Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha, hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na mchana huu katika meza ya matangazo ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammad, na wingi wa matumaini kwa maboheri wa afya popote pale mlipo, kwa idhini yake Mwenyezi Mungu mwala karima na tunamwomba Mwenyezi Mungu azidi kutupa uhai na afya njema. Amin ya rabil alamin, awaponyeshe wenzetu, awape uweni, awape shifaa wanaougua kwa muda sasa. Na tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu sababu za kukua uchumi wa Iran licha ya kukabiliwa na vikwazo vya Marekani na nchi za magharibi tutawaletea udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyo hapa nchini, nikiwadondolea habari muhimu zilizoakisiwa na kuzingatiwa na magazeti yaliyo hapa nchini. Lakini kwa muhtasari, tutakuwa na kipindi maalum tumewandalia katika kukumbuka shahada ya Imamu Musa Kadhim alaihisalam. Afrika wiki hii iko pahala pake kama kawaida, na makala yetu ya leo katika historia kando ya simu yako ya mkononi tunasikika satelaiti vilevile. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya redio Tehrani yanarushwa kupitia Washirika FM Mubashar. Washirika FM makao yake yako Tanga, Tanzania, lakini matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali. Kwa mfano Mwanza, matangazo ya idhaa ya Kiswahili utayapata kupitia redio Washirika. Kigoma, pande za kusini mwa Tanzania, nikimaanisha mikoa ya Lindi na Mtwara na kadhalika, bila kusahau Dar es Salaam na Zanzibar. Pendo msikilizaji, tovuti yetu ni pas today irsw. Chanel yetu kwenye telegram ni at radio teheran sw tm radio teheran sw. Dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Kwanza kabisa na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari mchana huu. Harakati ya mukawama ya Palestina, Hamas, yasema ukingo wa magharibi utakuwa uwanja ujao wa vita kati ya Israeli na mukawama. Jeshi la Sudani la dhibiti kikamilifu kiwanda kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta nchini humo. Rais wa Iraki asema kundi la Ashdu Shabi ni sehemu ya vikosi vya usalama nchini humo. na pamoja na habari nyingine. Mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Kazani asema Kifarsi ni lugha ya pili ya Waislamu nchini Rusia. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuwa inaamini kwamba eneo la ukingo wa Magharibi linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel litakuwa uwanja ujao wa makabiliano makubwa kati ya utawala wa Israel na mkao wa Mapalestina. Basem Naim, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya Hamas na waziri wa zamani wa Palestina ambaye amehudumu katika nyadhifa mbalimbali, amebainisha kuwa wanachoamini wao ni kwamba mapigano makali yatashuhudiwa katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na si katika ukanda wa Gaza. Hii ni kwa sababu utawala wa Israel unaochukulia ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ukiwemo mji mtakatifu wa Kuds, unao ukalia bavu, kwa mabavu, kuwa ndio shabaha inayofuata kimkakati. Utawala wa kizayuni ulivamia na kulikalia kwa mabavu eneo la ukingo wa magharibi ikiwemo Kuds katika vita vikali vilivyoungwa mkono na nchi za magharibi mwaka 1967. Wapalestina wanataka eneo la mashariki liwe mji mkuu wa nchi yao ya baadaye. Basim Naim ameeleza haya ikiwa imepita karibu wiki moja baada ya utawala wa Israel kulazimika kusaini makubaliano ya kusimamisha mapigano na Hamas. Makubaliano hayo yanatazamiwa kuhitimisha vita vya mauaji ya kimbari vilivyodumu kwa miezi kumi na tano dhidi ya Gaza na kuua Wapalestina wasiopungua elfu arobaini na saba. Mwakilishi huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema harakati hiyo haitakaa kimya na kukodolea macho mashambulizi makubwa ya Israel. Jeshi la Sudan limeeleza kuwa limechukua udhibiti kamili wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Al Jaili karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, huku gavana mmoja wa nchi hiyo akiripoti kuuawa watu zaidi ya sabini katika shambulio la droni lililotekelezwa na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF hara huko Alfasher, magharibi mwa Sudan. Picha zilizorushwa na wanaharakati kwenye mitandao wa ya kijamii zimeonyesha wanajeshi wa jeshi la Sudan wakiwa kwenye lango la kiwanda cha kusafisha mafuta cha Al Jail na ndani ya kituo hicho. Hadi sasa wanamgambo wa kikosi cha RSF hawajatoa taarifa yoyote kuhusu ripoti ya jana ya jeshi la Sudan. Juzi Ijumaa, jeshi la Sudani lilisema limehitimisha mzingiro uliokuwa umewekwa na wanamgambo wa RSF katika makao makuu ya tawi la kijeshi linalohusika na mawasiliano katika mji wa Bahari karibu na Khartum. Kwa kukidhibiti kiwanda cha kusafisha mafuta cha al Jaila, jeshi la Sudani sasa limepanua udhibiti wake katika maeneo ya kaskazini mwa mji wa Bahari, vikiwemo vitongoji kadhaa karibu na mji huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Rais wa Iraq amesema makundi yenye silaha yenye mfungamano na kundi la Hashd ya Shabi yanasimamiwa na serikali kuu na ni sehemu ya askari usalama wa Iraq. Raisi Abdul Latifu Jamali Rashid amesema Iraq ni nchi huru na kwamba ina uhusiano mwema na nchi zote hususan majirani zake na kwamba nchi hiyo inatekeleza sera zake kwa mujibu wa maslahi ya taifa na maendeleo ya wananchi. Rais Jamal Rashid pia ameshiriki katika kongamano la kiuchumi la dunia huko Davos na akaweka wazi taswira halisi ya hali ya mambo ya Iraki na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Amesema Iraki haina tatizo la usalama na kwamba bunge la nchi hiyo huamua kuhusu masuala muhimu ya nchi. Rais wa Iraki amesema ana matumaini kuhusu mustakabali wa nchi yake na anakaribisha kupanuliwa ushirikiano na nchi jirani na ulimwengu kwa ujumla ili kuboresha huduma kwa wananchi na miundombinu ya Iraki. Mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Kazan huko Rusia amesema Kifarsi ni lugha ya pili inayotumiwa na Waislamu nchini humo. Rafik Mohamad Shin, mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Kazan nchini Rusia, amesema pembezoni mwa mkutano wa kimataifa wa wakuu wa vituo vya elimu vya utafiti katika uwanja wa sayansi na masomo ya Kiislamu katika mji wa Kom hapa nchini kwamba shughuli za Kiislamu nchini Rusia ni kubwa sana, na kuna taasisi 77 za Kiislamu na vyuo vikuu kumi, kila kimoja kikiwa na wanafunzi wa wapatao elfu kumi wanaosomea taaluma ya sayansi ya Kiislamu. Mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Kazan cha huko Rusia amesema lugha ya pili inatambuliwa na wanathiolojia wa Kitatari wa Kirusi na Waislamu wa nchi hiyo pamoja na lugha ya ndani, na kwamba tangu miaka kumi iliyopita walianza kukusanya hati za Kifarsi zilizoandikwa na wanathiolojia wa Kitatari. Mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Kazani nchini Rusia amesema kitengo cha kukuza lugha ya Kifarsi kimezunduliwa katika chuo hicho na wamekusudia kupanua shughuli zao katika elimu ya lugha ya Kifarsi na kwamba wana uhusiano mzuri na taasisi za elimu za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na wanaharakati wa haki za kiraia wameitaja amri mpya ya kiutendaji iliyotolewa na rais Donald Trump wa Marekani inayowazuia raia wa nchi za kiislamu kuingia Marekani kuwa ina taathira kubwa zaidi kuliko kile kilichoshuhudiwa mwaka elfu mbili kumi na saba na katika awamu ya kwanza ya serikali yake. Televisheni ya Aljazira imetangaza kuwa watetezi wa haki za kiraia nchini Marekani wametahadharisha kuhusu amri mpya ya kiutendaji iliyotolewa na rais wa nchi hiyo, Donald Trump, kuhusu kuzuiwa safari za Waislamu nchini Marekani, na wamesistiza kuwa amri kama hii inaandaa mazingira ya kulengwa raia wa nchi za nje ambao wanaishi Marekani kwa mujibu wa sheria na pia inatoa fursa ya kukandamizwa wanafunzi wa kimataifa wanaotetea haki za Wapalestina. Dipa Al Jisan, mwanasheria wa mradi wa kimataifa wa kusaidia wakimbizi, amesema kuhusiana na hili kwamba sehemu mbaya zaidi ya amri hii ya Trump ni kwamba si tu kuwa inakataza kuingia Marekani watu kutoka nje ya nchi hiyo bali pia amri hii ya kiutendaji inatumika kuwafukuza Marekani raia mbalimbali mbali, na inaweza kusababisha madhara makubwa kwa familia za wahamiaji. Kamati ya Marekani na Waarabu ya kupambana na ubaguzi AADC pia, kwa kifupi pia imeeleza katika taarifa yake kuwa amri ya Trump inaupa utawala wake uhuru zaidi wa kuwanyima viza Waislamu na kuwafukuza raia mbalimbali nchini humo. Kamati hiyo imeutaka utawala wa Trump kuacha kuwa nyanyapaa na kulenga jamii za wahamiaji, ambapo matokeo pekee ya hatua hiyo itakuwa ni kusababisha mgawanyiko mkubwa huko Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Mpendo wa msikilizaji, tuma ujumba wako mfupi katika nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989035065487 na email yetu ni Swahili radio at irib ir. Nawakaribisha sasa kujiunga nanyi kutegea siku ya uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu utahusu sababu za kukua uchumi wa Iran licha ya kukabiliwa na vikwazo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imestawi pakubwa kiuchumi licha ya vikwazo na sera za Marekani na nchi za Magharibi dhidi yake. Abdul Nasri Hemati, waziri wa uchumi na fedha wa Iran, amebainisha kuhusu ukuaji wa kiuchumi na kibiashara wa Iran katika miezi kumi iliyopita. Takwimu mpya za ukuaji wa uchumi wa Iran zimechapishwa katika hali ambayo Marekani na nchi za Magharibi zimeshadidisha vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni kwa visingizio vya uongo. Abdul Nasir Hemati waziri wa uchumi na fedha wa Iran ameandika katika ukasa wake wa mtandao wa kijamii kwamba kulingana na takwimu za karibuni za forodha za biashara isiyo ya mafuta katika kipindi cha miezi kumi iliyopita tangu mwanzoni mwa mwaka wa elfu moja mia nne na tatu hijiria shamsia, uuzaji nje bidhaa zisizo za mafuta ulifikia dola bilioni 47.8 kiwango ambacho kimeongezeka kwa asilimia 18 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita wa elfu moja mia nne na mbili. Waziri wa uchumi na fedha wa irani amesema uagizaji bidhaa kutoka nje ulioongezeka kwa asilimia tatu yaani dola bilioni 56 katika kipindi sawa na hicho, ikiwa ni pamoja na dhahabu za dola bilioni 3.6. Aidha, waziri huyo ameandika kuwa ziada ya mlingano wa mauzo ya bidhaa za mafuta na zisizo za mafuta ilifikia zaidi ya dola bilioni 28, ikijumuishwa na zaidi ya dola bilioni 30 za uuzaji mafuta nje ya nchi katika kipindi hicho. Hemati pia amesisitiza kuwa masuala ya kigeni yanaweza kusababisha matatizo kwa sekta ya uchumi, lakini heshima na hadhi ya taifa, akasema haiwezi kupuuzwa mbele ya mashinikizo ya maadui, tuna mpango wa kushughulikia matatizo yote yanayoweza kutokea, amesema. Katika ripoti yake mpya, mfuko wa fedha wa kimataifa IMF pia umetabiri kuwa pato la taifa la Irani litakuwa kwa asilimia 1.3 mwaka huu wa 2025. Baada ya vikwazo vya miaka kadhaa vya Marekani na magharibi dhidi yake Iran inaendelea kufanya juhudi za kuboresha uhusiano wake na nchi nyingine kwa upande wa kiuchumi na wakati huo huo kujenga upya uwezo wake wa kiuchumi kupitia kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na yasiyo na rasmi na maafisa husika wa nchi mbalimbali, ili kuandaa mazingira chanya zaidi kwa ajili ya uwekezaji kutoka nje wakati huo huo Iran inaweza kutoa kipaumbele kwa swala la kuwavutia wawekezaji ili kuwekeza hapa nchini kwa kuzingatia uwezo wake mkubwa katika nyanja mbalimbali kama vile mafuta na gesi, migodi ya madini, sekta ya chakula na teknolojia. Mipango na malengo ya muda mrefu ya kiuchumi kwa miaka ijayo yamekuwa sehemu ya mbinu muhimu zaidi za serikali tofauti za Iran katika miaka iliyopita kwa ajili ya uzalishaji na ustawi wa kiuchumi nchini Iran. Sehemu muhimu ya uzalishaji hufanyika viwandani na katika vitengo vyake, ambapo aghalabu ya vitengo hivi ni sehemu ya kundi kubwa la viwanda vya msingi kama vile vinavyozalisha saruji, vile vinavyozalisha chuma, shaba, alumini na sekta nyingine za viwanda. Uuzaji wa mafuta na gesi nje ya nchi pia unadhamini sehemu muhimu ya pato la fedha za kigeni la Iran ambalo limeongezeka kwa kiasi kikubwa na licha ya mashinikizo ya Marekani na makampuni makubwa ya mafuta yenye mafungamano na nchi hiyo, Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani imefanikiwa kulinda soko lake katika nchi mbalimbali, mbali na kustawisha sekta yake ya petrokemikali. <mucho> Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi hiki ambacho tumeandalia kacha kukumbuka shahada ya Imamu Musa Kadhim, kadhim alaihi ssalam. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. <tune> Tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi ssalam, ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas, na kidhahiri alidai kuunga mkono dini lakini tabia yake nayo aliyokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa hadaa na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiharifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa vitisho au vishawishi, baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo imam Musa Alkadhim alaihi salam akajitahidi kufichua watawala wahalifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi uliowazi na usiopingika. Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa imam Kadhim alaihi salam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imamu Kadhimu alaihi ssalam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 183 Hijiria alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas, na kufikia daraja ya shahada akiwa kizuizini. Imam Kadhim alaihi ssalam kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitoghuti wa Harun Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala, lakini pamoja na hayo, Imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Tukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia na kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika, sira ya Imamu Musa al Kadhim alayhi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini, Imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhimu alaihi ssalam, na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, yani yule ambao anabana na, na kuzuia hasira, ni katika maisha yake binafsi, ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora, na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhim alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun na Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Imam Kadhim alaihi ssalam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao, kuimarisha mahusiano yao kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Al Kadhim alaihi alaihissalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote. Na katika dhana yake potofu, alikuwa akitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema, enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi, kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu, na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imam Kadhimu alaihissalam, ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema, dunia hii ni makao ya mafasiki, yani dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo alisoma aya ya 146 ya Surat Araf, ambapo Allah subhanahu wa taala anasema: nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini. Wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo Harun Rashidi aliuliza je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema. Kisha akasoma aya ya 28 iliyoko katika Surat Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo. Kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa Alkadhimu alaihi alaih salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake, kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi ssalam na kumuhutubu kwa kusema Je, yeah, wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao. Mtukufu Imamu alimjibu kwa kusema, mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika miili yao. Katika zama za Imamu Musa Alkadhimi alaihi salam kukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imamu Kadhim, kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikra za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaktin Alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa Imamu waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu. Kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu na kwa msaada na miongozo ya Imamu, pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya Imamu Kadhimu alaihi salam. Siku moja Ali bin Yaktin alienda kumtembelea bwana wake Imamu Kadhimu alaihi ssalam, kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala, lakini imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo, kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini. Ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako, kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yaqtin, Fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili, mtume wake, na tatu sisi maimamu sote, Imamu Kadhimu alaihi ssalamu, pia katika harakati zake za kielimu aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu. Alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi. Baada ya kuaga dunia baba yake, yani Imam Jafar Sadik alaihi ssalam, Imam Kadhimu alaihi ssalam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika afremu hii ndiyo Imamu Kadhimu alaihi salam akawakosoa wanazuoni na maulama ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. wassalamu alaikum Asante sana Salum Bendera na kipindi hicho cha kumbukumbu ya shahada ya Imamu Musa Kadhim alaihi ssalam. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini <tune> Na likunjwa jamvi la macho yetu magazetini katika matoleo ya leo ya magazeti ya Iran mchana huu, kwa kwanza kabisa kuangazia kurasa za mbele za gazeti la Teheran Times, na kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili kinasema utabiri wa Ayatollah Khamenei watimia, mukawama waimarika zaidi. Limeandika pia kuwa zaidi ya wanawake sabini wanashikilia nyadhifa muhimu katika serikali ya Iran. Teheran Times linadokeza kuwa miongoni mwao yumo makamu wa rais, waziri, msemaji wa serikali na katika sekta nyingine. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Jumhuri Islami zinasema treni ya kasi ya Tehran Mashhad kuzinduliwa wiki moja ijayo. Awamu ya pili ya ubadilishanaji mateka baina ya Hamas na Israel yatekelezwa. Mateka mia mbili wa Kipalestina ya waachiwa huru mkabala wa wanajeshi wa kike wanne wa Israel. Umoja wa Mataifa waonyesha wasiwasi wake kwa mpango hatari wa Israel dhidi ya Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Wapalestina wanaendelea kufukua vifusi Gaza wakitafuta miili ya wapendwa wao. Na gavana wa Teherani asema wahajiri haramu wa kiafghani kurejeshwa kwao. Gazeti la Ash-Sha'arwand limeakisi awamu ya pili ya ubadilishanaji mateka baina ya Hamas na Israel na kuandika, Hamas yashinda vita vya kisaikolojia ubunifu wa brigedi za Kasam katika ubadilishanaji mateka wageuka kuwa gumzo muhimu katika vyombo vya habari vya kimataifa. Kwa upande wake, gazeti la Mardom Salari limeandika ushirikiano wa kijasusi kati ya Marekani na Tahrir al-Sham na gazeti la Financial Times laonya kuna hatari ya kuibuka vita vya biashara katika mfumo wa kiuchumi duniani. Kaihani International kwa upande wake limeandika, Wapalestina washerekea kurejea wa kurejea kurejea wafungwa. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii limeandika Harakati ya Hamas jana Jumamosi iliwaachia huru wanajeshi wanne wa kike wa Israel waliokuwa wakishikiliwa mateka wakati wa vita vya kikatili vya miezi 15 vya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, mkabala wa wafungwa wa mia mbili wa Kipalestina, ikiwa ni mabadilishano ya pili tangu kutekelezwa kwa usitishaji vita mwishoni mwa juma lililopita limeandika pia kuwa katibu mkuu wa harakati ya ubunifu wa kitaifa ya Palestina Mustafa Baruguthi alisema jana Jumamosi kwamba wanajeshi wa Israel wanafanya jinai za kikaumu katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenin katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeakisi ahadi ya rais Pezeshkiani ya kuondoa kila kizingiti kinachotatiza harakati za sekta binafsi na Marekani imemruhusu adui mzayuni kutenda jinai mbaya zaidi za mauaji ya kimbari. Gazeti la Kayhan linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi limeandika wazayuni watangaza: Israel imedhalilishwa katika awamu ya pili ya ubadilishanaji mateka. Muhariri anatupasha zaidi kwa kuandika hapo jana awamu ya pili ya kubadilishana wafungwa kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya Hamas ilifanywa kwa namna tofauti na vijana wa Kipalestina. Kama wazayuni walivyoandika, Hamas iliidhalilisha Israel huku ikionyesha nguvu na uwezo wake. Aidha limeakisi kuhusiana na maneva ya kijeshi ya wanamaji wa Sepaa katika maji ya ghuba ya Uajemi na kuandika, manuva ya majini ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepaa katika ghuba ya Uajemi Yamekuwa na mambo mengi ya kushangaza kuanzia uwekaji wa akili mnemba droni mbili hadi utendaji kazi wa kombora la Kausar 222 mbili, mbili, mbili, na teknolojia ya droni ya kulenga shabaha eneo kusudiwa. Gazeti dada la Kayana la Arabi limeandika balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa amepuuzilia mbali madai ya Israeli kwamba Jamhuri ya Kiislamu inasafirisha kimagendo silaha kwenda Lebanon. Katika taarifa, Amir Saidi Ravani, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesema madai hayo hayana jingine isipokuwa kujaribu kuhalalisha hatua ya kukaririwa ya utawala ya Israel ya kukanyaga azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la mwaka 2006. na sasa anawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha Afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia Afrika wiki hii. Ujambo msikilizaji mpenzi, na karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Tunisia yataka kuwajibishwa watenda jinai wa kizayuni, vyama vya kisiasa Tanzania vyajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Oktoba, na nchi za Afrika zinatakiwa kukomesha utegemezi wa, wa magharibi pamoja na matukio mengine. Karibu wiki <muchilisimu> hii, mpenzi msikilizaji. Tunisia imesema makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza hayapaswi kufunika jukumu la kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu maafisa wa kizayuni wa Israel kwa kosa la kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesistiza→ imesisitiza e msimamo wake thabiti wa kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina na haki yao ya kihistoria na halali ya kuunda taifa huru la Palestina ambalo mji mkuu wake ni Kuds tukufu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia, sambamba na kukaribisha makubaliano kusitisha mapigano huko Gaza baada ya miezi kumi na mitano ya jinai na mauaji ya kimbari ambayo yameacha makovu makubwa na ya kudumu katika kumbukumbu kumbu ya ubinadamu imetoa pongezi kwa mukawama kujisabilia kwa watu wa Palestina na kutoa heshima kwa damu safi ya mashahidi iliyomwagwa dhidi ya mashine ya mauaji ya kizayuni. Tunisia pia imesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake wa kukomesha jinai za Israeli na kuhakikisha kwamba usitishaji vita huo unadumishwa huko Gaza. Wakati huo huo, Waislamu katika jimbo la Bauchi kaskazini mwa Nigeria walisherekea ushindi wa Wapalestina na mhimili wa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ambapo kundi la wazayuni lilisalimu amri mbele ya wanamapambano wa Palestina kwa kuwafiki makubaliano ya kusitisha mapigano. Kiongozi mkuu wa kiislamu wa kituo cha Bauchi Sheikh Ahmad Yusuf Yashi ametoa salamu za pongezi kwa taifa la Palestina, harakati ya Hizbullah ya Lebanon, taifa la Yemen, mukawama wa Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inaunga mkono na kuongoza mapambano dhidi ya dhulma, uvamizi na ugaidi wa Israel na washirika wake, amesema na hapa nanukuu, kwanza ni muhimu sana kusherekea ushindi huu kwa sababu unaonyesha uvumilivu na uimara wa mhimili wa mukawama. Ameeleza kwamba kupitia makubaliano ya usitishaji vita ni wazi kwamba Hamas ndiyo iliyopata ushindi mkabala wa vikosi vya Kizayoni, ndiposa ni muhimu kusherehekea ushindi huo. Aidha, kuuawa shahidi watu kama Ismail Hania, Yahya Sinwar na wengineo kamwe hakuwezi kudhuru nguvu ya mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Baada ya kuuawa kwao, wengi walijitokeza kuchukua nafasi zao. Huku hayo yakiarifiwa, wa balozi wa Palestina nchini Ghana amesema kuwa ari na moyo wa mapambano ya Wapalestina kamwe haitazimwa, na kwamba Wapalestina wataendelea kusimama kidete kupigania haki zao. Balozi wa Palestina nchini Ghana Abdul Fatah Asatari amekaribisha kwa mikono miwili usitishaji vita wa Gaza, akibainisha umuhimu wa uthabiti wa Wapalestina na hitaji lao la haraka la amani na uhuru. Amesema ni muhimu kwa kuangazia mzozo wa kina wa kibinadamu unao wakabili wa Palestina akikumbusha kwamba mizozo hii ina athari kubwa za kibinadamu na inahitaji umakini wa kimataifa kwa haki na amani. Katika hatua nyingine, naibu wa rais wa Afrika Kusini Paul Mashatile wiki hii amesema kuwa bara la Afrika linapaswa kuhitimisha utegemezi wake kwa madola ya magharibi. Katika mahojiano na Russia Today, Mashatile ametoa wito wa mageuzi kwa taasisi za kimataifa na kueleza kuwa Afrika Kusini na mataifa ya bara zima la Afrika lazima yatafute maendeleo huru na kuacha kutegemea magharibi, haswa katika maeneo ya kiuchumi. Naibu rais wa Afrika Kusini ameeleza bayana kwamba Marekani ni mmoja wa washirika wetu wakubwa we wa kibiashara, lakini hatuwezi kuafikiana katika uh, kila jambo so, na hilo wanalifahamu vyema. Katika kadhia ya Israeli na we Palestina hatukubaliani nao, tunaamini kuna mauaji ya kimbari ambayo yanapaswa kukomeshwa. Huko nyuma pia Musa Faki Mahamat, mwenyekiti anayeondoka wa kamisheni Umoja wa Afrika, alisema mataifa ya bara hilo yanapaswa kushirikiana na kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha kwamba yanaondokana na utegemezi na, na vilevile yanajikomboa kifedha. Wakati huo huo Emmanuel Chukukwa Johnson, mwenyekiti wa baraza la ushauri la biashara na uwekezaji la Nigeria na Rasia, amesema kujiunga Nigeria pamoja na nchi nyingine za Afrika na jumuiya ya kiuchumi ya BRICS ni hatua kubwa kuelekea ufufuaji wa uchumi na kupunguza ushawishi wa magharibi barani humo. Afisa huyo wa Nigeria anasema: Uchumi wa Nigeria umeshindwa kupata ufumbuzi, uh, na BRICS kama jumuiya yenye washirika wa kimataifa ina sera mwafaka ya kukabiliana na ushawishi wa magharibi, na Nigeria ni mhanga wa athari za sera hizo za nchi za magharibi. Wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani juu ya uchumi wa dunia na kushirikishwa mataifa yanayoibukia ya kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa dunia. Tuangazie sasa siasa za Tanzania, ambapo wiki hii CHADEMA, yani chama cha demokrasia na maendeleo huko Tanzania, CHADEMA kimempasisha Tundu Lisu kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini humo, kuchukua nafasi ya Freeman Mboe aliyeongoza kwa zaidi ya miongo miwili. Lisu alimbwaga Mboe katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali wiki hii na akaanza kazi rasmi Januari 22. Lisu anakabiliwa na kibarua kigumu cha kukiunganisha chama hicho ambacho misingi na nguzo zake zilikuwa zimeanza kuyumba na kutetereka. Nimshukuru kipekee kabisa Mheshimiwa mwenyekiti wetu, tumefanya kitu ambacho hatujawahi kukifanya katika chama hiki tangu kianzishwa. Tumefanya uchaguzi ambao hatujawahi kufanya katika historia yetu kama chama. Kabla ya hapo Chama cha Mapinduzi CCM katika kujiandaa vyema kwa kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa Oktoba 20 mwaka huu kimemteua Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwenyekiti, kuwa mgombea wa rais katika uchaguzi huo, na kumteua Dr Emmanuel Nchimbi, ambaye ameteuliwa kuwa katibu mkuu, kuwa mgombea mwenza, ambaye chama kitakaposhinda, basi ndiye atakayekuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Na rais wa Komoro Hazali Asumani kwa mara ya kwanza amesema hadharani kuwa ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe Nur Alfav atakapoondoka madarakani mwaka 2029 na kuthibitisha tetesi za wakosoaji wake kwamba amekuwa akimtayarisha kwa muda mrefu mwanawe huyo kumrithi. Asumani ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya wizi wa kura, alimteua Alfav kuwa msimamizi wa kuratibu masuala ya serikali na kumpa pia mamlaka makubwa juu ya baraza la mawaziri. Hasumani aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia kenda tisini na tisa kupitia mapinduzi na ameshinda chaguzi nne tangu mwaka elfu mbili na mbili. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka visiwa vya Ngazija. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 25 Rajab 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 26 Januari 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1263 iliyopita Imamu Musa Al Kadhim alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu wa tuharifu wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa aliuwa washahidi. Imam Kadhim alaihi ssalam alizaliwa mwaka 128 Hijiria, huko katika eneo la Abwa lililoko baina ya mji mtakatifu wa Madina na Maka Mtukufu. Huyo kwa miaka ishirini alipata malezi ya elimu muhimu sana kutoka kwa baba yake ambaye ni Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Baada ya kuuawa shahidi baba yake huyo, Imam Kadhim alayhi salam alipata fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alipata mateso na mashaka mengi katika njia hiyo. miaka mia mbili na mbili iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia edward jenner tabibu wa kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox jenner alizaliwa mwaka elfu moja mia saba arobaini na tisa tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini india Kuanzia hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Mwaka 1979 maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfumo wa jamhuri ulitangazwa nchini India na siku hii ikapewa jina la siku ya taifa ya India, baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jawaharlal Nehru alichaguliwa kuwa waziri mkuu huku Rajendra Prasad akichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa India. Kwa mujibu wa mfumo wa India, wadhifa wa, wa urais ni wa heshima tu na waziri mkuu ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za serikali. India ina jamii ya karibu watu bilioni moja na milioni hamsini na ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi duniani baada ya China na miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo nchini Iran kulifanyika maandamano makubwa ya mamilioni ya watu baada ya kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi. Maandamano hayo yalifanyika kuunga mkono uamuzi huo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika siku hii wananchi wa Iran katika miji mbalimbali waliitokeza na kukusanyika mabarabarani na kupaza sauti kwa pamoja wakitaka kuondolewa madarakani serikali ya Bakhtiari. Siku kama ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya kiislamu wa Ujerumani, Bi Anemari Skimel. Bibi Skimel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masuala ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Asante sana Ahmed Rashid kwa makala ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema inaamini kwamba eneo la ukingo wa magharibi linalokaliwa kwa mabavu na Israel litakuwa uwanja ujao wa makabiliano makubwa kati ya utawala wa Israel na mkawamo wa Palestina. Jeshi la Sudan limesema limechukua udhibiti kamili wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Al Jail, karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, huku gavana mmoja wa nchi hiyo akiripoti kuwawa watu zaidi ya tisini katika shambulio la droni lililotekelezwa na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF huko Al Fasher, magharibi mwa Sudan. Rais wa Iraki amesema makundi yenye silaha yenye mfungamano na kundi la Ashdushabi yanasimamiwa na serikali kuu na ni sehemu ya askari usalama wa nchi hiyo. Na mkuu wa chuo kikuu cha kiislamu cha Kazani nchini Rusia amesema Kifarsi ni lugha ya pili inayotumiwa na Waislamu nchini humo. Rafiki Muhammad Shin, mkuu wa chuo kikuu cha Kiislam cha Kazani nchini Russia, amesema pembezoni mwa mkutano wa kimataifa wakuu wa vituo vya elimu vya utafiti katika uwanja wa sayansi na masomo ya Kiislam katika mji wa Qom hapa nchini kwamba shughuli za Kiislamu nchini Rusia ni kubwa sana, na kuna taasisi 77 za Kiislamu na vyuo vikuu kumi, kila kimoja kikiwa na wanafunzi wapatao elfu kumi wa wanaosomea taaluma ya sayansi ya Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammedi, na muhtasari wetu unatuhitimishia meza yetu ya matangazo mchana huu wa leo Jumapili, Januari 26 ambayo ni sawa na Rajabu 25 1446 Hijiria, na wageni kutoka hapa mjini Tehrani, nikiwatakia siku njema na mchana mwema kwa ujumla. Santeni kwa kuwa nasi na, si, na kwa herini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya, ya sateliti na internet anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tuna kushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.