Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillah rahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Swabah so alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Januari 30 mwafaka na tarehe 29 Rajaba mwaka 1400 46 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan. Ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safi ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, Hikma za Nahjul Balagha bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia interneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie rafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 9035065487. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teherani, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Akati, ifotayo ya kati ifuatayo, ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Meja Jenerali Salami asema IRGC ya Iran inaakili mnemba ya kutumia kwenye operesheni ngumu za kijeshi. UNICEF yasema watoto wameathiriwa zaidi na vita katika ukanda wa Ghaza na wafadhili waahidi dola bilioni nane kusambaza umeme katika nchi za Afrika pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, amesema kikosi cha wasomi cha jeshi hilo la Iran kimejizatiti kwa teknolojia ya akili mnemba ili kutekeleza vyema operesheni nzito na ngumu za kijeshi. Akihutubia mkutano wa kimataifa wa akili mnemba au artificial intelligence kwa kimombo hapa mjini Teheran, kamanda mkuu wa IRGC meja jenerali Hossein Salami amesema kuielewa na kuitumia akili mnemba ni muhimu kwenye operesheni za kisasa za kijeshi. Amesisitiza kuwa akili mashine inaweza kuimarisha operesheni za kijeshi kwa mfano Amebainisha kuwa manuari ya maadui inapogunduliwa, teknolojia ya artificial intelligence inaweza kusaidia kutambua shabaha makhsusi kwenye meli hiyo na kuwezesha kupigwa kwa usahihi, huku ikihakikisha usalama wa mabaharia wa chombo hicho. Kamanda Salami ameeleza bayana kwamba, na hapa nanukuu, teknolojia ya hali ya juu ya AI inatuwezesha kupata meli tunayotaka kwa kutumia teknolojia ya mlinganisho wa picha. Mwisho wa kunukuu. Salami aidha amesema ndege zisizo na rubani zinaweza kupiga meli kubwa za adui bila kusababisha uharibifu mkubwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia amegusia jukumu la akili mnemba katika ulizi ulinzi wa anga. Amesema kufanya mashambulizi kadhaa kwa wakati mmoja kwa kutumia ndege nyingi kunaweza kuelemea maamuzi ya binadamu. Anasisitiza kuwa akili bandia inaweza kutoa suluhisho la haraka katika hali kama hizo. Mbali na kutumiwa katika masuala ya kijeshi, Jenerali Salami amesema akili mnemba inaweza kutumiwa katika sekta zingine kama vile huduma za afya, shughuli za uokoaji, usafiri wa anga na usafirishaji. Katika hatua nyingine, mfumo au mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF wametangaza kuwa watoto ndio walioteseka na kuathirika zaidi na vita vya Ghaza kuliko matabaka mengine katika ukanda huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limebainisha katika taarifa yake kwamba watoto wameteseka zaidi katika vita huko Ghaza na wanahitaji uangalizi wa haraka ili kukabiliana na mahitaji yao ya haraka kuhakikisha afya zao, elimu na ustawi wao. Taarifa ya UNICEF imeeleza kuwa zaidi ya malori 350 yaliyobeba misaada ya kibinadamu ya shirika hilo yameingia Gaza, ikiwa kat, uh, ni katika juhudi za kukidhi mahitaji ya wakazi wa Ghaza, hususan watoto. Shirika hilo la umoja wa mataifa limetangaza katika taarifa hiyo kwamba malori ya kubeba maji, vifaa vya afya, matibabu ya utapia mlo, nguo na misaada mingine muhimu ya kibinadamu yamefika kupitia vivuko kaskazini na kusini mwa ukanda wa Ghaza na kusambazwa kwa familia zinazohitaji. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa hivi karibuni ulitangaza kuwa watoto wasiopungua 15,000 wameuawa katika ukanda wa Ghaza tangu utawala wa kizoi na Israel ulipoanzisha vita vyake dhidi ya ukanda huo mnamo Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa upande mwingine, UNICEF imeonya kuwa karibu watoto wote milioni moja nukta moja katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na mgogoro wa afya ya akili na wanahitaji msaada wa kisaikolojia. Wakati huo huo, msemaji wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema katika barua yake kwa Israel kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, haliwezi kuwa na mbadala na kwamba litaendelea kufanya kazi zake huko Palestina. Stephen Dojarik ameeleza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amemtumia barua balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa, Dani Denon, ambapo amefafanua msimamo wetu kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Shughuli muhimu ya UNRWA haiwezi kubadilishwa katika nyanja nyingi. Dujarik ameongeza kwamba shughuli za UNRWA zitaongezeka hata baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza, na hatutaki kuhatarisha shughuli zetu za kibinadamu huko. UNRWA ina misheni na jukumu kutoka Umoja wa Mataifa na lazima itimize jukumu hili. Hayo yanajiri katika hali ambayo utawala wa kizoni wa Israel umesema kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina lina hadi mwisho wa mwezi huu wa Januari kuondoka katika mji mtukufu wa Kudsa au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu. Utawala haramu wa Israel umehalalisha hatua yake hiyo kwa kuibua madai yasiyo na msingi kwamba UNRWA ambayo imekuwa ikiwaunga mkono wa Palestina tangu mwaka elfu moja mia kenda arobaini na tisa eti ina ajiri wafanyakazi wanaoshiriki katika shughuli za kigaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, benki ya maendeleo ya Afrika na wakopeshaji wengine wa kimataifa wameahidi zaidi ya dola bilioni 8 zitakazotumika kwenye mkakati wa kuwawezesha Waafrika milioni mia tatu kupata umeme katika kipindi cha miaka sita ijayo. Mpango huo unaoitwa Mission 300 uliozinduliwa na benki ya Dunia na benki ya maendeleo ya Afrika mwezi Aprili unakadiriwa kugharimu dola bilioni 90. Utekelezaji wake hata hivyo, unakabiliwa na changamoto kutokana na uchumi dhaifu wa mataifa ya Afrika, haswa kutokana na makusanyo duni ya mapato na gharama kubwa za mikopo. Viongozi kwenye mkutano wa kilele wa nishati barani Afrika uliofanyika Dar es Salaam, Tanzania, wamesema nusu ya walengo hao wataunganishiwa umeme wa gridi za taifa zilizopo na nusu nyingine itatokana na vyanzo vya nishati mbadala ikijumuisha gridi ndogo za upepo na jua. Viongozi wa nchi za afrika walioshiriki mkutano wa Dar es salaam wameazimia kutengeneza mazingira bora ya kisera ya kisheria ili kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji kwenye mnyororo wa thamani wa sekta ya nishati. Marais na wakuu wa nchi za afrika wamekubaliana kuhakikisha wanawekeza zaidi ya kushirikiana katika miradi ya pamoja na umeme ili kufikia lengo la kuwafikishia nishati hiyo wananchi milioni mia tatu ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini. Wameazimia kukubaliana kwamba karibu Waafrika Afrika milioni mia sita hawajafikiwa na huduma ya umeme, na bilioni moja hawatumii nishati safi ya kupikia, licha ya hatua zilizopigwa. Katika hatua nyingine, serikali za kijeshi za Niger, Mali na Burkina Faso zimejiondoa rasmi kwenye jumuia ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Kuondoka huko rasmi kumetangazwa na jumuia hiyo ya kikanda yenye makao yake makuu nchini Nigeria, katika taarifa iliyotolewa jana Jumatano. Katika taarifa hiyo, jumuia hiyo imesema ilijaribu kuzuia mgawanyiko huo ambao haujawai kushuhudiwa bila mafanikio, na kusisitiza kwamba itaacha milango ya ECOAS wazi kwa moyo wa mshikamano wa kikanda. Nchi wanachama zilizosalia zimetakiwa kuendelea kuwapa raia kutoka nchi hizo tatu fursa na hadhi ya yu wanachama ikiwa ni pamoja na usafirishaji huru wa watu na bidhaa. Julai mwaka jana nchi tatu hizo za eneo la Sahel zilisaini mkataba ulioidhinisha shirikisho zilizounda kati yao na kujitoa katika jumuia ya ECOAS wakuwa nchi hizo tatu walioingia madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi wamechukua hatua ya kuasisi muungano wa Sahel ambao unakusanya watu wasiopungua milioni sabini na mbili. Niger, Mali na Burkina Faso zilisema mwezi Januari mwaka huu kwamba zinajitoa katika jumuiya ya ECOWAS ambayo wanaituhumu kuwa inahadaiwa na Ufaransa, nchi ya kikoloni. Nchi zote tatu zimekata au zimekata uhusiano wao wa kijeshi na kiulinzi na Ufaransa huku zikijikita katika kuanzisha uhusiano mkubwa na Rasia. Na wazayuni wanaofanya safari nchini New Zealand wapo chini ya uangalizi na darubini kali na kufanya mazingira kuwa magumu kwa wale ambao wana historia ya kuhudumu katika jeshi la kizayuni. Idara ya uhamiaji ya serikali ya New Zealand imewataka Waisraeli wanaoomba visa kutoa maelezo kama wamewahi kuhudumu katika, uh, katika jeshi kama sharti la kuingia nchini humo. Hilo limeripotiwa na gazeti la Times of Israel. Kwa mujibu wa idara ya uhamiaji ya New Zealand, mzayuni yoyote ambaye ana historia ya kuhudumu katika jeshi la Israel hatopatiwa viza ya kuingia katika nchi hiyo. Katika siku za hivi karibuni, kumewasilishwa mashtaka dhidi ya wanajeshi wa Israel katika nchi mbalimbali zikiwemo Brazil, Argentina na Sri Lanka, jambo ambalo limezidisha wasiwasi wasi wa utawala wa kizayuni kuhusu kufuatiliwa kisheria wanajeshi wa Israel kote duniani. Vyombo vya habari vya Kibrania vimeripoti kuhusiana na kuwasilishwa mashtaka dhidi ya mwanajeshi wa utawala wa kizayuni huko nchini Sweden kutokana na kushiriki katika jinai za kivita huko Gaza. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Unaendelea kusikiliza redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao unahoji kwa nini dunia inaendelea kupinga mpango wa kuwalazimisha wakazi wa Ghaza kuhama nchi yao. Upinzani dhidi ya mpango wa Donald Trump wa kuwalazimisha Wapalestina wa ukanda wa Ghaza kuhama eneo hilo unaendelea. Umoja wa Mataifa pia umepinga swala hilo. Stefan Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema tunapinga mipango yoyote inayowalazimisha Wapalestina kuhama makazi yao huko Ghaza au aina yoyote ya maangamizi ya kizazi. Rais Donald Trump wa Marekani ametoa kauli tata iliyoibua upinzani mkubwa kwa kisingizio eti cha kutatua matatizo ya ukanda wa Ghaza na kutaka eneo hilo kusalia tupu. Amesema wakazi wa Kipalestina, wenyeji wa Ghaza, wanapaswa kupatiwa makazi katika nchi za Kiarabu jirani na ardhi zinazokaliwa na mabavu au Israel, ikiwemo Misri na Jordan, na amewataka viongozi wa nchi hizo wawapokee watu wa Ghaza na kuwapa makazi. Trump anazungumzia mpango wa Wapalestina wakazi wa Gaza kupatiwa makazi katika nchi nyingine, ilhali mchakato wowote wa, wa kuwalazimisha watu kuhama makazi yao unahesabiwa kuwa sera yenye maangamizi ya kizazi na kusaidia utawala wa kizayuni kuyavamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo zaidi ya ardhi ya Wapalestina. Frank Lowenstein mmoja wa wasuluhishi wa zamani wa mwenendo yaitwa mapatano kati ya utawala wa kizayuni na wapalestina katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani amesema kuhimiza raia kuhama kwa kheri yao kutoka Gaza ni ndoto ya muda mrefu ya watu wengi wenye misimamo mikali wa Israel wenye itikadi ya nchi ya ahadi. Ni wazi kuwa baada ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita na kuanza kurejea nyumbani, wakimbizi wa Kipalestina, wakazi wa ukanda wa Ghaza, rais wa Marekani sasa anazungumzia mpango huo wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu Wapalestina huko Ghaza na kuzitaka nchi jirani ziwapokea raia hao, lengo lake rasmi likiwa ni kuisaidia Israel kutekeleza maangamizi ya kizazi na kufanikisha mpango huo, jambo ambalo viongozi wa utawala wa kizayuni wamekuwa wakiliota kwa muda mrefu. Kuhusiana na hili tunaweza kutaja shukrani na pongezi za Itamar Ben-Gvir mkuu wa chama cha Ozma Yehudit kwa Donald Trump kuhusu swala hili. Haya ni matangazo ya Alhamisi asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu, Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika hivi sasa pia moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Iwapo una king'amuzi cha Azam kadhalika ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 93565487 ni saa tatu, tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran Baraza la wasikilizaji. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji mpendwa, tuna wingi wa matumaini kwamba u buheri wa afya popote pale matangazo haya ya redio Teheran yanakufikia. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhammed, nashirikiana na, na mwenzangu Hussein Hassan kukuletea kipindi chako hiki ambacho hutupia jicho maoni, mapendekezo, dukuduku, maswali na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kabisa kupanda jukwani hii leo, mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania. Anaanza kwa kutuandikia salamun alaikum, tuna mjibu wa alaikum salam wa rahmatullahi wa barakatu. Sherali Fazel anasema jamii ya kimataifa inategemea nchi za kiarabu za eneo la mashariki ya kati kwamba watajielewa kwa, kwa kudhauriwa na Trump. Kudhauriwa huko wamejitakia wenyewe kwa muda mrefu, anasema, kwa sababu hawakushika ushauri wa kuwa na umoja wa Mtume Mtukufu. E, kuungana kwao kutawafanya wapate maendeleo makubwa. Katika ujumbe wake mwingine Sherali anasema anasema umoja wa mataifa kwa umoja wao wajielewe, wanafedheheka kwa huduma yao. Anasema Wazayuni ndio wanawafanyia usumbufu katika kuwahudumia wa Palestina. Asante Sherali Fadhili, ukiwa hapo Dar es Salaam. Naye Shekhe Mohamed Mbaraka Omar bin Shahabali wa Tanga, Tanzania, anazungumzia makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza. Ikumbukwe kwamba Jumatano ya Januari 15 mwaka huu, serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza kati ya pande za Palestina na Israel na utekelezaji wa makubaliano hayo ulianza kutekelezwa Januari 19 na hivyo kuhitimisha miezi 15 ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu elfu arobaini na sita yaliyofanywa na jeshi katili la Kizayuni. Ben Shahbal anasema, kwa ndugu zangu wasikilizaji wetu Radio Tehran Swahili Services, Israel imekataa ceasefire kwa maneno, ili kubali kwa maandishi, ilikubali kimatendo, haijakubali ceasefire huko ukanda wa Gaza wa Palestina na nchini Lebanon. Ulimwengu upo kimya ukiona ubabe wa Israel unavyoendelea huko Palestina, kinyume na ilivyofikiriwa. Anahoji, nini kifanyike sasa? Anaendelea kuandika anasema, Marekani inazionya harakati za mukawama za Hamas na Ansarullah au Huthi kwa kuendelea na vita. Anasema Israel inaendelea na vita, haambiwi neno, bali Marekani na washirika wao wanamuunga mkono Israel kwa njia zote. Bin Shahabali akiwa Tanga Tanzania, anamaliza kwa kuhoji Waarabu na Waislamu, ni mpaka lini mtadhalilishwa na Israel na Marekani? Msikilizaji mpenzi, tumepokea pia ujumbe wa sauti kutoka kwa Sheikh Muhammad Mubarak Omar Bin Shahbal akiwa Tanga Tanzania. Taala, ndugu wa zangu, wapenda waheshimiwa watukufu popote pale munapoipata Radio Tehran, Iran Swahili Service ikiwa ni wakati huo au ni jioni au ni usiku au ni asubuhi, barakallahu fikum, tunawatakia kila la heri na baraka na afya na salama. Kwa masikitiko makubwa, tunaendelea kusoma habari katika mitandao ya habari ya kimataifa, tena ya huko huko Ulaya na Marekani na Mashariki ya Kati. Sasa tunauliza wakuu wa kiulimwengu hawa wanaosimamia Umoja wa Mataifa na mambo mengineo, ni nini maana ya hii sizfaya? ni nini maana ya hii sizfaya? hii sizfaya iliyokubaliwa kwa Doha Qatar, na kusimamiwa na madola kadhaa ya kiarabu na madola kadhaa ya Ulaya na Marekani na Israili wao wenyewe mpaka wakakubaliana kusimamishwa kwa ukatili huu unaoendelea huko Falastini. Lakini tunaona katika habari na vyombo vya habari mbalimbali kwamba bado mauaji ya kimbali yanaendelea ndani ya Falastini, ndani ya Gaza, katika hospitali katika mji wa Jenini na mji wa Salahadin na miji mingineo ya Jiricho na kwinginepo kadhaa, mambo yanaendelea kana kwamba mbao hakuna kitu ha? ni maneno yameandikwa katika karatasi. Sasa ni nini maana hiyo? maana yake huo ceasefire hajakubali Israeli kwamba ame kwamba vita visimame Aona malengo yake hayajatimia, hajakubali damu aliyoimwaga kwamba itoshe. Bado tu yeye anaendelea na unyama na ukatili. Hostages zake ameshawapata, mateka wake kadha wa kadha amewapata, bali kwa upande wa Falastini, idadi ya mateka ambao wamekubaliana haijafikia kutolewa, bado wanasuasua. Tunawauliza walimwengu wanaosimamia mambo ya security ya ulimwengu katika vyombo vya ulimwengu kokote pale walipo, hamuoni kwamba huu ni unyama ulopita kiasi kabisa? Huu ni unyama kabisa, na hakuna bodi yoyote inayokemea vitendo kama hivyo. Asante sana Bin Shahbali, kwa jumbe zako hizo za maandishi na sauti, ukiwa pande za Tanga nchini Tanzania. na mgeukia naye kipale, MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema anasema, tuko pamoja moja kwa moja mubashara na Redio Tehran ya Kimataifa tukipata moja kwa moja, anaandika murwa kabisa katika jiji la miamba na sato sangara wanono, anasema yupo kando ya ziwa Victoria kabisa yuko magharibi mwa Tanzania. Kipindi hewani, msikilizaji mpendwa, ni baraza la wasikilizaji. Tunakukumbusha kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu, yani mail ya radio ambayo ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035 Msikilizaji mpendwa, tumepokea vilevile maoni ya sauti kutoka kwa mwanabaraza hai na wa muda mrefu si mwingine ni Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa pande za Mombasa, Kenya, ambapo wanauliza, wanabaraza wa Kongo wenzangu, mmejificha wapi? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa majina, mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad, maarufu unajulikana kwa jina la Shebe, nikiwa hapa mtaa wa Inglani Old Town, Mombasa. Kwa hakika, kwa leo nimepiga simu hii kutaka kuwakumbuka na kutaka kujua uh, wanabaraza wenzangu wa zamani ambao kwa hakika kwa sasa ni muda mrefu sijasikia. Basi nawaomba kama wataipata sauti hii yangu, nawaomba waregee katika baraza la wasikilizaji tupate kubadilishana mawazo kama zamani. Maanake mimi niko katika idhaa hii katika kuisikiza shabiki sugu karibu miaka thalathini tangu idhaa hii ilipoanzishwa. Na ambao nimewakumbuka kwa haraka haraka, ni Mbaru Kumsaba Alghasani wa Maskati Umani. Mwingine ni mzee wetu Hilal Nasr Zaho Elkindhi akiwa kulekule Maskati Umani. Mwingine ni Muhamad Ali akiwa Biharamulu. Fatima Muhammad wakati ule alikuwa ko Saudi Arabia na Bihamis Arabia pia alikuwa ko Maskati Oman vile vile. Uh, Biraya Nasir Al Busaidi vile vile na nafikiri Maskati Oman pia, na Sef Hasan akiwa Pemba pia, sijasikia kitambo, na Husein Karumi akiwa kule Dodoma. Hao ni baadhi ya wanabaraza ambao nimekumbuka haraka haraka. Basi naomba kama ataipata sauti hii, naomba aregee katika baraza, tubadilishane mawazo. Nam, asante sana Shebo, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Johnson Jarugaba wa Zimbabwe anaandika, naomba ndugu zangu watangazaji mnikumbuke, muwe mnanifikishia habari kwa namba hiyo. Tayari tumekwisha kuunga, nasi utakuwa unapokea habari kutoka kwetu. Hayupo peke yake, naye Ahmed Nur Ali wa Kigoma pia anasema sipati ujumbe, lakini tayari pia naye tumekwisha muunga, usiwe na wasiwasi sasa. Utakuwa unapokea habari, makala, video na vipindi vyetu. Karibu msikilizaji, tusikilize kwa pamoja maoni mengine ya sauti hapa kutoka kwa mwalimu Jamalu Kedogo wa Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitushukuru kwa habari na vipindi tunavyomtumia. Mimi ni Mwalimu Jamal Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na masante sana Mwalimu Jamal ukiwa hapo Kongo DR. Kwa upande wake Esanu Idi wa Kigoma, Tanzania anatushukuru kwa kumtumia habari na vipindi. Anasema ujumbe unafika vizuri, na sisi tunafurahi, maana tupo hapa kwa ajili yako pamoja na wasikilizaji wenzako. Nasr Abdullah Omar wa Tanzania anazungumzia njama zisizokoma za Marekani katika eneo la Esha Magharibi. Ameandika, anaandika, huo ni mtego wa Marekani tu ili ufike muda Marekani hiyo iivamie Yemen. Anamalizia kwa kushauri ili Yemen isiwe na wa kumshambulia, wazo langu ni hivi, kikifikia kipindi hicho Wayemen waipige Marekani moja kwa moja. Hii ni Redio Teheran na kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Ismail Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, anaandika, kujiuzulu kwa mkuu wa majeshi wa Israel ni jambo ambalo linatia nguvu mukawama, na hili ni pigo kwa utawala wa Israel. Mwanabaraza Kashindi Maulidi wa Mwanga, Kigoma, Tanzania, amegusia habari ya Marekani kuiondoa Cuba katika kile kinachodaiwa na Washington kuwa ni orodha yake ya makundi ya kigaidi. Anasema, anasema yaani gaidi amuondoe gaidi mwenzake kwenye orodha yao makhususi kweli. Anasema yeye Marekani ana mamlaka gani ya kuiweka Cuba kwenye orodha ya nchi za kigaidi? Anamalizia kwa kusema aanze kujitathmini kwanza Marekani yenyewe kunako ugaidi wake yeye, kisha ahamie kwa wengine. Tukumbushane kwamba rais mpya wa Marekani Donald Trump ametangaza kubatilisha uamuzi wa ua mtangulizi wake Joe Biden wa kuiondoa Cuba kwenye orodha ya eti nchi zinazounga mkono ugaidi. Hii ni katika hali ambayo kwa zaidi ya miaka 60 Marekani imeiweka Cuba chini ya vikwazo vikali kwa madai yasiyo na msingi. Mpenzi msikilizaji anayetufungia kipindi hii leo ni Abdulqadir Omar Shemela. Yupo Tanga Tanzania, anasema nawapata vizuri sana, mpo safi. Big up sana watangazaji wangu, mimi nipo Tanga mkoani nchini Tanzania. Tungelipenda kuendelea kusoma maoni zaidi, msikilizaji mpendwa, lakini muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asante na kwa heri. Imegonga tatu juu ya alama asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba usichoke kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na Thoban. Tutakuwa tunasoma maoni hayo kwenye matangazo yetu mubashara au kwenye kipindi au vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji. Nambari yetu ni alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tutumie harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo. Ingawaje chapisho lake la leo limetoa kipaumbele kwa habari ya serikali mpya ya Marekani kuikatia Uganda pamoja na nchi nyingine ufadhili katika masuala ya afya ikiwemo vita dhidi ya HIV, lakini toleo lake la mtandaoni limesheheni habari zinazohusu mapigano na ghasia zinazoendelea kushuhudiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo toleo lake la intaneti lina picha kubwa inayoonyesha marais wa jumuiya ya afrika mashariki wakiwa katika mkutano uliofanyika kwa njia ya intaneti kujadili kadhia ya DRC. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Congo yasema itapambana kurejesha maeneo yaliyotekwa, huku M 23 inayoungwa mkono na Rwanda ikisonga mbele upande wa kusini. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba viongozi wa EAC jana walifanya mkutano wa dharura na kutoa mwito wa kusitishwa mara moja mapigano huko Kongo DR. Habari nyingine zinazoonekana katika gazeti la Daily Monitor zina vichwa vinavyosomeka: ubalozi wa Uganda huko Kinshasa washambuliwa, safari za ndege za futwa, baraza la mawaziri kujadili hatua ya Marekani kukata misaada na mahkama yatakiwa kutoa waranti wa kukamatwa Semakade. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Kenya, ambapo magazeti karibu yote yameakisi kwa mapana na marefu mzozo wa DRC. The Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha wingu zito jeusi linalofuka kutokana na, na moto mkubwa katika machafuko ya DRC. Picha hiyo imeambatanishwa na picha ya Rais William Ruto wa Kenya, Paul Kagame wa Rwanda na Felix Tshisekedi wa DRC. Anwani ya habari hiyo inasema mtihani wa Ruto DRC kwa ufupi ni kuwa rais Ruto kama mwenyekiti wa kiduru wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ana kibarua kizito cha kuwapatanisha viongozi wa Rwanda na DRC, huku ghasia na mapigano ya kichachamaa huko nchini Kongo. Limeipa uzito pia habari ya rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta kuyataka mataifa ya Afrika kukomesha utegemezi, baada ya viongozi wa baadhi ya nchi hizo kulalamikia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kuwakatia misaada na ufadhili pia limeeleza namna mgogoro wa DRC unavyoathiri azma ya Raila Odinga kuwania uwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika wa kwaruzana tena. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo. Ukurasa wake wa mbele una picha ya naibu rais Kithure Kindiki na mtangulizi wake Rigathi Gachagua. Kwa ufupi, wawili hao wameshambuliana vikali kwa maneno kuhusu siasa za elfu mbili na ishirini na saba. Habari zake nyingine zinasema utendakazi duni wa wabunge waanikwa. Unaota mchana, Kindiki hasuta Ghashagwa kwa kusema Ruto hatoshinda muhula wa pili, na mswada waundwa kudhibiti beach boys baada ya watalii kulalama kwamba wanakera. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation umepambwa kwa picha ya Rais Chisekedi wa DRC. Toleo lake la mtandaoni limeandika hatua ya Chisekedi kutoshiriki mkutano wa EAC unaashiria kuzorota kwa mahusiano. Hata hivyo, habari yake kuu inahusu kashfa ya taasisi ya taifa ya takwimu KNBS ya kuchakachua matokeo ya sensa ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika kaunti za Garissa, Mandera na Wajir. Mahakama imeagiza kufanya upya sensa hiyo ndani ya mwaka mmoja. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari inayosema vigogo Chadema waenda fungate, wajifungia siku saba kuweka mikakati ya no reform, no election. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka mapigano ya pamba moto DRC, shilingi trilioni tano kupeleka SGR hadi Burundi, na Wasira asema tuko tayari kwa mazungumzo, si kuamrishwa. Habari hii ya Wasira ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza, na Jamvi la Habari linaandika Wasira aishukia Chadema, awashauri kumshu, uh, kumshukuru Dakta Samia kwa kuwafutia kesi, awakumbusha kuikimbia nchi na kurudi, na sasa wako huru. Habari kuu katika gazeti la Nipashe ina kichwa kilichobeba maneno hali tete DRC. Dondo zake zinasema Samia aongoza kikao cha dharura cha sadek, maiti za tapakaa, balozi za shambuliwa, Marekani yawaondoa watu wake. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo inasema Lisu ataka bunge la dharura kufumua sheria za uchaguzi. Unaendelea kusikiliza Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Usisite kutembelea wavuti wetu huo, ili kusoma habari, tahariri na vilevile vile vipindi vyetu. Karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 89. na mwenye kusahihisha akhira yake Mwenyezi Mungu atamsahihishia dunia yake, na ambaye anaipa mawaidha nafsi yake atapata mlinzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika hikma hii nyingine muhimu sana, Imamu Ali alaihissalaam anataja mambo matatu muhimu katika uhusiano baina ya mja na muumba wake, kama tulivyoona hapo juu namna hikma hii ya 89 Nahjulbalagha inavyotaja mambo hayo matatu kwa balagha ya hali ya juu katika hikma hii ya thamanini na tisa imamu Ali alaihi salaam anazungumzia uhusiano huo kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, uhusiano kati ya mwanadamu na watu, na pia uhusiano kati ya dunia na akhera. Mwanzoni mwa hikma hii imamu anataja jambo muhimu mno, nalo ni kuhakikisha kila mtu ana uhusiano mzuri na muumba wake, yani kila wakati mtu anapokumbwa na tatizo anapaswa kuelekeza matumaini yake yote kwa Mwenyezi Mungu, kutubu kwake, kunyenyekea kwake na kujikabidhi kikamilifu kwa Muumba wake. Tutambue kwamba kurekebisha uhusiano na Mwenyezi Mungu kunahitaji uaminifu, ikhlasi na ukweli. Ni wazi kwamba mtu anapokuwa mwaminifu, mwenye ikhlasi na mkweli, na kuzifanya sifa hizo kuwa dira yake kuu, watu watamwamini, wataona fahari kuwa pamoja naye umma utampenda. Ni vivyo hivyo mtu anayejipinda kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na akhera bora, yani kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kumcha Mwenyezi Mungu na kuacha maovu, bila shaka yoyote atapata fadhila za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu atamtengenezea mambo yake hapa duniani. Vile vile, kama tunavyojua, mioyo yetu hupata kutu na huingia giza kwa sababu ya matendo na utelezaji wetu wa kila siku katika maisha. Uchafu huo unaoingia kwenye nafsi zetu lazima usafishwe kila siku. Moja ya njia bora za kufanya usafi huo wa nafsi kila siku ni kuipa nasaha, mawaidha na kuilaumu nafsi kila inapoteleza. Tuna wanavyuoni wengi ndani ya nafsi zetu, lakini kwa sharti tuwaheshimu wanavyuoni hao, tusiwapuuze. Mmoja wa wanavyuoni hao wanaotupenda sana ni dhamiri za ndani ya nafsi zetu. Hiyo ni neema kubwa tuliyopewa na Mwenyezi Mungu. Tunatembea nayo, tunalala na kuamka nayo, iko pamoja nasi kila sekunde, na inatuhofia na kutupenda sana. Lakini kuna wakati mwanadamu, kutokana na mambo ya nje na mitihani, huwa anashindwa kuondoa pazia na kumfanya mwanachuoni na neema hiyo ya Allah ifanye kazi zake vizuri, yani dhamiri yake. Hivyo huenda polepole pole, mtu kutopea kwenye maasi mpaka ikawa dhamiri yake haimsuti tena. Mwenyezi Mungu kwa anavyotupenda, huliondoa haraka pazia lililofunika dhamiri zetu kwa kuchukua kwetu hatua japo ndogo tu. Neema nyingine ni imani. Imani ni mmoja wa navyoni muhimu sana wa nafsi zetu, ambaye anapoiongoza vizuri akili, akili nayo huviongoza vizuri kwenye njia sawa viungo vingine kama mdomo mkono na kadhalika. Imani humjenga mtu katika kumcha Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana mtu mwenye imani akiteleza kidogo tu, tahamaki hujuta na kutubu. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu huja na kumsaidia mtu kama huyo na kumlinda. Ndiyo maana katika hikma hii ya 89 na julbalagha, Imamu Alia alaihi salamu akasema, na yeyote ambaye anaipa mawaidha nafsi yake, Mwenyezi Mungu atampa mlinzi kutoka kwake. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imam Baqir alayhi ssalam akisema mtu ambaye Mwenyezimungu hakujalia nafsi yake kuwa ni waadhi kwake, basi mtu huyo hatofaliwa na waadhi wa watu wengine. Mfano wa wazi wa uhakika huo ni yale yaliyotokea kwenye jangwa la Karbala. Wakati huo, Imam Husein alayhi salamu alitoa mawaidha mengi na muhimu sana kwa jeshi la adui, lakini mawaidha yake hayakuwafaa kitu maadui hao ambao nafsi zao hazikuwa ni watoaji mawaidha kwao. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 29 Rajab mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1170 iliyopita alifariki dunia Abdullah bin Muslim Dinawari, maarufu kwa jina la Ibni Qutaiba, akiwa na umri wa miaka 63. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisosialisti cha wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Hatua ya Adolf Hitler ya kuivamia Poland mwezi Septemba mwaka 1939 ilichochea vita vya pili vya dunia na hatimaye Ujerumani na waitifaki wake walishindwa katika vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandhi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandhi alizaliwa mwaka 1869 na baada ya kukamilisha masomo, alitunukiwa shahada ya digri katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Gandhi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wanamapambano wa Kihindi huko Afrika Kusini. Gandhi pia aliongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Gandhi. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya majeshi ya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi waislamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi waislamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shah. Hii ni redio Teherana. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, ni kusomee vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Meja Jenerali Salami asema IRGC ina akili mnemba ya kutumiwa kwenye operesheni ngumu za kijeshi. UNICEF asema watoto wameathiriwa zaidi na vita katika ukanda wa Ghaza na Umoja wa Mataifa umesema shirika la UNRWA halina mbadala. Kadhalika, wafadhili wameahidi dola bilioni nane kusambaza umeme barani Afrika. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.