Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka hii ndiyo dini madhubuti. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya popote pale ulipo haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ikiwa leo ni Jumamosi ya Februari tarehe mosi mwafaka na tarehe pili Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Studioni kuendesha matangazo hayo kwa mchana huu ni mimi Husein Hassan nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Kama ada mchana huu, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza mpenzi msikilizaji kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania. Tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga ni dhaa ambayo inasikika pia mbali na Tanzania, lakini katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na kati. Vilevile iwapo una kingamuzi cha Azam, Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoa wa sw yes. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya ya mpenzi a msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama kujumlishwa plus 98 93565487. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vidokezo Harakati ya Hamas ya wachia huru mateka watatu wa Israel mkabala wa Wapalestina 183. Umoja wa Mataifa wasema wa watu 700 wameuawa Kongo DR ndani ya siku tano, na mbunge wa Ukraini haitaka EU iunge mkono wa wazo la kuuawa kigaidi Rais Putin wa Rusia pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kukomeshwa ghasia huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 yamesababisha watu zaidi ya 700 kuuawa huku wengine wasiopungua 2800 wakijeruhiwa katika kipindi cha siku tano. Shirika la afya duniani WHO pamoja na washirika wa serikali wamefanya tathmini ambayo ilifichua hali ya kuogofya ya mgogoro huo wa eneo la mashariki mwa DRC. Maafisa hao wameonya kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka kadri habari zaidi zinavyopatikana. Mashirika mataifa ya Umoja wa Mataifa yametoa mwito wa kukomeshwa ghasia zinazoongezeka katika eneo hilo na kuonya kuhusu hali mbaya zaidi katika mji wa Goma ambao ni makazi ya takriban watu milioni 3. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetoa tahadhari kuhusu kupungua kwa usambazaji wa chakula, maji safi na suhula za matibabu. Sherly Thakral, msemaji wa WFP, amesema kama navonukuu, watu wanakosa chakula, maji safi, vifaa vya matibabu, na kwa msingi huo tuna wasiwasi mkubwa. Ameongeza kwa kusema mgogoro huo unachangiwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Angalau kambi mbili za wakimbizi wa ndani zilishambuliwa kwa mabomu kwa mujibu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Shirika hilo la haki la Umoja wa Mataifa pia limeeleza habari ya kuuawa kinyume cha sheria watu wa wasiopungua 12 wa na waasi wa M23 kati ya Januari 26 na 28. Waasi wa kundi la M23 la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalungwa mkono na Rwanda ambalo limeteka mji mkubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo wa Goma wametangaza nia ya yao ya kupeleka vita katika mji mkuu Kinshasa, huku rais Felix Chisekedi wa DRC akitoa mwito wa kuandaliwa jeshi kubwa kukabiliana na mashambulizi hayo. Mbali na hayo, utawala wa kizayuni wa Israel baadaye leo unatazamiwa kuachia huru mateka 183 wa kipalestina mkabala wakuachiwa wazayuni watatu katika duru ya nne ya mabadilishano ya mateka katika ukanda wa Ghaza. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Hamas imewataja Waisraeli watatu walioachiwa huru leo hii kuwa ni Ofer Calderon, Keith Sigal na Yarden Bibas. Hadi tunaingia vitamboni, mateka wawili kati ya watatu hao tayari walikuwa wamekwisha achiwa huru. Magari ya shirika la msalaba mwekundu yaliwasili mjini Khan Yunis, kaskazini mwa Ghaza, kuwapokea mateka hao wa kizayuni. Habari zaidi zinasema kuwa baada ya Hamas kuwasilisha orodha ya mateka watakaoachiwa huru leo Jumamosi, Israel nayo na imetangaza kuwa itaachiwa huru wafungwa 183 wa Kipalestina. Haya yanajiri siku mbili baada ya utawala wa kizayuni kuachia huru mateka 110 wa kipalestina mkabala wa kuachiwa wazayuni watatu na raia watano wa Tailand. Aidha, Januari 26 wa Palestina 200 waliokuwa wakishikiliwa katika magereza ya kutisha utawala haramu wa Israel walioachiwa huru ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya ubadilishanaji mateka beina ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas chini ya makubaliano hayo ya kusitishwa kwa mapigano na kubadilishana mateka, bidhaa muhimu kama vile mafuta, chakula na misaada ya matibabu imeanza kuwasili katika ukanda wa Ghaza. Tel Aviv ilisalimu amri na kukubali kusaini makubaliano ya kusitisha mapigano na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na utawala huo wa kizayuni kwa siku 471 katika ukanda wa Ghaza, ambapo wapalestina zaidi ya 47 elfu Waliua washahidi. Huku hayo yakiarifiwa, nchi tisa zimetangaza kuunda kundi la Hague la kupigania haki za wananchi madhulumu wa Palestina. Wawakilishi kutoka Afrika Kusini, Malaysia, Namibia, Colombia, Bolivia, Chile, Senegal, Honduras na Belize walikutana mjini the Hague nchini Uholanzi jana Ijumaa. Katika mkutano ulioandaliwa na shirika la kimataifa la kisiasa la Progressive International kuratibu wa hatua za kisheria, kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel. Kufuatia majadiliano yaliyofanyika katika mkutano huo, nchi hizo tisa zimetangaza kuunda kundi la The Hague ambalo zinasema ni zao la dharura. Kundi hilo limesema linasikitishwa na wimbi la kupotea maisha riziki jamii na urithi wa kitamaduni kutokana na vitendo vya mauaji ya halaiki ya Israel katika ukanda wa Ghaza na maeneo mengine ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Kundi hilo la Hague Group limebainisha kuwa haliwezi kuendelea kukaa kimya mbele ya uhalifu kama huo wa kimataifa. Kundi hilo limesema, na hapa na nukuu tumedhamiria kushikamana na majukumu yetu ya kukomesha uvamizi wa Israel katika taifa la Palestina na kuunga mkono kufikiwa kwa haki isiyoweza kufutika ya watu wa Palestina ya kujitawala, ikiwa ni pamoja na haki ya kuwa na taifa lao huru la Palestina, mwisho wa kunukuu. Ikumbuko kuwa Mei mwaka jana wataalamu na wawakilishi wa kujitegemea mjini The Hague walitangaza kuunga mkono uamuzi wa, wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC ya kuomba hati ya kukamatwa kwa maafisa wa utawala ghasibu wa Israel kwa kuhusika na jinai za kivita huko Gaza. Taarifa hiyo. Habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Turejee hapa nchini ambapo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, limesema urithi adhimu wa mashahidi wa brigedi za Izudin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina, Hamas, katika vita dhidi ya Israel utatia nuru kwenye mustakabali wa muqawama. Katika ujumbe jana Ijumaa, IRGC ya Iran imetoa mkono wa pole kutokana na kuwa washahidi kamanda shujaa na shupavu wa brigedi za Kasam na viongozi wengine kadhaa wa baraza la kijeshi la Hamas katika makabiliano na utawala ghasibu wa Israel. Taarifa hiyo imesema urithi tukufu wa mashahidi utakuwa ni mwenge kwenye njia ya waumini na wapiganaji wasioweza kushindwa wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina katika harakati za ukombozi wa Al Quds na kutokomeza uvimbe wa saratani wa Israel. Mkuu wa brigedi za al-Qasam Abu Ubaida, siku ya Alhamisi, alitangaza habari ya kuwa washahidi viongozi kadhaa wa baraza la kijeshi la harakati ya Hamas katika vita dhidi ya Israel, akiwemo mkuu wake wa majeshi Muhammad Aldhaif Muhammad Abu Khalid Aldhaif. amenusurika angalau majaribio saba ya mauaji ya Israel dhidi yake. Alikuwa mtu muhimu katika kuandaa operesheni za kijeshi dhidi ya utawala wa Kizayuni. IRGC imemtaja Muhammad Dhaif na makamanda wengine walioa washahidi na brigedi za Alkasam au wabrigedi za Alkasam kama nyota zinazong'aa katika kundi la fahari la mukawama wa Palestina ambao waliunda simulizi ya kutia moyo na ya kudumu ya kujitolea muhanga kusimama kidete na mapambano yasiyokoma dhidi ya utawala dhalimu wa Israel. Na mbunge wa Ukraine, Alexi Goncharenko, amewataka waziwazi wazi wa bunge wa umoja wa Ulaya kuunga mkono wazo la kumuua rais wa Rusia, Vladimir Putin, na kulipigia debe miongoni mwa watu wa kawaida. Jana Ijumaa, mbunge huyo alisambaza video kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Telegram akitoa kauli zenye utata katika kamati ya bunge la baraza la Ulaya. Kwa mujibu wa Gonsharenko, Kiev inaweza kuimarisha uungaji mkono katika nchi za magharibi kwa kutoa wito wa aina hiyo, eti unaoendana na matakwa ya msingi na yanayoeleweka kwa urahisi na watu Mwanasiasa huyo amesema kama navonukuu, ili kufanya hivyo, Ukraine inahitaji kuweka uwiano wa wazi kati ya kifo cha kiongozi wa Russia na manufaa ambayo kila raia wa EU anaweza kupata kutokana na, na kuuawa kwake. Tunahitaji kuonyesha watu kwa nini tunahitaji kufanya hivi. Mwanachama huyo wa kikundi cha mshikamano wa Ulaya katika bunge la Kiev amesikika akiambia kamati ya bunge la baraza la Ulaya kwa lugha ya Kiingereza. Ameongeza kwa kusema, hiki kisasi si chetu tu. Anasema huu ndio uwekezaji bora zaidi tunaweza kufanya, mwisho wa kunukuu. Anaendelea kusema tunatafuta uwekezaji mkubwa, uwekezaji bora zaidi duniani leo hii ni kumuua Putin, amesisitiza mtunga sheria huyo wa Ukraine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Februari mosi, mwafaka na tarehe pili Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kuhudhuria kwa mara ya kwanza Iran vikao vya Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia ikiwa mwanachama mtazamaji. Baada ya Iran kukubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia au kipenda Eurasian Economic Union kwa kimombo, mazingira mazuri yatakuwa yameandaliwa kwa ajili ya kustawishwa na kuongezwa kwa kasi mabadilishano ya kibiashara na mashirikiano ya kiuchumi kati ya pande mbili na kuongezeka manufaa zitakayopata pande zote mbili. Muhammad Reza Arif, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Alhamisi ya Januari 30 alielekea nchini Kazakhstan akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu kwa mwaliko wa waziri mkuu wa nchi hiyo na kuhudhuria kikao cha baraza la kiserikali la Umoja wa Kiuchumi wa Urasia pamoja na jukwaa la saba la kimataifa la kidijitali la, kidi, la, la Almaty 2025. Kabla ya kuondoka mjini Teheran na kuelekea Kazakhstan, Arif alisema katika mahojiano na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa Mehrabad ya kwamba kipaumbele cha sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kustawisha uhusiano na nchi zote jirani za Asia na Eurasia ambazo ziko katika eneo la pamoja la ustaarabu na Iran. Makamu wa kwanza wa Rais wa Iran alibainisha kwamba kufanyika mashauriano na mabadilishano mawazo au kubadilishana mawazo kuhusiana na kupanua mashirikiano katika nyanja zote ni miongoni mwa malengo muhimu zaidi ya safari hiyo na akaongeza kuwa kwa juhudi zilizofanywa mwezi wa Oktoba mwaka jana, na kufuatia kikao cha mawaziri wakuu wa Uresha kilichofanyika nchini Armenia, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikubaliwa rasmi kuwa mwanachama mtazamaji wa jumuiya hiyo, na uamuzi huo ukaidhinishwa pia katika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama uliofanyika mjini St Petersburg nchini Rusia. Mbali na kushiriki na kuhutubia mikutano miwili ya mawaziri wakuu wa umoja wa Urasia na mkutano wa kidijitali wa Almati, Arif alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Kazakhstan na baadhi ya mawaziri wakuu wa nchi wanachama wa umoja huo. naendelea kusikiliza Redio Teheran, so idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea punde, pamoja na nyingine kemkem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 98 90 35 06 54 87. Na kariri tutumie ujumbe wako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 98 90 35 06 54 87. Na thoban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Tehran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na nane na baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na mbili ya allaili katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na tatu ya adhuha sura hii iliteremshwa maka na ina aya kumi na moja aya za suratu dhuha zinamliwaza na kumfariji bwana mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kutokana na lugha chafu na maneno ya kifidhuli aliyokuwa akiambiwa na wapinzani wa haki, na vile vile zinakumbusha na kuashiria rehma na fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala kwa nabii wake huyo wakati alipokuwa yatima na mnyonge asiye na kitu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo ahadi ya tano ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema na kwa usiku unapotanda, ma waddaaka rabbuka wa ma qala, hakukuacha Mola wako mlezi wala hakukukasirikia wala, al-akhiratu khairun laka min al-ula, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia wala sawfa yu'tika rabbuka fa tarda na mola wako mlezi atakupa mpaka uridhike kwa mujibu wa mapokezi ya historia kushushiwa wahi bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kulikatishwa na kusitishwa kwa siku kadhaa na hilo likatumiwa na wapinzani ili kumrushia maneno ya vijembe na kejeli mtukufu huyo. Maadui hao wa haki walikuwa wakisema, kukatika kwa wahi sababu yake itakuwa ni kususiwa na kuachwa mkono Bwana Mtume na mola wake. Ni kufuatia kauli hizo, ndipo ilipoteremshwa sura hii iliyoanza kwa viapo vya kuapia mchana na usiku ambazo ni nembo za nuru na giza na kisha kumhutubu Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi ya kwamba Allah subhanahu wa taala hajakuacha mkono katu, wewe ni mja wake mwenye kupata daima dawamu rehma na fadhila zake maalumu na atakupa rehma na fadhila zake hizo kukufanya ufurahi na uridhike. Kwa hiyo kama wahi umecheleweshwa kushushwa kwa siku kadhaa, hilo lilifanywa kwa maslaha maalumu na wala si hoja ya kuonyesha kuwa wapinzani wako wako sahihi kudai kwamba Allah subhanahu wa ta'ala amemkasirikia au kumsusia mtume wake. Na kwa maneno hayo, yeye Mola raufu na mrehemevu akampoza na kumfariji nabii wake. Aya zinazofuatia za Suratu Dhuha zinamhutubu tena Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba usihuzunike kwa mwenendo na kauli za vijembe za wapinzani kwa sababu hii dunia ni kitu cha kupita tu, na wala haitaendelea kubaki na kudumu, kinyume na ilivyo akhera ambayo ni ya kuwepo na kubakia milele, na ndiko yatakakotolewa malipo ya adhabu kwa waovu waliokufuru na malipo mema na ya thawabu kwa wema walioamini. Kisha baada ya hapo, Allahu tabaraka wa taala anampa bishara ya matumaini Bwana Mtume kwa kumwambia, karibuni hivi Mola wako atakupa na utaridhika na kufurahi. Hii kwa hakika ni daraja ya juu kabisa ya heshima na ukarimu wa Allah subhanahu wa taala kwa mja wake mteule Nabii Muhammad Salawatu Rabbi, wasalamuhu alaihi wa alihi. Hakuna shaka yoyote kuwa furaha na kuridhika huko kwa bwana mtume hakutokani na kupata uokovu yeye mwenyewe tu, lakini nabii huyo wa rehma ataridhika na kufurahi hasa pale itakapokubaliwa shufaa na uombezi wake kwa umati wake kuhusiana na suala hili. Yeye mwenyewe bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, siku ya Kiyama nitasimama sehemu ya kushufaia na nitauombea na kuuombea umati wangu mpaka Mwenyezi Mungu ataniambia, umeridhika nami, nitasema nimeridhika. Imamu Ali alayhi salam. Naye pia amelizungumzia hilo kwa kusema hii ni aya ya Qur'an yenye kutoa matumaini makubwa zaidi kwa sababu inabainisha kukubaliwa na Mwenyezi Mungu shufaa na uombezi wa mtume mpaka yeye mtume aridhike. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tujiandae kusikia na kuhimili maneno ya udunishaji na udhalilishaji wa wapinzani, lakini tusivunjike moyo wala kukatishwa tamaa na udhalilishaji wao na kauli zao za jeuri na maudhi. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa tusitoe hukumu na hitimisho kwa pupa na kwa kukurupuka tu juu ya mambo anayofanya Allah subhanahu wa ta'ala, juu yetu kwa sababu sisi hatuna elimu na ujuzi wa kutambua lenye maslaha nasi katika mambo yote mpaka tufikie hatua ya kuyatolea hukumu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kumpangia Allah na kung'ang'ania kwake hili au lile sisi tutekeleze yale aliyotuwajibishia yeye Mola, na tujue kwamba hata kama tunakabiliwa na misukosuko na kufikwa na taabu mbalimbali mbali hapa duniani, lakini malipo ya yote hayo tutakwenda kuyakuta na kulipwa huko akhera. Na vilevile vile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa ijapokuwa huko akhera mlango wa toba utakuwa umefungwa. Lakini wale ambao hapa duniani walidumisha mafungamano yao na Mtume wa Allah na kushikamana na dini aliyoilingania, siku ya kiyama watanufaika na shufaa na uombezi wake yeah. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema alam yajidka yatiman faawa. Kwani hakukukuta yatima akakupa hifadhi. Wawajadaka wa wa dhallan fajada na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Wa wajadaka ilan fa aghna, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Fa amma alyatima fala taqhar, basi yatima usimwonee wa amma assaila fala tanhar, na mwenye kuomba usimkaripie. Bi ni'mati rabbika fahaddith, na neema ya Mola wako mlezi izungumze. Katika aya hizi tulizosoma zimetajwa neema tatu ambazo Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia mtume wake Nabi Muhammad, wa alihi. Kama tujuavyo, baba wa mtume yaani Abdullah alifariki dunia kabla mwanawe hajazaliwa, na kwa hivyo bwana mtume alizaliwa akiwa yatima, na alipotimia umri wa miaka sita mama yake Amina naye pia akaga dunia lakini Allah subhanahu wa ta'ala, alimweka mja wake huyo mteule chini ya ulezi na usimamizi wa babu yake Abdul Muttalib, na baada yake ami yake Abu Talib, na akalelewa na kukulia kwenye malezi na makuzi bora kabisa. Neema ya pili ya Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala kwa Nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa alihi wa ali ni neema ya utume. Kupitia neema hiyo, mtukufu huyo aliweza kunufaika na uongofu wa Allah wakati katika kipindi cha kabla ya kubaathiwa na kupewa utume hakupata kunufaika kwa kiwango hicho na uongofu huo maalumu. Na ama neema ya tatu ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu alimjaalia bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kuwa na mke kama Khadija, ambaye alikuwa mmoja wa wanawake matajiri wa Makka, na aliamua kutoa mali na kila chake na kumsabilia mtukufu huyo, na matokeo yake ni kuwa mali na utajiri huo Vilimwondolea bwana mtume mwenyewe na Waislamu wengine waliokuwa wanyonge, dhiki ya ukata na ufakiri. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratu Dhuha inasema, kwa kuwa Allah subhanahu wa taala amekuneemesha, ewe mtume, kwa neema kama hizi, basi na wewe unapokutana na watu wa matabaka mbalimbali, onyesha ushukurivu wa hizo neema kwa kuwa wewe mwenyewe umeonja machungu ya uyatima, wale na uwatunze mayatima, amiliana nao kwa mapenzi na huruma, na zifariji kwa upendo roho na nyoyo zao zenye kiu ya kupata maliwazo. Alkadhalika usiwarejeshe na kuwatelekeza wahitaji, mafakiri na waombaji, bali wafariji na kuwaliwaza kwa namna yoyote ile. Aya ya mwisho ya Suratu Dhuha inasema, zibainishe neema za Mwenyezi Mungu alizokujaalia wewe na wafuasi wako, na uwakumbushe kuwa wasije wakaghafilika nazo wakaishia kuwa watovu wa neema. Kusimulia na kubainisha neema, tabaan, kunatakiwa kufanywe kwa nia na makusudio ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Si kwa sura ya mtu kujikweza, kujifaharisha na kujivuna. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba mitume walikuwa kama walivyo watu wengine, wengi walikabiliana na shida, taabu na hali ngumu za maisha, na walikuwa wakiyafahamu machungu na dhiki walizo nazo watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunapokuwa na mamlaka, uwezo na heshima, tusisahau nyuma tunakotoka tulipokuwa wanyonge, dhaifu na wahitaji, na tujue kwamba yote tuliyonayo yanatokana na Allah, si kwa nguvu na uhodari wetu. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuwajali na kuwashughulikia wanyonge na wenye dhiki katika jamii ni miongoni mwa sifa za manabii na mawalii wa Allah na ni moja ya mafunzo makuu ya dini za tauhidi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuzitaja na kuzikumbuka neema kwa sura tofauti na kuzidhihirisha kwa namna mbalimbali mbali, ni aina mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah na huwa sababu ya mtu kuepukana na ghururi na kuondokana na mghafala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sabini na nane ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 93 ya Adhuha. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake zote kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tinyan> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Matoleo kadhaa ya leo ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yametoa kipaumbele ya kwanza au cha kwanza kwa habari ya maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanza rasmi jana Ijumaa. Kurasa za mbele za matoleo yote mawili ya Kifarsi na Kiingereza ya gazeti la Keihan yamepambwa na picha kadhaa za kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei, mojawapo ikiwa ni ile inayomwonyesha akiwa ndani ya ziara la hayati Imamu Khomeini alipokwenda kuzuru kaburi la mwasisi huyo jamhuri ya Kiislamu hapo jana katika uzinduzi wa sherehe za mapinduzi zinazojulikana kama alfajiri kumi. Katika picha zingine, Ayatullah Khamenei anaonekana akiwapigia fatiha mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu walipokwenda kuzuru makaburi yao kwenye eneo la Beheshti Zahara jana hiyo hiyo. Kwa mnasaba huo wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamhuria Islami Islamii umepambwa na kichwa kikuu cha habari kufunguliwa miradi mitano mikubwa ya madini na viwanda huko Golgohar Sirijan ni kwa mnasaba wa Alfajiri Kumi na kwa kuhudhuriwa na waziri wa viwanda, madini na biashara. Mwanamme aliifanya Israel ionje uchungu mkubwa zaidi wa kushindwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Teheran Times kikiambatana na picha ya shahidi Muhammad al-dhaif kamanda mkuu wa Izuddin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya muqawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ambaye habari ya kuwa kwake shahidi yeye pamoja na makamanda wengine kadhaa waandamizi wa harakati hiyo ilitangazwa rasmi na msemaji wa harakati hiyo Abu Ubeida siku ya Alhamisi. Gazeti la Kehan linamnukuu mkuu wa zamani wa shirika la intelijensia ya ndani la utawala wa kizayuni Israel, Shabak, akisema ya laiti, na sisi tungekuwa na kamanda kama Muhammad Adhaif. Gazeti hilo lina ripoti pia kuwa miradi elfu moja mia mbili ya ujenzi na uchumi itafunguliwa au kuwekewa jiwe la msingi katika mkoa wa Teheran sambamba na maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily una picha inayomwonyesha makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr Muhammad Reza Arif akihutubia jukwaa la saba kima la kimataifa la kidijitali la Almati huko nchini Kazakhstan. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasomeka: Arif akiwa Almati asema Iran ina dhamira ya kufanya kazi kama mshirika athirifu na wa kuaminika katika eneo. Wanachama wa EAEU wahimizwa kuanzisha uzalishaji wa pamoja wa kidijitali na vifaa vya akili mnemba. Habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, waziri wa mambo ya nje asema Iran inaunga mkono serikali yoyote ya Siria inayopata msukumo wa wananchi. Marekani yashauriwa iziachie mali za Iran ilizozuiwa kama hatua ya kujenga hali ya kuaminiana. Iran Daily nalo pia lina picha inayomwonyesha kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei alipozuru haram ya Imam Khomeini hiyo jana. Kichwa cha habari kilichoambatanishwa na picha hiyo kinasomeka, Iran yaanza maadhimisho ya kusherehekea mapinduzi ya Kiislamu ya 1979. Na ligeokia tena gazeti la Kayhan la lugha ya Kiingereza ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari mbili za kikanda. Ya kwanza ina anwani semayo, katika mwendelezo wa kukiuka makubaliano ya usitishaji vita mashariki ya Lebanon au mashariki ya Lebanon uh, yanalengwa na mashambulio ya mchanganyiko ya anga ya Israel, na nyingine ina kichwa cha maneno askari wa kizayuni waivamia tena Daraa kusini mwa Siria. Na likunja jamvi hili la udondozi wa magazeti yaliyo ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Farikhtegan ambalo limechangamkia habari ya sanaa ya filamu likiakisi kwa anwani kwa jina la mama Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika Musa Kalimullah, filamu mpya iliyotengenezwa na Ibrahim Hatamikia ni athari iliyojikita zaidi kuzungumzia mwanamke na mama. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya muda usio kwa mrefu leo. Katika historia leo, ni Jumamosi, tarehe ya pili Shaaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria muafaka na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Katika siku kama ya leo miaka 211 iliyopita kulitokea vita vikali na vya umwagaji damu mkubwa maarufu kwa jina la Roitier katika eneo lenye jina kama hilo karibu na mto Ob, kati ya jeshi lililokuwa na askari laki moja na elfu sitini la vikosi vya itifaki wa nchi za Prasia, Austria na Sweden na jeshi lililokuwa na askari elfu arobaini na mbili la Ufaransa chini ya uongozi wa Napoleon Bonaparte. Katika vita hivyo jeshi la Ufaransa lilishindwa vibaya na itifaki kutokana na kutokuwa na moyo wa kupigana na uchache wa wapiganaji. Siku kama ya leo miaka 105 iliyopita alizaliwa Ayatullahi Murtadha Mutahari, msomi na mwana fikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi, alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahmani mwaka 1298 na hijiria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Qum nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatollahi Ludhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Ruhullah Khomeini. Katika kipindi cha kutafuta elimu ya juu, Shahidi Murtadha Mutahari alifanya jitihada kubwa za kutakasa nafsi na kuruzukiwa kipaji cha aina yake katika masuala ya dini. Mwanazuoni huyu ameacha athari nyingi katika vitabu katika nyanja mbalimbali mbali. <tune> Tarehe mosi Februari miaka 67 iliyopita iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu ya Siria na Misri baada ya kumalizika vita vya Suez na kurudi nyuma askari wa Uingereza, Ufaransa na utawala ghasibu wa Israel kutoka katika ardhi ya Misri. Gamal Abdu Naser alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa Magharibi na dhidi ya uzayuni katika ulimwengu wa Kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa Hatua ya kwanza kuanzisha muungano wa nchi za Kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na uungaji mkono wake wa magharibi ilichukuliwa tarehe mosi Februari mwaka 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri, na muungano huo ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi ya tarehe 22 Februari mwaka 1958 katika nchi hizo mbili. na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye ilikuwa muungaji mkono mkubwa wa utawala wa kidhalimu wa shaha nchini Iran ilitambua hotuba ya hamasa iliyotolewa na hayati Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika makaburi ya Beheshti Zahara mnamo tarehe 12 Bahman baada ya kurejea kwake nchini kuwa ilikuwa dhidi ya Marekani. Katika hotuba hiyo Imamu Khomeini alibainisha misimamo yake mkabala wa siasa za kibeberu na uingiliaji kati wa Marekani katika masuala ya Iran. Minongono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaban Wala amliku laha nafaa. Mola wangu niweke pamoja na mawalii wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu, nikutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo. Ilahi, ana abduka dhaifu almudhnib Hatta ila Mola wangu, mimi ni mja wako dhaifu, mtenda dhambi, mtumwa wako nilirejea, basi usinijalie kuwa ni yule Uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako hadi kupenya mapazia, nuru yafikie asili ya utukufu na roho zetu ziwe za ning'inia. Mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu sikusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuwacha kutarajia wema wa ukarimu wako, ilahi. Amin. Hii ni Redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu, kama nilivyokuahidi. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema uchochezi wa Marekani kati ya Urusi na Ukrain anasema Marekani itasababisha vita vya tatu vya dunia. Muhammad Yahya akiwa Iringa, Tanzania anasema baada ya salamu, tupo pamoja, tunawasikiliza kila siku, wasikilizaji wenzangu. Asante sana Yahya ukiwa hapo Iringa. Naye Ismail Saki wa Mandewa a, Singida yupo Singida huko huko Tanzania, asante sana pia anafuatilia matangazo haya. Asante sana pia Noel uh, Chafwila yupo Mwanza. Lakini Ismail Saki anasema ni vizuri sana kwa sasa watu walioathiriwa na vita huko Gaza wapewe huduma muhimu za kibinadamu ili kuepusha madhara makubwa ikiwemo ya kisaikolojia. Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania, anasema hongereni Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa matangazo ya kinifu. Asante sana ukiwa hapo Mwanza. Muda umenipa kisogo ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Umoja wa Mataifa umesema watu mia saba wameuawa Congo DR ndani ya siku tano. Harakati ya Hamas imewachia huru mateka watatu wa Israel mkabala wa Wapalestina mia moja themanini na watatu. Nchi tisa zimeunda kundi la heg la kutetea haki za Wapalestina. IRGC yasema urithi wa mashahidi wa brigedi za Kasam utatokomeza saratani ya Israel. Na mbunge mmoja wa Ukraine autaka umoja wa Ulaya uunge mkono wazo la kua wa kigaidi Rais Vladimir Putin wa Rusia. Tutakomea hapo kwa vicha hivyo. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kwa muda wako na vile vile kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Kwa heri.