Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. -azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu, hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa, hao ndio wanaoamini kweli kweli wao wana vio vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Camecham hapa jijini Teheran kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Kane. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na nakukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Lindi, Mtwara na Tabora kupitia Redio Maarifa FM. Mail na mail yetu ni swahili radio, telegram na whatsapp yetu ni plus 989565487. Usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya kubaathiwa na kupewa utume bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na tutakuwa pia na kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau kasida. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu, tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Imam Khamenei apongeza ujasiri wa wananchi wa Lebanon. Spika Khalibov asema Hamas iko hai, imeidhalilisha vibaya ya Israel. Iran yasikitishwa na shambulio la droni lililoua watu sabini hospitalini Darfur, Sudan. Na polisi ya Interpol ya wakamata magari 37 Afrika Mashariki. Habari kamili. Akaunti rasmi ya mtandao wa kijamii wa X ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei imetuma ujumbe kufuatia kitendo cha kijasiri cha wananchi wa Lebanon cha Uh, huko kusini katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei uh, amesema katika ujumbe huo uliotumwa uh, leo Jumatatu kwamba mahesabu yote ya kisiasa na ya kimaslahi leo yamethibiti kuwa hayana nguvu mbele ya wakazi wa aminifu wa kusini mwa Lebanon ambao hawakutikiswa hata kidogo na jeshi la utawala wa Kisayuni. Vikosi vya Israeli jana viliwafyatulia risasi na kuwaua Walebanon kadhaa waliokuwa wamekimbia makazi yao kusini mwa Lebanon na waliokuwa wakirejea katika miji yao, huku muhula wa mwisho wa kuondoka askari hao makatili ukimalizika. Ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu umemalizia kwa kusema, imani thabiti ya Walebanon katika ahadi ya Mwenyezi Mungu iliwawezesha kuweka masilahi yao kwenye mstari wa hatarini. Wakati huo huo, ofisi ya waziri mkuu wa muda wa Lebanon Najib Mikati imetangaza kurefusha makubaliano ya kusitisha mapigano ya Novemba 2023 katika nchi hiyo ya Kiarabu. Uamuzi wa kuongeza muda huo ulifanywa baada ya kushauriana spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri na rais Joseph Aoun na kuwasiliana na upande wa Marekani. Kamati ya utendaji itafuatilia utekelezaji wa makubaliano wa ya kosesha mapigano kwa kuzingatia azimio nambari moja, saba, sifuri, moja la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kama Lebanon ilivyoomba. Marekani itaanzisha mazungumzo ya kuachiliwa wale waliokamatwa na utawala wa Israel tangu Oktoba mwaka 2023 kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha mapigano, muhula wa siku sitini wa kuondoka kabisa vikosi vya utawala wa kizayuni wa Israel kutoka Lebanon ulimalizika jana Jumapili, Januari 26. Wakati huo huo, harakati ya mukawama ya Hizbullah Lebanon imepongeza hatua ya kurejea maelfu kwa maelfu ya watu katika miji yao ambayo ingali inakaliwa kwa mabavu kusini mwa Lebanon, huku wakipuuzilia mbali vitisho vya jeshi la Israeli, ikisema nia yao isiyo na kikomo na moyo wao usioweza kutetereshwa ndiyo silaha kali zaidi za mrengo wa mukawama. Harakati ya Hizbuullah Lebanon imeieleza Januari 26, yani jana Jumapili, kama siku tukufu ya Allah na onyesho kubwa la heshima na iza lililobuniwa na wanamukawama. Kwa mujibu wa mamlaka za Lebanon, wanajeshi wa Israel waliwaua shahidi watu 22 kusini mwa nchi hiyo ya kiarabu jana Jumapili, wakati muhula wa kuondoka wanajeshi wa kizayuni ulipomalizika, huku maelfu ya raia wa Lebanon wakijaribu kurejea makwao. Hezbollah imepongeza uh, uthabiti na kusimama kidete watu wa Lebanon, ikiashiria uhusiano wao wa karibu na nchi yao, kushikamana kwao barabara na kila shibri ya ardhi ya Lebanon, jukumu lao thabiti la kuwa walinzi wa mamlaka ya kujitawala taifa, na ustahamilifu wao usio na shaka dhidi ya vitisho na vitendo vyote vya kichokozi. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limekiuka makubaliano ya kusimamisha vita kwa kuwashambulia raia wa Lebanon ambao walikuwa njiani wakirejea majumbani kwao kwenye maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Wizara ya afya ya Lebanon imeripoti kuwa tangu jana asubuhi hadi hivi sasa makumi ya Walebanon wameuawa shahidi na wengine zaidi ya 80 wamejeruhiwa katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni kusini mwa Lebanon. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amepongeza harakati ya mukawama ya Hamas ya Palestina na vikosi vya mapambano ya Kiislamu vya Palestina kwa ushindi wao mbele ya utawala wa kizayuni. Muhamad Bakir Ghalibof amepongeza Hamas na vikosi vingine vya mukawama katika eneo zima hili kuibuka washindi dhidi ya Israele na kusisitiza kwamba utawala huo wa kizayuni umeshindwa katika majaribio yake ya kueneza dhana ya kuwa umeshinda mhimili wa mukawama. Akihutubia kikao cha bunge leo Jumatatu, Gharibofu ameashiria kushindwa kwa vita vya utambuzi vya utawala ghasibu wa Israel na kushindwa majaribio yake ya kueneza dhana potofu kwamba wavamizi hao wameushinda mukawama huko Palestina na Lebanon na spika Ghalibof amesitiza kwamba imedhihirika leo kuwa Hamas iko hai na imeshamiri na kuimarika zaidi. Mukawama unaendelea kwa azma yenye nguvu zaidi kuliko hapo awali, na unamdhalilisha adui. Ameeleza kuwa uvumilivu wa Palestina mbele ya jinai za mauaji ya kimbari za Israeli zilizodumu kwa zaidi ya miezi kumi na tano utakamilika baada ya wazayuni kuondoka kikamilifu kwenye ukanda wa Ghaza na kurejea makwao wa Palestina waliokimbia makazi yao. Spika Ghalibof pia ametoa pongezi kwa mashahidi wa mukawama, akiwemo aliyekuwa mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas Ismail Hania, kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar, katibu mkuu harakati ya mukawama ya Hizbullah Lebanon Said Hasan Nasrullah, mkuu wa halmashauri kuu ya Hizbullah Hashim Safiyuddin na wale wote waliosabilia maisha yao katika vita vitakatifu dhidi ya utawala wa kizayuni ambaye ndiye adui mbaya zaidi wa binadamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amelaani shambulio la ndege isiyo na rubani dhidi ya hospitali moja katika mji wa Alfasher wa mkoa wa magharibi wa Darfur nchini Sudan na kusababisha vifo vya makumi ya watu Bagha hii leo Jumatatu amelaani vikali mauaji ya raia na wimbi la mashambulizi kwenye maeneo ya raia ikiwa ni pamoja na hospitali katika nchi hiyo ya Afrika na kutoa mwito wa kuzingatiwa kanuni na sheria za kibinadamu. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran vile vile amesisitizia haja ya kusitishwa mzozo unaoendelea nchini Sudan kupitia mazungumzo ya amani na upatanishi wa kisiasa. Shambulio hilo dhidi ya hospitali ya Saudia mjini Elfashere lilifanyika siku ya Ijumaa. Shirika la afya duniani WHO limesema takriban watu sabini waliuawa huku wengine kumi na tisa wakijeruhiwa katika shambulio hilo dhidi ya kituo cha matibabu ambacho kilikuwa moja ya hospitali za mwisho kufanya kazi huko Elfasher. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus Allan shambulio hilo akibainisha kwamba hospitali hiyo ilikuwa na wagonjwa wengi wakati lilipofanyika shambulio hilo. Jeshi la Sudan limekuwa katika vita na kundi la wanamgambo wa RSF tangu Aprili 2023. RSF inadhibiti karibu eneo lote la Darfur. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Polisi ya kimataifa Interpol imesema washukiwa 37 wa ugaidi wakiwemo kadhaa wanaoaminika kuwa wanachama wa genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS wamekamatwa katika kanda ya Afrika Mashariki kwenye kipindi cha miezi miwili iliyopita. Interpol yenye makao yake makuu nchini Ufaransa Imesema leo Jumatatu kwamba washukiwa hao wa ugaidi walikamatwa mwezi Novemba na Disemba 2024 wakati wa operesheni zilizofanywa kwa pamoja na shirika la polisi la Afrika Afripol. Interpol imesema operesheni hizo barani Afrika zimepelekea kutiwa mbaroni watu 17 wakiwemo wawili wanaoshukiwa kuwa wanachama wa Daesh nchini Kenya na vile vile kukamatwa na kushukiwa kundi mshukiwa wa genge la kigaidi la ISIS raia wa Msumbiji huko nchini Tanzania. Magaidi wengine walikamatwa katika maeneo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchini Somalia. Cyril Gout afisa wa Interpol amesema mazingira tata ya Afrika Mashariki, kukosekana utulivu wa kisiasa, mipaka iliyo wazi na changamoto za kijamii na kiuchumi zinaendelea kuweka mazingira ya kufanyika harakati za kigaidi kushamiri. Gote ameeleza bayana kwamba matokeo hayo mazuri ya kukamatwa magidi 37 yanaonyesha nguvu ya ushirikiano wa kimataifa katika mapambano dhidi ya ugaidi. Na jeshi la Nigeria limetangaza kwamba wanamgambo wasiopungua wa sabini wa Boko Haram wameuawa katika msururu wa operesheni za karibuni za kijeshi kwenye jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Katika taarifa yake, mkurugenzi wa habari wa wizara ya ulinzi ya Nigeria, Meja Jenerali Edward Buba, amefichua kuwa operesheni hizo zilifanyika kuanzia Januari 16 hadi 25 mwaka huu katika eneo la Tumbuktu. Meja Jenerali Edward Buba ameeleza kwamba miongoni mwa wapiganaji waliouawa kwenye operesheni hizo ni makamanda watatu wa ngazi za juu wa genge la kigaidi la Boko Haramu. Mkurugenzi wa habari wa wizara ya ulinzi ya Nigeria pia amethibitisha habari za kuuawa wanajeshi 22 wa Nigeria wakati wa operesheni hizo, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Wakati huo huo, takriban wanajeshi 35 wa Nigeria wameripotiwa kuuawa wakiwa kazini katika muda wa wiki tatu zilizopita jambo lililodhihirisha changamoto kubwa zinazowakabili askari hao katika kupambana na ugaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, Teheran. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema walituona kama familia yao. Mateka wa Israel wasema na wanazungumza kuhusiana na mwenendo wa Kiislamu wa askari wa Hamasi walio uona Ulinganisho wa hali ya wafungwa wa Palestina walioachiliwa huru na ile ya mateka wa Israel waliokuwa wakishikiliwa na harakati za ukombozi wa Palestina unaonyesha mienendo ya kibinadamu ya wanamukawama wa Kiislamu na ushindi wao katika masuala mengine ya vita vya Ghaza. Mienendo ya wapiganaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, wakati wa kubadilishana mateka wa kike wa kizayuni imeibua hisia nyingi na kwa mara nyingine tena imeonyesha jinsi wana mapambano wa Palestina wanavyowatendea mateka wa kizayuni miamala mizuri. Liat Atzili, mmoja wa mateka wa Israel, ameeleza jinsi Hamasi ilivyowatendea vyema katika mahojiano yake na gazeti la Harits la Israeli akisema wapiganaji wa Palestina walimtendea vizuri, hawakumtishia, walimruhusu kuvaa nguo zake na hata kumsaidia kutafuta miwani yake. Atzili aliwekwa katika nyumba moja, aliwekwa katika nyumba moja huko Khan Yunus ambako alitarajiwa, alifarijiwa na mama wa mpiganaji wa Palestina. Wapiganaji wa mukawama walimpa chochote alichotaka na kumruhusu kuoga na kufua nguo zake. Liat Atzili amesema alikuwa huru kabisa ndani ya nyumba hiyo, na hakuna mtu aliyekuwa akimchunga Angeweza kutembea kwa uhuru ndani ya nyumba na aliruhusiwa kutazama televisheni ya Aljazira. Mateka huyo aliyeachiliwa huru na wapiganaji wa Hamas amesema walinzi walitambua kwamba anapendelea chakula cha mboga na kwamba walimpa hata piza, matunda na mboga. Danieli, mateka mwingine wa Israeli aliyeachiliwa huru na wana mapambano wa Palestina ameandika katika barua yake kwa makamanda wa Brigedi za Kasama, tawi la kijeshi la Hamasi, siku moja kabla ya kwa kuachiliwa kwake huru, kwamba "Ninawashukuru kutoka ndani ya moyo wangu kwa ubinadamu wenu usio wa kawaida. Kwa binti yangu Emilia, mlikuwa kama wazazi kwake na mlimruhusu aingie chumbani kwenu wakati wowote wa alipotaka Alihisi kwamba nyinyi nyote mlikuwa marafiki zake na si marafiki tu, bali jamaa wa kweli na marafiki wa karibu. Watoto hawapaswi kuwa mateka, lakini kutokana na wema wenu na watu wengine wazuri, tuliokutana nao njiani, binti yangu alijiona kuwa malkia huko Gaza. Nitakuwa na deni kwenu milele kwa sababu binti yangu hakuondoka Gaza na majeraha yoyote au matatizo ya kisaikolojia. Mateka mwingine wa Israeli Yocheved Lifshitz, baada ya kuachiliwa huru huko Gaza, alizungumza na vyombo vya habari kuhusu tabia ya kibinadamu ya wana mapambano wa Hamas. Amesema tulipoingia Gaza, walituambia kwanza kwamba wanaamini Quran na ni Waislamu, kwa hivyo hawatutudhuru. Haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu kwa usiku huu ambayo inahusiana na vipindi vyetu na ni baada ya kusikiliza sehemu ya kwanza iliyohusiana na habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama kwa usiku huu tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kubaathiwa na kupewa utume bwana Mtume Muhammad wa alihi wa sallam. Tutakuleteni pia kipindi cha ulimwengu wa michezo, tutakuwa na leo katika historia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu ya idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyobathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Kubathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulikuwa mwanzo wa kuvunjwa minyororo ambaye ilikuwa imefungwa kwenye mikono akili na mioyo ya wanadamu. Kubathiwa Mtume wa Uislamu ni moja ya matukio muhimu zaidi katika historia ya mwanadamu, ambapo siku hiyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipewa utume na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu Tukio hilo si tu ilikuwa nukta muhimu katika historia ya Uislamu, bali pia ilikuwa mwanzo wa mabadiliko muhimu na yakina katika jamii ya mwanadamu. Kabla ya kubaathiwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ulimwengu ulikuwa umezama kwenye giza la ujahili, dhuluma, ufuska na ufisadi. Bara Arabu lilikuwa kitovu cha imani potovu, ibada masanamu na uhasama wa kikabila. Ni kama Imamu Ali alaihi salamu anavyosema katika Nahjul Balagha kuhusiana na kipindi cha kubathiwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kwamba Mwenyezi Mungu alimtuma Muhammad wakati watu walikuwa wanaishi katika mazingira ya machafuko na upotofu kunasa kwenye fitna, kuzama kwenye matamanio ya kinafsi, kiburi na majivuno yao yalikuwa yamewatelezesha, ujinga kuwafedhesha na mambo yao kuvurugika. Katika mazingira hayo, Mwenyezi Mungu alimteua mmoja wa wanadamu na kumteremshia wahai ili apate kuwaangazia wenzake njia ya wokovu na saada ya milele. Usiku wa kuamkia tarehe 27 Rajab, wakati Mtume Muhammad alipokuwa akijishughulisha na ibada na kutafakari juu ya uumbaji wa mbingu na ardhi katika pango la Hira, malaika wahai yaani Jibril Alayhi Salam alimteremkia na kumsomea aya ya kwanza kabisa Qur'ani Tukufu akisema, soma kwa jina la mula wako mlezi aliyeumba. Tukio la kubathiwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam limenukuliwa kwa njia mbalimbali. Ni njia na maneno gani mengine yaliyobora na ya kuvutia zaidi kuliko haya yaliyotamkwa na Imamu Ahadi alaihi salam, imamu wa kumi katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili, ambao ni viongozi wa baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhusiana na suala hili. Imamu anasema Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake, alipoacha biashara ya kwenda Sham, kila siku alikuwa akienda kwenye mlima Hiraa hadi kwenye kilele cha juu zaidi kwenye mlima huo, ambapo huko alikuwa akitazama na kutafakari juu ya rehma na uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Alikuwa akitafakari juu ya utukufu wa Mwenyezi Mungu muumba na hivyo kumwabudu akiwa na mwanga na uelewa mkubwa zaidi kumuhusu. Alipohitimu umri wa miaka 40, Mwenyezi Mungu alimwona kuwa mtu aliyekuwa na moyo bora mwangavu na mnyenyekevu zaidi. Hapo Jiburili akawa amemteremkia akashika mkono wake na kuutikisa na kisha kumwambia soma. Akasema, nisome nini? Jiburili akasema Ewe Muhammad, soma kwa jina la Mola wako Mlezi aliyeumba. Hivyo Jibrili akawa amefikisha ujumbe wake na kurejea mbinguni, naye ee Muhammad akateremka kutoka mlimani. Hapo Mwenyezi Mungu akaipa milima, miamba na mawe uwezo wa kusema, kwa kadiri kwamba kila alipokuwa akipita karibu nayo, ilimpa heshima na kumwambia, salamu ziwe juu yako, ewe kipenzi wa Mwenyezi Mungu, salamu ziwe juu yako. Ewe wali wa Mwenyezi Mungu, salamu ziwe juu yako. Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bitha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, yani yaani kubathiwa kwake ni moja ya matukio muhimu na yenye taathira kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu na ambayo ina matokeo makubwa tofauti katika mtazamo wa kijamii, kiutamaduni, kimaadili, kidini na kisiasa. Kwa kuleta ujumbe wa wahyi wa Mwenyezi Mungu, Mtume mtukufu aliwaita watu kwenye ibada ya Mungu mmoja na kuwafafanulia misingi mikuu ya imani kama vile tauhidi, utume, maad, yaani ufufuo Qurani tukufu ambacho ni kitabu cha mbinguni kinachobeba ujumbe huo ni mwongozo kamilifu kwa ajili ya maisha ya mwanadamu na kiunganishi chake na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa malengo ya msingi ya kutumwa mitume alayhimussalam ni kuwaita wanadamu na kuwaalika katika ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja na kujitenga na matahoti na madhihirisho yake. Aya ya 36 ya Suratun Nahl inasema: "Na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume, kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu na mwepukeni Shetani, basi kati yao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu na kati yao wapo ambao uliowathibitikia upotovu." Imamu Ali alaihi salamu pia anasema kuhusiana na suala hilo. Mwenyezi Mungu alimteua Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kuwa mtume wake ili kwa njia hiyo apate kutekeleza hadi yake na kuhitimisha utume kupitia kwake. Katika zama hizo watu walikuwa na dini tofauti na bida, yani uzushi nyingi, na vilevile vile njia tofauti. Kundi moja lilikuwa likimfananisha na kiumbe likisema kuwa ana viungo vya mwili kama mwanadamu, wengine wakilitumia vibaya jina lake na kundi jingine kumwabudu asiyekuwa Mwenyezi Mungu, wakiabudu masanamu. Aliwaongoza wote hao kwenye njia kuu ya tauhidi na kuwaokoa kutoka kwenye makucha ya ujahili. Imamu Ali alaihi salamu vilevile anasema kuhusu suala hili kwamba Mwenyezi Mungu alimteua Mtume ili waja wake wapate kujifunza kutoka kwake kile walichokuwa hawakijui kuhusiana na Mungu na kumwamini baada ya kumkana na kumkataa. Moja ya majukumu makubwa zaidi ya kubaathiwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wa wasalam ni kurekebisha tabia na maadili ya jamii. Mtume mwenyewe sallallahu alaihi waalihi wasalam wa anasema Hakika nimebaathiwa kwa ajili ya kukamilisha akhlaqi, yani tabia njema. Kabla ya kuja Uislamu, jamii ya kiarabu ilikuwa imekumbwa na upotovu mkubwa wa kiakhlaqi na kimaadili. Dhulma, uonevu, ubaguzi na utumiaji mabavu ulikuwa umeenea katika kila pembe ya jamii. Hivyo kubaathiwa mtume kuliandaa mazingira ya kuenea katika jamii thamani na sifa nzuri kama vile ukweli, kulinda amana, kusamehe, uadilifu na kuheshimu wengine. Vilevile vile jamii ya bara Arabu katika zama hizo za kabla ya Uislamu ilikuwa ikikabiliwa na matatizo makubwa, mifarakano na itilafu za kikabila. Hivyo Mtume alipokuja, alifanikiwa pakubwa katika kuwaita watu kwenye umoja na udugu, na hivyo kuandaa mazingira yanayofaa ya kupatikana jamii yenye umoja na mshikamano. Kubathiwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam pia kulileta mabadiliko makubwa katika mfumo wa kisiasa katika jamii kwa kunda dola la Kiislamu mjini Madina. Alitoa mfano wa serikali bora iliyosimama kwenye msingi wa maadili na sheria ya Mwenyezi Mungu. Serikali hiyo pia ilisimama juu ya msingi unaozingatia nguzo muhimu kama maadili, mashauriano na kuheshimiwa haki za binadamu. Mtume alithibitisha kivitendo kwamba dini na siasa zinaweza kutekelezwa sambamba kwa ajili ya kuwahudumia watu na kunyanyua jamii. Will Durant, mwanahistoria mashuhuri wa Marekani, anasema katika kitabu cha historia ya ustaarabu kwamba Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliweza kubadilisha kaumu iliyokuwa imegawanyika na katili na kuifanya kuwa jamii imara yenye umoja na imani thabiti alijenga ustaarabu ambao uliathiri ulimwengu katika masuala ya sayansi na utamaduni kwa karne nyingi. ja ila Muhammadina, wallahu kasada, wallahu kasada, wallahu kasada. Bitha ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa jukumu kubwa kwa ajili ya kuleta mageuzi katika fikra na mienendo ya wanadamu. Ujumbe wake ulikuwa ni kutoa wito wa tauhidi, uadilifu, huruma na usawa kati ya wanadamu, huku akiwa anavumilia machungu na mateso mengi katika njia hiyo. Mtume aliweza kutekeleza wajibu wake vizuri sana. Alihubiri neno la Mwenyezi Mungu na kuweza kuleta mwamko kati ya watu na kufanikiwa kuvutia nyoyo zao kwa kuonyesha tabia yenye ukarimu mkubwa na kutumia maneno laini yenye busara kuondokana na giza na kufikia bonde la mwanga ni moja ya malengo ya kubathiwa Mtume, suala ambalo linaashiriwa wazi katika Qurani Tukufu, ambapo aya ya kwanza ya suratu Ibrahim inasema: hiki ni kitabu tulichokiteremsha kwako, ili uwatoe watu kwenye giza, uwapeleke kwenye mwangaza kwa idhini ya mola wao mlezi, uwafikishe kwenye njia ya mwenye nguvu msifiwa. Hata kama Qurani tukufu ni kitabu cha mwongozo na uokovu, lakini kinalazimu kuwepo kwa mtekelezaji na msimamizi wa sheria zake. Mtu huyu si mwingine bali anapaswa kuwa kiongozi kama Mtume ambaye ataongoza watu waliopotea na kuwachanjia hakika na ukweli na kuwatoa kwenye giza la matatizo kuelekea kwenye mwangaza wa saada na ufanisi. Hivyo hata Korani tukufu yenyewe, licha ya utukufu na ukubwa wake wote iliyo nao iliyo nao lakini haiwezi kutatua matatizo yote wanadamu bila kuwa na msimamizi mwongozaji na mtekelezaji mwenye uelewa wa kina wa sheria zake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. yeah. Ulimwengu wa michezo. Ujambo msikilizaji mpendwa na hususan na hashiki wa habari na matukio ya spoti, karibu katika dakika hizi chache tutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Mwirani Muhamad Reza Safdarian aliibuka kidedea na kutoa medali ya dhahabu katika fainali za kombe la dunia kwenye mchezo wa kukwea barafu. Raia wa Mongolia Mandahbayar Chulumbatar alishinda medali ya fedha baada ya kuibuka wa pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na mkorea kusini Jun Kupak aliyeshinda medali ya shaba. Duru ya pili ya mashindano hayo ya dunia yanayojulikana kwa kimombo kama ice climbing world cup yalifanyika huko sas fee nchini Uswisi kuanzia Januari 23 hadi 25. Tuangazie sasa soka ya ufukweni. Timu ya soka ya ufukweni ya Iran ilivuna ushindi wa kishindo wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Belarus katika mechi ya kirafiki iliyosakatwa katika mji wa bandari wa Bushehr katikati mwa nchi Jumanne usiku Said piramun alie Iran inajiandaa kwa kombe la asia la soka la ufukweni la AFC 2025 linalotarajiwa kufanyika Machi 20 hadi 30 huko nchini Thailand. Iran imepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Indonesia na Afghanistan. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka la ufukweni duniani limewateua wachezaji 120 wa kiume 50 wa kike na makocha 45 kwa ajili ya kupigiwa kura ili kutafuta nyota wa mpira wa ufukweni 2024. Wairani Ali Mirshekari, Amir Hussein Akbari, Mehdi Sher Muhamadi, Muhamad Ali Mukhtari na Muhamad Moradi ni miongoni mwa wanaowania tuzo ya mchezaji bora kwa upande wa wanaume. Hamid Behzadpour ameorodheshwa miongoni mwa makipa bora kwa upande wa wanaume na Ali Naderi anachuania tuzo ya kocha bora. Washindi wa tuzo za mwaka huu wataamuliwa kwa kura kutoka kwa makocha na manahodha wa vyama vyote vya soka na mashirikisho ya soka la ufukweni. Upigaji kura ulianza Alhamisi ya Januari 23 na manahodha na makocha watakuwa na hadi Februari 23 mwaka huu kupiga kura zao. Washindi wa tuzo hizo tajwa watajulikana kwenye tamasha la Beach Soccer Stars Gala, huku tarehe na eneo vikitazamia kutangazwa hivi karibuni. Karate. Sara Bahmanyar wa Iran alishinda medali ya dhahabu katika ligi kuu ya Karate 1 ya 2025 iliyofanyika Paris nchini Ufaransa. Alimshinda mtani wake Masume Mohsenian kwa alama 6 kwa 3 katika mpambano wa fainali ya kumite kwa wenye uzani wa kilo 50. Aidha, Ali Meskini wa Iran alimshinda raia wa Albania Orges Arifi kwa pointi 9 kwa 6 katika mechi ya kuwania medali ya shaba kwa upande wa wanaume wenye kilo 60. Makaratika zaidi ya 400 kutoka nchi 70 walishiriki katika mashindano hayo ya kifahari kuanzia Januari 24 hadi 26. Tuangazie sasa soka barani Afrika. Klabu ya Yanga ya Tanzania imefuzu kibabe katika mduara wa 32 bora kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho. Wananchi waligaragaza Kopko ya Mwanza mabao matano kwa mtungi kwenye mchuano wa wikendi uliopigwa katika uwanja wa KMC Complex jijini Dar es Salaam na kuvuna ushindi mnono ambao umewatuliza mashabiki wake waliolilia choni baada ya timu hiyo kubanduliwa kwenye ligi ya mabingwa Afrika. Mambo yalikuwa hivi katika uwanja wa KMC jijini Dar. Kibwana ameweka kwenye njia kule kwa Israeli Mwenda tumbukizwa ndani gonga kichwa kilo tano tano ni kongo la nyani wanalipo vijana wa wa kutoka Mwanza. Ni muda wa kupiga simu sasa. Goli la tano likiwa kimiani na Yaya bas. Nje wa KMC ukiendelea kuwabariki wananchi. Kwa ushindi huo Yanga inakuwa timu ya 31 ya kutinga hatua ya 32 bora wakati huo huo watani wao klabu ya Simba siku ya Jumapili walishuka dimbani kuvana na Kilimanjaro na kama ilivyotarajiwa wekundu wa Msimbazi wa ngurumapo nani ana ubavu wa kuwakaribia Simba ilishinda mchuano huo wa Federation Cup kwa jumla ya magoli sita kwa mtungi, wafungaji wakiwa ni Valentino Mashaka, Ladak Chasambi, Joshua Mutale, Steven Mukwala, Edwin Balua na goli la kujifunga la Patrick Sebastian Kapoteza. Mali ile kwa Edwin Balua, SGR imerudi tena kwa Balua, pigai nchini, Balua kaitumbukiza mwenyewe, golikipa amenyosha ile, Edwin Balua. Hili ndio goli ambalo wana Simba walikuwa wanalisubiri kwa muda mrefu zaidi. Katika hatua nyingine, Congo Brazzaville imeondolewa kushiriki michuano ya ubingwa wa mataifa ya Afrika Chan inayotazamiwa kufanyika Agosti mwaka huu. Michuano hiyo itafanyika katika nchi za Kenya, Uganda na Tanzania katika tarehe ambazo bado hazijaainishwa. Nafasi ya Congo Brazzaville waliokuwa kundi da pamoja na Nigeria, Sudan na Senegal imechukuliwa na Equatorial Guinea. Kutolewa kwao kunafuatia madai kwamba walimchezesha mchezaji asiyestahili mshambuliaji Jafet Eloi Ngwembete. Kadhalika, shirikisho la soka la Congo Brazzaville limepigwa faini ya dola elfu kumi za Marekani, ambayo inatakiwa kulipwa ndani ya siku sitini. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Kocha mkuu mpya aliyeteuliwa hivi karibuni wa Persepolis ameelezea matumaini yake ya kushinda ligi. Kocha huyo mwenye umri wa miaka 63 aliitwa Persepolis siku ya Ijumaa na alisafiri hadi Tehran jumamosi asubuhi. Ismail Katal amesaini mkataba wa miezi 18 na wekundu wa Tehran. Anachukua nafasi ya Mhispania Juan Carlos Garrido kwa muda uliosalia hadi kumalizika msimu. Anasema, management ya Persepolis imekuwa ikiwasiliana nami ime kwa muda. nilifanya uchunguzi wa kina na kugundua kwamba Persepolis ni moja ya klabu maarufu nchini Iran. Kwingineko, Barcelona ilishukia vibaya Valencia na kuigaragaza mabao saba kwa moja katika mchuano wa wikendi wa ligi kuu ya soka Hispania almaarufu La Liga. Magoli ya Basa yalifungwa na Fermin Lopez aliyecheka na nyavu mara mbili, Lewandowski, Rafinha, Frenkie de Jong, Ferran Torres huku Cesar Teraga akijifunga la kisigino. Wakati huo huo, Kylian Mbappe alifunga hatrick yake ya kwanza kwa Real Madrid Jumamosi mosi huku mabingwa hao wa La Liga wakichapa kwa urahisi klabu ya Real Valladolid mabao matatu kwa mtungi na kuendeleza uongozi wao kileleni mwa msimamo na ni kudokezi tu mpenzi msikilizaji, kwamba Madrid hiyo imekuwa klabu ya kwanza kabisa ya soka kuwa na mapato ya zaidi ya euro bilioni moja kwa mwaka. Hayo ni kwa mujibu wa tathmini ya kampuni ya Deloitte. Real wamesalia kileleni mwa ligi hiyo kifedha, wakiwa na mapato ya euro bilioni moja nukta sifuri tano kwenye msimu wa 2023 2024 ambapo walitawala La Liga na klabu bingwa Ulaya ya UEFA. Manchester City wameshupalia nafasi ya pili wakiwa na mapato ya euro milioni 838, huku PSG, Manchester United na Bayern Munich wakifunga nafasi tano za kwanza kwenye orodha hiyo. Sina la ziada mpenzi msikilizaji, muda humenipa kisogo. Hadi juma lijalo, panapo majeli yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 Rajab mwaka 1446 Hijria, sawa na Januari 27 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na baba wa Imam Ali alihi salam, alifariki dunia wakati Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Maka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika Shib. Abu Talib, mtume mtukufu alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane baada ya kuaga dunia babu yake Abdul Muttalib. Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kiquraishi. Kabla ya kuaga dunia, Abu Talib aliohusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea Mtume Muhammad w Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita mfamasia wa Kijerumani Felix Hoffmann alitengeneza dawa ya kwanza ya kutuliza maumivu. Dawa hiyo hii leo inajulikana kwa jina la aspirin. Waingereza pia waliamua kutengeneza dawa hiyo katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia baada ya uigizaji dawa hiyo huko nchini Uingereza kusimamishwa. Mbali na kutuliza maumivu, aspirin ina sifa nyingine kadhaa ambazo ni pamoja na kuzuia damu isigande na kuzuia mshtuko wa moyo. Miaka 46 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali wakati huo ya Shah Shapor Bakhtiar kumzuia Imam Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja, serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imam Khomeini asirejee nchini, na kwa upande mwingine, ilikuwa ikifanya njama za kuzusha ihtilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliowakasirisha maulama mashuhuri kama Shahid Ayatullah Murtadha Mutahari na Ayatullah Muhammad Beheshti ulikifanya Chuo Kikuu cha Tehran kuwa kituo kikuu cha harakati za mapambano na siku kama ya leo miaka kumi na miwili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa maswala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo, majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliyoonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya maswala ya anga Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.