Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat l-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Sabah alkheir, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindira ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama na mko tayari kabisa kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Ama leo ni Jumatatu, tarehe 26 Rajabu mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 27 Januari mwaka 2025 miladia. Tunasikika kupitia satelit na intanet. Anwani yetu ya intenet ni pastoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at IRIB dote ir. Ama, asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na internet, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja huko nchini Tanzania, katika baadhi ya mikoa kama Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya redio Teheran asubuhi ya leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Tutakuwa pia na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, eh, podcast kuhusu historia ya ulimwengu, makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki. Ni Redio Teherani. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Human Rights Watch yasema mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo unaweza kuleta maafa ya kibinadamu. Brazili yaishutumu Marekani baada ya wahajiri waliofukuzwa kuwasili wakiwa wamefungwa pingu. Na Marekani kuipa Israeli mabomu elfu moja na mia nane aina ya MK 84. Na sasa ni habari kamili. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetahadharisha kuhusiana na mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kueleza uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu. Mtafiti mkuu wa shirika la Human Rights Watch barani Afrika, Clementine de Montjoy amesema hali inayo wakabili raia wa Goma inazidi kuwa ya hatari na mahitaji ya kibinadamu ni makubwa. Kwenye taarifa yake, shirika hilo limetahadharisha kuhusu matokeo mabaya yatakayowafika watu katika eneo hilo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wake Umoja wa Afrika umehimiza kusitishwa mara moja kwa mapigano makali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanayoendelea kati ya waasi na jeshi la nchi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito kwa vikosi vya Rwanda kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuacha kuwasaidia wapiganaji wa M 23 wanaosonga mbele katika mji wa Goma. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC, imelaani mauaji ya vikosi vyake yaliyotekelezwa na waasi wa M23 mashariki mwa DRC na kutaja mashambulizi hayo kama kitendo cha uchokozi. Katika upande mwingine, DRC imetangaza kukata uhusiano wa kidiplomasia na Rwanda, huku mapigano kati ya waasi wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda na vikosi vya serikali yakiendelea kuzunguka mji muhimu wa mashariki wa Goma. Mapigano hayo yamesababisha walinda amani kumi no? na tatu na wanajeshi wa kigeni kuuawa na maelfu ya raia kulazimika kuyakimbia makazi yao. Washington imesema mabomu 1800 ya MK84 yaliyofadhiwa Marekani yatasafirishwa na kupelekewa utawala wa kizoini wa Israel katika siku chache zijazo. Ikulu ya White House imeiagiza wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon, kuondoa kizuizi cha upelekaji wa mabomu hayo yenye uzani wa pauni 2000 kwa Israel. Kulingana na maafisa watatu wa Israel waliozungumza na Axios, uamuzi wa rais Joe Biden wa kusitisha usafirishaji wa mabomu hayo mwezi eh, Mei mwaka jana uliibua mgogoro mkubwa katika uhusiano wa Marekani, kumradhi, ulibua mgogoro katika uhusiano wa, wa, wa Marekani na Israel wakati vita dhidi ya Gaza vilivyodumu kwa zaidi ya miezi kumi na tano. Habari zaidi zinasema Pentagon ilifahamisha serikali ya Tel Aviv kuhusu kuondolewa marufuku hiyo siku ya Ijumaa. Utawala wa Biden ulidai kwamba eti una wasiwasi juu ya matumizi ya Israeli ya mabomu hayo ya aina ya MK84 dhidi ya Gaza yenye wakazi wengi yangesababisha vifo vingi vya raia. Waziri mkuu wa utawala katili wa Israel Benjamin Netanyahu na wafuasi wake huko Israel na Marekani walitumia uamuzi wa Biden kudai kimakosa kwamba Marekani ilikuwa imeiwekea Israel vikwazo vya silaha. Serikali ya Brazil imeeleza kughadhibishwa kwake baada ya makumi ya wahamiaji waliofukuzwa kutoka Marekani kuwasili kwa ndege wakiwa wamefungwa pingu na kusema kuwa ni kupuuzwa waziwazi kwa haki zao. Wizara ya mambo ya nje imesema katika taarifa yake kuwa itaitaka Washington itoe maelezo rasmi kuhusu vitendo hivyo vya udhalilishaji wa abiria kwenye ndege. Wakati ndege hiyo ilipotua katika mji wa kaskazini wa Manaus, mamlaka ya Brazil iliamuru maafisa wa Marekani kuzifungua pingu mara moja wizara ya sheria imesema katika taarifa yake. Mvutano huo mpya kati ya Marekani na Brazil unajiri huku katibu wa habari ya ikulu ya White House ya Marekani akifichua kuwa katika wiki ya kwanza urais wa Donald Trump wahamiaji haramu 538 wamekamatwa na, wa na kuzuiliwa huku mamia wengine wakifukuzwa nchini humo Caroline Levitt katibu wa habari wa White House amesema kufukuzwa huko ni sehemu ya operesheni kubwa zaidi ya kufurusha wahamiaji katika historia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Lubnan Joseph Aoun amesema mamlaka ya kujitawala Lubnani na ardhi yake ni jambo lisiloweza kujadiliwa. Rais wa Lebanon amesema hayo baada ya vikosi vya Israel kuwafyatulia risasi na kuwaua Walebanoni waliokuwa wamekimbia makazi yao kusini mwa nchi hiyo na waliokuwa wakirejea katika miji yao huku muhula wa mwisho wa kuondoka askari hao makatili ukimalizika. Muhula wa siku 60 wa kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Israel kusini mwa Lubnan ulimalizika jana Jumapili. Uondokaji huo uliwekwa katika makubaliano kusitisha mapigano kati ya jeshi la utawala huo wa kizayuni na harakati ya mukawama ya Lebanon, Hizbullah. Rais Aoun amesema mamlaka ya kujitawala na ardhi ya Lebanon ni jambo lisiloweza kujadiliwa, na nitafuatilia suala hili katika ngazi za juu ili kuhakikisha haki za watu wa Lebanon zinapatikana. Takriban watu 15 waliuawa na wengine 83 kujeruhiwa wakati majeshi ya Israel yalipyofyatulia risasi wa Lebanon waliokuwa wakirejea katika miji na vijiji vyao kwenye mpaka baada ya kumalizika muda wa siku sitini wa utekelezaji wa usitishaji mapigano. Barani Afrika, watu wanaoshukiwa kuwa magaidi wamewaua wanajeshi ishirini wa Nigeria, akiwemo kamanda wa ngazi za juu baada ya kushambulia kambi moja ya jeshi katika jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wapiganaji wa kundi la Boko Haram na mgambo wa ISWAP wamekuwa wakiendesha operesheni zao zaidi mjini Boma, Borno, wakilenga vikosi vya usalama na raia katika harakati hiyo ya kuua na kuwafukuza makumi ya maelfu ya watu. Duru za usalama zinaarifu kuwa wanachama wa genge la kigaidi la ISWAP waliowasili wakiwa juu ya malori huku wakiwa wamejizatiti kwa bunduki walishambulia kambi ya kikosi cha 149 cha jeshi katika mji wa Malam Faturi mpakani mwa Naija. Mmoja wa wanajeshi walionusurika katika shambulio hilo ameziambia duru za habari kwa njia ya simu kwamba lilikuwa shambulio la kushtukiza ambapo wanamgambo hao wakimimina risasi kila mahali. Na waziri mkuu wa Slovakia Robert Fico amesema Ukraine haitaweza katu kujiunga na shirika la kijeshi la NATO na ni baidi pia kuwa jitihada zake za kuwa mwanachama umoja wa Ulaya zitafanikiwa. Ukraine haitaweza katu kuwemo katika NATO, amesisitiza Fico na kuongeza kwamba Taarifa za hivi majuzi za baadhi ya wanasiasa zinaonyesha kuwa Ukraini itakuwa na matatizo makubwa pia y kuweza kujiunga na umoja wa Ulaya. Waziri mkuu wa Slovakia ametoa kauli hiyo huku kukiwemo na mpasuko unaopanuka kati ya Bratislava na Kiev, kwa sababu serikali ya Fiko imechukua msimamo mkali dhidi ya sera za Magharibi kuhusiana na mzozo wa Ukraini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unasema Uroho wa Trump katika muhula wa pili wa uraisi wake. Rais Donald Trump wa Marekani ameanza muhula wake wa pili wa uongozi huku akiweka hadharani uroho wake wa kupora ardhi, biashara na fedha za mataifa mengine, ambapo ametangaza wazi azma yake ya kutaka kunyakua na kuunganisha ardhi za nchi huru na Marekani na pia kuhodhi kandarasi zenye faida kubwa kutoka kwa washirika wa Washington. Kuhusiana na hilo Trump kwa mara nyingine tena ameweka wazi uroho wake kuhusu Canada, ambapo ametaka kudhibitiwa kwa rasilimali za nchi hiyo na kuunganishwa aridhi yake na Marekani. Akizungumza katika safari yake ya hivi karibuni huko North Carolina, alitoa wito wa Canada kujiunga na kuwa jimbo la 51 la Marekani na kudai kuwa iwapo itajiunga na Marekani, raia wake watafaidika na misamaha mikubwa ya kodi, forodha na kunufaika na huduma za hali ya juu za afya. Hata hivyo, Canada imepinga msimamo huo wa Trump na kudai kuzingatia uhuru na utambulisho wake wa kitaifa. Pia rais wa Marekani alikuwa na mvutano na waziri mkuu wa Denmark kuhusu Greenland na tamaa ya Marekani ya kutaka kulidhibiti eneo hilo. Simu ya dakika 45 kati ya Donald Trump na Mette Frederiksen mnamo Januari 15 iliibua mabishano makali ya maneno kati ya pande hizo mbili. Trump ambaye alikuwa rais mteule wa Marekani wakati huo, alichukua msimamo mkali na kuitisha kumtoza ushuru mshirika huyo wa Marekani katika NATO. Wakati huo waziri mkuu wa Denmark alirejelea kauli za spika wa bunge la Greenland kwamba kisiwa hicho hakiuzwi na kwamba ni Greenland ambayo inapaswa kuamua kuhusu mustakabali wake. Wakati huo huo, Donald Trump wameongeza matakwa yake ya kifedha na kibiashara katika siku za kwanza kabisa za kuingia kwake kule white House. Takwa la kwanza katika uwanja huo lilitekelezwa moja kwa moja kwa, kwa mzalishaji mkubwa zaidi wa mafuta duniani, Saudi Arabia. Trump alisema kuwa anaiomba Riadh kuwekeza kati ya dola milioni mia sita na trilioni moja nchini Marekani ili kupunguza bei ya mafuta na wakati huo huo kutoa mashinikizo dhidi ya Rusia. Aidha, alidai kuwa kupunguzwa kwa bei ya mafuta ya OPEC kunaweza kuathiri moja kwa moja na hatimaye kumaliza vita vya Ukraini. Baada ya mazungumzo ya simu na Trump, Muhammad Bin Salman mwana mfalme wa Saudi Arabia alisisitiza kuwa Riadh inapanga kuongeza uwekezaji wake na uhusiano wa kibiashara na Marekani hadi kufikia dola bilioni mia sita katika miaka michache minne ijayo, na kwamba ikiwa fursa zaidi zitatolewa, idadi hii inaweza kuongezeka. Wakati wa muhula wa kwanza wa urais wa Trump, Saudi Arabia ilitia saini mikataba ya kiuchumi, kibiashara na kijeshi ya jumla ya karibu dola bilioni 500 na Marekani, ambapo Trump alisema wakati wa kampeni zake za uchaguzi kwamba Saudi Arabia ni kama ng'ombe wa kukamwa. Alikwenda Riadhi katika safari yake ya kwanza ya nje ya nchi na kuanzisha mgogoro wa Qatar. Sasa Trump amesema kuwa yuko tayari kuenda tena Saudi Arabia katika safari yake ya kwanza nje ya nchi katika muhula wa pili wa urais wake iwapo kandarasi zenye thamani ya dola bilioni 600 na nchi hiyo ya kiarabu zitatiwa saini. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia duniani. Na katika makala hii, wapenzi wa usikilizaji, tutaangazia ripoti ya kusikitisha ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza, eneo ambalo linakabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizaini wa Israeli. Shirika la Umoja wa Kimataifa la uh, haki za binadamu limesema hali katika hospitali za ukanda wa Gaza ni ya kusikitisha. Mkuu wa shirika hilo uh, bwana volka anasema ulinzi wa hospitali wakati wa vita ni muhimu na lazima uheshimiwe na pande zote wakati wote. Utafiti huo umetolewa tarehe 31 Disemba, siku chache tu baada ya kituo kikuu cha huduma ya afya kilichosalia kufanya kazi kaskazini mwa Gaza, yani hospitali ya Kamal Adwan kuzimwa kufanya kazi baada ya uvamizi wa vikosi vya utawala haramu wa Israeli na kuacha wakazi wa Gaza kaskazini kukosa kabisa huduma za afya za kutosha. Wafanyakazi na wagonjwa wamelazimika kutoroka au kuweka chini eh, shughuli zao, na ripoti nyingi za kuteswa na kutendewa vibaya zinaendelea kuibuka ambapo mateso hayo yanatekelezwa na askari katili wa utawala haramu wa Israeli. Pia mkurugenzi wa hospitali hiyo alikamatwa na kuwekwa chini ya ulinzi wa askari wa utawala haramu wa Israeli. Ripoti iliyochapishwa Disemba 31 mwaka 2024 na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeweka wazi kuwa mtindo wa utawala haramu wa Israeli wa mashambulizi mabaya karibu na dhidi ya hospitali katika ukanda wa Gaza ni jambo la kusikitisha, na mashambulizi hayo ya utawala katili wa Israel yamesukuma mfumo wa afya kwenye ukingo wa kuelekea kuporomoka kabisa, hali ambayo imekuja na athari mbaya kwa Wapalestina kukosa uwezo wa kupata huduma za afya na matibabu. Ripoti hiyo iliyochapishwa mjini Jeneva, Uswisi, imeorodhesha mashambulizi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israel kati ya Oktoba 12 mwaka 2023 hadi Juni 30 2024, na inaeleza wasiwasi mkubwa kuhusu utawala haramu wa Israeli kufuta eh, sekta ya afya katika ukanda wa Gaza na kukataa kuheshimu sheria za kimataifa. Wahudumu wa afya na hospitali wanalindwa chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu mradi hawatendi tu au hawatumii kufanya eh, masuala ambayo yanahusiana na vita. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Turk amesema kana kwamba mashambulizi ya mara kwa mara ya mabomu na hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza havitoshi, mahala pa kimbilio kama hospitali ambapo Wapalestina walipaswa kuhisi kuwa salama sasa pamekuwa e, ni mtego wa kifo. Katika kipindi kilichoangaziwa na ripoti hiyo, kulikuwa na mashambulizi yasiyopungua 136 katika hospitali 27 na vituo vingine kumi na viwili vya matibabu yakisababisha hasara kubwa kati ya madaktari, wauguzi, huduma za matibabu na raia wengine na kusababisha uharibifu mkubwa ikiwa ni pamoja na wa miundombinu ya raia. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa hata katika hali ya kipekee wakati wahudumu wa afya, magari ya kubeba wagonjwa na hospitali wanapopoteza ulinzi wao kwa sababu wanatimiza vigezo vikali vya kuchukuliwa kuwa ni walengwa wa kijeshi, shambulio lolote dhidi yao bado lazima lizingatie kanuni na misingi ya kutofautisha, uwiano na tahadhari katika mashambulizi. Ripoti imesisitiza kuwa kukosa kuheshimu mojawapo ya kanuni hizi kunajumuisha uvunjaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu, na hivyo basi ni wazi kabisa kuwa utawala haramu wa Israeli umekiuka sheria za kimataifa kwa kuwalenga madaktari katika ukanda wa Gaza na wauguzi pia, na halikadhalika magari ya kubebea wagonjwa au ambulensi. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa kutekeleza mashambulizi kwa makusudi dhidi ya hospitali na mahala ambapo wagonjwa na waliojeruhiwa wanatibiwa, mradi sio eneo la kijeshi; kuelekeza mashambulizi kwa makusudi dhidi ya raia uh, kama hivyo au dhidi ya raia binafsi wasioshiriki moja kwa moja katika uhasama wa vita, ikiwa ni pamoja na kuanzisha mashambulizi ya kiholela na kusababisha kifo au majeraha kwa raia, na kuanzisha mashambulizi yasiyo na uwiano kwa makusudi, pia ni uhalifu wa kivita. Katika hali fulani, uharibifu wa makusudi wa vituo vya huduma ya afya unaweza kuwa aina ya adhabu ya pamoja ambayo pia inaweza kujumuisha uhalifu wa kivita. Ripoti hiyo imesema kuwa baadhi ya vitendo hivi kama vimefanywa kama sehemu ya shambulio lililoenea au la kimfumo dhidi ya raia, zaidi kwa serikali, au ikiwa ni mhusika asiye wa serikali, sera ya shirika inaweza pia kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Na haya yote yamekuwa yakitekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza ripoti inasema katika baadhi ya mashambulio hayo huenda wanajeshi wa Israeli walitumia silaha nzito na mabomu ya angani yenye madhara makubwa. Inaonekana kwamba risasi ya MK 83 ilitumiwa katika shambulio la anga la Januari 10, 2024 mbele ya hospitali ya mashahidi wa Alaksa huko Deir Balah, Ghaza ya kati. Pia inasemekana kwamba watu wasiopungua 12 waliuawa, akiwemo mwandishi wa habari na watu kadhaa waliokimbia makazi yao na watu 33 no, walijeruhiwa. Utumiaji wa silaha za milipuko zenye athari za eneo pana katika eneo lenye watu wengi huibua wasiwasi mkubwa wa mashambulio ya kiholela. Ripoti hiyo imegundua kuwa kipengele kingine cha mashambulizi kama hayo kimekuwa ni kulengwa kwa watu ndani ya hospitali, lakini kwamba katika visa vingi hivi ilikuwa vigumu kuamua kuhusika. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilithibitisha kesi nyingi za watu waliouawa au kupigwa risasi katika hospitali ya uh, Alauda huko Jabalia, ikiwa ni pamoja na muuguzi wa kujitolea ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi kifuani wakati akichungulia uh, dirishani Disemba 7, 2023. Nam na, natukiwa bado katika kadhia hiyo ya jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirika la afya duniani ametangaza kwamba mfumo wa afya na matibabu wa Gaza umeporomoka, akisema juhudi zote za shirika hilo kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa afya katika Gaza zimeambulia patupu. Daktari Margaret Harris amesisitiza kwamba mashambulizi ya Israeli dhidi ya hospitali, wafanyakazi wa afya na wagonjwa hayawezi kukubalika katika hali yoyote na yanapaswa kusitishwa. Utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kupuuza sheria na maonyo yote ya kimataifa ya mashirika ya kimataifa umelenga na kuharibu miundombinu ya afya na matibabu na aghalabu ya vituo vya afya na hospitali katika ukanda wa Gaza. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamal Adwan na kutekelezwa kwake siku chache e, za mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na tano ni mfano wa hivi karibuni katika suala hili. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkuu wa mgevri, yesus, shirika la afya duniani akiashiria utawala wa kizayini wa Israeli ameandika katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba hospitali za Ghaza zimekuwa uwanja wa vita na mfumo wa afya unakabiliwa na tishio kubwa. Sitisha mashambulizi dhidi ya hospitali. Watu wa Gaza wanahitaji kupata huduma za matibabu. Waokoaji wanahitajika ili kutoa usaidizi wa kiafya. Sitisha mapigano. Tangu kuanza kuwa vita vya Gaza, utawala wa kizayini umeshaua shahidi zaidi ya madaktari na wauguzi elfu moja wa kipalestina katika mashambulizi ya makusudi dhidi ya wafanyakazi wa sekta ya afya katika ukanda wa Gaza. Na zaidi ya wafanyakazi mia tatu wa matibabu wamekamatwa na kuteswa. Takwimu zinaonyesha kuwa hospitali 34 zimeshambuliwa kutokana na mashambulizi ya Israel na vituo 80 vya afya vimeharibiwa kabisa. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina linasema hadi hivi karibuni, yani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na tano ni hospitali tatu tu ndizo zilikuwa zikifanya kazi kaskazini mwa Gaza, ya mwisho ikiwa ni hospitali ya Kamal Adwan. Kwa mazingira haya hali ya sasa imekuwa ngumu zaidi kwa wakazi wa Gaza. Pamoja na kuporomoka kwa mfumo wa matibabu, hali ya hewa ya baridi na ukosefu wa vituo vya afya, kuenea kwa magonjwa na kuambuki, ya kuambukiza kama vile kipindupindu kumeongezeka, na wagonjwa wengi wanaohitaji matibabu endelevu wanashindwa kuendelea na matibabu yao. Munir al Barsh, mkurugenzi wa wizara ya afya ya Gaza, alieleza katika taarifa yake kile kinachotokea kaskazini mwa Gaza kuwa mauaji ya kimbari ambayo yanaonyesha kushindwa kwa dhamiri ya binadamu. Walisema kinachotokea leo kinapita zaidi ya jinai za kawaida na ni mauaji ya kimbari kwa maana kamili, yanayotekelezwa mbele ya macho ya, ya walimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hayo tuliyoyataja leo ni sehemu ndogo tu kuhusu kuporomoka mfumo wa afya katika ukanda wa Gaza, eneo ambalo utawala wa kizayuni wa Israeli unaendeleza mauaji ya kimbari kwa himaya ya madola ya Magharibi, hasa Marekani. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa ni mubarak hinia na kipindi hicho cha sayansi na teknolojia mpya. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Kiwa leo ni Jumatatu tarehe 27 Januari, naielekeza kurunzi ya macho yetu magazetini nchini Tanzania na kumulika ukurasa wa mbele wa Majira ambao umeandika, jela miaka 30 kwa kutembea na kumpa ujauzito mtoto wake. La haula, waasi waua wanajeshi 13 wa kulinda amani DRC. Kishindo, mkutano wa nishati leo na kesho. da kuhudhuriwa na marais 24 wa nchi za Afrika. Wafanyakazi wa umma da kufanya kazi nyumbani. Watakaohitajika kazini wawekwa hadharani. Maelfu kunufaika na msaada wa kisheria Katavi. Wavuvi 540 waokolewa ziwa Rukwa. Kumi bado kitendawili na serikali yazidi kuwakosha wawekezaji. Wadau waipa tano nalishika Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: mkutano wa nishati kwa wakuu wa nchi za Afrika ni historia mpya. Wakuu wa nchi 25 kutinga da. Tanzania ikiweka historia nyingine. Sehemu ya barabara tisa maarufu kufungwa kwa muda. Wasira Arusha kijembe upinzani, awaambia wataendelea kuishuhudia ikulu katika runinga. Haya na mwamba wa Bukina Faso kuwa kivutio da Chadema inapaswa kufanya nini baada ya uchaguzi wa viongozi wa taifa ni kichwa cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la The Citizen. Gazeti hili limeakisi pia mkutano wa nishati unaoanza leo jijini Dar es Salaam na kuashiria fursa za kiuchumi gazeti la Zanzibar Mail limeandika viongozi wa mataifa ya kiafrika wanakutana kujadili nishati ya bara hilo. Raia Mzalendo limeandika Rais Samia kuwaongoza maraisi Afrika, mkutano wa nishati unaoanza leo. Kituo kikubwa cha kujaza gesi asilia kwenye magari chakamilika, na wanne wafariki dunia wakienda kuzika Bukoba. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Daily Nation ambalo linazungumzia harakati na, na pirika pirika za kutaka kuanzisha miungano ya kisiasa kwa ajili ya kukabiliana na Rais William Ruto katika uchaguzi ujao, likiwa na kichwa cha habari kisemacho manunuzi ya muungano. Daily Nation limeambatanisha picha za baadhi ya wanasiasa wakiwa pamoja na kuashiria juhudi zao za kutaka kuanzisha muungano wa kisiasa. Katika picha hizo inaonekana eh, Rigathi Gachagua aliyekuwa naibu rais yuko na Martha Karua, Uhuru Kenyatta yuko na Fred Matiang, Kalonzo na Eugene Wamalwa, na Ruto na Musalia Mudavadi. Aidha, limeandika watu 13 huaga dunia kila siku nchini Kenya katika ajali za barabarani. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika mitego mbele ya Ruto, Gachagu ana kusanya kikosi imara, ambapo kigogwa majuzi zaidi kuungana naye ni akiwa Martha Karua. Limeandika pia rais William Ruto ameunga mkono Trump katika kutambua tu jinsia mbili ile ya kike na kiume. Habari inayodondoka katika gazeti la Star inasema kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka amethibitisha kuwa upinzani bado uko imara, na itimishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Independent ambalo limeandika mwanamume mmoja amekamatwa katika wilaya ya Pader kwa madai ya kughushi. Christopher Akera anashtakiwa kwa madai ya kughushi stakabadhi za malipo za bodi ya taifa mitihani ya Uganda UNEB na kusimamia vibaya fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi. Limeandika pia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwaita nyumbani wafanyakazi wake wa ubalozini nchini Rwanda huku kukiwa na mwendelezo wa uwaasi wa kundi la M23 ambao umechochea mvutano wa kidiplomasia kati ya Kinshasa na Kigali. Baadhi ya habari katika gazeti la mtandaoni la Daily Monitor zinasema mwanamke afariki kwa kujitoa uhai kwa kunywa sumu kufuatia ugomvi na mpenzi wake ambaye ni afisa wa polisi. Haya, raia wa Uganda wahimizwa kuchangamkia fursa za biashara mashariki ya kati. Mamlaka ya Kongo yazuia ufikiaji wa uwanja wa ndege wa Goma huku waasi wakisonga mbele, na pigo la radi la wajeruhi watu 12 wa gereza la Kirinya ambao sasa wamelazwa hospitalini. Hii ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya tano ya podcast ya historia ya dunia ambayo inaandamana na vita, amani, jinai, ujahili, uhaini na uvamizi wa nchi na kadhalika. Mashindano kati ya Uhispania na Ureno juu ya rasilimali na utajiri wa dunia yaliendelea kwa miaka mingi. Kila mmoja wao alitafuta makoloni zaidi huko Amerika, Afrika na Asia, na bado walikuwa wakizozana juu ya mstari ambao Papa Alexander alikuwa amechora kwenye ramani ya dunia. Lakini hili halikuzuia ndoa kati ya wana mfalme wa Ureno na Wahispania. Kila moja kati ya nchi hizi mbili ili afiki ndoa hiyo kwa matumaini kwamba siku moja itafaidika nayo. Mwaka 1577 Sebastian mfalme wa Ureno alipendekeza kwa Philip wa pili, mfalme wa Uhispania, kwamba waache malumbano juu ya kitu kimoja na waungane kuishambulia Moroko. Philip alikataa pendekezo hilo, aliogopa matokeo yake. Sebastian aliishambulia Moroko peke yake, lakini alishindwa vibaya na kuuawa. Mfalme huyu alikuwa hajawahi kuoa na hakuwa na mrithi, hivyo kiti cha enzi kilihamia kwa ami wa baba yake mzazi, kardinali Henry. Lakini Henry pia alikufa miaka miwili baadaye bila ya kuacha mrithi. Sasa ilikuwa fursa kwa mfalme wa Uhispania kuteka Ureno na makoloni yake yote. Ndoa iliyokuwa imefanyika baina ya wana mfalme wa nchi hizo ilirahisisha mambo. Philip alikuwa mjomba wa mama wa Sebastian na sasa alikuwa pia mfalme wa Ureno. Kwa utaratibu huo, nchi zote zilizokuwa zimetekwa na kutwaliwa na Ureno huku Amerika Kusini, Asia na Afrika zilikuwa katika milki ya Uhispania. Uhispania iliweza kuimeza Ureno na makoloni yake yote. Philip mfalme wa Uhispania alikuwa na mwenendo mzuri kwa Wareno na alijaribu kuwa mwaminifu kwa ahadi zake hadi mwisho wa maisha yake. Lakini baada yake warithi wake waliwatendea tofauti Wareno. Dhuluma na ukandamizaji wa mfalme wa Uhispania viliwachosha sana Wareno kiasi kwamba hatimaye mwaka 1640 walianzisha uasi na kumsimika John Duke of Braganza kama mfalme wao. Nchi zote muhimu za Ulaya hazikuwa na hamu ya kuona Uhispania ikiinuka na kuja juu, hivyo ziliharakia kuisaidia Ureno. Wafaransa na Waholanzi walituma meli kuwasaidia Wareno. Uingereza pia ilijitayarisha kutuma wanajeshi kuwasaidia wakiongozwa na mmoja wa majenerali wake mashuhuri, lakini ilikuwa na sharti moja kwa ajili ya msaada huo. Sharti la Uingereza lilikuwa kwamba Charles wa pili mfalme wa Uingereza lazima amwoe Catherine, binti wa mfalme wa Ureno. Vyombo alivyopaswa kuwa navyo bibi harusi Catherine pia vilijulikana, bandari ya Bombay nchini India ambayo ilikuwa imetekwa na Ureno miaka kadhaa nyuma, mji wa Tanja huko Moroko ambao ulikuwa kituo cha karibu zaidi na Ulaya kwenye mlango bahari wa Gibralta, pauni laki tano taslimu na upendeleo wa kufanya biashara na nchi zote ambazo Ureno ilikuwa ikizimiliki huko Amerika, Asia na Afrika. Bibi harusi wa Ureno aliingia kwenye ndoa na mfalme wa Uingereza baada ya kukubaliwa masharti hayo. Na askari wa Kiingereza pia walianza kuelekea Ureno. Uhispania ikakubali uhuru wa Ureno mwaka 1668, na kwa utaratibu huo ardhi ambayo ilikuwa imechukuliwa kwa njia ya ndoa ilirejeshwa kupitia ndoa nyingine. Lakini Uingereza iliweza kupata mahali pazuri pa kuweka mguu nchini India na kupata nafasi nzuri zaidi katika ushindani na nchi nyingine za Ulaya kuliko ilivyokuwa hapo kabla. Mfalme wa Uingereza alikodisha Bombay kwa kampuni ya East India ambayo tayari ilikuwa imeanzishwa wakati wa utawala wa malkia Elizabeth. Lakini ukweli ni kwamba waingereza walichelewa kufika. Kabla yao jogoo, yani Ufaransa, walikuwa tayari wamechukua mahali hapo. Waingereza walifahamu vizuri India karibu miaka 50 kabla ya kuundwa kwa kampuni ya East India, lakini wakati huo Wafanya biashara wa Uingereza hawakupata mafanikio mengi na walirudi nyumbani wakiwa wamekata tamaa na wakiwa na hasira. Haya yalijiri wakati Malkia alipokuwa ameiba dhahabu nyingi kutoka kwa Wahispania kupitia kwa haramia aliyejulikana kwa jina la Francis Drake, na alikuwa akingojea fursa kuwekeza utajiri huo mkubwa mahali fulani. Matakwa ya wafanyabiashara wa Kiingereza ndiyo yaliyomsukuma Malkia kuanzisha kampuni ya East India. Kampuni ilianza shughuli zake na Malkia akamtuma mwakilishi kwa mfalme wa India akimwomba awalinde zaidi Waingereza. Baada ya kampuni hiyo kuanza kufanya kazi, Waingereza walianzisha ofisi mbili za biashara katika miji ya Surat na Bantam. Surat ulikuwa mji ambao Waislamu wa Kihindi waliutumia kuanza safari za kwenda hija, na kwa sababu hiyo ulikuwa na harakati na shughuli nyingi za ustawi. Bantam pia ulikuwa mji wa biashara ya viungo. Waingereza walilazimika kushindana na Wareno huko Surat na vilevile Waholanzi huko Bantam, ambao walichukizwa na uwepo wa Waingereza katika mji huo, lakini sasa Waingereza walikuwa na uzoefu zaidi. Kampuni ya British East India haikubana shughuli zake kwenye miji ya Surati na Bantam bali miaka michache baadaye ilianzisha bandari ya Madras kwenye pwani ya Ghuba ya Bengal ili kufanya biashara katika mji usio na washindani. Bandari hiyo ilikodolewa jicho la tamaa na mpinzani mwenye nguvu zaidi, yaani Wafaransa. Baada ya Waingereza, Wafaransa pia walifikiria kuanzisha makampuni ya kufanya shughuli za kibiashara katika makoloni yao. Watu wa Ufaransa wangeweza kununua hisa katika makampuni hayo na kushiriki katika faida iliyopatikana kutokana na biashara hiyo iliyokuwa ikifanyika maelfu ya kilomita nyuma ya mabahari. Awali Wafaransa walianzisha kampuni ya kufanya biashara huko Amerika na kuiita West India Company. Baada ya muda walianzisha kampuni ya kufanya kazi nchini India kama Waingereza, wakaipa jina la East India. Sasa hisa za kampuni za West India na East India zilikuwa zikiuzwa huko Paris na matangazo mengi yalikuwa yakitolewa kuhusu migodi ya dhahabu ya Louisiana na migodi ya almasi ya India, kiasi kwamba watu walikwenda Paris sio tu kutoka kila kona ya Ufaransa bali pia kutoka nchi nyingine za Ulaya kama Ujerumani na Uholanzi kwa ajili ya kununua hisa. Barabara zilijaa watu wenye shauku ya kwenda Paris kununua hisa katika makampuni ya West na East India, na magari ya farasi yaliyokuwa yakisafiri kwenda Paris yalikodishwa wiki saba mpaka nane kabla. Thamani ya hisa za kampuni hizo ilipanda kwa kasi kiasi kwamba baada ya wiki chache kila hisa ambayo awali ilikuwa ikiuzwa kwa lira 500 ilikuwa ikinunuliwa na kuuzwa kwa lira 20,000 ikiwa na maana kwamba thamani ya hisa hizo ilikuwa imeongezeka mara 40 kwa muda mfupi. Homa ya kununua hisa za wakoloni ilipanda juu sana kadiri kwamba watu wa tabaka zote, hata wenye maduka na wauza rejareja walikuwa wakinunua hisa hizo, na baadhi yao walipata utajiri wa ajabu katika muda mfupi. Wafaransa walitambua kwamba utajiri huo mkubwa ulipatikana kutokana na jitihada za wawakilishi wao katika makoloni ya nchi hiyo hususan bwana aliyejulikana kwa jina la Joseph Francois Duplex. Mfaransa huyo alisimamia shughuli za kijeshi na kibiashara za Ufaransa nchini India. Duplex aliunda kikosi cha jeshi chenye nguvu katika mji wa Pondicheri nchini India na kuubadilisha mji huo ambao haukuwa na watu kuwa kituo muhimu cha biashara. Lakini sasa alikuwa na wasiwasi mkubwa, kwa sababu Waingereza walikuwa wakipiga hatua za maendeleo siku baada ya nyingine nchini India. nam jogoo mwenye kiburi hakuwa tayari kuvumilia uwepo wa simba katika eneo lake. Kampuni ya British East India ilikuwa imejenga ngome za kulinda vituo vyake vya biashara na kuanzisha bandari ya Madras. Duplex alikodolea jicho bandari hiyo, alitaka kuzuia upanuzi wa shughuli za Uingereza huko India, hivyo ilimbidi kuitwaa Madras na kuvunja mgongo wa kampuni ya British East India katika eneo hilo. Dupleix aliomba vikosi vya ziada vya jeshi kwa ajili ya kushambulia Madras, na baada ya muda meli kadhaa za Ufaransa chini ya uongozi wa adimeri Bwedrone ziliingia kwenye bandari ya Pondicheri. Dupleix aliamuru vikosi vya jeshi kuelekea Madras mara moja. Mnara wa mji ulizingirwa, na baada ya siku chache mji huo ukajisalimisha na kuangukia mikononi mwa Wafaransa. Kufika kwa habari ya ushindi wa Madras huko Ufaransa kulikuwa na maana ya kupanda thamani ya hisa za kampuni hiyo, na idadi kubwa ya Wafaransa ambao hadi wakati huo walikuwa wakiishi maisha ya kawaida walipata utajiri mkubwa. Duplix alileweshwa na ushindi huo, na aliamini kwamba umefanya jina lake kuwa maarufu kote duniani. Lakini adimeri Bodrwine alikuwa akifanya mapatano ya asiri na Waingereza alipokea mlungula wa pauni milioni moja kutoka kwa Waingereza na kutia saini makubaliano ya siri na Waingereza. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Waingereza wangeweza kurejesha ngome yao na kituo chao cha biashara huko Madras mkabala wa kutoa fedha. Budrine alikuwa amepokea kitita chake kutoka kwa Waingereza isivyo halali, lakini Dupleix hakuwa tayari kutoa chochote hakuwa tayari hata kuachia uhuru wa fungwa wa Kiingereza na alisema sharti la kuachiliwa kwao ni kuahidi kwamba kamwe hawatashika silaha dhidi ya Ufaransa. Adimeri Budwine alirejea Ufaransa na kufungwa jela huko Bastil kwa kosa la uhaini. Waingereza walikuwa na ngome kusini mwa Pondicheri ambayo ilikuwa bado haijaangukia mikononi mwa Wafaransa. Jina la ngome hiyo lilikuwa St David. Wafaransa walifuatilia njia zote zinazoelekea Fort St David, lakini hawakuwahi kumshuku bwana mmoja aliyekuwa na ngozi kama ya Wahindi akiwa na mavazi ya kienyeji. Mtu huyo alikuwa afisa wa serikali ya Uingereza na jina lake lilikuwa Robert Clive. Alipewa jukumu la kujenga upya vikosi vya kampuni ya India Mashariki na kutwaa tena mji wa Madras kutoka kwa Wafaransa kwa msaada wa vikosi vilivyotumwa kutoka Uingereza. Alikuwa amepaka rangi nyeusi kwenye ngozi yake na kujifananisha na Wahindi. Robert Clive alifika Fort St David na kusubiri meli za Uingereza kutia nanga kwenye ufuo wa India. Wakati meli 30 za Waingereza zilipofika India zikiwa na askari elfu nane badala ya kushambulia mji wa Madras zilizingira bandari ya Pondicheri, kituo kikuu cha biashara cha Wafaransa. Mpango wa Clive ulitimia katika siku chache, na Wafaransa walilazimika kukabidhi Madras kwa Waingereza ili kukomesha kuzingirwa Pondicheri. Jogoo maghururi, katika hadithi yetu ya leo, alishindwa mbele ya mbwa mwitu aliyeonekana kama simba lakini hulka yake ya kupenda makuu ilikuwa bado haijatoweka. Dekan, eneo kubwa zaidi la kusini mwa India lililokuwa na wakazi milioni 40, lilikuwa likiteketea kwa moto wa hitilafu za ndani. Mtawala wa Dekan alikuwa amekufa na vita vilikuwa vimezuka juu ya urithi wake. Duplex aliingilia kati mara moja na kufanya muungano na mmoja wa mahasimu wa eneo hilo, kisha akamkabidhi askari na mizinga yake. Vikosi vya washirika vilishinda na mshirika wa Dupleix alikalia kiti cha enzi cha serikali ya Dekan, lakini bado alihitaji usaidizi wa Dupleix ili kuendelea kutawala. Serikali ya Dekan sasa ilikuwa chini ya ulinzi na udhibiti wa Wafaransa. Wafaransa pia waliingilia vita vya Karnataka, eneo lililoko kusini mashariki mwa India, na kuweka mtawala wa eneo hilo chini ya usimamizi wao. Baada ya hapo eneo lililokuwa chini ya udhibiti wa kampuni ya French East India lilikuwa na ukubwa mara mbili ya Ufaransa. Idadi ya watu wake ilikuwa mara kadhaa zaidi ya idadi ya watu wa Ufaransa. Ushindani kati ya Ufaransa na Uingereza katika ardhi ya chui na kasuku uliendelea, na Uingereza iliweza kunyakua moja ya maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wa Ufaransa kwa muda mfupi. Tukio hili liliwakasirisha sana Wafaransa na kiongozi wao maghururi alishambulia moja ya maeneo yaliyokuwa yakishikiliwa na kampuni ya British East India lakini akashindwa vibaya na kuomba msaada wa fedha kutoka Paris ili aendeleze mapambano. Pesa ambazo Dupleix alikuwa akitumia katika mapigano ya kijeshi na waingereza nchini India ziliwakasirisha sana wanahisa wa kampuni ya French East India. Wasimamizi wa kampuni hiyo walikuwa wakituma ujumbe kwa Duplex kwamba tunataka vituo na bandari kadhaa za kibiashara, si nchi kubwa. Katika upande mwingine, mfalme wa Uingereza ambaye hakusita hata kidogo kutuma silaha na askari kwa kampuni yake, alikuwa akituma ujumbe kwa mfalme wa Ufaransa kwamba mienendo ya Duplex nchini India hatimaye itasababisha vita kamili kati ya nchi mbili. Matukio haya yote yalisababisha mfalme wa Ufaransa kumuzulu Dupleix na kumrejesha Ufaransa. Huko Ufaransa, Dupleix alitaka kulipwa fedha nyingi alizokuwa akidai kampuni ya French East India, lakini kupata pesa hizo haikuwa kazi rahisi. Dupleix alitumia miaka kumi kuwafuatilia wasimamizi wa kampuni hiyo, lakini hakufika popote na hatimaye alikufa katika hali ya umaskini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti yetu ya leo umemalizika. Tukutane tena katika sehemu ya sita ya podkasti historia ya dunia, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 Rajaba mwaka 1446 Hijria, sawa na Januari 27 mwaka 2025 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita, Abu Abutalib ami ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa, alihi wa sallam, na baba wa Imam Ali alaihi ssalam alifariki dunia wakati waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na waislamu wengine huko katika Shiib Abi Talib. Mtume mtukufu alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane baada ya kuaga dunia babu yake Abdul Muttalib Abu Talib alisilimu baada ya kubaathiwa mtume na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kiqureishi. Kabla ya kuaga dunia, Abu Talib aliohusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea Mtume Muhammad swallah Allahu alayhi wa aalihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita mfamasia wa Kijerumani Felix Hoffman alitengeneza dawa ya kwanza ya kutuliza maumivu. Dawa hiyo hii leo inajulikana kwa jina la aspirin. Waingereza pia waliamua kutengeneza dawa hiyo katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia baada ya uigizaji dawa hiyo huko nchini Uingereza kusimamishwa. Mbali na kutuliza maumivu, aspirin ina sifa nyingine kadhaa ambazo ni pamoja na kuzuia damu isigande na kuzuia mshtuko wa moyo. Miaka 46 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali wakati huo ya Shah Shapor Bakhtiar kumzuia Imam Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja, serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imam Khomeini asirejee nchini, na kwa upande mwingine ilikuwa ikifanya njama za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliowakasirisha maulama mashuhuri kama Shahid Ayatullah Murtadha Mutahari na Ayatullah Muhammad Beheshti ulikifanya Chuo Kikuu cha Tehran kuwa kituo kikuu cha harakati za mapambano na siku kama ya leo miaka kumi na miwili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili, ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo. Majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliyoonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalim vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Na wapenzi wasikilizaji, kwa makala hiyo ya leo katika historia ndio tunafikia tamati. Matangazo yetu kwa asubuhi ya leo, asanteni na kwaherini.