Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, Anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya. Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Habari za jioni wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Popote pale napokufikieni hususan huku nyumbani Afrika Mashariki, nina na wingi wa matumaini kuwa mmesharejea majumbani au mko njiani kurejea kutoka katika pirikapirika pirika za kujenga taifa. Katika matangazo ya redio Teheran usiku wa leo, mtangazaji wako wa zamu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pars today ir sw, barua pepeto email ni swahili radio at irib ir ama Vilevile vile, mnaweza kutupata mubashara kabisa kupitia maarifa fm sauti moja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu usiku huu, mbali natarifa khabari na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, hekima za nahjul balagha na makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais Pezeshkiani asema Iran haijapokea ujumbe wote kutoka Marekani. Waasi wa M23 wakaribia kudhibiti kikamilifu mji wa Goma huko DRC. Waziri mkuu wa Italia achunguzwa kwa kumwachia huru mshukiwa wa ICC na maelfu waandamana Washington kupinga sera za uhamiaji za Trump. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais wa Iran Masudi Pezeshkian amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu haijapokea ujumbe wote kutoka Washington hadi sasa. Akijibu swali kuhusu iwapo serikali mpya Marekani imetumia ujumbe wote jamhuri ya Kiislamu, Daktari Pezeshkian amewaambia waandishi wa habari kwamba, hapana, hatujapokea ujumbe hadi sasa. Hivi karibuni katika mahojiano maalum na Sky News katika mji mkuu wa Iran, Tehran, waziri wa mambo ya nje Abbas Araghchi alisema kuwa ingawa yuko tayari kumsikiliza rais wa Marekani Donald Trump, itachukua mengi zaidi ya hapo kwa Iran kushawishika kuwa inapaswa kuanza mazungumzo na Marekani kuelekea makubaliano, kutokana na kile kilichotokea huko nyuma. Aidha amesema hali ni tofauti na ngumu zaidi kuliko wakati uliopita. Mambo mengi yanapaswa kufanywa na, na upande wa pili ili kununua imani yetu. Hatujasikia chochote isipokuwa neno zuri, na hii haitoshi. Makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalitiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na tano kati ya Iran na madola matano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani. Trump katika muhula wake wa kwanza alijiondoa kinyume cha sheria katika makubaliano hayo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Rasia, Uingereza, Ujerumani, China, Marekani na Ufaransa zimekuwa katika mazungumzo na Iran tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja ili kurejesha makubaliano hayo, lakini hadi sasa hatua zao hazijafanikiwa. Barani Afrika, huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hali inaripotiwa kuzidi kuzorota hasa katika upande wa usalama, ambapo waasi wa M23 wanaonekana kukaribia kuudhibiti mji muhimu wa Goma mashariki mwa nchi hiyo, kufuatia ripoti kwamba umeuteka uwanja wake wa ndege. Serikali ya Kinshasa imesisitiza kuwa bado ina udhibiti, huku mapigano katika baadhi ya maeneo ya mji huo yakiendelea. Maghala yenye chakula na vifaa vya matibabu yameporwa, mashirika ya misaada yamesema. Mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi na washirika wake yamesababisha hospitali kuzidiwa na majeruhi na miili iliyolala mitaani, kulingana na Umoja wa Mataifa. Kuongezeka kwa hasira kuhusu mashambulizi ya waasi kulisababisha waandamanaji kulenga balozi za kigeni katika mji mkuu Kinshasa. Wito wa mazungumzo ya amani ya kukomesha mapigano unazidi kuongezeka. Mataifa mbalimbali yametoa wito wa kusitishwa mapigano hayo huku baadhi ya taasisi za kimataifa za misaada ya kibinadamu zikionya kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, amekataa kuhudhuria mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, ulioitishwa na Rais William Ruto wa Kenya kuhusu mgogoro wa kiusalama mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini. Rais Ruto, ambaye ni mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sasa, aliitisha mkutano wa dharura Novemba 29 leo kwa ajili kumradhi, aliitisha mkutano wa dharura tarehe 29 Januari leo kwa ajili ya kushughulikia mzozo unaoongezeka mashariki mwa mji muhimu wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano makali yanaendelea kati ya wapiganaji wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC katika mji wa Goma mashariki mwa nchi hiyo huku yakiacha maiti nyingi zikiwa zimezagaa mitaani na hospitali nazo zikielemewa na ongezeko la majeruhi. Maelfu ya watu huko nchini Marekani wamefanya maandamano nje ya ikulu ya White House mjini Washington DC, kupinga mpango wa rais wa nchi hiyo Donald Trump wa kusimamisha ufadhili wa serikali pamoja na sera zake tata za uhamiaji. Waandamanaji hao wamepaza sauti na kutoa nara kama vile hivi ndivyo demokrasia inavyoonekana na kushikilia mabango yaliyosomeka achia fedha, walipokuwa wakiandamana nje ya ikulu ya White House Jumanne kufuatia uamuzi wa Trump wa kusitisha matrilioni ya dola za ufadhili wa serikali ya nchi hiyo. Uamuzi huo tata wa Trump umezusha malalamiko na upinzani mkubwa kote nchini Marekani, huku Democrats wakiapa kupinga hatua hiyo kupitia njia za kisheria. Utawala wa Trump ulitangaza kusitisha ruzuku na mikopo ya serikali ya shirikisho na hivyo kusababisha mgawanyiko, mkanganyiko mkubwa katika serikali Congress, mipango ya serikali pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanategemea ufadhili huo. Wakosoaji wanaonya kuwa agizo hilo tatanishi la serikali mpya Trump linaweza kuvuruga shughuli za elimu, huduma za afya, mipango ya kupunguza umasikini pamoja na kukabiliana na majanga. Maafisa katika utawala wa Trump wanadai kuwa kusitishwa kwa ufadhili ni muhimu ili kuhakikisha kuwa ufadhili wote unaendana na vipaumbele vya kiongozi huyo aliyeapishwa kuhudumu kwa muhula wa pili mnamo Januari 20. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na wakujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Somalia limetangaza habari ya kuwaua magaidi 16 wa kundi la Alshabab katika operesheni katika mkoa wa Hiran mashariki mwa nchi hiyo iliyoko katika pembe ya Afrika. Hiyo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali. Shirika la habari la Somalia SONA limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa jeshi pamoja na vikosi vya ndani vimefanya operesheni kubwa katika eneo la Hiran kwa lengo la kulitokomeza kundi la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida. Taarifa hiyo imeeleza kuwa vikosi vya usalama vya Somalia katika operesheni ya jana Jumanne vilitoa kwa ufanisi maeneo kadhaa ya kimkakati ikiwa ni pamoja na Bera ya Baal Buro Aboto Ega Galmai Jide Slane na Cado Kurei. Jeshi la serikali limesema operesheni yake inayoendelea inalenga kuikomboa kikamilifu Somalia kutoka kwa makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka na kuhakikisha amani na usalama wa kudumu kwa raia wa Somalia. Nchi hiyo ya pembe ya Afrika inakabiliwa na, na ukosefu wa usalama kwa miaka mingi sasa, huku genge la Shabab na makundi ya kigaidi ya Daesh yakiwa tishio kuu kwa usalama wa nchi hiyo. Tangu mwaka elfu mbili na saba genge la kigaidi la Shabab limekuwa likipigana na vikosi vya usalama vya serikali ya Somalia na askari walinda amani wa Umoja wa Afrika walioko nchini humo. Waziri Mkuu wa Italia Giorgia Meloni amewekwa chini ya uchunguzi wa mahakama kufuatia uamuzi wa serikali yake wa kumwachilia huru afisa wa polisi wa Libya anayesakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC Osama El Mars Njema aliyeachiliwa huru wiki iliyopita na kurudishwa nyumbani kwa ndege ya serikali ya Italia siku chache baada ya kuzuiliwa katika mji wa kaskazini wa Turin chini ya waranti wa kukamatwa wa ICC akikabiliwa na tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji, mateso na ubakaji. Mahakama ya ICC imesema inataka maelezo kutoka kwa serikali ya Italia, ikisisitiza kuwa haikushauriwa kuhusu uamuzi wa kumwachilia huru afisa huyo wa Libya. Meloni alisema katika ujumbe uliotuma kwenye mitandao ya kijamii kwamba aliwekwa chini ya uchunguzi na mwendesha mashtaka mkuu wa Roma Francesco Levoi kwa madai ya kusaidia uhalifu na matumizi mabaya ya fedha za umma. Kisheria, Meloni hana wajibu wa kujiuzulu. Kuwekwa chini ya uchunguzi nchini Italia haimaanishi ana hatia, wala haimaanishi kwamba lazima atafunguliwa mashtaka rasmi. Waziri wa sheria Carlo Nordio, waziri wa mambo ya ndani Matteo Piantedosi na waziri msaidizi katika masuala ya kijasusi Alfredo Mantovano pia wamewekwa chini ya uchunguzi. Meloni alibainisha. Na kwa akali watu ishirini wameaga dunia katika ajali ya ndege iliyotokea leo Jumatano nchini Sudani Kusini. Radio Miraya ya Umoja wa Mataifa imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa ndege hiyo iliyokuwa imebeba abiria ishirini na moja ilianguka muda mfupi baada ya kupaa ngani, katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Yunit. Waziri wa habari katika jimbo la Unit, Gatwech Bipal, amesema ndege hiyo ilianguka katika uwanja wa ndege wa kisima cha mafuta cha Yunit asubuhi ya leo ilipokuwa ikielekea mji mkuu Juba. Bipal amesema abiria hao walikuwa wafanyakazi wa kampuni ya mafuta ya Greater Pioneer Operating Company, muungano unaojumuisha shirika la taifa la petroli la China na shirika la petroli la Nile linalo linalomilikiwa na serikali. Aidha amesema miongoni mwa watu waliofariki dunia kwenye ajali hiyo ni raia wawili wa China na mmoja wa India. Bipal hakutoa maelezo zaidi kuhusu chanzo cha ajali hiyo ripoti za vyombo vya habari hapo awali ziliweka idadi ya waliopoteza maisha kuwa ni 18, lakini Bipal ameiambia Reuters kwamba majeruhi wawili walifariki dunia baadaye. Mtu mmoja amenusurika kwenye ajali hiyo. Ajali nyingi za ndege zimetokea katika Sudani Kusini iliyokumbwa na vita katika miaka hivi karibuni. Mnamo Septemba mwaka 2018 watu 19 walifariki dunia wakati ndege ndogo iliyokuwa imebeba abiria kutoka Juba kuelekea mji wa Yirol ilipoanguka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho uungaji mkono wa Marekani kwa hatua ya utawala wa kizayuni dhidi ya shirika la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina ungua Rais Donald Trump wa Marekani ameendeleza uungaji mkono wa nchi hiyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel kwa kufuta idhini ya serikali ya Biden kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, na kutangaza kuwa anaunga mkono uamuzi wa utawala huo wa kufunga ofisi ya UNRWA huko Quds Mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Dorothy Shea, naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amesema katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Washington inaunga mkono uamuzi wa, wa Israel wa kuzuia shughuli za shirika la UNRWA na kufanya uchunguzi kuhusu nafasi ya taasisi hiyo katika ardhi ya Palestina. Aidha, amedai kuwa mashirika mengine ya misaada ya misaada ya kibinadamu yanaweza kutekeleza majukumu ya UNRWA. She amedai kuwa tangazo la kulipiga marufuku shirika la UNRWA ni haki ya asili ya utawala wa Kizayuni. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina liliasisiwa mwaka 1949 kwa lengo la kuwasaidia wakimbizi wa Kipalestina na ni moja ya taasisi kubwa zaidi ya Umoja wa Mataifa zinazotoa misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Kipalestina. Taasisi hiyo inatoa misaada mingi kwa Palestina kama chakula, dawa na mahitaji mengine. Tangu kuanza vita huko Gaza Oktoba mwaka jana, bunge la Israel lilipiga kura kuunga mkono kuvunjwa shirika la UNRWA kufuatia takwa la Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Baada ya kupasishwa mpango huo, shirika hilo la Umoja wa Mataifa haliwezi kuendelea na shughuli zake katika maeneo yanayodhibitiwa na utawala wa Kizayuni. Ofisi zake zote zimefungwa na akaunti zake za benki zimesitishwa. Vilevile, misaada iliyokuwa ikitolewa kwa wananchi wa Palestina imekwama kwa muda sasa. Shughuli za UNRWA zimesitishwa katika hali ambayo hali ya Gaza ni mbaya wa na Wapalestina wengi wanahitaji msaada wa shirika hilo katika nyanja za dawa za matibabu, chakula, elimu na kadhalika. Tedros Adhanom, mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba hakuna mbadala wa UNRWA. Kupiga marufuku shughuli za shirika hilo hakutoifanya Israel kuwa salama zaidi, bali kutoongeza mateso ya watu wa Gaza na kuzidisha hatari zaidi ya kuzuka kwa magonjwa katika eneo hilo. ni <muchosmukana> <muchosmukana> mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Tehran. Baraza la Wasikilizaji. Asalamu As alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Msikilizaji mpendwa, tuna wingi wa matumaini kwamba ubukheri wa afya popote pale matangazo haya ya Radio Tehran yanakufikia. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamed, nashirikiana na mwenzangu Husein Hassan kukuletea kipindi chako hiki ambacho hutupia jicho maoni, mapendekezo, dukuduku, maswali na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kabisa kupanda jukwani hii leo, mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania. Anaanza kwa kutuandikia salamun alaikum, tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Sherali Fazel anasema jamii ya kimataifa inategemea nchi za kiarabu za eneo la mashariki ya kati kwamba watajielewa kwa, kwa kudhauriwa na Trump udhauri wa huko wamejitakia wenyewe kwa muda mrefu, anasema, kwa sababu hawakushika ushauri wa kuwa na umoja wa mtume mtukufu. E, kuungana kwao kutawafanya wapate maendeleo makubwa. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema anasema, umoja wa mataifa kwa umoja wao wajielewe, wanafedheheka kwa huduma yao. Anasema wazayuni ndio wanawafanyia usumbufu katika kuwahudumia wa Palestina. Asante Sherali Fadhili ukiwa hapo Dar es Salaam. Naye Shekhe Mohamed Mbaraka Omar bin Shahabali wa Tanga, Tanzania, anazungumzia makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza. Ikumbukwe kwamba Jumatano ya Januari 15 mwaka huu, serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza kati ya pande za Palestina na Israel, na utekelezaji wa makubaliano hayo ulianza kutekelezwa Januari 19 na hivyo kuhitimisha miezi kumi na mitano ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu 46,000 yaliyofanywa na jeshi katili la Kizayuni. Ben Shahbal anasema kwa, ndugu zangu wasikilizaji wetu Radio Tehran Swahili Services, Israel imekataa ceasefire kwa maneno, ili kubali kwa maandishi, ili kubali kimatendo haijakubali ceasefire huko ukanda wa Gaza Palestina na nchini Lebanon. Ulimwengu upo kimya, ukiona ubabe wa Israel unavyoendelea huko Palestina, kinyume na ilivyofikiriwa. Anahoji, nini kifanyike sasa? Anaendelea kuandika anasema, Marekani inazionya harakati za mukawama za Hamas na Ansarullah au hudhi kwa kuendelea na vita. Anasema Israel inaendelea na vita haambiwi neno, bali Marekani na washirika wao wanamuunga mkono Israel kwa njia zote. Bin Shahabali akiwa Tanga, Tanzania anamaliza kwa kuhoji, Waarabu na Waislamu ni mpaka lini mtadhalilishwa na Israel na Marekani? Msikilizaji mpenzi, tumepokea pia ujumbe wa sauti kutoka kwa Sheikh Muhammad Mubarak Omar Bin Shahbal akiwa Tanga Tanzania. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Ndugu zangu wapendwa, waheshimiwa watukufu, popote pale munapoipata Radio Teheran Iran Swahili Service, ikiwa ni wakati huo au ni jioni au ni usiku au ni asubuhi, barakallahu fikum, tunawatakia kila la heri na baraka na afya na salama. Kwa masikitiko makubwa, tunaendelea kusoma habari katika mitandao ya habari ya kimataifa, tena ya huko huko Ulaya na Marekani na mashariki ya kati. Sasa tunauliza wakuu wa kiulimwengu hawa wanaosimamia Umoja wa Mataifa na mambo mengineo ni nini maana ya hii ceasefire? Ni nini maana ya hii ceasefire? Hii ceasefire iliyokubaliwa kwa Doha, Qatar na kusimamiwa na madola kadhaa ya Kiarabu na madola kadhaa ya Ulaya na Marekani na Israeli wa wenyewe, mpaka wakakubaliana kusimamishwa kwa ukatili huu unaoendelea huko Falastini lakini tunaona katika habari na vyombo vya habari mbalimbali kwamba bado mauaji ya kimbali yanaendelea ndani ya Falastini, ndani ya Ghaza, katika hospitali, katika mji wa Jenini na mji wa Salahadin na miji mengineo ya Jericho na kwinginepo, kadhaa mambo yanaendelea kana kwamba ambao Hakuna kitu ha? ni maneno yameandikwa katika karatasi. Sasa ni nini maana hiyo? maana yake huo ceasefire, hajakubali Israeli kwamba ame kwamba vita visimame, aona malengo yake hayajatimia, hajakubali da, damu aliyoimwaga kwamba itoshe. Bado tu yeye anaendelea na unyama na ukatili hostage zake ameshawapata, mateka wake kadha wa kadha amewapata, bali kwa upande wa Falastini idadi ya mateka ambao wamekubaliana haijafikia kutolewa, bado wanasuasua. Tunawauliza walimwengu wanaosimamia mambo ya security ya ulimwengu katika vyombo vya ulimwengu, kokote pale walipo hamuoni kwamba huu ni unyama uliopita kiasi kabisa. Huu ni unyama kabisa, na hakuna bodi yoyote inayokemea vitendo kama hivyo. Asante sana Bin Shahbali kwa jumbe zako hizo za maandishi na sauti, ukiwa pande za Tanga nchini Tanzania. Na mgeukia naye Kipale MC Bwelemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema anasema, tuko pamoja moja kwa moja mubashara na Redio Tehran na Kimataifa, tukipata moja kwa moja. Anaandika murwa kabisa katika jiji la miamba na sato sangara wanono, anasema yupo kando ya ziwa Victoria kabisa yuko magharibi mwa Tanzania. Kipindi hewani, msikilizaji mpendwa, ni baraza la wasikilizaji. Tunakukumbusha kuwa unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu, yani mail ya radio ambayo ni kiswahili radio at gmail com. Aidha, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98935 Msikilizaji mpendwa, tumepokea vilevile maoni ya sauti kutoka kwa mwanabaraza hai na wa muda mrefu, si mwingine ni Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa pande za Mombasa, Kenya, ambapo wanauliza, wanabaraza wa Kongo wenzangu, mmejificha wapi? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa majina, mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad maarufu unajulikana kwa jina la Shebe, nikiwa hapa mtaa wa Inglani Old Town Mombasa. Kwa hakika, kwa leo nimepija simu hii kutaka kuwakumbuka na kutaka kujua uh, wanabaraza wenzangu wa zamani ambao kwa hakika, kwa hakika kwa sasa ni muda mrefu sijasikia. Basi, nawaomba kama wataipata sauti hii yangu, nawaomba warejee katika baraza la wasikilizaji tupate kubadilishana mawazo kama zamani, maanake mimi niko katika idhaa hii katika kusikiza shabiki sugu karibu miaka thalathini tangu idhaa hii ilipoanzishwa. Na ambao nimewakumbuka kwa haraka haraka, ni Mbarkum Sabah Alghasani wa Maskati Umani. Mwingine ni mzee wetu Hilal Nasr Zahlkindi akiwa kule kule Maskati Umani. Mwingine ni Muhamad Ali akiwa Biharamulu. Fatma Muhamad wakati ule alikuwa ko Saudi Arabia na Bikhamis Arabia pia alikuwa ko Maskati Oman vile vile. Uh, Biraya Nasir Al Busaidi vile vile na nafikiri Maskati Oman pia, na Sef Hasan akiwa Pemba pia, sijasikia kitambo na Husein Karumi akiwa kule Dodoma. Hao ni baadhi ya wanabaraza ambao niwakumbuka haraka haraka. Basi naomba kama ataipata sauti hii, naomba arejee katika baraza, tubadilishane mawazo. na asante sana Shebo, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Johnson Jarugaba wa Zimbabwe anaandika, naomba ndugu zangu watangazaji mnikumbuke, muwe mnanifikishia habari kwa namba hiyo. Tayari tumekwisha kuunga, nasi utakuwa unapokea habari kutoka kwetu. Hayupo peke yake, naye Ahmed Nur Ali wa Kigoma pia anasema sipati ujumbe, lakini tayari pia naye tumekwisha muunga, usiwe na wasiwasi sasa. Utakuwa unapokea habari, makala, video na vipindi vyetu. Karibu msikilizaji, tusikilize kwa pamoja maoni mengine ya sauti hapa kutoka kwa Mwalimu Jamalu Kedogo wa Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitushukuru kwa habari na vipindi tunavyomtumia. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Asante sana Redio Tehran mimi ni Mwalimu Jamal Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na asante sana Mwalimu Jamal ukiwa hapo Kongo DR. kwa upande wake Ihsanu Idi wa Kigoma, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari na vipindi. Anasema ujumbe unafika vizuri, na sisi tunafurahi, maana tupo hapa kwa ajili yako pamoja na wasikilizaji wenzako. Nasoro Abdullah Omar wa Tanzania anazungumzia njama zisizokoma za Marekani katika eneo la esha magharibi. Ameandika, anaandika huo ni mtego wa Marekani tu ili ufike muda Marekani hiyo iivamie Yemen. Anamalizia kwa kushauri ili Yemen isiwe na wa kumshambulia, wazo langu ni hivi, kikifikia kipindi hicho Wayemen waipige Marekani moja kwa moja. Hii ni Redio Teheran na kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Ismail Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, anaandika kujiuzulu kwa mkuu wa majeshi wa Israel ni jambo ambalo linatia nguvu mukawama, na hili ni pigo kwa utawala wa Israel. Mwanabaraza Kashindi Maulidi wa Mwanga, Kigoma, Tanzania, amegusia habari ya Marekani kuiondoa Cuba katika kile kinachodaiwa na Washington kuwa ni orodha yake ya makundi ya kigaidi, anasema Anasema yaani, gaidi amuondoe gaidi mwenzake kwenye orodha yao mahususi kweli! Anasema yeye, Marekani ana mamlaka gani ya kuiweka Cuba kwenye orodha ya nchi za kigaidi? Anamalizia kwa kusema aanze kujitathmini kwanza Marekani yenyewe kunako ugaidi wake yeye, kisha ahamie kwa wengine. Tukumbushane kwamba rais mpya wa Marekani Donald Trump ametangaza kubatilisha uamuzi wa ua mtangulizi wake Joe Biden wa kuiondoa Cuba kwenye orodha ya eti nchi zinazounga mkono ugaidi. Hii ni katika hali ambayo kwa zaidi ya miaka 60 Marekani imeiweka Cuba chini ya vikwazo vikali kwa madai yasiyo na msingi. Mpenzi msikilizaji anayetufungia kipindi hii leo ni Abdulqadir Omar Shemela. Yupo Tanga, Tanzania, anasema nawapata vizuri sana, mpo safi, big up sana watangazaji wangu. Mimi nipo Tanga mkoani nchini Tanzania. Tungelipenda kuendelea kusoma maoni zaidi, msikilizaji mpendwa, lakini muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki umemalizika. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Asante na kwa heri. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahaju Lbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 89 <mulia> Man wa man aslaha amra akhiratihi aslaha allahu lahu wa amra dunyahu wa man kana lahu min nafsihi waidhun kana alaihi min allahi hafidhun, mwenye kusuluhisha yaliyopo baina yake na Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu husuluhisha yaliyopo baina yake na watu, na mwenye kusahihisha akhira yake, Mwenyezi Mungu atamsahihishia dunia yake, na ambaye anaipa mawaidha nafsi yake atapata mlinzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika hikma hii nyingine muhimu sana, Imamu Ali alaihi ssalam anataja mambo matatu muhimu katika uhusiano baina ya mja na muumba wake, kama tulivyoona hapo juu namna hikma hii ya 89 Nahjul Balagha inavyotaja mambo hayo matatu kwa balagha ya hali ya juu. Katika hikma hii ya 89, Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia uhusiano huo kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, uhusiano kati ya mwanadamu na watu, na pia uhusiano kati ya dunia na akhera. Mwanzoni mwa hikma hii, Imamu anataja jambo muhimu mno, nalo ni kuhakikisha kila mtu ana uhusiano mzuri na muumba wake. Yaani kila wakati mtu anapokumbwa na tatizo anapaswa kuelekeza matumaini yake yote kwa Mwenyezi Mungu, kutubu kwake, kunyenyekea kwake na kujikabidhi kikamilifu kwa wake tutambue kwamba kurekebisha uhusiano na Mwenyezimungu kuna hitaji uaminifu, ikhlasi na ukweli. Ni wazi kwamba mtu anapokuwa mwaminifu, mwenye ikhlasi na mkweli na kuzifanya sifa hizo kuwa dira yake kuu, watu watamwamini, wataona fahari kuwa pamoja naye, umma utampenda. Ni vivyo hivyo mtu anayejipinda kwa ajili ya kuhakikisha anakuwa na akhera boraykutie yani maamrisho ya Mwenyezimungu na kumcha Mwenyezi Mungu na kuacha maovu, bila shaka yoyote atapata fadhila za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu atamtengenezea mambo yake hapa duniani. Vile vile kama tunavyojua, mioyo yetu hupata kutu na huingia giza kwa sababu ya matendo na utelezaji wetu wa kila siku katika maisha. Uchafu huo unaoingia kwenye nafsi zetu lazima usafishwe kila siku. Moja ya njia bora za kufanya usafi huo wa nafsi kila siku ni kuipa nasaha, mawaidha na kuilaumu nafsi kila inapoteleza. Tuna wanavyuoni wengi ndani ya nafsi zetu, lakini kwa sharti tuwaheshimu wanavyuoni hao, tusiwapuuze. Mmoja wa wanavyuoni hao wanaotupenda sana ni dhamiri za ndani ya nafsi zetu. Hiyo ni neema kubwa tuliopewa na Mwenyezi Mungu, tunatembea nayo tunalala na kuamka nayo, iko pamoja nasi kila sekunde, na inatuhofia na kutupenda sana lakini, kuna wakati mwanadamu, kutokana na mambo ya nje na mitihani, huwa anashindwa kuondoa pazia na kumfanya mwanachuoni na neema hiyo ya Allah ifanye kazi zake vizuri, yani, dhamiri yake. Hivyo huenda polepole pole mtu kutopea kwenye maasi mpaka ikawa dhamiri yake haimsuti tena. Mwenyezi Mungu kwa anavyotupenda huliondoa haraka pazia lililofunika dhamiri zetu kwa kuchukua kwetu hatua japo ndogo tu. Neema nyingine ni imani. Imani ni mmoja wa viongozi muhimu sana wa nafsi zetu, ambaye anapoiongoza vizuri akili, akili nayo huviongoza vizuri kwenye njia sawa viungo vingine, kama mdomo, mkono na kadhalika. Imani humjenga mtu katika kumcha Mwenyezi Mungu na ndiyo maana mtu mwenye imani akiteleza kidogo tu, tahamaki hujuta na kutubu. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu huja na kumsaidia mtu kama huyo na kumlinda. Ndiyo maana katika hikma hii ya 89 Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalamu akasema, na yeyote ambaye anaipa mawaidha nafsi yake, Mwenyezi Mungu atampa mlinzi kutoka kwake. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imam Bakir alayhi ssalam, akisema mtu ambaye Mwenyezi Mungu hakujalia nafsi yake kuwa ni waadhi kwake, basi mtu huyo hatofaliwa na waadhi wa watu wengine. Mfano wa wazi wa uhakika huo ni yale yaliyotokea kwenye jangwa la Karbala. Wakati huo Imam Husein alayhi ssalam, alitoa mawaidha mengi na muhimu sana kwa jeshi la adui, lakini mawaidha yake hayakuwafaa kitu maadui hao ambao nafsi zao hazikuwa ni watoaji mawaidha kwao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 28 Rajab mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 29 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 1386 iliyopita ilianza safari ya msafara wa Imam Husein alaihissalam, kutoka Madina kwenda mjini Makka hatua hiyo ilijiri baada ya kufariki dunia Muawia bin Abu Sufian tarehe 15 ya mwezi wa Rajab na kutoa madaraka mwanawe Yazid bin Muawia. Baada ya Yazid kutoa madaraka haraka sana, alimtaka mtawala wa mji wa Madina amlazimishe Imam Husein alaihi salam kutoa baia au kiapo cha utiifu kwake, na kwamba iwapo angekataa kufanya hivyo, basi amuue kwa kuzingatia kwamba Yazid alikuwa mtu mwovu na mtenda madhambi. Imamu Husein alikataa kutoa kiapo hicho, na kwa ajili hiyo akaamua kuondoka Madina yeye na watu wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kuelekea mjini Makka. Kabla ya kuanza safari hiyo, Imamu Husein alaihi salam alimuhusia kaka yake Muhammad ibni Hanafia akisema, ninatoka kwa ajili ya kurekebisha umma wa babu yangu Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu, na kufuata njia ya babu yangu Muhammad na baba yangu Ali ibn Abi Talib alayhim salaam. Siku kama ya leo miaka mia moja na tisa iliyopita alifariki dunia Ayatullah Al-Udhma Sayid Muhammad Kazem Tabatabai Yazdi, maarufu kwa jina la Allama Yazdi, msomi mashuhuri wa elimu ya fiqhi. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alijiunga na hauza ya kielimu ya mjini Najaf, Iraq na kupata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Ayatullah Mirza Shirazi ambapo alifikia daraja ya ijtihadi. Ameacha taathira mbalimbali mbali, lakini maarufu ni kitabu cha Al-Urwatul Wuthqa na Bustan Niyaz ambacho kinahusiana na dua. na miaka 99 iliyopita, mnamo tarehe 29 Januari mwaka 1926 alizaliwa Profesa Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mbobezi wa Pakistan, katika mji wa Punjab, mashariki mwa nchi hiyo. Na baada ya kuhitimu shahada ya pili ya uzamili akiwa na umri wa miaka 20, alielekea Chuo Kikuu cha Cambridge huko nchini Uingereza. Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza ya hisabati na fizikia mwaka 1951, Abdusalam alihitimu shahada yake ya uzamivu au PhD ya fizikia na kutunukiwa tuzo ya Adams. Mwaka 1979, profesa Muhammad Abdusalam pamoja na watafiti wengine wawili alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel na kuwa mwanasayansi wa kwanza katika ulimwengu wa Kiislamu kushinda tuzo hiyo. Ewe unaezimiliki haja za waombaji na unaezijua dhamira za wanyamavu, ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, Allahumma wa mawaiduka sadiqan Marehemu Muhammad na Ali Muhammad wa an taqdi hawaiji lidunya wal akhira, unikidhi haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir birahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma salli ala Muhammad. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.