Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wajina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema: enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bindira, nina wingi wa matumaini kuwa mmemka salama na mko tayari kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Ama leo ni Jumapili, tarehe 25 Rajabu mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 26 Januari mwaka 2025 Miladi ya tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio irib Ma asubuhi, mpenzi wasikilizaji, tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, na ninatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa siku ya leo ya kukumbuka siku aliyowawashahidi Imam Musa al-Kadhim alaihissalam, na kwa mnasaba huo tumekuandalieni kipindi maalum. Baada ya kipindi hicho maalum tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha kipindi cha Afrika wiki hii, ni makala ya leo katika e historia. Kama kawaida nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Teka 200 wa Kipalestina waachiliwa huru wa shangwe, nderemu na vifijo vya tawala. Mapigano ya shadidi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huko waasi wa M23 wakisonga mbele kuelekea Goma. na mapigano Sudani ya haribu kiwanda kikubwa cha kusafisha mafuta, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Wapalestina 200 waliokuwa wakishikiliwa katika magereza ya utawala aharamu wa Israeli wameachiliwa huru ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya ubadilishanaji mateka baina ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Shirika la magereza la utawala haramu wa Israel limetangaza kuwa mateka mia mbili wa kipalestina wameachiliwa huru kama sehemu ya makubaliano ya ubadilishanaji mateka. Mateka 121 kati ya walioachiliwa huru walikuwa wamehukumiwa kifungo cha maisha jela na mateka wengine 79 walikuwa wamehukumiwa vifungo vya muda mrefu. Mateka hao wa kipalestina wameachiliwa huru baada ya harakati ya Hamasi kuwaachilia wa huru wanajeshi wa kike wa kizayuni wanne waliokuwa wakishikiliwa mateka. Shangwe, nderemo na vifijo vilitawala baada ya wapalestina hao kuachiliwa huru na kupokewa kwa furaha na familia zao. Katika upande mwingine, duru za Misri zimeripoti kuwa mabasi mawili yaliyobeba wafungwa 70 wa, wa, wa Kipalestina walioachiliwa huru yamewasili Cairo, na hao ni wale wafungwa waliokuwa wamehukumiwa kifungo cha maisha jela, ambapo kwa mujibu wa makubaliano wataendelea na maisha yao nje ya Palestina. Hatua hii ni katika mwendelezo wa pande hizo mbili kubadilishana mateka na wafungwa chini ya makubaliano kusitishwa kwa mapigano katika ukanda wa Gaza. Raisi wa Iraqi amesema kuwa Iran ni jirani mkubwa na muhimu kwa Iraq, na kubainisha kwamba uhusiano kati ya Baghdadi na Tehrani ni wa kawaida na wa kirafiki. Akijibu swali la mwandishi wa Bloomberg kuhusu jinsi anavyotathmini uwepo wa Irani nchini Iraqi, rais Abdul Latif Rashid amesema Iran ni jirani mkubwa na muhimu kwa Iraqi. Wairani na Wairaqi wana historia kongwe ya maingiliano na kuishi pamoja. Abdullatifu Rashid amesema kwa kuzingatia ukweli na uhalisia huo, Iraqi haiwezi kuipuuza Irani kama ambavyo Irani nayo haiwezi kufanya hivyo. Aidha ameongeza kuwa watu wa Irani na Iraqi wana uhusiano wa kijamii, kidini na hata kifamilia. Daima kumekuweko na uhusiano kati ya watu, kibiashara na mazungumzo kati ya nchi mbili. Rais wa Iraqi aidha ameongeza kuwa Iraqi ni nchi huru. Nina furaha kutangaza kwamba uhusiano wetu na Irani ni wa kawaida na wa kirafiki. Pia nataka kusisitiza kwamba hatutaruhusu nchi yoyote kuingilia maamuzi yetu. Maneva makubwa ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani Sepa yanafanyika katika ghuba wa Jemi na katika bango la hari Kumradhi. Na katika bango, katika lango bahari la Hormuz, Admir Ali Reza Tangsiri, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, amesema kuwa manuva haya ya kijeshi yalianza siku ya Ijumaa katika ghuba wa Jemi na katika lango bahari la Hormuz. Aidha ameeleza kuhusiana na manuva haya ya kijeshi kwamba maonyesho haya na manuva haya ya nguvu ya vikosi vinavyoshiriki katika zoezi hili ni sehemu ndogo sana uwezo wa jeshi la wanamaji wa SEPA. Admir Tangsiria amesema ujumbe wa manuva haya ya kijeshi ni amani na urafiki kwa nchi jirani na kukabiliana na uvamizi wote wa vikosi vya, jie, vya nje ya ka, nje kanda na kusisitiza zoezi hili linaonyesha uwezo wetu wa kuimarisha usalama katika eneo, sambamba na kusisitiza uimarishwaji wa vipengee vya vita vya majini katika manuva ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani. Sepa Demir Tangesiri ametangaza kuwekwa matumizi ya vifaa vipya vikiwemo vyombo vya mwendo wa kasi makombora ya kutoka ufukweni hadi baharini. Mapigano yanayoendelea karibu na kiwanda kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta nchini Sudan yamesababisha moto mkubwa. Jeshi la Sudani na wanamgambo wa RSF wametupiana lawama kwa kusababisha moto huo. Kiwanda hicho cha Aljeil kinachopatikana umbali wa takriban kilomita 60 kaskazini mwa mji mkuu Khartoum ni mali ya serikali ya Sudan na kampuni ya mafuta inayomilikiwa pia na serikali ya China na kina uwezo wa kusafisha mapipa laki moja mafuta kwa siku. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake kufuatia mapigano yanazidi huko Sudan hukuwa uh, akizitaka pande zote kujiepusha na vitendo ambavyo vinaweza kuwa na matokeo hatari kwa Sudan na ukanda mzima, ikiwa ni pamoja na athari kubwa za kiuchumi na kimazingira. Kinu hicho ni kinu kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta huko Sudan na kimekuwa kikidhibitiwa na wanamgambo wa simu wa RCF tangu kuibuka mzozo huko Sudani mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hayo yanajiri katika hali ambayo mkuu wa baraza la utawala na kamanda wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al Burhan amesisitiza kuwa makundi yanayoliunga mkono jeshi hayatanyakuwa madaraka baada ya vita vya ndani nchini humo. Al Burhan ameahidi kutoruhusu ushindi wa watu wa Sudani kutekwa nyara na kundi moja la watu na kwamba makundi anayoliunga mkono jeshi hayatahodhi madaraka ya nchi baada ya vita, akisisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vinasimama katika safu moja na makundi mengine. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapigano kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la M23 yanaripotiwa kushadidi huku waasi hao wakisonga mbele kuelekea Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti zinaeleza kuwa wasiwasi mkubwa umeibuka katika mji wa Goma, huku idadi ya wakimbizi ikiongezeka. Mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi yamezusha mzozo wa kibinadamu huku juhudi za kidiplomasia kupatanisha mvutano kati ya viongozi wa Kongo na Rwanda zikiwa zimegonga ukuta tangu mazungumzo ya amani kushindikana. Wapiganaji wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda wameteka maeneo mengi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan katika wiki za hivi karibuni, na kusababisha mgogoro wa kibinadamu kuukumba mji mkuu wa jimbo hilo ambayo ni makazi ya watu wapatao milioni mbili. Umoja wa Mataifa kwa upande wake umeonya kwamba mzozo unaoendelea katika jimbo la Kivu Kaskazini umesababisha maelfu kwa maelfu ya watu kuyahama makazi mwaka huu na huenda ukazua vita vya kikanda. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Matthew Salmash amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba idadi, wa, idadi ya watu waliokimbia makazi yao kufikia sasa ni zaidi ya laki nne mwaka huu pekee, hii ikiwa ni karibu mara mbili ya idadi iliyoripotiwa wiki iliyopita. Na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ameendelea kuandamwa na mashinikizo yanayomtaka ajiuzulu hasa baada ya Israel kushindwa kufikia makubalia malengo yake katika vita vya Gaza. Matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa asilimia 63 wa Zayuni wanataka kujiuzulu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, na wanaamini kwamba hapaswi kubaki madarakani kwa mujibu wa chaneli ya 12 ya utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa uchunguzi wa kanali hii ni asilimia 27 tu ya wazayuni ndio wanaopinga kujiuzulu Netanyahu. Hivi karibuni kituo cha habari cha Palestina pia kilitangaza kuwa kwa mujibu wa uchunguzi wa gazeti la kizayuni la Maarif, asilimia 62 ya wazayuni walisema kuwa Netanyahu ndiye anayebeba dhima pigo la kiusalama la Oktoba 7 mwaka 2023. Jeshi na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wamekabiliwa na hali mbaya kutokana na matokeo ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza, ambapo ah, tathmini nyingi zinaonyesha kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ndiyo iliyoibuka mshindi katika vita hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho sababu za kukua uchumi wa Iran licha ya kukabiliwa na vikwazo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imestawi pakubwa kiuchumi licha ya vikwazo na sera za Marekani na nchi za Magharibi dhidi yake. Abdul Naser Himati, waziri wa uchumi na fedha wa Iran, amebainisha kuhusu ukuaji wa kiuchumi na kibiashara wa Iran katika miezi kumi iliyopita. Takwimu mpya za ukuaji wa uchumi wa Iran zimechapishwa katika hali ambayo Marekani na nchi za magharibi zimeshadidisha vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran katika miezi ya hivi karibuni kwa visingizio vya uongo abdul Nasir Imati, waziri wa uchumi na fedha wa Iran, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii kwamba kulingana na takwimu za karibuni za forodha za biashara isiyo mafuta katika miezi kumi iliyopita tangu mwanzoni mwa mwaka 1403 hijiria shamsia uuzaji nje bidhaa zisizo za mafuta ulifikia dola bilioni 47.8, kiwango ambacho kimeongezeka kwa asilimia 18 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Waziri wa uchumi na fedha wa Iran ameongeza kuwa uagizaji bidhaa kutoka nje ulioongezeka kwa asilimia tatu yaani dola bilioni 56 katika kipindi sawa na hicho, ikiwa ni pamoja na dhahabu za dola bilioni 3.6. Aidha, ameandika kuwa ziada ya mlingano wa mauzo ya bidhaa za mafuta na zisizo za mafuta ilifikia zaidi ya dola bilioni 28, ikijumuisha ikijumuishwa na zaidi ya dola bilioni 30 za uuzaji mafuta nje ya nchi katika kipindi hicho. Mati pia amesisitiza kuwa maswala ya kigeni yanaweza kusababisha matatizo kwa sekta ya uchumi, lakini heshima na hadhi ya taifa haiwezi kupuuzwa mbele ya mashinikizo maadui. Tuna mpango wa kushughulikia matatizo yote yanayoweza kutokea. Katika ripoti yake mpya, mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umetabiri kuwa pato la taifa la Iran litakuwa kwa asilimia 1.3 mwaka huu wa 2023 baada ya vikwazo vya miaka kadhaa vya Marekani na magharibi dhidi yake, Iran inaendelea kufanya juhudi za kuboresha uhusiano wake na nchi nyingine kwa upande wa kiuchumi, na wakati huo huo kujenga upya uwezo wake wa kiuchumi kupitia kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na yasiyo rasmi na maafisa husika wa nchi mbalimbali, ili kuandaa mazingira chanya zaidi kwa ajili ya uwekezaji kutoka nje. Ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku walioua washahidi Imam Musa Alkadhim alaihi salam mmoja wa maimamu kumi na mbili katika mlolongo wa viongozi wa Uislamu baada ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni katika kipindi hiki maalum ambacho tumewaandalia kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Imam Musa lKadhimu al alaihi salam, mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mwongozo na malezi ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam na halulbaiti wake alaihim wasalam yalikuwa na nafasi muhimu katika kipindi chote cha historia ki ya Kiislamu. Kila mmoja wa watukufu hao alikuwa na nafasi muhimu katika kuwaongoza Waislamu na kuwafikisha kwenye kilele cha elimu na ukamilifu watukufu hao walikuwa wakidhibiti nyoyo za wafuasi wao kutokana na ushawishi mkubwa waliokuwa nao wa kimaanawi. Tarehe 25 Rajab ni siku ya makumbusho ya kuwa washahidi Imamu Musa Lkadhimu al alaihi salam, mmoja wa wajukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Huku tukitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni mjunge nasi katika dakika hizi chache za kipindi hiki maalum, ili tupate kujua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Siku ambayo habari ya kuuawa shahidi Imam Kadhimu alaihi salam ilienea mjini Baghdad Mzee mmoja alielekea kwenye nyumba ya mtukufu huyo na kulia sana. Alipoulizwa ni kwa nini alikuwa ameguswa kwa kiwango hicho na kifo cha Imamu, alizungumzia siku ambayo mimea katika shamba lake ilikumbwa na maradhi na kutompa mazao yoyote. Alipata hasara kubwa sana kutokana na maradhi hayo ya mimea. Alisema alikuwa ameishi miaka mingi kwa heshima bila kuombaomba watu, na mara hii wala hakutaka kufanya hivyo, licha ya hasara kubwa aliyopata kutokana na magonjwa hayo ya mimea. Hakujua ni vipi angelipa deni alilokuwa nalo kutokana na mkopo aliyokopa kwa ajili ya kilimo alichofanya shambani hapo. Alisema akiwa katika hali hiyo ya masikitiko na huzuni, Imamu Musa al Kadhimu alaihi salam alimtembelea nyumbani kwake ili kumpa pole kutokana na hasara hiyo na kuona kama angeweza kumsaidia kutatua tatizo lake. Baada ya kumuuliza kiwango cha hasara aliyekuwa amepata, alimjibu kwamba alikuwa amepata hasara ya dinari 120. Baada ya kuyasikia hayo, Imam alitoa mfuko uliokuwa na dirari 150 na kumkabidhi kama zawadi. Katika hali hiyo, mzee yule alimtazama Imam na kuona uso wake ukiwa umejaa huruma na upendo. Alimwambia kwamba alitoa zawadi hiyo kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu na bila kutarajia malipo wala shukurani yoyote kutoka kwake wala kuonyesha majivuno. Natakaburi. Baada ya kumkabidhi mfuko huu wa fedha Imamu lmusa Musa al-Kadhim alimnasihi na kumshauri mzee huyo asikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Mzee yule alisema alikuwa akilia baada ya kupata habari ya kifo cha imamu, kwa sababu umma umekuwa umempoteza mtu muhimu na mwenye thamani kubwa ya kimaanawi. Alisema Imamu Musa alkadhimu alaihi laihi ssalam alikuwa mfano na nembo muhimu ya unyenyekevu, huruma, mapenzi, akhlaki na maadili bora, na ambaye alilipa uzingatiaji mkubwa suala la kukidhi haja za wahitaji. Lakabu ya Alkadhim ina maana ya mtu anayedhibiti na kutuliza hasira yake. Kwa yakini, lakabu hii iliyoana sana na shakhsia Imamu Musa Alkadhim alaihissalam. Huyu ni mtukufu ambaye kama walivyokuwa watukufu wengine wa nyumba ya mtukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam alipitisha miaka mingi ya maisha yake akiwa katika jela za watawala dhalimu wa zama zake. Lakini licha ya hayo aliweza kuvumilia na kustahimili machungu yote aliyoyapata akiwa kwenye jela hizo kwa lengo tu la kulinda na kuinua jina la Uislamu duniani. Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa akishiriki kwenye darsa za masomo za baba yake Imam Jafar Sadiki alaihi salam, ambaye katika kipindi hicho alikuwa mwanazuoni mkubwa na mashuhuri. Alinufaika pakubwa na masomo hayo pamoja na sifa nyingine njema za baba yake kama vile uchaji Mungu, ukakamavu, ushujaa na uadilifu kipindi cha uimamu cha Musa Alkadhimu alaihi ssalam kilijaa matukio makubwa na madogo ambapo msimamo wa imamu kuhusiana matukio hayo unatupa mafunzo muhimu maishani. Licha ya kuwekewa mashinikizo na vizingiti vingi na watawala wa Bani Abbas, lakini Imamu Musa Alkadhim hakusita hata kidogo katika utekelezaji wa majukumu yake ya kielimu na kimaanawi ili kuzuia kudhoofishwa kwa misingi ya tauhidi na maarifa mengine ya Kiislamu katika jamii. Katika zama zake Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalam aliimarisha maarifa na utamaduni wa Kiislamu kupitia tafsiri za aya za Qurani tukufu na hadithi za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na za watukufu wengine wa ahlu lbait alaihim ssalam. Imamu Musa Alqadhimu alaihi salam alikuwa akiwasihi sana Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu watafute elimu na maarifa, akisema, shirikini kwenye vikao vya maulama na kuweni karibu nao, hata kama italazimu kusimama kutokana na uhaba na udogo wa nafasi. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu huisha nyoyo zilizokufa kwa mwanga wa hekima kama ambavyo ardhi kavu na iliyokufa hupata uhai kutokana na maji ya mvua. Mbali na kuwahusia watu washiriki kwenye vikao na majilisi za maulama, Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam, pia alikuwa akizuia na kuwaonya dhidi ya kukaa na kushirikiana na watu waovu. Kuna kisa kinachosema kuwa Abdurrahman bin Yaqub ambaye alikuwa mmoja wa wapinzani wakubwa wa Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa akiandaa vikao vya kukabiliana na mafundisho ya kiitikadi ya imamu huyo mtukufu. Alikuwa na mpwa wake aliyojulikana kwa jina la Jafar, ambaye alikuwa mmoja wa watu waliompenda sana Imamu Musa Alkadhimu alaihi laihi salam. Siku moja, imamu alimuuliza Jafar, ewe jafar kwa nini unahudhuria vikao vya Abdurrahman bin Yaqub? Akajibu, yeye ni mjomba wangu na mara nyingine huwa ninamtembelea. Imamu akamwambia, lakini ana itikadi batili na potofu na anazungumza mambo yasiyofaa kumhusu Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, ima uwe naye au uwe na mimi. Jafar alimjibu imamu kwa kusema ndiyo, itikadi yake ni potofu, lakini mimi siafikiani naye katika hilo. Kumtembelea huko kuna madhara gani? Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alimjibu: ndugu, mwanadamu hana kinga mbele ya sahibu mpotevu. Kwani haujasikia kisa cha mtu ambaye alikuwa mmoja wa wafuasi wa Nabii Musa alaihi salam, lakini baba yake akawa miongoni mwa wafuasi wa Firauni. Watu wa Firaun walipofika kwenye bahari, mtu huyo aliyekuwa ameenda kumtembelea baba yake aliangamia pamoja na jeshi la Firaun baharini. Habari hiyo ilipomfikia Nabii Musa alaihi salam, alisikitika sana na kusema, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hakuwa na itikadi moja na baba yake, lakini adhabu ya Mwenyezi Mungu inapowafika waovu humpata pia mtu mwema anayekuwa pamoja nao. Imam Musa Alkadhim alayhis salam alikuwa imamu wa Waislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alitumia sehemu kubwa ya kipindi hicho cha uimamu akiwa kwenye jela na kubaidishwa na watawala wa Bani Abbas. Hali hiyo inaonyesha wazi kwamba ukandamizaji na mashinikizo ya watawala hao dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalikuwa mengi na kufikia kelele katika kipindi cha uongozi wa imamu huyo. Hali iliyokuwa ikimkasirisha sana imamu katika kipindi cha uimamu wake ni mashinikizo ya kisiasa na kijamii yaliyekuwa yakitolewa na watawala wa Bani Abbas dhidi ya Waislamu. Katika mazingira hayo, Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa akifanya juhudi kubwa za kunyanyua kiwango cha mwamko na uelewa wa watu na kuwafahamisha kwamba mbinu za utawala zilizokuwa zikitumiwa na watawala hao zilikuwa zikienda kinyume kabisa na mafundisho ya Kiislamu. Harun Rashid, mtawala wa Bani Abbas ambaye hakupenda kuona watu wakinufaika na bahari kubwa ya elimu na fadhila za imamu huyo mtukufu, alikuwa akimdhibiti sana na kuwabana watu waliokuwa wakienda kwake. Pamoja na mashinikizo hayo yote lakini, imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alitumia kila fursa iliyopatikana kwa ajili ya kutekeleza ibada zake na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Mumba alikuwa akinufaika na subira pamoja na suala ya kupunguza athari za mashinikizo na mibano ya watawala dhalimu wa Bani Abbas na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kila jambo lililompata. Isa bin Jafar, mlinzi wa jela ya Basra, anasema hivi kuhusiana na suala hilo: Nilifanya kila jambo kudhibiti na kumchunga Musa al-kadhim kiasi cha kusikiliza kwa siri yale yote aliyekuwa akiyasema kwenye dua zake, lakini hakuwa akisema lolote isipokuwa kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha na maghfira. Alikuwa akikariri sana ibara hii Ewe Mwenyezi Mungu, unajua kwamba nimekuwa nikikuomba unijalie sehemu ya faragha ili nipate kukuabudu. Ninakushukuru kwa vile sasa umeniandalia sehemu hiyo. Jela ya mwisho ambapo Imam Musa al-Kadhim alipata mateso na machungo mengi, ni jela iliyokuwa ikisimamiwa na Sanadi bin Shahik mjini Baghdad. Akiwa kwenye jela hiyo Imamu Musa al Qadhimu alipata mateso na masaibu mengi, ambapo mwishowe Harun Rashid alifanya njama ya kumuua kwa kumpa sumu kupitia mlinzi huyo katili. Baada ya siku tatu tokea apewe sumu, hatimaye Imamu Musa al Qadhimu alaihi ssalam aliaga dunia katika siku kama ya leo mwaka wa 183 hijiria akiwa na umri wa miaka 55. Salam za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtukufu huyo ambaye aliwafanya maadui wa Uislamu wa salimu amri kutokana na ukakamavu na subira yake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namwapenzi wa usikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliokufa shahidi, waliouawa shahidi, Imam Musa Alkadhim alaihi salam. Tunasunga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. ikiwa mpenzi msikilizaji leo ni Jumapili, Januari 26. Naanza na Nipashe Jumapili, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa umbele wa gazeti hili zinasema: ripoti ya uchunguzi, rushwa ilivyoshamiri vituo vya ukaguzi polisi barabarani. Mtoto aokotwa msituni akutwa amedhofika daa na Zanzibar zaongoza biashara ya usafirishaji haramu binadamu, na wakili mbaroni kwa tuma za utekaji. Na tupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: uraia wachezaji Singida Big Star waibua mapya, tisa wafariki dunia huku mia tano na hamsini wakiokolewa Ziwa Rukwa daraja la JPM kuleta ahueni ya usafiri kuanzia mwezi ujao, na siku tisa za mateso kwa mama wa mtoto aliyeibiwa. Sasa naangazia ukurasa wa mbele wa Mzalendo na baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili zinasema: Majaliwa waziri mkuu huyo atoa maagizo kwa wakuu wa mikoa. Wajumbe wa kubali mitano tena baada ya kuona matokeo ya hadi mapatano ya utalii yaingiza trilioni 7.5 maandalizi mkutano wa nishati nchini yamekamilika asema waziri Kombo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Tanzania huyo. Kikwete ahimiza msaada wa kisheria kwa wananchi, na rais Dkta Mwinyi ataka vyuo vikuu kufanya utafiti wa kina. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Uganda. Inaanza na, na gazeti la Independent ambalo limeandika maafisa wa elimu wilaya ya Nakasongola wamehusisha ufaulu mbayo mitihani ya kumaliza elimu ya msingi na kukithiri kwa utoro wa wanafunzi pamoja na uhaba wa walimu. Kulingana na matokeo ya kumaliza elimu ya msingi yaliyotangazwa hivi karibuni, angalau wa wanafunzi 607 sawa na asilimia 14 nukta nne kati ya watainiwa 4349 waliofanya mtihani na kasongola walifeli mtihani huo. Aidha limeandika kuhusiana na habari za mashariki ya kati kwamba Israel itadumisha vikosi vyake kusini mwa Lebanon zaidi ya makata Jumapili yaliyowekwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano na Hizbullah. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilitangaza siku ya Ijumaa. Sunday Vision kwa upande wake limeandika katika ukurasa wake wa habari za dunia kwamba askari watatu wa kulinda amani wa Afrika Kusini wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mapigano yao na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na jeshi la Rwanda. Sunday Monitor linachambua wilaya na mikoa iliyofanya vizuri katika matokeo ya mitihani ya kumaliza elimu ya msingi. Linaonyesha jinsi Kampala ilivyoporomoka na kufanya vibaya mara hii katika mitihani hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya maneno mengine Kuhipiku, kulipiku jiji hilo ambao ni mji mkuu wa Uganda limeandika pia kuwa uchaguzi wa mwakani elfu mbili na ishirini na tita ishirini na sita kwa mradhi hakuna kupiga kura kwa waganda wanaoishi ughaibuni. Ni taarifa iliyotangazwa na serikali ya Uganda ambapo waganda walioko nje ya nchi watakosa fursa ya kumchagua raisi katika uchaguzi ujao mwakani huko nchini Uganda. Nitimishia nchini Kenya, Sunday Standard limeandika uh, Standard, Standard on Sunday limeandika waziri wa mazingira Aden Duale amewatetea uh, mkurugenzi mkuu wa huduma ya kitaifa ya uh, ujasusi uh, Nurdin Haji na mkurugenzi wake upelelezi wa jinai Muhamad Amin. Akizungumza wakati wa hafla ya kufuzu kwa chuo kikuu cha Mustakbali, Duale alisema wawili hao ni wa Kenya waliohitimu eh, na wenye uwezo ambao walipata kazi zao baada ya kutathminiwa kwa kina. Limeandika pia kuwa polisi jana Jumamosi mosi walizuia mkesha uliopangwa wa maombi uliokuwa ufanyike uhuru paki jijini Nairobi. Habari ninayodondoa katika gazeti la Staa inasema aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua ameapa kufanya kazi na kiongozi wa chama cha Nakenya Matha Karua. Gachagwa alisema wakiwa viongozi watafaidika kutokana na tajriba kubwa ya Karua katika siasa. Taifa Jumapili limeandika kwaya ya vibaraka, baadhi ya wanasiasa wamelewa na mamlaka na kuanza kusifia na kutetea serikali ya Kenya kwanza kiasi cha kusahau kiapo chao cha kutetea katiba na wananchi. Gachagwa na Karua waungana baada ya kuzika tofauti zao na kuwapa kushirikiana. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Afrika Wiki Hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu, tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Tunisia yataka kuwajibishwa watenda jinai wa kizayuni, vyama vya kisiasa Tanzania vyajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Oktoba, na nchi za Afrika zinatakiwa kukomesha utegemezi wa, wa magharibi, pamoja na matukio mengine. Karibu. wiki hii, mpenzi msikilizaji. Tunisia imesema makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza hayapaswi kufunika jukumu la kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu maafisa wa kizaweni wa Israel kwa kosa la kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesisitiza e msimamo wake thabiti wa kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina na haki yao ya kihistoria na halali ya kuunda taifa huru la Palestina ambalo mji mkuu wake ni Quds tukufu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia, sambamba na kukaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza baada ya miezi kumi na mitano ya jinai na mauaji kimbari ambayo yameacha makovu makubwa na ya kudumu katika kumbukumbu kumbu ya ubinadamu, imetoa pongezi kwa mukawama kujisabilia kwa watu wa Palestina na kutoa heshima kwa damu safi ya mashahidi iliyomwagwa dhidi ya mashine ya mauaji ya Kizayuni. Tunisia pia imesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake wa kukomesha jinai za Israel na kuhakikisha kwamba usitishaji vita huo unadumishwa huko Ghaza. Wakati huo huo, Waislamu katika jimbo la Bauchi, kaskazini mwa Nigeria walisherekea ushindi wa Palestina na mhimili wa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ambapo kundi la wazayuni lilisalimu amri mbele ya wanamapambano wa Palestina kwa kuwafiki makubaliano ya kusitisha mapigano. Kiongozi mkuu wa kiislamu wa kituo cha Bauchi, Sheikh Ahmad Yusuf Yashi, ametoa salamu za pongezi kwa taifa la Palestina, harakati ya Hizbullah ya Lebanon, taifa la Yemen, mukawama wa Iraq na jamhuri ya kiislamu ya Iran ambayo inaunga mkono na kuongoza mapambano dhidi ya dhulma, uvamizi na ugaidi wa Israel na washirika wake, amesema. Na hapa na nukuu: kwanza ni muhimu sana kusherekea ushindi huu, kwa sababu unaonyesha uvumilivu na uimara wa mhimili wa mukawama. Ameeleza kwamba kupitia makubaliano ya usitishaji vita ni wazi kwamba Hamas ndiyo iliyopata ushindi mkabala wa vikosi vya Kizayoni. Ndiposa ni muhimu kusherehekea ushindi huo. Aidha, kuuawa shahidi watu kama Ismail Hania, Yahya Sinwar na wengineo kamwe hakuwezi kudhuru nguvu ya mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Baada ya kuuawa kwao, wengi walijitokeza kuchukua nafasi zao. huku hayo yakiarifiwa, balozi wa Palestina nchini Ghana amesema kuwa ari na moyo wa mapambano ya Wapalestina kamwe haitazimwa na kwamba Wapalestina wataendelea kusimama kidete kupigania haki zao. Balozi wa Palestina nchini Ghana Abdul Fatah Asatari amekaribisha kwa mikono miwili usitishaji vita wa Ghaza akibainisha umuhimu wa uthabiti wa Wapalestina na hitaji lao la haraka la amani na uhuru. Amesema ni muhimu kwa kuangazia mzozo wa kina wa kibinadamu unaowakabili wa Palestina, akikumbusha kwamba mizozo hii ina athari kubwa za kibinadamu na inahitaji umakini wa kimataifa kwa haki na amani. Katika hatua nyingine, naibu wa rais wa Afrika Kusini Paul Mashatile wiki hii amesema kuwa bara la Afrika linapaswa kuhitimisha utegemezi wake kwa madola ya Magharibi. Katika mahojiano na Russia Today, Mashatile ametoa wito wa mageuzi kwa taasisi za kimataifa na kueleza kuwa Afrika Kusini na mataifa ya bara zima la Afrika lazima yatafute maendeleo huru na kuacha kutegemea Magharibi, haswa katika maeneo ya kiuchumi. Naibu rais wa Afrika Kusini ameeleza bayana kwamba The US is one of..., Marekani ni mmoja wa washirika wetu wakubwa wa kibiashara, lakini hatuwezi kuafikiana katika kila jambo, na hilo wanalifahamu vyema. Katika kadhia ya Israeli na Palestina hatukubaliani nao, tunaamini kuna mauaji ya kimbari ambayo yanapaswa kukomeshwa huko nyuma pia musa faki mahamat mwenyekiti anayeondoka wa kamisheni umoja wa afrika alisema mataifa ya bara hilo yanapaswa kushirikiana na kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha kwamba yanaondokana na utegemezi na, na vilevile yanajikomboa kifedha Wakati huo huo, Emmanuel Chukukwa Johnson, mwenyekiti wa baraza la ushauri la biashara na uwekezaji la Nigeria na Russia, amesema kujiunga Nigeria pamoja na nchi nyingine za Afrika na jumuiya ya kiuchumi Briks ni hatua kubwa kuelekea ufufuaji wa uchumi na kupunguza ushawishi wa magharibi barani humo. Afisa huyo wa Nigeria anasema Uchumi is a wa Nigeria umeshindwa kupata ufumbuzi of, uh, na BRICS uh, kama jumuiya yenye washirika wa kimataifa ina sera mwafaka ya kukabiliana so, na ushawishi wa magharibi, na Nigeria so, ni muhanga wa athari za sera hizo za nchi za magharibi. Wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani juu ya uchumi wa dunia na kushirikishwa mataifa yanayoibukia ya kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa dunia. Tuangazie sasa siasa za Tanzania, ambapo wiki hii Chadema, yani chama cha demokrasia na maendeleo, huko Tanzania, Chadema kimempasisha Tundu Lisu kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini humo kuchukua nafasi ya Freeman Mboe aliyeongoza kwa zaidi ya miongo miwili. Lisu alimbwaga Mboe katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali wiki hii na akaanza kazi rasmi Januari 22. Lisu anakabiliwa na kibarua kigumu cha kukiunganisha chama hicho ambacho misingi na nguzo zake zilikuwa zimeanza kuyumba na kutetereka. Nimshukuru kipekee kabisa mheshimiwa mwenyekiti wetu. Tumefanya kitu ambacho hatujawahi kukifanya katika chama hiki tangu kianzishwa. Tumefanya uchaguzi ambao hatujawahi kufanya katika historia yetu kama chama. Kabla ya hapo chama cha mapinduzi CCM katika kujiandaa vyema kwa kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa Oktoba 20 mwaka huu kimemteua Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwenyekiti, kuwa mgombea wa urais katika uchaguzi huo, na kumteua Dr Emmanuel Nchimbi, ambaye ameteuliwa kuwa katibu mkuu kuwa mgombea mwenza, ambaye chama kitakaposhinda, basi ndiye atakayekuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Na rais wa Komoro Hazali Asumani kwa mara ya kwanza amesema hadharani kuwa ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe Nur Alfadh atakapoondoka madarakani mwaka 2029, na kuthibitisha tetesi za wakosoaji wake kwamba amekuwa akimtayarisha kwa muda mrefu mwanawe huyo kumrithi. Asumani ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya wizi wa kura, alimteua Alfadh kuwa msimamizi wa kuratibu masuala ya serikali na kumpa pia mamlaka makubwa juu ya baraza la mawaziri. Hasumani aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka 1999 kupitia mapinduzi na ameshinda chaguzi nne tangu mwaka 2002. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka visiwa vya Ngazija. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi 25 Rajab 1446 Hijria ambayo inasadifiana na tarehe 26 Januari 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1263 iliyopita Imamu Musa Alkadhim alaih salam, mmoja wa wa toharifu wa Mtume Mtukufu waalihi wasalam, aliuwa washahidi. Imamu Kadhim alh salam alizaliwa al al al mwaka 128 Hijiria huko katika eneo la Abwa lililoko baina ya mji mtakatifu wa Madina na Maka Mtukufu. huyo kwa miaka ishirini alipata malezi ya elimu muhimu sana kutoka kwa baba yake ambaye ni Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Baada ya kuuawa shahidi baba yake huyo, Imam Kadhim alayhi salam alipata fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo alipata mateso na mashaka mengi katika njia hiyo <tip> miaka mia mbili na mbili iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia edward jenner tabibu wa kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox jenner alizaliwa mwaka 1749 tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini india Kuanzia hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Mwaka 1979 maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, mfumo wa jamhuri ulitangazwa nchini India, na siku hii ikapewa jina la siku ya taifa ya India baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jawaharlal Nehru alichaguliwa kuwa waziri mkuu, huku Rajendra Prasad akichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa India. Kwa mujibu wa mfumo wa India, wadhifa wa, wa urais ni wa heshima tu na waziri mkuu ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za serikali. India ina jamii ya karibu watu bilioni moja na milioni hamsini na ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi duniani baada ya China na miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo nchini Iran kulifanyika maandamano makubwa ya mamilioni ya watu baada ya kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi. Maandamano hayo yalifanyika kuunga mkono uamuzi huo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika siku hii, wananchi wa Iran katika miji mbalimbali waliitokeza na kukusanyika mabarabarani na kupaza sauti kwa pamoja wakitaka kuondolewa madarakani serikali ya Bakhtiari. Siku kama ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu wa Ujerumani Bi Anemari Skimel, Bibi Skimel. Alipendelea mno kutwalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masuala ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. <mulia> na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, mukhtasari wa habari za ulimwengu. Wapalestina 200 waliokuwa wakishikiliwa katika magereza ya utawala haramu wa Israel wameachiliwa huru ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya ubadilishanaji mateka baina ya Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Rais wa Iraq amesema kuwa Iran ni jirani mkubwa na muhimu kwa Iraq na kubainisha kwamba uhusiano kati ya Bagdadi na Tehran ni wa kawaida na wa kirafiki. Maneva makubwa ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Irani sepa yanafanyika katika maji ya ghuba Wajemi na katika lango bahari la Hormuz. Mapigano yanayoendelea karibu na kiwanda kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta nchini Sudani yamesababisha moto mkubwa. Mapigano kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la M23 yanaripotiwa kushadidi, huku waasi hawa wakisonga mbele kuelekea Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ameendelea kuandamwa na mashinikizo na mtaka jiuzulu hasa baada ya Israel kushindwa kufikia malengo yake katika vita vya Gaza. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni Asubuhi njema, asanteni na kwaherini.