Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa? Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninaye kukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran Jamejam jam, uh, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday ir sw, barua pepetwa email ni swahili radio at IRIB ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja, makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Naweza kutufuatilia mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM ambayo inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Ama usiku huu katika meza ya matangazo ya Redio Teheran, kama kawaida, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa Alkadhim alaihi ssalamu, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii na makala na dondoo za dua za mwezi wa Rajab. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yakanusha tuhuma za Israel za kupeleka silaha huko Lebanon. masomo ya watoto milioni 240 ya yalivurugwa na hali mbaya ya hewa mwaka jana. Israeli yaifungasha virago, UNRWA yataka iondoke kotsi kufikia Januari 30, na jeshi la Sudani lasema limevunja mzingiro wa RCF Khartum. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amepuuzilia mbali madai ya Israeli kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inasafirisha kimagendo silaha kwenda Lubnan katika taarifa yake Amir Hasaid Iravani, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameeleza kuwa madai hayo hayana jingine isipokuwa kujaribu kuhalalisha hatua ya kukaririwa ya utawala wa Israel ya kukanyaga azimio nambari 1701 la mwaka 2006 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Iravani ameongeza kuwa lengo jingine la utawala wa kizayuni la kuibua madai hayo ni kuhalalisha hatua ya Tel Aviv ya kutoheshimu makubaliano ya usitishaji vita kati yake na Lubnan. Aidha, mwanadiplomasia huyo ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa utawala huu hauna nia pia ya kuzingatia ahadi zake za kujiondoa kutoka kusini mwa Lubnan baada ya muda wa siku sitini wa kusitisha mapigano kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa. Badala yake, utawala ghasibu wa Israel unaibua tuhuma hizo hizo zisizo na msingi ili kuhalalisha uvamizi wake haramu unaoendelea katika ardhi ya Lubnan. Iravani amesema baraza la usalama ni lazima liulazimishe utawala wa Israel utekeleze kikamilifu wajibu wake chini ya mpango wa usitishaji vita usitishe mara moja ukiukaji wake dhidi ya mamlaka kujitawala na ardhi ya Lubnan, na uondoe vikosi vyake kutoka kusini mwa Lubnan bila kuchelewa. Haya yanajiri huku vyombo vya habari vya Kiebrania vikiripoti kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel halitaondoka kusini mwa Lubnan utakapomalizika muhula uliowekwa siku sitini, kesho Jumapili, kulingana na makubaliano kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya Israel na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lubnan Hizbullah. Mkurugenzi mkuu wa idara ya haki za binadamu na masuala ya wanawake ya wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema azimio lililopasishwa hivi karibuni na bunge la Ulaya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran halina msingi wowote wa kisheria na linaonyesha tabia uingiliaji ya chombo hicho. Marzia Afram amesema hayo leo Jumamosi, siku mbili baada ya bunge la Ulaya kupitisha azimio la kukosoa kile ilichokiita ukandamizaji wa kimfumo wa haki za binadamu zikiwemo haki za wanawake nchini Iran. Bi Marzia Afram amelitaja azimio hilo kuwa lisilo na maana huku akibainisha kuwa idara ya mahakama ya Iran ni huru na inayoendeshwa kitaalamu. Aidha, amesema mashauri ya mahakama ya Iran yanatekelezwa kwa mujibu wa sheria na kwa njia haki. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu inapinga uingiliaji wote wa kigeni katika mchakato wa utendaji kazi wa mahakama na inautazama uingiliaji huo kama ukiukaji wa kanuni na sheria za kimataifa. Afhamu pia ameutaja msimamo wa bunge la Ulaya kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani Sepah, kuwa haufai na kusema Sepah ni chombo halali na cha umma ambacho kina jukumu muhimu katika kulinda usalama wa Iran dhidi ya uvamizi na ugaidi. Kadhalika, mkurugenzi huyo idara ya haki za binadamu na masuala ya wanawake katika wizara mashauri ya kigeni ya Uran ameonya kuwa tusi lolote kwa Sepa litazusha jibu madhubuti kutoka kwa jamhuri ya Kiislamu. Afisa huyo amelitaka bunge la Ulaya kujifunza kutokana na makosa yaliyopita, kuheshimu ahadi zake za kimataifa na kuchangia ipasavyo katika amani, utulivu na haki za binadamu badala ya kuunga mkono makundi ya kigaidi ambayo anasema ni sawa na kuwasha moto wa ghasia na vurugu na vilevile vile kukiuka haki za msingi za binadamu. Utawala wa kizayuni wa Israel umesema kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA lina hadi mwisho wa mwezi huu wa Januari kuondoka katika mji mtukufu wa Quds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu. Balozi wa Israeli katika Umoja wa Mataifa Dani Danon amesema katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwamba UNRWA lazima isitishe shughuli zake huko kut na kuhama majengo yote ambayo inafanyia kazi katika jiji hilo kabla ya Januari 30 mwaka huu. Wala haramu wa Israel umehalalisha hatua yake hiyo kwa kuibua madai yasiyo na msingi kwamba UNRWA ambayo imekuwa ikiwaunga mkono wa Palestina tangu mwaka 1949 eti inaajiri wafanyakazi wanaoshiriki katika shughuli za kigaidi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina limekuwa likisisitiza kuwa hakuna taasisi yoyote inayoweza kujaza nafasi ya shirika hilo katika kuwahudumia na kuwafikishia misaada wakimbizi wa Kipalestina. Urwa ndilo shirika kubwa zaidi la misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza, ambalo lilikuwa na takriban wafanyakazi elfu kumi na tatu kabla ya utawala wa kizayuni kuanzisha jinai za kutisha kwenye ukanda huo Oktoba mwaka 2023. Oktoba mwaka jana, bunge la Israel Neset lilipasisha muswada wa kupiga marufuku shughuli zote za shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Mapema mwezi huu, Philip Lazarini, kamishna mkuu wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa kipalestina UNRWA, alisema kuundwa kwa taifa huru la Palestina ndiyo suluhisho pekee la matatizo ya eneo hilo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF umesema kuwa ratiba masomo ya takriban wanafunzi milioni 242 katika nchi 85 duniani yalitatizwa na hali mbaya ya hewa mwaka jana 2024, kwa mujibu wa data za UNICEF. Mawimbi ya joto yalikuwa sababu kuu ya kuvurugwa kwa ratiba masomo shuleni mwaka jana, hasa katika mataifa ya Bangladesh, Ufilipino na Cambodia ambapo zaidi ya wanafunzi milioni 118 waliathiriwa mwezi Aprili pekee. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa, Catherine Russell amesema watoto wapo katika hatari zaidi ya kukumbwa na athari za majanga yanayohusiana na tabia nchi ikiwa ni pamoja na joto kali la mara kwa mara, dhoruba ukame pamoja na mafuriko. Russell amesema hali mbaya ya hewa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ilisababisha mwanafunzi mmoja kati ya kila wanafunzi saba kushindwa kwenda shuleni, kutishia afya na usalama wao sambamba na kuathiri elimu yao ya muda mrefu. Miili ya watoto iko katika hatari ya kipekee hupata joto haraka, hutoka jasho kiwepesi na kupoa polepole zaidi ya watu wazima. Watoto hawawezi kumakinika wakiwa katika madarasa ambayo hayana vizuizi vya joto jingi, na waweze kufika shuleni ikiwa njia zimegubikwa na mafuriko au ikiwa shule zimesombwa na maji, ameongeza afisa huyo ngazi za juu wa UNICEF takwimu rasmi za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki dunia kila mwaka kutokana na janga la uchafuzi wa hali ya hewa. Sheikh Ibrahim Zakizaki Zaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, aliandaa dhifa chakula cha jioni hiyo jana kwa ajili ya kuzienzi familia za wafuasi wake waliopoteza maisha katika harakati za kupigania haki nchini Nigeria na katika kadhia ya Palestina . Iran Press imeandika habari hiyo na kueleza kuwa sherehe hiyo ililenga kuhakikisha kwamba kuwa washahidi wazazi na wapendwa wao hakusababishie changamoto kubwa za kijamii, kisiasa na nyinginezo na pia kuhakikisha kwamba watoto wanabaki kwenye njia ya mukawama ambayo wazazi wao waliisabilia maisha yao ya thamani kwayo. Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria ya chini ya uongozi wa Sheikh Ibrahim Zaki Zaki kwa zaidi ya miaka 30 imekuwa ikizienzi familia za wanachama wake waliouawa washahidi. Marasimu haya yalifanywa katika mkesha wa siku ya mashahidi inayoadhimishwa kila mwaka maarufu kwa jina la Yaumu Shuhada, kila tarehe 25 Rajab, tarehe ambayo Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam, imamu wa saba katika mlolongo wa maimamu 12, aliuawa shahidi. Katika mhadhara wake kwa watoto hao mjini Abuja, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria alisema Lazima mwendeleze yale ambayo wazazi wenu walikuwa wakiyafanya wakati wa uhai wao, yaani kupinga dhuluma na ukandamizaji. Wametekeleza ahadi zao kwa Mwenyezi Mungu na tunaamini kuwa kwa sasa wapo mbinguni pamoja na watumishi wema. Hali kadhalika, Shekhe Ibrahim Zakizakie amewataka watoto hao kuendelea kuwakumbuka na kuwaombea wazazi wao daima. Kuna maelfu ya watoto na familia za mashahidi nchini Nigeria. Wengi wao walipoteza wazazi na walezi wao wakati wa mauaji ya Zaria mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati wa wanajeshi wa Nigeria chini ya amri ya rais wakati huo Muhammadu Buhari walipovamia huseinia ya baqiyatullah katika mji huo. Na jeshi la Sudan limetangaza habari ya kufanikiwa kuvunja mzingiro uliowekwa na kikosi cha msaada wa haraka RCF dhidi ya kamandi kuu ya jeshi hilo katikati mwa Khartum, mji mkuu wa nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Taarifa ya jeshi hilo imesema askari wake wamefanikiwa kuvunja mzingiro wa wa kambi yake ya Signal Corps, moja ya vituo vikubwa zaidi vya kijeshi katika mji huo iliyoko Khartoum Bahri. Wanajeshi hao kisha walivuka mto Nile ili kuungana na vikosi vya Khartoum ya kati, ambayo pia ilikuwa imezingirwa hata hivyo, wanamgambo wa RCF wamekanusha vikali madai hayo, wakisisitiza kuwa ripoti hizo ni propaganda ya jeshi la serikali inayolenga kuwapa moyo na ari wanajeshi wa serikali wa kikosi hicho kinadai kuwa jeshi la Sudan linaeneza habari hizo za uongo na upotoshaji kupitia video bandia zilizotiwa mkono. Kusonga mbele huko kama kutathibiti, kutakuwa mafanikio makubwa kwa jeshi la Sudan katika mji mkuu Khartum, ambapo vikosi vya RCF vimekuwa na uwepo mkubwa na kuzingirwa kamandi kuu ya jeshi, kambi yake ya Signal Corps na ikulu ya rais. Wakati huo huo, watu wasiopungua wanane wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika shambulizi la mizinga la RCF lililolenga kambi ya wa wakimbizi Abu Shok, magharibi mwa Sudan. Kamati ya dharura ya Abu Shok inayoundwa na wanaharakati na watu waliojitolea kutoa misaada imetoa taarifa ikisema kwamba wanamgambo wa RCF wanaongozwa na Hamdani Dagalo walishambulia vikali kambi ya Alfasher kwa mizinga mikubwa jana Ijumaa. Mzozo kati ya jeshi la Sudani na kikosi cha usaidizi wa haraka ulioanza katikati ya Aprili mwaka 2023 umesababisha kuuawa watu zaidi ya elfu 20 na milioni 14 kuwa wakimbizi. Ripoti hii ni kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho: kwa nini Araqchi ametaja matamshi ya Guteres kuhusu Irani kuwa ni ya kifidhuli. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema akijibu hotuba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran kwamba kufungamana kwa muda mrefu Iran na mfumo wa kimataifa wa kutoeneza silaha za maangamizi kuko wazi kwa kila mtu. Akihutubia mkutano wa kimataifa wa uchumi huko Davos Jumatano iliyopita, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, aliitaka Iran ichukue hatua za awali za kuboresha uhusiano na Marekani na kusema kuwa Iran inapaswa kuweka wazi kuwa lengo lake si kuunda silaha za nyuklia masaa machache baada ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutoa matamshi hayo, Sayid Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, bila kuashiria moja kwa moja msimamo huo, aliandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba ni utovu wa adabu kuwahubiria wa Iran waweke wazi mara moja na daima kwamba wataacha madai kuwa Iran na silaha za nyuklia. Kufungamana kwa muda mrefu Irani na mfumo wa kimataifa wa kutoeneza silaha za maangamizi kunafahamika wazi kwa kila mtu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amekumbusha kuwa Irani mwaka 1968 ilisaini mkataba wa NPT kama mojawapo ya nchi wanachama waasisi, na kuandika kuwa kiongozi mkuu wa Irani alitoa amri ya kidini na kutangaza kuwa silaha zote za maangamizi ya halaiki ni haramu. Arakchi aidha, ameongeza kuwa mwaka elfu mbili na kumi na tano Iran ilisaini mapatano ya nyuklia ya JCPOA ambayo yaliweka mfumo mkubwa zaidi wa ukaguzi katika historia ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kwamba Iran mara kwa mara, kwa mara nyingine tena, inasisitiza kuwa kwa hali yoyote ile haina nia ya kumiliki au kuunda silaha za nyuklia. Wakati huo huo katika mahojiano yake mjini Davos, Muhammad Javad Zarif, makamu wa rais wa Iran anahusika na, na masuala ya kistratejia amesisitiza kuwa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Teherani ni ya malengo ya amani na kusema kutolewa madai ya kutaka kuunda bomu la atomiki ni njama zenye lengo la kuifanya kadhia ya Iran kuwa tatizo la kiusalama moja ya masuala mengine muhimu katika jibu la rakchi kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni pale alipoashiria maghala ya silaha za nyuklia za Israeli na sera za unduma kwili na nafik, za kinafiki za nchi za magharibi na taasisi za kimataifa katika uwanja huo. Guterres anataka Iran eti iwe wazi kuhusu miradi yake ya nyuklia inayofanyika wakati ambao ukaguzi mkubwa zaidi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umefanywa nchini Iran, huku utawala wa kizaini wa Israel ukiwa hata si mwanachama mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Swala hili linaashiria mkanganyiko mkubwa katika mfumo wa kimataifa wa kudhibiti silaha kwani Iran ambayo ni nchi mwanachama inayoheshimu na kutekeleza mkataba wa NPT iko chini ya uangalizi mkubwa na inakabiliwa na vikwazo, huku utawala bandia wa Israeli ukiendelea kumiliki maghala silaha za nyuklia bila kuwa chini ya uangalizi wowote wa kimataifa. Hali hii ya kuto kuwepo usawa inayofanya usalama wa kikanda ukabiliwe na changamoto na kuibua hali ya kutoaminiana katika uhusiano kati ya nchi za eneo la Asia Magharibi. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Salamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al Kadhim alaihi ssalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni, tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Yani, Imam Musa bin Jafar al-Kadhim alaihi ssalam ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma, na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas na kidhahiri alidai kuunga mkono dini, lakini tabia yake na wale waliokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa hadaa na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiarifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kwa vitisho au vishawishi, baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam akajitahidi kufichua watawala wahalifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi ulio wazi na usiopingika Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhimu alaihi salam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu, jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imam Kadhim alayhi salam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 183 hijiria, alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas, na kufikia daraja ya shahada. Akiwa kizuizini, Imam Kadhimu alaihi salam kwa muda mrefu, alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitoghuti wa Harun na Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala. Lakini pamoja na hayo, Imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia na hiyo, jamii, kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imam Musa al-Kadhim alaihi ssalam, inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhimu alaihissalam, na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, yani yule ambao anabana na, na kuzuia hasira, ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhim alaihi ssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Imam Kadhim alaihi ssalam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao, kuimarisha mahusiano yao kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Al Kadhim Alaihi ssalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote. Na katika dhana yake potofu alikuwa akitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema, enyi mawingu bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi, kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu, na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imam Kadhimu alaihi ssalam, ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema dunia hii ni makao ya mafasiki, yani dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo alisoma aya ya 146 ya Surat Araf ambapo Allah subhanahu wa taala anasema: nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini. Wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo, Harun Rashidi aliuliza, Je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema. Kisha akasoma aya ya 28 iliyoko katika surati Ibrahim inayosema, hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo Kwa hakika uwazi na ushujaa wa Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake, kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi ssalam na kumuhutubu kwa kusema, je, yeah, wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao? Mtukufu Imamu alimjibu kwa kusema mimi, natawala katika nyoyo za watu, na wewe katika miili yao. Katika zama za Imamu Musa Alkadhim alaihi salam ukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imamu Kadhim, kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikra za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaktin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, na kwa msaada na miongozo ya imam pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya imam Kadhimu alaihi salam. Siku moja Ali bin Yaktin alienda kumtembelea bwana wake Imamu Kadhimu alaihi ssalam, kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala, lakini Imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo, kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini, ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako, kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yakhtin, Fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa. Toa ahadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imam Kadhimu alaihi ssalamu pia katika harakati zake za kielimu aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu alijitahidi sana, ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi baada ya kuaga dunia baba yake, yani Imam Jafar Sadik alaihi ssalam. Imam Kadhim alaihi salam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika fremu hii ndiyo Imam Kadhim alaihi salam akawakosoa wanazuoni na maulamaa ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi na karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Tunisia yataka kuwajibishwa watenda jinai wa kizayuni, vyama vya kisiasa Tanzania vyajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Oktoba na nchi za Afrika zinatakiwa kukomesha utegemezi wa Magharibi, pamoja na matukio mengine. Karibu. wiki hii, mpenzi msikilizaji, Tunisia imesema makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza hayapaswi kufunika jukumu la kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu maafisa wa kizoweni wa Israel kwa kosa la kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Taarifa ya wizara mambo ya mambo ya nje ya Tunisia imesisitiza e msimamo wake thabiti wa kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina na haki yao ya kihistoria na halali ya kuunda taifa huru la Palestina ambalo mji mkuu wake ni Kuds tukufu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia, sambamba na kukaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza baada ya miezi kumi na mitano ya jinai na mauaji kimbari ambayo yameacha makovu makubwa na ya kudumu katika kumbukumbu kumbu ya ubinadamu imetoa pongezi kwa mukawama kujisabilia kwa watu wa Palestina na kutoa heshima kwa damu safi ya mashahidi iliyomwagwa dhidi ya mashine ya mauaji ya Kizayuni. Tunisia pia imesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake wa kukomesha jinai za Israeli na kuhakikisha kwamba usitishaji vita huo unadumishwa huko Gaza. Wakati huo huo, Waislamu katika jimbo la Bauchi, kaskazini mwa Nigeria, walisherehekea ushindi wa Palestina na mhimili wa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel, ambapo kundi la wazayuni lilisalimu amri mbele ya wanamapambano wa Palestina kwa kuafiki makubaliano ya kusitisha mapigano. Kiongozi mkuu wa kiislamu wa kituo cha Bauchi, Sheikh Ahmad Yusuf Yashi ametoa salamu za pongezi kwa taifa la Palestina, harakati ya Hizbullah ya Lebanon, taifa la Yemen, Mukawama wa Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inaunga mkono na kuongoza mapambano dhidi ya dhulma, uvamizi na ugaidi wa Israel na washirika wake. Amesema na hapa nanukuu, kwanza ni muhimu sana kusherehekea ushindi huu kwa sababu unaonyesha uvumilivu na uimara wa mhimili wa mukawama. Ameeleza kwamba kupitia makubaliano ya usitishaji vita ni wazi kwamba Hamas ndiyo iliyopata ushindi mkabala wa vikosi vya Kizayoni, ndiposa ni muhimu kusherehekea ushindi huo. Aidha, kuwaa washahidi watu kama Ismail Hania, Yahya Sinwar na wengineo kamwe hakuwezi kudhuru nguvu ya ya mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Baada ya kuuawa kwao, wengi walijitokeza kuchukua nafasi zao. Huku hayo yakiarifiwa, balozi wa Palestina nchini Ghana amesema kuwa ari na moyo wa mapambano ya Wapalestina kamwe haitazimwa na kwamba Wapalestina wataendelea kusimama kidete kupigania haki zao. Balozi wa Palestina nchini Ghana Abdul Fatah Asatari amekaribisha kwa mikono miwili usitishaji vita wa Gaza akibainisha umuhimu wa uthabiti wa Palestina na hitaji lao la haraka la amani na uhuru. Amesema ni muhimu kwa kuangazia mzozo wa kina wa kibinadamu unao wakabili wa Palestina, akikumbusha kwamba mizozo hii ina athari kubwa za kibinadamu na inahitaji umakini wa kimataifa kwa haki na amani. Katika hatua nyingine, naibu wa rais wa Afrika Kusini Paul Mashatile wiki hii amesema kuwa bara la Afrika linapaswa kuhitimisha utegemezi wake kwa madola ya Magharibi. Katika mahojiano na Russia Today, Mashatile ametoa wito wa mageuzi kwa taasisi za kimataifa na kueleza kuwa Afrika Kusini na mataifa ya bara zima la Afrika lazima yatafute maendeleo huru na kuacha kutegemea Magharibi, haswa katika maeneo ya kiuchumi. Naibu rais wa Afrika Kusini ameeleza bayana kwamba Marekani ni mmoja wa washirika wetu wakubwa wa kibiashara, lakini hatuwezi kuafikiana katika kila jambo, na hilo wanalifahamu vyema. Katika kadhia ya Israeli na Palestina hatukubaliani nao, tunaamini kuna mauaji ya kimbari ambayo yanapaswa kukomeshwa huko nyuma pia Musa Faki Mahamat, mwenyekiti anayeondoka wa Kamisheni Umoja wa Afrika, alisema mataifa barahilo, ya bara hilo yanapaswa kushirikiana na kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha kwamba yanaondokana na utegemezi na vilevile yanajikomboa kifedha. Wakati huo huo, Emmanuel Chukukwa Johnson, mwenyekiti wa baraza la ushauri la biashara na uwekezaji la Nigeria na Russia, amesema kujiunga Nigeria pamoja na nchi nyingine za Afrika na jumuiya ya kiuchumi ya BRICS ni hatua kubwa kuelekea ufufuaji wa uchumi na kupunguza ushawishi wa magharibi barani humo. Afisa huyo wa Nigeria anasema: Uchumi wa Nigeria umeshindwa so, kupata ufumbuzi of, uh, na BRICS kama jumuiya yenye washirika wa kimataifa ina sera mwafaka ya kukabiliana na ushawishi wa magharibi, na Nigeria ni muhanga wa athari za sera hizo za nchi za magharibi wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani juu ya uchumi wa dunia na kushirikishwa mataifa yanayoibukia ya kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa dunia. Tuangazie sasa siasa za Tanzania ambapo wiki hii Chadema yani, Chama cha Demokrasia na Maendeleo, huko Tanzania, Chadema kimempasisha Tundu Lisu kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini humo, kuchukua nafasi ya Freeman Mbowe aliyeongoza kwa zaidi ya miongo miwili. Lisu alimbwaga Mbowe katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali wiki hii na akaanza kazi rasmi Januari 22. Lisu anakabiliwa na kibarua kigumu cha kukiunganisha chama hicho ambacho misingi na nguzo zake zilikuwa zimeanza kuyumba na kutetereka. Ni mshukuru kipekee kabisa, Mheshimiwa mwenyekiti wetu. Tumefanya kitu ambacho hatujawahi kukifanya katika chama hiki tangu kianzishwa. Tumefanya uchaguzi ambao hatujawahi kufanya katika historia yetu kama chama. Kabla ya hapo Chama cha Mapinduzi CCM katika kujiandaa vyema kwa kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa Oktoba 20 mwaka huu kimemteua Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwenyekiti, kuwa mgombea wa rais katika uchaguzi huo, na kumteua Dkt. Emmanuel Nchimbi, ambaye ameteuliwa kuwa katibu mkuu, kuwa mgombea mwenza, ambaye chama kitakaposhinda basi ndiye atakayekuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na rais wa Komoro, Hazali Asumani, kwa mara ya kwanza, amesema hadharani kuwa ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe Nur Alfav atakapoondoka madarakani mwaka 2029 na kuthibitisha tetesi za wakosoaji wake kwamba amekuwa akimtayarisha kwa muda mrefu mwanawe huyo kumrithi. Asumani ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya wezi wa kura. Alimteua Alf kuwa msimamizi wa kuratibu masuala ya serikali na kumpa pia mamlaka makubwa juu ya baraza la mawaziri. Asumani aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka 1999 kupitia mapinduzi na ameshinda chaguzi nne tangu mwaka 2002. Tutakomea hapo. Kwa habari hiyo kutoka visiwa vya Ngazija, jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako. Wamepotea wanaojitolea, ila kwa ajili yako illa, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulun litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadhluka mubahun lisaiin fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia wa hilmuka mu'taridun liman nawak. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui, adatuka alihsanu ila almusin wa sabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini huda almuhtadin, basi e, ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa waliongoka. warzuqni ishtihad almustahidin uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. Wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. Waghfir li yawma ddin, na unighufirie siku ya malipo, birahmatika ya arhamar rahimin na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.