogoro huu ambao umeonekana kushtadi na kuchukua mielekeo mipya katika wiki za karibuni zimegonga mwamba. Habari zinasema kuwa waasi wa kundi la M23 la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda na ambalo tayari limetoa mji wa Goma ambao ndio mkubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo, wametangaza azma yao ya kupeleka vita katika mji mkuu Kinshasa, huku Rais Felix Tshisekedi wa DRC akitoa wito wa kuandaliwa jeshi kubwa kukabiliana na mashambulizi hayo. Hali si hali mjini Goma, watu wanakufa watu wanaangaika, tunaomba watu waketi kwa meza moja wafanye mazungumzo, vita iishie. Watu wamekufa huko, risasi, milio ya mabomu ambao ni vita tujawahi kuvisikia nchini kwetu, lakini safari hii huko ndio tumevisikia. Yani ilikuwa ni hatari, ni balaa. Tunamshukuru tu Mwenyezi Mungu mpaka hapa tulipofikia. Sasa hivi ya kwanza iwe usalama, wakati utapata usalama, tunahitaji pia na nani, umeme apre kuwa tupate nini connection. Wakizungumza na waandishi wa habari, waasi wa M23 hata hivyo wamesema wako tayari kwa mazungumzo na serikali kama ilivyopendekezwa karibuni na jumuiya ya Afrika Mashariki. Corneil Nanga, kiongozi wa kisiasa wa kundi hilo la waasi amesema, lengo letu ni kufika Kinshasa, kutoa mamlaka na kuongoza nchi. Nanga: so we are in Goma. Our Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali tete katika jimbo la Kivu kusini mashariki mwa DRC haswa kuhusu taarifa za kuaminika kwamba waasi hao wa M23 wanasonga mbele kuelekea Bukavu baada ya kudhibitiwa Goma, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, amesisitiza kwamba wanajeshi wake wanapambana vikali kurejesha maeneo yaliyotwaliwa na waasi wa M23. Chisekedi ameonya kwamba mashambulizi ya M23 yanaweza kuchochea mzozo mkubwa zaidi wa kikanda, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuzorota. Rais Chisekedi ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua na kwa kutofanya juhudi za kutosha kufuatia mzozo wa usalama unaozidi kuongezeka. Maiti nyingi zimezagaa mitaani na hospitali nazo zimeelemewa na ongezeko la majeruhi huko Goma, mbali na mamia ya raia ya kuuawa na maelfu ya wengine kujeruhiwa katika mgogoro wa DRC, lakini pia askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO, na vilevile wanajeshi wa vikosi vya kikanda hawakusazwa. Wanajeshi kadhaa wakiwemo Afrika Kusini na Urugwe waliuawa hivi karibuni, mbali na makumi ya wengine kujeruhiwa. Huo ni upande mmoja wa sarafu, msikilizaji mpendwa. Katika upande wa pili, baadhi ya wakongomani bali hata raia wa kigeni wanaoishi na kufanya kazi DRC wana mtazamo chanya kwa kundi la M23. Baadhi yao wanasisitiza kwamba wameweza kuamiliana na waasi hao na wala si makatili kama wanavyosawiriwa na vyombo vya habari hayo ni kaka zetu kutoka Tanzania. E, wale madereva walikuwa 40, nafikiri 45, arobaini na tano. Wale madereva walikuwa wamefungiwa mahali, wameokolewa na M23 na wamesindikizwa mpaka boda. E, tumeokolewa na m ishirini na tatu, wametutoa pale, wametweskoti mpaka boda wametukabizi kwenye jeshi la Rwanda, wenyewe wakarudi. Wamesema hawana shida na sisi, taarifa zetu wamezipata. E, wamesema hawana shida na geni na raia, pia wana shida na serikali ya Kongo. Nchi jirani ya Rwanda imekanusha kuhusika katika mgogoro huo ikisisitiza kuwa hali hiyo ni swala la ndani la Kongo. Hata hivyo, ushahidi uliokusanywa na vyanzo vya Umoja wa Mataifa na kundi la mgogoro unaonyesha kuwepo kwa zaidi ya wanajeshi elfu nne wa Rwanda katika eneo la Kivu Kaskazini na kuthibitisha ushiriki wa kijeshi wa Kigali katika mgogoro wa eneo hilo. Pamoja na hayo lakini rais wa kundi la waasi wa M23 Bertrand Bisimwa amewataka waandishi wa habari waache kusambaza kile alichokiita kuwa ni uzushi kwamba kundi hilo lina unga mkono na Rwanda akisisitiza ah, kwamba hizo ni propaganda za viongozi wa DRC. Ni kusema sisi M23 sisi AFC tunajikamata kama wakongomani na tuna shida za Kongo. Hakuna hata siku moja unaweza ukasikia sisi tunazungumzia shida za Rwanda. Shida ambayo tunaongea ni shida ya Kongo ya wakongomani. Lakini kama mnasema kwamba Rwanda inakuandani, unaweza mkajiuliza Rwanda inaweza katetea wakongomani fasi yao? Na kama Rwanda inatetea wakongomani fasi yao na kama hizo shida ni za kweli, kwa nini kushutumwa? Mgogoro huu wa mashariki mwa DRC, mpenzi msikilizaji, unazidi kupanuka na kuchukua sura ya kikanda. Mbali na DRC kuwa na utesi na Rwanda juu ya waasi wa M23, lakini Kigali hivi sasa imeanza kutunishiana misuli na Afrika Kusini. Nchi mbili hizo zimeshambuliana vikali kwa maneno katika siku za karibuni na kuelekezeana vidole vya lawama na hata kutishiana. Msikilize hapa Rais Kagame. Wakati huo huo, rais Chisekedi alikataa kushiriki mkutano wa dharura wa jumuiya ya Afrika Mashariki ulioitishwa karibuni na mwenyekiti wa kiduru wa jumuiya hiyo, rais wa Kenya William Ruto. Baadhi ya weledi wa mambo wanasema kwamba kutohudhuria Chisekedi mazungumzo hayo yaliyofanyika kwa njia ya mtandao ni ishara kuwa mambo si shwari baina yake na Ruto. Mkutano huo wa marais wa mataifa wanachama wa EAC uliofanyika Jumatano jioni ulijadili mikakati ya kurejesha usalama katika mji wa Goma uliotekwa na waasi wa m 23 Jumatatu ya Januari 27 mwaka huu. Hata hivyo, rais Chisekedi alihiari kuhudhuria mkutano wa Jumuia ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika, SADC, kujadili swala hilo hilo la ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC. Takumbuka kwamba mnamo Julai 26 mwaka jana, rais Chisekedi alimshutumu rais Ruto kwa kuchukua udhibiti wa mchakato wa kuleta amani nchini humo uliokuwa ukiongozwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwa udhamini wa EAC. Kabla ya hapo pia, rais Chisekedi alitilia shaka utendakazi wa kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki ICRAF kilichotumwa DRC kulinda amani, huku kikiongozwa na wanajeshi wa Kenya. Hatimaye wanajeshi wa ICRAF wakiwemo 900 kutoka Kenya waliondoka huko DRC mwishoni mwa mwaka 2023 na nafasi yao yakachukuliwa na kikosi cha SADEK kikiongozwa na wanajeshi wa Afrika Kusini, yote tisa. Kinachosubiriwa kwa sasa ni kuona iwapo jumuiya za kikanda kama EAC na SADC pamoja na asasi za Umoja wa Mataifa kama Baraza la Usalama la Umoja huo zitaweza kupata ufumbuzi mgogoro wa mashariki mwa DRC, eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa madini. Profesa PLO Lumumba mwanamajimui wa afrika msomi mwanahistoria na mtaalamu wa sheria na vile vile mchambuzi wa siasa kutoka kenya anaeleza mtazamo wake kuhusu mvutano wa drc na m23 and when people have called president kagame a dictator i've denied it i've said kagame is a disciplinarian disciplinarian and his disciplinarian approach is informed by the realities on the ground in rwanda and remember that around rwanda in the Democratic Republic of Congo and when therefore it is said that Kagame is an expansionist and he's been accused of being an expansionist in fact he together with president Yoweri Museveni have been accused of wanting to create what is called the Bahima Batutsi Kingdom I don't think so Je, Rais Chisekedi atalegeza kamba na kufanya mazungumzo na M23 na hili likifanyika kundi hilo litaweka silaha chini Akili kichwani. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu Shaban mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe pili Februari mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita alizaliwa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimussalam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kipindi bora cha maisha ya Imamu Husein alaihi salam ni cha miaka sita, wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na Mtume mtukufu wa Uislamu. Imamu Husein alaihi salam aliyejifunza maadili mema na maarifa juu ya kumjua Mwenyezi Mungu kutoka kwa baba yake Imam Ali alaihi salam na mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, ambao walilelewa na Mtume Mtukufu. Imamu Husein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali wakati wa Uislamu ulipokabiliwa na hatari daima. Alilinda turathi za thamani kubwa za mtume kwa kutoa darsa na mafunzo kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo ya kiitikadi, kifikra na kisiasa. Imam Husein alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu mwaka 50 hijria, baada ya kuwa shahidi kaka yake Imam Hasan alaihi ssalam. Hatimaye Imam Husein alaihi ssalam aliuawa shahidi huko Karbala mwaka 61 hijria wakati akitetea dini tukufu ya Kiislamu katika siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, msafara wa Imamu Husein alaihi ssalam mjukuu wa Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam uliwasili katika mji wa Makka. Imamu Husein ambaye alikuwa amehatarisha maisha yake kwa kuupinga utawala wa Yazid na kukataa kumpa baia na kiapo cha utiifu, kiongozi huyo aliondoka Madina na kuelekea Makka. Alipowasili mjini Makka, Imamu Husein bin Abi Talib alayhi assalam alilakiwa na watu wengi na shakhsia wakubwa wa mji huo, na akaamua kuitumia fursa ya uwepo wa mahujaji kwa ajili ya kufichua ufisadi wa Bani Umaya, hususan Yazid bin Muawiya, na kwa muktadha huo akawa amefikisha ujumbe wake katika pembe mbalimbali mbali za maeneo ya Waislamu. Siku kama ya leo miaka 127 iliyopita alizaliwa Ayatullah Husein Qadhimi Faqihi, alim na mujtahid mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo ya msingi na ya kati, alielekea Najaf, Iraq, na kupata elimu kwa maulama wakubwa wa zama. Alifikia daraja ya ijtihadi akiwa na umri wa miaka 26 na baada ya kurejea Isfahan, alijikita katika shughuli ya kufundisha sheria za Kiislamu au fiqhi na usulul fiqhi. Katika tukio la amri ya mtawala wa wakati huo wa Iran ya kuwataka wanawake wavue vazi la staha la ijabu, Ayatullah Hussein Kadhimi alitoa hotuba kali ya kupambana na utawala wa Reza Shah Pahlavi, kama ambavyo pia alishiriki katika harakati mbalimbali za kupambana na njama za mkoloni Mwingereza kwa ajili ya kupora rasilimali za Iran. na katika siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijria shamsia, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio roketi ya kwanza ya kupeleka satelaiti angani iliyojulikana kwa jina la Omid. Miaka iliyofuata Iran ilituma viumbe hai angani kwa mafanikio, ikiwa ni pamoja na kobe na tumbili, na hatua hiyo iliingiza Iran katika klabu ya nchi zenye teknolojia ya anga za mbali tena katika kipindi hicho cha vikwazo vikali vya kiuchumi vya nchi za Magharibi. Asante sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo haya, na kusomeeni maoni yaliyotumwa na baadhi ya wa wasikilizaji wetu. Naanza na Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kutiwa saini amri ya kushughulikiwa wasomi wanaowaunga mkono wa Palestina Anasema kwa dhuluma inayotekelezwa dhidi yao na Israel kwa miaka sabini na tano sasa ni kielelezo tosha kwamba Trump pia anatakiwa kukamatwa kwa kuzuia uhuru wa kujieleza. Anasema Trump, kwa hatua yake hiyo, ameonyesha dhahiri msimamo wake wa mauaji ya kimbari. Anasema ushahidi huu unatosha pia kuhukumiwa katika mahakama ya kimataifa na Audros Oshan kutoka Tanga anasema shukran. Nayo pia tuna kushukuru kwa kuwa nasi, wapendwa wasikilizaji. Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, tuangalie yeye anasemaje kama ametutumia chochote kile kwa upande wa maoni kwa kutumia picha. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, na komea hapa, ambao wajasikia maoni yao yakisoma, watayasikiliza katika matangazo yetu yanayokuja. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masudi Pezeshkani ame mapema leo ametembelea maonyesho ya mafanikio ya wizara ya ulinzi. Ziara hii imefanyika katika shirika la anga za mbali la Iran katika kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali. Rais Masudi Pezeshkan amefuatana na mkuu wa majeshi Mohseni Haji Merzai, waziri wa ulinzi Brigadia Jenerali Azizi na Serezade, na msemaji wa serikali ya Fatma Mohajirani. Mashambulio ya mizinga na anga yamesababisha vifo vya watu wasiopungua 56 jana Jumamosi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum. Vikosi vya jeshi la Sudani na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wanapigana kuwania madaraka tangu mwezi Aprili mwaka 2023 na 23, mapigano kati ya pande mbili hizi hasimu yamepamba moto tangu mwezi uliopita ambapo jeshi la Sudani limezidisha mashambulio yake dhidi ya kikosi cha RSF, ripoti mbalimbali zinasema. Licha ya kurejea utulivu wa kiwango fulani katika mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya misaada kibina ya kibinadamu yameonya juu ya kushtadi hali ya mambo huku hospitali zikizidiwa na wagonjwa, kukiwepo na uhaba wa vifaa muhimu vya tiba na miili ya watu waliouawa ikiendelea kushuhudiwa mitaani. Mapigano yaliibuka katika mji wa Goma wiki iliyopita wakati waasi wa kundi la M23 walipoanzisha mashambulio dhidi ya vikosi vya serikali ya Kinshasa. Wasikilizaji wapendwa, la ziada sina na muhtasari wetu nakomea hapa kwa mchana huu. Nawashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu ambao wameweza kutuma maoni yao. Na mimi jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammedi. Nawatakia mchana mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.