Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratut-Tin aya ya kwanza mpaka ya nane audhu billahi minash shaitani rajim bismillahi rahmani rahim wat tini waz zaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran katika studio hizi za Jamejame na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama Tabora, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Tunasikika pia kupitia satellite na internet katika Parstoday ir sw, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuleteni hikma za Najul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia kabisa saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaiambia EU yani umoja wa Ulaya, kwanza jifunzeni maana ya tishio na amani ndipo mwatu humu. Wengine umoja wa Mataifa wasema hali ya Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetulia, kuna ufiatuaji risasi na uporaji wa hapa na pale. Leo mateka 110 wa Palestina kuachiliwa huru mkabala wa mateka watatu wa Israeli. Na mateso na mauaji ya raia Siria, nani wa kuzihami jamii za wachache? Habari kamili Wizara ya mambo ya nchi ya Iran imeushauri umoja wa Ulaya, EU, kwenda kujifunza kwanza maana ya tishio amani na usalama wa kimataifa kabla ya kuituhumu jamhuri ya kiislamu kwa madai chapwa ya kutishia usalama wa kimataifa. Msemaji wa wizara hiyo ya mambo ya nchi ya Iran, Ismail Baghai, alisema hayo jana Jumatano kujibu madai yaliyotolewa na mkuu mpya wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya, Kaja Kallas kuhusu rekodi ya haki za binadamu na mpango wa nyuklia wa Iran miongoni mwa mambo mengine. Baghai amesisitiza kuwa tuhuma chapwa za Umoja wa Ulaya dhidi ya Jamhuri ya Kiislami Iran zimekuja ili kujaribu kuficha tishio kuu na la kudumu kwa amani na usalama wa dunia, yaani utawala wa kibaguzi na ghasibu wa Israel. Amesisitiza kwamba utawala wa kizayuni umejilimbikizia silaha za maangamizi makubwa na umefanya uhalifu wa kutisha wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kuwaua kigaidi na kidhuluma zaidi ya watu sitini elfu wasio na hatia wa ukanda wa Ghaza katika mauaji ya halaiki yaliyofanywa na Israel kwa zaidi ya miezi 15 kwenye ukanda huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekanusha pia madai ya umoja wa Ulaya ya eti kuhusika Iran katika mgogoro wa Ukraine na kusisitiza kwamba Teheran haijawahi kuipa Russia droni za kushambulia Ukraine. Amesisitiza kuwa Iran haina uhusiano wowote na mgogoro huo na kwamba Jamhuri ya Kiislamu daima imekuwa ikisisitizia wajibu wa kukomeshwa vita vya Ukraine kwa njia za kidiplomasia. Kukengeusha lawama na kuwanyoshea vidole wengine hakuwezi kusaidia kutatua haku migogoro ambayo imesababishwa na sera mbovu za Ulaya, amesema Baghai. Katika matamshi ambayo yanaonekana ni ya kuzisuta nchi za Ulaya na Marekani kwa kushiriki kamilifu kwenye vita vya Ukraine kwa kuisaidia kile upande Kiev dhidi ya Rusia. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba hali katika mji wa Goma wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ni shwari, lakini bado ni ya wasiwasi, huku baadhi ya vurugu zikikwamisha shughuli za kibinadamu. Stephan Dujarric, msemaji mkuu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres, alisema hayo jana Jumatano na kuongeza kuwa timu ya umoja wa Mataifa ya kulinda amani nchini DRC inayojulikana kwa jina la MONUSCO imeripoti kuweko ufyatuaji wa risasi wa hapa na pale, lakini kwa ujumla mapigano makali yamepungua mjini Goma mapigano yanayoendelea kuripotiwa ni yale ya maeneo jirani ikiwa hukosake, ni pamoja na huko Sake kaskazini magharibi mwa Goma. Amesema kipaumbele cha MONUSCO kwa sasa ni kuwalinda wafanyakazi wake, mali zake na raia wengi waliojificha ndani ya majengo ya Umoja wa Mataifa. Kabla ya hapo, MONUSCO ilikuwa imesema kwamba baadhi ya askari wa kikosi hicho walikuwa wamejihifadhi kwenye nyumba, kwenye vyumba vya kulala. Dujarik amesema kuwa Hali pia ni shwari katika mji mkuu Kinshasa licha ya kuweko mwito wa maandamano. Ameongeza kwa kusema barabara kuu za Kinshasa zimeripotiwa kwa tupu na maduka makubwa yamefungwa kwa sababu ya kuhofia mno uporaji. Amesema mbali na askari mmoja wa Urugwai na wawili wa Afrika kusini waliouawa mwanzoni mwa wiki, idadi ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa waliojeruhiwa tangu shambulio la hivi karibuni zaidi la waasi wa M23 ni askari 22. Kabla hapo ofisi ya Umoja wa Mataifa kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA iliripoti kutokea ghasia na uporaji wa maghala ya misaada ya kibinadamu huko Goma na kuathiri uwezo wafanya wa wafanyakazi wa kimataifa katika kusambaza misaada hiyo kwa watu walioko hatarini zaidi. OCHA imesema yalipoongezeka mapigano, watu elfu mbili hu wameshajeruhiwa tangu wakati huo miili kadhaa imeendelea kuonekana kutapakaa mitaani huku maji na umeme ukiwa umekatika tangu Jumapili huko Goma. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya Israeli imeripoti kuwa leo Alhamisi utawala wa kizayuni utawaachilia huru mateka mia moja na kumi wa Kipalestina katika mkabala achiliwa wa kuachiliwa wa zayuni watatu na raia watano wa Thailand. Kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina, televisheni hiyo ya utawala wa kizayuni imeripoti kuwa baada ya Hamas kuwasilisha orodha ya mateka watakaoachiliwa huru leo, Israel nayo imetangaza kuwa itawaachilia huru wafungwa mia moja na kumi wa kipalestina leo Alhamisi. Maelezo ya kubadilishana mateka baina ya Israel na mukawama wa Palestina ni kama ifuatavyo: mwanajeshi wa Israel Agama Berger aliyeko mikononi mwa Hamas ataachiliwa huru katika mkabala wa Israel kuachilia huru mateka 30 wa kipalestina waliohukumiwa kifungo cha maisha. Pia mateka wengine 20 wa Palestina waliopachikwa tuhuma mbalimbali wataachiliwa huru na Israel. Katika upande mwingine, kuachiliwa mwanajeshi wa kike wa Israel Yude Herbil kutafanyika katika mkabala wa Israel kuwaachilia huru mateka 30 wa Kipalestina wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Pia katika mkabala wa kuachiliwa huru ugadi Moshe Moses, mateka mwingine wa Israel, utawala wa Kizayuni utawaachilia huru wafungwa 30 waki Palestina, saba, wa Kipalestina wakiwemo 27 wanaotuhumiwa kwa makosa mbalimbali na mateka watatu wa Kipalestina wanaotumikia kifungo cha maisha katika jela kuogo za kuogofya za Israeli. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wa Palestina watakaoachiliwa huru leo na Israel ni mateka 33 wenye vifungo vya maisha, mateka 47 wenye vifungo mbalimbali mbali, na mateka 30 wanaojumuisha watoto na wanawake. Mukawama wa Palestina utafanya mkutano leo Alhamisi kuhusu kuachiliwa huru mateka 110 wa Kipalestina, raia watano wa Thailand na mateka watatu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Licha ya maagizo ya mara kwa mara yanayotolewa na makundi yenye silaha yanayowataka wanamgambo wao kufanya mauaji kwa siri dhidi ya raia na kutopiga picha mauaji na uhalifu wao dhidi ya watu wa jamii za wachache huko Siria, hasa jamii za Maalawi na Mashia. Lakini hata hizo video chache zinazovuja zinaonyesha kuendelea kufanyika ukatili wa kutisha sana nchini Siria. Kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari, uhalifu huo ni pamoja na kunyongwa majangwani watu hao wa jamii za wachache, kukatwa vichwa, kuchomolewa moyo kuteswa, kudhalilishwa kidini na kijinsia, kutukanwa, kukatwa viungo vyao, kuchomwa moto maeneo yao ya ibada na makazi ya watu hao, ulipuaji wa mabomu na uhalifu mwingine mwingi. Lakini nchi za eneo hili na za dunia zinaendelea kukaa kimya mbele ya uhalifu huo, na hata watetezi wa haki za binadamu wameufumbia macho wa ukatili huo. Vyombo vya habari navyo haviripoti chochote, Kana kwamba demokrasia, uhuru na uadilifu umeenea katika kila kona ya Siria. Vyombo hivyo huru vya habari vinasema licha ya kufanyika uhalifu huo wote dhidi ya watu wa jamii za wachache nchini Siria, lakini viongozi wa dunia wanaendelea kupigana vikumbo huko Damascus, kila mmoja akitaka kukutana tu na viongozi wapya, na sikutetea haki za binadamu wala demokrasia. Uchambuzi wa vyombo huru vya habari unawataka watetezi wa haki za binadamu kote duniani kuchukua hatua kuhusu uhalifu wa Israel huko Gaza na pia kuchunguza uhalifu dhidi ya jamii za walio wachache nchini Siria na kushinikiza kutekelezwa azimio nambari 2254 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalohusiana na kulindwa raia nchini Siria. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imetangaza habari ya kukombolewa wahamiaji 263 waliokuwa wametekwa na genge la wahalifu katika mji wa mashariki wa Jalu kwa ajili ya kupata kikomboleo. Ofisi hiyo imesema katika taarifa iliyochapishwa jana kwenye ukurasa wake rasmi wa Facebook kwamba maafisa wa idara ya upelelezi wa jinai walichunguza taarifa ya kutekwa wahamiaji haramu 263 ili kuzilazimisha familia zao kulipa fidia za kuwakomboa watu hao na kwamba maafisa hao wamefanikiwa kukomboa watu hao kutoka mikononi mwa wahalifu. Wanachama wawili wa genge la uhalifu wametiwa mbaroni, huku msako ukiendelea wa kuwasaka wanachama waliobakia wa genge hilo, imesema taarifa hiyo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wahamiaji hao ambao ni raia wa Somalia na Eritrea waliteswa kikatili na genge hilo ambalo lilitaka kulipwa dola 17,000 za Kimarekani ili wawaachilie huru watu hao. Taarifa hiyo imesema genge hilo lilikuwa linajihusisha na biashara haramu ya binadamu na operesheni za uhamiaji haramu huko Libya. Aidha, lilikuwa linafanya mateso, unyanyasaji wa kibinadamu na kuwafunga wahamiaji waliokuwa wanawateka nyara. Tangu ulipoangushwa utawala wa kiongozi wa zamani Muammar Gaddafi mwaka 2011 wahamiaji haramu, wengi wao wakiwa ni Waafrika wa, wa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, wanatumia bahari ya Mediterania kujaribu kuvuka bahari hiyo yenye mawimbi makubwa kuelekea Ulaya kutokea Libia. Lakini tamaa hizo za alinacha mara nyingi huishia wahamiaji hao kuzama baharini au kuishia mikononi mwa magenge kama hayo hatari ya magendo ya binadamu, kuteswa kunyanyaswa na kupigwa mnada masokoni kama bidhaa. na Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameamuru uchunguzi ufanyike kuhusu ajali ya ndege iliyotokea jana Jumatano asubuhi na kusababisha vifo vya watu ishirini wakiwemo raia wa kigeni katika jimbo la Unity. Ndege hiyo ndogo iliyokuwa ikielekea Juba, mji mkuu wa Sudan, ilianguka muda mfupi baada ya kupaa karibu na kisima cha mafuta. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: ukingo wa magharibi, uwanja mpya baada ya Ghaza wa jinai za Israel dhidi ya wapalestina kufuatia kusitishwa mapigano katika maeneo ya kusini mwa Lebanon na ukanda wa Ghaza. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeanzisha operesheni mpya katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Operesheni hiyo ambayo malengo yake halisi hayajatajwa imezusha wasiwasi kutokana na kuendelea kwake sambamba na tangazo lililotolewa na Trump la kutaka wapalestina wa Gaza wahamishiwe katika nchi za Misri na Jordan. Siku mbili tu baada ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya husishaji vita katika ukanda wa Gaza, utawala wa kizayuni ulianzisha operesheni mpya ya kijeshi katika mji wa Jenini kwenye ukingo wa magharibi. Operesheni hiyo iliyopewa jina la kuta za chuma ilianza Januari ishirini na moja kwa kushirikisha mamia ya askari wa jeshi na polisi ya utawala wa kizayuni pamoja na maafisa wa idara ya intelijensia ya ndani Shinbete, kwa kutumia magari ya kivita mabuldoza ya kijeshi na ndege zisizo na rubani droni. Utawala ghasibu wa kizayuni haujaweka kikomo cha muda wa operesheni hiyo, lakini baadhi ya maafisa wa utawala huo wametangaza kuwa operesheni hiyo itaendelea na huenda ikachukua muda wa miezi kadhaa. Sambamba na operesheni hiyo, utawala ghasibu wa kizayuni umekata njia za mawasiliano za ukingo wa magharibi kwa kuanzisha vituo vipya vya ukaguzi wa kijeshi na kuongeza vizuizi vya kudhibiti harakati za Wapalestina kuhusiana na muda wa utekelezaji wa operesheni ya kuta za chuma shirika la habari la Associated Press limetangaza kuwa operesheni hiyo imeanza wakati waziri mkuu wa utawala wa kizayun Benjamin Netanyahu anakabiliwa na mashinikizo ya kambi ya mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutu mpaka baada ya utawala huo kufikia makubaliano na Hamas ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka. Gazeti la Wall Street Journal limeandika kuwa kuanza operesheni mpya ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni huko Jenin kuna uhusiano na namna viongozi wa Kizayuni wa kambi ya mrengo wa kulia walivyokata tamaa na kuvunjika moyo kwa kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamasi, na likaongeza kuwa lengo lao ni kushadilisha mivutano ya kijeshi kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kanali ya 14 ya televisheni ya utawala wa Kizayuni imekiri kuwa operesheni hiyo mpya ya jeshi la Israel imetekelezwa kama jibu kwa hatua ya kuwaachia huru wana mapambano kadhaa wa Kipalestina waliokuwa wakishikiliwa kwenye jela za Israel kupitia makubaliano ya kubadilishana mateka na kwamba ni jambo lisilovumilika kwa utawala huo wa Kizayuni kuwaona Wapalestina hao wanatembea kwa uhuru katika mitaa ya ukingo wa magharibi wa Mto Jordan. Naam, hapa ni Tehran Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Asalamu As alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Msikilizaji mpendwa, tuna wingi wa matumaini kwamba ubukheri wa afya popote pale matangazo haya ya Radio Tehran yanakufikia. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhammed inashirikiana na, na mwenzangu Hussein Hassan kukuletea kipindi chako hiki ambacho hutupia jicho maoni, mapendekezo, dukuduku, maswali na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kabisa kupanda jukwani hii leo, mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Anaanza kwa kutuandikia salamun alaikum, tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Sherali Fazel anasema jamii ya kimataifa inategemea nchi za kiarabu za eneo la mashariki ya kati kwamba watajielewa kwa, kwa kudhauriwa na Trump. Kudhauriwa huko wamejitakia wenyewe kwa muda mrefu, anasema, kwa sababu hawakushika ushauri wa kuwa na umoja wa mtume mtukufu. E, kuungana kwao kutawafanya wapate maendeleo makubwa. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema anasema Umoja wa Mataifa kwa umoja wao wajielewe, wanafedheheka kwa huduma yao. Anasema wazayuni ndio wanawafanyia usumbufu katika kuwahudumia wa Palestina. Asante Shekhe Ali Fadhili ukiwa hapo Dar es Salaam. Naye Shekhe Muhamed Mbaraka Omar bin Shahabali wa Tanga, Tanzania, anazungumzia makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza. Ikumbukwa kwamba Jumatano ya Januari 15 mwaka huu serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza kati ya pande za Palestina na Israel, na utekelezaji wa makubaliano hayo ulianza kutekelezwa Januari 19 na hivyo kuhitimisha miezi 15 ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu 46,000 yaliyofanywa na jeshi katili la Kizayuni. Ben Shahbal anasema kwa ndugu zangu wasikilizaji wetu Radio Tehran Swahili Services, Israel imekataa ceasefire. Kwa maneno ilikubali, kwa maandishi ilikubali, kimatendo haijakubali ceasefire huko ukanda wa Gaza wa Palestina na nchini Lebanon. Ulimwengu upo kimya, ukiona ubabe wa Israel unavyoendelea huko Palestina, kinyume na ilivyofikiriwa. Anahoji, nini kifanyike sasa? Anaendelea kuandika, anasema Marekani inazionya harakati za mukawama za Hamas na Ansarullah au hudhi kwa kuendelea na vita. Anasema Israel inaendelea na vita haambiwi neno, bali Marekani na washirika wao wanamuunga mkono Israel kwa njia zote. Bin Shahabali akiwa akiwatanga Tanzania, anamaliza kwa kuhoji, Waarabu na Waislamu ni mpaka lini mtadhalilishwa na Israel na Marekani. Msikilizaji mpenzi, tumepokea pia ujumbe wa sauti kutoka kwa Sheikh Muhammad Mubarak Omar bin Shahbal akiwa Tanga, Tanzania. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zangu wapendwa, waheshimiwa watukufu, popote pale munapoipata Radio Teheran Iran Swahili Service, ikiwa ni wakati huu au ni jioni au ni usiku au ni asubuhi, barakallahu fikum. Tunawatakia kila la heri na baraka na afya na salama. Kwa masikitiko makubwa, tunaendelea kusoma habari katika mitandao ya habari ya kimataifa tena ya huko huko Ulaya na Marekani na Mashariki ya Kati. Sasa tunauliza wakuu wa kiulimwengu hao wanaosimamia Umoja wa Mataifa na mambo mengineo. Ni nini maana ya hii ceasefire? Ni nini maana ya hii ceasefire? Hii ceasefire iliyokubaliwa ko Doha, Qatar na kusimamiwa na madola kadhaa ya Kiarabu na madola kadhaa ya Ulaya na Marekani na Israeli wa wenyewe mpaka wakakubaliana kusimamishwa kwa ukatili huu unaoendelea huko Falastini. Lakini tunaona katika habari na vyombo vya habari mbalimbali kwamba bado mauaji ya kimbali yanaendelea ndani ya Falastini, ndani ya Ghaza, katika hospitali, katika mji wa Jenini na mji wa Salahadin na miji mengineo ya Jericho na kwinginepo kadhaa, mambo yanaendelea kana kwamba mbao hakuna kitu ha? ni maneno yameandikwa katika karatasi. Sasa ni nini maana hiyo? maana yake huo oh, ceasefire hajakubali Israeli, kwamba ame kwamba vita visimame, aona malengo yake hayajatimia, hajakubali da, damu aliyoimwaga kwamba itoshe. Bado tu yeye anaendelea na unyama na ukatili hostage zake ameshawapata, mateka wake kadha wa kadha amewapata, bali kwa upande wa Falastini idadi ya mateka ambao wamekubaliana haijafikia kutolewa, bado wanasuasua. Tunawauliza walimwengu wanaosimamia mambo ya security ya ulimwengu katika vyombo vya ulimwengu, kokote pale walipo, hamuoni kwamba huu ni unyama ulopita kiasi kabisa. Huu ni unyama kabisa, na hakuna bodi yoyote inayokemea vitendo kama hivyo. Asante sana bin Shahabali kwa jumbe zako hizo za maandishi na sauti, ukiwa pande za Tanga nchini Tanzania. Na mgeukia naye Kipale MC Bwelemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema anasema, tuko pamoja moja kwa moja mubashara na Redio Tehran ya Kimataifa, tukipata moja kwa moja. Anaandika murwa kabisa katika jiji la miamba na sato sangara wanono, anasema yupo kando ya ziwa Victoria kabisa yuko magharibi mwa Tanzania. Kipindi hewani, msikilizaji mpendwa, ni baraza la wasikilizaji. Tunakukumbusha kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu, yani email ya radio ambayo ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98935 sifuri sita tano nne nane saba Msikilizaji mpendwa, tumepokea vile vile maoni ya sauti kutoka kwa mwanabaraza hai na wa muda mrefu, si mwingine ni Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa pande za Mombasa, Kenya, ambapo wanauliza wanabaraza wa Kongo wenzangu, mmejificha wapi? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa majina, mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad maarufu unajulikana kwa jina la Shebe, nikiwa hapa mtaa wa Inglani Old Town Mombasa. Kwa hakika, kwa leo nimepiga simu hii kutaka kuwakumbuka na kutaka kujua uh, wanabaraza wenzangu wa zamani ambao kwa hakika kwa sasa ni muda mrefu sijasikia. Basi naomba kama wataipata sauti hii yangu, nawaomba waregee katika baraza la wasikilizaji, tupate kubadilishana mawazo kama zamani. Maanake mimi niko katika idhaa hii katika kuisikiza, shabiki sugu karibu miaka thalathini tangu idhaa hii ilipoanzishwa. Na ambao nimewakumbuka kwa haraka haraka, ni Mbaruku Msaba Alghasani wa Maskati Omani. Mwingine ni mzee wetu Hilal Nasr Zahu Lkindhi akiwa kulekule Maskati Omani. Mwingine ni Muhamad Ali akiwa Biharamulu Fatima Muhammad wakati ule alikuwa ko Saudi Arabia, na Bi Khamisa Rabia pia alikuwa ko Maskati Oman vile vile. Uh, Biraya Nasir Al Busaidi vile vile na nafikiri wa Maskati Oman pia, na Sef Hasan akiwa Pemba pia sijasikia kitambo, na Husein Karumi akiwa kule Dodoma. Hao ni baadhi ya wanabaraza ambao nimekumbuka haraka haraka. Basi naomba kama ataipata sauti hii, tunaomba aregee katika baraza, tubadilishane mawazo. Nam, asante sana Shebe, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Johnson Jarugaba wa Zimbabwe anaandika, naomba ndugu zangu watangazaji mnikumbuke, muwe mnanifikishia habari. Kwa namba hiyo tayari tumekwisha kuunga, nasi utakuwa unapokea habari kutoka kwetu. Hayupo peke yake, naye Ahmed Nur Ali wa Kigoma pia anasema, sipati ujumbe, lakini tayari pia naye tumekwisha muunga, usiwe na wasiwasi. Sasa utakuwa unapokea habari, makala, video na vipindi vyetu. Karibu msikilizaji, tusikilize kwa pamoja maoni mengine ya sauti hapa kutoka kwa mwalimu Jamalu Kedogo wa Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitushukuru kwa habari na vipindi cinavyomtumia. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, asante sana Radio Tehran. Mimi ni Mwalimu Jamal Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na asante sana Mwalimu Jamal, ukiwa hapo Kongo DR. Kwa upande wake Ihsanu Idi wa Kigoma, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari na vipindi. Anasema ujumbe unafika vizuri, na sisi tunafurahi maana tupo hapa kwa ajili yako pamoja na wasikilizaji wenzako. Nasoro Abdullah Umar wa Tanzania anazungumzia njama zisizokoma za Marekani katika eneo la Esha Magharibi. Ameandika, Anaandika, huo ni mtego wa Marekani tu ili ufike muda Marekani hiyo Yemen. Anamalizia kwa kushauri ili Yemen isiwe na wa kumshambulia, wazoo langu ni hivi, kikifikia kipindi hicho Wayemen waipiga Marekani moja kwa moja. Hii ni Redio Teheran na kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania, anaandika kujiuzulu kwa mkuu wa majeshi wa Israel ni jambo ambalo linatia nguvu mukawama na hili ni pigo kwa utawala wa Israel. Mwanabaraza Kashindi Maulidi wa Mwanga, Kigoma, Tanzania, amegusia habari ya Marekani kuiondoa Cuba katika kile kinachodaiwa na Washington kuwa ni orodha yake ya makundi ya kigaidi, anasema Anasema, yaani gaidi amuondoe gaidi mwenzake kwenye orodha yao mahususi kweli? Anasema yeye Marekani ana mamlaka gani ya kuiweka Cuba kwenye orodha ya nchi za kigaidi? Anamalizia kwa kusema aanze kujitathmini kwanza Marekani yenyewe kunako ugaidi wake yeye, kisha ahamie kwa wengine. Tukumbushane kwamba rais mpya wa Marekani Donald Trump ametangaza kubatilisha uamuzi wa mtangulizi wake Joe Biden wa kuiondoa Cuba kwenye orodha ya eti nchi zinazounga mkono ugaidi. Hii ni katika hali ambayo kwa zaidi ya miaka 60 Marekani imeiweka Cuba chini ya vikwazo vikali kwa madai yasiyo na msingi. Mpenzi msikilizaji anayetufungia kipindi hii leo ni Abdulqadir Omar Shemela. Yupo Tanga, Tanzania, anasema nawapata vizuri sana, mpo safi, big up sana watangazaji wangu, mimi nipo tanga mkoani nchini Tanzania. Tungelipenda kuendelea kusoma maoni zaidi, msikilizaji mpendwa, lakini muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Asante na kwa heri. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika ya hapa nchini Iran. Ukurasa wa macho yetu magazetini kwa mchana huu kuhusiana na magazeti ya hapa Iran unafunguliwa na gazeti la Kaihani linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi. Limetoa kipaumbele kwa habari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Araghchi, akisema kuwa jamhuri ya kiislamu haijapokea ujumbe wowote wa kufanya mazungumzo ya nyuklia kutoka kwa Marekani. Gazeti dada la Kaihan International linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno walowezi wa kizayuni wakataa kurejea upande Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa walowezi hao wamesema harakati ya mukawama ya Hizbullah Lebanoni imeharibu mifumo yote ya rada, na kwa msingi huo hawawezi kuhatarisha maisha yao kwa kurejea ya katika maeneo ya kaskazini yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Hizbullah yaapa kutoa jibu halali kwa uvamizi wa Wazayuni. Waziri wa vita wa Israel asema wanajeshi wa kizayuni watasalia Jenin na Siria. Ansarullah yasisitiza kuwa itaendelea kuunga mkono wa Palestina. Ufilipino ya ishukuru Iran kwa kusaidia kuachiliwa huru mabaharia. Na kwenye tahariri, mukawama usioshindwa umevunja njama ovu za Marekani na Israel. Kwa upande wake gazeti la Sharvande limeipa kipaumbele katika ukurasa wake wa mbele picha inayoonyesha kuanza tamasha la 43 la kimataifa la filamu la Fajr la Iran. Hata hivyo moja ya habari iliyopewa usito wa kipekee ni ile ya kupasishwa mpango wa serikali wa kuwafutia rusuku matajiri humu nchini. Astratose eh, pamoja na mambo mengine limeipa umuhimu habari ya Iran kukanusha ripoti kwamba imepokea ujumbe kutoka kwa Marekani. Limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arachi akieleza bayana kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijapokea ujumbe wowote wa kufanya mazungumzo ya nyuklia kutoka kwa Marekani. Kwa upande wake gazeti la Iran Daily, ambalo ukurasa wake wa mbele una picha kubwa ya Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Katika mahojiano maalumu na Iran Daily, Baghai amesema Teheran iko tayari kwa mazungumzo ya nyuklia iwapo upande wa pili utaheshimu na utakuwa na mantiki. Gazeti hilo limewanukuu rais wa Iran Masoud Pezeshkian na waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi wakisema kuwa Jamhuri ya Kiislamu haijapokea ujumbe wowote kutoka Washington hadi hivi sasa. Wamesema nchi za Magharibi zinapaswa kuchukua hatua nyingi ili kuifanya Iran iwe na imani nazo. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa Iran Daily zina vichwa vinavyosomeka: Pezeshkian akabiliwa na mitazamo kinzani juu ya Iran kufanya mazungumzo na Magharibi; mafuta ya Iran yapakuliwa katika bandari mpya na michezoni, mkufunzi Pisto Mosimane asitisha mkataba wake na klabu ya soka ya Esteglal. Tunaelekea katika upande wa gazeti la Teheran Times ambalo limetenga nafasi ya kwanza yenye kichwa cha maneno kusitisha Trump ufadhili wa nje ya nchi na kuparaganyika wapinzani wa Iran. Muhtasari ni kwamba mashirika yanayopiga vita mfumo wa jamhuri ya kiislamu hapa nchini Iran yapo nchi ya panda baada ya rais mpya wa Marekani kusimamisha ufadhili wa misaada kwa mashirika ya kigeni kama hayo kwa muda wa siku tisini. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo hatuja badilisha ujumbe, hatujabadilishana ujumbe na Marekani kuhusu mazungumzo ya vikwazo hadi sasa, asema waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi. Wazayuni washambulia makazi kusini mwa Lebanoni, vijiji vinane vingali vimekaliwa kwa mabavu. Wakazi wa Ghaza wakataa kufurushwa kwa nguvu. zaidi ya laki tano warejea upande wa kaskazini mwa Ghaza. Tamasha la muziki la Fajri kuwenzi mukawama kwa tunzo mpya. Lebanon, kaburi la azma ya Israeli, ushindi wa hakika. Wakuu wa majeshi ya Iran wapongeza mukawama wa Palestina, wasifia nguvu za kijeshi za taifa hilo. Na Zarifu asema lazima tukomeshe uingiliaji wa Marekani katika sera za kigeni za Iran. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Nahjul Balagha Nahjul, ma ya Kiislamu iranhamhlamunbnu Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu Alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu ali bin abi talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjulbalagha na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ingawa hii ni sehemu ya mia moja ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya 89 man aslaha ma bainahu wa baina llahi aslaha llahu ma bainahu wa baina nnasi wa man aslaha amra akhiratihi aslaha Allahu lahu wa amra dunyahu wa man kana lahu min nafsihi waidhun kana alaihi min Allah hafidhun, mwenye kusuluhisha yaliyopo baina yake na Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu husuluhisha yaliyopo baina yake na watu, na mwenye kusahihisha akhira yake, Mwenyezi Mungu atamsahihishia ya dunia yake, na ambaye anaipa mawaidha nafsi yake atapata mlinzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika hikma hii nyingine muhimu sana, Imamu Ali alaihi ssalam anataja mambo matatu muhimu katika uhusiano baina ya mja na muumba wake, kama tulivyoona hapo juu namna hikma hii ya 89 Nahjul Balagha inavyotaja mambo hayo matatu kwa balagha ya hali ya juu. Katika hikma hii ya 89 Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia uhusiano huo kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, uhusiano kati ya mwanadamu na watu, na pia uhusiano kati ya dunia na akhera. Mwanzoni mwa hikma hii imamu anataja jambo muhimu mno, nalo ni kuhakikisha kila mtu ana uhusiano mzuri na muumba wake. Yaani, kila wakati mtu anapokumbwa na tatizo, anapaswa kuelekeza matumaini yake yote kwa Mwenyezi Mungu, kutubu kwake, kunyenyekea kwake, na kujikabidhi kikamilifu kwa muumba wake. Tutambue kwamba kurekebisha uhusiano na Mwenyezi Mungu kuna hitaji uaminifu, ikhlasi na ukweli. Ni wazi kwamba mtu anapokuwa mwaminifu, mwenye ikhlasi na mkweli na kuzifanya sifa hizo kuwa dira yake kuu, watu watamwamini, wataona fahari kuwa pamoja naye, umma utampenda. Ni vivyo hivyo mtu anayejipinda kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na akhera bora, yaani kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kumcha Mwenyezi Mungu na kuacha maovu, bila shaka yoyote, atapata fadhila za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu atamtengenezea mambo yake hapa duniani. Vile vile vile, kama tunavyojua mioyo yetu hupata kutu na huingia giza kwa sababu ya matendo na utelezaji wetu wa kila siku katika maisha. Uchafu huo unaoingia kwenye nafsi zetu lazima usafishwe kila siku. Moja ya njia bora za kufanya usafi huo wa nafsi kila siku ni kuipa nasaha, mawaidha na kuilaumu nafsi kila inapoteleza. Tuna wanavyuoni wengi ndani ya nafsi zetu, lakini kwa sharti tuwaheshimu wanavyuoni hao, tusiwapuuze. Mmoja wa wanavyuoni hao wanaotupenda sana ni dhamiri za ndani ya nafsi zetu. Hiyo ni neema kubwa tuliyopewa na Mwenyezi Mungu, tunatembea nayo tunalala na kuamka nayo, iko pamoja nasi kila sekunde, na inatuhofia na kutupenda sana. Lakini kuna wakati mwanadamu, kutokana na mambo ya nje na mitihani, huwa anashindwa kuondoa pazia na kumfanya mwanachuoni na neema hiyo ya Allah ifanye kazi zake vizuri, yani dhamiri yake. Hivyo huenda polepole pole mtu kutopea kwenye maasi mpaka ikawa dhamiri yake haimsuti tena Mwenyezi Mungu kwa anavyotupenda huliondoa haraka pazia lililofunika dhamiri zetu kwa kuchukua kwetu hatua japo ndogo tu. Neema nyingine ni imani. Imani ni mmoja wa viongozi muhimu sana wa nafsi zetu, ambaye anapoiongoza vizuri akili, akili nayo huviongoza vizuri kwenye njia sawa viungo vingine, kama mdomo, mkono na kadhalika. Imani humjenga mtu katika kumcha Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana mtu mwenye imani akiteleza kidogo tu tahamaki hujuta na kutubu, hapo ndipo Mwenyezi Mungu huja na kumsaidia mtu kama huyo na kumlinda. Ndiyo maana katika hikma hii ya 89 na ajul balagha, Imamu Ali alaihi ssalamu akasema, na yeyote ambaye anaipa mawaidha nafsi yake, Mwenyezi Mungu atampa mlinzi kutoka kwake. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imam Bakir alayhi ssalam akisema mtu ambaye Mwenyezi Mungu hakujalia nafsi yake kuwa ni waadhi kwake, basi mtu huyo hatofaliwa na waadhi wa watu wengine. Mfano wa wazi wa uhakika huo ni yale yaliyotokea kwenye jangwa la Karbala. Wakati huo, Imam Husein alaihi ssalam alitoa mawaidha mengi na muhimu sana kwa jeshi la adui, lakini mawaidha yake hayakuwafaa kitu maadui hao ambao nafsi zao hazikuwa ni watoaji mawaidha kwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 29 Rajab mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1170 iliyopita alifariki dunia Abdullah bin Muslim Dinawari, maarufu kwa jina la Ibni Qutaiba, akiwa na umri wa miaka 63. Ibnu Qutaiba alizaliwa huko Kufa, Iraq, na kushika hatamu za ukadhi Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita, kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisoshalisti cha wafanyakazi wa Ujerumani, ambacho kiliasisiwa na Hitler, kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Hatua ya Adolf Hitler ya kuivamia Poland mwezi Septemba mwaka 1939 ilichochea vita vya pili vya dunia, na hatimaye Ujerumani na waitifaki wake walishindwa katika vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandhi aliuawa na kijana mmoja wa kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandhi alizaliwa mwaka 1869 na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada ya digri katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Gandhi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wanamapambano wa kihindi huko Afrika Kusini. Gandhi pia aliongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Gandhi. Na siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya majeshi ya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Sha. Nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kusema kweli, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wamekuwa wakituandikia mara kwa mara akiwemo Bwana Abdullah Ali Makajura wa huko Tabora, Tanzania, Bwana Abdallah Figo wa Kigoma, Tanzania, Noel Chafila wa Mwanza, Tanzania, Ismael Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, Mzee Naso Saleh wa Tanga, Tanzania, Aidarusi Aushani wa Tanga, Muhamed Yahya wa Iringa, ali Magema wa Tanga, Sherali Fazli wa Dar es Salaam, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara. Kiujumla nyote tunakushukuruni sana, orodha ni ndefu ufuatao. Ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran imeushauri Umoja wa Ulaya kwenda kujifunza kwanza maana ya tishio amani na usalama wa kimataifa kabla ya kuituhumu Jamhuri ya Kiislamu kwa madai chapwa ya kutishia usalama kimataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba hali katika mji wa Goma wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ni shwari, lakini bado ni ya wasiwasi, huku baadhi ya vurugu zikikwamisha shughuli za kibinadamu. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel imeripoti kwamba leo Alhamisi utawala wa kizayuni utawaachilia huru mateka 110 wa Kipalestina katika mkabala wa kuachiliwa huru wa zayuni watatu na raia watano wa tano wa Thailand. Licha ya maagizo ya mara kwa mara yanayotolewa na makundi yenye silaha yanayowataka wanamgambo wao kufanya mauaji kwa siri dhidi ya raia na kutopiga picha mauaji na uhalifu wao dhidi ya watu wa jamii za wachache huko Syria hasa jamii za Maalawi na Mashia, lakini hata hizo video chache zinazovuja zinaonyesha kuendelea kufanyika ukatili wa kutisha sana nchini Syria. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.