Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hii za Jamjam hapa jijini Teheran na asubuhi hii ni mimi Ahmed Rashid. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday ir sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Ama leo ni Jumatano, mwezi 28 Rajab 1446 Hijiria, sawa na tarehe 29 Januari 2025 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalumu kinachozungumzia upotoshaji katika Tanakh, yani katika Taurat na Injil. Na vilevile vile tutakuwa na macho yetu magazetini. Kipindi chetu kingine kwa leo kitakuwa ni hikaya za aya, kama ambavyo tutakuleteni pia makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumani yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Uhusiano wa kibiashara baina ya Iran na Oman wazidi kustawi. Maiti za zagaa barabarani hospitali zaelemewa na majeruhi, mapigano ya shtadi mjini Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakenya 1282 128. wa Uganda 393 na watanzania 301 wamo kwenye orodha ya watakaotimuliwa Marekani. na waziri wa mambo ya nje wa Irani asema magharibi inapaswa ichukue hatua nyingi ili Teherani iweze kuwa na imani nayo. Habari kamili. Waziri wa viwanda, madini na biashara wa Irani ametangaza habari ya kuzidi kustawi na kuimarika uhusiano wa kibiashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Oman. Abbas Aliabadi amesema hayo na kuongeza kuwa baada ya kutiwa saini hati ya ushirikiano baina ya Iran na Oman katika mkutano wa 21 wa kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa nchi hizi mbili, sasa mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizi mbili ndugu na rafiki yanakadiriwa kuwa yatafika takriban dola bilioni tano kwa mwaka. Kwa mujibu wa takwimu za forodha, biashara baina ya Iran na Oman ilifikia takriban dola bilioni mbili na nusu mwaka jana. Katika kipindi cha miezi saba iliyopita mauzo ya bidhaa za Jamhuri ya Kiislam ya Iran kwa jirani yake wa kusini, yani Oman, yalifikia takriban dola bilioni moja. Uhusiano kati ya Iran na Oman katika miongo ya hivi karibuni daima umekuwa juu ya msingi wa kuheshimiana na kulindwa masilahi ya pande mbili, licha ya kuweko mivutano katika eneo la Ghuba ya Uajemi na njama za Marekani za kueneza chuki dhidi ya Iran. Viongozi wa Omani wanaamini kwamba uhusiano wao wa karibu na jamhuri ya kiislamu ya Iran unazingatia uhalisia wa mambo na wanaichukulia Iran kuwa ni jirani yake muhimu na mkubwa. Nchi hizo mbili hazina mizozo ya kieneo na wala ya mipaka kati yao. Daima Iran inaunga mkono misimamo ya Oman kama ambavyo Maskot nayo haiingilii misimamo na mambo ya ndani ya Iran. Mapigano makali yanaendelea kati ya waasi wa M23 na, na wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC katika mji wa Goma mashariki mwa nchi hiyo huku yakiacha maiti nyingi zikiwa zimezagaa mitaani na hospitali nazo zikielemewa na ongezeko la majeruhi. Wakati hayo yanajiri, jana Jumanne, katika mji mkuu Kinshasa, wananchi wenye hasira waliandamana kukosoa na kulalamikia ulegevu ulioonyeshwa wa kutochukuliwa hatua kimataifa na kuzishambulia balozi za Rwanda, Ufaransa, Ubelgiji na Marekani siku ya Jumatatu. Waasi wa, wa M 23 ambao Umoja wa Mataifa unasema wanaungwa mkono na Rwanda waliingia mjini Goma na kutangaza kuwa wameuteka na kuudhibiti mji huo muhimu, kuashiria pigo kubwa kwa jeshi la Kongo na kuongezeka mzozo wa miaka mingi ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu na kuwahamisha mamilioni ya wengine katika eneo hilo. Hata hivyo, waziri wa maendeleo ya vijijini wa DRC Muhindo Msangi amesema jeshi la serikali lingali linadhibiti dhibiti asilimia 80 ya eneo la mji wa Goma ambalo ni makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Katika kikao na wanaharakati siku ya wanahabari siku ya Jumanne, Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya misaada yalitahadharisha kuwa hospitali katika mji wa Goma zimeelemewa kwa kuzidiwa na majeruhi zikiwatibu mamia ya wagonjwa waliojeruhiwa kwa risasi na makombora huku miili mingi ya watu waliouawa ikiwa imezagaa mitaani wakati huo shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema shughuli za usambazaji misaada ya chakula ndani na karibu na Goma zimesitishwa kwa muda na kuelezea wasiwasi ilio nao wa kuwepo uhaba wa chakula. Mapigano makali yanaripotiwa kuendelea katika mji wa Goma na yamepelekea maelfu ya watu kumiminika nje ya mji huo ambao umekuwa kitovu kikuu cha utoaji misaada ya kibinadamu kwa watu waliolazimika kuhama makazi yao. Mamia maelfu ya watu wamekimbia mapigano tangu ulipoanza mwaka huu, mbali na wengine milioni tatu waliohama makazi yao mwaka jana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya rais mpya wa Marekani Donald Trump imetoa orodha ya wahamiaji wanaotakiwa kuondoka nchini humo, huku mpango wa kuwatimua wahamiaji haramu ukianza kushika kasi. Kwa mujibu wa stakabadhi kutoka idara ya uhamiaji ya Marekani ICE, Wakenya 1282 wameorodheshwa kupakiwa kwenye ndege na kurudishwa nchini mwao wakati wowote kuanzia sasa. Stakabadhi hizo zinaonyesha idadi kamili ya wa wahamiaji kutoka kila nchi ambao wanatakiwa kutimuliwa, huku mataifa ya Amerika Kusini yakiwa na idadi kubwa zaidi ya maelfu ya raia. Nchi inayoongoza kwa idadi kubwa ya watakaoondolewa Marekani kwa mujibu wa takwimu hizo ni Guatemala ambayo ni laki mbili hamsini tatu elfu mia nne kumi na tatu ni wahamiaji nchini Marekani, ikifuatiwa na Meksiko yenye raia laki mbili hamsini mbili elfu na arobaini na nne El Salvador yenye takriban raia laki mbili elfu tatu mia nane ishirini na mbili wanaodaiwa kuishi Marekani kinyume cha sheria. Kwa upande wa Afrika Mashariki, mbali na Kenya, imeripotiwa kuwa kuna wahamiaji mia tatu tisini na tatu nchini Marekani, raia wa Uganda 301 ambao watafukuzwa nchini humo, huku Tanzania nayo ikitarajiwa kupokea raia wake 301 wanaotarajiwa kurejeshwa nchini humo kutoka Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mjibizo kwa kauli ya rais mpya wa Marekani aliyeonyesha hamu ya kufikia makubaliano na Iran kwa kusitiza kuwa nchi za Magharibi zinapaswa kuchukua hatua nyingi ili kuifanya Iran iwe na imani nazo. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Sky News, Sayid Abbas Araghchi ameashiria matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba makubaliano watakayofikia na Iran yatakuwa mazuri na kubainisha kwamba licha ya kuwa tayari kusikiliza maoni ya rais wa Marekani kuitia raghaba Irani ya kuanza mazungumzo mengine mapya na upande wa Marekani kwa ajili ya kufikia makubaliano mengine, kuna hitaji hatua nyingi zaidi za kuchukuliwa na Magharibi kutokana na kile kilichofanyika katika makubaliano ya mwaka 2015 ya JCPOA. Itakumbukwa kuwa mwaka 2018 Trump alijitoa katika makubaliano ya nyuklia ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ikiwa Marekani kwa visingizio hewa, na kwa kutekeleza sera aliyoita kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa, na alirejesha tena vikwazo vya zamani dhidi ya Iran ambavyo vilikuwa vimeshaondolewa katika makubaliano ya JCPOA sambamba na kuiwekea Teheran vikwazo vingine vipya na vikali zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumzia pia kauli tatanishi ya Trump kuhusu Ghaza ya kuwalazimisha Wapalestina waondoke huko na kuhamia nchi jirani, na vilevile vile, nia aliyoonyesha rais huyo wa Marekani ya kukinunua kisiwa cha Greenland kilichoko chini ya mamlaka ya Denmark, na akamjibu Trump kwa kejeli ya kwamba badala ya wa Wapalestina awahamishe Waisraeli na kuwapeleka Greenland ili kupiga ndege wawili kwa jue moja. Hii ni katika hali ambayo Donald Trump ameendelea kung'ang'ania pendekezo lake la kuhamishwa Wapalestina wote katika ukanda wa Gaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Trump amerudia tena kuzungumzia suala hilo lililopangwa, lililopingwa na kulaaniwa vikali kimataifa akiwa mbele ya waandishi wa habari kwenye ikulu ya Marekani, White House, na kusema, ningependa ni wafanye waishi katika eneo ambalo wanaweza kuishi bila usumbufu wala mapinduzi na wala machafuko. Rais huyo wa Marekani aliibua swala hilo kwa mara ya kwanza siku ya Jumamosi na kupendekeza Jordan na Misri zichukue idadi nyingine kubwa zaidi ya Wapalestina wa, wa Gaza. Siku ya Jumapili, nchi zote hizo mbili zilisisitizia msimamo wao wa awali wa kukataa kuwapa makazi mengine wa Palestina mara baada ya Trump kutoa mwito wa kufanywa kile alichokiita Kusafisha eneo, eneo la Ghaza. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Trump amesema ameshazungumza pia na rais wa Misri Abdul Fatah sisi kuhusu suala hilo. Taarifa hii ya habari, mpenzi msikilizaji, na kujia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na tunamalizia na habari inayosema kwamba mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesisitiza kwamba kuna ulazima wa kushikamana nchi za Ulaya kupambana na Marekani. Bi Kaja Kallas ambaye ni mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameashiria mitazamo ya pamoja ya mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya kuhusu ulazima wa kuwa na umoja na kushikamana nchi za Ulaya kupambana na Marekani na kusema sera za serikali mpya ya Washington zina taathira kubwa mbaya kwa umoja wa Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa, utahusu huduma mpya za Trump kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Katika siku za mwanzo za muhula wake wa pili wa uongozi, Donald Trump, rais mpya wa Marekani, kwa mara nyingine tena amefuata njia ile ile aliyopitia katika muhula wa kwanza wa uongozi wake. Katika muhula wa kwanza, Trump aliupa uungaji mkono mkubwa utawala wa kizayuni wa Israel na kuchukua hatua mpya sambamba na kuiunga mkono wa Israel na kuwapinga Wapalestina. Vitendo vya misimamo mikali hiyo hii imekutana na majibu chanya kutoka Tel Aviv. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amemshukuru Donald Trump kwa kuondoa vikwazo vya kupelekwa silaha Israel. Netanyahu ameonekana katika mkanda wa video akisema kuwa, namshukuru Trump kwa kutekeleza ahadi yake ya kudhamini suhula na vyanzo vya lazima kwa Israeli ili iweze kufanya kile alichodai ni kujilinda na kuwashinda maadui wao wa pamoja kama alivyodai. Serikali ya Washington imesema kuwa mabomu elfu moja mia nane ya MK84 yaliyohifadhiwa Marekani yatapelekwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika siku chache zijazo. Ikulu ya White House imeiagiza wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, kuondoa kizuizi cha kupelekwa mabomu hayo yenye uzani wa pauni elfu mbili kwa Israel kwa mujibu wa maafisa watatu wa Israeli wano waliozungumza na Axios. Uamuzi wa rais wa Marekani Joe Biden wa kusitisha kupeleka mabomu hayo mwezi Mei mwaka jana ulizusha mgogoro mkubwa katika uhusiano wa Marekani na Israeli wakati wa vita dhidi ya Gaza vilivyodumu kwa zaidi ya miezi kumi na tano. Siku ya Jumamosi, Trump alisema kuwa mambo mengi ambayo Israel iliomba hapo awali kutoka Marekani sasa itakamilishwa na Tel Aviv itapata ilichokuwa inakiomba kutoka kwa Marekani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah na kuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku -duku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya saba ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wapenzi wa wasikilizaji, kama mjuavyo, jinai ambazo Israel imewafanyia wananchi wa Palestina na mauaji ya raia na watoto wadogo ambayo yamefanywa hadi sasa na utawala huo wa kizayuni ni kielelezo kamili cha mauaji ya kimbari. Tukiutupia jicho ushenzi na unyama ambao wazayuni wanaofanya leo hii, tena mbele ya vyombo vya habari na tukiyatafakari matamshi ya ubaguzi wa rangi yanayotolewa hadharani na baadhi ya viongozi wa Israel tutabaini kuwa unyama na ushenzi huo chimbuko lake liko kwenye imani inayotokana na mafundisho yaliyopotoshwa ya dini ya Uyahudi. Vyanzo vya kuaminika vinathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba baadhi ya Wayahudi kazi yao ilikuwa ni kuyatia mkono na kuyapotosha maneno ya Mwenyezi Mungu na kisha kuyachukua maneno yao wenyewe na kuyafanya yaonekane kuwa ni maneno ya Mungu, kwa kutolea ushahidi baadhi ya vielelezo vilivyomo ndani ya Taurati iliyopo, na vilevile vile kitabu kitukufu cha Quran. Kitabu kitakatifu au Tanakh kimepotoshwa na maulamaa wa Kiyahudi katika zama mbalimbali mbali za historia na hii Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya kufariki Nabi Musa alaihi ssalam, kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla. Katika kipindi hiki cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, tumekusudia kuyapitia na kuyabainisha baadhi ya mafundisho hayo bandia na athari zake. Hakuna chembe ya shaka kuwa iko sehemu ya Taurati ambayo imetiwa mkono na kupotoshwa, kama ambavyo ni ukweli na uhakika kuwa baadhi ya mafundisho sahihi ya nabii Musa alaihi ssalam yangali yapo kama yalivyofundishwa na mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu. Upotoshaji mwingi zaidi wa Taurati ulifanywa katika zama za kabla ya kuzaliwa nabii Isa Masihi alayhi ssalam, lakini baada ya hapo na mpaka ulipodhihiri Uislamu, kutiwa mkono kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kulikuwa ni kwa kiwango kidogo zaidi. Kwa sasa hatuna nyaraka maalumu za kuweza kutusaidia kuthibitisha ni yepi mafundisho ya Taurati yaliyotiwa mkono katika kipindi cha baada ya kudhihiri Uislamu. Lakini lililo wazi ni kwamba upotoshaji uliofanywa katika kipindi hiki umehusisha zaidi utoaji tafsiri wa Taurati yenyewe na vitabu vingine vya dini na vya simulizi, na hilo ndilo hasa wanalofanya Wazayuni na kulijengea hoja ili kuhalalisha mauaji ya kimbari wanayofanya dhidi ya Wapalestina kwa ujumla. Akthari ya watafiti wanakubaliana kuwa waandishi wa Agano la Kale hawajulikani kwa usahihi na hakuna uthibitisho kama ni wao hasa walioandika vitabu vya agano hilo. Baadhi ya aya za kiitwacho Asfari khamiseye Musa au Taurati zinaonyesha kuwa mwandishi wa Taurati alikuwa ni yeye mwenyewe mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu, na uandishi wa baadhi ya aya zingine za kitabu hicho ulifanywa kwa amri yake yeye Musa alayhi salam, au kwa kunukuu maelezo kutoka kwake. Kwa mfano katika Kutoka mlango wa 17 aya ya 14 imeandikwa hivi, Bwana akamwambia Musa, andika habari hii katika kitabu, iwe ukumbusho. Hii inamaanisha kwamba Nabi Musa alaihi ssalam ndiye aliyeandika Taurati kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na jukumu la kuitunza na kuihifadhi lilikabidhiwa kabila la Levi ambalo ndilo lililochukua nafasi ya uongozi na ukuhani wa kaumu ya mayahudi Watu wa kizazi hicho cha Levi walikihifadhi na kukitunza kitabu hicho kwa kukiweka ndani ya sanduku au tabuti maalumu la Agano ambalo lilitengenezwa kwa amri ya Nabii Musa, na hatimaye wakaenda kukiweka kwenye maabadi au hekalu la Suleiman, mfalme wa wakati huo aliusiwa sana kuhusu suala hilo la kuitunza Taurati. Katika Kumbukumbu kumbu la Torati mlango wa 17 aya ya 18 na 19, waliusiwa wafalme wa, wa Kiyahudi ambao wangefuatia baadaye, ya kwamba tena na iwe zamani, aketipo juu ya kiti cha ufalme wake ajiandikie nakala ya Torati hii katika chuo kufuata hicho kilicho mbele ya wakuhani Walawi, na awe nayo asome humo siku zote atakazoishi, ili apate kujifunza kumcha Bwana Mungu wake ayashike maneno yote ya torati hii na amri hizi kwa kuyafanya. Lakini wafalme hao wa Kiyahudi waliupuza usia huo. Inavyoonekana, Taurati na maandiko mengine ya Agano la Kale yalikuwepo mpaka zama za kabla ya shambulio na hujuma iliyofanywa na mfalme Bahtenasr au Banu Khaznasr, lakini baada ya kuungua hilo sanduku katika mwaka 586 BC yaani kabla ya kuzaliwa Nabii Isa, athari za dini ya Uyahudi zilipotea, na kama ilivyokuja kushuhudiwa baada ya zama za kutekwa Babil, Mayahudi wakaanza tena kazi ya kuandika Agano la Kale kwa kutegemea mambo waliokuwa wamehifadhi vichwani mwao na kuchanganya nangano, na ngano na kumbu kumbukumbu zao. Miongoni mwa hoja zinazoweza kuthibitisha kuwa Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya nabii Musa alaihi salam ni baadhi ya aya zilizomo ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu. Ndani ya kitabu hicho mna aya zinazoelezea kifo cha mtume huyo na matukio yaliyojiri baada ya hapo. Kwa mujibu wa tarjumi ya kale, kitabu kitakatifu kinasimulia na kulifafanua tukio hilo katika kumbukumbu kumbu mlango wa 34 aya ya tano hadi ya hadi nane kama ifuatavyo: basi Musa mtumishi wa Bwana akafa huko katika nchi ya Moabu, kwa neno la Bwana akamzika bondeni katika nchi ya Moabu kukabili Beth Peori, lakini hapana mtu ajuae kaburi lake hata leo. Musa alikuwa mtu wa miaka mia na ishirini alipokufa, jicho lake halikupofuka wala nguvu za mwili wake hazikupunguka wana wa israeli wakamwomboleza musa katika uwanda wa moabu siku thelathini basi siku za maombolezo ya matanga ya musa zikaisha Katika maelezo haya tuliyosoma, umetolewa ufafanuzi wa namna kifo cha nabii Musa alaihi ssalam kilivyotokea, ikiwa ni pamoja na namna alivyokafiniwa na kuzikwa. Na hii yenyewe ni hoja na ushahidi kwamba kitabu hichi kilichopo kiliandikwa baada ya mtume huyo mteule kutawafu na kurejea kwa mola wake, na sababu ni kuwa, angekuwa yeye ndiye aliyekiandika bila shaka baada ya kuaga dunia asingeliweza tena kuandika kitu chingine na kutoa ufafanuzi wa matukio yaliyokuja kujiri siku thalathini baada ya hapo. Na si tumeona hapa, kama ilivyosimuliwa, kwamba nabii Musa mwenyewe ameeleza kwenye kitabu hicho baada ya kifo chake kwamba hadi sasa hakuna yeyote aliyeliona kaburi lake na je, tunafahamu pia kama ndani ya Taurati imetajwa miji kadhaa ambayo ilikuja kuitwa kwa majina iliyokuwa nayo karne kadhaa baada ya kuwaga dunia Nabi Musa alaihi ssalam katika sehemu moja ya kitabu hicho? Na kama wanavyodai Wayahudi na Wakristo kwamba maneno hayo yaliandikwa na Nabi Musa alaihi ssalam, imesimuliwa kuwa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam aliwaandama maadui zake hadi kwenye mji wa Dani. Tarjumu ya kale ya kitabu kitakatifu inaeleza yafuatayo katika Mwanzo mlango wa 14 aya ya 14. Abramu aliposikia ya kwamba nduguye ametekwa mateka, akawapa silaha vijana wake waliozaliwa katika nyumba yake watu mia tatu na kumi na wanane akawafuata mpaka Dani. Kama inavyoonekana wazi hapa katika simulizi hii, Nabi Musa alaihi ssalam ameutaja mji wa Dani, ila hali katika zama zake hakukuwepo asilani na mji unaoitwa Dani. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya saba ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, na kushukuruni kwa kunisikiliza. nam hapa ni teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo jumatano januari 29 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki lina kunjuliwa na magazeti ya nchini tanzania tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika: mkutano wa nishati, marais wa afrika waridhia azimio la daa kimkakati lusu na eche kutinga rasmi makao makuu CHADEMA leo. Kampeni msaada wa kisheria ya Samia ya yatua Kilimanjaro, wakazi kunufaika. Uamuzi wa Trump na Marekani wa kujitoa WHO kuathiri miradi ya usalama barabarani. Watanzania waliokuwa wamekwama vitani DRC waokolewa na wastaafu jeshi la polisi wadai shilingi bilioni 97.12. Gazeti la Mwananchi limeandika mkutano wa wakuu wa nchi za Afrika kimeeleweka mpango wa kutokomeza giza Afrika sasa una uhakika wa kutekelezwa. Meneja wa mboe aeleza nafasi ya Lisu kuunganisha Chadema na mwanafunzi asimulia radi ilivyoua wenzake na yeye kunusurika. Gazeti la Raia Mwema limeandika halisi wa watesa Amde na wenzake hawapa masharti magumu ya kurejea Chadema haingia kwenye vita vya maneno na Wasira. Habari zake nyingine zinasema mkutano wa nishati maraisu wa Afrika waazimia mazito shilingi trilioni mia moja na kumi kuwapa nishati wa Afrika milioni mia tatu. Mbunge mkinga halitete jimboni na jeshi la polisi na wawakilishi na mawakili hapatoshi, TLS yakimbilia mahakamani kuwashitaki vigogo wa jeshi la polisi, yapania kukomesha inachodai ni tabia ya kubambika kesi. Zanzibar leo limeandika, Tanzania kiungo muhimu cha umeme Afrika, wadau wa ahidi mabilioni ya dola, watu wafariki wakati wanachota mafuta kwenye lori lililopinduka, na mkutano wa nishati Afrika da wavunja rikodi kwa huko nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika mataifa yaikemea Rwanda huku waswa M23 wakiendelea kuingia mjini Goma DRC. kwa mautasa limeandika mataifa mbalimbali mbali sasa yanaikemea Rwanda kwa kuwaunga mkono waasa M23 wanaoendelea kuingia kwa wingi katika mji wa Goma wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Umoja wa Mataifa umekemea hatua ya wanajeshi wa Rwanda kuliunga mkono kundi hilo la waasi naye. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika, amesema kwamba AU inafuatilia kwa umakini matukio yote mashariki mwa DRC. Viongozi mbalimbali akiwemo Rais William Ruto wa Kenya pia wamesema kuwa wako pamoja na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Hawa yanajiri siku moja tu baada ya kundi la waasi wa M23 kusema limeuteka mji wa Goma, na kuwaamuru wanajeshi wajisalimishe. Habari zake nyingine zinasema, hatimaye Ruto ateua jopo la IEBC baada ya kushinikizwa na wapinzani. Limeandika hatimaye Rais William Ruto ameteua wanachama wa jopo litakaloendesha mchakato wa uteuzi wa mwenyekiti wa makamishna wapya wa tume ya huru ya uchaguzi na mipaka huko Kenya, IEBC. Kupitia chapisho maalumu la gazeti rasmi la serikali toleo la Januari 27, 2025 Dr. Ruto aliteua watu kuunda jopo hilo ambao ni Fatuma Samane, Dr Nelson Makanda, Balozi Koki Muli, Profesa Adams Olo, Evans Misati, Nicholas Bore, Kip Chirich, Kip Chirchire, Andrew Tanui, Kip Koich Caroline Kituku na Linda Kiome Gaki. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti dada la Daily Nation ni hii inayosema, balozi zashambuliwa huko DRC ikiripuka. E, takriban watu 25 wamefariki dunia na mamia kujeruhiwa katika mapigano yaliyotokea mjini Goma, limeandika. Na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor na lile la New Vision yamezipa kipaumbele cha kwanza habari za matukio ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiujumla ni kwamba mataifa mbalimbali duniani yanahimiza kukomeshwa vita huko mashariki mwa DRC, huku waasi wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda wakidai kuuteka mji muhimu sana wa Goma, ingawa jeshi la serikali limekanusha. New Vision katika habari inayohusiana na matukio hayo limeandika wasi wa hemu 23 wa wanajeshi wa nne wa Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kongoterani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya 74 ya kipindi hiki ambacho leo kinazungumzia aya ya 30 ya suratu Ar-Ra'd. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alielekea Maka akiwa pamoja na kundi la Waislamu katika mwezi wa Dhulqada mwaka wa 6 wa hijiria kwa madhumuni ya kutekeleza ibada ya umra. Watu wa kundi hilo ambao walikuwa elfu moja mia nne wote walikuwa wamevaa vazi la ihram, na ghairi ya upanga ambao ulitambuliwa kuwa silaha ya msafiri, hawakubeba silaha yoyote ya vita. Habari hiyo ilipowafikia washirikina wa Maka, waliamua kuwazuia Waislamu wasiingie katika mji huo. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na masahaba zake walikuwa wamefika eneo la Hudaibia. Kijiji cha Hudaibia kiko kilomita 20 kutoka Maka na kilipewa jina la kisima au mti uliokuwa eneo hilo. Mahali hapa ndipo washirikina walipomzuilia Mtume na masahaba zake ili wasiendelee na safari kuelekea Maka. Huko Hudaibia, mabalozi na wawakilishi wa pande mbili walikwenda na kurudi wakichukua na kupokea ujumbe kutoka na kuelekea kwa Makuraishi na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mmoja wao alikuwa ni Budail ibni Warqa al Khuzai, ambaye ilimwambia Mtume kwamba viongozi wa Makuraish hawatakuruhusu kuingia Maka. Mtume alijibu kwa kusema, hatukutoka Madina isipokuwa kwa ajili ya kufanya umra na baada ya kumaliza ibada tutarejea Maka mara moja lakini makureshi wakituzuia tutapigana maadamu tutakuwa bado tuko hai. Baada ya Budail, Urwa bin Masud Athaqafi, ambaye alikuwa mtu mwerevu, alikwenda kwa mtume kutoka kwa Makureshi. Alipoona jinsi masahaba wa mtume walivyokuwa wakishindana katika kumhudumia mtukufu huyo na hata kusukumana pembeni, ili kupata matone ya maji ya udhu wake yaliyokuwa yakidondoka chini kutoka kwenye mikono yake iliyobarikiwa aliwaendea Makuraishi na kuwaambia, mimi nimekuwa kwenye makasiri ya Kisra na Kaisar na Najashi huko Uhabeshi, lakini sijapata kuona mtawala anayetukuzwa na kuenziwa miongoni mwa watu wake kama alivyo Muhamadi. Kama mnadhani kwamba watamwacha Muhamadi peke yake, mnafanya kosa kubwa. Mnakabiliana na watu walio tayari kujisabilia roho zao kama hawa. Sasa chukueni uamuzi sahihi. Baada ya Urwa, mtu mmoja kutoka kabila la Kinana alisema, nitazungumza na Muhammad lakini alipokaribia na kusikia sauti za talbia na labbaikallahuma labaika, za masohaba wa mtume na kuona ngamia wa kuchinjwa, alirejea kwa jamaa zake na kuwaambia, si jambo sawa kuwazuia watu hawa kutufu Alkaba. Kwa upande mwingine, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimweka mtu aitwaye Kharash juu ya ngamia wake na akamtuma Maka kuwajulisha wazee wa Kikureishi madhumuni ya safari hiyo, lakini watu wa Maka walimuua ngamia wa Mtume na wakamrejesha Kharashi upande wa Hudaibia. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipendekeza kwa Umar bin Khatab kwamba aende Maka na kuongea na Makuraishi. Umar alisema Makuraishi wana uadui mkubwa na mimi, ninawaogopa Mtume. Uthman, Uthman bin Afan ambaye anatoka ukoo wa Bani Umaya alikwenda Maka, lakini baadaye ulienea uvumi miongoni mwa Waislamu kwamba ameuawa. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliamua kuchukua hatua kali. Alichukua tena baia na kiapo cha utiifu kutoka kwa masahaba zake chini ya mti uliokuwapo eneo hilo ambacho kilikuja kujulikana kama Baiatu Ridwan. Walifanya agano na Mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba watapambana hadi tone la mwisho la damu zao. Lakini haukupita muda mrefu, Uthman akarudi salama na Makuraishi wakamtuma Suhail bin Amr baada yake ili kupatanisha baina yao na mtume na kusisitiza kwamba haitawezekana kabisa kwake kuingia Maka mwaka huu. Suhail bin Amr, aliyekuwa mmoja wa wazee, watu mashuhuri na wanafikra wa kabila la Quraish, alikwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama na kusema Imethibiti kwetu kwamba nyinyi hamna nia ya kupigana vita, lakini ni jambo zito kwa hadhi na heshima yetu kuwaruhusu kuingia Maka mwaka huu, kwa sababu watu miongoni mwa Waarabu watasema kwamba Muhammad amewatwisha na kuwalazimisha Makuraishi matakwa yake na Makuraishi wamelegeza kamba na kurudi nyuma. Kwa hivyo, rudini Madina mwaka huu, lakini tunaahidi kuwafungulia njia mwaka ujao. Mazungumzo hayo hayakuishia kwenye suala hili pekee, bali kulifikiwa makubaliano mengine na kupelekea kusainiwa mkataba ambao ulijulikana katika historia kwa jina la Sulhul Hudaibia, mkataba wa amani wa Hudaibia. Kwa hakika ulikuwa mkataba mpana wa kutoshambuliana ambao ulikomesha kwa muda vita vya mara kwa mara kati ya wa Waislamu na washirikina. Wakati wa kuandikwa mkataba huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa alimwambia Ali bin Abitalib aandike, kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Suhail bin Amr ambaye alikuwa mwakilishi wa washirikina wa Maka alisema, mimi sitambui sentensi kama hiyo, andika bismika llahumma Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa akasema, andika kwa jina la Mwenyezi Mungu. Kisha akasema, andika haya ndiyo Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu aliyoafikiana na Suhail bin Amr. Suhail alisema, lau tungetambua kwamba wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu, tusingepigana vita dhidi yako. Sifa hii pia inapaswa kufutwa na badala yake andika Muhammad bin Abdullah. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwamba hakuna tatizo, lakini alipotambua kwamba ilikuwa vigumu kwa Ali bin Abi Talib kufuta neno mtume wa Mwenyezi Mungu, Mtume mwenyewe alinyoosha kidole chake na kusema, ewe Ali, nionyeshe yaliko maneno hayo na acha nifute sifa hiyo mimi mwenyewe. Kisha akasema, andika hivi ndivyo Muhammad bin Abdullah alivyofanya suluhu na Suhail bin Amr kwamba kuwe na usitishaji vita wa miaka kumi ili watu waweze kupata tena amani na usalama wao. Zaidi ya hayo ni kwamba waislamu waliahidi kuwarejesha Maka wale watakaokimbia kutoka Maka na kwenda Madina, lakini upande wa pili yaani Makuraish haukutoa ahadi hiyo kwa wale watakaokimbilia Madina kutoka Maka katika mapatano hayo ya amani, kama inavyosema aya ya kumi ya suratul Mumtahina, Ilikatazwa kuwarejesha wanawake waumini waliokimbia kutoka Maka kwenda Madina. Pande mbili pia ziliahidi kutosalitiana na kuheshimu maisha na mali ya kila upande. Zaidi ya hayo, Muhammad atarejea Madina mwaka huo na hataingia Maka, lakini mwaka ujao Makuraishi wataondoka Maka kwa muda wa siku tatu, ili masahaba wa mtume waende kufanya umra, lakini hawatakaa hapo zaidi ya siku tatu watafanya ibada ya umra na warudi, kwa sharti wasibebe silaha isipokuwa silaha ya msafiri, yani upanga kwenye ala yake. Kundi la Waislamu na washirikina walishahidia mapatano hayo ya amani, na mwandishi wa mkataba alikuwa Ali bin Abi Talib. Kwa mujibu wa baadhi ya wafasiri wa Quran, aya ya 30 ya Suratu Rad iliteremka wakati washirikina walipofanya ukaidi Qul huwa rabbi la ilaha illa huwa alayhi tawakkaltu wa ilayhi matab, ndiyo kama hivi tumekutuma kwa umma ambao zimekwisha pita kabla yao umma nyingine, ili wasomee tunayokufunulia na wao wanamkufuru Rahman, mwingi wa rehma. Sema yeye ndiye mola wangu mlezi, hakuna mungu isipokuwa yeye, ninamtegemea yeye na kwake ndiyo marejeo yangu. Wapenzi wa wasikilizaji, mkataba wa amani wa Hudaibia, kama historia inavyoshuhudia na kwa mujibu wa utabiri wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na ahadi ya Qurani, ulileta baraka nyingi kwa Waislamu. Kwa mujibu wa wanahistoria, hapakuwa na ushindi mkubwa zaidi katika siku za mwanzoni za Uislamu kuliko ushindi wa Hudaibia, kwa sababu chini ya nuru na mwangaza wake moto wa vita ulizima, wito wa kulingania uislamu ulishamiri na dini ya uislamu ilienea katika bara zima la arabu kwa kadiri kwamba tangu kuanza kwa makubaliano hayo ya amani hadi yalipovunjwa na makuraish katika kipindi cha takriban miezi 22 idadi ya watu waliosilimu ilikuwa kubwa zaidi ya jumla ya waislamu wote waliokuwepo hadi wakati huo na jeshi la Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam katika mwaka wa nane hijiria wakati wa kukombolewa mji wa Makka walifikia watu elfu kumi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 28 Rajab mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 29 Januari 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 1386 iliyopita ilianza safari ya msafara wa Imam Husein alaihi ssalam kutoka Madina kwenda mjini Makka hatua hiyo ilijiri baada ya kufariki dunia Muawia bin abu Sufian tarehe 15 ya mwezi wa Rajab, na kutoa madaraka mwanawe Yazid bin Muawia. Baada ya Yazid kutoa madaraka haraka sana, alimtaka mtawala wa mji wa Madina amlazimishe Imam Husein alaihi salam kutoa baia au kiapo cha utiifu kwake, na kwamba iwapo angekataa kufanya hivyo, basi amuue, kwa kuzingatia kwamba Yazid alikuwa mtu mwovu na mtenda madhambi. Imamu Husein alikataa kutoa kiapo hicho, na kwa ajili hiyo akaamua kuondoka Madina, yeye na watu wa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kuelekea mjini Makka. Kabla ya kuanza safari hiyo, Imamu Husein alaihi salam alimuhusia kaka yake Muhammad Ibni Hanafiya akisema, ninatoka kwa ajili ya kurekebisha umma wa babu yangu mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kufuata njia ya babu yangu Muhammad na baba yangu Ali ibn Abi Talib alayhimassalam. Siku kama ya leo miaka 109 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Aluzma Sayid Muhammad Kazim Tabatabai Yazdi, maarufu kwa jina la Alama Yazdi, msomi mashuhuri wa elimu ya fiqhi. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alijiunga na hauza ya kielimu ya mjini Najaf, Iraq, na kupata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Ayatullah Mirza Shirazi ambapo alifikia daraja ya ijtihadi. Ameacha taathira mbalimbali mbali, lakini maarufu ni kitabu cha Alurwatu Luthqa na Bustan Niaz ambacho kinahusiana na dua. na miaka 99 iliyopita, mnamo tarehe 29 Januari mwaka 1926, alizaliwa Profesa Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mbobezi wa Pakistan, katika mji wa Punjab, mashariki mwa nchi hiyo. Na baada ya kuhitimu shahada ya pili ya uzamili, akiwa na umri wa miaka 20, alielekea chuo kikuu cha Cambridge huko nchini Uingereza. Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza ya hisabati na fizikia mwaka 1951, Abdu Salam alihitimu shahada yake ya uzamivu au PhD ya fizikia na kutunukiwa tuzo ya Adams. Mwaka 1979, profesa Muhamad Abdu Salam pamoja na watafiti wengine wawili, alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel na kuwa mwanasayansi wa kwanza katika ulimwengu wa Kiislamu kushinda tuzo hiyo. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa viwanda, madini na biashara wa Iran ametangaza habari ya, ya kuzidi kustawi na kuimarika uhusiano wa kibiashara baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Oman. Mapigano makali yanaendelea kati ya wapiganaji wa M 23 na wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika mji wa Goma wa mashariki mwa nchi hiyo huku yakiacha maiti nyingi zikiwa zimezagaa mitaani na hospitali nazo zikielemewa na ongezeko la majeruhi. Serikali ya rais mpya wa, wa Marekani Donald Trump imetoa orodha ya wahamiaji wanaotakiwa kuondoka nchini humo, huku mpango wa kuwatimua wahamiaji haramu ukianza kushika kasi huko Marekani. Na kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, Kenya ndio yenye idadi kubwa zaidi ya raia ambao watarejeshwa kutoka Marekani ikilinganishwa na Uganda na Tanzania. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwasikuu550 kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.