Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Chamecham hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu wa Ijumaa tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni vipindi vya maadhimisho kuanza maadhimisho ya alfajiri kumi yanayohusiana na ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran. Macho yetu magazetini, tutakuwa pia na Iran juma hili, na leo katika hii historia, ambapo kama tulivyosema leo ni jumani mwezi mosi Shaaban 1446 hijria karibia kabisa saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza tunakuletea nimu vichwa vya habari muhimu. Huyu ndiye Muhammad Dhaif, mhandisi wa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa huko Palestina. Spika wa bunge la Algeria ataka kujinaishwa ukoloni wa Ufaransa nchini humo. Mchambuzi mzayuni asema Israeli imepigishwa magoti na kusalimu amri mbele ya mkakati wa Hamas. Ethiopia kuongeza uwezo wa kuzalisha umeme maradufu ifikapo 2028 ili kuzinufaisha zaidi nchi kama Kenya na Tanzania. Habari kamili. Shahid Muhammad Dhaif ambaye jina lake halisi ni Muhammad Diab Ibrahim Al-Masri anayejulikana kwa lakabu ya Abu Khalid alizaliwa mwaka 1965 katika kambi ya wakimbizi ya Palestina ya Han Yunis kusini mwa ukanda wa Ghaza. Anatoka katika familia ya Wapalestina waliofurushwa kutoka kijiji cha Al Qubaiba na kuhamia Ghaza wakati wa Zayuni walipozivamia ardhi za Palestina na kufanya ukatili wa kuchupa mipaka mwaka 1948. Leo Hamas wamethibitisha kuwa kwa kishahidi alifaulu vizuri shahada ya kwanza ya biolojia kutoka chuo kikuu cha Kiislamu cha Ghaza mwaka wa 1988 na alifanya kazi pamoja na baba yake katika kazi ya ushonaji. Aliwahi pia kuwa dereva na wakati mwingine aliacha kusoma ili kuisaidia kiuchumi familia yake. Hakuwa mtu wa maneno mengi na alionekana kwa nadra. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana alipata umaarufu wa jina la al-Dhaif, yani mgeni, kwani muda wote alikuwa anasakwa na adui na alikuwa hakai mahala pamoja kwa zaidi ya siku moja. Alijiunga na harakati ya Hamas mara ilipoanzishwa mwaka 1987 baada ya intifadho ya kwanza ya Wapalestina. Alikamatwa mwaka 1989 na kukaa jela kwa miezi kumi na sita kwa madai ya kuwa mwanachama wa mrengo wa kijeshi wa Hamas. Baada ya kuachiliwa huru kutoka gerezani, alianzisha brigedi za Izudin Kasam kwa kushirikiana na wenzake ambalo ni tawi la kijeshi la Hamas. Tawi hilo lilianzishwa kabla ya kuuwa washahidi Salah Mustafa Muhamad Shehade. Muhamad Dhaif alichukua yeye uongozi wa tawi la kijeshi la Hamas baada ya kuua washahidi Salah Shehaden katika shambulio la anga la Israel mwaka 2002 Muhammad Dhaif aliwekwa kwenye orodha nyeusi ya Marekani mwaka 2015 na katika orodha ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya mwezi Disemba mwaka jana. Alikuwa akisakwa na adui mzayuni kwa miongo kadhaa na walijaribu kumuua mara saba lakini walishindwa. Mkewe, mtoto mchanga na bintie wa miaka mitatu waliua washahidi katika jaribio la mauaji mwaka 2014, lakini yeye alinusurika. Muhamad Daif alitoa mchango mkubwa katika ujenzi wa mtandao wa mahandaki ya Hamasi huko Ghaza na alikuwa mtaalamu pia wa kutengeneza mabomu. Utawala wa kizayuni wa Israeli unaamini kwamba Muhamad Daif ndiye mpangaji mkuu wa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyoongozwa na Hamas tarehe 7 Oktoba 2023. Alipoteza jicho na kupata majeraha mabaya kwenye mguu wake mmoja katika majaribio saba ya kuuliwa na alipata umaarufu wa mwanamme mwenye maisha tisa. Maadui walitekeleza njama nyingi za kumuua kamanda huyo shujaa wa Hamas katika miaka ya elfu mbili na moja elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu elfu mbili na sita na elfu mbili na kumi na nne na mwaka 2021 adui mzayuni alijaribu kumuua mara mbili, lakini alishindwa. Jana Alhamisi, Abu Obeida, msemaji wa Hamas, alithibitisha kwamba kamanda huyo shujaa ameua washahidi katika mashambulizi ya zaidi ya miezi 15 ya Israel huko Ghaza. Taarifa hii ya habari mpenzi msikilizaji, inakujia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa Bunge la Algeria Ibrahim Bughali ametoa mwito wa kupasishwa sheria inayojinaisha ukoloni wa Ufaransa na kutambua rasmi kuwa ni uhalifu. Mwito huo ni kiashiria tosha cha kuongezeka mvutano kati ya Algeria na mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa. Spika wa Bunge la Taifa la Algeria amelaani mashambulizi ya mara kwa mara ya Ufaransa dhidi ya matukufu ya Algeria na kusema Paris inakataa kukomesha tabia yake ya kuchafua sifa za Algeria. Sasa tunasema wakati umefika wa kutanguliza mbele rasimu ya sheria inayotambua rasmi kwamba ukoloni wa Ufaransa ni jinai na uhalifu. Inabidi rasimu hiyo ifuate mkondo wake wa asili. Amesema hayo katika mahojiano na televisheni binafsi ya Shuruq. Ninaamini kwamba mazingira sasa yanatulazimisha kupeleka mbele suala hili, akimaanisha kuongezeka mashambulizi ya maneno ya viongozi wa kisiasa wa Ufaransa dhidi ya Algeria. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa ngazi za juu kama huyo wa Algeria kutetea hadharani mpango wa kupitishwa sheria inayotambua utawala wa kikoloni wa miaka 132 wa Ufaransa nchini Algeria ulioanzia mwaka 1830 hadi 1962 kuwa ni jinai na uhalifu. Spika Abu Ghali ameeleza kuwa sheria hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza mwaka 2006 kama jibu kwa muswada wa Ufaransa uliopuuza jinai na ukatili wote uliofanywa na wakoloni wa nchi hiyo ya Ulaya huko Algeria. Mwandishi mmoja wa Israeli amesema katika uchambuzi wake kwamba tofauti kati ya matukio ya miinuko ya Jabalu Sheikh huko Siria na yale ya Ghaza ni kwamba kinyume na ilivyokuwa kwa, ilivyo kwa jeshi la Siria, Hamas wao walikuwa wamejitayarisha na kujipanga vizuri na kupata turufu kwa kuwateka wakazi wengi wa utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, hayo ni maoni yaliyoandikwa kwenye makala ya Roni Eitan iliyochapishwa kwenye tovuti ya habari ya lugha ya Kiebrania ya Makorishion, ambapo alitabiri kuwa katika vita vijavyo, maadui wa Israeli watatumia uzoefu wa Hamasi kuipigisha magoti Israeli. Mbali na wazayuni kukiri mara kwa mara kushindwa Israeli katika mkakati wa mukawama wa Palestina, mafanikio mengine yasiyopingika ni jinsi operesheni ya kimbunga cha Al Aksa iliyoongozwa na Hamasi ilivyoweza kuyafufua na kuyabakisha hai mapambano ya ukombozi wa Palestina. Hivi sasa uungaji mkono wa Palestina unaonekana kwa uwazi mno katika kona zote za dunia. Kwa mfano, chuo kikuu cha Al Azhar cha Misri kimelaani mpango wa rais wa Marekani wa kutaka kuwaondoa kwa nguvu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Ghaza, kikisisitiza kuwa ukanda wa Ghaza ni ardhi ya Wapalestina na Waislamu na itabaki hivyo daima. Taarifa iliyotolewa na Al Azhar imeutaja mpango wa rais mpya wa Marekani, Donald Trump, wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Gaza na kuwapeleka katika nchi jirani kuwa ni wa kidhalimu. Al Azhar imesema kuwalazimisha Wapalestina kuhama nchi yao ni jaribio lililofeli na la kikatili na kutaka kuimarishwa nafasi ya utawala ghasibu na ni kutaka kuimarishwa nafasi ya utawala ghasibu wa Israel katika kupora ardhi na rasilimali zao, na kueleza kuwa baada ya kushindwa kunyakua ardhi kamili ya Palestina, sasa utawala wa kizayuni umeamua kutumia njia hiyo ya kidhalimu. Umoja wa Ulaya pia umepinga mpango huo wa Trump wa kuondoa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kuwahamishia Misri na Jordani. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas alisema kando ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels kwamba watu wa Gaza wanateseka sana na wanastahili kuishi kwa amani. Umoja wa Mataifa pia umepinga pendekezo la rais mpya wa Marekani la kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa ina mpango kabambe wa kuongeza uwezo wake wa kuzalisha nishati ya umeme hadi megawati 13,000 ifikapo mwaka 2028. Hayo yamesemwa na Rais Taye Atse Selase wa Ethiopia, na kuongeza kwamba nchi yetu, yani Ethiopia, inafanya kazi kwa bidii kupanua uwezo wake wa uzalishaji wa nishati mbadala ili kuweza kufikia malengo yake ya maendeleo kitaifa na kuzidi kuziunganisha nchi za ukanda huo na gridi ya umeme ya Ethiopia. Selase alitoa hakikisho hilo katika mkutano wa nishati wa Afrika uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, mapema wiki hii. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya jana ya shirika la Fana Broadcasting. Aidha amesema Ethiopia ambayo inasambaza umeme kwa nchi jirani za Jibuti, Kenya na Sudane inashirikiana nchi kumi na nne za Afrika katika jitihada za kuimarisha ushirikiano wa nishati ya umeme kikanda. Hivi karibuni Ethiopia ilitangaza pia mradi wa njia ya kuu ya umeme ya Afrika Mashariki, mpango unaoendeshwa kwa pamoja na nchi za Ethiopia, Kenya na Tanzania na umeshaanza kwa majaribio ya usambazaji wa umeme kutoka Kenya hadi Tanzania. Na jeshi la Mali limetangaza kuwa limemuua kiongozi wa genge la kigaidi aliyekuwa anaongoza vitendo vya kigaidi katikati mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, magaidi wengine kadhaa nao wameangamizwa wakati wa operesheni kubwa iliyofanyika kote nchini Mali siku za Jumanne na Jumatano. Taarifa ya jeshi la Mali imeongeza kuwa kiongozi huyo wa genge la kigaidi anajulikana kwa jina la Amadu Boli alikuwa akiongoza vitendo vya kigaidi katika eneo la Kolongo, ameuawa kwa kupigwa risasi pamoja na wenzake kadhaa katika operesheni iliyofanyika Jumanne kwenye maeneo ya Niaro, Nosombugu na Maninie, Njibala, Bokiwere na Kononga. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. ni matangazo ya mchana idhaa, Kiswahili Sauti ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema kugonga mwamba, mpango wa serikali ya Marekani wa kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC. Baraza la Seneti la Marekani halijauidhinisha mswada wa vikwazo dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC, vikwazo ambavyo ni jibu la utoaji vitisho linalolenga kuiadhibu mahakama hiyo kwa uamuzi wake wa kutoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala huo wa kizayuni Yoav Galant siku ya Jumanne Januari 28. Mswada huo ambao ulikuwa umeshapitishwa na baraza la wawakilishi la Marekani ulipigwa kura katika baraza la seneti na matokeo yakawa ni kuungwa mkono kwa kura 54 na kupingwa kwa kura 45. Ili mswada huo upite ulihitaji kura 60 za wajumbe wa baraza la seneti la Marekani ambalo lina jumla ya maseneta 100. Upigaji kura wa kupitisha mswada huo wa vikwazo dhidi ya mahakama ICC ulitawaliwa zaidi na mielekeo ya kichama ambapo karibu maseneta wote wa Demokrat na wale wa kujitegemea waliopigia kura ya kuupinga mswada huo unaojulikana kama sheria ya kukabiliana na mahakama isiyo ya kisheria ya ICC unalenga kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinaye ICC kwa sababu ya kuamua kumchunguza, kumweka kizuizini na kumshtaki raia yoyote wa Marekani au wa mashirika au wa washirika wa wa wake ikiwa ni pamoja na Israel ambayo si mwanachama wa mahakama hiyo. Wa demokrati katika baraza la seneti wametangaza kuwa ijapokuwa wanakubaliana na sehemu kubwa ya mswada huo, lakini una sura ya kiujumla sana na kuna hofu ya kuwekewa vikwazo w wafanyakazi wa wa ngazi za chini wa mahakama ya ICC na kuzuka mpasuko pia kati ya Marekani na waitifaki wake wakuu. Chuck Schumer, kiongozi wa wademokrati katika seneti ya Marekani, aliituhumu mahakama ya kimataifa ya jinai kwamba ina mielekeo dhidi ya Israel, lakini pamoja na hayo akawataka wademokrati wenzake wapige kura ya kuupinga mswada huo. Alisisitiza kuwa mswada huo una nukta dhaifu nyingi sana kiasi cha kuweza kupelekea kuwekewa vikwazo hata makampuni Amerikani ya Marekani yakiwemo mashirika yanayosaidia ICC kujilinda na hujuma za wadukuzi wa nje. Mswada wa kuiwekea vikwazo mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC ulipitishwa katika baraza la wawakilishi la Marekani eh, siku ya Alhamisi Januari 9 kwa kura 243 za ndio dhidi ya 140 za hapana ambapo wademokratia 45 waliungana na warepublican kuunga mkono muswada huo. Alhamisi Novemba 21, 2024, mahakama ya kimataifa ya jinai ilitoa hati ya kukamatwa Netanyahu na Galant kwa tuhuma za kufanya jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu na kutumia njaa kama silaha ya kuwatesa kwa njaa wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri 10. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, na karibuni katika mfululizo wa vipindi vyetu tulivyowaandalia vya Alfajiri Kumi, na hiki ni kipindi chetu cha kwanza katika kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Tumo katika kipindi cha siku kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kinachojulikana kwa jina la Alfajiri Kumi. Katika siku hizo kumi, wito wa kupigania uhuru na mwamko wa taifa la Iran ulisikika kote duniani. Siku hizi zinatukumbusha kurejea Imam Homeini, Mwenyezimungu amrehemu, katika nchi yake na kilele cha mshikamano wa wananchi ambao kwa ujasiri na imani kubwa walisambaratisha nembo ya utawala wa kidikteta na ukandamizaji. Tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia ni siku ya kihistoria kwa taifa la Iran. Siku hiyo anga ilikuwa imejaa matumaini na matarajio. Upepo mwanana ulipeperusha bendera zilizopandishwa juu ya milingoti na nyayo za wananchi waliopigania ukombozi zilirindima mitaani na vichochoroni. Imam Khomeini shahsia ambaye alikuwa imara mithili ya mlima, baada ya miaka mingi ya kuishi uhamishoni na mbali na nchi yake alitua na kukanyaga ardhi ya Iran. Kila hatua aliyopiga ilisindikizwa na mioyo ya mamilioni ya Wairani kwa furaha na machozi. Siku hiyo uwanja wa ndege wa Meherabadi ulikuwa uwanja wa kuanza historia ya Irani mpya. Umati uliomzunguka uliandamana na Imam huku sauti za takbira na Allahu akbar zikisikika kutoka kila kona. Nam, tarehe kumi na mbili mwezi Bahman haikuwa siku ya kurejea kiongozi adhimu wa harakati ya mapinduzi pekee, bali ilikuwa dhihirisho la irada na azima kubwa ya taifa lililosimama na kuamua hatima yake. Siku hiyo Iran ilizaliwa upya na mti wa mapinduzi ukakita mizizi. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyopata ushindi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini ni miongoni mwa matukio muhimu sana ya kisiasa na kijamii katika karne 20. Mapinduzi hayo si tu yamebadilisha mfumo wa kisiasa na kijamii wa Iran bali alikuwa na taathira kubwa kwa harakati za kupigania uhuru na dhidi ya ukoloni duniani kote. Nafasi na mchango wa Imam Khomeini katika mapinduzi hayo ni kubwa sana, kutokana na sifa zake za kipekee za uongozi wake. Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, ni mmoja wa shaksia watajika wa zama hizi na amekuwa na mchango mkubwa katika matukio ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni ya Iran. Kutokana na fikra zake za kimapinduzi, uongozi wa kiroho na irada thabiti, imam Khomeini alikuwa mmoja wa shaksia waliovutia nyoyo na akili za watu wengi kwa uwezo wake wa kimaanawi na kiroho. Shaksia yake ya kuvutia haikuishia kwenye haiba yake ya kidhahir au kwenye hotuba na matamshi, bali ilijipamba kwa imani yake kubwa, kufungamana na maadili na mitazamo yake adhimu. Haiba yake ilimfanya akubalike mbele ya wengi kama marja taklid na kiongozi wa ngazi ya juu zaidi wa kidini na kisiasa. Mbali na haya, kuwa na uwezo wa kuchukua maamuzi muhimu na magumu na kujiamini kwa Imam Khomeini kuliwapa matumaini na hamasa wananchi wa Iran. Katika nyakati muhimu za harakati za mapinduzi, alikuwa akizungumza kana kwamba anayaona yajayo, na hali hii ya kuaminika ikawa mhimili mkuu wa umoja wa wanasi. Mmoja ya nukta kuu na mashuhuri katika uongozi wa Imam Khomeini ilikuwa kujumuisha pamoja nadharia za kidini na siasa, kinyume na viongozi wengi wa kidini waliotenganisha dini na siasa. Imam Khomeini alitangaza nadharia ya utawala wa faqihi na kiongozi wa dini na kuiharifisha dini kama msingi wa utawala. Mbali na kuitambua dini kuwa ni wenzo wa uongofu wa kiroho wa mwanadamu, Imam aliitangaza dini kuwa ni fremu ya mfumo wa kusimamia jamii na kutatua matatizo ya kisiasa. Mtazamo huu ulikuwa na athari kubwa, hususan katika jamii kama ya Iran ambako dini ilikuwa na nafasi katika kuunda utamaduni wake. Kuchanganya dini na siasa kuliapa mapinduzi ya Kiislamu utambulisho wa kipekee na kuweza kuunganisha matakwa ya kimapinduzi ya wananchi na thamani za kidini na kimaadili. Fikra za Imamu Ruhullah Khomeini ziliegemea kwenye Uislamu safi na halisi wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Imamu aliamini kuwa Uislamu si dini ya ibada pekee bali pia ni dini ya utawala na uadilifu wa kijamii. Imam Khomeini aliwatolea wito wananchi kuendesha mapambano dhidi ya ukandamizaji kwa kukosoa utawala wa kifalme wa Pahalavi na kupiga vita dhuluma za ndani na uingiliaji wa nchi za kigeni. Kutokana na utambuzi wake mkubwa wa mfumo wa kijamii wa Irani na mahitaji ya wananchi, Imam aliweza kuyavuta makundi mbalimbali mbali ya wananchi katika harakati za mapinduzi. Kuingia kwa nguvu na umakini Imam Homeini katika ulimwengu wa siasa katika kipindi cha mwanzoni mwa muongo wa sitini, tena katika anga ya ukimya na iliyo dumaa ya zama hizo, kulilifanya jina la Ayatullahi Homeini kuwa maarufu kwa haraka na katika kipindi kifupi sana. Ujasiri wake katika kuiami dini na wananchi uliwavutia watu wengi kupenda maadili na mienendo yake mfungamano huu mkubwa baina ya imam na wananchi umesimuliwa pia na wanahistoria wa kigeni. Michael Foucault, mwanafalsafa mtajika wa Ufaransa, anaelezea mfungamano uliokuwepo kati ya wananchi na imam kama ifuatavyo: Shaksia wai Khomeini inafanana na shaksia zinazosimuliwa katika hekaya na ngano. Hakuna mkuu wa nchi na kiongozi wa kisiasa hata kwa kuungwa mkono na vyombo vyote vya habari nchini mwake anayeweza kudai kwamba watu wake wana uhusiano mkubwa naye kiasi hiki. Imani na upendo wa imamu kwa watu vilikuwa na msingi wa kiitikadi na kisayansi. Fikra ya kwamba nafsi za wanadamu ni safi na takasifu ni kati ya mitazamo muhimu ya kifalsafa na kiirifani ya Imam Khomeini. aliamini kuwa mwito wa haki na ukweli unapowafikia watu bila ya kuwepo kizuizi cha mataguti na mashetani, wananchi huchagua njia sahihi na ya haki kulingana na fitra na maumbile yao safi na ya asili. Kwa sababu hii, tofauti na baadhi ya wanasiasa walioamini kwamba wananchi hawawezi kuaminiwa, Imam aliwaamini sana wananchi na ni nia yao ya kupigania haki na uadilifu asiri na kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu ilikuwa sifa nyingine ya Imam Khomeini. Tangu mwanzo kabisa, aliutambulisha utawala wa kifalme wa Pahalavi kama utawala tegemezi kwa madola ya kigeni na akasisitiza ulazima wa uhuru na kujitawala Iran kisiasa, kujitawala kiuchumi na kiutamaduni. Wakati alipopelekwa uhamishoni, Imam Khomeini hakutetereka wala kuyumba hata kidogo. Kinyume chake alitumia fursa hiyo kufikisha ujumbe wa mapinduzi kwa walimwengu. Istikama na kusimama kidete huko kuliwatia moyo wananchi wa Iran na mataifa mengine duniani yaliyokuwa chini ya ukandamizaji wa, wa madola ya ajinabi na kuyageuza mapinduzi ya Kiislamu kuwa alama na nembo ya mapambano dhidi ya ukoloni na tawala za kiimla kuwashirikisha anakuwa na imani kubwa kwa wananchi ulikuwa msingi mwingine mkuu katika uongozi wa Imam Khomeini. Alikuwa akisisitiza kuwa mapinduzi yanapaswa kufanywa na wananchi wenyewe, na daima alikuwa akisisitiza kuwa kura za wananchi ndiyo mizani. Mtazamo huu uliyafanya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa harakati kubwa ya kiraia iliyovutia matabaka mbalimbali mbali ya jamii, kuanzia wanafunzi wa vyuo vikuu hadi wakulima na wafanyakazi. Alitilia mkazo wa thamani za kimaadili kama vile uaminifu, uadili, uadilifu na inswafu, na hivyo kuiweka anga ya mapinduzi ya Kiislamu Irani mbali na mivutano iliyozoeleka katika harakati za kisiasa na kuwafanya wananchi wamkubali kuwa kiongozi wao wa kiroho na kisiasa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hakuwa kiongozi wa mapinduzi ya kisiasa pekee bali pia msanifu wa mabadiliko makubwa katika nyanja za kidini, kiutamaduni na kijamii. Aliwasilisha kigezo kipya cha serikali ya Kiislamu na kuualika ulimwengu kutafakari kuhusu thamani za kiutu na kimaadili. Ni kwa kutilia maanani haya yote na mengine mengi, ndiyo maana kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Ali Khamenei akasema katika kuelezea sifa za Imam Khomeini kwamba Kiongozi wetu mpendwa Imam Khomeini alikuwa mtu aliyeng'ara sana duniani na kwa hakika hatujapata mtu kama yeye, si katika zama hizi wala katika siku zilizopita. Ninaamini kabisa kwamba kama shahsia huyu mkuu angekuwa na sifa zote hizo chanya kama elimu, uwezo wa kuchukua maamuzi magumu, werevu, ujasiri na irada madhubuti, lakini akakosa kuwa na ikhilasi na kufungamana na Mwenyezi Mungu, basi kamwe asingeweza kupata taufiki. Wapendwa wasikilizaji wa redio Teherani, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Na kutakieni kila la kheri. Asanteni kwa kuwa nami, tukutane wakati mwingine. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo, Ijumaa Januari 31, elfu mbili na ishirini na tano kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na gazeti la dira la nchini tanzania limeandika rais samia akemea vikali uchomwaji wa soko kariakoo asema walilichoma ili kupoteza ushahidi ripoti ajali ya jengo la kariakoo itawekwa wazi pia limeandika imamu wa maka kutua daa ni kwa ajili ya kushuhudia mashindano ya qurani tukufu Rais Samia ali kwa kuwa mgeni rasmi wa mashindano hayo. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika jengo la Kariakoo la ibua yaliyofichwa ni lile lililoporomoka Novemba 16, 2024. Samia abainisha ya uvunguni, asema lilikuwa na maghala yaliyosheheni bidhaa za magendo. Gazeti la The Guardian limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno moto soko la Kariakoo ulikusudiwa kupoteza ushahidi na watu wawili wafariki dunia kwa kipindupindu Chunya. Zanzibar Leo limeandika Rais Samia ataja sababu za kuporomoka jengo la Kariakoo, asema lilikuwa na tani mia nane za mzigo. Shekh Muhammad Aidi afariki dunia, kuzikwa leo Tanga. Gazeti la Majira limeandika Samia, serikali imejifunza somo kuporomoka ghorofa la Kariakoo sasa kukabidhiwa ripoti ya tume ya Majaliwa. Habari zake nyingine zinasema, Rais Tshisekedi, sitoachia waasi wa m 23 hata sentimita moja ya ardhi ya DRC. Mbungua mweusi atishia uchumi wa wakulima wa kahawa Kagera na mahakama kuu yatoa maelekezo kuhusu shauri la Dkt sla gazeti la Mwananchi limeandika madudu Kariakoo resamia afichua moto kwenye soko la Kariakoo ulivyotumika kuficha ushahidi wa ufujaji wa fedha mamilioni ya shilingi yaliyokuwemo ndani ya ghorofa lililoporomoka Kariakoo yaanza kugawiwa kwa. Huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Wakazi washambulia washukiwa wa Mungiki, waua wawili. Wakazi wa kaunti ya Kirinyaga sasa wameanza kupambana na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanachama wa kundi haramu la Mungiki juzi, Jumatano Januari Januari 29, 2025, wakazi hao waliojawa na hasira walipambana na washukiwa wawili wa mungiki na kuwakatakata kwa mapanga. Shambulio hilo lilitokea katika shamba la Ngariama kusini katika eneo bunge la Mwea ambapo walivamia ekari 28,000 za ardhi na kuteketeza nyumba saba za washukiwa hao. Baadhi ya washiriki wa kundi hilo, akiwemo mwanamke mmoja, walifanikiwa kutoroka wakiwa na majeraha. Wakati wa makabiliano ya alasiri, wakazi hao walivamia nyumba za washukiwa hao wakiwashutumu kuwa wanawahangaisha wananchi pia limeandika Afrika kusini na Rwanda za kabana kuhusu vita DRC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amemchemkia mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na serikali yake akidai wanaeneza uongo kuhusu mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC. Kiongozi huyo wa Rwanda amesema Kigali iko tayari kuingia vitani na Afrika Kusini iwapo uhasama huo utaendelea. Wapiganaji wa M23 wameteka mji wa Goma wa mashariki mwa DRC na wamekuwa kwenye vita vikali na wanajeshi wa serikali. Madai yamezuka kwa Rwanda imekuwa ikiwafadhili waasi hawa wa M23 ili kuwa na udhibiti wa Goma na ili inufaike na madini tele ili kujitajirisha. Utawala wa DRC nao umekuwa ukipambana ili eneo hilo liendelee kuwa kwenye himaya yake Japo baadhi ya wakazi wake ni watusi ambao asili yao ni Rwanda. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, waasi wanaoungwa mkono na Rwanda waendelea na kampeni yao kutokea Goma, DRC kuelekea kusini mwa nchi hiyo kwa ajili ya kupata faida zaidi. Jeshi la Kongo linaonekana kupambana vikali. IGG yavamia ofisi ya tume ya ardhi ya Uganda kwa madai ya ulaghai. Watu wa ndani na watu wa taarifa wameripoti matukio yanavyoonyesha kwamba tume hiyo imefanya malipo ya ardhi hewa. na AU kupeleka ujumbe wa kutafuta ukweli mashariki mwa DRC. Tume ya AU imelaani kuwepo wanajeshi wa kigeni wanaounga mkono wanamgambo nchini DRC na kusema itapeleka timu ya kubaini ukweli. Naam, hapa ni Teherani, Dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza macho yetu magazetini, na kabla hapo tulikuwa na kipindi kilichohusiana na maadhimisho kwanza, maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran, na kabla yake tulikuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana na tumebakiwa na kipindi kingine cha Iran juma hili pamoja na leo katika historia. Na haya ni matangazo ya mchana Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Labda nikukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari za dunia mchana huu. Hamas imethibitisha kwamba kiongozi wake wa kijeshi Muhammad Dhaif ameua washahidi katika mashambulizi ya Israeli wakati wa mashambulizi ya zaidi ya miezi kumi na tano kwenye ukanda wa Ghaza. Katika tovuti yetu ya Ayar tumeweka wasifa kamili wa Muhammad. Spika wa bunge la Algeria Ibrahim Bughali ametoa mwito wa kupasishwa sheria inayojinaisha ukoloni wa Ufaransa na kutambua rasmi ukoloni huo kuwa ni uhalifu. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Iran Juma hili kitafuatiwa na leo katika historia. Iran Juma hili. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Ni mwisho wa wiki nyingine umewadia wa kuwa nanyi katika makala hii ya Iran Juma hili inayodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika muda wa juma zima. Kati ya mtakayo yasikia ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mukawama ni dhihirisho la mabaathi na matunda yake ni kupigishwa magoti utawala wa kizayuni huko Ghaza na Lebanon. Rais Pezeshkiani asisitiza kuwa Iran na Rasia hazitakubali kuburuzwa na maadui na waziri wa mambo ya nje wa Iran afanya safari ya kwanza rasmi mjini Kabul tangu Taliban iliporejea tena madarakani nchini Afghanistan Agosti 2021. Kwa hayo na mengineyo, endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyida Ali Khamenei amesema mabaathi, yaani tukio la kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni harakati endelevu na ya kudumu na somo lake muhimu zaidi kwa jamii za wanadamu, hususan Waislamu kutakiwa kutumia akili na imani kwa ajili ya kuleta mabadiliko na mageuzi ya kifikra na kiufahamu ayatullah Khamenei aliyasema hayo siku ya jumanne alipohutubia hadhara ya viongozi wakuu wa mfumo wa jamhuri ya kiislamu mabalozi wa nchi za kiislamu waliopo hapa teheran na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali. kwa mnasaba wa kuadhimisha mabaathi katika hutuba yake hiyo ayatullah Khamenei, ametilia mkazo muhimu wa kuwa macho katika kukabiliana naye yanayojiri duniani, na akasema harakati ya mukawama katika kipindi cha sasa ni mukhtasari wa ujumbe wa mabaathi na chimbuko lake ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na akagusia ushindi wa kustaajabisha iliyopata Ghaza kwa kusema Iangalieni Ghaza. Ghaza ni eneo dogo ambalo limeweza kupigisha magoti utawala wa kizayuni uliojizatiti barabara kwa silaha na unaotegemea uungaji mkono kamili wa Marekani, na ushindi huu umetokana na kutumia akili na imani kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuamini nguvu na iza ya Mola. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja pia kusimama imara kwa harakati ya kujivunia ya Hizbullah licha ya kumpoteza shahid Nasrullah kuwa ni mfano mwingine wa madhihirisho ya ng'arayo ya mukawama katika zama za sasa, na akaongeza kuwa Hizbullah ya Lebanon imeonyesha siyo tu haijaisha, lakini katika baadhi ya matukio imesimama imara na kwa motisha kubwa zaidi kukabiliana na utawala wa kizalimu. Rais Masud Pezeshkiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapatano kamili ya ushirikiano wa kistrategia yaliyosainiwa mjini Moscow kati ya Iran na Russia yanaonyesha kuwa nchi hizo mbili hazitakubali kamwe matakwa ya kupindukia ya maadui Akisistiza kuwa Teheran na Mosco zitashirikiana kuunda sera zinazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama, maendeleo na ustawi wa uchumi katika eneo. Rais Pezeshkiani aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo cha runinga cha Chanel One cha Rusia, na kubainisha kuwa matukubaliano hayo yaliyofikiwa kati ya Iran na Rusia yanashughulikia mazungumzo ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi. Sambamba na kupiga jeki ushirikiano katika nyanja za reli, barabara, biashara, nishati na umeme. Akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani au Israel dhidi ya Iran au iwapo Russia itashambuliwa na nchi nyingine, Rais wa Iran amesema, tumeazimia kutoshirikiana na mvamizi kwa njia yoyote ile na hatutaruhusu shambulio kama hilo litokee. Wiki hii wabunge wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran walilaani vikali azimio lililopitishwa hivi karibuni na bunge la Ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Wabunge wa Iran walitoa taarifa siku ya Jumatatu wakisema azimio la hivi majuzi la bunge la Ulaya linaambatana na mitazamo ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na ya kiupendeleo ya umoja huo. Mnamo Januari 23 bunge la Ulaya lilipitisha azimio likilaani kile lilichodai kuwa eti ni ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu na diplomasia ya mateka ya Iran. Bunge hilo pia limelitaka baraza la Ulaya kulitambua jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC kuwa shirika la kigaidi na kurefusha vikwazo vya Umoja wa Ulaya kwa wale wanaodaiwa eti kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa ya bunge la Iran imelitaka bunge la Ulaya kufumbua macho yake na kuangazia hali halisi ya kimataifa badala ya kutoa maazimio yenye upendeleo na kuingilia masuala ya ndani ya Iran, na vilevile iache vile kujaribu njia zisizo na tija katika kuamiliana na watu wa Iran. Hii ni wiki iliyoshuhudia safari ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Kabul tangu kundi la Taliban liliporejea tena madarakani nchini Afghanistan mnamo mwezi Agosti 2021. Katika safari yake hiyo aliyofanya siku ya Jumapili, Sayyid Abbas Arakchi alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Taliban akiwemo waziri mkuu Hasan Ahund, kaimu wa waziri wa mambo ya nje Maulawi Amir Khan Muttaqi na waziri wa ulinzi Muhammad Yaqub. Kuhusiana na umuhimu wa safari yake hiyo nchini Afghanistan, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuna masuala kadhaa yanayozihusu nchi mbili yakiwemo masuala ya maji, wahajiri, usalama wa mipaka madawa ya kulevya na biashara baina ya nchi mbili. Yote hayo ni muhimu kwetu na yana taathira kubwa. Wakati huo huo, Arakchi amesisitiza kuwa nchi za Magharibi zinapaswa kuchukua hatua nyingi ili kuifanya Iran iwe na imani nazo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa sisitizo hilo katika mahojiano na televisheni ya Sky News likiwa ni mjibizo kwa kauli ya rais mpya wa Marekani aliyeonyesha hamu ya kufikia makubaliano mengine mapya ya nyuklia na Iran. Amesema licha ya Teheran kuwa tayari kusikiliza maoni ya rais wa Marekani, lakini kuitia raghaba Irani ya kuanza mazungumzo mengine mapya na upande wa Marekani kwa ajili ya kufikia makubaliano mengine, zinahitajika hatua nyingi zaidi za kuchukuliwa na wa magharibi kutokana na kile kilichoyafika makubaliano ya mwaka 2015. Itakumbukwa kuwa mnamo mwaka 2018 Trump alijitoa katika makubaliano ya nyuklia ya 2015 yaliyofikiwa baina ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani kwa visingizio hewa na kwa kutekeleza sera aliyoita kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa Alirejesha tena vikwazo vya zamani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ambavyo vilikuwa vimeshaondolewa katika makubaliano hayo, sambamba na kuiwekea Tehran vikwazo vingine vipya na vikali zaidi. Na wiki hii kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema kikosi cha wasomi cha jeshi hilo la Iran kimejizatiti kwa teknolojia ya akili mnemba kwa kimombo artificial intelligence, ili kutekeleza vyema operesheni nzito na ngumu za kijeshi. Meja Jenerali Hussein Salami ameyasema hayo alipohutubia mkutano wa kimataifa wa akili mnemba. Amesisitiza kuwa kuielewa na kuitumia akili mnemba ni muhimu kwenye operesheni za kisasa za kijeshi. Mbali na kutumiwa katika masuala ya kijeshi, Jenerali Salami amesema akili mnemba inaweza kutumiwa pia katika sekta zingine kama vile huduma za afya, shughuli za uokoaji, usafiri, usafiri wa anga na usafirishaji. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya makala ya Iran juma hili kwa wiki hii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo na kushukuruni kwa kuwa nami na na kuwageni huku nikikutakieni kila la kheri. leo katika historia leo ni jumaa tarehe mosi shaabani 1446 hijiria sawa na tarehe 31 januari 2025 mwezi wa shaabani ulioanza leo ni mwezi wa ibada mwezi wa kujipinda na kuomba maghofira mtume muhammad rehema na amani ya allah iyo juu yake na kizazi chake aliutukuza mno mwezi huu na kuita kuwa ni mwezi wake Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake wamewahusia mno Waislamu kufanya ibada hususan kufunga swaumu katika mwezi huu wa Shaban kwa sababu ndio unaotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele mwezi wa Ramadhani. Tarehe mosi Shaabani, miaka mia themanini iliyopita alifariki dunia mwanazoni mwanazooni mkubwa wa Kiislamu kwa jina la Shekhe Muhammad Hassan Najafi, maarufu kwa lakabu ya Sahibuljawahir Jawahir Sahibul Jawahir. Alifanya uhakiki mkubwa wa maswala ya fiqi na kusajili fikra zake katika taaluma hiyo kwa njia ya kuvutia na nyepesi. Kitabu kikubwa zaidi cha mwanazooni huyo ni Jawahirul Kalam ambacho kina thamani na umuhimu mkubwa sana kati ya wataalamu wa taaluma hiyo. Katika kitabu hicho Shekhe Muhammad Hassan Najafi ameandika maswala ya kifikhi na sheria za kiislamu kwa kutumia hoja madhubuti na umakini mkubwa. Siku kama ya leo miaka mia sabini na tano iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya uasi ya wa wananchi wa China iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo ilianzishwa kutokana na hali mbaya na umasikini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo na hasa matabaka ya watu wa vijijini, iliyosababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isiofaa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka kumi na nne ilikuwa ni kuhakikisha kuna kuwepo usawa katika kugawana ardhi kati ya wanawake na wanaume. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad Imam Khomeini aliyeelekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambapo pia alitoa hotuba kwa umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine, Imam aliitaja serikali ya Shapur Bakhtiari kuwa kibaraka wa Sha, sanjari na kutangaza kuunda serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imam, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea imamu nchini hadi kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi