Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku huu kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema ukingo wa magharibi, uwanja mpya baada ya gaza wa jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Hekima za Nahjul Balagha. Baadaye kidogo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, na itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Mwishoni mwa matangazo haya, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mhalifu aliyehusika na matukio kadhaa ya kuvunjia heshima Qurani ameangamizwa nchini Sweden. Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ameapa kuendesha vita vikali ili kuwakomesha waasi wa, wa M23. Binti wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amekamatwa kwa tuhuma za ugaidi. Na marufuku ya Israeli dhidi ya shughuli za UNRWA kuanza kutekelezwa hii leo Alhamisi. Na sasa ni habari kamili. Salwani Momika Mtu aliyezua maandamano na ghasia baada ya kuchoma nakala za kitabu kitakatifu cha Quran ameuawa kwa kupigwa risasi nchini Sweden kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari. Salwan Momika anaripotiwa kuuawa katika ghorofa huko Sodertalje, Stockholm, jumatano jioni. Polisi ya Stockholm wamesema katika taarifa kwamba watu watano wamekamatwa baada ya mtu mmoja mwenye umri wa takriban miaka 40 kupigwa risasi usiku wa Jumatano. Vyombo vya habari vya kieneo vimeripoti kwamba Momika alipigwa risasi wakati alipokuwa akizungumza mubashara kwenye mtandao wa kijamii. Vitendo hivyo viovu vya Salman Salwan Momika vya kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu viliwakasirisha Waislamu na kuwafanya waandamane mara kadhaa hadi mbele ya ubalozi wa Sweden mjini Baghdad kupinga na kulaani vitendo hivyo. Mwaka 2023 Momika alichoma moto msahafu mara kadhaa na kuibua hisia kali duniani, akakemewa na kupigwa na kulaaniwa, na vitendo vyake vikapingwa na kulaaniwa. Aliwahi kufanya kitendo hicho kiovu kwa kibali rasmi cha polisi ya Sweden, tena mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm, hata katika moja wapo ya sikukuu kubwa za Waislamu, yani Idul Adha. Kufuatia tukio hilo, mamilioni ya Waislamu katika nchi mbalimbali wamejitokeza barabarani kulani uchumaji wa moto wa kitabu kitakatifu cha Quran nchini Sweden. Serikali na viongozi wa Sweden, ambao wamedai mara kadhaa kwamba watachunguza vitendo hivyo kisheria na kisiasa waliendelea kuunga mkono jinai hiyo dhidi ya Uislamu na matukufu yao na kuzidi kuchochea hislamu za Waislamu kote duniani. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameapa kurejesha mamlaka ya serikali mashariki mwa nchi ambako waasi wa, wa m 23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameuteka mji wa Goma na wanaripotiwa kuelekea kusini ili kuteka maeneo zaidi rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix tshisekedi amesisitiza kwamba wanajeshi wake wanapambana vikali kurejesha maeneo yaliyotwaliwa na waasi wa m23 ambalo inasemekana linaungwa mkono na rwanda rais wa kongo felix tshisekedi amesema jeshi lake linaendesha operesheni kali dhidi ya wapiganaji wa m23 baada ya kundi hilo kuteka maeneo mapya mashariki mwa nchi Ameonya kwamba mashambulizi ya M23 yanaweza kuchochea mzozo mkubwa zaidi wa kikanda, huku hali ikiendelea kuzorota katika maeneo hayo. Rais Tshisekedi ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua na kwa kutofanya juhudi za kutosha kufuatia mzozo wa usalama unaozidi kuongezeka mashariki mwa nchi yake. Wakuu wa mataifa ya Afrika waliokutana kwa njia ya video jana usiku wametoa wito wa kusitishwa mara moja vita mashariki mwa Congo na kuitaka serikali ya Kinshasa kufanya mazungumzo na waasi. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mapigano hayo yamewalazimisha takriban watu laki tano kukimbia makazi yao na kuzidisha hali mbaya katika eneo hilo. Kabla ya hapo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA iliripoti kutokea ghasia na uporaji wa maghala ya misaada ya kibinadamu huko Goma na kuathiri uwezo wa wafanyakazi wa kimataifa katika kusambaza misaada kwa watu wanaokumbana na masaibu katika eneo hilo. Binti wa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amekamatwa na alitarajiwa kufikishwa mahakamani leo Alhamisi kujibu mashtaka ya ugaidi. Dudezile Zuma Sambudla, ambaye pia ni mbunge wa bunge la Afrika Kusini, anatuhumiwa kuchochea ghasia wakati wa machafuko ya Julai mwaka 2021 ambayo yalisababisha vifo vya zaidi ya watu 350. Polisi ya Afrika Kusini imesema Zuma Zabundla alijisalimisha kwa polisi leo Alhamisi kujibu mashtaka chini ya sheria ya ulinzi wa demokrasia ya kikatiba dhidi ya ugaidi na uchochezi wa kufanya vurugu. Msemaji wa polisi Brigedia Fandi Mbambo amesema kukamatwa huko kunatokana na uchunguzi wa kina wa kitengo cha Daban dhidi ya uhalifu wa kitaifa na upelelezi wa uhalifu mkubwa wa kupangwa kufuatia machafuko yaliyosimamisha nchi nzima mwaka 2021. Kesi dhidi ya Zuma Sambudla inatokana na jumbe alizoandika kwenye mtandao wa Twitter ambayo sasa ni X, akiwataka waandamanaji kusababisha uharibifu zaidi wakati wa machafuko ya nchi nzima yaliyoanza baada ya baba yake kufungwa jela. Rais wa zamani wa Afrika ya Kusini Jacob Zuma alipelekwa gerezani kwa kudai kwa kukaidi amri ya mahakama iliyomtaka atoe ushahidi kabla ya uchunguzi wa faili la ufisadi. Baada ya hapo, makundi ya watu waliokuwa na hasira walijihusisha na uporaji mkubwa wa maduka, uchomaji moto wa nyumba na milki za umma na uharibifu wa mali. Zaidi ya watu elfu tano walitiwa nguvuni. Ghasia na machafuko hayo yaliendelea kwa zaidi ya wiki moja na yanahesabiwa kuwa miongoni mwa machafuko mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini Afrika ya Kusini tangu baada ya kumalizika mfumo wa ubaguzi wa rangi wa wazungu walio wachache mwaka 1994. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Licha ya malalamiko ya walimwengu na asasi muhimu kama Umoja wa Mataifa, lakini utawala haramu wa Israel umekataa kubadilisha uamuzi wake wa kulipiga marufuku shirika la kuhudumia wakimbizi wa Palestina la Umoja wa Mataifa, UNRWA. Utawala wa Israel umetangaza kwamba marufuku ya shughuli za shirika hilo inaanza kutekelezwa leo, kama ilivyokuwa imetangazwa hapo awali. Utawala wa Israel ulitangaza tarehe 25 Januari kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina Andrwa lina hadi mwisho wa mwezi huu wa Januari kuondoka katika mji mtakatifu wa Quds yaani Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa Dani Danon amesema katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwamba Andrwa lazima isitishe shughuli zake huko Jerusalem na kuhama majengo yote ambayo inafanyia kazi katika mji huo kabla ya Januari 30. Utawala haramu wa Israel umehalalisha hatua yake hiyo kwa kuibua madai yasiyo na msingi kwamba UNRWA ambayo imekuwa ikiwaunga na kuwasaidia mkono wa Palestina tangu mwaka 1949 eti inaajiri wafanyakazi wanaoshiriki katika shughuli za kigaidi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina limekuwa likisisitiza kwamba hakuna taasisi yoyote inayoweza kujaza nafasi ya shirika hilo katika kuwahudumia na kuwafikishia misaada wakimbizi wa Palestina waliofurushwa katika makazi na nyumba zao na utawala wa Israel. Asasi mbalimbali mbali za kieneo na kikanda zimesisitiza mara kadhaa kwamba hakuna shirika linaloweza kuchukua nafasi ya UNRWA kwa wakimbizi wa Palestina katika ukanda wa Gaza ulioharibiwa na vita. Kwa uchache miili 30 imetolewa katika maji ya mto Potomac kufuatia ajali ya kugongana ndege moja ya abiria na helikopta ya kijeshi jirani na uwanja wa ndege wa Reagan jijini Washington DC huko Marekani. Ndege ya abiria iligongana na helikopta ya kijeshi ya Marekani Jumatano usiku wakati ilipokuwa inajaribu kutua kwenye uwanja wa ndege wa Washington DC Reagan national Mamlaka ya usafiri wa anga FAA imesema taarifa. Ya FAA imesema ndege ya shirika la American Airlines ilikuwa ikisafiri kutoka Wichita, Kansas na ilikuwa inakaribia njia yake ya kutua ilipogongana na helikopta aina ya Sikorsky H60 nyakati za saa tatu usiku. Maafisa wamesema wanajeshi watatu wa Marekani walikuwa ndani ya helikopta hiyo. American Airlines ilisema katika taarifa kwamba abiria 60 na wahudumu wanne walikuwa ndani ya ndege hiyo. shughuli Shughuli za uokoaji zilianza kwa haraka, ikiwa ni pamoja na boti kwenye mto wa Potomac. Ndege huwa zinapita juu ya mto huo kabla ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa Reagan National. Vyombo vya habari vya Marekani vikinukuu vyanzo vya eneo vya hilo la ajali vimeripoti kupatikana kwa miili mingi huku shirika la habari la CBS likisema takriban miili ya watu 30 imekwisha patikana hadi sasa. Katika mkutano na waandishi wa habari, mkuu wa idara ya zimamoto ya mji wa Washington, John Donley, amesema vitengo vya kukabiliana na hali ya dharura vyenye takriban maafisa 300 vinaendeleza juhudi za kutafuta na kuokoa waathiriwa wa ajali hiyo chini ya mazingira magumu, lakini hakutoa matumaini yoyote ya kupatikana manusura. Na Ahmed Ashara kiongozi wa waasi huko Siria ameteuliwa kuwa rais wa serikali ya mpito. Ahmed Ashara aliongoza kundi la Hayat Tahrir al Sham lililokuwa kinara katika kampeni ya kijeshi iliyong'oa madarakani ya utawala wa Bashar al Asad nchini Siria. Mamlaka mpya ya Siria ilitangaza Jumatano kwamba Ahmed Ashara, ambaye ni mashuhuri zaidi kwa jina la Abu Muhammad al Julani, aliyechukua usukani baada ya kuondolewa kwa Bashar al Assad mwezi uliopita, ameteuliwa kuwa rais wa mpito na kupewa jukumu la kuunda bunge la mpito. Muungano wa waasi unaoongozwa na kundi la Shara uh, Haiat Tahriri Sham ulimwondoa madarakani Bashar al Assad tarehe 8 Disemba baada ya mashambulizi ya haraka na kumaliza miongo mitano ya utawala wa familia yake. Shirika la habari la Siria limeripoti kwamba Ashara amepewa jukumu la kuunda baraza la kutunga sheria hadi katiba ya kudumu itakapokubaliwa, huku bunge la Asad likivunjwa na katiba ya mwaka 2012 ikisimamishwa. Kanali Hasan Abdul Ghani, msemaji wa jeshi na, na serikali ya mpito, amesema Ashara ana jukumu la kuunda baraza la kutunga sheria la muda. Makundi yote ya kijeshi yamevunjwa na kuunganishwa katika taasisi za serikali pamoja na kuvunjwa kwa jeshi la Bashar al Asad na mashirika ya usalama. Chama cha Baath kilichotawala Siria kwa miongo kadhaa pia kimevunjiliwa mbali. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: ukingo magharibi, uwanja mpya baada ya Gaza wa jinai za Israel. Kufuatia kusitishwa mapigano katika maeneo ya kusini mwa Lebanon na ukanda wa Gaza, jeshi la Israel limeanzisha operesheni mpya katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Operesheni hiyo ambayo malengo yake halisi hayajatajwa imezusha wasiwasi kutokana na kuendelea kwake sambamba na tangazo lililotolewa na Trump la kutaka Wapalestina wa Gaza wahamishiwe katika nchi za Misri na Jordan. Siku mbili tu baada ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza, utawala wa kizayuni ulianzisha operesheni mpya ya kijeshi katika mji wa Jenin ulioko ukingo wa magharibi. Operesheni hiyo ilipewa jina la Kuta za Chuma na ilianza Januari 21 kwa kushirikisha mamia ya askari jeshi na polisi wa Israel pamoja na maafisa wa idara ya intelijensia ya ndani, Shinbet, kwa kutumia magari ya kivita, mabuldoza ya jeshi na ndege zisizo na rubani. Utawala ghasibu wa Israel haujaweka kikomo cha muda wa operesheni hiyo, lakini baadhi ya maafisa wa utawala huo wametangaza kwamba itaendelea na huenda ikachukua muda wa miezi kadhaa. Sambamba na operesheni hiyo, utawala ghasibu wa Israel umekata njia za mawasiliano za ukingo wa magharibi kwa kuanzisha vituo vipya vya ukaguzi wa kijeshi na kuongeza vizuizi vya kudhibiti harakati za Wapalestina. Kuhusiana na muda wa utekelezaji wa operesheni kuta za chuma Shirika la habari la Associated Press limetangaza kwamba operesheni hiyo imeanza wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakabiliwa na mashinikizo ya kambi ya mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutu mipaka baada ya utawala huo kufikia makubaliano na Hamas ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka. Gazeti la Wall Street Journal limeandika kwamba kuanza kwa operesheni mpya ya kijeshi ya utawala wa kizayuni huko Jenin kuna uhusiano na namna viongozi wa kizayuni wa kambi ya mrengo wa kulia walivyokata tamaa na kuvunjika moyo kwa kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas, na limeongeza kwamba lengo lao ni kuzidisha mivutano ya kijeshi katika ukingo wa Magharibi. Televisheni ya kumi na nne ya utawala wa kizayuni imekiri kwamba operesheni hiyo mpya ya jeshi la Israel imetekelezwa kama jibu kwa hatua za kuwaachia uhuru wana mapambano kadhaa wa Palestina waliokuwa wakishikiliwa kwenye jela za Israel kupitia makubaliano ya kubadilishana mateka na kwamba ni jambo lisilovumilika kwa, lisilo kwa utawala huo wa kizayuni kuwaona Wapalestina hao wanatembea kwa uhuru katika mitaa ya ukingo wa magharibi. Kuhusiana na lengo la operesheni ya kijeshi Kuta za Chuma, waziri wa fedha wa utawala haramu wa Israel Bezalel Smotrich amefichua kwamba shambulio dhidi ya Jenin litakuwa utangulizi wa shambulio kubwa la nguvu zaidi na la kuendelea ambalo lengo lake ni kutoa ulinzi kwa vitongoji wanakoishi walowezi laki saba wa Kizayuni. Israel Katz, waziri wa vita wa utawala huo, yeye amedai kwamba jeshi lao hivi sasa linatekeleza katika ukingo wa magharibi mafunzo lililopata huko Gaza na kwamba juhudi zinafanywa kuhakikisha ugaidi haurudi tena katika kambi ya Jenin na hakuna kambi yoyote ya mashambulizi inayoanzishwa dhidi ya Israeli kutokea upande wa mashariki. Kata amedai kwamba jeshi la Israeli litaendelea kuwekwa katika kambi ya Jenin kwa muda usiojulikana. Kwa mtazamo wa wachambuzi wa mambo, lengo la operesheni mpya ya jeshi la Israel huko Jenin ni kujaribu kuangamiza miundombinu ya mukawama wa Palestina na kuandaa mazingira ya kupanua vitongoji vya walowezi ili hatimaye ipatikane fursa kamili ya kutekeleza mpango wa kulinyakua eneo la Ukingo wa Magharibi na kuliunganisha na ardhi zilizopewa jina bandia la Israel. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Hikma za Nahjul Balagha, Makala ya Leo katika Historia, na baadaye dua ya mwezi mtukufu wa Rajaba, maadhimisho ya Alfajiri 10. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa na karibuni katika mfululizo wa vipindi vyetu tulivyowaandalia vya Alfajiri Kumi, na hiki ni kipindi chetu cha kwanza katika kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Tumo katika kipindi cha siku kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kinachojulikana kwa jina la Alfajiri Kumi. Katika siku hizo kumi, wito wa kupigania uhuru na mwamko wa taifa la Iran ulisikika kote duniani. Siku hizi zinatukumbusha kurejea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, katika nchi yake na kilele cha mshikamano wa wananchi, ambao kwa ujasiri na imani kubwa walisambaratisha nembo ya utawala wa kidikteta na ukandamizaji. Tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria shamsia ni siku ya kihistoria kwa taifa la Iran. Siku hiyo anga ilikuwa imejaa matumaini na matarajio. Upepo mwanana ulipeperusha bendera zilizopandishwa juu ya milingoti na nyayo za wananchi waliopigania ukombozi zilirindima mitaani na vichochoroni. Imam Khomeini, shahsia ambaye alikuwa imara mithili ya mlima, baada ya miaka mingi ya kuishi uhamishoni na mbali na nchi yake alitua na kukanyaga ardhi ya Iran. Kila hatua aliyopiga ilisindikizwa na mioyo ya mamilioni ya Wairani kwa furaha na machozi. Siku hiyo uwanja wa ndege wa Meherabadi ulikuwa uwanja wa kuanza historia ya Irani mpya. Umati uliomzunguka uliandamana na Imam, huku sauti za takbira na Allahu akbar zikisikika kutoka kila kona. Naam, Tarehe 12 mwezi Bahman haikuwa siku ya kurejea kiongozi adhimu wa harakati ya mapinduzi pekee, bali ilikuwa dhihirisho la irada na azima kubwa ya taifa lililosimama na kuamua hatima yake. Siku hiyo Iran ilizaliwa upya na mto wa mapinduzi ukakita mizizi. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yaliyopata ushindi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini ni miongoni mwa matukio muhimu sana ya kisiasa na kijamii katika karne ya 20. Mapinduzi hayo si tu yamebadilisha mfumo wa kisiasa na kijamii wa Iran bali yalikuwa na taathira kubwa kwa harakati za kupigania uhuru na dhidi ya ukoloni duniani kote. Nafasi na mchango wa Imam Khomeini katika mapinduzi hayo ni kubwa sana, kutokana na sifa zake za kipekee za uongozi wake. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, ni mmoja wa shakhsia watajika wa zama hizi na amekuwa na mchango mkubwa katika matukio ya kisiasa kijamii, na kiutamaduni ya Iran. Kutokana na fikra zake za kimapinduzi, uongozi wa kiroho na irada thabiti, Imam Khomeini alikuwa mmoja wa shaksia waliovutia nyoyo na akili za watu wengi kwa uwezo wake wa kimaanawi na kiroho. Shaksia yake ya kuvutia haikuishia kwenye haiba yake ya kidhahir au kwenye hotuba na matamshi, bali ilijipamba kwa imani yake kubwa, kufungamana na maadili na mitazamo yake adhimu. Haiba yake ilimfanya akubalike mbele ya wengi kama marja taklid na kiongozi wa ngazi ya juu zaidi wa kidini na kisiasa. Mbali na haya, kuwa na uwezo wa kuchukua maamuzi muhimu na magumu na kujiamini kwa Imam Khomeini kuliwapa matumaini na hamasa wananchi wa Iran katika nyakati muhimu za harakati za mapinduzi. Alikuwa akizungumza kana kwamba anayaona yajayo na hali hii ya kuaminika ikawa mhimili mkuu wa umoja wa wanamapinduzi. Mmoja ya nukta kuu na mashuhuri katika uongozi wa Imam Khomeini ilikuwa kujumuisha pamoja nadharia za kidini na siasa. Kinyume na viongozi wengi wa kidini waliotenganisha dini na siasa, Imam Khomeini alitangaza nadharia ya utawala wa fakihi na kiongozi wa dini na kuiharifisha dini kama msingi wa utawala. Mbali na kuitambua dini kuwa ni wenzo wa uongofu wa kiroho wa mwanadamu, Imam aliitangaza dini kuwa ni fremu ya mfumo wa kusimamia jamii na kutatua matatizo ya kisiasa. Mtazamo huu ulikuwa na athari kubwa, hususan katika jamii kama ya Iran ambako dini ilikuwa na nafasi katika kuunda utamaduni wake. Kuchanganya dini na siasa kuliapa mapinduzi ya Kiislamu utambulisho wa kipekee na kuweza kuunganisha matakwa ya kimapinduzi ya wananchi na thamani za kidini na kimaadili. Fikra za Imamu Ruhulla Khomeini ziliegemea kwenye Uislamu safi na halisi wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Imamu aliamini kuwa Uislamu si dini ya ibada pekee bali pia ni dini ya utawala na uadilifu wa kijamii. Imam Khomeini aliwatolea wito wananchi kuendesha mapambano dhidi ya ukandamizaji kwa kukosoa utawala wa kifalme wa Pahlavi na kupiga vita dhuluma za ndani na uingiliaji wa nchi za kigeni. Kutokana na utambuzi wake mkubwa wa mfumo wa kijamii wa Irani na mahitaji ya wananchi, Imam aliweza kuyavuta makundi mbalimbali ya wananchi katika harakati za mapinduzi. Kuingia kwa nguvu na umakini Imam Homeini katika ulimwengu wa siasa katika kipindi cha mwanzoni mwa muongo wa sitini, tena katika anga ya ukimya na iliyo dumaa ya zama hizo, kulilifanya jina la Ayatullahi Homeini kuwa maarufu kwa haraka na katika kipindi kifupi sana. Ujasiri wake katika kuiamini dini na wananchi uliwavutia watu wengi kupenda maadili na mienendo yake mfungamano huu mkubwa baina ya imamu na wananchi umesimuliwa pia na wanahistoria wa kigeni. Michel Foucault mwanafalsafa mtajika wa Ufaransa anaelezea mfungamano uliokuwepo kati ya wananchi na imamu kama ifuatavyo: shakhsia ya Ayatullah Khomeini inafanana na shakhsia zinazosimuliwa katika hekaya na ngano. Hakuna mkuu wa nchi na kiongozi wa kisiasa hata kwa kuungwa mkono na vyombo vyote vya habari nchini mwake anayeweza kudai kwamba watu wake wana uhusiano mkubwa naye kiasi hiki. Imani na upendo wa imamu kwa watu vilikuwa na msingi wa kiitikadi na kisayansi. Fikira ya kwamba nafsi za wanadamu ni safi na takasifu ni kati ya mitazamo muhimu ya kifalsafa na kiirifani ya Imam Khomeini. Aliamini kuwa mwito wa haki na ukweli unapowafikia watu bila ya kuwepo kizuizi cha matwaguti na mashetani, wananchi huchagua njia sahihi na ya haki kulingana na fitra na maumbile yao safi na ya asili. Kwa sababu hii, tofauti na baadhi ya wanasiasa walioamini kwamba wananchi hawawezi kuaminiwa, Imam aliwaamini sana wananchi na ni nia yao ya kupigania haki na uadilifu. Jasiri na kusimama kidete dhidi ya madola ya kibeberu ilikuwa sifa nyingine ya Imam Khomeini. Tangu mwanzo kabisa, aliutambulisha utawala wa kifalme wa Pahalavi kama utawala tegemezi kwa madola ya kigeni, na akasisitiza ulazima wa uhuru na kujitawala Iran kisiasa, kujitawala kiuchumi na kiutamaduni. Wakati alipopelekwa uhamishoni, Imam Khomeini hakutetereka wala kuyumba hata kidogo. Kinyume chake alitumia fursa hiyo kufikisha ujumbe wa mapinduzi kwa walimwengu. Istikama na kusimama kidete huko kuliwatia moyo wananchi wa Iran na mataifa mengine duniani yaliyokuwa chini ya ukandamizaji wa madola ya jinabi na kuyageuza mapinduzi ya Kiislamu kuwa alama na nembo ya mapambano dhidi ya ukoloni na tawala za kiimla. Kuwashirikisha na kuwa na imani kubwa kwa wananchi ulikuwa msingi mwingine mkuu katika uongozi wa Imam Khomeini. Alikuwa akisisitiza kuwa mapinduzi yanapaswa kufanywa na wananchi wenyewe, na daima alikuwa akisisitiza kuwa kura za wananchi ndio mizani. Mtazamo huu uliyafanya mapinduzi ya Kiislamu wa Iran kuwa harakati kubwa ya kiraia iliyovutia matabaka mbalimbali ya jamii, kuanzia wanafunzi wa vyuo vikuu hadi wakulima na wafanyakazi. Alitilia mkazo wa thamani za kimaadili kama vile uaminifu, uadili, uadilifu na inswafu, na hivyo kuiweka anga ya mapinduzi ya kiislamu Irani mbali na mivutano iliyozoeleka katika harakati za kisiasa na kuwafanya wananchi wamkubali kuwa kiongozi wao wa kiroho na kisiasa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hakuwa kiongozi wa mapinduzi ya kisiasa pekee bali pia msanifu wa mabadiliko makubwa katika nyanja za kidini, kiutamaduni na kijamii. Aliwasilisha kigezo kipya cha serikali ya kiislamu na kuualika ulimwengu kutafakari kuhusu thamani za kiutu na kimaadili. Ni kwa kutilia maanani haya yote na mengine mengi, ndiyo maana kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei akasema katika kuelezea sifa za Imam Khomeini kwamba Kiongozi wetu mpendwa Imam Khomeini alikuwa mtu aliyeng'ara sana duniani, na kwa hakika hatujapata mtu kama yeye, si katika zama hizi wala katika siku zilizopita. Ninaamini kabisa kwamba kama shahsia huyu mkuu angekuwa na sifa zote hizo chanya, kama elimu, uwezo wa kuchukua maamuzi magumu, werevu, ujasiri na irada madhubuti, lakini akakosa kuwa na ikhilasi na kufungamana na Mwenyezi Mungu, basi kamwe asingeweza kupata taufiki. Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Teherani muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Na kutakieni kila la heri, asanteni kwa kuwa nami, tukutane wakati mwingine. Juma Hili. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Ni mwisho wa wiki nyingine umewadia wakuwa nanyi katika makala hii ya Iran Juma Hili, inayodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika muda wa juma zima. Kati ya mtakayo yasikia ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mukawama ni dhihirisho la mabaathi na matunda yake ni kupigishwa magoti utawala wa kizayuni huko Ghaza na Lebanon. Rais Pezeshkian asisitiza kuwa Iran na Rasia hazitakubali kuburuzwa na maadui na waziri wa mambo ya nje wa iran afanya safari ya kwanza rasmi mjini kabul tangu taliban iliporejea tena madarakani nchini afghanistan agosti 2021 kwa hayo na mengineyo endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa makala hii Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyida Ali Khamenei amesema mabaathi, yaani tukio la kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni harakati endelevu na ya kudumu na somo lake muhimu zaidi kwa jamii za wanadamu hususan waislamu ni kutakiwa kutumia akili na imani kwa ajili ya kuleta mabadiliko na mageuzi ya kifikra na kiufahamu. Ayatullah Hamenei aliyasema hayo siku ya Jumanne alipohutubia hadhara ya viongozi wakuu wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, mabalozi wa nchi za Kiislamu waliopo hapa Tehran na wananchi wa matabaka mbalimbali kwa mnasaba wa kuadhimisha Mabaathi. Katika hutuba yake hiyo, Ayatullah Hamenei ametilia mkazo umuhimu wa kuwa macho katika kukabiliana na yanayojiri duniani, na akasema harakati ya mukawama katika kipindi cha sasa ni mukhtasari wa ujumbe wa mabaathi na chimbuko lake ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na akagusia ushindi wa kustaajabisha iliyopata Gaza kwa kusema Shumano, Iangalieni Ghaza. Ghaza ni eneo dogo ambalo limeweza kupigisha magoti utawala wa kizayuni uliojizatiti barabara kwa silaha na unaotegemea uungaji mkono kamili wa Marekani. Na ushindi huu umetokana na kutumia akili na imani kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuamini nguvu na iza ya Mola. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja pia kusimama imara kwa harakati ya kujivunia ya Hizbullah licha ya kumpoteza shahidi Nasrullah kuwa ni mfano mwingine wa madhihirisho ya ng'arayo ya mukawama katika zama za sasa, na akaongeza kuwa Hizbullah ya Lebanon imeonyesha siyo tu haijaisha, lakini katika baadhi ya matukio imesimama imara na kwa motisha kubwa zaidi kukabiliana na utawala wa kizaimai. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapatano kamili ya ushirikiano wa kistratejia yaliyosainiwa mjini Mosco kati ya Iran na Rasia yanaonyesha kuwa nchi hizo mbili hazitakubali kamwe matakwa ya kupindukia ya maadui akisisistiza kuwa Teheran na Moscow zitashirikiana kuunda sera zinazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama, maendeleo na ustawi wa uchumi katika eneo. Rais Pezeshkiani aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo cha runinga cha Channel One cha Rusia na kubainisha kuwa matukubaliano hayo yaliyofikiwa kati ya Iran na Rasia yanashughulikia mazungumzo ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi sambamba na kupiga jeki ushirikiano katika nyanja za reli, barabara, biashara, nishati na umeme. Akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani au Israel dhidi ya Iran au iwapo Russia itashambuliwa na nchi nyingine, rais wa Iran amesema, tumeazimia kutoshirikiana na mvamizi kwa njia yoyote ile na hatutaruhusu shambulio kama hilo litokee. Wiki hii wabunge wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran walilaani vikali azimio lililopitishwa hivi karibuni na bunge la Ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Wabunge wa Iran walitoa taarifa siku ya Jumatatu wakisema azimio la hivi majuzi la bunge la Ulaya linaambatana na mitazamo ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na ya kiupendeleo ya umoja huo. Mnamo Januari 23 bunge la Ulaya lilipitisha azimio likilaani kile lilichodai kuwa eti ni ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu na diplomasia ya mateka ya Iran. Bunge hilo pia limelitaka baraza la Ulaya kulitambua jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, kuwa shirika la kigaidi na kurefusha vikwazo vya umoja wa Ulaya kwa wale wanaodaiwa eti kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa ya bunge la Iran imelitaka bunge la Ulaya kufumbua macho yake na kuangazia hali halisi ya kimataifa badala ya kutoa maazimio yenye upendeleo na kuingilia masuala ya ndani ya Iran na vilevile iache vile kujaribu njia zisizo na tija katika kuamiliana na watu wa Iran. Hii ni wiki iliyoshuhudia safari ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Kabul tangu kundi la Taliban liliporejea tena madarakani nchini Afghanistan mnamo mwezi Agosti 2021. Katika safari yake hiyo aliyofanya siku ya Jumapili, Sayid Abbas Araqchi alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Taliban akiwemo Waziri Mkuu Hasan Ahund, kaimu wa waziri wa mambo ya nje Maulawi Amir Khan Muttaqi na waziri wa ulinzi Muhammad Yaqub. Kuhusiana na umuhimu wa safari yake hiyo nchini Afghanistan, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuna masuala kadhaa yanayozihusu nchi mbili, yakiwemo masuala ya maji, wahajiri, usalama wa hajiri, usalamu, mipaka madawa ya kulevya na biashara baina ya nchi mbili. Yote hayo ni muhimu kwetu na yana taathira kubwa. Wakati huo huo, Arakchi amesisitiza kuwa nchi za magharibi zinapaswa kuchukua hatua nyingi ili kuifanya Iran iwe na imani nazo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa sisitizo hilo katika mahojiano na televisheni ya Sky News likiwa ni mjibizo kwa kauli ya rais mpya wa Marekani aliyeonyesha hamu ya kufikia makubaliano mengine mapya ya nyuklia na Iran. Amesema licha ya Teheran kuwa tayari kusikiliza maoni ya rais wa Marekani, lakini kuitia raghaba Irani ya kuanza mazungumzo mengine mapya na upande wa Marekani kwa ajili ya kufikia makubaliano mengine, zinahitajika hatua nyingi zaidi za kuchukuliwa na wamagharibi magharibi kutokana na kile kilichoyafika makubaliano ya, ya mwaka 2015. Itakumbukwa kuwa mnamo mwaka 2018 Trump alijitoa katika makubaliano ya nyuklia ya 2015 yaliyofikiwa baina ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani kwa visingizio hewa, na kwa kutekeleza sera aliyoita kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa, alirejesha tena vikwazo vya zamani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ambavyo vilikuwa vimeshaondolewa katika makubaliano hayo sambamba na kuiwekea Tehran vikwazo vingine vipya na vikali zaidi. Na wiki hii kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema kikosi cha wasomi cha jeshi hilo la Iran kimejizatiti kwa teknolojia ya akili mnemba, kwa kimombo artificial intelligence ili kutekeleza vyema operesheni nzito na ngumu za kijeshi. Meja Jenerali Hussein Salami ameyasema hayo alipohutubia mkutano wa kimataifa wa akili mnemba. Amesisitiza kuwa kuielewa na kuitumia akili mnemba ni muhimu kwenye operesheni za kisasa za kijeshi. Mbali na kutumiwa katika masuala ya kijeshi, Jenerali Salami amesema akili mnemba inaweza kutumiwa pia katika sekta zingine kama vile huduma za afya, shughuli za uokoaji, usafiri, usafiri wa anga na usafirishaji. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya makala ya Iran juma hili kwa wiki hii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo na kushukuruni kwa kuwa nami na, na kuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, na kabla ya uh, kipande hicho cha kasida tulikuwa na kipindi maalum, kipindi cha Alfajiri kumi cha kuanza kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ambacho kimefuatiwa na Irani juma hili. Hii ni idhaa Kiswahili Redio Teheran. Na sasa tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Salwani Mumika, mtu aliyezua maandamano na ghasia baada ya kuchoma moto nakala za kitabu kitakatifu cha Qurani, ameuawa kwa kupigwa risasi nchini Sweden. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, inaripotiwa kwamba Salwan aliuawa katika ghorofa katika mji wa Stockholm siku ya jana, Jumatano. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ameapa kurejesha mamlaka ya serikali mashariki mwa nchi ambako waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wameoteka mji wa Goma na wanaripotiwa kuendelea na harakati zao kuelekea kusini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Binti wa aliyekuwa rais wa Afrika ya Kusini, Jacob Zuma, amekamatwa na alitarajiwa kufikishwa mahakamani leo Alhamisi kujibu mashtaka yanayohusishwa na ugaidi. Na licha ya malalamiko ya walimwengu na asasi muhimu za kimataifa, utawala haramu wa Israel umekataa kubadili uamuzi wa wake wa kulipiga marufuku shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina Andrua. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu ninakuwageni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.