Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka, atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha, hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku wa ambapo, uh, leo ni Jumamosi mwezi pili Shaabani elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria sawa na tarehe mosi Februari 2025 miladia. Tunasikika katika satellite na kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Tabora na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu ya plus 9893565487 email yetu ni swahili radio htirib ir na mimi ni ahmed rashid usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida baada ya hapo tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya Alfajiri Kumi, tutakuleteni pia Afrika wiki hii, dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban pamoja na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia kabisa saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Baraza la mawaziri la Iran latangaza tena utiifu wao kwa malengo ya kiongozi mwasisi Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yamebadilisha utaratibu wa dunia. Hayo yamesemwa na mhadhiri mwandamizi wa nchini Ghana. Umoja wa Mataifa wasema pande mbili za vita vya wenyewe kwa wenyewe Congo DR vinafanya mauaji na ubakaji, na Swedeni yawaachilia huru watu watano katika kesi ya mauaji ya mchoma Qurani. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na baraza lake la mawaziri mapema leo wamezuru haramu ya muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu na kutangaza tena utiifu na mfungamano wao kwa thamani na malengo ya Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu katika siku ya pili ya maadhimisho ya sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maarufu kwa jina la Alfajiri kumi, rais Masud Pezeshkian akiambatana na mawaziri wa serikali wamehudhuria katika haramu ya mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, ambako wameweka shada la maua kwenye kaburi lake na kuahidi kudumisha njia na malengo yake matukufu. Rais Pezeshkian amesisitizia haja ya kutenda kwa misingi ya uadilifu na kuwapa haki wale wanaostahiki na kusema, tunasoma vitabu vitakatifu kwa ajili ya kutenda, sio kwa ajili ya kusoma tu. Katika hafla hiyo, Rais Pezeshkian amenukuu aya kadhaa za Kurani tukufu na wasia wa Imamu Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, akisisitizia umuhimu wa kutekelezwa kanuni za maadili na kijamii na kutoa mwito wa kuwepo umoja na mshikamano baina ya wananchi. Pia ameelezea haja ya kuwapa mazingatio zaidi wasiojiweza na kujaribu kutatua matatizo yao ya kiuchumi. Iran jana ilianza sherehe za Alfajiri kumi ili kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala wa kifalme wa Pahlavi uliokuwa ukiungwa mkono na kusaidiwa na Marekani. Sherehe hizo za kitaifa zilianza jana Ijumaa ambayo imesadifiana na siku ya kumi na mbili ya mwezi Bahman kwa kalenda ya mwaka wa jua ya Hijria shamsia. Siku hii inaadhimishwa kurudi nyumbani kwa marhumu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini baada ya miaka kadhaa ya kuishi uhamishoni. Alfajiri kumi inawakilisha siku kumi za baina ya siku Imam Khomeini aliporejea nchini Iran baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka 15 na siku mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi kamili humu nchini chini ya uongozi wake Imam Ruhullah Khomeini, tarehe 22 Bahman. Mhadhiri mwandamizi wa Chuo Kikuu cha Kiislamu cha Ghana Dr. Munir Mustafa amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamebadilisha mfumo wa dunia na ameyataja kuwa ndiyo yenye nguvu kubwa na ambayo yamekuwa na taathira kubwa zaidi inayozidisha ushawishi wa Iran katika eneo la magharibi mwa Asia kwa ujumbe wake wa demokrasia ya kidini. Akizungumza katika mahojiano maalumu na shirika la habari la Iran mjini Akra, Dr Munir amesema baada ya zaidi ya miaka elfu moja tumeona mfumo mpya wa utawala. Watu wengi hawakuwa na ufahamu kuhusu mapinduzi ya Kiislamu hadi Imam Khomeini alipoweza kuongoza mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ambayo yana maana kuna Uislamu, mapinduzi na jamhuri. Hiyo ina maana vitu hivi vitatu lazima viungane, ili kuweza kuunda taifa la Kiislamu ambalo litatawala kwa mujibu wa mafundisho ya Qur'an na Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Dr. Monire ameongeza kwamba mapinduzi ya Kiislamu yamekuja na nguvu ya tatu ambayo si ya kibepari wala ya kijamaa, na yameuthibitishia ulimwengu kwamba Uislamu umekuja kubakia na kutawala. Na mapinduzi ya Kiislamu yametengeneza sura mpya ya utaratibu wa dunia na yamebadilisha utaratibu huo kutoka mbaya hadi mfumo wa utaratibu bora zaidi. Dr. Munir Mustafa pia amezungumzia jinsi mapinduzi ya Kiislamu yanavyoendelea kuathiri Iran na siasa za kimataifa na kutoa mtazamo wa kipekee kuhusu yalivyoweza kubadilisha historia. Umoja wa Mataifa umeshutumu pande mbili za vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa zinahusika na mauaji ya watu wengi na ubakaji, huku waasi wanaoungwa mkono na Rwanda wakizidi kusonga mbele katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambalo lina utajiri mkubwa wa madini kama vile almasi, dhahabu, shaba na madini ya coltan yanayotumika katika simu za mkononi hayo yamesemwa na msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarik, ambaye ameongeza kuwa waaswa M23 wanazidi kujiimarisha baada ya kuteka Goma, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Dujarik amesema shirika la afya duniani WHO na washirika wake wamefanya tathmini na serikali ya Kongo kuanzia Januari 26 hadi 30 na kuripoti kuwa watu 700 wameuawa na elfu mbili mia nane wamejeruhiwa huko Goma na viunga vyake. Amesema idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kadiri habari zaidi zinavyopatikana. Msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Jeremy Lawrence jana Ijumaa pia alitoa ripoti kuhusu mgogoro unaozidi kuwa mbaya wa haki za binadamu baada ya waasi wa M 23 kudhibiti mji wa Goma. Kwa mujibu wa Lawrence, mashambulio ya mabomu yamelenga kambi zisizopungua mbili za wakimbizi wa ndani na kuua idadi isiyojulikana ya watu. Jeshi la Kongo pia limeshutumiwa kwa kufanya unyanyasaji wa kingono wakati mapigano yakiendelea wa katika eneo hilo. Lawrence amesema, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa amesema, tunatathmini ripoti kwamba wanawake 52 wamebakwa na wanajeshi wa Kongo huko Kivu Kusini, ikiwa ni pamoja na ripoti za ubakaji uliofanywa na genge la watu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mahakama Sweden, ya Sweden imewaachilia huru watu watano ambao walikamatwa kuhusiana na mauaji ya mkimbizi Salwan Momika ambaye alichoma moto na kuivunjia heshima Kurani tukufu mara kadhaa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mwanasheria mkuu wa Sweden Rasmus Ohman amesema tuhuma zilizotolewa dhidi ya watu hao ni dhaifu, na sina sababu tena ya kuwaweka kizuizini. Hata hivyo, ameongeza kuwa tuhuma hizo hazijaondolewa kabisa na kwamba uchunguzi unaendelea. Momika mwenye umri wa miaka 38 alipigwa risasi na kuuawa siku ya Jumatano katika nyumba yake kwenye mji wa Sodertalje, karibu na mji mkuu wa Sweden, Stockholm. Waziri Mkuu wa Sweden Olfo Kristersson alisema Alhamisi kwamba kuna uwezekano nguvu ya kigeni ndiyo iliyosababisha mauaji ya mkimbizi huyo Mkristo wa Iraq, bila kutaja kundi maalumu. Vyombo vya habari viliripoti kwamba Momika alipigwa risasi wakati alipokuwa akizungumza mubashara kwenye mtandao wa kijamii. Vitendo hivyo viovu vya Salwan Momika vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu viliwakasirisha Waislamu na kuwafanya waandamane mara kadhaa hadi mbele ya ubalozi wa Sweden mjini Bagdadi kupinga na kulaani vitendo hivyo. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa Julai mwaka jana wizara ya intelijensia ya Iran ilifichua mfungamano uliokuwepo baina ya Salwan Momika aliyechoma moto nakala ya Quran tukufu mjini Stockholm na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Duru za kuaminika zimeiambia wizara ya intelijensia ya Iran kuwa Salwan Momika ambaye alizaliwa nchini Iraq mwaka 1986 alijiunga na shirika la ujasusi la Israel Mossad mwaka 2019. Inaarifiwa kwamba alipokuweko kwa nchini Iraq aliyefanyia ujasusi makundi ya mukawama kwa maslahi ya Israel na kusababisha kuyumba utulivu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wizara ya Intelijensia ya Iran imesema utawala wa kizayuni ulihakikisha Momika anapata uraia wa Sweden kama zawadi ya kulisaliti taifa la Iraq na umma wa Kiislamu kwa kuwa jasusi wake kabla ya kuomba hifadhi nchini Uswidi. Momika alikuwa mtu anayetafutwa nchini Iraq. Mamlaka ya Iraq hapo awali ilikuwa imeomba kurejeshwa nchini humo kwa tuhuma za kuhusika katika kuanzisha magenge ya kigaidi ya Falcons of Syriac Forces na Syriac Democratic Union Party mwaka 2014 na 2017. Sami Abu Zuhuri, kiongozi wa ngazi za juu harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa tangazo la mara kwa mara la Marekani la kuwatimua wakazi wa ukanda wa Ghaza katika eneo hilo kwa kisingizio cha kulijenga upya ni kielelezo cha kushiriki Washington katika jinai za utawala bandia wa Israeli na kufanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza kwa zaidi ya miaka ya miezi kumi na tano. Abu Zuhuri amesisitiza katika taarifa yake kwamba mradi wa kuwafukuzwa Wapalestina kwenye ukanda wa Ghaza ni dhihaka na hauna thamani yoyote, na yale ambayo utawala vamizi wa Israel umeshindwa kuyapata kwa kutumia nguvu za kijeshi hautoyapata kupitia michezo ya kisiasa. Kiongozi huyo wa Hamas ameutaja mwito wa utawala wa Marekani kuhusu miradi ya kuwaondoa Wapalestina huko Ghaza kuwa ni kichocheo cha machafuko na mvutano zaidi. Siku ya Ijumaa jioni, rais wa Marekani Donald Trump alikariri tena mwito wa kuwahamisha Palestina kwenye ukanda wa Gaza, akielezea imani yake kwamba na Jordan zitawapokewa w Palestina kutoka eneo hilo. Raia wa Misri jana Yjumaa walikusanyika mbele ya kivuko cha mpakani cha Rafa na ukanda wa Ghaza, wakipinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwafukuzwa Palestina kutoka ukanda wa Gaza na kuwapeleka nje ya nchi yao. Mpango huo wa Trump umekumbwa na upinzani mkubwa wa jamii ya kimataifa. na ripoti kutoka Sudan zinasema jeshi la nchi hiyo linakaribia kutangaza mji wa Khartoum Bahri kuwa huru kutoka kwa vikosi vya msaada wa haraka RSF, baada ya kuchukua udhibiti wa vitongoji vyote vya jiji hilo. Jeshi la Sudani limetangaza kuwa limeudhibiti kikamilifu mji wa Khartoum Bahri, moja ya maeneo makuu matatu ya mji mkuu wa nchi hiyo, Khartoum. Taarifa ya jeshi la Sudani imesema kwamba vikosi vyake vimedhibiti mhimili wa Almak Bridge kusini mwa Khartoum Bahri na kwamba vinasonga mbele kusafisha eneo hilo. Majukwaa ya kijamii ya jeshi la Sudani yamerusha hewani video zinazoonyesha wanajeshi wakiingia katika vitongoji vya kusini na magharibi mwa Khartoum Bahri na upande wa kaskazini wa daraja la Maknembre ambalo linaelekea katikati mwa mji mkuu na ikulu ya rais linayodhibitiwa na wapiganaji wa RSF. Khartoum Bahri ni moja ya miji mitatu inayounda mji mkuu wa Sudani, pamoja na Omdurman na Khartoum. Hapo awali jeshi la Sudan lilikuwa limedhibiti maeneo makubwa ya Omdurman. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mwisho wa domino ya kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa wa barani Afrika. msemaji wa jeshi la Chad ametangaza kwamba nchi hiyo ilipokea kambi ya mwisho ya jeshi la Ufaransa Alhamisi, Januari 30. mwezi Novemba 2024, Chad ilitangaza kumalizika muda wa makubaliano ya ushirikiano wa kiusalama na kiulinzi na Ufaransa kiu na, na vikosi vya jeshi la Ufaransa vilianza kuondoka Chad Desemba 10, 2024. Rais wa Chad Mahamad Idriss Deby Itno Alitangaza Desemba 31, 2024 kwamba kuondoka vikosi vya Ufaransa nchini humo kutakamilika Januari 31. Jeshi la Ufaransa lilikuwa na wanajeshi wapatao elfu moja nchini Chad. Waziri wa Ulinzi wa Chad, Isaka Maluse Jamuse, hapo awali alisema kwamba tarehe ya mwisho ya kuondoka wanajeshi wa Ufaransa nchini humo Januari 31 haiwezi kutenguliwa na haiwezi kujadiliwa. Kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa nchini Chadi, baada ya kufukuzwa wanajeshi wa nchi hiyo huko Mali, Burkina Faso na Niger, kunahitimisha miongo kadhaa ya uwepo wa jeshi la kikoloni la Ufaransa katika eneo la Sahel barani Afrika. Majeshi ya Ufaransa yaliendelea kuwepo huko Chadi baada ya nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1960 na, na katika nchi nyingine makoloni yake barani Afrika kwa kutumia visingizio mbalimbali mbali. Kwa hakika uhuru wa nchi za Afrika chini ya tawala za kikoloni za nchi za Ulaya, hasa Ufaransa, haukukomesha kukoloniwa nchi za bara hilo. Tangu wakati huo, Afrika ilikabiliana na aina mpya ya ukoloni unaojulikana kama ukoloni mamboleo. Kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Afrika kunaashiria mwanzo wa mwisho wa ukoloni mamboleo na mwanzo wa zama mpya kwa nchi za Afrika. Kuhusiana na suala hilo taasisi ya sera za kimataifa ya Austria imesema katika uchambuzi wake kwamba hatua ya nchi za Afrika ya kati na magharibi mwa Afrika ya kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni sehemu ya mchakato mpana zaidi wa kupigania uhuru na msisitizo wa kujitawala, ambao unaweza kutajwa kuwa ni wimbi la pili la kung'oa ukoloni barani Afrika. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa ambazo zilikuwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu. Sasa ni sehemu ya pili ya matangazo hayo ambayo inahusiana na, na vipindi vyetu. Tutakuwa na kipindi cha maadhimisho ya alfajiri kumi, siku ya pili ya sherehe za mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, lakini pia tutakuleteni dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban, bila kusahau kipande cha kasida kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya kuadhimisha kumbukumbu ya alfajiri kumi. Imam Ruhullah Khomeini alirejea nchini Iran Februari mosi mwaka 1979 na kuongoza moja kwa moja mapinduzi ya Kiislamu akiwa humo nchini. Ushindi wa mapinduzi hayo matukufu ulipatikana siku kumi tangu kurejea nchini imam Homeini. Kwa muktadha huo, kipindi cha tangu siku aliporejea Imamu Homeini hapa nchini akitokea uhamishoni hadi kupatikana ushindi wa mapinduzi kinajulikana kwa jina la Alfajiri Kumi. Leo katika kipindi hiki maalum tutazungumzia nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa mara nyingine tena katika masiku haya kumbukumbu kumbu za siku za kilele cha mapinduzi ya kiislamu nchini Iran huwa hai katika fikira zetu. Katika hali hii, hatupaswi kusahau ukweli mmoja, nao ni kwamba wanawake walikuwa na nafasi ya kipekee katika kuundika na kupata ushindi mapinduzi haya. Yumkini baadhi wanaweza kuamini kwamba wanawake wa Kiislamu hawakuwa na nafasi katika harakati za kisiasa na jamii zao, lakini imani hii ni mtazamo usio sahihi, kwani wanawake wa Kiislamu wamekuwa na nafasi na mchango tofauti katika harakati za kisiasa za zama zao katika kipindi chote cha historia. Wanawake wa Kiislamu nchini Iran siku zote wamekuwa wakiona kuwa wenye ufanisi katika harakati za kisiasa za nchi, na hata leo nchini Iran, ulimwengu unashuhudia nafasi kubwa ya mwanamke katika jamii, katika harakati za kisiasa, matukio ndani na hata ya kimataifa. Miongoni mwa mifano muhimu na yenye ufanisi ya nafasi ya wanawake katika harakati mbalimbali za kisiasa za Iran na athari zao katika historia tunaweza kutaja nafasi ya wanawake ndani ya kasri na utawala wa Nasiriddini Shah Kajar wakati wa fatwa ya kupiga marufuku tumbaku au nafasi muhimu ya Mariam Bakhtiari katika mapinduzi ya kupigania katiba. Wakati wa kujiri mapinduzi ya Kiislamu ya Irani mwaka 1979 uwepo wa wanawake ulikuwa mkubwa na thabiti kiasi kwamba uliwafanya wachambuzi wa ndani na nje wapigwe na butwa. Walikuja kutoka nyanja zote za maisha, kutoka kwa akinamama wa nyumbani ahadi kwa wanafunzi na waalimu, na waliingia katika medani ya harakati na kuwa na uwepo mkubwa katika mahojiano, maandamano na harakati za mapinduzi. Tukiangalia filamu na picha za matukio hayo zilizobakia za zama hizo tutaona uwepo wa wanawake katika maandamano ya mitaani, nyuma ya pazia la elimu, na hata katika mashirika na jumuiya za misaada ya umma. Na kwa hakika kuna athari kubwa na isiyoweza kukanushwa kuhusiana na hili. Sasa swali linaloulizwa ni je, kwa nini na vipi hamasa ya wanawake wa Kiirani ya kushiriki katika harakati za mapinduzi iliongezeka maradufu na hatimaye nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ikawa kubwa sana? Ili kujibu swali hili kuna mambo kadhaa ambayo yanapaswa kuzingatiwa, lakini nukta muhimu zaidi inapaswa kupatikana katika mtazamo maalum wa mwasisi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini kuhusu wanawake pamoja na nafasi yao. Kutokana na umuhimu wa suala hili, tunatenga dakika chache za kipindi hiki kuangazia daraja na nafasi ya wanawake kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu mrehemu. Pana shaka kuwa kati ya viongozi wa kisiasa na kifikra ulimwenguni, mtu hawezi kupata shahsia ambaye amewaheshimu na kuwatukuza wanawake kama imamu Khomeini. Katika hotuba zake nyingi, Imamu Khomeini aliwachukulia wanawake kuwa ndio nguvu ya msukumo na inayokamilisha njia ya mapambano, na mara kwa mara alisema kwamba sisi tuna deni kwa juhudi za wanawake. Imamu Homeini amesema katika moja ya hotuba zake kuhusiana na hili: ushindi huu ni kutoka kwa wanawake kabla hatujaupata kutoka kwa wanaume. Wanawake wetu waheshimiwa walikuwa mstari wa mbele, wanawake wetu wapendwa wakawa sababu ya wanaume kupata ujasiri. Tuna deni kwenu, wanawake. Kila mara Imamu Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alipowazungumzia wanawake alielezea hali zao kwa kutumia maneno mazuri, ibara za kupendeza na bora kabisa, na alizungumzia thamani wanawake ya wanawake kwa njia bora kabisa. Imam Khomeini ambaye alikuwa akiyatambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni chombo na mfumo wa utu na hadhi ya binadamu na haki na uhuru wao, kwa kuzingatia mtazamo huo, aliwachukulia wanawake kuwa ni wenye shaksia, daraja na hadhi ya juu. Na alikuwa akiikataa mitazamo na maoni ya jamii zisizo za kidini na za kibepari kuhusiana na mwanamke. Mtazamo huu uliwapa moyo na hali ya kujiamini sana wanawake wa jamii, kiasi kwamba walishiriki katika shughuli za mapinduzi bila woga, bila kuogopa adhabu na kukamatwa au hata kupoteza maisha. Mazingira jumla ya jamii, kwa kuungwa mkono na mifano ya kidini kama vile maisha ya mtukufu Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Bibi Zainab alaiha salam yaliwaita wanawake kusimama kidete na kuendesha mapambano. Kwa hiyo mambo mengine yaliyohamasisha watu hasa wanawake kushiriki katika harakati za mapinduzi na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, tunaweza kutaja masuala mengine kama kuupenda Uislamu na Quran kwa kufuata mfano wa Bibi fatimatu Zahara na Zainabul kubra alayhimsalam. Kuhusu kuupenda Uislamu na Quran inapasa kusema kwamba katika wakati huo hakuna mtu aliyewalazimisha wanawake wa Kiislamu kuwashika watoto wao mikononi mwao na kusimama dhidi ya mizinga, vifaru na bunduki za utawala wa kitaguti wakati huo. Hawakuhatarisha maisha yao au watoto wao ili kupata madaraka au hata kutamani cheo Bali ni mapenzi yao kwa Uislamu, Quran na viongozi masumin alaihimussalam. Na kwa hakika hayo ndiyo yaliyowaleta kwenye medani ya mapambano. Uhuba na mapenzi yao kwa Fatimatu Zahra na Zainab alaihimassalam yaliwafanya wanawake wetu Waislamu kuwa wana mapinduzi. Ubunifu na umahiri wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ulikuwa kwamba alisisitiza sio tu kipenge cha itikadi, bali pia alisisitiza juu ya ulazima wa ushiriki wa kivitendo wa wanawake katika mapambano ya kila siku. Ikiwa tunataka kuchunguza suala hili kwa mtazamo wa Imam Khomeini, ni lazima tuseme kwamba Hivi ndivyo alivyoelezea wanawake wa Kiislamu: wanawake hawajitokezi kujiua wao na watoto wao ili kupata kitu, kwa mfano wapate cheo na kadhalika, bali ni Uislamu na Korani ambavyo vimewatoa wanawake na kuingia kwenye jukwaa la kisiasa pamoja na wanaume, bali wakiwa mbele ya wanaume na amanara na kauli mbiu ya uhuru, kujitawala na jamhuri ya Kiislamu vile vile ilikuwa kauli mbiu ambayo weledi wa mambo wanaiona kuwa yenye ufanisi katika kuhamasisha wanawake kuwa na nafasi katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Na raha hii haikuwavutia wanaume tu, bali hata wanawake. Wanawake walikuwa wakidai haki zao, pamoja na kuanzishwa kwa utawala na mfumo wa kidini, serikali inayotambua utambulisho halisi wa Irani na Uislamu na kuheshimu thamani zake. Katika miaka ambayo wananchi wa Iran walikuwa wakipigania ushindi wa mapinduzi, utawala dhalimu wa Shah uliwatesa watu uliowakamata na kuwafunga jela kwa mateso makali na ya kikatili zaidi. katika zama hizi chungu ngumu na nyeti wanawake Waislamu wa Islamu Irani ndio ambao walisimama kwa uvumilivu na kufuata mfano wa subira na kusimama kidete Bibi Zeinab alaiha salam mbele ya mateso makali sana ambayo wao au wapendwa wao walikumbana nayo, kwa kuwashawishi na kuwatia moyo na ari waume na watoto wao wa kiume katika vita dhidi ya utawala wa kitaghuti. Wanawake walikuwa na nafasi muhimu katika mchakato wa mwelekeo wa kukamilika harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na hatimaye kupata ushindi. Hii leo, ikiwa tunachunguza ustawi wa kiutamaduni na kijamii nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tutaona kuwa nafasi ya wanawake bado ni kubwa na muhimu katika nyanja za elimu, usimamizi, afya, vyombo vya habari na sanaa. Wanawake wa Iran wanaendelea kujenga jamii yenye nguvu ya kiislamu yenye ari ya hali ya juu na kujitolea kwa kusifiwa, na hivyo kuendelea kung'ara katika jamii ya Irani ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum cha Alfajiri Kumi umemalizika. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika wiki hii. Na tumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Meza ya Afrika wiki hii leo hii inazamia mgogoro unaozidi kutokota katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambao umesababisha mamia ya watu kuuawa na kujeruhiwa, mbali na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika. Na kusihi tuandamani sote hadi tamati ya kipindi. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji mpenzi, limeshuhudia vita, mapigano, uasi ukosefu wa utulivu na uthabiti kwa miongo mingi sasa. Juhudi za kikanda na kimataifa za kujaribu kuupatia ufumbuzi mgogoro huo ambao umeonekana kushtadi na kuchukua mielekeo mipya katika wiki za karibuni zimegonga mwamba. Habari zinasema kuwa waasi wa kundi la M23 la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda na ambalo tayari limetoa mji wa Goma ambao ndio mkubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo, wametangaza azma yao ya kupeleka vita katika mji mkuu Kinshasa, huku Rais Felix Tshisekedi wa DRC akitoa wito wa kuandaliwa jeshi kubwa kukabiliana na mashambulizi hayo hali si hali mjini Goma, watu wanakufa, watu wanaangaika. Tunaomba watu waketi kwa meza moja, wafanye mazungumzo, vita iishie. Watu wamekufa huko, risasi, milio ya mabomu ambayo ni vitu hatujawahi kuvisikia nchini kwetu, lakini safari hii huko ndo tumevisikia. Yani ilikuwa ni hatari, ni balaa. Tunamshukuru tu Mwenyezi Mungu mpaka hapa tulipofikia sasa hivi. ya kwanza iwe usalama, wakati tutapata usalama tunahitaji pia na nani, umeme après pas connexion. Wakizungumza na waandishi wa habari, waasi wa M23, hata hivyo wamesema wako tayari kwa mazungumzo na serikali kama ilivyopendekezwa karibuni na jumuiya ya Afrika Mashariki. Corneil Nanga, kiongozi wa kisiasa wa kundi hilo la waasi, amesema lengo letu ni kufika Kinshasa, kutoa mamlaka na kuongoza nchi. Nanga so we Wakati huo huo Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali tete katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC haswa kuhusu taarifa za kuaminika kwamba waasi hao wa M23 wanasonga mbele kuelekea Bukavu baada ya kudhibitiwa Goma, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesisitiza kwamba wanajeshi wake wanapambana vikali kurejesha maeneo yaliyotwaliwa na waasi wa M23. Chisekedi ameonya kwamba mashambulizi ya M 23 yanaweza kuchochea mzozo mkubwa zaidi wa kikanda, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuzorota. Rais Chisekedi ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua na kwa kutofanya juhudi za kutosha kufuatia mzozo wa usalama unaozidi kuongezeka. Maiti nyingi zimezagaa mitaani na hospitali nazo zimeelemewa na ongezeko la majeruhi huko Goma, mbali na mamia ya raia kuuawa na maelfu ya wengine kujeruhiwa katika mgogoro wa DRC, lakini pia askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO, na vilevile wanajeshi wa vikosi vya kikanda hawakusazwa. Wanajeshi kadhaa wakiwemo Afrika Kusini na Urugwe waliuawa hivi karibuni, mbali na makumi ya wengine kujeruhiwa. Huo ni upande mmoja wa sarafu, msikilizaji mpendwa. Katika upande wa pili, baadhi ya wakongomani bali hata raia wa kigeni wanaoishi na kufanya kazi DRC wana mtazamo chanya kwa kundi la M23. Baadhi yao wanasisitiza kwamba wameweza kuamiliana na waasi hao na wala si makatili kama wanavyosawiriwa na vyombo vya habari. Hayo ni kaka zetu kutoka Tanzania. E, wale madereva walikuwa 40... nafikiri 45 arobaini na tano. Wale madereva walikuwa wamefungiwa mahali, wameokolewa na M23 na wamesindikizwa mpaka boda. E, tumeokolewa na M 23, wametutoa pale, wametweskoti mpaka boda wametukabidhi kwenye jeshi la Rwanda wenyewe, wakarudi wamesema hawana shida na sisi, taarifa zetu wamezipata. E, wamesema hawana shida na geni na raia pia hawana shida na serikali ya Kongo. Nchi jirani ya Rwanda imekanusha kuhusika katika mgogoro huo ikisisitiza kuwa hali hiyo ni swala la ndani la Kongo. Hata hivyo ushahidi uliokusanywa na vyanzo vya Umoja wa Mataifa na kundi la mgogoro unaonyesha kuwepo kwa zaidi ya wanajeshi elfu nne wa Rwanda katika eneo la Kivu Kaskazini na kuthibitisha ushiriki wa kijeshi wa Kigali katika mgogoro wa eneo hilo. Pamoja na hayo lakini, rais wa kundi la waasi wa M23 Bertrand Bisimwa amewataka waandishi wa habari waache kusambaza kile alichokiita kuwa ni uzushi kwamba kundi hilo linaungwa mkono na Rwanda, akisisitiza kwamba hizo ni propaganda za viongozi wa DRC. Ni kusema sisi M23, sisi AFC tunajikamata kama wakongomani na tuna shida za Kongo. Hakuna hata siku moja unaweza ukasikia sisi tunazungumzia shida za Rwanda. Shida ambayo tunaongea ni shida ya Kongo ya Wakongomani. Lakini kama mnasema kwamba Rwanda inakuwa ndani, unaweza mkajiuliza, Rwanda inaweza katetea Wakongomani fasi yao na kama Rwanda inatetea Wakongomani fasi yao na kama hizo shida ni za kweli, kwa nini kushutumwa? Mgogoro huu wa mashariki mwa DRC, mpenzi msikilizaji, unazidi kupanuka na kuchukua sura ya kikanda. Mbali na DRC kuwa na utesi na Rwanda juu ya waasi wa M23, lakini Kigali hivi sasa imeanza kutunishiana misuli na Afrika Kusini. Nchi mbili hizo zimeshambuliana vikali kwa maneno katika siku za karibuni na kuelekezeana vidole vya lawama na hata kutishiana. Msikilize hapa Rais Kagame. Wakati huo huo, rais Chisekedi alikataa kushiriki mkutano wa dharura wa jumuiya ya Afrika Mashariki ulioitishwa karibuni na mwenyekiti wa kiduru wa jumuiya hiyo, rais wa Kenya William Ruto. Baadhi ya weledi wa mambo wanasema kwamba kutohudhuria Chisekedi mazungumzo hayo yaliyofanyika kwa njia ya mtandao ni ishara kuwa mambo si shwari baina yake na Ruto. Mkutano huo wa marais wa mataifa wanachama wa EAC uliofanyika Jumatano jioni ulijadili mikakati ya kurejesha usalama katika mji wa Goma uliotekwa na waasi wa M23 Jumatatu ya Januari 27 mwaka huu. Hata hivyo Rais Chisekedi alihayari kuhudhuria mkutano wa Jumuia ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADC kujadili swala hilo hilo la ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC. Takumbuka kwamba mnamo Julai 26 mwaka jana, Rais Chisekedi alimshutumu Rais Ruto kwa kuchukua udhibiti wa mchakato wa kuleta amani nchini humo uliokuwa ukiongozwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwa udhamini wa EAC. Kabla ya hapo, pia Rais Chisekedi alitilia shaka utendakazi wa kikosi cha Jumui ya Afrika Mashariki, ICRAF kilichotumwa DRC kulinda amani huku kikiongozwa na wanajeshi wa Kenya. Hatimaye wanajeshi wa ICRAF wakiwemo 900 kutoka Kenya waliondoka huko DRC mwishoni mwa mwaka 2023 na nafasi yao yakachukuliwa na kikosi cha SADEK kikiongozwa na wanajeshi wa Afrika Kusini yote. Kinachosubiriwa kwa sasa ni kuona iwapo jumuiya za kikanda kama EAC na SADC pamoja na asasi za Umoja wa Mataifa kama Baraza la Usalama la umoja huo zitaweza kupata ufumbuzi mgogoro wa mashariki mwa DRC, eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa madini. Profesa PLO Olumumba Lumumba, mwana majimui wa Afrika, msomi, mwanahistoria na mtaalamu wa sheria, na vilevile vile mchambuzi wa siasa kutoka Kenya, anaeleza mtazamo wake kuhusu mvutano wa DRC na M23. And when Rais Chisekedi atalegeza kamba na kufanya mazungumzo na M23, na hili likifanyika, kundi hilo litaweka silaha chini, akili kichwani. Mimi ni Husein Hasan, kwa heri. Minongono ya Imamu Ali alaihi salam. Mola wa wangu udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia Mola wangu, usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi, Mola wangu ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo Wa Mola wa wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma, kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghufira yako, na unipati unipatiapo motoni kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo, mimi nakupenda. Ilahi, inkana saghura fi jambi taatika amali ulimchache wa vitendo basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako ahali, na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe ni mwenye kurehemewa, Ilahi. nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mula wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. <totipa> <totipa>