Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya, ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. kati mwingine tena wakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa redio wa wa Tehrani idhaa ya Kiswahili popote pale matangazo yanapowafikia ni siku njema kabisa, mchana mwema kabisa wa Jumatatu ya Januari 27, 2025 ambayo ni sawa na Rajabu 26, 1446 hijiria. Mwezi wa Rajabu unayoyoma kwa kasi na kukaribia kuingia mwezi wa Shaban kuelekea Ramadhani. Wapenda wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed wa saa moja nikirusha matangazo haya live uhai na afya njema, na taarifa ya habari tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa magazetini, tutadondoa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini, lakini ni habari muhimu tu zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti hapa nchini. Vipindi tutawaletea podcast yetu ya historia ya dunia, tunazungumzia matukio mbalimbali duniani, na makala yetu yalio katika historia ka kando ya satelaiti redio kutegea sikio simu yako ya mkononi, yale ambayo tumejaliwa mchana huu kuwaandalia hapa studioni na wakumbusha mpendo wa msikilizaji, unayependa kutuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 98935665487, na ukiwa na ujumbe wako mrefu tuma email, email ya Radio Tehrani Swahili, radio at irib ir. Tembelea chaneli yetu ya Telegram, utatupata at Radio Tehran SWT, Radio Tehran SW. Dakika moja imebaki kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Sikiliza kwanza, tegea sikio, vichwa vya habari. Hamas yasema wananchi wa Palestina watabaki katika ardhi yao. Shirika la UNWA lajibu vitisho vya Israeli vya kusimamisha shughuli za shirika hilo la kimataifa. Nchini Kongo, mkuu wa kikosi cha MONUSCO ataka waasi wa M 23 kuondoka Kongo. Kikosi cha UNIFIL cha sisitiza kuondoka Lebanon wanajeshi wa utawala wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa wananchi wa Palestina wako imara katika ardhi yao na mpango wowote kuwa wa kuwahamisha utafeli. Amesisitiza kuwa Wapalestina watabaki katika ardhi yao. Abdulatif Al Kanu amesema kile ambacho maghasibu wa Israel hawakuweza kukipata kutoka kwa wananchi wa Palestina kupitia vita hawatakipata kupitia njama za kuwafukuza raiya hao katika ardhi yao na kuwafanya wakimbizi. Msemaji wa amesema, harakati ya mukawama wa Palestina Hamas amesema utawala wa kizayuni unaoekalia kwa mabavu Quds tukufu unafanya kila wezalo kukiuka majukumu yake kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha vita. Hata hivyo hawataruhusu hilo lifanyike huko nyuma. Pia Hazim Kasim, msemaji mwingine wa harakati ya Hamas, alisisitiza kuwa kurejea nyumbani wakazi wa kaskazini mwa Gaza ni ishara ya kushindwa adui kuwafurusha Wapalestina katika ardhi yao. Amesema hakuna nchi yoyote inayoweza kusitisha harakati ya wananchi wa Palestina ya kupigania uhuru wao na kujitawala. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetoa radi ya mali yake kwa vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu kusitishwa shughuli za shirika hilo la Umoja wa Mataifa huko Baitul Muqadas Mashariki. Utawala wa kizayuni wa Israel umelieleza shirika la UNWA kwamba hadi kufikia Alhamisi, tarehe thelathini mwezi huu, linapaswa kusimamisha shughuli zote za utoaji misaada huko Baitul Muqadas Mashariki kwa ajili ya wa Wapalestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada kwa wakimbizi wa Palestina, UNWA, limesisitiza kwa upande wake kwamba utawala wa kizayuni unapaswa kuheshimu Umoja wa Mataifa, na likasema maeneo ya Umoja wa Mataifa hayapaswi kukabiliwa na hujuma na yanakinga kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Huko nyuma bunge la utawala wa kizayuni Kneset liliidhinisha miswada miwili ya kupiga marufuku shughuli za UNWA katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na pia kupiga marufuku kuwasiliana maafisa wa utawala huo na UNWA. Shirika la UNWA lina karibu wafanyakazi elfu thelathini wanaotoa huduma kwa wakimbizi wa Kipalestina katika eneo zima la Mashariki ya Kati. Mkuu wa kikosi cha wanajeshi wa kulinda amani cha Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, amewataka waasi wa kundi la M23 kusitisha harakati zao na kuondoka nchini humo. Jean Pierre Lacroix amesema ni muhimu kwa kundi la waasi la M23 kusitisha shughuli zake na kuondoka katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Amesema kukiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Congo ni kwenda kinyume na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Mkuu huyo wa MONUSCO ameeleza haya katika mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wanajeshi wawili wa kulinda amani wa kikosi cha MONUSCO kutoka Afrika Kusini na mwingine kutoka Uruguay wameuawa na wengine kumi na moja kujeruhiwa mapiganoni huko Kongo. Askari waliojeruhiwa wanaendelea kupatiwa matibabu katika mji wa Goma. Jean Pierre amesema mashambulio dhidi ya askari jeshi wa kulinda amani yanaweza kuhesabiwa kama uhalifu wa kivita. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon, UNIFIL, kimetaka kuondoka kikamilifu wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kusini mwa Lebanon. Kikosi hicho kimetoa taarifa na kusema kimepata wasiwasi mkubwa kufuatia taarifa za raia wa Lebanon wanaorejea katika vijiji vyao ambako jeshi la Israel bado lipo na maafa yaliyosababishwa na mashambulio ya Israel dhidi ya raia hao yanatia wasiwasi. Wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja Mataifa kusini mwa Lebanon wamesistiza kuwa kuna udharura wa kutekelezwa azimio nambari moja saba sifuri moja la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, na wakatahadharisha kuwa kushtaji mivutano ni tishio kwa hali ya usalama inayolegalega huko Lebanon. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limekiuka makubaliano ya kusimamisha vita kwa kuwashambulia raia wa Lebanon ambao walikuwa njiani wakirejea majumbani kwao katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Wizara ya afya ya Lebanon imeripoti kuwa tangu jana asubuhi hadi sasa Walebanoni kumi wameuawa shahidi na wengine themanini na tatu kujeruhiwa katika mashambulio ya utawala wa kizayuni nchini humo. Na rais Donald Trump wa Marekani jana alisema kuwa ataiwekea Colombia ushuru wa asilimia 25 na, na vikwazo baada ya nchi hiyo ya Amerika kusini kukataa kuruhusu kutua nchini humo ndege mbili za kijeshi za Marekani zilizobeba wahamiaji waliofukuzwa huko Marekani. Rais Gustavo Petro wa Colombia jana alisema amezirudisha Marekani ndege zilizobeba wahamiaji waliofukuzwa Marekani kwa sababu raia hao hawakutendewa kwa heshima. Hata hivyo, masaa kadhaa baada ya vitisho vya Trump dhidi ya Colombia kwamba ataiwekea nchi hiyo ushuru wa asilimia 25, marufuku ya viza na hatua nyingine, rais Gustavo Petro wa Colombia ameonekana kulegeza msimamo wake na kukubali kuwapokea wahamiaji hao. Trump alisema kuwa ushuru wa bidhaa zote zinazoingia Marekani kutoka Colombia utaanza kutekelezwa haraka iwezekanavyo na kwamba katika wiki moja ushuru wa asilimia 25 utapandishwa na kufikia asilimia 50. Trump alidai kuwa amechukua hatua hizo kwa sababu uamuzi uliochukuliwa na rais wa Colombia wa kutoruhusu kutoa nchini humo ndege zilizowabeba wahamiaji waliofukuzwa kutoka Marekani unahatarisha usalama wa taifa wa Marekani. Kwa upande wake, rais wa Colombia alisema mhamiaji si mhalifu na kwamba lazima atendewe kwa heshima ambayo binadamu anastahili. Ndio maana aliamua kutoziruhusu kutua nchini humo ndege za kijeshi za Marekani ambazo zilikuwa zimewabeba wahamiaji wa Colombia kutoka Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir/sw, na baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Teherani kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinahoji kwa nini utawala wa kizayuni hautekelezi makubaliano ya kuondoka Lebanon. Utawala wa kizayuni baada ya kukabiliwa na upinzani mkubwa kutokana na kukataa kuondoka askari wake kusini mwa Lebanon katika muda uliopangwa sasa umeanza kutoa tuhuma za uongo dhidi ya Iran. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amezitaja tuhuma za Israel kuhusu kupelekwa nchini Lebanon mifumo ya hali ya juu ya silaha za Iran kuwa hazina msingi wowote na kwamba utawala wa Israel wanatoa tuhuma hizo zisizo na msingi ili kuhalalisha uvamizi wake haramu nchini humo. Katika barua yake kwa katibu mkuu wa umoja mataifa na baraza la usalama la umoja mataifa, Amir Saidi Irawani amesema madai hayo si chochote ila ni kisingizio cha utawala wa kizayuni cha kuhalalisha ukiukaji anaoufanya mara kwa mara wa azimio nambari 1701 la baraza la usalama la mwaka 2006 na kutozingatia kwake maagizo ya kusitisha vita huko Lebanon. Amesema kuhusishwa jamhuri ya kiislamu Irani na shughuli za uharibifu na uvunjifu wa amani katika eneo ni jambo lisilo na msingi na ni jaribio la makusudi na lililopangwa la kupotosha ukweli na kuwaondolea lawama watuhumiwa wakuu wa, waku wa mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na jeshi la utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza. Kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoanza kutekelezwa tarehe 27 Novemba mwaka 2024, Israel inalazimika kuondoka katika maeneo inayoyakalia kwa mabafu huko Libanon ndani ya siku 60, yaani hadi jana Jumapili, Januari 26, lakini baraza la mawaziri la Natanyahu limeamua kuendelea kukalia ardhi ya nchi hiyo hata baada ya kumalizika kipindi hicho. Kanali ya 11 ya utawala wa kizayuni ilitangaza kuwa mwishoni mwa kikao chake baraza la mawaziri la utawala huo liliamua kurefusha muda wa kusitisha vita kwa mwezi mmoja na kuendelea kuwepo vikosi vyake huko kusini mwa Lebanon. Chanzo cha habari cha Israel pia kiliambia televisheni ya CNN kwamba baraza la mawaziri la Israel limeifahamisha Washington kwamba vikosi vyake vitasalia kusini mwa Lebanon kwa angalau mwezi mwingine mmoja baada ya kumalizika muhula wa usitishaji mapigano. Hata hivyo tarehe ya mwisho iliyoombwa na baraza mawaziri la mawaziri lenye itikadi kali la Netanyahu la kuondoka Lebanon limekabiliwa na upinzani mkali. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja Mataifa, amesema, tunaendelea kudai utekelezaji kamili wa azimio nambari moja saba sifuri moja kama njia jumuishi kuelekea amani ya muda mrefu, kuelekea usalama na utulivu katika pande zote mbili za mstari wa bluu. Rais Joseph Aoun wa Lebanon pia ameonya kuhusu matokeo ya kutofuata Tel Aviv maagizo ya makubaliano hayo, na ameutaka utawala mpya wa Trump kutumia ushawishi wake. Ameutaka utawala wa Trump kutumia ushawishi wake kwa Netanyahu na kumlazimisha azingatia masharti ya makubaliano hayo. Naye Moris Salimu, waziri wa ulinzi wa Lebanon, pia amesema msimamo wa Lebanon juu ya kuondoka kwa majeshi ya Israel ni thabiti hadi mwisho wa muda uliowekwa, yaani Januari 26. Jana Jumapili, ameonya kuwa kukataa Israel kuondoka katika maeneo yanayokalia kunatishia usalama wa Lebanon na eneo zima la Asia Magharibi. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani. Inakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza ambayo ni podcast ya historia ya dunia. Historia ya dunia. Ushindani kati ya Ureno, Uhispania na Ufaransa uliendelea hadi mwishowe, mshindani mkali akaingia kwenye medani ya vita. Huyo alikuwa ni mshindani wa jinsia nyingine. Kwa miaka mingi, Henry wa saba na Henry wa nane wafalme wa Uingereza walijaribu kushiriki katika mashindano hayo, lakini hatima ilikuwa ni kwamba kilichowashinda wanaume kiliweza kufanywa na mwanamke aliyeitwa Malkia Elizabeth. Katika karne ya 15 maharamia wengi wa baharini walikuwa ni Waingereza. Katika karne ya 16 uharamia, wizi na uporaji wa baharini vilihesabiwa kuwa ni vitendo vya kizalendo na kiungwana huko Uingereza. Mwaka 2022, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya mafuta ya Yemen alisema mbele ya waandishi wa habari kwamba Uingereza na Marekani zimeamua kuendesha sera ya uharamia ili kufikia malengo yao haramu ya kisiasa na kijeshi. Mwezi Julai 2023 jarida la Wall Street Journal la Marekani lilitangaza kuwa waendesha mashtaka wa serikali kuu ya Marekani walipiga mnada mapipa laki nane ya mafuta ya Iran. Wamarekani walikuwa wameiba mafuta hayo mali ya wananchi wa Iran kutoka kwenye meli ya Suez Rajan iliyokuwa imebeba mafuta ya Iran. Hii ni episodi ya nne ya mfululizo wa podkasti za historia ya dunia. Historia na kumbukumbu -kumbu ambazo tusipozifahamu vizuri zitarudiwa tena na tena. Wakati mabaharia wa Ureno na Uhispania walipoanza safari za baharini katika miaka ya mwishoni mwa karne ya 15, hakuna mtu ambaye angeweza kufikiria kwamba ulimwengu wa wafanyabiashara wa Ulaya ungeongezeka maradufu katika miaka michache tu. Baada ya mataifa mengine ya Ulaya kuona pato zilizopata Ureno na Uhispania kwa uporaji na ukandamizaji wao dhidi ya mataifa ya Amerika ya Latini na Afrika, mataifa mengine ya Ulaya yenye uchu wa mali nayo aliamua kujitosa kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Wakati huo Francis wa kwanza ndiye aliyekuwa mfalme wa Ufaransa, alikuwa mtu wa tatu kujitumbukiza kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Alitafuta mabaharia wa Ulaya ili kuwaajiri. Francois alituma mabaharia wawili Amerika Kaskazini kutafuta njia ya kwenda China kutoka huko, lakini hakuna hata mmoja wao aliyeweza kufika China. Waligundua eneo kubwa zaidi liitwalo Canada lakini ugunduzi huo haukuwa na maana kwa Wafaransa, kwani Wafaransa na wananchi wao walikuwa wakitafuta almasi. Kupata almasi ilikuwa ni ndoto tu kwa Wafaransa, ambayo kamwe haikuaguka. Walichoambulia Wafaransa kwa ndoto yao hiyo ni msemo na methali maarufu inayosema almasi ya Kanada. Leo hii mtu mwenye tamaa na ndoto za alinacha hukajaliwa katika utamaduni wa Wafaransa. Kwa kuambiwa anatafuta almasi ya Canada. Mashindano kati ya Ureno, Uhispania na Ufaransa yaliendelea hadi mwishowe mshindani mkali akaingia kwenye kilinge. Huyo alikuwa ni mpinzani wa jinsia nyingine. Kwa miaka mingi wafalme wawili wa Uingereza wa Henry wa saba na Henry wa nane walipigana kufa na kupona kujaribu kupata fupa katika mashindano hayo ya uporaji wa mali za mataifa mengine, lakini hatima ilikuwa ya mtu mwingine. Wafalme hao hawakufanikiwa kuiingiza kwe Uingereza kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Aliyekuja kufanikiwa ni mtu wa jinsia nyingine. Kitu kilichowashinda kufanya wanaume kilikuwa kimewezekana kufanywa na mwanamke. Huyo si mwingine ghairi ya Malkia Elizabeth, ambaye aliweza kuiingiza kwe Uingereza kwenye dhuluma na uporaji mkubwa mno wa mataifa mengine na ukatili usiomithilika katika historia ya mwanadamu. Baada ya kufariki dunia Henry wa nane, binti yake Elizabeth alitoa madaraka na kuwa malkia wa ufalme wa Uingereza. Mfalme Henry wa Uingereza alikuwa na tabia za ajabu ambazo zilimtia woga mwanawe na kuchukua uamuzi ambao ulikuja kuleta mabadiliko makubwa. Awali mfalme Henry alimkata kichwa mama yake Elizabeth, akaenda akaoa mke mwingine. Mke huyo mwingine naye alimkata kichwa. Wakati huo Elizabeth alikuwa na umri wa miaka minane tu. Alipoona ukatili huo wa baba yake, alichukua uamuzi mzito. Alisema mimi kamwe sitokubali kuolewa. Hakutetereka kwenye msimamo huo, Elizabeth alibakia bila ya mume katika umri wake wote. Uamuzi huo ulileta taathira kubwa katika siasa za Uingereza na za bara zima la Ulaya bali na dunia nzima, kutokana na ukatili uliofanywa na wakoloni wa Uingereza baadaye kwa muda wa miaka 25. Wanasiasa wa nchi tofauti walikuwa wanapigana vikumbo kutaka kumuona na kumuoa Elizabeth. Mwaka elfu moja mia tano hamsini na tisa Filipo wa Pili, mfalme mwenye nguvu wa Uhispania, alituma posa kwa malkia Elizabeth, lakini Elizabeth alikataa. Malkia Elizabeth aliogopa, huenda ndoa hiyo ingelipoteza mamlaka ya Uingereza mikononi mwa mfalme mwenye nguvu wa Uhispania. Lakini wakati mfalme wa Ufaransa Charles wa tisa alipotuma posa, Elizabeth aliamua kuanza mchezo mpya. Alijua kwamba uhusiano kati ya Ufaransa na Uingereza unapaswa kuwa shwari na bila ya mivutano. Hivyo aliamua kutojibu chochote kuhusu uchumba wa mfalme wa Ufaransa, na mfalme huyo akabaki anang'aning'inia hewani hajulikani hatima yake. Miaka michache baadaye, sera ya mambo ya nje ya Uingereza iliingia tena katika mazingira yaliyolazimisha ufalme wa nchi hiyo ufanye mchezo mwingine wa kisiasa kuwachezea Wafaransa. Mazungumzo baina ya falme hizo mbili za Ulaya yalidumu kwa muda wa miaka mitano. Mara hii malkia Elizabeth alijifanya kuwa yuko tayari kuolewa na mwanamfalme mdogo wa Ufaransa aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na moja. Mazungumzo yaliendelea ikafikia hadi yule mchumba mchanga aliyealikwa London akiwa na umri wa miaka 21, lakini Elizabeth hakukubali kuolewa kirahisi. Ndiyo sababu alimchelewesha mtoto wa mfalme wa Ufaransa, hata baada ya kusubirishwa kwa muda wa miaka kumi. Lakini lakini mwanamfalme wa Ufaransa hakupata alichotaka. Elizabeth alikataa kuolewa katakata kata. Kitendo cha malkia Elizabeth cha kumchelewesha mwanamfalme wa Ufaransa bila ya kumpa majibu ya posa yake kwa muda wa miaka kumi kilifanyika kwa makusudi. Elizabeth alimzuia mwanamfalme wa Ufaransa kwa muda huo wa miaka kumi ili kukwamisha ndoa baina yake na binti mfalme wa Uhispania kwa shabaha ya kuzuia kuunganishwa nguvu za falme mbili za Ufaransa na Uhispania. Elizabeth aliyoongoza idadi kubwa ya Waingereza waliokuwa na husda na choyo na Uhispania kutokana na uporaji aliyokuwa akiufanya katika maeneo mapana na makubwa ya Amerika Latini. Waingereza walitaka uporaji na ukandamizaji huo uliokuwa ukifanywa na mfalme Mkatoliki wa Uhispania wa ufanyi wao Waingereza, malkia wa Uingereza alikuwa hapotezi fursa anayopata ya kuweza kuudhoofisha ufalme wa Uhispania. Hila na makri ya baadaye ya Elizabeth katika kampeni yake ya kuingia kwenye uwanja wa mashindano na Ureno na Uhispania wa kupora na kufanya ukatili dhidi ya mataifa mengine, ilikuwa ni hatua ya Elizabeth ya kufungua mlango wa maharamia wa Kiingereza kushambulia meli za Uhispania. Waingereza waliita wizi huo kuwa ni kuchoma moto ndevu za mfalme wa Uhispania. Waingereza walihalalisha kuiba dhahabu na fedha za Wahispania na sababu waliotoa ilikuwa ni kwamba Wahispania nao walikuwa wanapora na kuiba mali hizo kutoka kwa Wahindi wekundu wenyeji wa bara la Amerika. Uporaji na wizi wa maharamia ulikuwa mkubwa kiasi kwamba ilifikia wakati ikawa ni vigumu kutenganisha baina ya shughuli za biashara na uharamia. Baadhi ya wakati uporaji wa maharamia ulifanyika kwa idhini ya serikali. Nahodha ambaye meli yake iliporwa na maharamia alikuwa akipokea barua ya serikali ikimuidhinisha kushambulia meli za nchi ya majambazi na maharamia waliovamia na kupora meli yake. Baadhi ya nchi za Ulaya zilikuwa zinatambua rasmi barua na idhini hizo. Wezi na maharamia waliokuwa na barua hizo awali hawakuwa waporaji wala majambazi, bali walikuwa wafanyabiashara. Ama tatizo lilikuwa ni kwamba meli nyingi zilizokuwa na shehena za thamani kubwa zilikuwa za Uhispania na Ureno. Meli hizo ima zilikuwa zimebeba dhahabu na fedha kutoka bara la Amerika au hariri na viungo vya bara la Asia sheria hiyo ilitekelezwa bila ya kuwa imeandikwa sehemu yoyote, na manufaa yalikuwa ni kwa Uingereza, kwani kama tulivyosema mwanzoni mwa episodi hii, katika karne ya 16 vitendo vya wizi na uharamia vilikuwa vikihesabiwa kuwa ni vitendo vya kiungwana na vya kuwa na uchungu wa kitaifa huko Uingereza. Uporaji uliofanywa na wezi na wale waliodaiwa ni wafanyabiashara uliishia kwa faida ya Elizabeth wa Uingereza na kwa madhara ya wafalme wa Katoliki wa Uhispania na Ureno. Philip, mfalme Mkatoliki wa Uhispania, alikuwa kila siku anapokea habari za meli za Uingereza kushambulia meli za Uhispania, lakini hakuilalamikia sana Uingereza kwa sababu Elizabeth alikuwa ameahidi kukubali kuolewa na yeye au mwanawe. Philip alikuwa anatamaa kwamba kwa kutumia pete ya kidoleni tu ya ndoa na malkia wa Uingereza angeliweza kuimaliza nchi hiyo na shida zote zingeliisha. Lakini hiyo ilikuwa ni ndoto tu, kwani maharamia wa Uingereza hawakuacha, bali waliongeza mashambulizi yao kila siku dhidi ya meli za Uhispania, kiasi kwamba walikuwa hawavumiliki tena. Balozi wa Uhispania nchini Uingereza alilazimika kwenda mbele ya Elizabeth na kutoa vitisho vikali kwamba Uhispania haiwezi kuvumilia tena kushambuliwa meli zake na maharamia wa ufalme wa Uingereza. Lakini vitisho vya Elizabeth vilikuwa vikali zaidi. Alimwambia kwa kinywa kipana balozi wa Uhispania kwamba kama ufalme wa Uhispania utaendelea kutoa vitisho dhidi yetu, nitakwenda kuolewa na mfalme wa Ufaransa badala ya mfalme wako, na jambo hilo litakuwa na maana ya kuungana na kushirikiana na adui yako. Philip aliposikia vitisho hivyo alilazimika kuufyata na akaamua kuendelea kusubiri. Hatimaye mmoja wa maharamia wakali wa Kiingereza alifanikiwa kupora hazina kubwa ya dhahabu kwenye maji ya bahari katika siku moja ya mwaka 1586. Siku moja haramia Francis Drake alipokuwa akitafuta mawindo juu ya maji kama kawaida Alikutana meli ya Uhispania. Meli hiyo ilikuwa inatokea upande wa magharibi kuelekea mashariki. Hali hiyo iliongeza uchu wa kupindukia aliyokuwa nao haramia Francis katika shughuli za wizi wa baharini aliyokuwa na umahiri nayo mkubwa. Alijisemea moyoni kwamba kuna uwezekano mkuu wa meli hii inatokea bara la Amerika na ndani mna utajiri usioelezeka. Drake alitoa amri ya kushambuliwa meli hiyo. Mizinga ilianza kufyatuliwa kutoka meli ya Uhispania kwa ajili ya kujilinda, lakini mwishowe ilizidiwa nguvu. Mapigano yalikuwa makali, lakini ushindi ulikuwa wa maharamia wa Uingereza wenye uzoefu katika wizi na uporaji. Drake alipoingia ndani ya meli hiyo hakuamini alichokiona. Aliona meli imejaa dhahabu na vito vya kila namna. Dhahabu na utajiri huo walikuwa wamepewa Wahispania na mfalme wa kabila la Inka kwa matumaini kwamba wasingemuua. Mfalme wa Inka alikuwa amejaza dhahabu kwenye chumba kimoja kikubwa kiasi kwamba dhahabu hiyo ilikuwa imefika mpaka darini, lakini Wakatoliki wa Hispania walipora dhahabu zake zote na yeye mwenyewe wakamuua, hawakumsamehe kitu pekee ambacho Wahispania hao makatili walimfanyia mfalme wa kabila la Inka mkabala na kumpora utajiri wote na kuteka ardhi yake yote ni kumpa fursa ya kuchagua auliwe kwa njia gani. Walitaka achague ima, au wawe kwa kuchomwa moto akiwa hai, au anyongwe kwa kamba. Haramia Uingereza Drake aliingia wazimu na kuchanganyikiwa alipoona dhahabu hiyo yote. Hakuamini kwamba angeweza kupata dhahabu nyingi kiasi kile katika shambulio moja. Akaanza kufikiria nini angeliweza kufanya na dhahabu yote ile. Je, aiuze yote sokoni na atumie fedha yake yote kwa furaha na anasa maisha yake yote? ni wafanyabiashara wangapi wangeweza kununua dhahabu hiyo kutoka kwake? Je, kuna sehemu yoyote katika ardhi nzima ya Uingereza yenye utajiri mkubwa kama ule? Hatimaye lakini alifikia uamuzi ambao alikusudia kutekeleza bila ya kusita na bila ya oga. Alipandisha tanga na kuelekea nchini Uingereza. Alipofika bandarini, alituma mjumbe kwenda kwa malkia Elizabeth, na mbele ya macho ya mshangao ya wenzake alimwambia malkia kwamba amefanikiwa kuiba shehena kubwa zaidi ya dhahabu kutoka kwa Wahispania na alitaka kuigawa kama zawadi kwa malkia. Malkia Elizabeth alipokea kwa mikono miwili utajiri huo usio na kifani kutoka kwa mwizi na mporaji maarufu, na hapo hapo alimpandisha cheo na kumwita jimbi wa mabaharia haramia. Drake alikuwa mtu katili mno, ambaye muda wote alikuwa akitangatanga baharini kwa miaka mingi akijificha kwenye visiwa vya mbali akifanya mauaji, uporaji na wizi, lakini ghafla moja aligeuka na kuwa mmoja wa watu wa karibu sana wa malkia wa Uingereza baada ya kupata utajiri huo wa maajabu wa kufumba na kufumbua. Sasa malkia Elizabeth aliona amepata mtaji aliyokuwa akiungojea kwa muda mrefu. Alikuwa anasubiri kupata utajiri mkubwa aweze kupeleka meli za Uingereza upande wa mashariki mwa dunia na kushindana na wafanyabiashara wa Uholanzi na Wafaransa nchini India. Na sasa alikuwa ameshapata utajiri wa kufanikishia ndoto zake za uporaji na uharamia. Malkia Elizabeth aligeuza dhahabu ya wizi iliyoletwa na haramia wa Kiingereza Drake kuwa mtaji mkuu wa kuanzishia shirika la East India Company. Alitumia shirika hilo kuidhibiti India na mataifa mengine ya mashariki mwa dunia sambamba na kushindana kwa nguvu kubwa na madola mengine ya kikoloni na kiharamia ya Wakristo wa Ulaya. Lakini bado ilikuwa ni vigumu kwa Elizabeth kupeleka maharamia wake upande wa magharibi mwa dunia na hakuweza kulifikia bara la Amerika, kwani mfalme mkatoliki wa Uhispania alikuwa na nguvu na alikuwa amedhibiti kila kitu. Elizabeth alikuwa na uchu wa kupora utajiri wa madini haswa dhahabu na fedha wa mataifa ya bara la Amerika, na yote ilikuwa kwenye makucha ya wakoloni makatili wa Uhispania. Tena kwa miaka mingi meli za Uhispania zilikuwa zimedhibiti safari za bahari ya Atlantiki na hazikuruhusu Waingereza kupenyeza pua yao, bali hata kulikaribia tu bara la Amerika. Habari za wizi mkubwa uliofanywa na haramia wa Uingereza Francis Drake zilipomfikia mfalme mkatoliki wa Uhispania, hasira na chuki dhidi ya Uingereza zilienea katika kona zote za nchi hiyo, si kwa mfalme wa nchi hiyo tuna uko na watu wake wa karibu, bali kwa wananchi wote wa Uhispania, walichukia sana Uingereza na walimchukia mno malkia Elizabeth. Lakini wakati Elizabeth alipofuatwa na balozi wa Uhispania kulalamikia wizi na uporaji huo wa Drake, alijifanya kuwa hana taarifa zozote kuhusu wizi huo. Alimhakikishia balozi wa Uhispania kwamba hatavumilia uporaji wa kaka yake mpendwa, yani mfalme wa Uhispania. Lakini kumbe huo ulikuwa ni ujanja makri na hila za kawaida za malkia Elizabeth, kwani wakati huo huo alimwamuru afisa wake wa fedha kununua kiwango kikubwa cha silaha za kila namna kutoka Ubelgiji. Baada ya Elizabeth kuona kwamba ameshajiandaa kikamilifu kijeshi, alimwalika balozi wa Uhispania kwenye tafrija iliyofanyika juu ya meli. Haramia Francis Drake alikuwa akiwasubiri kwenye hafla na tafrija hiyo. alipofika juu ya meli alimtaka Drake apige magoti mbele yake, kisha akaweka upanga wake kwa upole juu ya mabega ya kulia na kushoto ya Drake, mbele ya macho ya balozi wa Uhispania. Kitendo hicho kilikuwa cha udhalilishaji mkubwa kwa mfalme mkatoliki wa Uhispania, na ilikuwa ni ishara kwamba malkia Elizabeth amempa haramia Drake baraka zote. Kisha malkia alimtaka de aongoze msafara wa meli za Uingereza kuelekea bahari ya Atlantiki na baadaye bahari ya Pasifiki, aweze kufika sehemu ya kusini kabisa ya bara la Amerika karibu na ncha ya kusini na kuzunguka ulimwengu kama Magelane na baadaye areje nchini Uingereza. Baada ya sherehe hiyo rasmi, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza alimweleza Drake katika mkutano wa faragha kwamba kuzunguka dunia ulikuwa ni ujanja na geresha tu la kuwapoteza majasusi wa Uhispania waliokuwa wametanda katika kona zote za London na kwamba kazi kuu ya Drake ilikuwa ni kuvuka lango bahari la Magelan na kuelekea kwenye fukwe za Amerika ya kusini na kufika hadi Amerika Kaskazini. Drake alipewa amri ya kushambulia meli za Uhispania bila kutangaza vita na kudhoofisha wakoloni hao wa Katoliki ili Wakristo wengine, yaani Waingereza, waweze kuanzisha makoloni yao katika sehemu hiyo ya ulimwengu kwa urahisi sana. Hatimaye, subira ya mfalme wa Uhispania ilifikia mwisho. Akaamua kuitia adabu Uingereza. Aliamuru jeshi la Uhispania lijiandaye kwa vita na Uingereza. Alitoa amri ya kuangamizwa na kuteketezwa meli zote za Uingereza, kupelekwa wanajeshi wa Uhispania wa kuivamia na kumtia mbaroni Elizabeth na kupelekwa mbele ya mfalme wa Uhispania. Mfalme huyo wa Uhispania alitoa amri ya kurejeshwa utajiri wote ambao maharamia wa Uingereza waliuiba kutoka kwa Wahispania. Alikusudia kutoa adhabu kali mno kwa Elizabeth na kwa Uingereza kiujumla. Hivyo aliamuru hata meli za kivita zilizokuwa zinapiga doria kwenye pwani ya Amerika zirudi Uhispania ili kushiriki katika vita hivi vya majini. Jeshi la wanamaji la Uhispania lilianza safari kuelekea Uingereza, lakini muda si mrefu, dhoruba kali ilianza. Dhoruba hiyo ilivunja meli za Uhispania na kuwazamisha wanajeshi baharini. Meli zilizobakia zilitekwa na Uingereza. Sehemu kubwa ya jeshi la wanamaji la Uhispania liliangamia katika vita hivyo. Sasa hakukuwa na chochote cha kuwazuia Waingereza kufanya uharamia na uporaji wao dhidi ya wenyeji wa mataifa ya bara la Amerika. Hivyo Waingereza walituma meli zao upande wa magharibi mwa dunia na kufika kwenye mwambao wa Amerika, wengine wakaelekea mashariki mwa dunia. Waingereza walifika California kwanza, kisha wakagundua maeneo mengine ya Marekani wakayapa jina la Virginia. Virgin ina maana ya bikira, yaani msichana ambaye hajakutana kimwili na mwanamume yoyote. Walilipa eneo hilo jina la Virginia kama ishara na heshima kwa Elizabeth ambaye alikuwa hajawahi kuolewa. Mrithi wa malkia Elizabeth alikuwa ni James wa kwanza yeye pia Alipeleka wanajeshi wa Uingereza kwenye bara la Amerika. Walipofika huko, walivamia eneo jipya, wakaua wenyeji wa eneo hilo, wakalikalia wao kwa mabavu na wakalipa jina la Jamestown. Waingereza walipora pia eneo la New Amsterdam kutoka kwa Uholanzi na kuliita New York kwa heshima ya kaka wa mfalme ambaye aliitwa Duke of York. Maeneo makubwa yaliporwa na Uingereza baada ya kumwagwa damu nyingi za wenyeji wa asili la bara la Amerika, yani maeneo ya mashariki mwa Marekani, na maeneo hayo yalipewa jina la Maryland, yaani jina la Meri aliyekuwa mke wa mfalme wa Uingereza. Historia ya dunia inaendelea. Asante sana, shukran sana Ahmed Rashid, kwa podcasti hiyo ya historia ya dunia. Na sasa anawakaribisha wasikilizaji wapendwa, popote pale matangazo ya redio Tirana anapowafikia katika kurunzi ya macho yetu magazetini. Kurunzi ya Macheto Magazetini. Katika matoleo ya leo ya magazeti ya Irani mchana huu inaanza kumulika ukurasa wa mbele wa Jamhuri ya Islami, ambalo mbali na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa kuadia maadhimisho ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yake na kizazi chake, gazeti hilo limeakisi radia mali ya hasira ya wananchi na makundi ya Palestina kwa njama ya Rais Trump ya kutaka kuwafanya wakimbizi wananchi wa ukanda wa Gaza. Limeandika pia kuwa zaidi ya raia tisini wameuawa shahidi na kujeruhiwa katika mashambulio ya jana ya utawala wa kizayuni huko Lebanon. Ukurasa wa mbele wa, wa dunia ya Iktisad umetoa kipaumbele habari ya safari ya Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran nchini Afghanistan. Limeandika Arakchi afanya safari ya kwanza nchini Afghanistan tangu Marekani ilipoondoka nchini humo na mafaili matano juu ya meza Iran na Afghanistan. Ukurasa mkuu wa gazeti la Al Wifaq linayochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeakisi kwa mapana na marefu manuva makubwa ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran sepa katika ghuba wa Jemi na katika lango bahari la Hormuz. Al Wifaq linamnuku admeri Al Riza tangsiri kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah na kuandika, manuva ya Rasul Adham yamefanikiwa kufikia malengo yake. Gazeti la Iran Daily lenyewe nalo limetoa kipaumbele kwa safari ya Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran nchini Afghanistan na mazungumzo yake na viongozi wa kundi la Taliban wanaotawala nchini humo, likaandika: Arakchi ataka kuweko mawasiliano baina ya Iran na Afghanistan kwa ajili ya usalama na uthabiti. Aidha, kuna tahariri yenye kichwa cha maneno kisemacho Iran inapaswa kuanzisha upya uhusiano na Afghanistan. Mhariri analijadili hilo na kuandika kuna maswala ya kede kedekede ya kikanda ambayo yameathiri mara kwa mara uhusiano kati ya Iran na Afghanistan, ikiwa ni pamoja na biashara ya madawa ya kulevya yani mihadarati, ugaidi, itikadi kali, uwepo wa madola makubwa katika kanda hii, njia za usafiri na mipango ya usalama. Kisha muhariri anatanabahisha kwa kuandika, kuyapa kibombele maswala haya ni jambo la mbolea Maamuzi yoyote ya haraka na ya pupa pasi na vipaumbele vilivyoainishwa wazi yanaweza kusababisha mkwamo, anaeleza mhariri. Kaihana International pamoja na habari nyingine limeguswa zaidi na jinai ya jana ya jeshi la Israel huko Lebanon, limeandika: baada ya kukamilika kwa muda wa siku sitini wa kuondoka kwa wanajeshi wote wa Israel katika mpaka wa kusini mwa Lebanon unaokaliwa kwa mabavu Adui huyo mzayuni mwoga ameendelea kubakia huko na kuwaua kwa umwagaji damu makumi ya wanaume, wanawake na watoto wa Lebanon waliokuwa wakiandamana pamoja na kuwajeruhi takriban mia moja wengine, limeandika. Pia rais wa Marekani Donald Trump asema angependa kusafisha Gaza na kuzitaka Misri na Jordan kuchoku, kuchukua Wapalestina zaidi kutoka eneo la pwani. Kadhalika limeandika ujumbe wa Iran upo Minski kuangalia zoezi la uchaguzi wa rais wa Belorusia. Uh, timu hiyo inayoongozwa na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya uchaguzi ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Iran iko Belarus kwa mwaliko wa mamlaka ya nchi hiyo na kwa kunakuwa sehemu ya waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo. Gazete la Kayana Al Arabi nalo limeakisi pakubwa kuaadia maadhimisho ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake ambayo yana lindima kesho. Kayan Al Arabi limeandika kuhusiana na tukio hilo hadhimu la kubaathiwa mtume kwamba ni siku ya mazazi makubwa ya Uislamu. Na sasa nawaletea makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na Januari 27 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na baba wa Imamu Ali alaihi salam, alifariki dunia wakati wa Uislamu, walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika Shiib Abi Talib. Mtume mtukufu alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane, baada ya kuaga dunia babu yake Abdulmutalib. Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa Mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa Mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kiquraysh. Kabla ya kuwaga dunia, Abu Talib aliohusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita, mfamasia wa Kijerumani Felix Hoffman alitengeneza dawa ya kwanza ya kutuliza maumivu dawa hiyo hii leo inajulikana kwa jina la aspirin. Waingereza pia waliamua kutengeneza dawa hiyo katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia baada ya uigizaji dawa hiyo huko nchini uingereza kusimamishwa. Mbali na kutuliza maumivu, aspirin ina sifa nyingine kadhaa ambazo ni pamoja na kuzuia damu isigande na kuzuia mshtuko wa moyo. Miaka 46 iliyopita katika siku kama hii ya leo kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali wakati huo ya Shah Shapor Bakhtiar kumzuia Imam Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja, serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imam Khomeini asireje nchini, na kwa upande mwingine, ilikuwa ikifanya njama za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliowakasirisha maulama mashuhuri kama Shahid Ayatullah Murtadha Mutahari na Ayatullah Muhammad Beheshti ulikifanya chuo kikuu cha Teheran kuwa kituo kikuu cha harakati za mapambano na siku kama ya leo miaka kumi na miwili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa maswala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo. Majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliyoonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya maswala ya anga ya Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalim vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Asante mm, sana asante sana Husein Hassan Kamau kwa makala ya leo katika historia mpendo, mpendwo msikilizaji, nakumbusha kuwa unaweza ukatembelea na kuperuzi kwenye tovuti na mtandao wetu wa intaneti ambao ni Pars Today ir sw. Aidha, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB, IRIB word service. Vilevile vile kwenye telegram tunapatikana hati radio Tehrani sw hsw na nambari yetu ya wasapp ya kawaida ya kutuma ujumbe wako mfupi SMS alama kujumlisha 989356547. Na kuna maoni hapa ya msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, ni ishara tosha viongozi wa Marekani ndio magaidi wa kimataifa kivitendo. Anasema sasa amekuja mgaidi kiongozi wao, akimaanisha Donald Trump. mpendo msikilizaji na kwa upande wa maoni, tunamshukuru sana msikilizaji wetu Shirali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na Abdallah Ali Makajura wa Tabora. Yeye kasema shukran, nasi pia tunamwambia shukran kutoka Radio Tehran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema wananchi wa Palestina wako imara katika ardhi yao na mpango wowote wa kuwahamisha raia hao utafeli. Abdul Latif Al Kanu amesisitiza kuwa wapalestina wataendelea kubaki katika ardhi yao huko Palestina. Amesema kile ambacho maghasibu wa Israel hawakuweza kukipata kutoka kwa wananchi wa Palestina kupitia vita hawatakipata kupitia njama za kuwafukuza raia hao katika ardhi zao za asili na kuwafanya wakimbizi. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNWA, limetoa radi ya mali yake kwa vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu kusitishwa shughuli za shirika hilo la Umoja wa Mataifa huko Baitul Muqadas Mashariki. Utawala wa kizayuni wa Israel umelieleza shirika hilo la UNWA kwamba hadi kufikia Alhamisi tarehe thelathini mwezi huu linapaswa kusimamisha shughuli zote za utoaji misaada huko Beitul Mukades mashariki kwa ajili ya Wapalestina. Mkuu wa kikosi cha wanajeshi wa kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, amewataka waasi wa kundi la M23 kusitisha harakati zao na kuondoka nchini humo. Jean Pierre Lacroix amesema ni muhimu kwa kundi la waasi la M23 kusitisha shughuli zake na kuondoka katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon, hiyo ni UNIFIL, kimetaka kuondoka kikamilifu wanajeshi wa wa utawala wa kizaini wa Israel huko kusini mwa Lebanon. Kikosi hicho kimetoa taarifa na kikasema kimepata wasiwasi mkubwa kufuatia taarifa za raia wa Lebanon wanaorejea katika vijiji vyao ambako jeshi la Israel bado lingalipo na limepata a wasiwasi kutokana na maafa yanayosababishwa na, na mashambulio ya Israel dhidi ya raia hao wa Lebanon. Na washukuru wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, na watakia mchana mwema. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, kwaherini.