Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa wa rahmatullahi warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumapili, tarehe tatu Shaban 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Februari 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Husein alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateu sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. IRGC yazindua kituo kipya cha chini ya ardhi cha makombora ya kruzi ya kuteketeza manuari za mashambulizi. Al-Alam ya ripoti hasira za Wazayuni kutokana na Hamas kutumia gari la Israel kukabidhi mateka. Umoja wa Mataifa wa ripoti kuwa mbali na hatari za kiusalama, afya za watu wa Goma huko DRC zinahatarishwa na magonjwa pia. Na mukawama mpya wa Siria waanza rasmi, washambulia jeshi la Israeli. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC kimezindua kituo kipya cha chini ya ardhi katika maeneo ya mwambao wa kusini mwa Iran kinachohifadhi makombora yaliyo tayari kuteketeza manuari za mashambulizi za adui katika eneo la kimkakati la majini. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sepah News, makombora hayo ya kruzi aina ya Ghadr 380 yenye uwezo wa kukabiliana na vita vya kielektroniki vya manuari za mashambulizi yanahifadhiwa katika mji mpya wa makombora wa chini ya ardhi wa IRGC au Sepah. Ripoti ya tovuti hiyo imeongeza kuwa makombora hayo ambayo yamefanyiwa maboresho makubwa ya mifumo yao ya silaha na hatua za kielektroniki za kukabiliana na mashambulizi ya kivita, yanaweza kutumwa kushambulia ndani ya muda mfupi kabisa. Makombora ya kruzi ya kadri 380 yanafika umbali wa zaidi ya kilomita 1000 katika kushambulia na yana uwezo wa kuongozwa hadi yanapopiga shabaha iliyokusudiwa. Makombora hayo yameundwa kwa namna ambayo hayawezi kubabaishwa na kupoteza shabaha. Sifa nyingine makombora ya kadri 380 ni kuwa na uwezo wa kufanya kazi kwa kuongozwa na mtu mmoja na kutekeleza operesheni za mashambulizi katika muda wa chini ya dakika tano. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC meja jenerali Hussein Salami na kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi hilo admirali Ali Reza Tangsiri walizindua kituo hicho cha makombora ya kushambulia manuari jana Jumamosi, sambamba na kukagua hali ya utayarifu wa kivita ya kikosi cha wanamaji cha IRGC. Mnamo Januari 18 kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kilizindua kituo cha chini ya ardhi cha makombora ya kushambulia majini kilichojengwa kwenye mwambao wa bahari ya kusini mwa Iran. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeshangaa sana baada ya kuona harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas inatumia gari jeusi ililoliteka kwa wanajeshi wa Israel katika kukabidhi wafungwa wa, wa Zayuni iliyokuwa inawashikilia kwenye ukanda wa Ghaza. Fares Alsarfandi, ripota wa televisheni ya Alalam huko Ramallah, Palestina, ameripoti kuwa vyombo vya habari vya Israel viliona gari jeusi wakati wa zoezi la kukabidhi mateka wa Israel kwa shirika la Msalaba Mwekundu. Kilichovutia hisia za vyombo vya habari vya Israel ni kwamba gari hiyo ilikuwa ni tofauti na magari mengine yaliyokuwa yanatumiwa na Hamas kukabidhi mateka wa kizayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, gari hilo jeusi ni moja ya magari ya Israel ambayo wana mapambano wa Hamas waliyateka wakati wa operesheni ya Kimbunga cha Al Aqsa ya Oktoba 7, 2023. Vyombo vya habari vya Israel vimekasirika sana kuona gari hilo linatumiwa na Hamas na kueleza kushangazwa kwao juu ya vipi Hamas imeweza kulibakisha salama usalimini na zima kabisa gari hilo licha mashambulizi makubwa ya kila upande yaliyofanywa na utawala wa kizayuni kwenye kona zote za ukanda wa Gaza kwa zaidi ya miezi kumi na mitano mfululizo. Moja masuala muhimu ambayo yamevutia wasiwasi, yamevutia wasiwasi vyombo vya habari vya Israel ni kwamba gari hilo ni moja tu ya vitu vingi vilivyotekwa na vikosi vya Izuddin ul Qasam na sasa hivi wazayuni wanashindwa kujua Hamas imehifadhi ngawira kiasi gani kutoka kwa wanajeshi wa Israel vikiwemo hata vifaru vya vi Merikava ambavyo wanajeshi wa kizayuni walikuwa navyo. Jana Jumaa mosi, Hamas ilikabidhi mateka wawili wa Israel waitao Jordan Bibasi na Ofe Kalderoni huko Khan Yunis na mateka watatu Kaith Monsel Sigal ambaye ni Mwisraeli Marekani aliyekabidhiwa katika bandari ya Ghaza katika mkabala na kuachiliwa huru mateka hao watatu wa zayuni Israel nayo imewachia huru wa Palestina 183 wakiwemo 111 kutoka ukanda wa Ghaza ambao walitekwa nyara na wanajeshi makatili wa Israel baada ya Oktoba 7 2023 20 Umoja wa Mataifa umesema wakati huu ambapo hatari za kiusalama zimeanza kupungua na utulivu umeanza kurejea huko Goma, ambao ni mji mkubwa zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, afya za wakazi wa mji huo ziko kwenye hatari ya kukumbwa na milipuko ya magonjwa kama kipindupindu na mpox. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za amani, Jean Pierre Lacroix, amewaambia waandishi wa habari kuwa kwa sasa hali bado ni ya wasiwasi na tete huko Goma. Milio ya risasi inaendelea kusikika ndani ya mji huo, lakini tunaweza kusema kwamba kwa ujumla utulivu unarejea hatua kwa hatua, amesema kama tunavyomnukuu. Maji na umeme vimerejeshwa katika sehemu kubwa ya jiji, lakini tunaendelea kukabiliana na changamoto ya mabomu ambayo hayakuripuka. Hicho ni kikwazo kikubwa sana kwa watu kutembea amesema njia za kuelekea uwanja wa ndege wa Goma zimeharibiwa vibaya kwenye mapigano ya hivi karibuni na hazitumiki. Misaada haiwezi kupelekwa kwa wakazi wa Goma kwa kuwa ni barabara za kwenda nchi jirani ya Rwanda pekee ndizo zilizofunguliwa, na kwamba njia zote za kuunganisha maeneo ya ndani ya DRC kutokea Goma zimefungwa. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema pia kuwa waasi wa M23 na jeshi la Rwanda wanaendelea na operesheni zao za kuelekea kwenye jiji la Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu Kusini. Amesema hilo bila shaka ni suala linalotia wasiwasi wasi na hofu kubwa. Kundi moja la mukawama la Siria limetoa taarifa muhimu ya kijeshi kuhusiana na shambulio la asubuhi ya jana Jumamosi dhidi ya wanajeshi wa Israel katika mashamba ya Quneitra kusini mwa Siria na kutangaza rasmi mukawama wa kukomboa ardhi za nchi hiyo zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Sehemu moja ya taarifa ya kijeshi ya Syrian Popular Resistance imesema katika hatua ya kijasiri inayoonyesha kuwa roho ya mukawama imekita mizizi katika nyoyo za watu wa Siria moja ya makundi ya mukawama ya Siria limefanya operesheni maalumu dhidi ya jeshi la utawala wa kizayuni katika mji wa Taranja nje kidogo ya mji wa Konaitra wa kusini mwa Siria. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Al Alam ambayo imeendelea kunukuu taarifa ya kijeshi ya mukawama wa wananchi wa Siria ikisema, baada ya kufanyika mawasiliano na kikundi kilichoendesha operesheni imethibitishwa kuwa operesheni hiyo ilikuwa ni jibu la haraka na uamuzi uliochukuliwa kwa uhuru kwenye medani ya mapambano, kwani wanamukawama hao walikuwa wakifuatilia harakati za adui katika eneo hilo na walipopata fursa tu, wamewashambulia bila ya kusubiri idhini kutoka juu. Taarifa hiyo imeendelea kusema, adui mzayuni alijaribu kujibu, lakini wapiganaji wetu walifanya operesheni hiyo kwa kasi na kwa usahihi wa hali ya juu kisha wakaondoka salama kutoka eneo hilo bila ya kujeruhiwa yeyote kati yao na kuacha maadui katika hali ya kuchanganyikiwa. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Takriban watu milioni sitini na saba na, na laki nne wa eneo la pembe Afrika hawana cha uhakika wa chakula. Hayo yametangazwa na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na jumuia ya maendeleo ya kiserikali Afrika Mashariki, IGAD. Taarifa ya mashirika hayo mawili imeongeza kuwa hilo ni ongezeko la kutoka milioni 64 na laki 8 mwishoni mwa Novemba 2024 na kufikia milioni 67 na laki 4 hivi sasa. Ongezeko hilo limechangiwa na migogoro na majanga ya hali ya hewa katika ukanda huo kati ya watu milioni 67 na laki 4, milioni 38 wanaishi kwenye nchi wanachama wa IGAD, zikiwemo Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Sudan Kusini, Sudan na Uganda. Wengine wako katika nchi nyingine zinazounda pembe Afrika, yaani jamhuri ya Afrika kati na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambayo ina eneo kubwa la ardhi linalofika hadi katikati mwa Afrika. Taasisi hizo mbili zimeongeza kwenye taarifa yao ya pamoja kwamba migogoro inaendelea kuwa kichocheo kikuu cha matatizo ya chakula Afrika, huku takriban watu milioni 38 katika eneo lote la IGAD wakiteseka kwa kiwango kikubwa cha uhaba wa chakula. Matatizo hayo yanachochea pia ukosefu wa usalama, uporaji, makundi ya waasi na vita visivyoisha. Kwa mujibu wa mashirika hayo mawili, eneo la pembe ya Afrika lina zaidi ya watu milioni 29 waliokimbia makazi yao kutokana na migogoro, hatari za kiusalama na majanga ya kimaumbile, hasa katika nchi za Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na vyombo vya usalama nchini Zambia vimetangaza kuwa watu watatu wametiwa mbaroni kwa kueneza taarifa za uongo kuhusu hali ya afya ya Rais Hakainde Hichilema kwenye mitandao ya kijamii katika taarifa yao ya pamoja, jeshi la polisi na mamlaka ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Zambia, ZIKTA, ambayo ndio iliyopewa jukumu la kusimamia na kudhibiti mawasiliano na teknolojia nchini humo, amesema kukamatwa watu hao kumekuja baada ya kufanyika uchunguzi wa kina kufuatia taarifa zinazodaiwa kuwa za uchochezi zilizohusiana na madai ya hali ya afya ya rais wa Zambia ambazo zilisambaa sana kwenye mitandao ya kijamii hivi karibuni. Kwa mujibu wa taarifa hiyo pamoja, washukiwa hao wanatuhumiwa kutumia vibaya mawasiliano ya kielektroniki kueneza madai ya uongo kuhusu hali ya kiafya ya rais Hichilema. Watuhumiwa hao wanatarajiwa kufikishwa mahakamani hivi karibuni, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: kwa nini Trump anapinga sarafu moja ya BRICS? <muchos> Donald Trump amezitishia nchi wanachama wa kundi la BRICS na kuandika katika mtandao wake mahsusi wa kijamii wa Truth Social kwamba atazitoza nchi hizo ushuru wa asilimia mia moja ikiwa zitazindua sarafu yao ya pamoja. Trump ameandika, tutahitaji kuwajibika kwa nchi hizi zinazoonekana kuwa na uhasama kwamba zitaunda sarafu mpya ya BRICS au kuunga mkono sarafu nyingine yoyote kuchukua nafasi ya dola ya Marekani, la sivyo zitakabiliwa na ushuru wa asilimia mia moja na zitapaswa kuagana na biashara katika uchumi mzuri wa Marekani. Hii si mara ya kwanza kwa rais mpya wa Marekani kutoa vitisho kwa wanachama wa BRICS kuhusu suala la kuzinduliwa sarafu ya pamoja ya nchi wanachama wa kundi hilo. Trump hata alithubutu kuzitishia nchi wanachama wa BRICS kuhusu kuzindua sarafu ya pamoja kati ya nchi hizo kabla ya kuingia White House, na wakati wa mkutano wa wakuu wa nchi hizo huko Russia ambapo alisema atatoza ushuru mkubwa kwa uchumi wa nchi hizo. Suali muhimu linaloulizwa hapa ni kuwa kwa nini Donald Trump analitilia maanani sana kundi la BRICS na kujaribu kuzuia kuasisiwa sarafu moja ya kundi hilo. Sababu ya kwanza inahusiana na hali ya sasa ya sarafu ya dola duniani. Hatua Trump ya kutumia sarafu ya dola kama wenzo wa kukabiliana na nchi huru imezipelekea nchi mbalimbali duniani katika kalibu ya taasisi mbalimbali na pia katika fremu ya uhusiano wa pande mbili kutilia mkazo ulazima wa kuachana na dola katika mahusiano yao ya kiuchumi, na hivyo kupelekea sarafu ya dola kuporomoka katika mfumo wa kimataifa. Kwa msingi huo, Marekani ina wasiwasi kwamba nchi nyingi zitaacha kutumia dola kama sarafu yenye nguvu. Gilberto Maringoni, profesa wa chuo kikuu cha Sao Paulo nchini Brazil, ameeleza kuwa kukataa nchi wanachama wa BRICS kutumia dola ya Marekani katika miamala na shughuli zao za kibiashara kunaweza hatimaye kusababisha kudorora Marekani, na ndiyo maana Donald Trump, rais wa nchi hiyo, akatumia maneno ya hujuma na vitisho dhidi ya taasisi hiyo. Profesa huyo wa Brazil anasisitiza kuwa Marekani inatumia dola kueneza ukiritimba wake duniani kote. Wakati huo huo, tovuti ya uchambuzi wa habari ya Bloomberg imemnukuu mwanachama wa taasisi ya amani ya Carnegie na kuvitaja vitisho vya Trump dhidi ya BRICS kuhusu kutumiwa sarafu nyingine ya pamoja badala ya dola kuwa ni ishara ya kuchanganyikiwa serikali ya Marekani kuhusu biashara ya kimataifa. Sababu nyingine kubwa ni kuwa Trump ana wa wasiwasi kwamba mafanikio ambayo BRICS inaweza kuyapata baada ya kuunda sarafu yao ya pamoja yataibua safu ya mshikamano wa kimataifa dhidi ya matumizi ya dola na hivyo kuiondoa sarafu hiyo katika biashara na shughuli mbalimbali za kimataifa. Kuhusiana na hili, tovuti ya National Interest imeripoti kuwa changamoto kubwa inayoikabili Washington si tu kuhusiana na kupoteza udhibiti wake kwa sarafu ya dola, bali ni safu mpya ya mshikamano wa kimataifa unaoshuhudiwa sasa hivi, ambao unapunguza ushawishi wake duniani na ama sababu ya tatu yenye umuhimu kuhusu vitisho vya Trump dhidi ya BRICS ni kuhusu nafasi ya kimataifa ya kundi hili pamoja na nguvu na uwezo wa wanachama wake. Kundi la BRICS ambalo wanachama wake ni pamoja na madola makubwa ya dunia na baadhi ya nchi za kikanda kama China, Rusia, India, Iran, Brazil na Afrika Kusini, limekuwa jukwaa kima la kimataifa la kushughulikia migogoro mikubwa, kubadilisha mfumo wa biashara ya kimataifa na kusaidia miradi mbalimbali wapenzi mbali, wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mawlidu, sabti, tajella, wa lana, aidun, Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa wa na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi masalama, ambaye mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama wa wa amesema ni bwana wa vijana wa peponi. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Mtume Muhammad aliambiwa kwamba Ummu Aiman analia usiku na mchana. Mtume aliagiza wamwite na kutaka kujua sababu ya kilio chake. Aliuliza, kwa nini unalia usiku na mchana? Ummu Aiman alijibu, ya, ya Rasulullah, nimeona ndoto mbaya. Nimeona sehemu ya maungo yako yakiachana na mwili na kuanguka nyumbani kwangu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitabasamu na kusema, binti yangu Fatima atazaa mtoto wa kiume ambaye wewe utakuwa mlezi wake. Mtoto huyo ni sehemu ya mwili wangu ambayo itakuwa nyumbani kwako. Tarehe tatu mwezi mtukufu wa Shaban ndiyo siku aliyozaliwa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Baada tu ya kuzaliwa, alichukuliwa na kupakatwa na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu. Neno la kwanza lililoingia katika masikio ya mtoto huyo mchanga lilikuwa tamko la shahadatain na kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa ila Allah na kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alipandikiza mbegu ya tauhidi katika moyo wa mtoto huyo mchanga, akampa jina la Husein, akambusu na kisha akamkabidhi kwa yaya wake. Katika siku ya saba baada ya kuzaliwa, Umu Aiman alimpeleka Huseini kwa babu yake, Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alimshukuru kisha akasema: Umu Aiman, hii ndiyo tabiri ya ndoto yako Mabu. Siku hiyo Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alipika chakula na akawalisha wasiojiweza na kuwapa watu kila alichokuwa nacho nyumbani. Mazingira ya ndani ya nyumba ya familia ya Husein yalikuwa mazingira bora zaidi kwa ajili ya malezi bora na maadili mema ya kibinadamu. Husein alilelewa na kukulia katika nyumba ya mteule wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, Mtume wa Muhammad sala allahu alaihi waalihi wasalam, na katika nyumba ya khalifa wake Imama Ali bin Abi Talib. Mazingatio maalumu ya Mtume kwa mtoto huyo, uadilifu na mapenzi ya Imama Alii, na usafi na utakasifu wa Bibi Fatimatu Zahra, yote kwa pamoja yalizidisha ukamilifu wa mtoto Husein. Waarabu katika ada na mila zao hawakuwa wakimwita mtoto wa binti kuwa ni mtoto wao. Hata hivyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alibadili ada hiyo na kumtaja Husein kuwa ni sehemu ya mwili na nafsi yake. Aliwapenda mno watoto wa Bibi Fatimatu Zahra, Hasan na Husein, na kudhihirisha mahaba na mazingatio maalumu kwa watoto hao. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alitoka nje akiwa amembeba Hasan kwenye bega la upande mmoja na Husein katika bega la upande mwingine. Mtume alikuwa akiwabusu watoto hao wawili. Sahaba mmoja aliuliza, ya Rasulullah, unawapenda sana Hasan na Husein? Mtume alijibu kwa kusema, kila anayewapenda Hasan na Husein atakuwa amenipenda mimi na anayewafanyia uadui anakuwa amenifanyia mimi uadui. Abu Huraira amenukuliwa akisema kwamba nilishuhudia kwa macho yangu mwenyewe miguu ya kichanga Hussein ikiwa juu ya miguu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa ameshikilia mikono ya Hussein kisha akambeba juu. Mtoto Hussein alipanda na kuweka miguu yake juu ya, ya kifua kitukufu cha Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alibusu mdomo wa Husein, kisha akaomba dua kwa kusema: Ewe Mola Mlezi, mpende Husein, hakika mimi ninampenda Husein. Ni hekima kubwa ya Mwenyezi Mungu kuona kiumbe alichoumba kwa udongo kikikwea daraja za juu za ukamilifu na kufika kileleni. Miongoni mwao ni Imamu Husein alaihi ssalam, ambaye alikuwa kilele cha imani, uchamungu na kigezo na ruwaza njema katika kujitolea kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu. Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam amemtaja babu yake Imamu Husein kwa alikuwa kielelezo kamili cha nafsi iliyotua inayozungumziwa katika aya za mwisho za Suratul Fajr. Maneno na mwenendo wa mtukufu huyo daima vilibainisha haki na uadilifu. Alikuwa mrithi wa njia ya babu yake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu. Ilichukua kipindi cha miaka 25 kwa Imama Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kuchukua rasmi jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya mtume kuaga dunia. Katika kipindi hicho, Huseini kijana alikuwa mfano wa kuigwa katika ushujaa, elimu na maadili mema alishiriki vilivyo katika kukabiliana na mashaka ya kipindi hicho na kutoa mchango mkubwa katika midani mbalimbali mbali za ujenzi wa jamii ya Kiislamu. Jina la Imamu Husein lilitajwa mara zote pale walipozungumziwa watu karimu na waungwana. Siku moja, Mwarabu wa jangwani aliwasili Madina na kuuliza, ni nani muungwana zaidi katika mji huu? Aliambiwa ni Huseini bin Ali. Mwarabu huyo alimwendea Husein na kumkuta akiswali. Baada ya swala, aliwasilisha maombi yake. Imamu Husein Alayhi Salam aliinuka mahali hapo na kuelekea nyumbani kwake. Akachukua dinari elfu nne kisha akazifunga kwenye kitambaa na kumpa bwana huyo. Baada ya kuona ukarimu huo mkubwa wa Imamu, Mwarabu huyo alisema, hakika uungwana hauendi chini ya ardhi na kutoweka, bali daima huwa juu mbinguni na unang'ara mithili ya jua. Husein bin Ali bin Abitalib alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu wote kwa ukarimu, kutenda wema, kufanya hisani na uchamungu, na sifa zake zilienea mahali pote Uislamu ulipofika. Maisha ya Imamu Husein yaliingia katika awamu nyingine baada ya kuwawa shahidi baba yake Imamu Ali bin Abitalib na kaka yake Imamu Hasan. Katika kipindi hicho pia Imam Husein pamoja na kaka yake Imam Hasan walikuwa vinara na taa ya uongofu, walikuwa marejeo ya watu na makimbilio ya wenye haja. Wote wawili walikuwa masharifu vipenzi vya umma na nuru iliyowakumbusha Waislamu mwenendo na sira ya mtume wao Muhammad Alamin, sala Allahu alayhi wa alihi wasalam. Amesadiki mtume wa mwenyezi Mungu pale aliposema, hakika husein wa ni taa ya uongofu na safina ya uokovu. Vilevile Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, husein ni kutokana na mimi na mimi natokana na na Husein. Mwenyezi Mungu ampende anayempenda Husein. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Jumapili Februari pili, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Kenya na naanza na gazeti la Sunday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto akitembea ikibeba kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali Rais wa muhula mmoja? Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Rotich aishtaki serikali imfidi ya shilingi bilioni tatu, na mamlaka ya idara ya mahakama hatarini. Yaligeukia sasa Sunday Nation ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, ardhi za Ruto Moi miongoni mwa mali zilizozuiliwa na EACC. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika mali zenye thamani ya shilingi bilioni 31 na na nusu za watu mashuhuri nchini Kenya zimezuiliwa katika kipindi cha miaka sita iliyopita, miongoni mwao akiwa ni rais William Ruto na rais wa zamani wa nchi hiyo hayati Daniel Arap Moi. Kwa nini Muturi aliyeasi ni mgumu mno kudhibitiwa na Ruto? Ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nation. Gazeti hilo linatoa, linatoa jibu la swali hilo kwa kuandika kumtimua waziri huyo kutakoleza moto wa uadui wa kisiasa unaokuwa dhidi ya rais Ruto. Habari nyingine inayodondoa katika toleo la leo la Nation inasema kambi ya Raila yajiunga na Kenya kwanza katika mpango wa kuleta mtikisiko bungeni baada ya kufukuzwa Gachagua. Kampeni zimeanza, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili likitupasha kuwa hafla na matamshi ya viongozi wa kisiasa kote nchini zinaashiria kwamba kampeni za uchaguzi mkuu wa 2027 zimeanza. Gazeti hilo linaendelea kueleza kuwa japo uchaguzi mkuu utafanyika miaka mitatu ijayo, lakini kuungana kuanzia kuungana kwa vyama vya siasa au kutangaza mipango ya kuungana hadi ziara zinazosemekana kuwa za kuzindua miradi ya maendeleo, kauli za viongozi zinaonyesha kuwa wanajipigia debe kwa uchaguzi mkuu wa 2027 hayo yakiwa nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, anaanza na gazeti la Habari Leo Jumapili ambalo limepambwa ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari: Samia aanika mikakati kuinua ubora wa elimu, aahidi ah, kuboresha maslahi ya walimu miundo mbinu, aita PPP, Kikwete aguswa, asifu mageuzi ya elimu nchini gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya kikanda yenye anwani Sadek yaanza mchakato kurejesha amani DRC ya mpongeza Samia uongozi bora Troika. Habari Leo lina habari nyingine semayo utalii wavunja rekodi wavutia watalii milioni tano na laki tatu. Habari ya uzinduzi wa sera mpya elimu imechangamkiwa pia na matoleo mengine kadhaa ya leo, likiwemo la Mwananchi ambalo limeandika sera mpya ya elimu yaja na mapya na kufafanua kwa kuandika, Rais Samia aizindua ikilenga kuboresha elimu kwa kuongeza miaka ya lazima ya kusoma hadi miaka kumi, kuimarisha ujuzi wa amali, kuanzisha somo la ujasiri amali na kushirikisha sekta binafsi katika utekelezaji wake. Lakini mbali na habari hiyo, mwananchi limevutiwa na habari ya kikanda liliyo yakisi kwa kichwa cha maneno Vita DRC kiliyoda ni cha madereva wa malori ya mizigo ambao wamesimulia jinsi malori yao yalivyotelekezwa nchini humo bila ulinzi wote, ya ulinzi wowote, mengine yashindwa kuvuka mipaka, huku wamiliki wakiomba ulinzi. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, habari iliyopewa kipaumbele cha aina yake na matoleo ya leo ya Sande Monita na Sande Vision ni ya mjibizo uliotolewa na Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kufuatia uamuzi wa mahakama kuu wa kuzuia kesi za raia kusikilizwa katika mahakama za kijeshi. Uganda haitawaliwi na majaji, asema Museveni, ndivyo lilivyoandika toleo la mtandaoni la Monitor. Vision limeandika kuwa rais Yoweri Museveni ameonyesha kutopendezwa na uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuzuia kesi za raia kusikilizwa katika mahakama za kijeshi, akisema si uamuzi sahihi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya kuadhimisha kumbukumbu ya alfajiri kumi. Imam Ruhullah Khomeini alirejea nchini Iran Februari mosi mwaka 1979 na, na, na kuongoza moja kwa moja mapinduzi ya Kiislamu akiwa humo nchini. Ushindi wa mapinduzi hayo matukufu ulipatikana siku kumi tangu kurejea nchini Imam Khomeini. Kwa muktadha huo Kipindi cha tangu siku aliporejea Imam Khomeini hapa nchini akitokea uhamishoni hadi kupatikana ushindi wa mapinduzi kinajulikana kwa jina la Alfajiri Kumi. Leo katika kipindi hiki maalum, tutazungumzia nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa mara nyingine tena katika masiku haya kumbukumbu kumbu za siku za kilele cha mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran huwa hai katika fikira zetu. Katika hali hii, hatupaswi kusahau ukweli mmoja, nao ni kwamba wanawake walikuwa na nafasi ya kipekee katika kuundika na kupata ushindi mapinduzi haya. Yumkini baadhi wanaweza kuamini kwamba wanawake wa Kiislamu hawakuwa na nafasi katika harakati za kisiasa na jamii zao, lakini imani hii ni mtazamo usio sahihi, kwani wanawake wa Kiislamu wamekuwa na nafasi na mchango tofauti katika harakati za kisiasa za zama zao katika kipindi chote cha historia. Wanawake wa Kiislamu nchini Iran siku zote wamekuwa wakiona kuwa wenye ufanisi katika harakati za kisiasa za nchi, na hata leo nchini Iran, ulimwengu unashuhudia nafasi kubwa ya mwanamke katika jamii, katika harakati za kisiasa, matukio ya ndani na hata ya kimataifa. Miongoni mwa mifano muhimu na yenye ufanisi ya nafasi ya wanawake katika harakati mbalimbali za kisiasa za Iran na athari zao katika historia tunaweza kutaja nafasi ya wanawake ndani ya kasri na utawala wa Nasiruddin Shah Kajar wakati wa fatwa ya kupiga marufuku tumbaku au nafasi muhimu ya Mariam Bakhtiari katika mapinduzi ya kupigania katiba. Wakati wa kujiri mapinduzi ya Kiislamu ya Irani mwaka 1979, uwepo wa wanawake ulikuwa mkubwa na thabiti kiasi kwamba uliwafanya wachambuzi wa ndani na nje wapigwe na butwaa. Walikuja kutoka nyanja zote za maisha, kutoka kwa akinamama wa nyumbani ahadi kwa wanafunzi na waalimu, na waliingia katika medani ya harakati na kuwa na uwepo mkubwa katika mahojiano, maandamano na harakati za mapinduzi. Tukiangalia filamu na picha za matukio hayo zilizobakia za zama hizo tutaona uwepo wa wanawake katika maandamano ya mitaani, nyuma ya pazia la elimu, na hata katika mashirika na jumuiya za misaada ya umma. Na kwa hakika kuna athari kubwa na isiyoweza kukanushwa kuhusiana na hili. Sasa swali linaloulizwa ni je, kwa nini na vipi hamasa ya wanawake wa Kiirani ya kushiriki katika harakati za mapinduzi iliongezeka maradufu na hatimaye nafasi ya wanawake katika ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu ikawa kubwa sana. Ili kujibu swali hili, kuna mambo kadhaa ambayo yanapaswa kuzingatiwa, lakini nukta muhimu zaidi inapaswa kupatikana katika mtazamo maalum wa mwasisi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Ruhullah Khomeini, kuhusu wanawake pamoja na nafasi yao. Kutokana na umuhimu wa suala hili tunatenga dakika chache za kipindi hiki kuangazia daraja na nafasi ya wanawake kwa mtazamo wa Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu rehemu. Hapana shaka kuwa kati ya viongozi wa kisiasa na kifikra ulimwenguni, mtu hawezi kupata shakhsia ambaye amewaheshimu na kuwatukuza wanawake kama Imamu Khomeini. Katika hotuba zake nyingi, Imamu Khomeini aliwachukulia wanawake kuwa ndio nguvu ya msukumo na inayokamilisha njia ya mapambano, na mara kwa mara alisema kwamba sisi tuna deni kwa juhudi za wanawake. Imamu Khomeini amesema katika moja ya hotuba zake kuhusiana na hili: ushindi huu ni kutoka kwa wanawake, kabla hatujaupata kutoka kwa wanaume. Wanawake wetu waheshimiwa walikuwa mstari wa mbele. Wanawake wetu wapendwa wakawa sababu ya wanaume kupata ujasiri. Tuna deni kwenu, wanawake. Kila mara Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alipowazungumzia wanawake alielezea hali zao kwa kutumia maneno mazuri, ibara za kupendeza na bora kabisa, na alizungumzia thamani ya wanawake kwa njia bora kabisa. Imamu Khomeini ambaye alikuwa akiyatambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni chombo na mfumo wa utu na hadhi ya binadamu na haki na uhuru wao. Kwa kuzingatia mtazamo huo, aliwachukulia wanawake kuwa ni wenye shakhsia, daraja na hadhi ya juu, na alikuwa akiikataa mitazamo na maoni ya jamii zisizo za kidini na za kibepari kuhusiana na mwanamke. Mtazamo huu uliwapa moyo na hali ya kujiamini sana wanawake wa jamii kiasi kwamba walishiriki katika shughuli za mapinduzi bila woga, bila kuogopa adhabu na kukamatwa, au hata kupoteza maisha. Mazingira jumla ya jamii, kwa kuungwa mkono na mifano ya kidini kama vile maisha ya mtukufu Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi Alaiha na Bibi Zeinab Alaihasalam yaliwaita wanawake kusimama kidete na kuendesha mapambano. Kwa hiyo mambo mengine yaliyohamasisha watu hasa wanawake kushiriki katika harakati za mapinduzi na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, tunaweza kutaja masuala mengine kama kuupenda Uislamu na Quran kwa kufuata mfano wa Bibi Fatimatu Zahara na Zainabu Lkubra alayhim assalam. Kuhusu kuupenda Uislamu na Quran inapasa kusema kwamba katika wakati huo hakuna mtu aliyewalazimisha wanawake wa Kiislamu kuwashika watoto wao mikononi mwao na kusimama dhidi ya mizinga, vifaru na bunduki za utawala wa kitaguti. Wakati huo hawakuhatarisha maisha yao au watoto wao ili kupata madaraka au hata kutamani cheo bali ni mapenzi yao kwa Uislamu, Quran na viongozi Masumin alaihim ssalam. Na kwa hakika hayo ndiyo yaliyowaleta kwenye medani ya mapambano. Uhuba na mapenzi yao kwa Fatimatu Zahra na Zeinab alaihim assalam yaliwafanya wanawake wetu Waislamu kuwa wana mapinduzi. Ubunifu na umahiri wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ulikuwa kwamba alisisitiza sio tu kipenge cha itikadi, bali pia alisisitiza juu ya ulazima wa ushiriki wa kivitendo wa wanawake katika mapambano ya kila siku. Ikiwa tunataka kuchunguza suala hili kwa mtazamo wa Imam Khomeini, ni lazima tuseme kwamba hivi ndivyo alivyoelezea wanawake wa Kiislamu: wanawake hawajitokezi kujiua wao na watoto wao ili kupata kitu, kwa mfano wapate cheo na kadhalika, bali ni Uislamu na Korani ambavyo vimewatoa wanawake na kuingia kwenye jukwaa la kisiasa pamoja na wanaume, bali wakiwa mbele ya wanaume na amanara na kauli mbiu ya uhuru, kujitawala na jamhuri ya Kiislamu. Vile vile ilikuwa kauli mbiu ambayo weledi wa mambo wanaiona kuwa yenye ufanisi katika kuhamasisha wanawake kuwa na nafasi katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Nara hii haikuwavutia wanaume tu, bali hata wanawake. Wanawake walikuwa wakidai haki zao pamoja na kuanzishwa kwa utawala na mfumo wa kidini, serikali inayotambua utambulisho halisi wa Irani na Uislamu na kuheshimu thamani zake. Katika miaka ambayo wananchi wa Iran walikuwa wakipigania ushindi wa mapinduzi, utawala dhalimu wa Shah uliwatesa watu uliowakamata na kuwafunga jela kwa mateso makali na ya kikatili zaidi. Katika zama hizi chungu ngumu na nyeti wanawake Waislamu wa Irani ndio ambao walisimama kwa uvumilivu na kufuata mfano wa subira na kusimama kidete Bibi Zeinab alaiha salam mbele ya mateso makali sana ambayo wao au wapendwa wao walikumbana nayo kwa kuwashawishi na kuwatia moyo na ari waume na watoto wao wa kiume katika vita dhidi ya utawala wa kitaghuti wanawake walikuwa na nafasi muhimu katika mchakato wa mwelekeo wa kukamilika harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na hatimaye kupata ushindi. Hii leo, ikiwa tunachunguza ustawi wa kiutamaduni na kijamii nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tutaona kuwa nafasi ya wanawake bado ni kubwa na muhimu katika nyanja za elimu, usimamizi, afya, vyombo vya habari na sanaa. Wanawake wa Iran wanaendelea kujenga jamii yenye nguvu ya kiislamu yenye ari ya hali ya juu na kujitolea kwa kusifiwa, na hivyo kuendelea kung'ara katika jamii ya Iran ya kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum cha Alfajiri Kumi umemalizika. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe tatu Shaaban mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe pili Februari mwaka 2025 Miladia. Siku kama leo miaka 1442 iliyopita alizaliwa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimussalam mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammadi, sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kipindi bora cha maisha ya Imamu Husein alaihi salam ni cha miaka sita wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na Mtume Mtukufu wa Uislamu. Imamu Husein alaihi salam alijifunza maadili mema na maarifa juu ya kumjua Mwenyezi Mungu kutoka kwa baba yake Imam Ali alaihi ssalam na mama yake Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam ambao walilelewa na Mtume mtukufu. Imamu Husein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali wakati wa Uislamu ulipokabiliwa na hatari daima, alilinda turathi za thamani kubwa za mtume kwa kutoa darsa na mafunzo kuhusu masuala mbalimbali, yakiwemo ya kiitikadi, kifikra na kisiasa. Imam Husein alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu mwaka 50 hijria baada ya kuwa shahidi kaka yake Imam Hasan alaihi ssalam. Hatimaye Imam Husein alaihi ssalam aliuawa shahidi huko Karbala mwaka 61 hijria wakati akitetea dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita msafara wa Imamu Husein alaihi salam mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam uliwasili katika mji wa Makka. Imamu Husein ambaye alikuwa amehatarisha maisha yake kwa kuupinga utawala wa Yazid na kukataa kumpa baia na kiapo cha utefu, kiongozi huyo aliondoka Madina na kuelekea Makka. Alipowasili mjini Makka Imam Hussein bin Abi Talib alayhi salam, alilakiwa na watu wengi na shakhsia wakubwa wa mji huo, na akaamua kuitumia fursa ya uwepo wa mahujaji kwa ajili ya kufichua ufisadi wa Bani Umaya hususan Yazid bin Muawiya, na kwa muktadha huo akawa amefikisha ujumbe wake katika pembe mbalimbali mbali za maeneo ya Waislamu. Siku kama ya leo miaka 127 iliyopita alizaliwa Ayatullah Hussein Kadhimi Faqihi, alim na mujtahid mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo ya msingi na ya kati, alielekea Najaf, Iraq na kupata elimu kwa maulama wakubwa wa zama. Alifikia daraja ya ijtihadi akiwa na umri wa miaka 26 na baada ya kurejea Isfahan alijikita katika shughuli ya kufundisha sheria za Kiislamu au fiqhi na usulul fiqhi. Katika tukio la amri ya mtawala wa wakati huo wa Iran ya kuwataka wanawake wavue vazi la staha la hijabu, Ayatullah Hussein Kadhimi alitoa hotuba kali ya kupambana na utawala wa Reza Shah Pahlavi, kama ambavyo pia alishiriki katika harakati mbalimbali za kupambana na njama za mkoloni Mwingereza kwa ajili ya kupora rasilimali za Iran. na katika siku kama ya leo miaka 15 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria Shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio roketi ya kwanza ya kupeleka satelaiti angani iliyojulikana kwa jina la Omid. Miaka iliyofuata Iran ilituma viumbe hai angani kwa mafanikio, ikiwa ni pamoja na kobe na tumbili, na hatua hiyo iliingiza Iran katika klabu ya nchi zenye teknolojia ya anga za mbali tena katika kipindi hicho cha vikwazo vikali vya kiuchumi vya nchi za Magharibi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kimezindua kituo mpya cha chini ya ardhi katika maeneo ya mwambao wa kusini mwa Iran kinachohifadhi makombora yaliyo tayari kuteketeza manuari za mashambulizi za adui katika eneo la kimkakati la majini. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeshangaa sana baada ya kuona harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas inatumia gari jeusi ililoliteka kwa wanajeshi wa Israel katika kukabidhi wafungwa wa zayuni iliyokuwa ikinawashikilia kwenye ukanda wa Ghaza. Umoja wa Mataifa umesema wakati huu ambapo hatari za kiusalama zimeanza kupungua na utulivu umeanza kurejea huko Goma, ambao ni mji mkubwa zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, afya za wakazi wa mji huo ziko kwenye hatari ya kukumbwa na milipuko ya magonjwa kama kipindupindu na mpox na vyombo vya usalama nchini Zambia vimetangaza kuwa watu watatu wametiwa mbaroni kwa kueneza taarifa za uongo kuhusu hali ya afya ya rais Hakainde Hichilema kwenye mitandao ya kijamii. Kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni, nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.