Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo leo ni Jumamosi, mwezi pili Shaaban mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na, na tarehe mosi Februari 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na salawatu ya Shaabania. Kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ufuatao sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran asema sehemu kubwa ya matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu yanasababishwa na kuwa mbali na mafundisho ya Quran. Iran yaonya kuwa shambulio dhidi ya vituo vyake vya nyuklia litasababisha vita vitakavyoenea katika eneo. Wamisri Misri wakusanyika mbele ya kivuko cha Rafah wakipinga kuhamishwa Wapalestina wa, wa Gaza, na karibu nusu ya Wadenmark wanaamini kuwa Marekani ni tishio kwa nchi yao. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika ujumbe wake katika hafla ya kumalizika duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qur'an katika mji wa Mashhad hapa nchini kuwa sehemu kubwa ya matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu hii leo ni matokeo ya kuwa mbali na mafundisho ya Qur'an. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema jana alasiri katika ujumbe huo kwamba Qurani tukufu ni muujiza wa milele wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na tunda kubwa zaidi la ujumbe wake na uokovu wake wa mwanadamu, na ni tunda kubwa zaidi la ujumbe wake na uokovu wa mwanaadamu katika zama zote. Pezeshkiani amesema Quran inazungumzia maumbili ya mwanadamu bila kujali mbari, rangi, tabaka au dini na inawaongoza wanadamu kwenye ukamilifu, na kwamba ni katika kivuli cha mafundisho matukufu ya Qur'an ndipo watu wanaweza kusimama imara na kuwa na matumaini katika ulimwengu wa leo uliojaa machafuko, ili kuondokana na ujinga, dhuluma na ukosefu wa usawa na kuishi maisha ya amani, uadilifu na maelewano. Rais wa Iran ameongezea kwa kusema Waislamu wametajwa ndani ya Qurani tukufu kama kitu kimoja na kutakiwa kwa pamoja kushikamana na, na kamba ya Mwenyezi Mungu ili kuzuia mgawanyiko wowote baina yao. Kwa msingi huu, hatuna budi kufanya juhudi kwa pamoja ili kuhakikisha kuwa umoja, usawa na uadilifu unakuwepo katika jamii zetu, kama inavyosema Qurani tukufu Duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu imefanyika katika mji wa Mashhad mkoani Khurasan Razavi, kaskazini mashariki mwa Iran, kuanzia tarehe 26 hadi 31 Januari kwa kuwashirikisha makari na mahafidhu wa Qurani tukufu 59 kutoka nchi 27 duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Arakchi, ametoa onyo kali kuhusu matokeo mabaya ya kitendo cha uchokozi kinachoweza kufanywa ambacho kinaweza kuhusisha utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Arakchi ametoa onyo na indhari hiyo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na televisheni Aljazira ya Qatar na akasema makadirio yangu ni kwamba katika kesi hii ya kufanywa shambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu tutaingia katika vita vitakavyoenea katika eneo, janga ambalo hakuna mtu yeyote katika eneo au nje ya eneo anataka litokee. Akizungumzia uwezekano wa Washington kuisaidia Tel Aviv katika kitendo cha kichokozi kama hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongezea kwa kusema, nina shaka kwamba Wamarekani watafanya makosa makubwa kama hayo. Arakchi ametamka bayana kama ninavyomnukuu: tofauti na nyakati zilizopita, ikiwa vituo vya nyuklia vya Iran vitashambuliwa, majibu ya Iran yatakuwa ya haraka na makali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hadi sasa imejibu mapigo mara mbili kwa kuushambulia kijeshi utawala wa Kizayuni kwa mamia ya makombora ya balistiki na ya kruzi katika operesheni za Ahadi ya Kweli moja na mbili na kufanikiwa kulenga shabaha nyeti na za kistratijia za utawala huo pandikizi ndani kabisa ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Katika mahojiano hayo na Aljazira, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba silaha za nyuklia hazina nafasi katika mwongozo wa kijeshi wa Iran, na akafafanua kwa kusema, usalama wetu unadhaminiwa kwa njia nyingine na kwa mtazamo wetu silaha za nyuklia ni haramu. Ameashiria fatwa iliyotolewa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei inayokataza kuunda, kuhifadhi au kutumia silaha hizo kutokana na sababu za kidini na kimaadili. Arakchi ameeleza bayana kuwa Iran inao uwezo wa kuunda silaha hizo, lakini akasistiza tena kwamba jamhuri ya Kiislamu haina nia ya kufanya hivyo. Muhammad Ismail Darwish, mwenyekiti wa shura ya Hamas, ametoa shukrani kwa msaada na uungaji mkono wa Iran kwa watu wa Palestina na kusema mchango wa Teheran ni muhimu katika mapambano yanayoendelea dhidi ya endelea, utawala ghasibu wa Israel. Darwish ametoa shukrani hizo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araqchi mjini Doha, Qatar. Ismail Darwish ameeleza kuwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ilikuwa sehemu muhimu katika njia ya mapambano ya watu wa Palestina dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel na kusema kuwa mipango na matarajio ya utawala huo ya kuwatenganisha wananchi wa Palestina na ardhi yao kwa kuanzisha vita vya mauaji ya kimbari na kadhalika haitakuwa na tija. Mkuu wa shura Hamas ameongezea kwa kusema Watu wa Palestina wamekita mizizi katika ardhi yao na wanashikamana na haki zao, maeneo matakatifu na msikiti wa Al Aksa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu kwa mapambano ya wananchi wa Palestina na kusema mukawama wa kishujaa wa watu wa ukanda wa Ghaza umeuthibitishia ulimwengu uongo wa kutoshindwa jeshi la Israel. Raia wa Misri walikusanyika jana Ijumaa mbele ya kivuko cha mpakani cha Rafah na ukanda wa Ghaza wakipinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwafukuza Wapalestina kutoka ukanda wa Ghaza na kuwapeleka nje ya nchi yao. Televisheni ya Kairo imerusha hewani picha zinazoonyesha idadi kubwa ya Wamisri mbele ya kivuko cha Rafah na kuripoti kuwa waandamanaji hao wanapinga wazo la Trump la kuhamishwa kwa mabavu Wapalestina wa, wa Ghaza na kupelekwa katika nchi nyingine kama Jordan na Misri. Vyombo vya habari vya Misri vimetangaza kuwa kivuko cha Rafaa kilifunguliwa jana Ijumaa badala ya Ijumaa pili ijayo kama ilivyopangwa hapo awali katika awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza na kwamba kivuko hicho kilitarajiwa kuwa wazi kwa Wapalestina usafiri baada ya kuachiliwa kwa mwanajeshi wa mwisho mwana mwana mwana wa, wa kike wa Israel jana juma, leo Jumamosi, kumradhi, Alhamisi wiki hii, maeneo kadhaa ya Misri ikiwa ni pamoja na Bihira, Kafru Sheikh, Gharbia, Port Said, Ismailia, Sharqia, Al-Kalyubia na Beni Suif yalishuhudia maandamano ya kupinga fikra ya Donald Trump ya kuhamishwa kwa mabavu wa Palestina wa Gaza. Mpango huu wa Trump umekabiliwa na upinzani mkubwa wa jamii ya kimataifa. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imetoa mkono wa pole kufuatia tangazo la kuuliwa shahidi Muhammad Al-Dhaif na kusema kamanda huyo Mpalestina alijitolea maisha yake kwa ajili ya kukomboa ardhi ya Palestina. Ansarullah Yemen imetoa taarifa na kumtaja shahid Muhammad al-Dhaif, kamanda wa Brigedi za Izuddin Ul Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kuwa shahidi mkubwa wa umma aliyejitolea pakubwa katika kuhami na kupigania ukombozi wa Palestina. Taarifa ya Ansarullah Yemen imeongeza kuwa kuwawa shahidi kamanda huyo wa Palestina na wenzake ni hasara kubwa kwa taifa zima, lakini wakati huo huo ni motisha kubwa ya kuendeleza mapambano na mukawama hadi ushindi. Ofisi ya kisiasa ya Ansarullah Yemen imeendelea kueleza kuwa kuwawa shahidi kundi la mujahidina na watu shupavu waliopambana na adui kwa ushujaa ni jambo la kujivunia na kusisitiza kuwa mapambano ya makamanda na makundi ya mukawama hayatasita hadi kuangamizwa utawala wa kizayuni na kukombolewa Palestina yote. Shahid Muhammad Dhaif, ambaye jina lake halisi ni Muhammad Dhiab Ibrahim Al-Masri anayejulikana kwa lakabu ya Abu Khalid, alizaliwa mwaka 1965 katika kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Juzi Alhamisi, brigedi za Izuddin ul Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, ilithibitisha habari ya kuwa washahidi makamanda wake kadhaa katika mashambulizi ya kikatili ya Israel kwenye eneo lililozingirwa kila upande la Ghaza, akiwemo mkuu wa vikosi vya harakati hiyo Muhammad Dhaif. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya utafiti ya Ugo ya nchini Uingereza yameonyesha kuwa asilimia 46 ya wananchi wa Denmark wanaamini kwamba Marekani ni tishio kuu kwa nchi yao. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yameonyesha kuwa asilimia 78 ya watu wa Denmark wanapinga kuuzwa eneo la Greenland kwa Marekani na asilimia 72 wanaamini kuwa eneo la Greenland lenyewe ndilo linalopasa kuchukua uamuzi kuhusu mustakabali wake na si serikali ya Denmark. Uchunguzi huo wa maoni ulifanywa kati ya tarehe 15 hadi 22 mwezi Januari mwaka huu kwa kuwashirikisha wananchi wa Denmark zaidi ya elfu moja. Rais Donald Trump wa Marekani, tarehe 7 mwezi huu wa Januari, alitangaza kuwa Greenland ni lazima iwe sehemu ya Marekani ili kudhamini usalama wa taifa wa nchi hiyo mbele ya vitisho vya China na Russia. Mwaka 2019 pia akiwa katika muhula wake wa kwanza wa urais, Trump alipendekeza kukinunua kisiwa cha Greenland. Hata hivyo viongozi wa Denmark na Greenland yenyewe walilitaja pendekezo la Donald Trump kuwa si la kimantiki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Unaofuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuhudhuria kwa mara ya kwanza Iran vikao vya Umoja wa Kiuchumi wa Urasia ikiwa mwanachama mtazamaji. Baada ya Iran kukubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia, Eurasian Economic Union kwa kifupi EAEU, mazingira mazuri yatakuwa yameandaliwa kwa ajili ya kustawishwa na kuongezwa kasi ya mabadilishano ya kibiashara na mashirikiano ya kiuchumi kati ya pande mbili na kuongezeka manufaa zitakayopata pande zote mbili muhammad reza aref makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran siku ya alhamisi januari 30 alielekea nchini kazakhstan akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu kwa mwaliko wa waziri mkuu wa nchi hiyo na kuhudhuria kikao cha baraza serikali, la kiserikali la umoja wa kiuchumi wa eurasia pamoja na jukwaa la saba la kimataifa, la kidijitali, la kimataifa la kidijitali la almati 2025 Kabla ya kuondoka mjini Tehran kuelekea Kazakhstan, Arif alisema katika mahojiano na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa Mehrabad kwamba kipaumbele cha sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kustawisha uhusiano na nchi zote jirani za Asia na Eurasia ambazo ziko katika eneo la pamoja la Ustaarabu na Iran. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran alibainisha kuwa kufanya mashauriano na kubadilishana mawazo kuhusiana na kupanua mashirikiano katika nyanja zote ni miongoni mwa malengo muhimu zaidi ya safari hiyo, na kaongeza kuwa kwa juhudi zilizofanywa mwezi Oktoba mwaka jana na kufuatia kikao cha mawaziri wakuu wa Urasia kilichofanyika nchini Armenia, Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran ilikubaliwa rasmi kuwa mwanachama mtazamaji wa jumuiya hiyo, na uamuzi huo ukaidhinishwa pia katika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama uliofanyika mjini St Petersburg nchini Russia. Mbali na kushiriki na kuhutubia mikutano miwili ya mawaziri wakuu wa umoja wa Urasia na mikutano wa kidijitali wa Almati, Arif atakutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Kazakhstan na baadhi ya mawaziri wakuu wa kuwa nchi wanachama wa umoja huo. Kushiriki ujumbe wa Iran katika kongamano la kidijitali la Almati ni fursa nzuri pia ya kutambulisha uwezo, mipango na hatua ilizochukua Iran katika nyuga za teknolojia ya asili mnemba, ya akili mnemba, uchumi wa kidijitali na teknolojia ya habari. Hii ni ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi wa ngazi ya juu wa Iran baada ya Jamhuri ya Kiislamu kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja wa kiuchumi wa Eurasia. Katika safari hiyo imepangwa kuwa pande hizi mbili zitafanya mazungumzo ya kuinua kiwango cha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na nyuga nyinginezo, hususan kuongeza uhusiano wa kiuchumi kati ya sekta binafsi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi jirani na za eneo. Umoja wa Urasia ni mojawapo ya makundi muhimu jirani na Iran ambalo lina nukta kadhaa za pamoja na Jamhuri ya Kiislamu zikiwemo za kiuchumi, kiutamaduni kisiasa na kijiopolitiki, na una umuhimu mkubwa kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na mbili ya Allaili. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na tatu ya Adhuha. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na moja. Aya za Suratu Dhuha zinamliwaza na kumfariji Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kutokana na lugha chafu na maneno ya kifidhuli aliyokuwa akiambiwa na wapinzani wa haki, na vile vile zinakumbusha na kuashiria rehma na fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala kwa nabii wake huyo wakati alipokuwa yatima na mnyonge asiye na kitu. Ya Muslimu hadha Qur'ani, qad jaa bi nuri rahmani, bil khairi wa faydi l-imani, yad'u li salahil akwani. Baada utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo ahadi ya tano ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema na kwa usiku unapotanda ma wadda'aka rabbuka wma qala hakukuacha mola wako mlezi wala hakukukasirikia wala al-akhiratu khairun laka min al-ula na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia wala sawfa yutika rabbuka fatarda, na Mola wako Mlezi atakupa mpaka uridhike. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, kushushiwa wahi Bwana Mtume, Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kulikatishwa na kusitishwa kwa siku kadhaa na hilo likatumiwa na wapinzani ili kumrushia maneno ya vijembe na kejeli mtukufu huyo. Maadui hao wa haki walikuwa wakisema kukatika kwa wahi, sababu yake itakuwa ni kususiwa na kuachwa mkono bwana mtume na mola wake. Ni kufuatia kauli hizo ndipo ilipoteremshwa sura hii iliyoanza kwa viapo vya kuwapia mchana na usiku ambazo ni nembo za nuru na giza na kisha kumhutubu Nabi Muhammad, salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi ya kwamba Allah subhanahu wataala hajakuacha mkono katu, wewe ni mja wake mwenye kupata daima dawamu rehma na fadhila zake maalumu na atakupa rehma na fadhila zake hizo kukufanya ufurahi na uridhike. Kwa hiyo, kama wahi umecheleweshwa kushushwa kwa siku kadhaa, hilo lilifanywa kwa maslaha maalumu na wala si hoja ya kuonyesha kuwa wapinzani wako wako sahihi kudai kwamba Allah subhanahu wa ta'ala amemkasirikia au kumsusia mtume wake. Na kwa maneno hayo yeye Mola Raufu na Mrehemevu akampoza na kumfariji nabii wake. Aya zinazofuatia za Suratu Dhuha zinamhutubu tena Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba usihuzunike kwa mwenendo na kauli za vijembe za wapinzani kwa sababu hii dunia ni kitu cha kupita tu na wala haitaendelea kubaki na kudumu, kinyume na ilivyo akhera, ambayo ni ya kuwepo na kubakia milele, na ndiko yatakakotolewa malipo ya adhabu kwa waovu waliokufuru na malipo mema na ya thawabu kwa wema walioamini. Kisha baada ya hapo, Allahu tabaraka wa taala anampa bishara ya matumaini Bwana Mtume kwa kumwambia, karibuni hivi Mola wako atakupa na utaridhika na kufurahi. Hii kwa hakika ni daraja ya juu kabisa ya heshima na ukarimu wa Allah subhanahu wa taala kwa mja wake mteule nabii Muhammad, salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa alihi. Hakuna shaka yoyote kuwa furaha na kuridhika huko kwa bwana mtume hakutokani na kupata uokovu yeye mwenyewe tu, lakini nabii huyo wa rehema ataridhika na kufurahi hasa pale itakapokubaliwa shufaa na uombezi wake kwa umati wake kuhusiana na suala hili. Yeye mwenyewe Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa wasalam, amesema siku ya Kiama, nitasimama sehemu ya kushufaia na nitauombea na kuuombea umati wangu mpaka Mwenyezi Mungu ataniambia, umeridhika nami, nitasema nimeridhika. Imam Ali alayhi salam naye pia amelizungumzia hilo kwa kusema, hii ni aya ya Qur'an yenye kutoa matumaini makubwa zaidi kwa sababu inabainisha kukubaliwa na Mwenyezi Mungu shufaa na uombezi wa mtume mpaka yeye mtume aridhike. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tujiandae kusikia na kuhimili maneno ya udunishaji na udhalilishaji wa wapinzani, lakini tusivunjike moyo wala kukatishwa tamaa na udhalilishaji wao na kauli zao za jeuri na maudhi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusitoe hukumu na hitimisho kwa pupa na kwa kukurupuka tu juu ya mambo anayofanya Allah subhanahu wa ta'ala juu yetu, kwa sababu sisi hatuna elimu na ujuzi wa kutambua lenye maslaha nasi katika mambo yote mpaka tufikie hatua ya kuyatolea hukumu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kumpangia Allah na kungʼangʼania kwake hili au lile sisi tutekeleze yale aliyotuwajibishia yeye Mola, na tujue kwamba hata kama tunakabiliwa na misukosuko na kufikwa na taabu mbalimbali mbali hapa duniani, lakini malipo ya yote hayo tutakwenda kuyakuta na kulipwa huko akhera. Na vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa ijapokuwa huko akhera mlango wa toba utakuwa umefungwa. Lakini wale ambao hapa duniani walidumisha mafungamano yao na Mtume wa Allah na kushikamana na dini aliyoilingania, siku ya kiyama watanufaika na shufaa na uombezi wake <tinyan> zetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema: alam yajidka yatima faawa, kwani hakukukuta yatima akakupa hifadhi. Wawajadaka dhalan fahada na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Wa wajadaka ila fana, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Fa amma alyatima fala taqhar, basi yatima usimwonee. Wa amma assaila fala tanhar. Na mwenye kuomba usimkaripie. Wa amma bi ni'mati rabbika fahadith, na neema ya Mola wako mlezi izungumze. Katika aya hizi tulizosoma zimetajwa neema tatu ambazo Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia mtume wake nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama tujuavyo, baba wa mtume yaani Abdullah alifariki dunia kabla mwanawe hajazaliwa na kwa hivyo Bwana mtume alizaliwa akiwa yatima, na alipotimia umri wa miaka sita mama yake Amina naye pia akaaga dunia. Lakini Allah subhanahu wa ta'ala alimweka mja wake huyo mteule chini ya ulezi na usimamizi wa babu yake Abdul Muttalib, na baada yake ami yake Abu Talib, na akalelewa na kukulia kwenye malezi na makuzi bora kabisa. Neema ya pili ya Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala kwa Nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa alihi ni neema ya utume. Kupitia neema hiyo, mtukufu huyo aliweza kunufaika na uongofu wa Allah, wakati katika kipindi cha kabla ya kubaathiwa na kupewa utume hakupata kunufaika kwa kiwango hicho na uongofu huo maalumu. Na ama neema ya tatu ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu alimjaalia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kuwa na mke kama Khadija, ambaye alikuwa mmoja wa wanawake matajiri wa Makka, na aliamua kutoa mali na kila chake na kumsabilia mtukufu huyo, na matokeo yake ni kuwa mali na utajiri huo vilimwondolea bwana Mtume mwenyewe na Waislamu wengine waliokuwa wanyonge, dhiki ya ukata na ufakiri. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratu Dhuha inasema kwa kuwa Allah subhanahu wa taala amekuneemesha, ewe Mtume, kwa neema kama hizi, basi na wewe unapokutana na watu wa matabaka mbalimbali, onyesha ushukurivu wa hizo neema kwa kuwa wewe mwenyewe umeonja machungu ya uyatima, walee na uwatunze mayatima, amiliana nao kwa mapenzi na huruma, na zifariji kwa upendo roho na nyoyo zao zenye kiu ya kupata maliwazo. Alkadhalika, usiwarejeshe na kuwatelekeza wahitaji, mafakiri na waombaji, bali wafariji na kuwaliwaza kwa namna yoyote ile. Aya ya mwisho ya Suratu Dhuha inasema, zibainishe neema za Mwenyezi Mungu alizokujaalia wewe na wafuasi wako na uwakumbushe kuwa wasije wakaghafilika nazo wakaishia kuwa watovu wa neema. Kusimulia na kubainisha neema, tabaan, kunatakiwa kufanywe kwa nia na makusudio ya kumshukuru Mwenyezi Mungu si kwa sura ya mtu kujikweza, kujifaharisha na kujivuna. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba mitume walikuwa kama walivyo watu wengine, wengi walikabiliana na shida, taabu na hali ngumu za maisha, na walikuwa wakiyafahamu machungu na dhiki walizo nazo watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunapokuwa na mamlaka, uwezo na heshima, tusisahau nyuma tunakotoka, tulipokuwa wanyonge, dhaifu na wahitaji, na tujue kwamba yote tuliyo nayo yanatokana na Allah, si kwa nguvu na uhodari wetu. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuwajali na kuwashughulikia wanyonge na wenye dhiki katika jamii ni miongoni mwa sifa za manabii na mawalii wa Allah na ni moja ya mafunzo makuu ya dini za tauhidi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuzitaja na kuzikumbuka neema kwa sura tofauti na kuzidhihirisha kwa namna mbalimbali mbali, ni aina mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah na huwa sababu ya mtu kuepukana na ghururi na kuondokana na mghafala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sabini na nane ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 93 ya Adhuha. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Atujaalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake zote kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh wa <totipasana> Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Jumamosi Februari mosi, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania na naanza na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limechangamkia habari ya kikanda liliyoyakisi kwa kichwa cha maneno sadek yajipanga kumaliza vita DRC chafuko, ya laani machafuko yasisitiza amani nchini humo habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti dada la Habari Leo la lugha ya Kiingereza Daily News kwa habari yenye kichwa cha maneno Sadek yalani mashambulio DRC. Kichwa hicho kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kimebebwa na picha inayomwonyesha mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akiwa kwenye picha pamoja na viongozi wenzake wa nchi wanachama kabla ya kuanza mkutano wao wa dharura uliofanyika jana katika ukumbi wa New Parliament Building mjini Harare, Zimbabwe. Na ligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo limeipozitwa kwanza habari ya kijamii semayo, mimba laki mbili za haribika mwaka 2024, waziri asema baadhi wanaozitoa si za waume zao, waigharimu serikali mabilioni kwenye matibabu. Habari nyingine iliyochangamkiwa na matoleo mengi yaleo ya leo ya magazeti ya Tanzania ni ile inayoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo hilo la Nipashe kwa kichwa cha maneno bunge la pitisha azimio kumpongeza rais Samia mkutano wa nishati Afrika. Nani kachoma, ndicho kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Wananchi, wa likifuatiwa na dondoo isemayo Kauli ya Rais Samia kuwa soko la Kariakoo lilichomwa kupoteza ushahidi wa ubadhirifu yaibua wa maswali wadau wa hoji ukimya wa vyombo vya dola wataka wahujumu watajwe washtakiwe. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Mwanahabari ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno Dr. Samia mgeni rasmi tuzo za kimataifa kuhifadhi Quran mashindano yatafanyika Aprili 23 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Taifa la Saudi Arabia kumleta mmoja wa maimamu wakubwa wa msikiti mtakatifu wa Maka kwenye mashindano hayo. Nageukia sasa magazeti ya Kenya na nanaanza na Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, wafunge jela wanaume hawa. Ni wito wa jumuiya ya wanasheria wa Kenya LSK LS kwa mahakama iwachukulia hatua hiyo Inspekta mkuu wa polisi Douglas Kanja na mkuu wa zamani wa polisi wa jiji la Nairobi Adamson Bungei. Habari hiyo hiyo ndio iliopoa kipaumbele cha kwanza na Saturday Nation kwa anwani hasira kwa utekaji nyara, kutoadhibiwa wahusika, rais aambiwa achukue hatua, huku idadi ya matukio ikiongezeka ilipofikia inatosha, ndivyo gazeti hilo linavyoinukuu LSK, makundi ya haki za binadamu wanasiasa na Wakenya wengineo waliotoa wito huo kwa serikali na hasa Rais William Ruto mwenyewe. Habari hiyo ndiyo iliyopowa hiyo, hiyo hiyo kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo ikiwa na kichwa cha maneno Muturi achemka, waziri amtaka Ruto kama amiri jeshi mkuu kukomesha mauaji ya kiholela ya vijana yanayofanywa na maafisa wa usalama. Akizungumza kwa ghadhabu, waziri huyo amesema Rais Ruto pekee ndiye anayepaswa kulaumiwa kufuatia utekaji nyara unaoendelea na mauaji ya kiholela ya vijana akiwa mamlakani. Taifa Leo aidha limeandika magenge ya vijana yaibuka tena Pwani, yanatekeleza wizo wa mabavu na kuwajeruhi watu wa kaunti za Kwale, Mombasa na Kilifi. Na leo ikiwa ni Jumamosi, ukurasa wa mbele wa toleo la kila wiki la The East African umepambwa na picha Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiambatana na kichwa cha maneno chini ya mzingiro na kwa kumalizia, nchini Uganda magazeti ya Saturday Monita na Vision Wikende yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Monita limeiakisi kwa anwani Furaha baada ya mahakama kuu kuzuia kesi za raia kuendeshwa katika mahakama za kijeshi. Huo ndio uamuzi uliotangazwa na jaji mkuu Alfons Ewini Dolo kwa niaba ya jopo la majaji wenzake. Vision linadokeza kuwa kwa uamuzi huo kiongozi mkongwe wa upinzani Daktari Kiza Besije na washtakiwa wengine watashtakiwa kwenye mahakama za kiraia. Serikali kwa upande wake imetoa wa mjibizo. Na habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno chaguzi za mashinani za NRM zapangwa kuanza mwezi Julai. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya pili Shaaban mwaka 1446 hijiria muafaka na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi na moja iliyopita kulitokea vita vikali na vya umwagaji damu mkubwa maarufu kwa jina la Roitier katika eneo lenye jina kama hilo karibu na mto Ob kati ya jeshi lililokuwa na askari laki moja na elfu sitini la vikosi vya itifaki wa nchi za Prasia, Austria na Sweden na jeshi lililokuwa na askari elfu arobaini na mbili la Ufaransa chini ya uongozi wa Napoleon Bonaparte. Katika vita hivyo jeshi la Ufaransa lilishindwa vibaya no itifaki, na waitifaki kutokana na kutokuwa na moyo wa kupigana na uchache wa wapiganaji. Siku kama ya leo miaka 105 iliyopita alizaliwa Ayatullahi Murtadha Mutahari, msomi na mwana fikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi. Alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahmani mwaka 1298 na Hijiria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Qum nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatollahi Ludhma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imam Ruhullah Khomeini. Katika kipindi cha kutafuta elimu ya juu shahidi Murtadha Mutahari alifanya jitihada kubwa za kutakasa nafsi na kuruzukiwa kipaji cha aina yake katika masuala ya dini. Mwanazuoni huyu ameacha athari nyingi katika vitabu katika nyanja mbalimbali mbali. <mulia> Tarehe mosi Februari miaka 67 iliyopita iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu ya Siria na Misri, baada ya kumalizika vita vya Suez na kurudi nyuma askari wa Uingereza, Ufaransa na utawala ghasibu wa Israel kutoka katika ardhi ya Misri. Gamal Abdu Nasr alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa Magharibi na dhidi ya Uzayuni katika ulimwengu wa Kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa. Hatua ya kwanza kuanzisha muungano wa nchi za kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na uungaji mkono wake wa magharibi ilichukuliwa tarehe mosi Februari mwaka 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri, na muungano huo ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi ya tarehe 22 Februari mwaka 1958 katika nchi hizo mbili na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo ilikuwa muungaji mkono mkubwa wa utawala wa kidhalimu wa shaha nchini Iran ilitambua hotuba ya hamasa iliyotolewa na hayati Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika makaburi ya Beheshti Zahara mnamo tarehe 12 Bahman, baada ya kurejea kwake nchini, kuwa ilikuwa dhidi ya Marekani. Katika hotuba hiyo Imam Khomeini alibainisha misimamo yake mkabala wa siasa za kibeberu na uingiliaji kati wa Marekani katika masuala ya Iran. H wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika ujumbe wake kwa hafla ya kumalizika duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Quran katika mji wa Mashhad hapa nchini, kwa sehemu kubwa ya matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu hii leo ni matokeo ya kuwa mbali na mafundisho ya Quran. Na raia wa Misri walikusanyika jana Ijumaa mbele ya kivuko cha mpakani cha Rafaa na ukanda wa Ghaza wakipinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwafukuza Wapalestina kutoka ukanda wa Ghaza na kuwapeleka nje ya nchi yao. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. <tune>