Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, ahajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Ijumaa usiku Januari 31 ambayo ni sawa na Shabani mosi 1446 Hijiria, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai amin ya rabil alamin. Na usiku huu matangazoni kuna mengi mazuri tumeandalia, kuanzia taarifa ya habari, uchambuzi wa kisiasa, vipindi wa kisiasa vipindi munajatiza mwezi huu. Na kwa upande wa habari tutakuwa na habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wa kisiasa usiku huu una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini utawala wa kizayuni unaendeleza ukaliaji ardhi kwa mabavu na vita kusini mwa Lebanon. Vipindi cha kwanza tutakuwa ni darasa ya Quran, tutawaletea makala yetu ya leo katika historia, na tukielekea kuhitimisha matangazo tutakuwa na kipande kifupi cha kasida. Muhtasari wa habari za ulimwengu utatuitimishia matangazo yetu usiku huu, na nawapenda kuwakumbusha kwenye telegramu yetu Radio Teherani, unaweza kutupata at Radio teheran sw tm slash Radio teheran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti, mpendo wa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran, tembelea pastoday ir slash sw. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na mail ya redio ni swahili radio at irib.ir chaneli yetu kwenye telegram, mpenda msikilizaji at radio teheran swt slash radio tehran sw karibuni. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa mjini Teheran. na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Irani yaanza sherehe za alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hatibu wa swala ya Ijumaa Teherani yasema mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ni uzalishaji wa sayansi na elimu. Umoja wa Mataifa wasema shirika la UNWA litaendelea kufanya kazi, linaendelea kufanya kazi licha ya vikwazo vya Israel. Na rais wa Brazil da Silva asema tutalipiza kisasi dhidi ya ushuru wa Trump pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa, Tehran, Iran. Raisi wa Iran, kumradhi, raia wa Irani leo wameanza sherehe za alfajiri kumi ili kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyounganisha utawala wa kifalme wa Pahlavi uliokuwa ukiungwa mkono na kusaidiwa na Marekani. Sherehe za kitaifa zimeanza leo Ijumaa, ambayo inasaidifiana na siku ya kumi na mbili ya mwezi Bahman kwa kalenda ya mwaka wa jua. Siku hii inaadhimishwa kurudi nyumbani kwa marehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya miaka kadhaa ya kuishi uhamishoni. Katika sehemu moja ya maadhimisho ya siku hii, gwaride la pikipiki lilifanyika katika mji mkuu Tehran na miji mingine kote nchini ikiwa ni moja ya programu za maadhimisho ya leo, eneo alikoketi Imam Khomeini huko Beheshti Zahra, makaburi makubwa zaidi ya Teherani kusini mwa mji huo, punde tu baada ya kurejea nchini, limepambwa kwa maua leo Ijumaa katika hafla iliyohudhuriwa na maelfu ya watu pamoja na viongozi kadhaa wa ngazi ya juu. baada ya miaka 46 tumeweza kuanzisha mukawa duniani na kuuelekeza ulimwengu kwenye dunia ya kambi kadhaa, amesema Hamid Reza Haji Babai, naibu spika wa bunge la Iran, wakati wa hafla hiyo amesema, katika kipindi cha miaka 46 iliyopita watu wa Iran wamekuwa katika hali ya kujilinda katika vita vilivyoanzishwa na Marekani dhidi yetu, na mshindi wa vita hivyo daima amekuwa taifa la Iran. Zaidi ya programu elfu 46 zimetayarishwa na kuratibiwa na baraza la uratibu wa uenezi wa Kiislamu katika ngazi ya kitaifa kwa ajili ya kuadhimisha sherehe za mwaka huu za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kila mwaka wa Irani huadhimisha kumbukumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kuanzia tarehe mosi hadi 11 Februari, ambazo hujulikana kama sherehe za Alfajiri Kumi. Alfajiri Kumi inawakilisha siku kumi za baina ya siku Imam Homeini aliporejea nchini baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka kumi na tano na siku mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi kamili chini ya uongozi wa Imam Ruhullah Homeini tarehe 22 mwezi Bahaman. Kwa kuuangusha utawala wa Pahlavi miaka 46 iliyopita taifa la Iran lilihitimisha miaka 2500 ya utawala wa kifalme na kuanzisha mfumo mpya wa kisiasa wa jamhuri yenye msingi wa maadili ya Kiislamu na demokrasia. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anakutambua kuzalisha elimu na sayansi kuwa ndio njia ya kupata nguvu na kuwa imara, na mafanikio yenye thamani kubwa zaidi ya mapinduzi ya Kiislamu ni uzalishaji wa sayansi na harakati ya kuelekea kwenye kilele cha elimu inayofanywa na vijana mahiri wa Iran. Katika hotuba zake za swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehrani ilizosadifiana na tarehe kumi na mbili Bahman na kumbukumbu kumbu ya kurejea nchini Imam Khomeini rehema na amani ya Mungu iwe juu yake zilizofanyika ndani ya haramu ya mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu Hojatuislam Saiid Muhamad Hasan Abuturabi Fard ameitaja shule ya Kiislamu kuwa ni shule ya sayansi na maarifa na harakati ya kuelekea kwenye kilele cha maarifa, ameashiria kwamba Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anaamini kuwa njia ya kuwa na nguvu na imara imo katika uzalishaji wa sayansi na elimu, na akasema jiwe la msingi na mabadiliko ya kisayansi na kielimu liliwekwa na Imam Khomeini na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na njia hii itatengeneza mustakabali mzuri kwa Iran. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake za swala ya Ijumaa, Hojatu Islam Abutorabi Fard amewapongeza watu wa Palestina na wakazi wenye subira wa ukanda wa Gaza kutokana na ushindi wa muhimili wa Mukawama. Vilevile vile, amezungumzia tarehe 12 Bahman, siku ya kurejea kwa ushindi mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu katika nchi yake na akasema vigezo na pembe zote za shaksia ya kifikra kisayansi, kifalsafa ya kifiki na kitauhidi ya Imam ni fahari kubwa. Amesema Imam Khomeini, ambaye alipata ilham na mafunzo katika skuli ya Quran na kizazi kitoarifu cha Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, alitayarisha njia kwa ajili ya mageuzi ya kina na makubwa katika ulimwengu wa Kiislamu kwa kukosoa mtindo wa maisha wa Magharibi na kubuni na kutekeleza mtindo tofauti wa utawala na maisha ya kiislamu na Quran. Hatibu wa swala ya ijumaa ya Teherani ameongeza kwa kusema, mapinduzi ya kiislamu ni mafanikio ya kuhudhuria na kushiriki taifa adhimu la Iran katika mapambano dhidi ya dhuluma, ubeberu na ukoloni, na mahudhurio hayo yameilazimisha dunia kuvua kofia mbele ya adhama ya ya ya mapinduzi hayo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNWA, litaendelea na shughuli zake licha ya vikwazo vilivyowekwa na utawala wa Israel. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba tunawasiliana na wenzetu wa UNWA katika kanda ya Asia Magharibi na wanaendelea kutimiza wajibu wao na kutoa huduma. Dujarric amesema kliniki za shirika la UNWA huko Quds Mashariki na Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu bado ziko wazi na shughuli za misaada ya kibinadamu zinaendelea huko Gaza. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza, UNWA imedhamiria kubaki katika eneo hilo na kutekeleza majukumu yake, ndio maana bendera ya Umoja wa Mataifa bado inapepea juu ya majengo ya shirika hilo. Siku ya Alhamisi Januari 30, Israel ilianza kutekeleza uamuzi wa baraza la mawaziri la utawala huo wa kusitisha shughuli za shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNWA katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na, na Jerusalemu Mashariki. Utawala haramu wa Israel umehalalisha hatua yake hiyo kwa kuibua madai yasiyo na msingi kwamba baadhi ya wa wafanyakazi wa UNWA walishiriki katika operesheni ya kimbunga cha Laksa dhidi ya vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na kambi za kijeshi za utawala huo ghasibu tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hadi sasa Israel imeshindwa kuthibitisha madai hayo. Rais wa Brazil ametangaza kuwa iwapo Donald Trump atatoza ushuru kwa bidhaa za Brazil, nchi hiyo itachukua hatua sawa za kulipiza kisasi. Rais Luis Inacio Lula da Silva wa Brazil amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba swala hili ni rahisi sana, iwapo Donald Trump ataweka ushuru kwa bidhaa za Brazil, tutachukua hatua mfano wake. Rais wa, wa Marekani Donald Trump hivi majuzi aliitaja Brazil kuwa miongoni mwa nchi anazoamini kuwa zina madhara kwa Marekani na ziko kwenye orodha ya nchi zitakazodhidishiwa ushuru. Rais Da Silva aliendelea kusema eh, Trump ni rais wa Marekani na mimi ni rais wa Brazil. Ninaiheshimu Marekani na nataka Trump aiheshimu Brazil. Inafaa kukumbusha kuwa Marekani ni mnunuzi mkuu wa mafuta, bidhaa za chuma, kahawa, ndege na juisi ya machungwa kutoka Brazil, na mkabala wake, nchi hiyo ya Amerika Kusini hununua bidhaa za nishati, dawa, vipuri vya ndege na bidhaa nyinginezo kutoka Marekani. Waasi wa kundi la M23 la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaloungwa mkono na Rwanda, ambao limeteka mji mkubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo Goma, wametangaza nia yao ya kupeleka vita katika mji mkuu Kinshasa, huku Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitoa wito wa kuandaliwa jeshi kubwa kukabiliana na mashambulio hayo. Wakizungumza na waandishi wa habari, waasi wa M23 wamesema wako tayari kwa mazungumzo na serikali kama ilivyopendekezwa na jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo Rwanda ni nchi mwanachama. Lengo letu ni kufika Kinshasa, kunyakua mamlaka na kuongoza nchi, amesema Konele Nanga, kiongozi wa kisiasa wa kundi la waasi. Hata hivyo, hakusema jinsi waasi hao wamepanga kusonga mbele kuelekea mji wa Kinshasa ambao uko mbali wa zaidi ya kilomita 1500 kutoka Goma. Kwa upande wake waziri wa ulinzi wa Kongo Gui Kabombo Mwadi Mvita amesema ameamuru kusitishwa mara moja mazungumzo yoyote na waasi wa kundi hilo. Tutasalia hapa Kongo na kupigana ikiwa hatuwezi kuishi hapa, tufe hapa hapa, ameongeza Mwadimvita ambaye ni mshirika wa karibu wa rais wa Kongo Felix Tshisekedi. Mapema jana Alhamisi Rais Tshisekedi alikataa kukubali kushindwa akionya juu ya hatari ya kuongezeka kusikwa na kifani mgogoro katika eneo hilo. Tshisekedi amesisitiza kuwa jibu madhubuti na lililoratibiwa linatolewa kwa sasa dhidi ya magaidi hawa na wafadhili wao na amesifu vikosi vya jeshi la Kongo licha ya kurudi nyuma vikosi vya M23. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali tete katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa kuhusu taarifa za kuaminika kwamba waasi wa M23 wanasonga mbele kuelekea Bukavu baada ya kudhibitiwa Goma, mji mkuu wa Congo. Na Rais Tshisekedi amesifu vikosi vya jeshi la Congo licha ya kusonga mbele vikosi vya M23. Na televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kuwa idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa kwenye mstari wa mbele wa vita huko Ukraine imeongezeka katika kipindi cha miezi sita iliyopita. CNN imeripoti kuwa miili ya Wamarekani wasiopungua watano ambao walikuwa wamejiandikisha katika jeshi la Ukraine imewaachwa kwenye uwanja wa vita baada ya kuwawa na haikuweza kupatikana tena kutokana na mapigano makali. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, maiti za wawili kati ya wanajeshi wa Marekani waliouawa zimerejeshwa katika eneo la Ukraine kutoka maeneo ambayo sasa yanadhibitiwa na Rusia baada ya mazungumzo marefu manusura, na jamaa wa wanajeshi wawili wanasema Wamarekani hao waliuawa katika operesheni nje ya mji wa Pokrovski mashariki mwa Ukraine mwishoni mwa Septemba na hakuna maiti iliyopatikana. Ripoti ya CNN inasema wanajeshi ishirini wa Marekani wametoweka huko Ukrain hadi kufikia sasa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehrani na sasa na wakaribisha wasikilizaji wapenda kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unahoji kwa nini utawala wa kizayuni unaendeleza ukaliaji ardhi kwa mabavu na vita kusini mwa Lebanon. Najib Mikati, waziri mkuu wa serikali ya mshikizo ya Lebanon amesisitiza kuwa mashambulio utawala ya utawala wa kizayuni yanakiuka wazi mamlaka ya kujitawala ya Lebanon na ni ukiukaji mkubwa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa baina ya pande mbili. Mikati amelaani vikali mashambulio ya anga yaliyofanywa na utawala wa kizayuni Jumanne ishirini na nane Januari, na akasema mashambulio hayo yamekiuka wazi mamlaka ya kujitawala ya Lebanon na ni kukiuka pakubwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Ofisi ya waziri mkuu wa Lebanon imetangaza kuwa Mikati amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na Jasper Jeffers, mkuu wa kamati ya Marekani inayosimamia utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha vita nchini Lebanon, na kutaka kuwepo na msimamo thabiti wa kuulazimisha utawala wa kizayuni utekeleze majukumu yake kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kabla ya hapo, waziri mkuu wa serikali ya muda ya Lebanon alisisitizia ulazima wa kuheshimiwa na kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya usitishaji vita na kuondoka utawala wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon. Mikati ameeleza hayo baada ya jeshi la utawala wa kizayuni kushambulia eneo la Linabatia kusini mwa Lebanon ambapo watu kumi na nne walijeruhiwa. Duru za usalama za Lebanon pia zimethibitisha kuwa jeshi la utawala wa kizayuni lilifanya hujuma nyingine ya pili ya anga katika eneo karibu na Nabatia. Siku ya Jumapili Januari ishirini na sita, jeshi la utawala wa kizayuni lilikiuka makubaliano ya kusitisha mapigano kwa kuwashambulia raia wa Lebanon waliokuwa wakirejea majumbani kwao katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha vita kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni tarehe 26 Januari ilikuwa ndio siku ya kufikia ukomo muhula wa siku 60 zilizokuwa zimetolewa kwa Israel kuwaondoa kikamilifu wanajeshi wake huko Lebanon. Jeshi la utawala wa kizayuni limeshambulia mara kadhaa maeneo ya kusini mwa Lebanon na kuwazuia wakimbizi wa kilebanoni kurejea katika baadhi ya miji na vijiji vya kusini mwa nchi hiyo tangu kutekelezwa makubaliano ya usitishaji vita kati ya Lebanoni na utawala huo wa kizayuni. Licha ya mashambulio utawala ya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanoni yanayolenga kuwazuia Walebanoni wasirejee katika makazi yao, lakini wananchi wa nchi hiyo wanaendelea kurudi katika makazi yao bila ya kujali vitisho vya wazayuni. Lengo la utawala wa kizayuni la kuanzisha chokochoko choko ni kuvuruga usitishaji mapigano na kuendeleza vita kusini mwa nchi hiyo. Wazayuni wenye misimamo mikali wanapinga kusimamishwa mapigano na kukomeshwa vita na wanaitakidi kuwa hatua ya baraza la mawaziri la Netanyahu ya kukubali kusimamisha vita na Lebanon ni pigo na ni kushindwa waziwazi wazi. Utawala huo kukiuka makubaliano ya kusimamisha vita ni tabia ya kawaida na mwenendo wa kila siku wa utawala wa kizayuni katika kukanyaga na kupuuza sheria na makubaliano ya kimataifa, na kwa kweli Tel Aviv ina historia ndefu katika suala hili pamoja na hayo, viongozi wa Kizayuni wamekiri kuwa jeshi lao limeshindwa katika vita kati yake na mukama wa Palestina na Lebanon. Naendelea kutegemea siku ya matangazo ya moja kwa moja na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na nane na baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya tisini na mbili ya Allaili. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na tatu ya Adhuha. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na moja. Aya za Suratu Dhuha zinamliwaza na kumfariji Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kutokana na lugha chafu na maneno ya kifidhuli aliyokuwa akiambiwa na wapinzani wa haki, na vile vile zinakumbusha na kuashiria rehma na fadhila za Allah subhanahu wa ta'ala kwa nabii wake huyo wakati alipokuwa yatima na mnyonge asiye na kitu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo ahadi ya tano ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema na kwa usiku unapotanda. ma wadda'aka rabbuka wa ma qala, hakukuacha Mola wako mlezi wala hakukukasirikia wala. al-akhiratu khayrun laka min al-ula, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliyotangulia. na hilo likatumiwa na wapinzani ili kumrushia maneno ya vijembe na kejeli mtukufu huyo. Maadui hao wa haki walikuwa wakisema kukatika kwa wahi sababu yake itakuwa ni kususiwa na kuachwa mkono Bwana Mtume na mola wake. Ni kufuatia kauli hizo, ndipo ilipoteremshwa sura hii iliyoanza kwa viapo vya kuwapia mchana na usiku ambazo ni nembo za nuru na giza, na kisha kumhutubu nabi Muhammad salawatullahi wa salamuhu alaihi wa alihi, ya kwamba Allah subhanahu wataala hajakuacha mkono katu, wewe ni mja wake mwenye kupata daima dawamu rehma na fadhila zake maalumu na atakupa rehma na fadhila zake hizo kukufanya ufurahi na uridhike. Kwa hiyo, kama wahi umecheleweshwa kushushwa kwa siku kadhaa, hilo lilifanywa kwa maslaha maalumu na wala si hoja ya kuonyesha kuwa wapinzani wako wako sahihi kudai kwamba Allah subhanahu wa ta'ala amemkasirikia au kumsusia mtume wake. Na kwa maneno hayo, yeye Mola Raufu na Mrehemevu akampoza na kumfariji nabii wake. Aya zinazofuatia za Suratu Dhuha zinamhutubu tena Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba usihuzunike kwa mwenendo na kauli za vijembe za wapinzani kwa sababu hii dunia ni kitu cha kupita tu na wala haitaendelea kubaki na kudumu, kinyume na ilivyo Akhera ambayo ni ya kuwepo na kubakia milele, na ndiko yatakakotolewa malipo ya adhabu kwa waovu waliokufuru na malipo mema na ya thawabu kwa wema walioamini. Kisha baada ya hapo, Allahu tabaraka wa taala anampa bishara ya matumaini Bwana Mtume kwa kumwambia, karibuni hivi Mola wako atakupa na utaridhika na kufurahi. Hii kwa hakika ni daraja ya juu kabisa ya heshima na ukarimu wa Allah subhanahu wa taala kwa mja wake mteule Nabii Muhammad Salawatu Rabbi, wasalamuhu alihi wa alihi. Hakuna shaka yoyote kuwa furaha na kuridhika huko kwa bwana mtume hakutokani na kupata uokovu yeye mwenyewe tu, lakini nabii huyo wa rehma ataridhika na kufurahi hasa pale itakapokubaliwa shufaa na uombezi wake kwa umati wake kuhusiana na suala hili yeye mwenyewe Bwana Mtume Muhammadi, sallallahu alayhi wa alihi wasalam, amesema siku ya Kiyama nitasimama sehemu ya kushufaia na nitauombea na kuuombea umati wangu, mpaka Mwenyezi Mungu ataniambia umeridhika nami, nitasema nimeridhika. Imam Ali alayhi salam naye pia amelizungumzia hilo kwa kusema hii ni aya ya Qur'an yenye kutoa matumaini makubwa zaidi, kwa sababu inabainisha kukubaliwa na Mwenyezi Mungu shufaa na uombezi wa mtume mpaka yeye mtume aridhike. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tunatakiwa tujiandae kusikia na kuhimili maneno ya udunishaji na udhalilishaji wa wapinzani, lakini tusivunjike moyo wala kukatishwa tamaa na udhalilishaji wao na kauli zao za jeuri na maudhi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusitoe hukumu na hitimisho kwa pupa na kwa kukurupuka tu juu ya mambo anayofanya Allah Subhanahu wa Ta'ala juu yetu, kwa sababu sisi hatuna elimu na ujuzi wa kutambua lenye maslaha nasi katika mambo yote mpaka tufikie hatua ya kuyatolea hukumu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kumpangia Allah na kung'ang'ania kwake hili au lile. Sisi tutekeleze yale aliyotuwajibishia yeye Mola ya, na tujue kwamba hata kama tunakabiliwa na misukosuko na kufikwa na taabu mbalimbali -mbali hapa duniani, lakini malipo ya yote hayo tutakwenda kuyakuta na kulipwa huko akhera. Na vilevile vile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa ijapokuwa huko akhera mlango wa toba utakuwa umefungwa lakini wale ambao hapa duniani walidumisha mafungamano yao na Mtume wa Allah na kushikamana na dini aliyoilingania, siku ya Kiyama watanufaika na shufaa na uombezi wake yeah. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Adhuha ambazo zinasema alam yajidka yatima faawa, kwani hakukukuta yatima akakupa hifadhi. wa wajadka dhullan fahada na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. wa wajadaka ila fa aghna, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Fa amma alyatima fala taqhar, basi yatima usimwonee wa amma ssaila fala tanhar, na na mwenye kuomba usimkaripie. wa amma bi neemati rabbika fahaddith, na neema ya mola wako mlezi izungumze. Katika aya hizi tulizosoma, zimetajwa neema tatu ambazo Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia mtume wake Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kama tujuavyo baba wa mtume yaani Abdullah alifariki dunia kabla mwanawe hajazaliwa, na kwa hivyo bwana mtume alizaliwa akiwa yatima, na alipotimia umri wa miaka sita, mama yake Amina naye pia akaaga dunia. Lakini Allah subhanahu wa ta'ala alimweka mja wake huyo mteule chini ya ulezi na usimamizi wa babu yake Abdul Muttalib, na baada yake ami yake Abu Talib, na akalelewa na kukulia kwenye malezi na makuzi bora kabisa. Neema ya pili ya Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala kwa Nabii Muhammad salawatu Rabbi wa salamuhu alayhi wa ali ni neema ya utume. Kupitia neema hiyo, mtukufu huyo aliweza kunufaika na uongofu wa Allah, wakati katika kipindi cha kabla ya kubaathiwa na kupewa utume hakupata kunufaika kwa kiwango hicho na uongofu huo maalumu. Na ama neema ya tatu ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu alimjaalia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuwa na mke kama Khadija, ambaye alikuwa mmoja wa wanawake matajiri wa Makka na aliamua kutoa mali na kila chake na kumsabilia mtukufu huyo, na matokeo yake ni kuwa mali na utajiri huo vilimwondolea bwana mtume mwenyewe na Waislamu wengine waliokuwa wanyonge dhiki ya ukata na ufakiri. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratu Dhuha inasema kwa kuwa Allah subhanahu wa taala amekuneemesha, ewe Mtume, kwa neema kama hizi, basi na wewe unapokutana na watu wa matabaka mbalimbali, onyesha ushukurivu wa hizo neema kwa kuwa wewe mwenyewe umeonja machungu ya uyatima, wale na uwatunze mayatima, amiliana nao kwa mapenzi na huruma, na zifariji kwa upendo roho na nyoyo zao zenye kiu ya kupata maliwazo. Alkadhalika, usiwarejeshe na kuwatelekeza wahitaji, mafakiri na waombaji, bali wafariji na kuwaliwaza kwa namna yoyote ile. Aya ya mwisho ya Suratu Dhuha inasema, zibainishe neema za Mwenyezi Mungu alizokujaalia wewe na wafuasi wako, na uwakumbushe kuwa wasije wakaghafilika nazo wakaishia kuwa watovu wa neema. Kusimulia na kubainisha neema, tabaan, kunatakiwa kufanywe kwa nia na makusudio ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, si kwa sura ya mtu kujikweza, kujifaharisha na kujivuna. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba mitume walikuwa kama walivyo watu wengine; wengi walikabiliana na shida, taabu na hali ngumu za maisha, na walikuwa wakiyafahamu machungu na dhiki walizo nazo watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tunapokuwa na mamlaka, uwezo na heshima tusisahau nyuma tunakotoka, tulipokuwa wanyonge, dhaifu na wahitaji, na tujue kwamba yote tuliyo nayo yanatokana na Allah, si kwa nguvu na uhodari wetu. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuwajali na kuwashughulikia wanyonge na wenye dhiki katika jamii ni miongoni mwa sifa za manabii na mawalii wa Allah na ni moja ya mafunzo makuu ya dini za tauhidi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuzitaja na kuzikumbuka neema kwa sura tofauti na kuzidhihirisha kwa namna mbalimbali mbali, ni aina mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah na huwa sababu ya mtu kuepukana na ghururi na kuondokana na mghafala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1078 ya na Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 93 ya Adhuha. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah Atujaalie kuwa washukurivu wa neema zake zote kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <todicata> leo ni jumaa tarehe mosi shaabani 1446 hijiria sawa na tarehe 31 januari 2025 mwezi wa shaabani ulioanza leo ni mwezi wa ibada mwezi wa kujipinda na kuomba maghofira mtume muhamad rehema na amani ya allah iyo juu yake na, na kizazi chake aliutukuza mno mwezi huu na kuita kuwa ni mwezi wake Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake wamehusia mno Waislamu kufanya ibada hususani kufunga swaumu katika mwezi huu wa Shaabani kwa sababu ndio unaotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele, mwezi wa Ramadhani. Tarehe mosi Shaabani, miaka mia themanini iliyopita alifariki dunia mwanazoni mkubwa wa Kiislamu kwa jina la Shekhe Muhammad Hassan Najafi, maarufu kwa lakabu ya Sahibul Jawahir. Sahibul Jawahir alifanya uhakiki mkubwa wa masuala ya fiqi na kusajili fikra zake katika taaluma hiyo kwa njia ya kuvutia na nyepesi. Kitabu kikubwa zaidi cha mwanazooni huyo ni Jawahirul Kalam ambacho kina thamani na umuhimu mkubwa sana kati ya wataalamu wa taaluma hiyo. Katika kitabu hicho, Shekhe Muhammad Hassan Najafi ameandika masuala ya kifikhi na sheria za Kiislamu kwa kutumia hoja madhubuti na umakini mkubwa. Siku kama ya leo miaka 175 iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya waasi ya wananchi wa China iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo ilianzishwa kutokana na hali mbaya na umasikini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo, na hasa matabaka ya watu wa vijijini, iliyosababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isiofaa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka kumi na nne ilikuwa ni kuhakikisha kuna kuwepo usawa katika kugawana ardhi kati ya wanawake na wanaume. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hutuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imam Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao ambako pia alitoa hotuba kwa umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine, Imam aliitaja serikali ya Shapur Bakhtiari kuwa kibaraka wa Shah Sanjari na kutangaza kuunda serikali mpya kwa msaada wa wananchi siku kumi baada ya kurejea nchini Imam, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili, na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea Imam nchini hadi kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi. fd harabtu ilik wwakaftu bin ydik mstakinan lk mutdaran ilik rajan lma ldik hawabi, Ewe Mwenyezimungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu nikuambapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu ninapokunongoneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wa ta'lamu ma fi nafsi wa takhburu hajati wa ta'rifu dhamiri wl yhfa lik mrmnlbi wmtway m rid n ubd h n ni wtfwh bhi mn tlbti wrjuh laqibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghairika ziyadati wa naqsi wa nafai wa dharri, na yamekwisha pita ulionikadiria, e bwana wangu, yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzukuni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Shukran kwa kipande kifupi cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Raia wa Iran leo wameanza sherehe za alfajiri kumi ili kuadhimisha mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoangusha utawala wa kifalme wa Pahlavi uliokuwa ukiunga mkono na kusaidiwa na Marekani. Sherehe za kitaifa zimeanza leo Ijumaa ambayo inasidifiana na siku ya kumi na mbili ya mwezi Bahmani kwa kalenda ya mwaka. Siku hii inaadhimisha kurudi nyumbani kwa marehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya ya miaka kadhaa ya kuishi uhamishoni. Imamu wa swala ya Ijumaa leo Tehrani amesema, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anakutambua kuzalisha elimu na sayansi kuwa ndio njia ya kupata nguvu na kuwa imara, na mafanikio yenye thamani kubwa zaidi ya mapinduzi ya Kiislamu ni uzalishaji wa sayansi na harakati ya kuelekea kwenye kilele cha elimu inayofanywa na vijana mahiri wa nchi hii. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa shirika la mmoja huo la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNWA litaendelea na shughuli zake licha ya vikwazo vilivyowekwa na utawala wa Israeli. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba tunawasiliana na wenzetu wa UNWA katika kanda ya Asia Magharibi na wanaendelea kutimiza wajibu wao na kutoa huduma. Na waasi wa kundi la M23 wa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaungwa mkono na Rwanda, ambao wameteka mji mkubwa zaidi mashariki mwa nchi hiyo, Goma, wametangaza nia yao ya kupeleka vita katika mji mkuu Kinshasa, huku Rais wa Kongo Felix Tshisekedi akitoa wito wa kuandaliwa jeshi kubwa kukabiliana na mashambulizi hayo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Nawashukuru wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, nami nawatakia usiku mwema, kwaherini.