Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Auzubillahi minashaitani rajim Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, kutoka katika studio hizi za Chamecham hapa jijini Teheran. Mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni Bibi Abdullahi na mimi ni Ahmed Rashid. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika Pars Today irsw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio atirivtr. Ama leo ni Ijumaa, mwezi mosi Shaaban 1446 hijiria, na tarehe 31 Januari 2025 miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia m, kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuanza sherehe na maadhimisho ya alfajiri kumi ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tutakuwa pia na masho yetu magazetini. Tutakuleteni Iran Juma Hili na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. mekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Hamas yatangaza kuwa washahidi kamanda wake wa kijeshi Muhammad Dhaif. Kundi la mgogoro lasema uasi huko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaweza kusababisha vita vya kikanda. Seneta wa Marekani anayepinga Irani yahukumiwa kifungo cha miaka 11 ya jela. na Mayahudi wa Marekani wasema Israeli imeshindwa katika vita vya Ghaza. Habari kamili: Brigedi za Izzudin Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, zimethibitisha habari ya kuwa washahidi makamanda wake kadhaa katika mashambulizi ya kikatili ya Israel kwenye eneo lililozingirwa kila upande la Ghaza akiwemo mkuu wake wa majeshi Muhammad Taifa. Mkuu wa Brigedi za Qassam Abu Ubaida jana Alhamisi alithibitisha kuwa washahidi pia naibu kamanda wa kijeshi wa Hamas Marwan Isa katika mapigano na wasayuni. Kamanda wengine walio wa washahidi katika vita hivyo ni pamoja na Ghazi Abu Tama kamanda wa silaha na huduma za kivita Raed Thabit, kamanda wa wafanyakazi na mkuu wa kitengo cha vifaa, na Rafe Salama kamanda wa brigedi ya Khan Yunus. Ahmed Al-Ghandur kamanda wa brigedi ya Kaskazini, na Ayman Nofal kamanda wa brigedi ya kati kati mwa Gaza ni makamanda wengine wa Hamas walio washahidi katika mapambano na Israeli. Muhammad Abu Khalid Dhaif aliyekuwa maarufu kwa kutoonekana kiurahisi, alinusurika kuuawa shahidi kwa uchache mara saba katika majaribio dhidi yake wakati wa mapambano na utawala wa kigaidi wa Israeli. Alikuwa mtu muhimu katika kuandaa operesheni za kijeshi dhidi ya Israeli. Huko nyuma, vyombo vya habari vilitangaza taarifa ya kuuawa shahidi Dhaif lakini tangazo la jana Alhamisi la Abu Ubeida ni uthibitisho wa kwanza rasmi kutoka kwa Hamas juu ya kuwa washahidi kamanda wake huyo shujaa. Abu Ubeida amesema kuwa tangazo hilo lilikuwa linasubiri kukamilishwa taratibu muhimu na kushughulikia masuala ya kiusalama wakati wa vita. Vilevile amesema vile kuwa makumi ya makamanda wengine wameziba nafasi za makamanda hao waliuawa washahidi. Na ndio maana huoni kutetereka Hamas wala tawi lake la kijeshi yani, brigedi za Izzuddin Qassam. Kundi la International Crisis Group limesema kuwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameuvamia mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuudhibiti mji huo wenye watu milioni moja. Kundi hilo limeongeza katika ripoti yake iliyochapishwa kwenye tovuti yake kwa kichwa cha habari kuanguka kwa Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba matukio hayo ni kielelezo cha kuongezeka mzozo wa muda mrefu, kwani mapigano yamelazimisha zaidi ya watu milioni mbili kukimbia makazi yao na kuwafanya maelfu ya watu wa Goma wakabiliwe na ukiukaji wa sheria unaofanywa na makundi mbalimbali mbali ya wanamgambo. Kundi la International Crisis Group limesisitiza katika ripoti yake kwamba lengo la hatua hii ni kupanua ushawishi na kuzidisha mashinikizo kwa Kinshasa ili kuilazimisha kulegeza kamba kisiasa na kijeshi. Katika upande mwingine, ripoti hiyo imeeleza kwamba nchi jirani ya Rwanda imekanusha kuhusika katika mgogoro huo ikisisitiza kuwa hali hiyo ni suala la ndani ya Kongo. Hata hivyo, ushahidi uliokusanywa na vyanzo vya Umoja wa Mataifa na kundi la mgogoro unaonyesha kuwepo zaidi ya wanajeshi elfu nne wa Rwanda katika eneo la Kivu Kaskazini na kuthibitisha kushiriki kijeshi Kigali katika mgogoro wa eneo hilo. Kundi hilo limeongeza kuwa kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, jeshi la Kongo halikuwa na vifaa vya kutosha vya kukabiliana na kundi la M23 ambalo lilipata msaada wa kijeshi na vifaa kutoka Rwanda. Seneta wa Marekani ambaye alikuwa na misimamo mikali dhidi ya Iran amehukumiwa kifungo kwa kupatikana na hatia ya ufisadi na kupokea hongo. Bob Menendez aliyekuwa seneta wa New Jersey kwa tiketi ya chama cha Democratic amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na moja jela kwa makosa ya kularushwa na hongo, ikiwa ni pamoja na kupokea pesa taslimu, gari aina ya Mercedes Benz na vipande vya dhahabu kwa ajili ya kuwasaidia wafanyabiashara watatu na serikali ya Misri. Menendez ambaye alikuwa mwenyekiti wa kamati ya seneti ya mahusiano ya kigeni alipatikana na hatia mwaka jana kwa makosa kumi na sita kuhusiana na kesi ya rushwa ya muda mrefu na kumfanya kuwa seneta wa kwanza wa Marekani kushtakiwa na kuhukumiwa kama wakala wa serikali ya kigeni. Bob Menendez alikuwa senata mwenye misimamo mikali ambaye alipendekeza kuwekwa vikwazo vikali zaidi dhidi ya Iran na alijulikana kama mtu anayeipiga vita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya asilimia 80 ya jamii ya wayahudi wa, wa marekani walioshiriki katika uchunguzi wa maoni wametangaza kuwa Israeli katu haijapata ushindi katika vita vya Ghaza. Tofauti tovuti ya habari ya Kiebrania ya News imetangaza katika ripoti yake kwamba matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yanaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya jamii ya Mayahudi wa Marekani wanaamini kuwa hakuna ishara yoyote ya ushindi wa Israeli katika vita vya hivi karibuni huko Ghaza. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huu, asilimia 33 ya Mayahudi wa Marekani wamesema kuwa makubaliano ya hivi sasa ni ushindi kwa Hamas na kushindwa Israeli. Asilimia 31 wamesema huo ni ushindi wa pamoja kwa pande zote mbili zinazohusika katika vita hivyo. Hawa yanajiri katika hali ambayo umoja wa mayahudi wa Ufaransa kwa ajili ya amani, the French Jewish Union for Peace, UJFP, umewahi kuishutumu Israeli kwa kuua uyahudi kutokana na mashambulizi yake ya kikatili unayofanywa kwenye ukanda wa Gaza na kueleza kwamba vyombo vya habari vya Israeli vinapata burudani kwa mateso wanayopata Wapalestina. Jumuiya hiyo imelaani vikali serikali ya utawala wa kizayuni wa Israeli kwa mashambulizi yake dhidi ya Gaza ambayo imesema yameathiri pia jamii ya Israeli kwa sababu maoni ya umma ya sehemu kubwa ya jamii ya Waisraeli yamejiweka mbali na ubinadamu. Umoja wa Mayahudi wa Ufaransa kwa ajili ya amani umewahutubu Mayahudi duniani kote wakisisitizia wajibu wa kuwepo sheria za kimataifa na haki za binadamu na kuwahimiza kuchukua msimamo wa pamoja wa kujipambanua na Israeli ili kutoshirikishwa katika mauaji yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais wa Marekani ametia saini amri ya kufuatiliwa shughuli za wanafunzi wa vyuo vikuu na kuwafukuza iwapo itagundulika kwamba wanaiunga mkono Palestina. Rais wa Marekani Donald Trump alitia saini ya amri hiyo ya utendaji jana Alhamisi kwa ajili ya kupambana na uungaji mkono wa Palestina katika taasisi za elimu za nchi hiyo. Ikulu ya White House imetangaza katika taarifa yake kwamba Rais wa Marekani ametia saini amri ya utendaji inayojumuisha hatua za kuzihukumu taasisi za elimu kwa sababu ya maandamano ya wanafunzi ya kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina. Taarifa hiyo imesema kuwa Trump ametoa amri ya kufuatiliwa shughuli za wanafunzi wa vyuo vikuu na wafanyakazi wa kigeni katika taasisi za elimu na kuchukua hatua ya kuwafukuza iwapo wataunga mkono Palestina na kuipinga Israeli. Maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu wa Marekani walijiunga na harakati ya mshikamano na Gaza wakati jeshi la utawala ghasibu wa Israel lilipokuwa linafanya mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Maandamano hayo ya wanafunzi yalianzia katika chuo kikuu cha Colombia huko New York tarehe 17 Aprili mwaka jana na kuenea haraka katika vyuo vikuu vingine vya Marekani. Maelfu ya wanafunzi wanaounga mkono Palestina nchini Marekani walikamatwa na wengine kufukuzwa kwa sababu tu ya kuwatetea watu wanaoendelea kuteseka na kuuawa huko Palestina. Na vyanzo vya kijeshi katika wizara ya ulinzi ya Sudan vimefichua kwamba vikosi vya msaada wa haraka RSF hivi sasa vinatekeleza mpango B, yani mpango mbadala ambao kamanda wake Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti alitishia kutekeleza baada ya kushindwa kunyakua madaraka. Vyanzo hivyo vimeeleza kuwa RSF pamoja na viongozi wa mirengo kadhaa ya kisiasa walipanga kutoa madaraka Aprili 15, 2023 katika shambulio la haraka ambalo lisingechukua zaidi ya saa moja, lakini mpango huo ulifeli. Duru hizo ambazo hazikutaka kutajwa majina zimesema vikosi vya msaada wa haraka vikisaidiwa na madola ya kikanda vilipanga uvamizi wa haraka wa kijeshi baada ya kushindwa mapinduzi meupe. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kugonga mwamba: mpango wa serikali ya Marekani wa kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC. Baraza la Seneti la Marekani halija uidhinisha mswada wa vikwazo dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, vikwazo ambavyo ni jibu la utoaji vitisho linalolenga kuiadhibu mahakama hiyo kwa uamuzi wake wa kutoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala huo wa kizayuni Yoav Gallant. Siku ya Jumanne Januari 28, mswada huo ambao ulikuwa umeshapitishwa na baraza la wawakilishi la Marekani ulipigwa kura katika baraza la Seneti na matokeo yakawa ni kuungwa mkono kwa kura 54 na kupingwa kwa kura 45. Ili mswada huo upite, ulihitaji kura 60 za wajumbe wa baraza la Seneti la Marekani ambalo lina jumla ya maseneta 100. Upigaji kura wa kupitisha mswada huo wa vikwazo dhidi ya ICC ulitawaliwa zaidi na mielekeo ya kichama, ambapo karibu maseneta wote wa Democratic na wale wa kujitegemea waliopigia kura za kupinga mswada huo unaojulikana kama sheria ya kukabiliana na mahakama isiyo ya kisheria ya ICC unalenga kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai kwa sababu ya kuamua kumchunguza, kumweka kizuizini au kumshtaki raia yoyote wa Marekani au wa washirika wake ikiwa ni pamoja na Israeli, ambayo si mwanachama mahakama hiyo. Wademokrati katika baraza la seneti wametangaza kuwa ijapokuwa wanakubaliana na sehemu kubwa ya mswada huo, lakini una sura ya kiujumla sana na kuna hofu ya kuwekewa vikwazo wafanyakazi wa ngazi wa za chini wa mahakama ya ICC na kuzuka mpasuko pia kati ya mahakama na ya ma, kati ya Marekani na waitifaki wake wakuu. Chuck Schumer kiongozi wa wademokrati katika seneti ya Marekani aliituhumu mahakama ya kimataifa ya jinai kwamba ina mielekeo dhidi ya Israel. Lakini pamoja na hayo, akawataka Wademokrati wenzake wapige kura ya kuupinga mswada huo. Alisisitiza kuwa mswada huo una nukta dhaifu nyingi kiasi cha kuweza kupelekea kuwekewa vikwazo hata makampuni ya Marekani, yakiwemo mashirika yanayoisaidia ICC kujilinda na hujuma za wadukuzi wa nje. Mswada wa kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai ulipitishwa katika baraza la wawakilishi la Marekani siku ya Alhamisi ya Januari 9, 2025 kwa kura 243 za ndio dhidi ya 140 za hapana ambapo wademokrati 45 waliungana na warepublican kuunga mkono mswada huo. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri 10 Hamjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni katika mfululizo wa vipindi vyetu tulivyowaandalia vya Alfajiri Kumi, na hiki ni kipindi chetu cha kwanza katika kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Tumo katika kipindi cha siku kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kinachojulikana kwa jina la Alfajiri Kumi. Katika siku hizo kumi, wito wa kupigania uhuru na mwamko wa taifa la Iran ulisikika kote duniani. Siku hizi zinatukumbusha kurejea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, katika nchi yake na kilele cha mshikamano wa wananchi ambao kwa ujasiri na imani kubwa walisambaratisha nembo ya utawala wa kidikteta na ukandamizaji. Tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia ni siku ya kihistoria kwa taifa la Iran. Siku hiyo, anga ilikuwa imejaa matumaini na matarajio. Upepo mwanana ulipeperusha bendera zilizopandishwa juu ya milingoti na nyayo za wananchi waliopigania ukombozi zilirindima mitaani na vichochoroni. Imam Khomeini Shahsia, ambaye alikuwa imara mithili ya mlima, baada ya miaka mingi ya kuishi uhamishoni na mbali na nchi yake Alitua na kukanyaga ardhi ya Iran. Kila hatua aliyopiga ilisindikizwa na mioyo ya mamilioni ya Wairani kwa furaha na machozi. Siku hiyo uwanja wa ndege wa Meherabadi ulikuwa uwanja wa kuanza historia ya Irani mpya. Umati uliomzunguka uliandamana na Imam huku sauti za takbira na Allahu akbar zikisikika kutoka kila kona. Nam, Tarehe kumi na mbili mwezi Bahmane haikuwa siku ya kurejea kiongozi adhimu wa harakati ya mapinduzi pekee, bali ilikuwa dhihirisho la irada na azima kubwa ya taifa lililosimama na kuamua hatima yake. Siku hiyo Iran ilizaliwa upya na mti wa mapinduzi ukakita mizizi. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yaliyopata ushindi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini ni miongoni mwa matukio muhimu sana ya kisiasa na kijamii katika karne ya 20. Mapinduzi hayo si tu yamebadilisha mfumo wa kisiasa na kijamii wa Iran bali yalikuwa na taathira kubwa kwa harakati za kupigania uhuru na dhidi ya ukoloni duniani kote. Nafasi na mchango wa Imam Khomeini katika mapinduzi hayo ni kubwa sana, kutokana na sifa zake za kipekee za uongozi wake. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ni mmoja wa shahsia watajika wa, wa zama hizi na amekuwa na mchango mkubwa katika matukio ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni ya Iran. Kutokana na fikra zake za kimapinduzi, uongozi wa kiroho na irada thabiti, Imam Homeini alikuwa mmoja wa shaksia waliovutia nyoyo na akili za watu wengi kwa uwezo wake wa kimaanawi na kiroho. Shaksia yake ya kuvutia haikuishia kwenye haiba yake ya kidhahir au kwenye hotuba na matamshi, bali ilijipamba kwa imani yake kubwa, kufungamana na maadili na mitazamo yake adhimu. Haiba yake ilimfanya akubalike mbele ya wengi kama marja taklid na kiongozi wa ngazi ya juu zaidi wa kidini na kisiasa. Mbali na haya, kuwa na uwezo wa kuchukua maamuzi muhimu na magumu na kujiamini kwa Imam Homeini kuliwapa matumaini na hamasa wananchi wa Iran katika nyakati muhimu za harakati za mapinduzi. Alikuwa akizungumza kana kwamba anayaona yajayo na hali hii ya kuaminika ikawa muhimili mkuu wa umoja wa wanaisi. Mmoja ya nukta kuu na mashuhuri katika uongozi wa Imam Khomeini ilikuwa kujumuisha pamoja nadharia za kidini na siasa. Kinyume na viongozi wengi wa kidini waliotenganisha dini na siasa, Imam Khomeini alitangaza nadharia ya utawala wa fakihi na kiongozi wa dini na kuiharifisha dini kama msingi wa utawala. Mbali na kuitambua dini kuwa ni wenzo wa uongofu wa kiroho wa mwanadamu, Imam aliitangaza dini kuwa ni fremu ya mfumo wa kusimamia jamii na kutatua matatizo ya kisiasa. Mtazamo huu ulikuwa na athari kubwa, hususan katika jamii kama ya Iran ambako dini ilikuwa na nafasi katika kuunda utamaduni wake. Kuchanganya dini na siasa kuliapa mapinduzi ya Kiislamu utambulisho wa kipekee na kuweza kuunganisha matakwa ya kimapinduzi ya wananchi na thamani za kidini na kimaadili. Fikra za Imamu Ruhollah Khomeini ziliegemea kwenye Uislamu safi na halisi wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Imamu aliamini kuwa Uislamu si dini ya ibada pekee bali pia ni dini ya utawala na uadilifu wa kijamii. Imam Khomeini aliwatolea wito wananchi kuendesha mapambano dhidi ya ukandamizaji kwa kukosoa utawala wa kifalme wa Pahalavi na kupiga vita dhuluma za ndani na uingiliaji wa nchi za kigeni. Kutokana na utambuzi wake mkubwa wa mfumo wa kijamii wa Irani na mahitaji ya wananchi, Imam aliweza kuyavuta makundi mbalimbali ya wananchi katika harakati za mapinduzi. Kuingia kwa nguvu na umakini Imam Khomeini katika ulimwengu wa siasa katika kipindi cha mwanzoni mwa muongo wa sitini, tena katika anga ya ukimya na iliyodumaa ya zama hizo kulilifanya jina la Ayatullahi Khomeini kuwa maarufu kwa haraka na katika kipindi kifupi sana. Ujasiri wake katika kuiamini dini na wananchi uliwavutia watu wengi kupenda maadili na mienendo yake. Mfungamano huu mkubwa baina ya imamu na wananchi umesimuliwa pia na wanahistoria wa kigeni. Michel Foucault, mwanafalsafa mtajika wa Ufaransa, anaelezea mfungamano uliokuwepo kati ya wananchi na imamu kama ifuatavyo: shaksia ya Ayatullah Khomeini inafanana na shaksia zinazosimuliwa katika hekaya na ngano. Hakuna mkuu wa nchi na kiongozi wa kisiasa hata kwa kuungwa mkono na vyombo vyote vya habari nchini mwake anayeweza kudai kwamba watu wake wana uhusiano mkubwa naye kiasi hiki. Imani na upendo wa imamu kwa watu vilikuwa na msingi wa kiitikadi na kisayansi. Fikra ya kwamba nafsi za wanadamu ni safi na takasifu ni kati ya mitazamo muhimu ya kifalsafa na kiirifani ya Imam Khomeini. Aliamini kuwa mwito wa haki na ukweli unapowafikia watu bila ya kuwepo kizuizi cha matwaguti na masheitani, wananchi huchagua njia sahihi na ya haki kulingana na fitra na maumbile yao safi na ya asili. Kwa sababu hii, tofauti na baadhi ya wanasiasa walioamini kwamba wananchi hawawezi kuaminiwa, Imam aliwaamini sana wananchi na ni nia yao ya kupigania haki na uadilifu. Ujasiri na kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu ilikuwa sifa nyingine ya Imam Khomeini. Tangu mwanzo kabisa aliutambulisha utawala wa kifalme wa Pahlavi kama utawala tegemezi kwa madola ya kigeni na akasisitiza ulazima wa uhuru na kujitawala Iran kisiasa, kujitawala kiuchumi na kiutamaduni. Wakati alipopelekwa uhamishoni, Imam Khomeini hakutetereka wala kuyumba hata kidogo, kinyume chake, Alitumia fursa hiyo kufikisha ujumbe wa mapinduzi kwa walimwengu. Istikama na kusimama kidete huko kuliwatia moyo wananchi wa Iran na mataifa mengine duniani yaliyokuwa chini ya ukandamizaji wa madola ya jinabi na kuyageuza mapinduzi ya Kiislamu kuwa alama na nembo ya mapambano dhidi ya ukoloni na tawala za kiimla. Kuwashirikisha na kuwa na imani kubwa kwa wananchi ulikuwa msingi mwingine mkuu katika uongozi wa Imam Khomeini. Alikuwa akisisitiza kuwa mapinduzi yanapaswa kufanywa na wananchi wenyewe, na daima alikuwa akisisitiza kuwa kura za wananchi ndio mizani. Mtazamo huu uliyafanya mapinduzi ya kiislamu Iran kuwa harakati kubwa ya kiraia iliyovutia matabaka mbalimbali mbali ya jamii, kuanzia wanafunzi wa vyuo vikuu hadi wakulima na wafanyakazi. Alitilia mkazo wa thamani za kimaadili kama vile uaminifu, uadili, uadilifu na inswafu, na hivyo kuiweka anga ya mapinduzi ya kiislamu Irani mbali na mivutano iliyozoeleka katika harakati za kisiasa na kuwafanya wananchi wamkubali kuwa kiongozi wao wa kiroho na kisiasa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hakuwa kiongozi wa mapinduzi ya kisiasa pekee bali pia msanifu wa mabadiliko makubwa katika nyanja za kidini, kiutamaduni na kijamii. Aliwasilisha kigezo kipya cha serikali ya Kiislamu na kuualika ulimwengu kutafakari kuhusu thamani za kiutu na kimaadili. Ni kwa kutilia maanani haya yote na mengine mengi, ndiyo maana kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei akasema katika kuelezea sifa za Imam Khomeini kwamba Kiongozi wetu mpendwa, Imam Khomeini, alikuwa mtu aliyeng'ara sana duniani, na kwa hakika hatujapata mtu kama yeye, si katika zama hizi wala katika siku zilizopita. Ninaamini kabisa kwamba kama shahsia huyu mkuu angekuwa na sifa zote hizo chanya, kama elimu, uwezo wa kuchukua maamuzi magumu, werevu, ujasiri na irada madhubuti, lakini akakosa kuwa na ikhilasi na kufungamana na Mwenyezi Mungu, basi kamwe asingeweza kupata taufiki. Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Tehrani, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Na kutakieni kila la kheri, asanteni kwa kuwa nami tukutane wakati mwingine. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Januari thelathini na moja elfu mbili na ishirini na tano. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Dira. Gazeti la Dira la nchini Tanzania limeandika Rais Samia akemea vikali uchomwaji wa soko Kariakoo, asema walilichoma ili kupoteza ushahidi. Ripoti ajali ya jengo la Kariakoo itawekwa wazi. Pia limeandika Imamu wa Maka kutua da ni kwa ajili ya kushuhudia mashindano ya Quran Tukufu rais Samia alikwakuwa mgeni rasmi kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika jengo la Kariakoo la ibua yaliyofichwa ni lile lililoporomoka Novemba 16, 2024 Samia bainisha ya uvunguni asema lilikuwa na maghala yaliyosheheni bidhaa za magendo gazeti la The Guardian limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno moto soko la Kariakoo ulikusudiwa kupoteza ushahidi na watu wawili wafariki dunia kwa kipindupindu Chunya. Zanzibar Leo limeandika rais Samia hataja sababu za kuporomoka jengo la Kariakoo, asema lilikuwa na tani mia nane za mzigo. Shekh Muhammad Aidi afariki dunia, kuzikwa leo Tanga. Gazeti la Majira limeandika Samia, serikali imejifunza somo kuporomoka ghorofa la Kariakoo. Sasa kukabidhiwa ripoti ya tume ya Majaliwa. Habari zake nyingine zinasema Rais Tshisekedi, sitoachia waasi wa M23 hata sentimita moja ya ardhi ya DRC. Mbunguwa mweusi hatishia uchumi wa wakulima wa kahawa Kagera, na mahakama kuu yatoa maelekezo kuhusu shauri la Dkt Slaa. Gazeti la Mwananchi limeandika, madudu Kariakoo, Rais Samia fichua moto afichua moto kwenye soko Kariakoo, kari ulivyotumika kuficha ushahidi wa ufujaji wa fedha mamilioni ya shilingi yaliyokuwa ndani ya ghorofa lililoporomoka Kariakoo yaanza kugawiwa huko Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika wakazi washambulia washukiwa wa Mungiki, waua wawili, wakazi wa, wa, wa, wa, wa kaunti wa ya Kirinyaga. Sa, sasa wameanza kupambana na watu wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kundi haramu la Mungiki juzi, Jumatano Januari 29, 2025, wakazi hao waliotajwa ambao wamejawa na hasira walipambana na washukiwa wawili wa Mungiki na kata -kata kwa katakata kwa mapanga. Shambulio hilo lilitokea katika shamba la Ngariama kusini katika eneo bunge la Mwea ambapo walivamia ekari ishirini na nane elfu za ardhi na kuteketeza nyumba saba za washukiwa hao. Baadhi ya washiriki wa kundi hilo akiwemo mwanamke mmoja walifanikiwa kutoroka wakiwa na majeraha wakati wa makabiliano ya lasiri. Wakazi hao walivamia nyumba za washukiwa hao wakiwashutumu kuwa wanawahangaisha wananchi. Pia limeandika Afrika Kusini na Rwanda za kabana kuhusu vita DRC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amemchemkia mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na serikali yake akidaiwa anaeneza uongo kuhusu mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi kiongozi huyo amesema Rwanda iko tayari kuingia vitani na Afrika Kusini iwapo uhasama huo utaendelea wapiganaji wa M 23 wameteka mji wame wa Goma wa mashariki mwa DRC na wamekuwa kwenye vita vikali na wanajeshi wa serikali. Madai yamezuka kuwa Rwanda imekuwa ikiwafadhili was wa M 23 ili kuwa na udhibiti wa Goma na ili nufaike na madini tele ili kujitajirisha. Utawala wa DRC nao umekuwa ukipambana ili eneo hilo liendelee kuwa kwenye himaya yake japo baadhi ya wa wakazi wake ni watusi ambao asili yao ni Rwanda. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, waasi wanaoungwa mkono na Rwanda waendelea na kampeni yao kutokea Goma, DRC, kuelekea kusini mwa nchi kwa ajili ya kupata faida zaidi. Jeshi la Kongo linaonekana kupambana vikali. IGG yavamia ofisi ya tume ya ardhi ya Uganda kwa madai ya ulaghai. Watu wa ndani na watoa taarifa wameripoti matukio yanayoonyesha kwamba tume hiyo imefanya malipo ya ardhi hewa. na EU kupeleka ujumbe wa kutafuta ukweli mashariki mwa DRC. Tume ya EU imelaani kuwepo wanajeshi wa kigeni wanaounga mkono wanamgambo nchini DRC na kusema itapeleka timu ya kubaini ukweli. namwapaneteeraniha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran Juma Hili. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Ni mwisho wa wiki nyingine umewadia, wa kuwa nanye katika makala hii ya Iran Juma Hili, inayodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika muda wa juma zima. Kati ya mtakayo yasikia ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mukawama ni dhihirisho la mabaathi na matunda yake ni kupigishwa magoti utawala wa kizayuni huko Ghaza na Lebanon; Rais Pezeshkian asisitiza kuwa Iran na Russia hazitakubali kuburuzwa na maadui na waziri wa mambo ya nje wa iran afanya safari ya kwanza rasmi mjini kabul tangu taliban iliporejea tena madarakani nchini afghanistan agosti 2021 kwa hayo na mengineyo endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa makala hii Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema mabaathi, yaani tukio la kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ni harakati endelevu na ya kudumu na somo lake muhimu zaidi kwa jamii za wanadamu, hususan Waislamu ni kutakiwa kutumia akili na imani kwa ajili ya kuleta mabadiliko na mageuzi ya kifikra na kiufahamu. Ayatullah Khamenei aliyasema hayo siku ya Jumanne alipohutubia hadhara ya viongozi wakuu wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, mabalozi wa nchi za Kiislamu waliopo hapa Tehran na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, kwa mnasaba wa kuadhimisha mabaathi. Katika hutuba yake hiyo, Ayatullah Khamenei, ametilia mkazo umuhimu wa kuwa macho katika kukabiliana na yanayojiri duniani, na akasema harakati ya mukawama katika kipindi cha sasa ni mukhtasari wa ujumbe wa mabaathi na chimbuko lake ni mapinduzi ya kiislamu ya Iran, na akagusia ushindi wa kustaajabisha iliyopata Ghaza kwa kusema Shumano, Iangalieni Gaza. Gaza ni eneo dogo ambalo limeweza kupigisha magoti utawala wa Kizayuni uliojizatiti barabara kwa silaha na unaotegemea uungaji mkono kamili wa Marekani, na ushindi huu umetokana na kutumia akili na imani kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuamini nguvu na iza ya Mola. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja pia kusimama imara kwa harakati ya kujivunia ya Hizbullah licha ya kumpoteza shahid Nasrullah kuwa ni mfano mwingine wa madhihirisho ya ng'arayo ya mukawama katika zama za sasa, na akaongeza kuwa Hizbullah ya Lebanon imeonyesha siyo tu haijaisha, lakini katika baadhi ya matukio imesimama imara na kwa motisha kubwa zaidi kukabiliana na utawala wa kizayuni. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapatano kamili ya ushirikiano wa kistratejia yaliyosainiwa mjini Mosko kati ya Iran na Rasia yanaonyesha kuwa nchi hizo mbili hazitakubali kamwe matakwa ya kupindukia ya maadui Akisistiza kuwa Teheran na Mosco zitashirikiana kuunda sera zinazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama, maendeleo na ustawi wa uchumi katika eneo. Rais Pezeshkiani aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo cha runinga cha Chanel cha Rasia, na kubainisha kuwa matukubaliano hayo yaliyofikiwa kati ya Iran na Rasia yanashughulikia mazungumzo ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi sambamba na kupiga jeki ushirikiano katika nyanja za reli, barabara, biashara, nishati na umeme. Akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani au Israel dhidi ya Iran au iwapo Russia itashambuliwa na nchi nyingine, rais wa Iran amesema, tumeazimia kutoshirikiana na mvamizi kwa njia yoyote ile na hatutaruhusu shambulio kama hilo litokee. Wiki hii wabunge wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran walilaani vikali azimio lililopitishwa hivi karibuni na bunge la Ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Wabunge wa Iran walitoa taarifa siku ya Jumatatu wakisema azimio la hivi majuzi la bunge la Ulaya linaambatana na mitazamo ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na ya kiupendeleo ya umoja huo. Mnamo Januari 23 bunge la Ulaya lilipitisha azimio Likilaani kile lilichodai kuwa eti ni ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu na diplomasia ya mateka ya Iran. Bunge hilo pia limelitaka Baraza la Ulaya kulitambua Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, kuwa shirika la kigaidi na kurefusha vikwazo vya Umoja wa Ulaya kwa wale wanaodaiwa eti kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa ya bunge la Iran imelitaka bunge la Ulaya kufumbua macho yake na kuangazia hali halisi ya kimataifa badala ya kutoa maazimio yenye upendeleo na kuingilia masuala ya ndani ya Iran, na vilevile iache vile kujaribu njia zisizo na tija katika kuamiliana na watu wa Iran. Hii ni wiki iliyoshuhudia safari ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Kabul tangu kundi la Taliban liliporejea tena madarakani nchini Afghanistan mnamo mwezi Agosti 2021. Katika safari yake hiyo aliyofanya siku ya Jumapili, Sayyid Abbas Arakchi alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Taliban akiwemo Waziri Mkuu Hasan Ahund, kaimu wa waziri wa mambo ya nje Maulawi Amir Khan Muttaqi na waziri wa ulinzi Muhammad Yaqub. Kuhusiana na umuhimu wa safari yake hiyo nchini Afghanistan, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuna masuala kadhaa yanayozihusu nchi mbili yakiwemo masuala ya maji, wahajiri, usalama wa mipaka madawa ya kulevya na biashara baina ya nchi mbili. Yote hayo ni muhimu kwetu na yana taathira kubwa. Wakati huo huo, Arakchi amesistiza kuwa nchi za magharibi zinapaswa kuchukua hatua nyingi ili kuifanya Iran iwe na imani nazo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa sisitizo hilo katika mahojiano na televisheni ya Sky News likiwa ni mjibizo kwa kauli ya rais mpya wa Marekani aliyeonyesha hamu ya kufikia makubaliano mengine mapya ya nyuklia na Iran. Amesema licha ya Teheran kuwa tayari kusikiliza maoni ya rais wa Marekani, lakini kuitia raghaba Irani ya kuanza mazungumzo mengine mapya na upande wa Marekani kwa ajili ya kufikia makubaliano mengine, zinahitajika hatua nyingi zaidi za kuchukuliwa na wa Magharibi kutokana na kile kilichoyafika makubaliano ya mwaka 2015. Itakumbukwa kuwa mnamo mwaka 2018, Trump alijitoa katika makubaliano ya nyuklia ya 2015 yaliyofikiwa baina ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani kwa visingizio hewa na kwa kutekeleza sera aliyoita kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa, alirejesha tena vikwazo vya zamani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ambavyo vilikuwa vimeshaondolewa katika makubaliano hayo, sambamba na kuiwekea Tehran vikwazo vingine vipya na vikali zaidi. Na wiki hii kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, amesema kikosi cha wasomi cha jeshi hilo la Iran kimejizatiti kwa teknolojia ya akili mnemba, kwa kimombo artificial intelligence ili kutekeleza vyema operesheni nzito na ngumu za kijeshi. Meja Jenerali Hussein Salami ameyasema hayo alipohutubia mkutano wa kimataifa wa akili mnemba. Amesisitiza kuwa kuielewa na kuitumia akili mnemba ni muhimu kwenye operesheni za kisasa za kijeshi. Mbali na kutumiwa katika masuala ya kijeshi, Jenerali Salami amesema akili mnemba inaweza kutumiwa pia katika sekta zingine kama vile huduma za afya, shughuli za uokoaji, usafiri, usafiri wa anga na usafirishaji. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya makala ya Iran juma hili kwa wiki hii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo na kushukuruni kwa kuwa nami na na kuwageni, huku nikikutakieni kila la kheri maishani katika historia leo ni jumaa tarehe mosi shaabani 1446 hijiria sawa na tarehe 31 januari 2025 mwezi wa shaabani ulioanza leo ni mwezi wa ibada mwezi wa kujipinda na kuomba maghofira mtume muhammad rehema na amani ya allah iyo juu yake na kizazi chake aliutukuza mno mwezi huu na kuita kuwa ni mwezi wake mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake wamehusia mno waislamu kufanya ibada hususani kufunga swaum katika mwezi huu wa shaaban kwa sababu ndiyo unaotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele, mwezi wa Ramadhani. Tarehe Mosi Shaabani, miaka 180 iliyopita, alifariki dunia mwanazooni mkubwa wa Kiislamu kwa jina la Sheikh Muhammad Hassan Najafi maarufu kwa lakabu ya Sahibul Jawahir. Sahibul Jawahir alifanya uhakiki mkubwa wa masuala ya fiqi na kusajili fikra zake katika taaluma hiyo kwa njia ya kuvutia na nyepesi. Kitabu kikubwa zaidi cha mwanazooni huyo ni Jawahirul Kalam ambacho kina thamani na umuhimu mkubwa sana kati ya wataalamu wa taaluma hiyo. Katika kitabu hicho Shekhe Muhammad Hassan Najafi ameandika masuala ya kifikhi na sheria za Kiislamu kwa kutumia hoja madhubuti na umakini mkubwa. Siku kama ya leo miaka mia sabini na tano iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya waasi ya wa wananchi wa China iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo ilianzishwa kutokana na hali mbaya na no umasikini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo, na hasa matabaka ya watu wa vijijini iliyosababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isiyofaa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka 14 ilikuwa ni kuhakikisha kuna kuwepo usawa katika kugawana ardhi kati ya wanawake na wanaume. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imam Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao ambapo pia alitoa hotuba kwa umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine, Imam alitaja serikali ya Shapur Bakhtiari kuwa kibaraka wa Shah Sanjari na kutangaza kuunda serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imam, mapinduzi ya Kiislamu ilipata ushindi kamili na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea Imamu nchini hadi kupata ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatoni muhutasari wa habari za dunia. Brigedi za Izzudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamasi, zimethibitisha habari ya kuwa washahidi makamanda wake kadhaa katika mashambulizi ya kikatili ya Israel kwenye eneo lililozingirwa kila upande la ukanda wa Ghaza, akiwemo mkuu wake wa majeshi Muhammad Dhaif. Na kundi la International Crisis Group limesema waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameuvamia mji wa Goma na suala hilo linaweza kuzusha vita vya kikanda huko DRC. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.