Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Tanakh, kipindi ambacho kinatupia jicho upotoshaji uliofanywa na kaumu ya Mayahudi katika vitabu vitakatifu. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na kutupia jicho habari muhimu zilizochapishwa katika magazeti hayo. Baada ya hapo, uh, mtasikiliza kipindi cha Raihana, kipindi ambacho kinazungumzia nafasi ya mwanamke katika Uislamu na jamii. Makala yaliyo katika historia itakujieni baada ya kipindi hicho, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa 6 kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amejibu vikali tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Waandamanaji waliokuwa na hasira wameshambulia ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa, na ripoti zinasema zaidi ya watu mia moja wamekwisha uawa katika machafuko yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wa Afrika wamepasisha azimio katika mkutano wa nishati wa wakuu wa Afrika Mishen 3 jijini Dar es Salaam. Na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC anasema atatoa kibali cha kukamatwa wahalifu wa vita katika jimbo la Darfur nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amezitaja tuhuma zilizotolewa na utawala haramu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu kuwa hazina msingi wowote akisema ni jaribio la kuficha harakati za uharibifu za utawala huo dhidi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia. Ni baada ya rais wa utawala wa kizayuni wa Israel kutoa shutuma zisizo na msingi dhidi ya Iran kwenye kikao cha juzi tarehe 27 Januari katika kumbukumbu kumbu ya Holocaust kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, alidai kwamba Iran inatengeneza silaha za maangamizi makubwa na kwamba lengo lake ni kuharibu nchi ya Mayahudi. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameandika barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakanusha wazi wazi na kwa nguvu zote madai hayo yasiyo na msingi ambayo lengo lake ni kuipotosha jamii ya kimataifa kuhusu jinai za kutisha zinazofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba hapana shaka kuwa utawala wa kizayuni ndio tishio kuu na linaloendelea kwa amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Iravani ameendelea kusema mbali na mauaji ya kimbari na jinai zinazofanywa na utawala wa Israel dhidi ya binadamu na watu wa Palestina, uzayuni unaendeleza uchokozi wake usio na kikomo dhidi ya mamlaka na ardhi za Lebanon na Siria. Hatua hizi ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na azimio husika la Baraza la Usalama. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inatoa wito kwa jamii ya kimataifa, hasa baraza la usalama, kuwajibisha utawala wa kizayuni na kibaguzi kwa jinai zake na kuchukua hatua madhubuti za kuhakikisha sheria za kimataifa zinafuatwa. Sambamba na machafuko yanayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, raia wa nchi hiyo wameshambulia ubalozi wa Marekani na nchi nyingine kadhaa za magharibi na za Kiafrika mjini Kinshasa, na kuchoma moto baadhi ya ofisi za balozi hizo wakipinga uingiliaji kati wa nchi hizo za magharibi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Raia walioandamana katika mji mkuu wa Kongo wanaishutumu Washington kwamba inaingilia na kuwaunga mkono waasi wanaojulikana kwa jina la M23 ambao wanadai wameuteka mji muhimu wa Goma mashariki mwa nchi hiyo. Waandamanaji hao walikusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Kongo wakipiga nara kama vile kifo kwa mabeberu na wezi, ondokeni Kongo. Vilevile walichoma moto matairi mbele ya ubalozi huo, ambao umeteketeza sehemu ya kuta zake na nyumba ya mlinzi. Balozi za Ufaransa, Uholanzi, Ubelgiji, Rwanda, Uganda na Kenya pia zimeshambuliwa na waandamanaji waliokuwa na hasira katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, inaripotiwa kwamba watu wasiopungua mia moja wameuawa na zaidi ya elfu moja kujeruhiwa, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na hospitali kadhaa za Goma. Ripoti zinasema hospitali za Goma zimezidiwa na idadi kubwa ya majeruhi na kwamba miili imetapakaa huku na kule katika mitaa ya mji huo. Jumatatu iliyopita waasi wa M23 ambao Umoja wa Mataifa unasema wanaungwa mkono na kusaidiwa na Rwanda waliingia katika mji wa Goma na kudai kwamba wameuteka na kuudhibiti mji huo muhimu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelfu ya raia wa Goma wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na mapigano yanayoendelea katika mji huo. Mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kuhusu hali ya machafuko mashariki mwa Kongo unatarajiwa kufanyika leo Jumatano Januari 29 ili kujadili kadhia hiyo. maraisi na wakuu wa nchi za Afrika wamekubaliana kuhakikisha wanawekeza zaidi na kushirikiana katika miradi ya pamoja ya umeme ili kufikia lengo la kuwafikishia nishati hiyo wananchi milioni 300 ifikapo mwaka 2030. Viongozi wa nchi za Afrika walioshiriki mkutano wa Dar es Salaam wameazimia kutengeneza mazingira bora ya kisera na kisheria ili kuwezesha kushiriki kwa sekta binafsi katika uwekezaji kwenye mnyororo wa thamani wa sekta ya nishati. Azimio hilo ni moja kati ya 15 yaliyotolewa jijini Dar es Salaam katika mkutano wa viongozi wa Afrika kuhusu nishati uliowakutanisha pamoja marais 21 na viongozi wengine waliowakilisha nchi zao. Mkutano huo ambao ulitanguliwa na wamawaziri wa sekta ya nishati ulijadili umuhimu wa maboresho ya kisera ili kurahisisha uwekezaji katika sekta ya nishati. Maazimio ya mkutano wa Dar es Salaam kwa pamoja yanalenga kutimiza lengo la kufikisha huduma ya umeme kwa watu milioni mia tatu barani Afrika ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ikiwa ni matokeo ya mkutano huo uliosimamiwa na Benki ya Dunia na benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB. Akisoma azimio hilo, katibu mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Profesa Vincent Nehile amesema wameazimia kukubaliana kwamba karibu wa Afrika milioni mia sita hawajafikiwa na huduma ya umeme na bilioni moja hawatumii nishati safi ya kupikia licha ya hatua zilizopigwa. Vincent amesema wameazimia kutambua umuhimu wa ushirikiano na kutafuta fedha kwa ajili ya Mission 300. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Algeria imemwita balozi wa Ufaransa mjini Algiers, Stefan Romate, jana Jumanne, na kuwasilisha malalamiko makali ya kupinga mwenendo wa kichochezi wa maafisa wa Ufaransa dhidi ya raia wa Algeria katika viwanja vya ndege mjini Paris. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imesema katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kwamba vitendo kama hivyo havikubaliki kabisa, na imeeleza wasiwasi wake juu ya ushuhuda unaofanana kutoka kwa raia kadhaa wa Algeria kuhusu matendo ya kichochezi au ya kichokozi, ya kudhalilisha na ya kibaguzi waliokumbana nayo raia wa Algeria kutoka kwa polisi wa mpaka katika viwanja vya ndege vya Charles de Gaulle na Orly. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imemtaka balozi wa Ufaransa aifahamishe serikali ya nchi yake kuhusu haja ya kuchukuliwa hatua zote muhimu ili kukomesha vitendo na mienendo hiyo. Mapema jana magazeti matatu ya Algeria, ikiwa ni pamoja na gazeti la Al Mujahid linaloungwa mkono na serikali, yaliripoti kwamba wasafiri waliowasili katika viwanja vya ndege vya Paris siku ya Jumatatu walifanyiwa matendo duni sana. Ripoti zinasema wasafiri kutoka Algeria walingoja kwenye foleni kwa muda mrefu zaidi ya muda wa safari yenyewe ili pasipoti zao zipigwe muhuri. Vyombo vya habari vya Algeria vimemshutumu waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa kwamba ndiye anayehusika na, na unyanyasaji huo dhidi ya raia wa Algeria. Uhusiano kati ya Algeria na Ufaransa umezidi kuwa mbaya katika miezi ya karibuni, baada ya Ufaransa kulikubali pendekezo la Moroko kuhusu eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi kupewa mamlaka ya ndani chini ya utawala wa Rabat. Algeria kwa upande wake, inaunga mkono harakati ya Polisario ambayo inapinga suala la eneo hilo kupewa mamlaka ya ndani chini ya utawala wa Moroko na inatetea haki ya watu wa Sahara ya kujiamulia mambo yao. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya Algeria na Ufaransa bado ni tete, hasa kutokana na masuala ambayo hayajatatuliwa yanayotokana na ukoloni wa miaka 132 wa Ufaransa nchini Algeria. Paris imekataa kushughulikia kikamilifu dhulma za kihistoria zilizofanywa na Ufaransa ambazo zinaendelea kuathiri jamii ya Algeria, na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ametangaza kwamba ofisi yake itatafuta vibali vya kukamatwa kwa wale wote wanaotuhumiwa kufanya ukatili na jinai za kivita katika jimbo la Darfur huko magharibi mwa Sudan. Karim Khan ameliambia ame baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba uhalifu unaf unafanywa huko Darfur kila siku na unatumiwa kama silaha ya vita. Amesema hitimisho hilo ni matokeo ya uchambuzi wa kina unaozingatia ushahidi na taarifa zilizokusanywa na ofisi yake. Sudan ilitumbukia katika mapigano ya ndani mwezi Aprili mwaka 2023 kufuatia mvutano wa muda mrefu kati ya viongozi wa jeshi na wanamgambo wa kundi la RSF. Mapigano hayo yalienea haraka katika mikoa mbalimbali mbali ya Sudan, ikiwa ni pamoja na eneo kubwa la magharibi mwa nchi hiyo. Karim Khan alisema hapo awali kwamba kuna misingi ya kuamini kwamba jeshi la Sudan na kikosi cha msaada wa haraka RSF wanaweza kuwa wanafanya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, au mauaji ya halaiki katika jimbo la Darfur. Pande zote mbili zimekanusha tuhuma hizo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachouliza kwa nini Trump hastahamili kuwepo kwa wahamiaji Waislamu huko Marekani. Moja ya amri tisa za kiutendaji zilizotolewa na Trump katika siku ya kwanza ya uongozi wake ni kupitiwa upya sheria ya kurejesha marufuku ya Waislamu kuingia Marekani, swala ambalo iwapo litaidhinishwa na kutekelezwa litakuwa na madhara makubwa kwa wahamiaji Waislamu nchini Marekani na hata Waislamu wanaoomba viza za kwenda nchini humo. Baada ya kutolewa amri hiyo mpya ya utendaji ya Donald Trump Watetezi wa haki za kiraia nchini Marekani wameitambua kuwa ni ina maana pana zaidi kuliko ile iliyotolewa mwaka 2017 wakati wa utawala wa kwanza wa Trump na kuonya dhidi ya utekelezaji wake. Watetezi wa haki za kiraia wa Marekani wametangaza kwamba amri hiyo itafungua njia ya kuwalenga raia wa kigeni wanaoishi kisheria nchini Marekani pamoja na kuhalalisha ukandamizaji dhidi ya wanafunzi wa kimataifa wanaotetea haki za Wapalestina. Sheria ya kupiga marufuku Waislamu kuingia Marekani, hasa kutoka nchi kadhaa zenye Waislamu wengi ikiwa ni pamoja na Siria, Libya, Yemen, Sudani na Iran, ilitiwa saini na kutekelezwa wakati wa muhula wa kwanza wa Donald Trump mwaka elfu mbili na kumi na saba. Sheria hiyo ilikabiliwa na upinzani, maandamano na changamoto nyingi za kisheria wakati wa utekelezwaji wake, na kwa msingi huo ilifutwa wakati wa utawala wa Joe Biden. Sasa Trump ametoa wito wa kupigwa marufuku wa wahajiri waislamu kuingia Marekani na ameahidi kuitekeleza sheria hiyo kwa kiwango kikubwa zaidi. Joe Barton, afisa wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, anasema agizo hilo jipya linaweza kuipa serikali mamlaka mapana yasiyo na mpaka ya kuwanyima viza wanafunzi, wafanyakazi na washiriki katika vikao na shughuli za kitaaluma. Uamuzi huu wa serikali ya Trump unakuja wakati serikali imekuwa ikidai kwamba ni nchi huru inayoheshimu uhuru wa kiraia, kijamii na wa mtu binafsi, kauli mbiu ambazo zimekuwa zikihojiwa na watetezi wa haki za binadamu na kutajwa kuwa ni porojo na bwabwaja tupu za Trump. Inaonekana kwamba kustawi kwa harakati mpya za kijamii zinazopigania uhuru na kutetea thamani za kimataifa huko Marekani hususan katika miaka ya karibuni ambazo zimesababisha makumi ya maandamano ya kupinga jinai na ukatili wa Israel katika vita vya Gaza kumewakasirisha viongozi wa Washington. Katika kipindi cha miezi michache iliyopita, wakati jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza zilipoongezeka na kushamiri, maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu na raia wa Marekani walifanya maandamano wakiilani Israel na washirika wake. Maandamano hayo yalikabiliwa na ukandamizaji na mkono wa chuma wa polisi, kiasi kwamba wanafunzi wengi walikamatwa au kufukuzwa kutoka vyuo vikuu vya Marekani. Siku chache zilizopita, gazeti la Kiebrania la Yedioth Ahronoth liliandika kuhusiana na suala hilo kwamba baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, Donald Trump ameahidi kuzipiga faini taasisi za kitaaluma ambazo eti hazitakabiliana na kile alichodai ni wenda wazimu wa watetezi wa Palestina. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Tanakh, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku duku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na matawuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya saba ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wapenzi wa wasikilizaji, kama mjuavyo, jinai ambazo Israel imewafanyia wananchi wa Palestina na mauaji ya raia na watoto wadogo ambayo yamefanywa hadi sasa na utawala huo wa kizayuni ni kielelezo kamili cha mauaji ya kimbari. Tukiutupia jicho ushenzi na unyama ambao wazayuni wanaofanya leo hii, tena mbele ya vyombo vya habari na tukiyatafakari matamshi ya ubaguzi wa rangi yanayotolewa hadharani na baadhi ya viongozi wa Israel, tutabaini kuwa unyama na ushenzi huo, chimbuko lake liko kwenye imani inayotokana na mafundisho yaliyopotoshwa ya dini ya Uyahudi. Vyanzo vya kuaminika vinathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba baadhi ya Wayahudi kazi yao ilikuwa ni kuyatia mkono na kuyapotosha maneno ya Mwenyezi Mungu, na kisha kuyachukua maneno yao wenyewe na kuyafanya yaonekane kuwa ni maneno ya Mungu. Kwa kutolea ushahidi baadhi ya vielelezo vilivyomo ndani ya Taurati iliyopo na vilevile vile kitabu kitukufu cha Quran, kitabu kitakatifu au Tanakh kimepotoshwa na maulama wa Kiyahudi katika zama mbalimbali za historia na hii Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya kufariki Nabii Musa alaihi ssalam, kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla. Katika kipindi hiki cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, tumekusudia kuyapitia na kuyabainisha baadhi ya mafundisho hayo bandia na athari zake. Hakuna chembe ya shaka kuwa iko sehemu ya Taurati ambayo imetiwa mkono na kupotoshwa. Kama ambavyo ni ukweli na uhakika kuwa baadhi ya mafundisho sahihi ya Nabii Musa alayhi salam yangali yapo kama yalivyofundishwa na mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu. Upotoshaji mwingi zaidi wa Taurati ulifanywa katika zama za kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, lakini baada ya hapo na mpaka ulipodhihiri Uislamu, kutiwa mkono kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kulikuwa ni kwa kiwango kidogo zaidi. Kwa sasa, hatuna nyaraka maalumu za kuweza kutusaidia kuthibitisha ni yepi mafundisho ya Taurati yaliyotiwa mkono katika kipindi cha baada ya kudhihiri Uislamu, lakini lililo wazi ni kwamba upotoshaji uliofanywa katika kipindi hiki umehusisha zaidi utoaji tafsiri wa Taurati yenyewe na vitabu vingine vya dini na vya simulizi, na hilo ndilo hasa wanalofanya Wazayuni na kulijengea hoja ili kuhalalisha mauaji ya kimbari wanayofanya dhidi ya Wapalestina kwa ujumla. Akthari ya watafiti wanakubaliana kuwa waandishi wa Agano la Kale hawajulikani kwa usahihi na hakuna uthibitisho kama ni wao hasa walioandika vitabu vya Agano hilo. Baadhi ya aya za kiitwacho asfari khameseye Musa au Taurati zinaonyesha kuwa mwandishi wa Taurati alikuwa ni yeye mwenyewe, mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu, na uandishi wa baadhi ya aya zingine za kitabu hicho ulifanywa kwa amri yake yeye Musa alayhi salam, au kwa kunukuu maelezo kutoka kwake. Kwa mfano katika Kutoka mlango wa 17 aya ya 14, imeandikwa hivi: Bwana akamwambia Musa, andika habari hii katika kitabu, iwe ukumbusho. Hii inamaanisha kwamba Nabi Musa alaihi salam ndiye aliyeandika Taurati kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na jukumu la kuitunza na kuihifadhi lilikabidhiwa kabila la Levi ambalo ndilo lililochukua nafasi ya uongozi na ukuhani wa kaumu ya Mayahudi. Watu wa kizazi hicho cha Levi walikihifadhi na kukitunza kitabu hicho kwa kukiweka ndani ya sanduku au taabuti maalumu la agano ambalo lilitengenezwa kwa amri ya Nabii Musa, na hatimaye wakaenda kukiweka kwenye maabadi au hekalu la Suleiman, Mfalme wa wakati huo aliusiwa sana kuhusu suala hilo la kuitunza Taurati. Katika Kumbukumbu kumbu la Torati mlango wa 17 aya 18 na 19, waliusiwa wafalme wa, wa kiyahudi ambao wangefuatia baadaye, ya kwamba tena na iwe zamani, aketipo juu ya kiti cha ufalme wake, ajiandikie nakala ya Torati hii katika chuo kufuata hicho kilicho mbele ya wakuhani Walawi, na awe nayo asome humo siku zote atakazoishi, ili apate kujifunza kumcha Bwana Mungu wake, ayashike maneno yote ya torati hii na amri hizi kwa kuyafanya. Lakini wafalme hao wa kiyahudi waliupuuza usia huo. Inavyoonekana Taurati na maandiko mengine ya Gano la Kale yalikuwepo mpaka zama za kabla ya shambulio na hujuma iliyofanywa na mfalme Bakhtenasr au banu Khaznasr, lakini baada ya kuungua hilo sanduku katika mwaka 586 BC, yaani kabla ya kuzaliwa Nabii Isa, athari za dini ya Uyahudi zilipotea na kama ilivyokuja kushuhudiwa. Baada ya zama za kutekwa Babil, Mayahudi wakaanza tena kazi ya kuandika Agano la Kale kwa kutegemea mambo waliokuwa wamehifadhi vichwani mwao na kuchanganya na ngano, na ngano na kumbu kumbukumbu zao. Miongoni mwa hoja zinazoweza kuthibitisha kuwa Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya Nabii Musa alaihi ssalam ni baadhi ya aya zilizomo ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu. Ndani ya kitabu hicho mna aya zinazoelezea kifo cha mtume huyo na matukio yaliyojiri baada ya hapo. Kwa mujibu wa tarjumi ya kale, kitabu kitakatifu kinasimulia na kulifafanua tukio hilo katika kumbukumbu kumbu mlango wa 34 aya ya tano hadi ya hadi nane kama ifuatavyo: basi, Musa mtumishi wa Bwana akafa huko katika nchi ya Moabu, kwa neno la Bwana. Akamzika bondeni katika nchi ya Moabu kukabili Bethpeori, lakini hapana mtu ajuae kaburi lake hata leo. Musa alikuwa mtu wa miaka mia na ishirini alipokufa. Jicho lake halikupofuka wala nguvu za mwili wake hazikupunguka wana wa Israeli wakamwomboleza Musa katika uwanda wa Moabu siku thelathini. Basi siku za maombolezo ya matanga ya Musa zikaisha. Katika maelezo haya tuliyosoma umetolewa ufafanuzi wa namna kifo cha nabii Musa alaihi ssalam kilivyotokea ikiwa ni pamoja na namna alivyokafiniwa na kuzikwa. Na hii yenyewe ni hoja na ushahidi kwamba kitabu hichi kilichopo kiliandikwa baada ya mtume huyo mteule kutawafu na kurejea kwa mola wake, na sababu ni kuwa, angekuwa yeye ndiye aliyekiandika bila shaka baada ya kuaga dunia asingeliweza tena kuandika kitu chingine na kutoa ufafanuzi wa matukio yaliyokuja kujiri siku thalathini baada ya hapo. Na si tumeona hapa, kama ilivyosimuliwa, kwamba Nabii Musa mwenyewe ameeleza kwenye kitabu hicho baada ya kifo chake kwamba hadi sasa hakuna yeyote aliyeliona kaburi lake. Na je, tunafahamu pia kama ndani ya Taurati imetajwa miji kadhaa ambayo ilikuja kuitwa kwa majina iliyokuwa nayo karne kadhaa baada ya kuwaga dunia Nabi Musa alaihi ssalam katika sehemu moja ya kitabu hicho, na kama wanavyodai Wayahudi na Wakristo kwamba maneno hayo yaliandikwa na Nabi Musa alaihi ssalam, imesimuliwa kuwa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam aliwaandama maadui zake hadi kwenye mji wa Dani. Tarjumu ya kale ya kitabu kitakatifu inaeleza yafuatayo, katika Mwanzo mlango wa 14 aya ya 14. Abramu aliposikia ya kwamba nduguye ametekwa mateka, akawapa silaha vijana wake waliozaliwa katika nyumba yake watu mia tatu na kumi na wanane akawafuata mpaka Dani. Kama inavyoonekana wazi hapa katika simulizi hii, Nabi Musa alaihi ssalam ameutaja mji wa Dani, ila hali katika zama zake hakukuwepo asilani na mji unaoitwa Dani. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya saba ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, na kushukuruni kwa kunisikiliza. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika uh, nchini Iran <mulia> Magazeti ya leo ya Iran yameipa kipaumbele cha kwanza habari kuhusu hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, alipohutubia mihimili mitatu mikuu ya jamhuri ya Kiislamu, yaani serikali, bunge na idara ya mahakama. Magazeti ya Teheran Times, Kaihan al Arabi, Kaihan International, Al Wifaq, Kaihan Iran Daily na Jamhuria Islamii na vile vile hamshahari na Iran na mengineyo yote yameipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo. Teheran Times imeandika dhati mbaya ya Marekani imejificha nyuma ya tabasamu zake za kidiplomasia. Kaihani limeandika batini khabithi imejificha nyuma ya tabasamu za Marekani, na Kaihan al Arabi limeandika Imamu Khamenei, nyuma ya tabasamu za kidiplomasia za Marekani kumejificha uadui na chuki ja, za kikhabithi. Alimradi, hiyo ndiyo habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na magazeti ya leo nchini Iran. Tehran Times limeakisi pia muhtasari wa habari hiyo kwa kuandika, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameonya kwamba nyuma ya tabasamu la kidiplomasia la Marekani kuna uadui uliofichika na kuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha hilo ametoa mifano ya vitendo vya Marekani kama vile hatua ya bunge la Kongres kumshangilia nduli muuaji Benjamin Netanyahu na kumtunuku nishani na hodha aliyehusika kuiangusha ndege ya abiria ya Iran na kuwa watu mia tatu, na kusema Marekani ina uadui usioelezeka dhidi ya taifa la Iran. Habari nyingine iliyoakisiwa na magazeti ya leo ya Iran ni kuhusu msimamo wa rais mpya wa Marekani wa kutaka kuwahamisha Wapalestina huko Gaza na kuwapeleka Misri na Jordan. Teheran Times limeandika Trump aendelea kucheza ngoma ya Wazayuni. Sisitizo la Donald Trump wa Marekani kuhusu kuwahamisha Wapalestina kutoka Gaza linaakisi kuendelea rais huyo wa Marekani kudimka mdundo wa ngoma Uh, inayopigwa na viongozi makatili wa Israel kwa miaka mingi. Habari nyingine katika gazeti la Kaihan Al Arabi inasema vyombo vya habari vya kizayuni vyafichua kushindwa vibaya uvamizi wa Israel. Mijadala mikali ya kupapa kuparurana inaendelea katika vyombo vya habari vya Israel kuhusiana na kukata tamaa Israel baada ya kurejea Walebanun kwenye vijiji vyao vya mpakani wakiwa wamebeba bendera za Hizbullah na picha ya shahidi Said Hasan Nasrullah. Israel ilidhani walebanon wataogopa kurejea kwenye vijiji vyao, lakini sasa wimbi kubwa la walebanon wamerejea kwenye vijiji hivyo baada ya kumalizika siku sitini za kutakiwa wanajeshi wa Israel kuondoka kwenye maeneo ya Lebanon. Wapalestina warejea kaskazini mwa Gaza kiushujaa na ufahari mkubwa, limeandika mamia kwa maelfu ya wapalestina wamerejea nyumbani kaskazini mwa Gaza kwa fahari, na huo ni ushindi wa ushindi mwingine mkubwa dhidi ya utawala ghasibu wa Israel unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Gazeti la Kaihan pamoja na habari nyingine limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran akisema shambulio lolote dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran litasababisha janga kubwa kwa eneo hili zima. Habari hiyo imeakisiwa pia na Teheran Times ambalo limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ametoa onyo kuhusu shambulio lolote la kijeshi la Israel au Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na kusisitiza kwamba shambulio kama hilo litakuwa janga baya sana kwa eneo zima la magharibi mwa Asia. Gazeti hilo limemnukuu pia afisa mmoja wa ngazi ya juu wa jeshi la Iran, brigedia jenerali Ali Shadman ambaye ni naibu mratibu wa makao makuu ya kijeshi ya Khatamul Anbiya, akikanusha madai kuhusu kuharibiwa mifumo ya ulinzi wa anga ya Iran. Ameeleza hayo katika mahojiano ya siku ya Jumatatu na shirika la habari la Irani, IRNA. Gazeti la Kaihan International nalo limemnukuu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Ali Khamenei, akisema Gaza imeupigisha magoti utawala wa Kizayuni. Vilevile limeandika, Israel yakiri wanajeshi wake waliipa Iran taarifa za siri kuhusu ngao ya kujilinda na makombora ya Israel maarufu kwa jina la Iron Dome. Utawala wa kidiktata na katili wa Israeli ulisema Jumatatu kwamba umewatia mbaroni wazayuni wawili wanaoshukiwa kufanya ujasusi kwa manufaa ya Iran, akiwemo mshukiwa mmoja anayedaiwa kuipa Irani taarifa za siri za Iron Dome ya Israel. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha mwanamke katika uislamu na jamii, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi muhimu ya mwanamke katika familia na kubainisha masuala kadhaa yanayohusiana na taathira za tabia za wanandoa katika malezi ya watoto. Kwa mtazamo wa Uislamu, ni mwanamke ndiye anayepaswa kusimamia na kuendesha mambo ya ndani ya nyumba. Katika idara ya kawaida, mkurugenzi husimamia masuala makuu ya idara, naye naibu wake mtendaji kusimamia na kuhakikisha kwamba masuala hayo yanatekelezwa ipasavyo. Nyumbani na katika familia pia ni hivyo hivyo. Mfumo mzima wa familia na namna ya kudhamini mahitaji ya familia ni jukumu la mwanaume, lakini tunapoingia nyumbani, ni jukumu la mama wa nyumba kuhakikisha kuwa kila kitu nyumbani kinakwenda kwa mpangilio unaohitajika. Kuhusiana na hilo, akizungumza mbele ya umati wa wanawake na akina mama tarehe 4 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, alisema kwa mujibu wa aya na riwaya nilizopitia, ninafikiria natija hii kwamba mwanamke ni kama hewa inayojaza mazingira ya familia, yaani ni kama unavyopumua hewa. Kama hakuta kuwepo na hewa, hauwezi kupumua. Uwepo wa mwanamke ni hivyo hivyo. Mwanamke katika familia ni mfano wa pumzi hewani. Hadithi inaposema kuwa mwanamke ni ua na sio mjakazi, hapo ndipo mahala pake haswa, ni nguzo muhimu katika familia ni ua yaani, manukato, uturi, harufu ya kuvutia, na ni ile ile harufu nzuri inayojaa hewani katika familia. Usizani kuwa kwa kuwa sasa umeoa mke unapaswa kumpa kazi zote za nyumbani azifanye yeye. La hasha, anapaswa kufanya kazi anayotaka kwa hiari yake mwenyewe na bila kulazimishwa na mtu yoyote. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya suratu Nisaa kuhusiana na alivyoumba mwanamme na mwanamke na kuwafanya kuwa kitu kimoja kwenye ndoa na kisha kuumba kizazi cha mwanaadam kutokana nao kwa kusema: enyi watu, mcheni Mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu anawachukulia mume na mke kuwa na nafasi moja katika kueneza kizazi cha mwanaadam na kumpa mwanamke nafasi sawa na ya mwanaume katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo, katika zama za ujahilia na katika tamaduni nyingi za zama hizo, mwanamke alikuwa akichukuliwa kuwa chombo tu cha kuzaa watoto na kukidhi matamanio ya wanaume na mtu asiyekuwa na thamani yoyote katika jamii. hakuchukuliwa kuwa mshirika katika kizazi wala katika malezi yanayofaa ya watoto aliyowazaa. Katika mtazamo wa Qurani tukufu mume na mke ni vazi la kila mmoja wao. Inasema katika aya ya 187 ya sura ya Al-Baqara, wao ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Vazi lina matumizi na sifa tofauti. Moja ya majukumu na nafasi muhimu ya vazi ni kuwa hurembesha na kumfanya aliyelivaa kuonekana mzuri na wa kupendeza. Kimsingi mwanadamu anapenda mwonekano mzuri na hufanya juhudi za kuvaa nguo na mavazi mazuri ili apendeze. Kwa maelezo hayo, mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuwa na tabia ya kuvutiana na kupendezana kama inavyofanya nguo, ili kila mtu anayewatazama apate kutambua kuwa wanaishi maisha mazuri na ya kuvutia. Kwa hakika, mume na mke wanapaswa kujipamba kwa sifa hii ya kimaanawi na kimaadili, ili wapate kulea familia nzuri inayozingatia masuala ya kidini na kiroho. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya Suratu Rum kwamba moja ya alama zake ni kuumba mwanamke kutokana na jinsi ya mwanadamu na kwamba kufikia utulivu wa nafsi maishani ndiyo falsafa ya uumbaji huo. Anasema kwamba moja ya sababu muhimu zaidi ya kuungana mume na mke katika ndoa ni kupatikana utulivu wa kimaanawi, kupatikana upendo na huruma maishani. Aya hiyo inasema: na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila ya shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Nukta muhimu katika aya hii ni kwamba katika mazingira ya familia utulivu ni muhimu zaidi kuliko mapenzi, ambapo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba utulivu unachukua nafasi muhimu katika mazingira ya upendo kwenye familia. Ikiwa utulivu utakuwepo na kulindwa na wanafamilia, mahitaji mengine ya familia yatadhaminiwa, la sivyo, mahitaji hayo hayawezi kupatikana kabisa. Katika mazingira kama hayo hata zile thamani zilizokuwa zikifuatiliwa na mume na mke kwenye familia haziwezi kufikiwa. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, anasema kwamba mume hupata utulivu mkubwa akiwa pembeni ya mkewe na kwamba mke ndiye chimbuko la utulivu anaohitajia maishani. Anasema nafasi ya mwanamke kama mke ni kudhamini upendo na utulivu wa mumewe. Anasema nafasi hii imeweza kudhaminiwa vizuri sana na wake wa mashahidi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran, na hata katika nyanja nyinginezo ambapo wanaume hufanya juhudi kubwa nje ya nyumba kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya familia na mengine ya kitaifa. Katika mazingira hayo, mwanamke ndiye huwa na nafasi kubwa katika kutuliza mfadhaiko wa kiroho wa mumewe anapokuwa katika medani ya vita na mahangaiko mengine ya maisha na kuiweka familia katika njia sahihi ya utulivu na upendo. Tabia na mifano mizuri inayoonyeshwa na wazazi ni mkondo wa kawaida kabisa katika ukuaji wa watoto kwenye familia. Wazazi ni sehemu muhimu ya maisha ya watoto ambapo wanachukuliwa kuwa mfano usio na mbadala kwao. Kama ambavyo wazazi huchukua na kufuata tabia za wazazi wao waliowazaa, watoto nao hufuata na kuchukua kihisia tabia za wazazi wao bila kutambua. Kufuata mifano katika familia au jamii ni swala muhimu sana ambalo linaweza kujenga shahsia na tabia za baadaye za watu tofauti. Watu wa kwanza ambao watoto huwaona baada ya kuzaliwa na kuamiliana nao katika maisha yao ya utotoni ni mama na baba yao. Wazazi wazazi wanaweza kutoa mifano ya kwanza na bora ya kuigwa na watoto kutokana na uwepo wao pembeni ya wa watoto wao na maingiliano yao nao. Matamshi na tabia za wazazi huamua na kuainisha pakubwa tabia za watoto wao, na sio mambo wanayoyataka wazazi. Tunaweza kusema kuwa kwa upande mmoja, tabia ya wazazi inaweza kuwa kichocheo kizuri cha kuhimiza watoto wawe na tabia nzuri katika hatua zote za maisha yao. Kwa sababu hii, tabia sahihi na inayofaa ya wazazi huweka mfano sahihi kwa watoto na kuwaainishia mustakabali mzuri. Kwa upande wa pili, tabia mbaya na isiyofaa ya wazazi pia hujenga mwenendo mbaya kwa watoto na kuwafanya wachukue maamuzi yasiyofaa. Kwa njia hii wanaume na wanawake wanapaswa kuheshimu haki na wajibu wa kila mmoja wao katika mazingira ya familia na kutambua kwamba matamshi, tabia na maamuzi yao ni muhimu sana katika kuunda utu wa watoto wao. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 31 ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 28 Rajab mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 29 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 1386 iliyopita ilianza safari ya msafara wa Imam Husein alaihissalam, kutoka Madina kwenda mjini Makka hatua hiyo ilijiri baada ya kufariki dunia Muawiya bin abu Sufian tarehe 15 ya mwezi wa Rajab na kutoa madaraka mwanawe Yazid bin Muawiya. Baada ya Yazid kutoa madaraka haraka sana, alimtaka mtawala wa mji wa Madina amlazimishe Imam Husein alayhi ssalam kutoa baia au kiapo cha utiifu kwake, na kwamba iwapo angekataa kufanya hivyo, basi amuue, kwa kuzingatia kwamba Yazid alikuwa mtu mwovu na mtenda madhambi. Imamu Husein alikataa kutoa kiapo hicho, na kwa ajili hiyo akaamua kuondoka Madina, yeye na watu wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kuelekea mjini Makka. Kabla ya kuanza safari hiyo, Imamu Husein alaihi ssalam alimuhusia kaka yake Muhammad ibni Hanafia akisema, ninatoka kwa ajili ya kurekebisha umma wa babu yangu mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam, ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kufuata njia ya babu yangu Muhammad na baba yangu Ali ibn Abitalib alaihimassalam. Siku kama ya leo miaka mia moja na tisa iliyopita alifariki dunia Ayatullah al-Udhma Sayid Muhammad Kazem Tabatabai Yazdi, maarufu kwa jina la Allama Yazdi, msomi mashuhuri wa elimu ya fiqhi. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alijiunga na hauza ya kielimu ya mjini Najaf, Iraq, na kupata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Ayatullah Mirza Shirazi ambapo alifikia daraja ya ijtihadi. Ameacha taathira mbalimbali mbali, lakini maarufu ni kitabu cha Alurwatu Wuthqa na Bustan Niaz ambacho kinahusiana na dua. na miaka 99 iliyopita mnamo tarehe 29 Januari mwaka 1926 alizaliwa Profesa Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mbobezi wa Pakistan, katika mji wa Punjab mashariki mwa nchi hiyo. Na baada ya kuhitimu shahada ya pili ya uzamili akiwa na umri wa miaka 20 alielekea chuo kikuu cha Cambridge huko nchini Uingereza. Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza ya hisabati na fizikia mwaka 1951, Abdusalam alihitimu shahada yake ya uzamivu au PhD ya fizikia na kutunukiwa tuzo ya Adams. Mwaka 1979, Profesa Muhammad Abdusalam pamoja na watafiti wengine wawili alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel na kuwa mwanasayansi wa kwanza katika ulimwengu wa Kiislamu kushinda tuzo hiyo. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amezitaja tuhuma zilizotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu kuwa hazina msingi wowote, akisema ni jaribio la kuficha harakati haribifu za utawala huo dhidi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia. Ni baada ya rais wa utawala huo kudai kwamba Iran inatengeneza silaha za maangamizi kwa lengo la kuiangamiza Israel. Sambamba na machafuko yanayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, raia wa nchi hiyo wameshambulia ubalozi wa Marekani na kuchoma baadhi ya kuta za ubalozi huo. Wa Kongo wanadai kwamba Marekani inaingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo na kushirikiana na waasi wa M23. Marais na wakuu wa nchi za Afrika wamekubaliana kuhakikisha wanawekeza zaidi na kushirikiana katika miradi ya pamoja ya umeme ili kufikia lengo la kuwafikishia nishati hiyo watu milioni mia tatu wa bara la Afrika ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Hayo ni miongoni mwa maazimio yaliyochukuliwa katika mkutano wa nishati wa viongozi wa Afrika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.