Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masal kheri, mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Mimi ni Husein Hasan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Januari ishirini na sita mwafaka na tarehe ishirini na tano Rajaba mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na podkasti ya historia ya dunia na vilevile tutakuwa na dua ya mwezi Rajaba. Iwapo muda utaturuhusu, tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia rafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 9893565487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutumia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya kati ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya kusogea mbele tuanze na mukhtasari Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Marekani ni aina mbaya zaidi ya uistikbari. Askari wa kulinda amani waliouawa Kongo DR huongezeka na kufikia 13. Mapigano ya shtadi na Hamas yaitunishia misuri Israel kwa kujitokeza hadharani na bunduki zake walizoteka Oktoba 7 mwaka 2023 pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa moja magharibi juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Akaunti ya mtandao wa X ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Khamenei IR imetoa mjibizo kwa lugha ya Kihispania yenye heshtegi ya Golf de Mexico kujibu hatua ya Marekani ya kulibadilisha jina la ghuba ya Mexico. Katika andiko hilo, akaunti hiyo ya X ya Khamenei.ir imesema Marekani inadhihirisha kuwa ni aina mbaya zaidi ya uistikbari kwa tabia na mwenendo wake inayoonyesha katika kila pembe ya dunia, hususan Amerika Kusini na Asia Magharibi. Kwa mujibu wa mtandao wa Sahaba, tarjuma ya andiko hilo ni kama ifuatavyo: kwa tabia na mwenendo wake inaonyesha dunia kote, hususan Amerika ya Latini na Asia Magharibi, Marekani inaonyesha aina mbaya zaidi ya uistikbari huku ikidai kutetea haki za watu binafsi. Irada na matakwa ya watu yanaweza kushinda uistikbari huu. Wizara ya mambo ya ndani ya Marekani ilitangaza siku ya Ijumaa kuwa kwa amri ya rais Donald Trump imebadilisha rasmi jina la ghuba ya Mexico na kuwa ghuba ya Marekani, hatua ambayo imekabiliwa na malalamiko makali na upinzani mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ni baidi kwa aina hiyo ya ubadilishaji wa aina ya kuweza kutambuliwa kimataifa. Serikali ya Mexico kwa upande wake imetangaza kuwa jina la ghuba ya Mexico linatambulika kimataifa na limetumika kama marejeo ya safari za baharini kwa mamia ya miaka. Katika habari ya tanzia, idadi ya askari wa kulinda amani waliouawa katika mapigano na waasi wa M23 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imefikia kumi na tatu. Idadi hiyo inajumuisha wanajeshi tisa wa Afrika Kusini na wengine kutoka Malawi na Uruguay waliotumwa kama sehemu ya kikosi cha Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika Sadek, au chini ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Congo MONUSCO. Jeshi la Ulinzi la Taifa la Afrika Kusini limeeleza katika taarifa kwamba wanajeshi wake hao waliuawa katika mapigano na waasi wa M23 ambao walifanya shambulio kubwa dhidi ya wanajeshi wao kwa lengo la kuidhibiti Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Taarifa ya jeshi hilo imebainisha kuwa wakati wa makabiliano hayo makali ya kuzima shambulio hilo la waasi wa M23 ambayo yaliendelea kwa muda wa siku mbili hadi kufikia Ijumaa, jeshi hilo lilikuwa limeshapoteza askari wake tisa. Saba kati ya wanajeshi hao waliuwao walikuwa sehemu ya kikosi cha Afrika Kusini kilichotumwa mashariki mwa Congo Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu kama sehemu ya ujumbe wa SADC huko nchini Kongo ambao unaunga mkono serikali ya Congo katika juhudi zake za kupambana na waasi wa M23 na kuleta utulivu katika eneo la mashariki la machafuko na, na wawili wengine walikuwa katika kikosi cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa kifupi MONUSCO. Katika hatua nyingine, katika hatua inayoonekana kuwa ya kuonyesha uwezo wao wa kijeshi na kuutunisha misuli, utawala wa kizayuni wa Israel, wana mapambano wa harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, jana walijitokeza na bunduki za Israel aina ya Teva wakati wa makabidhiano ya wanajeshi wanne wa kike wa utawala huo wa kizayuni katika mji wa Gaza. Bunduki hizo ambazo inaaminika kuwa zilitekwa na wanamukawama hao wa Palestina wakati wa operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 kwenye kambi ya kijeshi au kwenye kambi za kijeshi na makazi ya utawala wa kizayuni karibu na Ghaza zilionyeshwa kwa uwazi kwenye jukwaa lililotengenezwa kwenye uwanja wa Palestina katika jiji la Ghaza wakati wa kuwakabidhi wanajeshi hao wanne Amir Bohbot Mwandishi wa habari za kijeshi wa mtandao wa habari wa Israel Walla, amesema akinukuu chanzo cha kijeshi kwamba Hamas ilichagua kujumuisha wapiganaji wake wa kikosi maalum waliobeba bunduki za Teva ambazo walizinasa kwenye kikosi maalum cha jeshi la Israel. Ameeleza kama navyonukuu, uwezekano mkubwa zaidi ni kuwa bunduki hizi zilinaswa Oktoba Mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Hamas iliwachia huru wanajeshi wanne wa kike wa Israel mapema jana chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa na utawala wa Kizayuni wa Israel huku hayo yakiarifiwa rais Donald Trump wa Marekani amependekeza Wapalestina wa ukanda wa Gaza wahamishwe katika ardhi yao hiyo na kupelekwa nchi jirani kama Misri na Jordan, pendekezo lisilo la kawaida ambalo lilipingwa hata na utawala wa mtangulizi wake Joe Biden. Akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege ya Air Force One wakati anaelekea Miami, Trump amesema alizungumzia swala hilo wakati wa mazungumzo ya simu aliyofanya na Mfalme Abdullah wa pili wa Jordan, na huenda akalizungumzia tena atakapowasiliana na rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi leo Jumapili. Alisema kama navyonukuu, nilimwambia yaani mfalme wa Jordan kwamba ningependa uwachukue wengine wengi zaidi, kwa sababu nikiangalia ukanda wote wa Ghaza hivi sasa ni fujo, ni fujo haswa, amedai rais huu wa Marekani na kuongeza kwa kusema, ningependa yeye, mfalme wa Jordan, achukue watu katika mahojiano hayo yaliyofanywa jana, Trump ameendelea kueleza, ningependa Misri ichukue watu. Nitazungumza na jenerali Alsisi kesho. Ningependa Misri ichukue watu na ningependa Jordan ichukue watu. Unazungumza kuhusu watu milioni moja na nusu. Tusafishe tu sehemu yote hiyo. Unajua, kwa karni nyingi kumekuwa na migogoro mingi Lazima kitu kitafanyika au kifanyike, amesisitiza Trump kwa kauli inayoashiria kuwa lengo lake ni kuwahamisha Wapalestina huko wa Ghaza, swala ambalo ndilo linalotiliwa mkazo pia na utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwingineko vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni Israel vimewafyatulia risasi raia wa Lebanon wanaorejea makwao katika miji ya kusini mwa nchi hiyo na kuua watu wasiopungua 11 na kujeruhi wengine karibu mia moja. Wizara ya afya ya, ya Lebanon imetoa takwimu hizo leo Jumapili. Wakati huo huo, chaneli ya televisheni ya Almayadin ya Lebanon imeripoti kuwa wanajeshi wa Israel wamewateka nyara wa Lebanon wawili kutoka mji wa mpakani wa Hula. Ripoti nyingine zinasema ndege isiyo na rubani ya Israel imewashambulia kwa mabomu wakazi katika kijiji cha Bani Hayan na kuwajeruhi watu wengi. Wakati huo huo, ndege isiyo na rubani ya jeshi la utawala wa Kizayuni imedondosha mabomu ya sauti kwenye mkusanyiko wa raia wa Lebanon kwenye pembe tatu ya Haul Majda Silm Shakra huko kusini mwa nchi hiyo. Mapema leo Jumapili, muhula wa siku 60 wa kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Israel kusini mwa Lebanon ulimalizika. Uondokaji huo uliwekwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya jeshi la utawala huo wa Kizayuni na harakati ya mukawama ya Lebanon Hizbullah. Hata hivyo, vikosi vya jeshi la Israel havijaondoka katika maeneo vinayoyakaliwa kwa mabavu ukiwa ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano hayo ya usitishaji vita na ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya Lebanon. Mwishoni mwa juma, jeshi la Israel liliwaonya raia wa Lebanon kutorejea katika miji yao ya kusini mwa nchi hiyo na kuweka vizuizi katika eneo hilo. Na mamlaka za Nigeria zimeanzisha uchunguzi baada ya watu kumi na wanane kuthibitishwa kufariki dunia kwenye mripuko wa lori la petroli. Vyanzo vya habari vimeiambia Anadolu kwamba magari mengine sita yaliteketea wakati lori la mafuta lilipoanguka lilipokuwa likishuka kwenye barabara ya mwendokasi yenye milima mingi katika jimbo la Enugu huko kusini mashariki mwa nchi. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameeleza kusikitishwa kwake na taarifa za mripuko huo mbaya wa lori la mafuta ya petroli ulioua idadi kubwa ya watu katika jimbo la Enugu. Rais Tinubu amewataka watumiaji wa barabara hasa wasafirishaji wa mafuta kuzingatia kanuni za trafiki zilizowekwa. Katika taarifa, mshauri maalum wa habari na mikakati wa rais Tinubu, Bayo Onanuga, jana Jumapili, alisema kiongozi wa taifa alitoa salamu za rambirambi kwa serikali na watu wa jimbo la Enugu pamoja na familia za walioaga dunia na kuwatakia afueni ya haraka majeruhi wa mkasa huo. Haya yanajiri wiki moja baada ya watu tisini na wanane kuaga kuaga dunia katika jimbo la Niger huko nchini Nigeria katika tukio jingine la mlipuko mkubwa wa lori la mafuta. Hilo lilikuwa tukio la pili la ajali ya aina hii ndani ya miezi mitatu iliyopita. Mnamo Oktoba mwaka jana matukio kama hayo yalitokea katika jimbo la Jigawa, kaskazini mwa nchi na kuua zaidi ya watu mia moja sabini. Aidha, mwanzoni mwa mwezi Septemba pia makumi ya watu walipoteza maisha baada ya lori la mafuta kuripuka huko kaskazini mwa Nigeria. Limekuwa jambo la kawaida huko Nigeria, ambapo watu wengi huhatarisha maisha yao kwa kukimbilia malori yanayopinduka ili kuchota mafuta haswa ukizingatia kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo tangu serikali ilipositisha mpango wake wenye gharama kubwa wa kufadhili ruzuku ya gesi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumapili usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hasan. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea punde pamoja na nyingine kemkem -kem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw yes, karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho au uchambuzi unaohoji kwa nini utawala wa kizayuni hautekelezi makubaliano ya kuondoka Lebanon? Utawala wa kizayuni baada ya kukabiliwa na upinzani mkubwa kutokana na kukataa kuondoa askari wake kusini mwa Lebanon katika muda uliopangwa, sasa umeanza kutoa tuhuma za uongo dhidi ya Iran. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amezitaja tuhuma za Israel kuhusu kupelekwa nchini Lebanon mifumo ya hali ya juu ya silaha za Iran kuwa hazina msingi wowote na kuwa utawala wa Israel unatoa tuhuma hizo zisizo na msingi ili kuhalalisha uvamizi wake haramu nchini humo. Katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Amir Said Hiravani ameeleza kuwa madai hayo si chochote ila ni kisingizio cha utawala wa kizayuni cha kuhalalisha ukiukaji unaofanya mara kwa mara wa azimio nambari moja, saba, sifuri moja la Baraza la Usalama la mwaka elfu mbili na sita na kutozingatia kwake maagizo ya usitishaji vita huko Lebanon. Amesema kama navyonukuu, kuhusishwa jamhuri ya kiislami Iran na shughuli za uharibifu na uvunjifu wa amani katika eneo ni jambo lisilo na msingi na ni jaribio la makusudi na lililopangwa la kupotosha ukweli na kuondolea lawama watuhumiwa wakuu wa mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na jeshi la utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina huko Ghaza. Kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoanza kutekelezwa tarehe 27 Novemba mwaka uliopita, Israel inalazimika kuondoka katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu huko Lebanon ndani ya siku 60, yaani hadi leo Jumapili, lakini baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu limeamua kuendelea kukalia ardhi hiyo au ardhi ya nchi hiyo hata baada ya kumalizika kipindi hicho. Kanali ya 11 ya utawala wa kizayuni ilitangaza kuwa mwishoni mwa kikao chake baraza la mawaziri la utawala huo liliamua kurefusha muda wa usitishaji vita kwa mwezi mmoja na kuendelea kuwepo vikosi vya jeshi lake huko kusini mwa Lebanon. Chanzo cha habari cha Israel pia kiliambia CNN kwamba baraza la mawaziri la Israel limefahamisha Washington kwamba vikosi vyake vitasalia kusini mwa Lebanon kwa angalau mwezi mwingine mmoja baada ya kumalizika muhula wa usitishaji mapigano. Hii ni Radio Teheran. Ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo magharibi kwa saa za afrika Mashariki. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Nasor Abdullah Omar yupo Tanzania, ajasema yupo sehemu gani Tanzania, lakini anaandika itafika kipindi, huo ni mtego wa Marekani tu ili ufike muda ivamie Yemen, anasema ili Yemen isiwe na wakumshambulia. Wazo langu ikifika kipindi hicho waipigi marekani moja kwa moja. Nasor huyo akiwa nchini Tanzania. Ehsanu Idi wa Kigoma, huko huko Tanzania, anasema asante, ujumbe unafika vizuri, asante sana. Anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia. Bakari sabuni yupo Tanga, Tanzania, anasema asanteni sana kwa habari nzuri mnazotupatia. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam naye anaandika, baada ya salamu, jamii ya kimataifa ungwana, tunahisi ufudhuli wa magharibi kwa wao kuwa nayo silaha hatari, ambao ndio wanayapeleka kwa wazayuni na kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Asante sana Sherali ukiwa hapo jijini Dar es Salaam. Tanzania. Sayansi na teknolojia mpya <muchos> Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi tiba na teknolojia duniani. Na katika makala hii wapenzi wasikilizaji, tutaangazia ripoti ya kusikitisha ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza, eneo ambalo linakabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizaini wa Israeli. Shirika la Umoja wa Kimataifa la uh, haki za binadamu limesema hali katika hospitali za ukanda wa Ghaza ni ya kusikitisha. Mkuu wa shirika hilo uh, Bwana Volka anasema ulinzi wa hospitali wakati wa vita ni muhimu na lazima uheshimiwe na pande zote wakati wote. Utafiti huo umetolewa tarehe 31 Disemba, siku chache tu baada ya kituo kikuu cha huduma ya afya kilichosalia kufanya kazi kaskazini mwa Gaza, yani hospitali ya Kamaladwan, kuzimwa wafanyakazi baada ya uvamizi wa vikosi vya utawala haramu wa Israeli na kuacha wakazi wa Gaza kaskazini kukosa kabisa huduma za afya za kutosha. Wafanyakazi na wagonjwa wamelazimika kutoroka au kuweka chini eh, shughuli zao, na ripoti nyingi za kuteswa na kutendewa vibaya zinaendelea kuibuka ambapo mateso hayo yanatekelezwa na askari katili wa utawala haramu wa Israeli. Pia mkurugenzi wa hospitali hiyo alikamatwa na kuwekwa chini ya ulinzi wa askari wa utawala haramu wa Israeli. Ripoti iliyochapishwa Disemba 31 mwaka 2024, na na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeweka wazi kuwa mtindo wa utawala haramu wa Israeli wa mashambulizi mabaya karibu na dhidi ya hospitali katika ukanda wa Gaza ni jambo la kusikitisha, na mashambulizi hayo ya utawala katili wa Israeli yamesukuma mfumo wa afya kwenye ukingo wa kuelekea kuporomoka kabisa, hali ambayo imekuja na athari mbaya kwa Wapalestina kukosa uwezo wa kupata huduma za afya na matibabu. Ripoti hiyo iliyochapishwa mjini Geneva, Uswisi, imeorodhesha mashambulizi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli kati ya Oktoba 12 mwaka 2023 hadi Juni 30, 2024 na inaeleza wasiwasi mkubwa kuhusu utawala haramu wa Israeli kufuta eh, sekta ya afya katika ukanda wa Gaza na kukataa kuheshimu sheria za kimataifa. Wahudumu wa afya na hospitali wanalindwa chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu mradi hawatendi tu au hawatumii kufanya maswala ambayo yanahusiana na vita. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Turk amesema kana kwamba mashambulizi ya mara kwa mara ya mabomu na hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza havitoshi, mahala pa kimbilio kama hospitali ambapo Wapalestina walipaswa kuhisi kuwa salama sasa pamekuwa eh, ni mtego wa kifo katika kipindi kilichoangaziwa na ripoti hiyo, kulikuwa na mashambulizi yasiyopungua 136 katika hospitali 27 na vituo vingine kumi na viwili vya matibabu yakisababisha hasara kubwa kati ya madaktari, wauguzi, huduma za matibabu na raia wengine na kusababisha uharibifu mkubwa ikiwa ni pamoja na wa miundombinu mbinu ya raia. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa hata katika hali ya kipekee, wakati wa hudumu wa afya, magari ya kubeba wagonjwa na hospitali wanapopoteza ulinzi wao kwa sababu wanatimiza vigezo vikali vya kuchukuliwa kuwa ni walengwa wa kijeshi, shambulio lolote dhidi yao bado lazima lizingatie kanuni na misingi ya kutofautisha, uwiano na tahadhari katika mashambulizi, ripoti imesisitiza kuwa kukosa kuheshimu mojawapo ya kanuni hizi kunajumuisha uvunjaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Na hiyo basi ni wazi kabisa kuwa utawala haramu wa Israeli umekiuka sheria za kimataifa kwa kuwalenga madaktari katika ukanda wa Gaza na wauguzi pia na hali kadhalika magari ya kubebea wagonjwa au ambulensi. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa kutekeleza mashambulizi kwa makusudi dhidi ya hospitali na mahala ambapo wagonjwa na waliojeruhiwa wanatibiwa, mradi sio eneo la kijeshi, kuelekeza mashambulizi kwa makusudi dhidi ya raia uh, kama hivyo au dhidi ya raia binafsi wasioshiriki moja kwa moja katika uhasama wa vita, ikiwa ni pamoja na kuanzisha mashambulizi ya kiholela na kusababisha kifo au majeraha kwa raia na kuanzisha mashambulizi yasiyo na uwiano kwa makusudi, pia ni uhalifu wa kivita. Katika hali fulani, uharibifu wa makusudi wa vituo vya huduma ya afya unaweza kuwa aina ya adhabu ya pamoja ambayo pia inaweza kujumuisha uhalifu wa kivita. Ripoti hiyo imesema kuwa baadhi ya vitendo hivi kama vimefanywa kama sehemu ya shambulio lililoenea au la kimfumo dhidi ya raia, zaidi kwa serikali au ikiwa ni mhusika asiye wa serikali, sera ya shirika inaweza pia kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Na ha, haya yote yamekuwa yakitekelezwa na utawala haramu Israeli dhidi ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza. Ripoti inasema katika baadhi ya mashambulio hayo huenda wanajeshi wa Israeli walitumia silaha nzito na mabomu ya angani yenye madhara makubwa. Inaonekana kwamba risasi ya MK 83 ilitumiwa katika shambulio la anga la Januari 10, 2024 mbele ya hospitali ya mashahidi wa Alaksa huko Deir Balah, Ghaza ya kati. Pia inasemekana kwamba watu wasiopungua kumi na wawili waliuawa, akiwemo mwandishi wa habari na watu kadhaa waliokimbia makazi yao na watu 33 no, walijeruhiwa Utumiaji wa silaha za milipuko zenye athari za eneo pana katika eneo lenye watu wengi huibua wasiwasi mkubwa wa mashambulio ya kiholela. Ripoti hiyo imegundua kuwa kipengele kingine cha mashambulizi kama hayo kimekuwa ni kulengwa kwa watu ndani ya hospitali, lakini kwamba katika visa vingi hivi ilikuwa vigumu kuamua kuhusika. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilithibitisha kesi nyingi za watu waliouawa au kupigwa risasi katika hospitali ya uh, Al-Auda huko Jabali, ikiwa ni pamoja na muuguzi wa kujitolea ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi kifuani wakati akichungulia uh, dirishani Desemba 7, 2023 na natukiwa bado katika kadhia hiyo ya jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya sekta ya tiba katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirika la afya duniani ametangaza kwamba mfumo wa afya na matibabu wa Gaza umeporomoka, akisema juhudi zote za shirika hilo kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa afya katika Gaza zimeambulia patupu. Daktari Margaret Harris amesisitiza kwamba mashambulizi ya Israel dhidi ya hospitali, wafanyakazi wa afya na wagonjwa hayawezi kukubalika katika hali yoyote na yanapaswa kusitishwa. Utawala wa kizayuni wa Israeli, kwa kupuuza sheria na maonyo yote ya kimataifa ya mashirika ya kimataifa, umelenga na kuharibu miundo mbinu ya afya na matibabu na aghalabu ya vituo vya afya na hospitali katika ukanda wa Gaza. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamal Adwan na kutekelezwa kwake siku chache e, za mwanzoni mwa mwaka 2025 ni mfano wa hivi karibuni. Katika swala hili, Tedros Adhanom Ghebreyesus mkuu wa Shirika la Afya Duniani, akiashiria utawala wa kiuzaini wa Israel ameandika katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba hospitali za Gaza zimekuwa uwanja wa vita na mfumo wa afya unakabiliwa na tishio kubwa. Sitisha mashambulizi dhidi ya hospitali. Watu wa Gaza wanahitaji kupata huduma za matibabu. Waokoaji wanahitajika ili kutoa usaidizi wa kiafya. Sitisha mapigano. Tangu kuanza kwa vita vya Gaza, utawala wa kizaini umeshaua shahidi zaidi ya madaktari na wauguzi elfu moja wa kipalestina katika mashambulizi ya makusudi dhidi ya wafanyakazi wa sekta ya afya katika ukanda wa Gaza, na zaidi ya wafanyakazi mia tatu wa matibabu wamekamatwa na kuteswa. Takwimu zinaonyesha kuwa hospitali thelathini na nne zimeshambuliwa kutokana na mashambulizi ya Israeli na vituo themanini vya afya vimeharibiwa kabisa. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina linasema hadi hivi karibuni, yani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na tano ni hospitali tatu tu ndizo zilikuwa zikifanya kazi kaskazini mwa Gaza, ya mwisho ikiwa ni hospitali ya Kamal Adwan. Kwa mazingira haya, hali ya sasa imekuwa ngumu zaidi kwa wakazi wa Gaza. Pamoja na kuporomoka kwa mfumo wa matibabu, hali ya hewa ya baridi na ukosefu wa vituo vya afya, kuenea kwa magonjwa na kuambuki, ya kuambukiza kama vile kipindupindu kumeongezeka na wagonjwa wengi wanaohitaji matibabu endelevu wanashindwa kuendelea na matibabu yao. Munir al Barsh, mkurugenzi wa Wizara ya Afya ya Gaza, alieleza katika taarifa yake kile kinachotokea kaskazini mwa Gaza kuwa mauaji ya kimbari ambayo yanaonyesha kushindwa kwa dhamiri ya binadamu. Walisema kinachotokea leo kinapita zaidi ya jinai za kawaida na ni mauaji ya kimbari kwa maana kamili, yanayotekelezwa mbele ya macho ya, ya walimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hayo tuliyoyataja leo ni sehemu ndogo tu kuhusu kuporomoka mfumo wa afya katika ukanda wa Gaza, eneo ambalo utawala wa kizayuni wa Israeli unaendeleza mauaji ya kimbari kwa himaya ya madola ya Magharibi, hasa Marekani. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho Historia ya Dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya tano ya podikasti ya Historia ya Dunia, ambayo inaandamana na vita, amani, jinai, ujahili, uhaini na uvamizi wa nchi na kadhalika. Mashindano kati ya Uhispania na Ureno juu ya rasilimali na utajiri wa dunia yaliendelea kwa miaka mingi. Kila mmoja wao alitafuta makoloni zaidi huku Amerika, Afrika na Asia, na bado walikuwa wakizozana juu ya mstari ambao Papa Alexander alikuwa amechora kwenye ramani ya dunia. Lakini hili halikuzuia ndoa kati ya wana mfalme wa Ureno na Wahispania. Kila moja kati ya nchi hizi mbili iliafiki ndoa hiyo kwa matumaini kwamba siku moja itafaidika nayo. Mwaka 1577 Sebastian, mfalme wa Ureno, alipendekeza kwa Philip wa pili, mfalme wa Uhispania, kwamba waache malumbano juu ya kitu kimoja na waungane kuishambulia Moroko. Philip alikataa pendekezo hilo, aliogopa matokeo yake. Sebastian aliishambulia Moroko peke yake, lakini alishindwa vibaya na kuuawa. Mfalme huyu alikuwa hajawahi kuoa na hakuwa na mrithi, hivyo kiti cha enzi kilihamia kwa ami wa baba yake mzazi, Kardinali Henry. Lakini Henry pia alikufa miaka miwili baadaye bila ya kuacha mrithi. Sasa ilikuwa fursa kwa mfalme wa Uhispania kuteka Ureno na makoloni yake yote. Ndoa iliyokuwa imefanyika baina ya wana mfalme wa nchi hizo ilirahisisha mambo Philip Alikuwa mjomba wa mama wa Sebastian na sasa alikuwa pia mfalme wa Ureno. Kwa utaratibu huo nchi zote zilizokuwa zimetekwa na kutwaliwa na Ureno huko Amerika Kusini, Asia na Afrika zilikuwa katika milki ya Uhispania. Uhispania iliweza kuimeza Ureno na makoloni yake yote. Philip mfalme wa Uhispania alikuwa na mwenendo mzuri kwa wareno na alijaribu kuwa mwaminifu kwa ahadi zake hadi mwisho wa maisha yake. Lakini baada yake, warithi wake waliwatendea tofauti Wareno. Dhuluma na ukandamizaji wa wafalme wa Uhispania viliwachosha sana wareno kiasi kwamba hatimaye mwaka 1640 walianzisha uwasi na kumsimika John Duke of Braganza kama mfalme wao. Nchi zote muhimu za Ulaya hazikuwa na hamu ya kuona Uhispania ikiinuka na kuja juu, hivyo ziliharakia kuisaidia Ureno. Wafaransa na Waholanzi walituma meli kuwasaidia Wareno. Uingereza pia ilijitayarisha kutuma wanajeshi kuwasaidia wakiongozwa na mmoja wa majenerali wake mashuhuri, lakini ilikuwa na sharti moja kwa ajili ya msaada huo sharti la Uingereza lilikuwa kwamba Chazi wa pili mfalme wa Uingereza lazima amwoe Catherine binti wa mfalme wa Ureno. Vyombo alivyopaswa kuwa navyo bibi harusi Catherine pia vilijulikana: bandari ya Bombay nchini India ambayo ilikuwa imetekwa na Ureno miaka kadhaa nyuma, mji wa Tanja huko Moroko ambao ulikuwa kituo cha karibu zaidi na Ulaya kwenye mlango bahari wa Gibraltar, pauni laki tano taslimu na upendeleo wa kufanya biashara na nchi zote ambazo Ureno ilikuwa ikizimiliki huko Amerika, Asia na Afrika. Bibi harusi wa Ureno aliingia kwenye ndoa na mfalme wa Uingereza baada ya kukubaliwa masharti hayo, na askari wa Kiingereza pia walianza kuelekea Ureno. Uhispania ikakubali uhuru wa Ureno mwaka 1668. Kwa utaratibu huo ardhi ambayo ilikuwa imechukuliwa kwa njia ya ndoa ilirejeshwa kupitia ndoa nyingine, lakini Uingereza iliweza kupata mahali pazuri pa kuweka mguu nchini India na kupata nafasi nzuri zaidi katika ushindani na nchi nyingine za Ulaya kuliko ilivyokuwa hapo kabla. Mfalme wa Uingereza alikodisha Bombay kwa kampuni ya East India, ambayo tayari ilikuwa imeanzishwa wakati wa utawala wa malkia Elizabeth. Lakini ukweli ni kwamba Waingereza walichelewa kufika. Kabla yao jogoo, yani Ufaransa, walikuwa tayari wamechukua mahali hapo. Waingereza walifahamu vizuri India karibu miaka 50 kabla ya kuundwa kwa kampuni ya East India, lakini wakati huo wafanya biashara wa Uingereza hawakupata mafanikio mengi na walirudi nyumbani wakiwa wamekata tamaa na wakiwa na hasira. Haya yalijiri wakati malkia alipokuwa ameiba dhahabu nyingi kutoka kwa Wahispania kupitia kwa haramia aliyejulikana kwa jina la Francis Drake, na alikuwa akingojea fursa kuwekeza utajiri huo mkubwa mahali fulani. Matakwa ya wafanya biashara wa Kiingereza ndiyo yaliyomsukuma malkia kuanzisha kampuni ya East India. Kampuni ilianza shughuli zake na malkia akamtuma mwakilishi kwa mfalme wa India akimwomba awalinde zaidi Waingereza. Baada ya kampuni hiyo kuanza kufanya kazi, Waingereza walianzisha ofisi mbili za biashara katika miji ya Surat na Bantam. Surat ulikuwa mji ambao Waislamu wa Kihindi waliutumia kuanza safari za kwenda hija, na kwa sababu hiyo ulikuwa na harakati na shughuli nyingi za ustawi. Bantam pia ulikuwa mji wa biashara ya viungo. Waingereza walilazimika kushindana na Wareno huko Surat na vilevile Waholanzi huko Bantam, ambao walichukizwa na uwepo wa Waingereza katika mji huo. Lakini sasa Waingereza walikuwa na uzoefu zaidi. Kampuni ya British East India haikubana shughuli zake kwenye miji ya Surati na Bantam, bali miaka michache baadaye ilianzisha bandari ya Madras kwenye pwani ya ghuba ya Bengal, ili kufanya biashara katika mji usio na washindani. Bandari hiyo ilikodolewa jicho la tamaa na mpinzani mwenye nguvu zaidi, yaani Wafaransa. Baada ya Waingereza, Wafaransa pia walifikiria kuanzisha makampuni ya kufanya shughuli za kibiashara katika makoloni yao. Watu wa Ufaransa wangeweza kununua hisa katika makampuni hayo na kushiriki katika faida iliyopatikana kutokana na biashara hiyo iliyokuwa ikifanyika maelfu ya kilomita nyuma ya mabahari. Awali Wafaransa walianzisha kampuni ya kufanya biashara huko Amerika na kuiita West India Company. Baada ya muda walianzisha kampuni ya kufanya kazi nchini India kama Waingereza, wakaipa jina la East India. Sasa hisa za kampuni za West India na East India zilikuwa zikiuzwa huko Paris na matangazo mengi yalikuwa yakitolewa kuhusu migodi ya dhahabu ya Louisiana na migodi ya almasi ya India, kiasi kwamba watu walikwenda Paris sio tu kutoka kila kona ya Ufaransa bali pia kutoka nchi nyingine za Ulaya kama Ujerumani na Uholanzi kwa ajili ya kununua hisa. Barabara zilijaa watu wenye shauku ya kwenda Paris kununua hisa katika makampuni ya West na East India na magari ya farasi yaliyokuwa yakisafiri kwenda Paris yalikodishwa wiki saba mpaka nane kabla. Thamani ya hisa za kampuni hizo ilipanda kwa kasi kiasi kwamba baada ya wiki chache kila hisa ambayo awali ilikuwa ikiuzwa kwa lira mia tano ilikuwa ikinunuliwa na kuuzwa kwa lira elfu ishirini ikiwa na maana kwamba thamani ya hisa hizo ilikuwa imeongezeka mara 40 kwa muda mfupi. Homa ya kununua hisa za wakoloni ilipanda juu sana, kadiri kwamba watu wa tabaka zote, hata wenye maduka na wauza rejareja, walikuwa wakinunua hisa hizo na baadhi yao walipata utajiri wa ajabu katika muda mfupi. Wafaransa walitambua kwamba utajiri huo mkubwa ulipatikana kutokana na jitihada za wawakilishi wao katika makoloni ya nchi hiyo, hususan bwana aliyejulikana kwa jina la Joseph Francois Duplex. Mfaransa huyo alisimamia shughuli za kijeshi na kibiashara za ufaransa nchini India. Duplex aliunda kikosi cha jeshi chenye nguvu katika mji wa Pondicheri nchini India na kuubadilisha mji huo ambao haukuwa na watu kuwa kituo muhimu cha biashara. Lakini sasa alikuwa na wasiwasi mkubwa, kwa sababu waingereza walikuwa wakipiga hatua za maendeleo siku baada ya nyingine nchini India. Naam, jogoo mwenye kiburi hakuwa tayari kuvumilia uwepo wa simba katika eneo lake. Kampuni ya British East India ilikuwa imejenga ngome za kulinda vituo vyake vya biashara na kuanzisha bandari ya Madras. Duplex alikodolea jicho bandari hiyo, alitaka kuzuia upanuzi wa shughuli za Uingereza huko India. Hivyo ilimbidi kuitwaa Madras na kuvunja mgongo wa kampuni ya British East India katika eneo hilo. Duplex aliomba vikosi vya ziada vya jeshi kwa ajili ya kushambulia Madras na baada ya muda meli kadhaa za Ufaransa chini ya uongozi wa Adimeri Buedrone ziliingia kwenye bandari ya Pondicheri. Duplex aliamuru vikosi vya jeshi kuelekea Madras mara moja. Mnara wa mji ulizingirwa na baada ya siku chache mji huo ukajisalimisha na kuangukia mikononi mwa Wafaransa. Kufika kwa habari ya ushindi wa Madras huko Ufaransa kulikuwa na maana ya kupanda thamani ya hisa za kampuni hiyo, na idadi kubwa ya Wafaransa ambao hadi wakati huo walikuwa wakiishi maisha ya kawaida walipata utajiri mkubwa. Duplix alileweshwa na ushindi huo na aliamini kwamba umefanya jina lake kuwa maarufu kote duniani, lakini Adimeri Meri Bodrine alikuwa akifanya mapatano ya siri na Waingereza. Alipokea mlungula wa pauni milioni moja kutoka kwa waingereza na kutia saini makubaliano ya siri na Waingereza. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, waingereza wangeweza kurejesha ngome yao na kituo chao cha biashara huko Madras mkabala wa kutoa fedha. Budrine alikuwa amepokea kitita chake kutoka kwa waingereza isivyo halali, lakini Duplix hakuwa tayari kutoa chochote hakuwa tayari hata kuachia uhuru wa fungwa wa Kiingereza, na alisema sharti la kuachiliwa kwao ni kuahidi kwamba kamwe hawatashika silaha dhidi ya Ufaransa. Adimeri Budwine alirejea Ufaransa na kufungwa jela huko Bastil kwa kosa la uhaini. Waingereza walikuwa na ngome kusini mwa Pondicheri ambayo ilikuwa bado haijaangukia mikononi mwa Wafaransa. Jina la ngome hiyo lilikuwa St David. Wafaransa walifuatilia njia zote zinazoelekea Fort St David, lakini hawakuwahi kumshuku bwana mmoja aliyekuwa na ngozi kama ya Wahindi akiwa na mavazi ya kienyeji. Mtu huyo alikuwa afisa wa serikali ya Uingereza na jina lake lilikuwa Robert Clive. Alipewa jukumu la kujenga upya vikosi vya kampuni ya India Mashariki na kuutoa tena mji wa Madras kutoka kwa Wafaransa kwa msaada wa vikosi vilivyotumwa kutoka Uingereza. Alikuwa amepaka rangi nyeusi kwenye ngozi yake na kujifananisha na Wahindi. Robert Clive alifika Fort St David na kusubiri meli za Uingereza kutia nanga kwenye ufuo wa India. Wakati meli 30 za waingereza zilipofika India zikiwa na askari 8000 badala ya kushambulia mji wa Madras, zilizingira bandari ya Pondicheri, kituo kikuu cha biashara cha Wafaransa. Mpango wa Clive ulitimia katika siku chache na Wafaransa walilazimika kukabidhi Madras kwa Waingereza ili kukomesha kuzingirwa Pondicheri. Jogoo maghururi katika hadithi yetu ya leo alishindwa mbele ya mbwa mwitu aliyeonekana kama simba lakini hulka yake ya kupenda makuu ilikuwa bado haijatoweka. Dekan, eneo kubwa zaidi la kusini mwa India, lililokuwa na wakazi milioni 40, lilikuwa likiteketea kwa moto wa hitilafu za ndani. Mtawala wa Dekan alikuwa amekufa na vita vilikuwa vimezuka juu ya urithi wake. Duplex aliingilia kati mara moja na kufanya muungano na mmoja wa mahasimu wa eneo hilo, kisha akamkabidhi askari na mizinga yake. Vikosi vya washirika vilishinda na mshirika wa Dupleix alikalia kiti cha enzi cha serikali ya Dekan, lakini bado alihitaji usaidizi wa Dupleix ili kuendelea kutawala. Serikali ya Dekan sasa ilikuwa chini ya ulinzi na udhibiti wa Wafaransa. Wafaransa pia waliingilia vita vya Karnataka, eneo lililoko kusini mashariki mwa India, na kuweka mtawala wa eneo hilo chini ya usimamizi wao. Baada ya hapo eneo lililokuwa chini ya udhibiti wa kampuni ya French East India lilikuwa na ukubwa mara mbili ya Ufaransa. Idadi ya watu wake ilikuwa mara kadhaa zaidi ya idadi ya watu wa Ufaransa. Ushindani kati ya Ufaransa na Uingereza katika ardhi ya chui na kasuku uliendelea, na Uingereza iliweza kunyakua moja ya maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wa Ufaransa kwa muda mfupi. Tukio hili liliwakasirisha sana Wafaransa na kiongozi wao maghururi alishambulia moja ya maeneo yaliyokuwa yakishikiliwa na kampuni ya British East India, lakini akashindwa vibaya na kuomba msaada wa fedha kutoka Paris ili aendeleze mapambano. Pesa ambazo Dupleix alikuwa akitumia katika mapigano ya kijeshi na waingereza nchini India ziliwakasirisha sana wanahisa wa kampuni ya French East India. Wasimamizi wa kampuni hiyo walikuwa wakituma ujumbe kwa Duplex kwamba tunataka vituo na bandari kadhaa za kibiashara, si nchi kubwa. Katika upande mwingine, mfalme wa Uingereza ambaye hakusita hata kidogo kutuma silaha na askari kwa kampuni yake, alikuwa akituma ujumbe kwa mfalme wa Ufaransa kwamba mienendo ya Duplex nchini India hatimaye itasababisha vita kamili kati ya nchi mbili. Matukio haya yote yalisababisha mfalme wa Ufaransa kumuuzulu Duplex na kumrejesha Ufaransa. Huko Ufaransa, Duplex alitaka kulipwa fedha nyingi alizokuwa akidai kampuni ya French East India, lakini kupata pesa hizo haikuwa kazi rahisi. Duplex alitumia miaka kumi kuwafuatilia wasimamizi wa kampuni hiyo, lakini hakufika popote na hatimaye alikufa katika hali ya umaskini. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podcasti yetu ya leo umemalizika. Tukutane tena katika sehemu ya sita ya podcasti historia ya dunia, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako mrehemu Muhammad na Ali Muhammad wa antaqdi hawaiji lidunya wal akhirah, unikidhie haja zangu za dunia na akhira. Innaka ala kulli shay'in qadir birahmatika ya arhamar rahimin, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tirib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.