Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. sadaka allahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, wapenzi wasikilizaji, tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha kupotoshwa na kutiwa mkono mafundisho ya Tanakh. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha mwanamke katika familia na jamii, na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyoada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Nakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asema mukawama ni dhihirisho la mabaathi na matunda yake ni kupigishwa magoti utawala wa kizayuni Ghaza na Lebanon. Al Azhar ya Misri yasema Gaza itabaki kuwa Palestina na ardhi ya Kiarabu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya nazo pia zapinga mpango wa Trump lezwa kuwa nusu ya Waislamu wanaoishi kwenye nchi za Umoja wa Ulaya ni waathiriwa wa ubaguzi na ubaguzi wa rangi katika maisha yao ya kila siku. Na watu 25 wauawa katika mapigano mashariki mwa DRC huku kundi la M23 likidai kuudhibiti mji wa Goma. Kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema vuguvugu la mukawama ambalo lilianza baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu limeweza kuyaamsha mataifa ya kiislamu na hata yasiyo ya kiislamu kwa kutumia akili na imani na kupigisha magoti utawala wa kizayuni mbele ya Gaza na Lebanon. Ayatullah Sayid Ali Khamenei ameyasema hayo leo mbele ya hadhara ya wakuu wa mihimili mitatu mikuu ya dola na maafisa wakuu kadhaa wa mfumo wa Kiislamu, mabalozi wa nchi za Kiislamu na wananchi wa matabaka mbalimbali, katika mkutano uliofanyika kwa mnasaba wa kuadhimisha kubaathiwa, yani kupewa utume Nabi Muhammad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na akabainisha kwamba Mabaathi ni harakati endelevu na ya kudumu na somo lake muhimu zaidi kwa jamii za wanadamu hususan Waislamu ni kutakiwa kutumiwa akili na imani kwa ajili ya kuleta mabadiliko na mageuzi ya kifikra na kiufahamu katika hotuba yake hiyo, Ayatullah Khamenei ametoa mkono wa pongezi na kuliombea kheri na baraka taifa la Iran, umma wa Kiislamu, wapigania uhuru na wote waliokomboka kifikra duniani kwa mnasaba wa Idi ya Mabaathi. Na akasema kuyatazama mantiki matukio yanayojiri hii leo duniani ni muhimu kwa watu wote, hususan viongozi wa Iran adhimu na ya Kiislamu. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu ameuzungumzia mtazamo wa ukoloni katika kuzipora jamii za wanadamu na akasema historia ya ukoloni inaonyesha awamu na hatua tatu ulizotumia za kupora mali asili, kupora utamaduni na kuzifisidi tamaduni za asili, na kupora na kuhodhi utambulisho wa kitaifa na kidini wa mataifa. Na hii leo pia vyombo vyenye nguvu na vya kishetani ulimwenguni vinaendelea kuzitekeleza hatua hizo zote tatu za ukoloni dhidi ya mataifa. Ayatullah Hamenei ameitaja serikali ya Marekani kuwa ndiyo kinara wa madola ya kiistikbari na kikoloni na ni serikali iliyo chini ya satwa na ushawishi wa wenye nguvu kubwa kifedha duniani, na akaongezea kwa kusema, makampuni makubwa ya ukiritimba wa kifedha kila siku na kwa mbinu tofauti yanapanga njama ya kubadilisha utambulisho na maslahi ya mataifa na kupanua ushawishi wao wa kikoloni. Na kama ilivyoeleza Quran, wanapenda wakutieni matatizoni kadiri itakavyowezekana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kitendo cha wawakilishi wa Kongres ya Marekani cha kumpigia makofi na kumshangiria muuaji na mhusika wa kuwakatakata vipande vipande maelfu ya watoto na au hatua ya kumtunukia nishani ya pongezi nahodha wa manowari ya Marekani iliyoitungua na kuiangusha ndege ya abiria ya Iran iliyokuwa imebeba abiria mia tatu ni mifano mojawapo ya nafsi za uchafu, uadui wao na chuki zao ambazo zimefichwa nyuma ya tabasamu la diplomasia. Hivyo inapasa tufumbue macho yetu katika kuukabili ukweli huu. Ayatullah Hamenei ametilia mkazo kuwa macho katika kukabiliana na yanayojiri duniani na akasema harakati ya mukawama katika kipindi cha sasa ni muhtasari wa ujumbe wa mabaathi na chimbuko lake ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na akagusia ushindi wa kustaajabisha iliyopata Ghaza na kusema eneo hili dogo limeweza kuupigisha magoti utawala wa kizayuni uliojizatiti barabara kwa silaha na unaotegemea uungaji mkono kamili wa Marekani. Na ushindi huu umetokana na kutumia akili na imani kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuamini nguvu na iza ya Mola. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja pia kusimama imara kwa harakati ya kujivunia ya Hizbullah licha ya kumpoteza Shahid Nasurullah kuwa ni mfano mwingine wa madhihirisho ya ng'arayo ya mukawama katika zama za sasa na akaongeza kuwa Hizbullah ya Lebanon imeonyesha sio tu haijaisha, lakini katika baadhi ya matukio imesimama imara na kwa motisha kubwa zaidi kukabiliana na utawala wa Kizayuni. Taasisi ya Al Azhar ya Misri imelaani mpango wa rais wa Marekani wa kuwatimua Wapalestina kwa nguvu katika eneo la ukanda wa Gaza, ikisisitiza kuwa Ukanda wa Ghaza ni ardhi ya Wapalestina na Waarabu na itabaki hivyo daima. Taarifa iliyotolewa na Al Azhar imeutaja mpango wa rais mpya wa Marekani, Donald Trump, wa kutaka kuhamishwa kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Ghaza na kuwapeleka katika nchi jirani kuwa ni wa kidhalimu. Al Azhar imetoa wito kwa watu wa Palestina kupinga matakwa hayo ya kikatili na kidhalimu wa kushikilia ardhi yao na kufungamana zaidi na malengo bora ya watu wa ulimwengu. Al Azhar imesema kuwalazimisha Wapalestina kuhama nchi yao ni jaribio lililofeli na la kikatili la kutaka kuimarisha nafasi ya utawala ghasibu wa Israeli katika kupora ardhi na rasilimali zao, na kueleza kuwa baada ya kushindwa kunyakua ardhi kamili ya Palestina, sasa utawala wa kizayuni umeamua kutumia njia hiyo ya kidhalimu. Umoja wa Ulaya pia umepinga mpango huo wa Trump wa kuondoa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kuwahamishia Misri na Jordan. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kallas alisema jana Jumatatu kando ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels kwamba watu wa Ghaza wameteseka sana na wanastahili kuishi kwa amani. Umoja wa Mataifa pia umepinga pendekezo la rais wa Marekani la kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujerich amesema chombo hicho cha kimataifa kinapinga mpango wowote wa utakaopelekea Wapalestina kulazimika kuhama Ghaza au aina yoyote ya maangamizi ya kimbari. Shirika moja la Umoja wa Ulaya la haki za msingi limetangaza kwamba mmoja kati ya kila Waislamu wawili katika nchi za Umoja wa Ulaya ni mwathiriwa wa ubaguzi na ubaguzi wa rangi katika maisha yake ya kila siku. Kutokana na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika barani Ulaya, shirika hilo limekiri kuwa idadi ya Waislamu ambao wamekumbwa na ubaguzi barani humo imeongezeka kutoka asilimia 39 mwaka 2016 hadi asilimia 47 takwimu za shirika hilo la Ulaya zinaonyesha kuwa kiwango cha juu zaidi cha chuki dhidi ya Uislamu, kwa kimombo islamofobia, yaani asilimia 71 kinashuhudiwa nchini Austria, ikifuatiwa na Ujerumani na Finland. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, asilimia 39 ya waislamu wanabaguliwa wanapotafuta ajira na asilimia 35 wanabaguliwa katika mahala pa kazi ikilinganishwa na asilimia 31.23 mwaka 2016. Takwimu hizi ni kubwa zaidi kwa wanawake wanaovaa vazi la hijabu na mavazi ya kiislamu kuliko watu wengine. Wakati huo huo, takwimu zinaonyesha kuwa waislamu wawili kati ya watano au takriban asilimia 41 wana uwezo zaidi wa kitaaluma na sifa bora zaidi zinazoshurutishwa na waajiri kwa ajili ya kupata ajira kuliko washindani wao wa wasio Waislamu. Inafaa kukumbusha kuwa mienendo ya propaganda chafu na ya kuchafua jina la Uislamu ya raia wa nchi za Umoja wa Ulaya haiathiriwi tu na kipengele cha dini, bali pia na rangi na ngozi na asili ya mbari au uhamiaji wa Waislamu barani Ulaya. Zaidi ya watu 22 wameuawa na mamia wengine wamejeruhiwa wakati wa mapigano kati ya waasi wa, wa kundi la M23 na vikosi vya serikali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Wawakilishi wa taasisi ya kiraia na jumuiya zisizo za kiserikali katika mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, wameeleza kuwa mapigano yaliyoshuhudiwa tangu jana Jumatatu yamesababisha vifo vya watu 25 na majeruhi 375. Wakati huo huo, waasi wa M23 wamedai kuwa wameuteka mji wa Goma, huku raia wakikimbia mji huo. Watu walioshuhudia mapigano hayo wameeleza kuwa bandari ya mji wa Goma imeshambuliwa na waasi wa M23, huku uwanja wa ndege wa mji huo ukiendelea kudhibitiwa na jeshi la Kongo. Wakati huo huo, ripoti nyingine zinasema mji wa sehemu moja ya Goma inadhibitiwa sehemu moja ya Goma inadhibitiwa na kundi la waasi huku sehemu nyingine ikiwa bado mikononi mwa vikosi vya jeshi la serikali. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Tehran. Taasisi moja ya Marekani imekiri kuwa Washington ilipatia Israel maelfu ya mabomu ya kuvunja mahandaki aina ya mk 84 wakati wa vita na mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel dhidi ya raia ukanda wa Gaza huko Palestina. Taasisi ya The Boston American Institute imetangaza katika ripoti yake kwamba Marekani pamoja na kuipatia Israeli mabomu elfu kumi na nne na mia moja ya kuvunja mahandaki aina ya MK 84 kwa ajili ya mauaji ya watu wasio na ulinzi huko Ghaza ilitoa pia makombora 57,000 ya milimita 155 bunduki 20,000 za M4A1 na makombora 13,981 ya kutungua ndege kwa utawala wa Kizayuni. Rais wa Marekani Donald Trump naye pia hivi karibuni aliafiki kutumwa mabomu elfu moja na mia nane ambayo kila moja lina uzito wa pauni elfu mbili kwa Israel. Shehena ya mabomu hayo ilisitishwa na utawala wa Joe Biden kutokana na malalamiko ya kimataifa. Katika upande mwingine, tovuti ya Axios imewanukuu maafisa watatu wa utawala wa kizayuni wa Israel wakisema kwamba ikulu ya White House imeliamuru jeshi la Marekani kuondoa mipaka iliyokuwa imewekwa na serikali ya Biden ya kubana utoaji wa mabomu mazito kwa Israel. Na kundi la kutetea haki za binadamu Ulaya mashariki ya kati limeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya pendekezo la hivi karibuni la Donald Trump la kuwahamishia wakazi wa Ghaza, la kuwahamisha wakazi wa Ghaza na kuwapeleka Misri na Jordan likitoa wito wa kuwepo upinzani mkali wa kikanda na kimataifa dhidi ya wazo hilo. Kundi la kutetea haki za binadamu la EuroMed Rights limeeleza wasiwasi wake mkubwa juu ya pendekezo lililotolewa na rais wa Marekani la kutaka kusafishwa kabisa eneo la ukanda wa Gaza na kuwahamisha wapalestina wa eneo hilo kuelekea Jordan na Misri, na kusema wapalestina ambao sasa wanateseka kutokana na njama za Israel za kutaka kuangamiza hawapaswi kulipa gharama kubwa zaidi za mauaji hayo ya kimbari kwa kuhamishiwa kwa lazima nje ya nchi yao, likiashiria mkataba wa nne wa Geneva unaokataza kuhamishwa kwa mabavu watu wanaoishi katika ardhi zilizovamiwa na kukaliwa kwa mabavu. Euro-Mid Rights imesisitiza kwa kusema utekelezaji wa mpango huo unakiuka haki ya watu wa Palestina ya kubakia katika ardhi yao wenyewe, ni jinai dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran mjini Kabul. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amefanya safari yake ya kwanza rasmi mjini Kabul tangu wanamgambo wa Taliban waliporejea tena madarakani nchini Afghanistan Agosti 2021. Katika safari yake hiyo siku ya Jumapili, Arakchi alikutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Kabul kuhusu masuala muhimu yakiwemo haki ya maji ya Iran, usalama wa mipaka na ushirikiano wa pande mbili. Safari hiyo imelenga kuimarisha uhusiano wa Iran na Afghanistan na kukabiliana na changamoto za pamoja kama vile uhamiaji, madawa ya kulevya na usalama wa mipaka. Walidi wa mambo wanaamini kuwa mazungumzo na mashauriano ya Teheran na Kabul yanaweza kusaidia kupunguza mivutano ya kikanda na kuongeza ushirikiano wa kiuchumi. Safari ya Arakchi mjini Kabul imefanyika katika hali ambayo Afghanistan inakabiliwa na changamoto za kiusalama na kiuchumi na Iran inataka kuimarisha uhusiano wake na nchi jirani hususan katika nyuga za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Akiwa nchini Afghanistan, Sayid Abbas Arakchi amekutana na kubadilishana mawazo na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Taliban akiwemo waziri mkuu Hassan Ahund, kaimu wa waziri wa mashauri ya kigeni Maalwi Amir Khan Muttaqi na waziri wa ulinzi Muhammad Yaqub. Mmoja ya mambo aliyoyatilia mkazo Arakchi katika mazungumzo na mashauriano ya yake na watawala wa serikali ya muda Afghanistan ni haki ya Iran ya maji katika mto Helmand. Kwa mujibu wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, mapatano ya Helmand yaliyosainiwa Februari 20 mwaka 1973 yameainisha wazi haki ya Iran ya kustafidi na sehemu yake ya maji ya mto huo. Hata hivyo, kutokana na kuathiriwa na mashinikizo na chokochoko za ndani na nje, serikali mbalimbali mbali za Afghanistan zimekwepa kutekeleza wajibu wao wa kudhamini haki hiyo ya Iran. Mto Helmand wenye urefu wa kilomita elfu moja mia moja na ishirini na sita unaanzia kutoka milima ya Hindukush nchini Afghanistan na kuelekea Iran. Mamilioni ya wananchi kutoka pande mbili hizi hutegemea sana maji kutoka mto huo katika umwagiliaji, uvuvi na matumizi mengine ya nyumbani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Afghanistan inatakiwa kila mwaka iruhusu maji angalau mita za ujazo milioni 850 zitiririke hadi Iran katika hali ya kawaida. Kwa miongo minne sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mwenyeji wa moja kati ya idadi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani, hasa raia wa Afghanistan. Hata katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran na pia pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya miongo minne, Iran imeendelea kutoa huduma kwa mamilioni ya wakimbizi wa, wa afghani ambao wanafanya kazi, kusoma na kuishi hapa nchini bila vizingiti. Baada ya kuingia madarakani utawala wa Taliban nchini Afghanistan, idadi kubwa ya Waafghan walikimbia nchi yao na kuelekea Iran. Pamoja na kuwepo matatizo ya kiuchumi yatokanayo na vikwazo vya kidhalimu na pasina kuwepo misaada ya kimataifa, jamhuri ya kiislamu ya Iran imewapokea kwa mikono miwili wakimbizi hao kutoka Afghanistan. Ni jambo lisilo na shaka kuwa kuimarishwa kwa uhusiano wa pande mbili kutakuwa na masilahi kwa pande zote, na ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana Abbas Araghchi akasisitiza katika mazungumzo yake na viongozi wa Taliban juu ya udharura wa kufunguliwa ukurasa mpya wa uhusiano kati ya Tehran na Kabul, jambo ambalo limepokewa pia kwa mikono miwili na viongozi wa Taliban. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku duku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na mataguti wa zama hizi, nakukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya saba ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wapenzi wa wasikilizaji, kama mjuavyo, jinai ambazo Israel imewafanyia wananchi wa Palestina, na mauaji ya raia na watoto wadogo ambayo yamefanywa hadi sasa na utawala huo wa Kizayuni ni kielelezo kamili cha mauaji ya kimbari. Tukiutupia jicho ushenzi na unyama ambao wazayuni wanaofanya leo hii, tena mbele ya vyombo vya habari na tukiyatafakari matamshi ya ubaguzi wa rangi yanayotolewa hadharani na baadhi ya viongozi wa Israel tutabaini kuwa unyama na ushenzi huo chimbuko lake liko kwenye imani inayotokana na mafundisho yaliyopotoshwa ya dini ya Uyahudi. Vyanzo vya kuaminika vinathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba baadhi ya Wayahudi kazi yao ilikuwa ni kuyatia mkono na kuyapotosha maneno ya Mwenyezi Mungu na kisha kuyachukua maneno yao wenyewe na kuyafanya yaonekane kuwa ni maneno ya Mungu, kwa kutolea ushahidi baadhi ya vielelezo vilivyomo ndani ya Taurati iliyopo na vile vile kitabu kitukufu cha Quran Kitabu kitakatifu au Tanakh kimepotoshwa na maulama wa Kiyahudi katika zama mbalimbali mbali za historia, na hii Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya kufariki Nabii Musa alaihi ssalam, kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla. Katika kipindi hiki cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, tumekusudia kuyapitia na kuyabainisha baadhi ya mafundisho hayo bandia na athari zake. Hakuna chembe ya shaka kuwa iko sehemu ya Taurati ambayo imetiwa mkono na kupotoshwa, kama ambavyo ni ukweli na uhakika kuwa baadhi ya mafundisho sahihi ya Nabii Musa alayhi salam yangali yapo kama yalivyofundishwa na mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu. Upotoshaji mwingi zaidi wa Taurati ulifanywa katika zama za kabla ya kuzaliwa Nabii Isa masihi alaihi ssalam, lakini baada ya hapo na mpaka ulipodhihiri Uislamu, kutiwa mkono kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kulikuwa ni kwa kiwango kidogo zaidi. Kwa sasa hatuna nyaraka maalumu za kuweza kutusaidia kuthibitisha ni yepi mafundisho ya taurati yaliyotiwa mkono katika kipindi cha baada ya kudhihiri uislamu lakini lililo wazi ni kwamba upotoshaji uliofanywa katika kipindi hiki umehusisha zaidi utoaji tafsiri wa taurati yenyewe na vitabu vingine vya dini na vya simulizi na hilo ndilo hasa wanalofanya wazayuni na kulijengea hoja ili kuhalalisha mauaji ya kimbari wanayofanya dhidi ya Wapalestina kwa ujumla. Akthari ya watafiti wanakubaliana kuwa waandishi wa Agano la Kale hawajulikani kwa usahihi na hakuna uthibitisho kama ni wao hasa walioandika vitabu vya Agano hilo. Baadhi ya aya za kiitwacho asfari khamiseye Musa au Taurati zinaonyesha kuwa mwandishi wa Taurati alikuwa ni yeye mwenyewe, mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu, na uandishi wa baadhi ya aya zingine za kitabu hicho ulifanywa kwa amri yake yeye Musa alayhi salam au kwa kunukuu maelezo kutoka kwake. Kwa mfano katika Kutoka mlango wa 17 aya ya 14, imeandikwa hivi: Bwana akamwambia Musa, andika habari hii katika kitabu, iwe ukumbusho. Hii inamaanisha kwamba Nabi Musa alaihi ssalam ndiye aliyeandika Taurati kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na jukumu la kuitunza na kuihifadhi lilikabidhiwa kabila la Levi ambalo ndilo lililochukua nafasi ya uongozi na ukuhani wa kaumu ya Mayahudi. Watu wa kizazi hicho cha Levi walikihifadhi na kukitunza kitabu hicho kwa kukiweka ndani ya sanduku au tabuti maalumu la agano ambalo lilitengenezwa kwa amri ya nabii Musa na hatimaye wakaenda kukiweka kwenye maabadi au hekalu la Suleiman, mfalme wa wakati huo aliusiwa sana kuhusu suala hilo la kuitunza Taurati. Katika Kumbukumbu kumbu la Torati mlango wa 17 aya 18 na 19, waliusiwa wafalme wa, wa Kiyahudi ambao wangefuatia baadaye, ya kwamba tena na iwe zamani, aketipo juu ya kiti cha ufalme wake ajiandikie nakala ya Torati hii katika chuo kufuata hicho kilicho mbele ya wakuhani Walawi, na awe nayo, asome humo siku zote atakazoishi, ili apate kujifunza kumcha Bwana Mungu wake, ayashike maneno yote ya torati hii na amri hizi kwa kuyafanya. Lakini wafalme hao wa kiyahudi waliupuza usia huo. Inavyoonekana, taurati na maandiko mengine ya Agano la Kale yalikuwepo mpaka zama za kabla ya shambulio na hujuma iliyofanywa na Mfalme Bakhtenasr au Banu Khaznasr, lakini baada ya kuungua hilo sanduku katika mwaka 586 BC yaani kabla ya kuzaliwa Nabii Isa, athari za dini ya Uyahudi zilipotea, na kama ilivyokuja kushuhudiwa baada ya zama za kutekwa Babil. Mayahudi wakaanza tena kazi ya kuandika Agano la Kale kwa kutegemea mambo waliokuwa wamehifadhi vichwani mwao na kuchanganya na ngano na kumbukumbu kumbu zao. Miongoni mwa hoja zinazoweza kuthibitisha kuwa Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya Nabii Musa alaihi salam ni baadhi ya aya zilizomo ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu. Ndani ya kitabu hicho mna aya zinazoelezea kifo cha mtume huyo na matukio yaliyojiri baada ya hapo. Kwa mujibu wa tarjumi ya kale, kitabu kitakatifu kinasimulia na kulifafanua tukio hilo katika kumbukumbu kumbu, mlango wa 34 aya ya tano hadi ya hadi nane kama ifuatavyo: basi Musa mtumishi wa Bwana akafa huko katika nchi ya Moabu, kwa neno la Bwana akamzika bondeni katika nchi ya Moabu, kukabili Bethpeori, lakini hapana mtu ajuae kaburi lake hata leo. Musa alikuwa mtu wa miaka mia na ishirini alipokufa, jicho lake halikupofuka wala nguvu za mwili wake hazikupunguka wana wa israeli wakamwomboleza musa katika uwanda wa moabu siku thelathini basi siku za maombolezo ya matanga ya musa zikaisha Katika maelezo haya tuliyosoma, umetolewa ufafanuzi wa namna kifo cha nabii Musa alaihi ssalam kilivyotokea ikiwa ni pamoja na namna alivyokafiniwa na kuzikwa. Na hii yenyewe ni hoja na ushahidi kwamba kitabu hichi kilichopo kiliandikwa baada ya mtume huyo mteule kutawafu na kurejea kwa Mola wake. Na sababu ni kuwa, angekuwa yeye ndiye aliyekiandika bila shaka baada ya kuaga dunia asingeliweza tena kuandika kitu chingine na kutoa ufafanuzi wa matukio yaliyokuja kujiri siku thalathini baada ya hapo. Na si tumeona hapa, kama ilivyosimuliwa, kwamba Nabii Musa mwenyewe ameeleza kwenye kitabu hicho baada ya kifo chake, kwamba hadi sasa hakuna yeyote aliyeliona kaburi lake na je, tunafahamu pia kama ndani ya Taurati imetajwa miji kadhaa ambayo ilikuja kuitwa kwa majina iliyokuwa nayo karne kadhaa baada ya kuwaga dunia Nabi Musa alaihi salam katika sehemu moja ya kitabu hicho? Na kama wanavyodai Wayahudi na Wakristo kwamba maneno hayo yaliandikwa na Nabi Musa alaihi salam, imesimuliwa kuwa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam aliwaandama maadui zake hadi kwenye mji wa Dani. Tarjumu ya kale ya kitabu kitakatifu inaeleza yafuatayo katika Mwanzo mlango wa 14 aya ya 14, Abramu aliposikia ya kwamba nduguye ametekwa mateka akawapa silaha vijana wake waliozaliwa katika nyumba yake Watu mia tatu na kumi na wanane akawafuata mpaka Dani. Kama inavyoonekana wazi hapa katika simulizi hii, nabii Musa alayhi ssalam ameutaja mji wa Dani, ila hali katika zama zake hakukuwepo asilani na mji unaoitwa Dani. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa. Katika sehemu hii ya saba ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Na kushukuruni kwa kunisikiliza. mke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo, tutazungumzia nafasi muhimu ya mwanamke katika familia na kubainisha masuala kadhaa yanayohusiana na taathira za tabia za wanandoa katika malezi ya watoto. Kwa mtazamo wa Uislamu, ni mwanamke ndiye anayepaswa kusimamia na kuendesha mambo ya ndani ya nyumba. Katika idara ya kawaida, mkurugenzi husimamia masuala makuu ya idara, naye naibu wake mtendaji kusimamia na kuhakikisha kwamba masuala hayo yanatekelezwa ipasavyo. Nyumbani na katika familia pia ni hivyo hivyo. Mfumo mzima wa familia na namna ya kudhamini mahitaji ya familia ni jukumu la mwanaume, lakini tunapoingia nyumbani ni jukumu la mama wa nyumba kuhakikisha kuwa kila kitu nyumbani kinakwenda kwa mpangilio unaohitajika. Kuhusiana na hilo, akizungumza mbele ya umati wa wanawake na akina mama tarehe 4 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Iran, alisema kwa mujibu wa aya na riwaya nilizopitia, ninafikiria natija hii kwamba mwanamke ni kama hewa inayojaza mazingira ya familia, yaani ni kama unavyopumua hewa. Kama hakuta kuwepo na hewa, hauwezi kupumua. Uwepo wa mwanamke ni hivyo hivyo. Mwanamke katika familia ni mfano wa pumzi hewani. Hadithi inaposema kuwa mwanamke ni ua na sio mjakazi, hapo ndipo mahala pake haswa, ni nguzo muhimu katika familia ni ua yaani manukato, uturi, harufu ya kuvutia, na ni ile ile harufu nzuri inayojaa hewani katika familia. Usizani kuwa kwa kuwa sasa umeoa mke, unapaswa kumpa kazi zote za nyumbani azifanye yeye? La hasha, anapaswa kufanya kazi anayotaka kwa hiari yake mwenyewe na bila kulazimishwa na mtu yoyote. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya suratu Nisa kuhusiana na alivyoumba mwanamme na mwanamke na kuwafanya kuwa kitu kimoja kwenye ndoa na kisha kuumba kizazi cha mwanaadam kutokana nao kwa kusema, enyi watu mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawachukulia mume na mke kuwa na nafasi moja katika kueneza kizazi cha mwanaadam na kumpa mwanamke nafasi sawa na ya mwanaume katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo katika zama za ujahilia na katika tamaduni nyingi za zama hizo mwanamke alikuwa akichukuliwa kuwa chombo tu cha kuzaa watoto na kukidhi matamanio ya wanaume, na mtu asiyekuwa na thamani yoyote katika jamii. Hakuchukuliwa kuwa mshirika katika kizazi wala katika malezi yanayofaa ya watoto aliowazaa. Katika mtazamo wa Qur'an tukufu, mume na mke ni vazi la kila mmoja wao. Inasema katika aya ya 187 ya sura ya Al-Baqara, wao ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Vazi lina matumizi na sifa tofauti. Moja ya majukumu na nafasi muhimu ya vazi ni kuwa hurembesha na kumfanya aliyelivaa kuonekana mzuri na wakupendeza. Kimsingi, mwanadamu anapenda mwonekano mzuri na hufanya juhudi za kuvaa nguo na mavazi mazuri ili apendeze. Kwa maelezo hayo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuwa na tabia ya kuvutiana na kupendezana kama inavyofanya nguo, ili kila mtu anayewatazama apate kutambua kuwa wanaishi maisha mazuri na ya kuvutia. Kwa hakika mume na mke wanapaswa kujipamba kwa sifa hii ya kimaanawi na kimaadili, ili wapate kulea familia nzuri inayozingatia masuala ya kidini na kiroho. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya suratu Rum kwamba moja ya alama zake ni kuumba mwanamke kutokana na jinsi ya mwanadamu na kwamba kufikia utulivu wa nafsi maishani ndiyo falsafa ya uumbaji huo. Anasema kwamba moja ya sababu muhimu zaidi ya kuungana mume na mke katika ndoa ni kupatikana utulivu wa kimaanawi, kupatikana upendo na huruma maishani. Aya hiyo inasema: na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila ya shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Nukta muhimu katika aya hii ni kwamba katika mazingira ya familia utulivu ni muhimu zaidi kuliko mapenzi, ambapo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba utulivu unachukua nafasi muhimu katika mazingira ya upendo kwenye familia. Ikiwa utulivu utakuwepo na kulindwa na wanafamilia, mahitaji mengine ya familia yatadhaminiwa, la sivyo, mahitaji hayo hayawezi kupatikana kabisa. Katika mazingira kama hayo hata zile thamani zilizokuwa zikifuatiliwa na mume na mke kwenye familia haziwezi kufikiwa. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, anasema kwamba mume hupata utulivu mkubwa akiwa pembeni ya mkewe na kwamba mke ndiye chimbuko la utulivu anaohitajia maishani. Anasema nafasi ya mwanamke kama mke ni kudhamini upendo na utulivu wa mumewe. Anasema nafasi hii imeweza kudhaminiwa vizuri sana na wake wa mashahidi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran na hata katika nyanja nyinginezo ambapo wanaume hufanya juhudi kubwa nje ya nyumba kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya familia na mengine ya kitaifa. Katika mazingira hayo, mwanamke ndiye huwa na nafasi kubwa katika kutuliza mfadhaiko wa kiroho wa mumewe anapokuwa katika medani ya vita na mahangaiko mengine ya maisha na kuiweka familia katika njia sahihi ya utulivu na upendo. Tabia na mifano mizuri inayoonyeshwa na wazazi ni mkondo wa kawaida kabisa katika ukuaji wa watoto kwenye familia. Wazazi ni sehemu muhimu ya maisha ya watoto ambapo wanachukuliwa kuwa mfano usio na mbadala kwao. Kama ambavyo wazazi huchukua na kufuata tabia za wazazi wao waliowazaa, watoto nao hufuata na kuchukua kihisia tabia za wazazi wao bila kutambua. Kufuata mifano katika familia au jamii ni swala muhimu sana ambalo linaweza kujenga shakhsia na tabia za baadaye za watu tofauti. Watu wa kwanza ambao watoto huwaona baada ya kuzaliwa na kuamiliana nao katika maisha yao ya utotoni ni mama na baba yao. Wazazi, wazazi wanaweza kutoa mifano ya kwanza na bora ya kuigwa na watoto kutokana na uwepo wao pembeni ya wa watoto wao na maingiliano yao nao. Matamshi na tabia za wazazi huamua na kuainisha pakubwa tabia za watoto wao, na sio mambo wanayoyataka wazazi. Tunaweza kusema kuwa kwa upande mmoja tabia ya wazazi inaweza kuwa kichocheo kizuri cha kuhimiza watoto wawe na tabia nzuri katika hatua zote za maisha yao. Kwa sababu hii, tabia sahihi na inayofaa ya wazazi huweka mfano sahihi kwa watoto na kuwaainishia mustakabali nzuri. Kwa upande wa pili, tabia mbaya na isiyofaa ya wazazi pia hujenga mwenendo mbaya kwa watoto na kuwafanya wachukue maamuzi yasiyofaa. Kwa njia hii wanaume na wanawake wanapaswa kuheshimu haki na wajibu wa kila mmoja wao katika mazingira ya familia na kutambua kwamba matamshi, tabia na maamuzi yao ni muhimu sana katika kuunda utu wa watoto wao. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 31 ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 27 mwezi Rajaba mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1459 iliyopita, mtume mtukufu Islamu, Mustafa, wa Uislamu Muhammad Mustafa sallallahu alayhi wa sallam alibaathiwa yaani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam alikuwa na umri wa miaka arobaini. Mtume mtukufu alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya Muhammad kuwa shahsia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii. Alipitisha muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hiraa. Malaika Jibril alimteremkia Muhammad akiwa katika pango hilo na kumpa bishara ya kwamba ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kwa mtume wake kwa walimwengu wote. Tangu siku hiyo mtukufu huyo alipewa jukumu kubwa la kuongoza wanadamu na kupambana na ujahil, ukafiri, dhulma na uonevu. Redio Tehran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Siku kama ya leo miaka 979 iliyopita alizaliwa fakihi mfasiri wa Qurani na msomi wa Kiislamu na Kirani Jarullah Zamakhshari mwanazoni huyo pia alikuwa gwiji katika elimu za hadithi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kirani ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Muqaddimatul Adab na Asasul Balagha. Kitabu muhimu zaidi cha Jarullah Zamakhshari ni tafsiri ya Qurani ya Alkashaf. Katika siku kama ya leo miaka 218 iliyopita haliaga dunia Shekh Jafar Kashiful Ghita, msomi na fakihi mtajika wa Kishia. Alizaliwa mjini Najaf huko Iraq na kuanza kujihusisha na masomo ya dini tangu katika kipindi cha utoto wake. Awali alisoma masomo ya utangulizi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kama Sayid Mahdi Bahrululum. baadaye Sheikh Jafar Kashiful Ghita alianza kufundisha na kufanikiwa kulewa wanafunzi wengi na vilevile vile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Siku kama ya leo inayosadifiana na na tarehe 27 Rajaba mwaka 1415 hijria Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kurusha hewani matangazo yake kwa mara ya kwanza. Matangazo ya redio Teheran yalianza kurushwa kwa muda wa nusu saa tu nyakati za usiku, na yalifunguliwa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kubaathiwa na kupewa hutume Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa lengo la kuasisiwa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kufikisha sauti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wanaodhulumiwa wa bara la Afrika, kuelimisha na kufichua njama za ubeberu wa kimataifa dhidi ya bara hilo. na siku kama hii ya leo ya tarehe 28 mwezi Januari inaadhimishwa kote duniani kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Rol Folivero, raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo dunia ilikuwa na watu milioni 15 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO liliainisha tarehe 28 Januari kuwa siku ya kimataifa Wasikilizaji hapa Tehrana, zoetu, ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema vuguvugu la mukawama ambalo lilianza baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu limeweza kuyaamsha mataifa ya Kiislamu na hata yasiyo ya, ya Kiislamu kwa kutumia akili na imani na kupigisha magoti utawala wa kizayuni mbele ya Ghaza na Lebanon. Taasisi ya Al Azhar ya Misri imelaani mpango wa rais wa Marekani wa kuwatimua Wapalestina kwa nguvu katika eneo la ukanda wa Ghaza, ikisisitiza kuwa Ghaza ni ardhi ya Wapalestina na Waarabu na itabaki hivyo daima. Shirika moja la Ulaya la haki za msingi limetangaza kwamba mmoja kati ya kila Waislamu wawili katika nchi za umoja wa Ulaya ni mwathiriwa wa ubaguzi na ubaguzi wa rangi katika maisha yake ya kila siku. na zaidi ya watu 22 wameuawa na mamia ya wengine wamejeruhiwa wakati wa mapigano kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni usiku mwema. Asanteni ah, na kwaherini.