Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya yote na mwanzoni kabisa mwa matangazo yetu ya leo, tunapenda kutoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba wa siku ya leo, tarehe 27 Rajab, siku ya kumbukumbu kumbu ya kupewa utume na kubaathiwa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huu, idhaa ya redio Teheran inatoa mkono kwa Waislamu wote kwa siku hii adhimu, siku ya kihistoria, siku ya kupewa utume mtume wetu mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Asubuhi hii tutakuwa na, na, na kama kawaida taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kwa nini Trump hastahamili kuwepo wahamiaji waislamu huko Marekani. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kubaathiwa nabii wa rehma. Baada ya hapo tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. <mulia> Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waislamu wanasherehekea na kuadhimisha siku ya tarehe 27 Rajab, siku ya kupewa utume Nabi Muhammad, mtume wa rehma. Rais William Ruto wa Kenya amesema Afrika inapoteza dola bilioni 18 kila mwaka kutokana na mizozo. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Netanyahu anaendelea kuandamwa na waraka wa kutiwa mbaroni na mahakama za kimataifa kutokana na uhalifu wa kivita uliofanyika eneo la ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia leo wanaadhimisha kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sikukuu hii ya leo, sikukuu ya Mabath, ni siku ambayo Muhammad bin Abdullah aliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho akiwa katika pango la Hira huko Maka, baada ya kukamilisha umri wa miaka 40 Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliteuliwa kuwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu tarehe 27 Rajab katika mwaka wa 40 watembo, wa tembo, ili kuiokoa jamii ya mwanadamu ambayo ilikuwa imezama katika ujinga na ufuska na kuielekeza kwenye maadili mema, utu na ubinadamu. Siku hii ya kupewa utume nabii Muhammad inapaswa kutambuliwa kuwa mwanzo wa kuundwa ustaarabu mkubwa zaidi duniani ambao ulimwokoa mwanadamu kutokana na fikra na imani potofu. Muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni kitabu kitakatifu cha Quran kilichosababisha mageuzi makubwa ya kifikra na kiutamaduni na kumfungulia mwanadamu mlango wa kumjua vyema Mungu na kujitambua vizuri yeye mwenyewe. Kwa kutumia kitabu hicho, Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliwafundisha wanadamu fikra mpya na aali, kama vile kuheshimu na kuwakirimu wanawake waliokuwa wakizikwa wakiwa hai katika zama hizo, kupigana dhidi ya dhuluma na ukandamizaji na ibada ya masanamu, kuwasaidia wanadamu wenzetu imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja na maadili mema na vilevile kuwaonyesha wanadamu njia ya kupata saada na ufanisi hapa duniani na huko akhera. Nchini Iran, usiku wa kuamkia leo, miji mbalimbali imeshuhudia sherehe za maadhimisho ya kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume mbora wa viumbe Muhammad al Amin, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hapa nchini Irani pia siku hii ya kumbukumbu ya kupewa utume Nabii Muhammad inaadhimishwa kama sikukuu kubwa na huwa siku ya likizo ya kitaifa kwa ajili ya kusherehekea tukio hilo adhimu lililobadili dunia na historia ya mwanadamu. Rais William Ruto wa Kenya, ambaye yuko mstari wa mbele katika kupigania mageuzi ya kitaasisi ndani ya Umoja wa Afrika, alisema jana Jumatatu kwamba mizozo inaendelea kuinyima Afrika uwezo wake na inalitia hasara kubwa bara hilo hasara hiyo inakadiriwa kufikia dola bilioni 18 kila mwaka na kuwafanya mamilioni ya waafrika kuwa wakimbizi. Rais Ruto aliyasema hayo kwenye mkutano muhimu wa Umoja wa Afrika uliofanyika jana mjini Nairobi, na kuongeza kwamba Afrika kwa sasa ina wakimbizi wa ndani milioni 35, wakimbizi 8.9 wanaotafuta hifadhi nje ya nchi zao na milioni 1.1 ya watu wasio na utaifa. Amesema kati ya Aprili na Juni mwaka 2024 pekee, jumla ya matukio elfu moja ya ugaidi yaliyorekodiwa barani Afrika na kusababisha vifo vya watu 4818. Mkutano huo wa siku nzima uliwakutanisha pamoja marais kutoka Guinea Bissau, Ethiopia, Ghana na Comoro pamoja na Musa Faki, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ili kuharakisha mageuzi ndani ya umoja huo wenye wanachama 55 rais ruto wa kenya alibainisha kwamba umoja wa afrika kwa sasa hauna uwezo wa kushughulikia changamoto za bara la afrika na kuna haja ya kuchukuliwa hatua za dharura za kubuni mara moja mbinu mpya za kuimarisha amani na usalama maafisa wa ngazi za juu wa umoja wa mataifa wameelezea wasiwasi wao mkubwa kutokana na kuongezeka ghasia na mapigano ya silaha huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza kwenye mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, msaidizi wa katibu mkuu wa umoja huo Joyce Msuya amesema hali inazidi kuzorota kwa kasi. Amesema mamia ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa au kujeruhiwa katika wiki chache zilizopita, na mamia ya maelfu wamekimbia nyumba na makazi yao ili kukwepa kudhuriwa na risasi na makombora. Mapigano yamekuwa yakiongezeka kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu Kusini. Waasi hao waliuteka mji wa Sake ambao ndio uliokuwa mji wa mwisho muhimu kuweko mikononi mwa serikali kabla ya Goma, makao makuu ya Kivu Kaskazini. Goma ndicho kituo kikuu cha miji ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naye Jean Pierre Lacros, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika operesheni za amani, amesema umoja huo unasikitishwa sana na kuanza tena mapigano ambayo yamesababisha kupotea fursa za kimkakati za kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Kwa upande wake Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres, amesema kwamba katibu mkuu wa umoja huo anasikitishwa sana na kuongezeka ghasia mashariki mwa Kongo. Guterres ametoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja, na zaidi ya watu laki nne wamekimbia makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2025 huko mashariki mwa Kongo kutokana na machafuko yanayolisumbua eneo hilo. Baada ya kusita kwa muda wa mwezi mmoja hatimaye, mahakama ya kesi za uhalifu wa Israel imeanza tena kusikiliza kesi za uhalifu wa waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu. Vyombo vya habari vimetangaza kwamba jana Jumatatu, Benjamin Netanyahu alifika mbele ya mahakama ya jinai ya Tel Aviv kuwasikiliza utetezi wake katika kesi, kuwasilisha utetezi wake katika kesi ya ubadhirifu na rushwa. Kwa muda mrefu Netanyahu alikuwa akikwepa kupanda kizimbani kwa visingizio mbalimbali kama vile udhaifu wa hali yake ya mwili na hata kuzusha vita na mauaji nje ya mipaka ya utawala wa kizayuni kama ujanja na hila za kuahirisha kusikilizwa kesi zake na familia yake katika mahakama za Israeli. Waziri huyo mkuu wa Israeli pia anaandamwa na kesi kadhaa za kuhusika na mauaji ya kimbari hususan jinai za kivita na dhidi ya binadamu dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema kwenye taarifa yake ya jana Jumatatu kwamba wahamiaji elfu moja mia tatu kumi na tatu waliokolewa kwenye pwani ya Libya wiki iliyopita. Sehemu moja ya taarifa hiyo ya IOM inasema kuanzia Januari 19 hadi 25, wahamiaji 1313 wamekamatwa na kurejeshwa Libya. Wahamiaji hao ni pamoja na zaidi ya wanawake 160 na zaidi ya watoto 60, imesema sehemu nyingine ya taarifa ya IOM na kuongeza kwamba miili ya watu wawili waliokufa maji pia imeopolewa. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa wahamiaji 1806 wamekamatwa na kurejeshwa Libya, huku wengine 32 wakifariki dunia wakiwa njiani. Ingawa Libya ndiyo nchi inayotumiwa zaidi na wahamiaji haramu, lakini pia ndiyo nchi yenye ukosefu mkubwa wa usalama na iliyogubikwa na machafuko tangu ilipoondolewa madarakani serikali ya kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gaddafi mwaka 2011. Wahamiaji wengi hasa kutoka nchi za Afrika na kusini mwa jangwa la Sahara wanapendelea kuitumia Libya kufika bahari ya Mediterania kwa ajili ya kuelekea barani Ulaya kwa tamaa za alinacha na kuwa na maisha bora. Shirika la kimataifa la uhamiaji limekuwa likitangaza mara kwa mara taarifa za uokoaji wa wahamiaji haramu kwenye pwani ya Libya. Septemba mwaka 2024 shirika hilo lilitangaza kwamba limefanikiwa kuokoa wahamiaji 979 kuwarudisha nchini Libya katika kipindi cha wiki moja. Na zaidi ya maharusi na wanandoa 1000 kutoka mataifa 43 tofauti ya Afrika walijumuika pamoja Jumapili wiki iliyopita kushiriki katika sherehe ya harusi ya kiutamaduni na hilo ni tukio la kwanza la aina yake katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Mashirika mbalimbali ya habari yaliakisi ya habari hiyo jana Jumatatu, ikiwemo taarifa iliyosema kwamba baada ya kupata habari ya kuwekwa hafla hiyo ya kihistoria ya harusi ya halaiki katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, Henry Kinda na mchumba wake Roth Kinda waliamua kushiriki kwa hamu kwenye uzoefu huo wa ajabu na wa kipekee. Mara tu baada ya matayarisho hayo kukamilika, bwana na bibi harusi hao walisafiri kutoka Msumbiji hadi Ethiopia. Huko waliungana na zaidi ya wanandoa elfu moja kwenye sherehe hiyo ya kiutamaduni. Wanandoa na familia zao wakiwa wamevalia mavazi ya kitamaduni walimeremeta na kumeremesha shughuli hiyo na kuifanya kuwa sherehe ya kupendeza iliyowanisha tamaduni tofauti na kuonyesha pia urithi tajiri wa nchi za bara la Afrika. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema, kwa nini Donald Trump hastahamili kuwepo wahamiaji Waislamu nchini Marekani? Moja ya amri tisa za Donald Trump katika siku ya kwanza ya uongozi wake ni kupitiwa upya sheria ya kurejesha marufuku ya Waislamu kuingia Marekani, suala ambalo iwapo litaidhinishwa na kutekelezwa litakuwa na madhara makubwa kwa wahamiaji Waislamu nchini Marekani na hata waombaji visa Waislamu. Baada ya kutolewa amri hiyo mpya ya utendaji ya Rais Trump, watetezi wa haki za kiraia nchini Marekani wametambua kuwa ina maana pana zaidi kuliko ile iliyotolewa mwaka 2017 wakati wa utawala wa kwanza wa Trump na wameonya dhidi ya utekelezaji wake. Watetezi wa haki za kiraia wa Marekani wametangaza kwamba amri hiyo itafungua njia ya kuwalenga raia wa kigeni wanaoishi nchini Marekani kisheria, pamoja na kuhalalisha ukandamizaji wa wanafunzi wa kimataifa wanaotetea haki za Wapalestina. Sheria ya kupiga marufuku Waislamu kuingia Marekani, hasa kutoka nchi kadhaa zenye Waislamu wengi kama Siria, Libya, Yemen, Sudani na Iran, ilitiwa saini na kutekelezwa wakati wa muhula wa kwanza wa urais wa Trump mwaka 2017. Sheria hiyo ilikabiliwa na upinzani, maandamano na changamoto nyingi za kisheria wakati wa utekelezaji wake, na kwa msingi huo ilifutwa wakati wa utawala wa Joe Biden. Sasa Trump ametoa wito wa kupigwa marufuku wahajiri Waislamu kuingia Marekani na ameahidi kuitekeleza sheria hiyo kwa kiwango kikubwa zaidi. Jo Barton, afisa wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, anasema agizo hilo jipya linaweza kuipa serikali mamlaka mapana zaidi na yasiyo na mpaka ya kuwanyima viza wanafunzi, wafanyakazi, na washiriki katika vikao na shughuli za kitaaluma. Uamuzi huo wa serikali ya Trump unakuja wakati Marekani imekuwa ikidai kwamba ni nchi huru inayoheshimu uhuru wa kiraia, kijamii na wa mtu binafsi, kauli mbiu ambazo zimekuwa zikihojiwa zaidi na kutajwa kuwa ni porojo na bwabwaja tupu za Donald Trump. Inaonekana kwamba kustawi kwa haraka harakati mpya za kijamii zinazopigania uhuru na kutetea thamani za kimataifa nchini Marekani, hususan katika miaka ya karibuni ambazo zimesababisha makumi ya maandamano ya kupinga jinai za Israel katika vita vya Gaza kumewakasirisha sana viongozi wa serikali ya Washington katika kipindi cha miezi michache iliyopita. Wakati jinai za Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza zilipoongezeka, maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu na raia wa Marekani walifanya maandamano, wakiilani Israel na washirika wake. Maandamano hayo yalikabiliwa na mkono wa chuma wa polisi ya Marekani kiasi kwamba wanafunzi wengi walikamatwa au kufukuzwa vioni huko Marekani. Siku chache zilizopita pia, gazeti la kibrania Yodioth Ahronoth liliandika kuhusiana na jambo hilo kwamba baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani, Donald Trump ameahidi kuzipigia faini taasisi za kitaaluma ambazo eti hazitakabiliana na alichodai ni wenda wazimu wa watetezi wa Palestina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi chetu, matangazo yetu ya leo, leo tarehe 27 Rajab ni siku adhimu, siku ya kumbukumbu -kumbu ya kupewa utume na kubaathiwa mbora wa viumbe Muhammad mwaminifu sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kwa mnasaba huo, idhaa Kiswahili Radio Tehran imekutayarishieni kipindi maalum <tip> Wa hna al mawid ijiana, wa saada traif aliana, assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyobaathiwa na kupewa utume mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Kubathiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa mwanzo wa kuvunjwa minyororo ambayo ilikuwa imefungwa kwenye mikono, akili na mioyo ya wanadamu. Kubathiwa mtume wa Uislamu ni moja matukio muhimu zaidi katika historia ya mwanadamu ambapo siku hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa alipewa utume na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu tukio hilo si tu ilikuwa nukta muhimu katika historia ya Uislamu, bali pia ilikuwa mwanzo wa mabadiliko muhimu na yakina katika jamii ya mwanadamu. Kabla ya kubaathiwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ulimwengu ulikuwa umezama kwenye giza la ujahili, dhuluma, ufuska na ufisadi. Bara Arabu lilikuwa kitovu cha imani potovu, ibada masanamu na uwasama wa kikabila ni kama Imamu Ali alaihi salamu anavyosema katika Nahjul Balagha kuhusiana na kipindi cha kubathiwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwamba Mwenyezi Mungu alimtuma Muhammadi wakati watu walikuwa wanaishi katika mazingira ya machafuko na upotofu kunasa kwenye fitina, kuzama kwenye matamanio ya kinafsi, kiburi na majivuno yao yalikuwa yamewatelezesha, ujinga kuwafedhesha na mambo yao kuvurugika. Katika mazingira hayo, Mwenyezi Mungu alimteua mmoja wa wanadamu na kumteremshia wahai ili apate kuwaangazia wenzake njia ya wokovu na saada ya milele. Usiku wa kuamkia tarehe 27 Rajab, wakati Mtume Muhammad alipokuwa akijishughulisha na ibada na kutafakari juu ya uumbaji wa mbingu na ardhi katika pango la Hira, malaika wahai yaani Jibril alayhi salam alimteremkia na kumsomea aya ya kwanza kabisa Qurani tukufu akisema, soma kwa jina la mola wako mlezi aliyeumba. Tukio la kubathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam limenukuliwa kwa njia mbalimbali. Ni njia na maneno gani mengine yaliyobora na ya kuvutia zaidi kuliko haya yaliyotamkwa na Imamu Ahadi alaihi ssalam, Imamu wa 10 katika mlolongo wa maimamu 12 ambao ni viongozi wa baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhusiana na suala hili? Imamu anasema Muhammad rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake, alipoacha biashara ya kwenda Sham, kila siku alikuwa akienda kwenye mlima Hira hadi kwenye kilele cha juu zaidi kwenye mlima huo, ambapo huko alikuwa akitazama na kutafakari juu ya rehma na uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Alikuwa akitafakari juu ya utukufu wa Mwenyezi Mungu muumba na hivyo kumwabudu akiwa na mwanga na uelewa mkubwa zaidi kumuhusu. Alipohitimu umri wa miaka 40, Mwenyezi Mungu alimwona kuwa mtu aliyekuwa na moyo bora mwangavu na mnyenyekevu zaidi. Hapo Jiburili akawa amemteremkia akashika mkono wake na kuutikisa na kisha kumwambia soma. Aka sema, ni akasema nisome nini? Jiburili akasema Ewe Muhammad, soma kwa jina la mola wako mlezi aliyeumba. Hivyo Jibrili akawa amefikisha ujumbe wake na kurejea mbinguni, naye Muhammad akateremka kutoka mlimani. Hapo Mwenyezi Mungu akaipa milima, miamba na mawe uwezo wa kusema, kwa kadiri kwamba kila alipokuwa akipita karibu nayo ilimpa heshima na kumwambia, salamu ziwe juu yako ewe kipenzi wa Mwenyezi Mungu, salamu ziwe juu yako. Ewe wali wa Mwenyezi Mungu, salamu ziwe juu yako. Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Bitha ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa sallam, yani yaani kubaathiwa kwake ni moja ya matukio muhimu na yenye taathira kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu na ambayo ina matokeo makubwa tofauti katika mtazamo wa kijamii, kiutamaduni, kimaadili, kidini na kisiasa. Kwa kuleta ujumbe wa wahyi wa Mwenyezi Mungu, mtume mtukufu aliwaita watu kwenye ibada ya Mungu mmoja na kuwafafanulia misingi mikuu ya imani kama vile tauhidi, utume, maad, yaani ufufuo Qurani tukufu ambacho ni kitabu cha mbinguni kinachobeba ujumbe huo ni mwongozo kamilifu kwa ajili ya maisha ya mwanadamu na kiunganishi chake na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa malengo ya msingi ya kutumwa mitume alayhimussalam ni kuwaita wanadamu na kuwaalika katika ibada ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu mmoja na kujitenga na matahoti na madhihirisho yake. Aya ya 36 ya suratun-Nahl inasema na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume, kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na mwepukeni Shetani, basi kati yao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliowathibitikia upotovu. Imamu Ali alayhi salamu pia anasema kuhusiana na suala hilo Mwenyezi Mungu alimteua Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuwa mtume wake ili kwa njia hiyo apate kutekeleza hadi yake na kuhitimisha utume kupitia kwake. Katika zama hizo watu walikuwa na dini tofauti na bidaa, yaani uzushi nyingi, na vilevile vile njia tofauti. Kundi moja lilikuwa likimfananisha na kiumbe, likisema kuwa ana viungo vya mwili kama mwanadamu wengine wakilitumia vibaya jina lake, na kundi jingine kumwabudu asiyekuwa Mwenyezi Mungu, wakiabudu masanamu. Aliwaongoza wote hao kwenye njia kuu ya tauhidi na kuwaokoa kutoka kwenye makucha ujahili. Imamu Ali alayhi salamu vilevile anasema kuhusu suala hili kwamba Mwenyezi Mungu alimteua mtume ili waja wake wapate kujifunza kutoka kwake kile walichokuwa hawakijui kuhusiana na Mungu na kumwamini baada ya kumkana na kumkataa. Moja ya majukumu makubwa zaidi ya kubaathiwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kurekebisha tabia na maadili ya jamii. Mtume mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema Hakika nimebaathiwa kwa ajili ya kukamilisha akhlaqi, yaani tabia njema. Kabla ya kuja Uislamu, jamii ya kiarabu ilikuwa imekumbwa na upotovu mkubwa wa kiakhlaki na kimaadili. Dhulma, uonevu, ubaguzi na utumiaji mabavu ulikuwa umeenea katika kila pembe ya jamii. Hivyo, kubaathiwa mtume kuliandaa mazingira ya kuenea katika jamii thamani na sifa nzuri kama vile ukweli, kulinda amana, kusamehe, uadilifu na kuheshimu wengine. Vilevile, jamii ya bara Arabu katika zama hizo za kabla ya Uislamu ilikuwa ikikabiliwa na matatizo makubwa, mifarakano na itilafu za kikabila. Hivyo mtume alipokuja, alifanikiwa pakubwa katika kuwaita watu kwenye umoja na udugu, na hivyo kuandaa mazingira yanayofaa ya kupatikana jamii yenye umoja na mshikamano. Kubathiwa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama pia kulileta mabadiliko makubwa katika mfumo wa kisiasa katika jamii kwa kuunda dola la kiislamu mjini Madina. Alitoa mfano wa serikali bora iliyosimama kwenye msingi wa maadili na sheria ya mwenyezi Mungu. Serikali hiyo pia ilisimama juu ya msingi unaozingatia nguzo muhimu kama maadili, mashauriano na kuheshimiwa haki za binadamu. Mtume alithibitisha kivitendo kwamba dini na siasa zinaweza kutekelezwa sambamba kwa ajili ya kuwahudumia watu na kunyanyua jamii. Will Durant, mwanahistoria mashuhuri wa Marekani, anasema katika kitabu cha Historia ya Ustaarabu kwamba Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliweza kubadilisha kaumu iliyokuwa imegawanyika na katili na kuifanya kuwa jamii imara yenye umoja na imani thabiti. Alijenga ustaarabu ambao uliathiri ulimwengu katika masuala ya sayansi na utamaduni kwa karne nyingi. Bitha ja ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa jukumu kubwa kwa ajili ya kuleta mageuzi katika fikra na mienendo ya wanadamu. Ujumbe wake ulikuwa ni kutoa wito wa tauhidi, uadilifu, huruma na usawa kati ya wanadamu, huku akiwa anavumilia machungu na mateso mengi katika njia hiyo. Mtume aliweza kutekeleza wajibu wake vizuri sana. Alihubiri neno la Mwenyezi Mungu na kuweza kuleta mwamko kati ya watu na kufanikiwa kuvutia nyoyo zao kwa kuonyesha tabia yenye ukarimu mkubwa na kutumia maneno laini yenye busara. Kuondokana na giza na kufikia bonde la mwanga ni moja ya malengo ya kubathiwa Mtume, suala ambalo linaashiriwa wazi katika Qurani Tukufu, ambapo aya ya kwanza ya suratu Ibrahim inasema, hiki ni kitabu tulichokiteremsha kwako, ili uwatoe watu kwenye giza, uwapeleke kwenye mwangaza kwa idhini ya Mola wao Mlezi, uwafikishe kwenye njia ya mwenye nguvu msifiwa. Hata kama Qurani tukufu ni kitabu cha mwongozo na uokovu, lakini kinalazimu kuwepo kwa mtekelezaji na msimamizi wa sheria zake. Mtu huyu si mwingine bali anapaswa kuwa kiongozi kama Mtume ambaye ataongoza watu waliopotea na kuwachanjia hakika na ukweli na kuwatoa kwenye giza la matatizo kuelekea kwenye mwangaza wa saada na ufanisi. Hivyo hata Qurani tukufu yenyewe, licha utukufu na ukubwa wake wote, lilio ilio nao iliyo nao lakini haiwezi kutatua matatizo yote wanadamu bila kuwa zaji na msimamizi mwongozaji na mtekelezaji mwenye uelewa wa kina wa sheria zake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. yeah, yeah. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Jamhuri linalochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu ya gazeti hilo ina kichwa cha maneno Lisu na Wasira patachimbika, ni kuhusu mabadiliko ya katiba kuelekea uchaguzi mkuu. Lisu asema yuko tayari kukutana na Rais Samia kuzungumzia hilo. Wasira asema bunge linakaribia kuvunjwa, hakuna muda wa mabadiliko. Miongoni mwa habari muhimu za gazeti hili la Jamhuri ni ile iliyopewa kichwa cha habari Familia ya Sambi ya mlilia ya Samia yamwomba amshauri Kanali Azali kumtoa baba yao korokoroni. Inazungumzia masaibu ya rais wa zamani wa visiwa vya Komoro, Ahmed Abdallah Sambi, ambaye anaendelea kusota jela baada ya kutiwa hatiani na mahakama ya visiwa hivyo kwa kilichodaiwa ni kosa la uhaini. Gazeti la Wamachinga limeitanguliza mbele habari yenye anwani kuu: Dkt. Samia atajwa kinara wa usambazaji umeme barani Afrika, apongezwa na taasisi za kimataifa. Ah, habari ya jitihada za kusambaza umeme katika maeneo yote barani Afrika ndiyo iliyopewa kipaumbele katika toleo la leo gazeti la Mwananchi. Vita ya kutokomeza giza Afrika ya kolea, kinasema kichwa cha habari kuu kurasa wa mbele gazeti la Mwananchi na kudokeza kwamba wadau wanajadili namna ya kujinasua. Wabainisha changamoto ya usambazaji umeme kwa wananchi, ili kuwakwamua kiuchumi. Marais wa Afrika kutoa maagizo na mwelekeo mpya. da hii leo ni kuhusu mkutano wa wakuu wa nishati wa Afrika unaofanyika jijini Dar es Salaam nchini Kenya. Habari iliyopewa uzito zaidi katika karibu magazeti yote ya leo ni ile ya kuapishwa kwa wanachama wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Taifa Leo limeandika habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, IEBC filimbi ya mwaka 2027 ya lia, hatimaye Ruto ateua jopo la kuteua makamishna wapya wa tume ya uchaguzi. Taifa Leo limeandika kwamba jopo kazi hilo linalotarajiwa kukamilisha uteuzi wa makamishna mwezi Mei itasimamia mchakato wa uchaguzi mkuu ujao, kuendesha uchaguzi mdogo na ubainishaji wa mipaka. Chini ya kichwa cha habari, makundi hasimu Homa Bay ya yapigana, Taifa Leo limeandika mtu mmoja anaendelea kuuguza majeraha katika hospitali moja ya kibinafsi mjini Oyugisa baada ya makundi mawili ya vijana kupigana jana Jumatatu kwenye hafla ya mazishi kaunti ya Homa Bay. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema mahabusu watoroka polisi wakitazama mechi, wanamfyekea Raila njia ya AUC na waasi DRC watangaza kuteka mji. Gazeti la Standard limeandika kwamba aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amemshambulia vikali Rais William Ruto akidai kwamba anaongoza ufisadi katika ikulu ya rais na kwamba muungano mpya utaundwa ili kuhakikisha kwamba Ruto anakuwa rais wa kipindi kimoja. Habari kuu kurasa wa mbele Daily Nation ni ile ya kuapishwa wanachama wa jopo la kuteua makamishina wapya wa tume ya uchaguzi na mipaka. Tutamwondoa Ruto na kuwakomboa Wakenya kutoka kwenye ushuru mkubwa, asema sema Gachagwa. Na viongozi wa Afrika waweka mpango kwa ajili ya Afrika takikana, ya Afrika inayotakikana ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu za Daily Nation. Na nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika kwamba waasi wa AFC M23 mapema jana walitangaza kwamba wameuteka mji wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. New Times pia limeandika kwamba makumi ya wanajeshi kutoka Kongo wameingia katika ardhi ya Rwanda baada ya waasi wa M23 kuteka mji wa mpakani wa Goma. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo msikilizaji mpendwa, na hususan na hashiki wa habari na matukio ya spoti. Karibu katika dakika hizi chache, tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Mwirani Muhammad Reza Safdarian aliibuka kidedea na kutoa medali ya dhahabu katika fainali za kombe la dunia kwenye mchezo wa kukwea barafu. Raia wa Mongolia Mandahbayar Chulumbatar alishinda medali ya fedha baada ya kuibuka wa pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na mkorea Kusini Jun Kupak aliyeshinda medali ya shaba. Duru ya pili ya mashindano hayo ya dunia yanayojulikana kwa kimombo kama Ice Climbing World Cup yalifanyika huko Saas Fee nchini Uswisi kuanzia Januari 23 hadi 25. Tuangazie sasa soka ya ufukweni. Timu ya soka ya ufukweni ya Iran ilivuna ushindi wa kishindo wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Belarus katika michi ya kirafiki iliyosakatwa katika mji wa bandari wa Bushehr katikati mwa nchi Jumanne usiku Said Piramun ali Iran inajiandaa kwa kombe la asia la soka la ufukweni la AFC 2025 linalotarajiwa kufanyika Machi 20 hadi 30 huko nchini Thailand. Iran imepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Indonesia na Afghanistan. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka la ufukweni duniani limewateua wachezaji 120 wa kiume, 50 wa kike na makocha 45 kwa ajili ya kupigiwa kura ili kutafuta nyota wa mpira wa ufukweni 2024. Wairani Ali Mirshekari, Amir Hussein Akbari, Mehdi Sher Muhamadi, Muhamad Ali Mukhtari na Muhamad Moradi ni miongoni mwa wanaowania tuzo ya mchezaji bora kwa upande wa wanaume. Hamid Behzadpor ameorodheshwa miongoni mwa makipa bora kwa upande wa wanaume, na Ali Naderi anachuania tuzo ya kocha bora. Washindi wa tuzo za mwaka huu wataamuliwa kwa kura kutoka kwa makocha na manahodha wa vyama vyote vya soka na mashirikisho ya soka la ufukweni. Upigaji kura ulianza Alhamisi ya Januari 23 na manahodha na makocha watakuwa na hadi Februari 23 mwaka huu kupiga kura zao. Washindi wa tuzo hizo tajwa watajulikana kwenye tamasha la Beach Soccer Stars Gala, huku tarehe na eneo vikitazamiwa kutangazwa hivi karibuni. Karate, Sara Bahmanyar wa Iran alishinda medali ya dhahabu katika ligi kuu ya karate 1 ya 2025 iliyofanyika Paris nchini Ufaransa. Alimshinda mtani wake Masume Mohsenian kwa alama 6 kwa 3 katika mpambano wa fainali ya kumite kwa wenye uzani wa kilo 50. Aidha, Ali Meskini wa Iran alimshinda raia wa Albania Orges Arifi kwa pointi 9 kwa 6 katika mechi ya kuwania medali ya shaba kwa upande wa wanaume wenye kilo 60. Makaratika zaidi sabini ya 400 kutoka nchi 70 walishiriki katika mashindano hayo ya kifahari kuanzia Januari 24 hadi 26. Tuangazie sasa soka barani Afrika. Klabu ya Yanga ya Tanzania imefuzu kibabe katika mduara wa 32 bora kwenye michuano ya kombe la shirikisho. Wananchi waligaragaza Kopko ya Mwanza mabao matano kwa mtungi kwenye mchuano wa wikendi uliopigwa katika uwanja wa KMC complex jijini Dar es Salaam na kuvuna ushindi mnono ambao umewatuliza mashabiki wake waliolilia choni baada ya timu hiyo kubanduliwa kwenye ligi ya mabingwa Afrika. Mambo yalikuwa hivi katika uwanja wa KMC jijini Dar. Kibwana ameweka kwenye njia kule kwa Israeli Mwenda, tumbukizwa ndani, gonga kichwa kile, tano tano! Ni kono la nyani wanalipokea hapa vijana wakopo kutoka Mwanza. Ni muda wa kupiga simu sasa, goli la kwa ushindi huo yanga inakuwa timu ya 31 ya kutinga hatua ya 32 bora wakati huo huo watani wao klabu ya simba siku ya jumapili walishuka dimbani kuvana na kilimanjaro na kama ilivyotarajiwa wekundu wa msimbazi wa ngurumapo nani ana ubavu wa kuwakaribia simba ilishinda mchuano huo wa Federation Cup kwa jumla ya magoli sita kwa mtungi, wafungaji wakiwa ni Valentino Mashaka, Ladak Chasambi, Joshua Mutale, Steven Mukwala, Edwin Balua na goli la kujifunga la Patrick Sebastian. Kapoteza mali ile kwa Edwin Balua, SGR imerudi tena kwa Balua, piga si chini Balua, kaitumbukiza mwenyewe golikipa, amenyosha ile, Edwin Balua kizigutu akajikuta akauputia ndani, maana kule ni kuuputa sasa ni sita, na hili ndo goli ambalo wanasimba walikuwa analisubiri kwa muda mrefu zaidi. Katika hatua nyingine, Congo Brazzaville imeondolewa kushiriki michuano ya ubingwa wa mataifa ya Afrika Chan inayotazamiwa kufanyika Agosti mwaka huu. Michuano hiyo itafanyika katika nchi za Kenya, Uganda na Tanzania katika tarehe ambazo bado hazijaainishwa. Nafasi ya Congo Brazzaville waliokuwa kundi da pamoja na Nigeria, Sudan na Senegal imechukuliwa na Equatorial Guine. Kutolewa kwao kunafuatia madai kwamba walimchezesha mchezaji asiyestahili mshambuliaji Jafet Eloi Ngwembete. Kadhalika, shirikisho la soka la Congo Brazzaville limepigwa faini ya dola elfu kumi za Marekani, ambayo inatakiwa kulipwa ndani ya siku sitini. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Kocha mkuu mpya aliyeteuliwa hivi karibuni wa Persepolis ameelezea matumaini yake ya kushinda ligi. Kocha huyo mwenye umri wa miaka 63 aliitwa Persepolis siku ya Ijumaa na alisafiri hadi Tehran Jumamosi asubuhi. Ismail Katal amesaini mkataba wa miezi 18 na wekundu wa Tehran. Anachukua nafasi ya Mhispania Juan Carlos Garrido kwa muda uliosalia hadi kumalizika msimu. Anasema: Management ya Persepolis imekuwa ikiwasiliana nami ime kwa muda. Nilifanya uchunguzi wa kina na kugundua kwamba Persepolis ni moja ya klabu maarufu nchini Iran. Kwingineko, Barcelona ilishukia vibaya Valencia na kuigaragaza mabao saba kwa moja katika mchuano wa wikendi wa ligi kuu ya soka Hispania almaarufu La Liga. Magoli ya Basa yalifungwa na Fermin Lopez aliyecheka na nyavu mara mbili, Lewandowski, Rafinha, Frenkie de Jong, Ferran Torres huku Siza Teraga akijifunga la kisigino. Wakati huo huo, Kylian Mbappe alifunga hatrik yake ya kwanza kwa Real Madrid Jumamosi, huku mabingwa hao wa La Liga wakichapa kwa urahisi klabu ya Real Valladolid mabao matatu kwa mtungi na kuendeleza uongozi wao kileleni mwa msimamo. Mbappe scores and he has his hat-trick. His first for Real Madrid na ni kudokezi tu, mpenzi msikilizaji, kwamba Madrid hiyo imekuwa klabu ya kwanza kabisa ya soka kuwa na mapato ya zaidi ya euro bilioni 1 kwa mwaka. Hayo ni kwa mujibu wa tathmini ya kampuni ya Deloitte. Real wamesalia kileleni mwa ligi hiyo kifedha, wakiwa na mapato ya euro bilioni 1.05 kwenye msimu wa 2023, 2024 ambapo walitawala La Liga na klabu bingwa Ulaya ya UEFA. Manchester City wameshupalia nafasi ya pili wakiwa na apili, mapato ya euro milioni 838, na huku PSG, Manchester United na Bayern Munich wakifunga nafasi tano za kwanza kwenye orodha hiyo. Sina la ziada mpenzi msikilizaji, muda umenipa kisogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 27 mwezi Rajaba mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Januari mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1459 iliyopita mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad Mustafa sallallahu alayhi wa sallam alibaathiwa yani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alikuwa na umri wa miaka arobaini. Mtume mtukufu alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya Muhammad w kuwa shahsia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii. Alipitisha muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Malaika Jibril alimteremkia Muhammad akiwa katika pango hilo na kumpa bishara ya kwamba ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kwa mtume wake kwa walimwengu wote. Tangu siku hiyo mtukufu huyo alipewa jukumu kubwa la kuongoza wanadamu na kupambana na ujahil, ukafiri, dhulma na uonevu. Redio Tehran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Siku kama ya leo miaka 979 iliyopita alizaliwa faqihi mfasiri wa Qurani na msomi wa Kiislamu na Kirani Jarullah Zamakhshari. Mwanazoni huyo pia alikuwa gwiji katika elimu za hadithi na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kirani ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Muqadimatul Adab na Asasul Balagha. Kitabu muhimu zaidi cha Jarullah Zamakhshari ni tafsiri ya Qurani ya Alkashaf. Katika siku kama ya leo miaka 218 iliyopita aliaga dunia Sheikh Jafar Kashiful Ghita, msomi na fakihi mtajika wa Kishia. Alizaliwa mjini Najaf huko Iraq na kuanza kujihusisha na masomo ya dini tangu katika kipindi cha utoto wake. Awali alisoma masomo ya utangulizi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kama Sayid Mahdi Bahrululum. Baadaye Sheikh Jafar Kashiful Ghita alianza kufundisha na kufanikiwa kulewa wanafunzi wengi na vilevile vile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 27 Rajaba, mwaka 1415 Hijria Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kurusha hewani matangazo yake kwa mara ya kwanza. Matangazo ya Redio Teheran yalianza kurushwa kwa muda wa nusu saa tu nyakati za usiku na yalifunguliwa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kubaathiwa na kupewa hutume Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lengo la kuasisiwa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kufikisha sauti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wanaodhulumiwa wa bara la Afrika, kuelimisha na kufichua njama za ubeberu wa kimataifa dhidi ya bara hilo. na siku kama hii ya leo ya tarehe 28 mwezi Januari inaadhimishwa kote duniani kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Rol Folivero, raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo, dunia ilikuwa na watu milioni 15 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO liliainisha tarehe 28 Januari kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa ukoma. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waislamu kote duniani leo wanaadhimisha kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, amani mwenyezi Mwenyezi Mungu iwe juu yake na adi zake. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipewa utume tarehe 27 Rajab baada ya kukamilisha umri wa miaka 40. Rais William Ruto wa Kenya, ambaye yuko mstari wa mbele katika kupigania mageuzi ya kitaasisi ndani ya Umoja wa Afrika, alisema jana kwamba mizozo inayoendelea barani Afrika inalinyima bara hilo fursa ya kupiga maendeleo na kulitia hasara ya dola bilioni 18 kila mwaka na zaidi ya maharusi na wanandoa elfu moja kutoka mataifa 43 mbalimbali ya mbali Afrika walijumuika Jumapili iliyopita kushiriki sherehe ya harusi ya kitamaduni na ya halaiki katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kuahirini.