Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba taendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas kuwaachia askari wanne wanawake wa Israel kwa Wapalestina 200 akiwemo kamanda wa Mukawama. Israel yakiuka makubaliano ya kuondoa ya majeshi yake kusini mwa Lebanon, huku Marekani ikiiunga mkono. Gavana wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, DRC auawa katika mapambano na kundi la M23. na Marekani yasimamisha misaada mipya ya fedha nje ya nchi, lakini Israeli na Misri hazimo kwenye agizo hilo. Habari kamili. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kamanda maarufu wa Palestina ataachiliwa leo ikiwa ni sehemu ya mabadilishano ya pili ya wafungwa na utawala wa kizayuni wa Israel baada ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza kuanza kutekelezwa wiki iliyopita. Abu Ubeida, msemaji wa tawi la kijeshi la Hamas la Brigedi za al Kasam, amesema mabadilishano ya pili ya wafungwa yanafanyika leo Jumamosi kama sehemu ya mapatano ya kusitisha mapigano na utawala wa kizayuni ambayo yalianza kutekelezwa siku ya Jumapili iliyopita. Aidha, ametangaza majina ya wanajeshi wanne wanawake wa Israel ambao Hamas itawaachia huru. Nao ni Karina Araiv, Daniela Gilboa na Ama Levi na Liri Elbaz. Utawala wa kizayuni umekubali kuwaachia huru wafungwa 50 wa Palestina kwa kila askari wake mmoja wa kike, kwa mujibu wa msemaji wa Al Kasam. Miongoni mwa Wapalestina mia mbili ambao utawala haramu wa Israel unapaswa kuwaachilia huru leo ni Zakaria Zubaidi, kamanda wa zamani wa muungano wa Mukawama wa Brigedi za Mashahidi wa Al-Aksa katika mji wa Jenin kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Ubuzaida abu Ubeida amemtaja Zubeidi kuwa ni mmoja wa wafungwa wa Kipalestina ambaye alitekeleza operesheni ya kihistoria ya kutoroka gereza la Gilboa la utawala wa kizayuni wa Israel mwaka 2021 kwa kutumia vijiko tu kuchimba shimo kwenye sakafu ya gereza hilo. Mfungwa huyo anatambuliwa pia kama nembo ya intifadha ya pili ya Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Kwa mujibu wa Abu Ubeida, askari wa jeshi la kizayuni walivamia nyumba ya Zakaria Zubeidi katika kambi ya wakimbizi ya Jenin kufuatia taarifa za kuwepo matarajio ya yeye kuachiliwa huru, wakampiga na kumfunga mkewe na watoto wake. Vyombo vya habari vya Kiebrania vimeripoti kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel halitaondoka kusini mwa Lebanon utakapomalizika muhula uliowekwa wa siku 60 kesho Jumapili, kulingana na makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya Israel na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lebanon ya Hizbullah. Kwa mujibu wa vyombo hivyo, jeshi la Israel limetangaza rasmi kuwa halitaondoka kusini mwa Lebanon wakati muda wa usitishaji vita wa siku sitini utakapomalizika. Ofisi ya waziri mkuu wa utawala huo ghasibu nayo pia imetangaza kuwa operesheni ya kuondoka jeshi la Israel kusini mwa Lebanon itachukua zaidi ya muda wa siku sitini. Kesho Jumapili ndiyo siku ya mwisho ambapo jeshi la utawala haramu wa Israel linapaswa liwe limeshaondoka kikamilifu katika ardhi ya Lebanon chini ya makubaliano ya usitishaji vita wa siku 60 yaliyofikiwa Novemba 27 kati ya utawala huo na Hizbullah. Lakini mapema jana, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu alitamka kuwa askari wa Kizayuni hawataondoka kikamilifu katika muda uliowekwa akiilaumu serikali ya Lebanon kuwa eti imeshindwa kutimiza ahadi zake. Wakati huo huo, serikali ya Marekani ambayo ni moja ya pande za upatanisho wa makubaliano ya usitishaji vita imedai kuwa kuna hitajio la haraka la kurefushwa kwa muda mfupi makubaliano hayo. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani, Brian Hughes, amesema Rais Donald Trump amejitolea kuhakikisha raia wa Israel wanaweza kurejea kwa usalama katika makazi yao kaskazini, na pia anamuunga mkono rais wa Lebanon Joseph Aoun na serikali mpya ya nchi hiyo. Hayo yanajiri katika hali ambayo shirika la taifa la habari la Lebanon lilitangaza jana Ijumaa kuwa jeshi la utawala wa kizayun wa Israel liliingia katika miji ya kusini ya Aitharun na Kantara na kuharibu mali za raia na msikiti wa eneo hilo. Gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati wa mapambano kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 huko Goma, makao makuu ya jimbo hilo. Meja Jenerali Chirimwami aliripotiwa kupigwa risasi mjini Sake viungo, viungani mwa mji huo, kulingana na Umoja wa Mataifa. Afisa huyo wa jeshi alijeruhiwa kwa risasi wakati akiongoza kikosi cha wanajeshi katika eneo lililoko kilomita 20 kutoka mji wa Goma. Inaripotiwa kuwa alifariki asubuhi ya, ya leo wakati akisafirishwa kutoka Goma kwa ajili ya matibabu zaidi ilisema ripoti hiyo iliyotolewa siku ya Alhamisi. Ripoti zinasema mapigano makali yanaendelea katika eneo hilo huku waasi wa M23 wakielekea kwenye mji wenyewe wa Goma kwa nia ya kuteka kutoka kwa wanajeshi wa serikali. Mapigano yamezidi kuongezeka katika eneo lenye utajiri mwingi wa madini mashariki mwa DRC toka ulipoanza mwaka 2023 ambapo waasi wa M 23 wamedhibiti eneo hilo. Jana Ijumaa, kikundi cha Congo River Alliance, AFC, ambacho ni sehemu ya kundi la M 23 kilisema kimepanga kutoa eneo la Goma lenye zaidi ya watu milioni moja. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuwa mzozo wa sasa una hatari ya kupanuka na kuwa vita vya kikanda. Guterres ametoa wito kwa wahusika wote kuheshimu mamlaka na ukamilifu wa ardhi yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na kukomesha aina zote za uungaji mkono kwa makundi yenye silaha. Wito huo umetolewa huku DRC na Umoja wa Mataifa zikituhumu nchi jirani ya Rwanda kuwa inachochea mapigano hayo na kuliunga mkono kundi la waasi la M23 tuma ambazo serikali ya Kigali inazikanusha. Serikali mpya ya Marekani imetangaza kuwa inasitisha takriban ufadhili wote mpya wa msaada wa fedha wa nje ya nchi isipokuwa kwa washirika wake wawili ambao ni utawala wa kizayuni wa Israel na Misri. Haijafahamika wazi kama uamuzi huo utaihusu pia Ukraine au la. Agizo hilo lililotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana Ijumaa halitahusisha pia misaada ya dharura ya chakula lakini linaogusa pia mpango wa afya ambao, kwa mtazamo wa watetezi wa sekta hiyo, utakuwa hatarini, kwa sababu misaada hiyo ni hasasi kwa huduma zenye umuhimu mkubwa wa kuokoa wa maisha. Waraka uliotolewa na waziri mpya wa mambo ya nje aliyeidhinishwa hivi majuzi Marco Rubio umewaamuru maafisa wakuu kuhakikisha kuwa, kwa kutumia kiwango cha juu kabisa cha ruhusa iliyotolewa na sheria, hakuna majukumu mengine yoyote mapya ya utoaji misaada nje ya nchi ambayo Washington itajifunga nayo. Mashirika ya misaada ya kibinadamu yametoa mjibizo wa haraka yakieleza kushtushwa na agizo hilo na kuonyesha hofu kwamba linaweza kuchangia kuvurugika kwa uthabiti na utulivu duniani na kupotea maisha ya watu. Abby Maxman, mkuu wa shirika la kimataifa la misaada la Oxfam nchini Marekani, amesema katika taarifa kwamba kwa kusimamisha msaada wa nje wa maendeleo, utawala wa Trump unahatarisha maisha na mustakabali wa jamii zilizo katika hali mbaya na kutelekeza mtazamo wa muda mrefu wa vyama vyote viwili vikuu vya siasa vya Marekani kuhusu misaada ya kigeni inayosaidia watu kwa kuzingatia uhitaji walionao bila kujali masuala ya siasa, kwa mujibu wa waraka huo. Usimamishaji huo wa muda wa ufadhili wa fedha umepangwa kuendelea kwa muda wa miezi isiyopungua mitatu, ambapo katika siku 85 za kwanza Rubio anatarajiwa kufanya maamuzi ama ya kuendeleza, kufanyia marekebisho au kusitisha mpango huo. Na balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa amemshutumu mkuu wa UNICEF kwa kuwapa kipaumbele watoto wa Ukraine kuliko watoto wenzao wa Ghaza baada ya kushindwa kulieleza baraza la usalama la umoja huo kuhusu masaibu ya watoto hao kama alivyofanya kwa watoto wa Ukraine. Vasili na Benzia ameyasema hayo katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichozungumzia hali ya watoto wa ukanda wa Ghaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na kusisitiza kama ninavyomnukuu, kukataa mkuu wa UNICEF kutoa taarifa kwa baraza la usalama kuhusu maafa ya kutisha kuhusiana na vifo vya makumi ya maelfu ya watoto huko Ghaza ni hatua ovu isiyo ya kimaadili ambayo inapasa tuikemee vikali, mwisho wa kumnukuu. Benzia amekumbusha kuwa mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF Catherine Russell alifika mbele ya baraza hilo mwezi Disemba mwaka jana kulitaarifu kuhusu alichokiita hali za watoto wa Ukraine na kueleza kwamba kitendo chake hicho kilikuwa cha kuaibisha na kilichofanywa kwa utashi wa kisiasa. Balozi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amehoji, kwa hivyo inavyoonekana kwa mtazamo wa UNICEF watoto wa Gaza si muhimu kulinganisha na watoto wa Ukraine. Vinginevyo tunawezaje kuelezea ukweli kwamba UNICEF inaona si lazima kutoa taarifa kwa Baraza la Usalama kuhusu mazingira yanayowazunguka watoto hawa? Benzia vile vile amemshtumu Russell kwa kukubaliana na msimamo wa Marekani kuhusu Ukraine na kueleza kwamba hatua zake zilikiuka mkataba wa Umoja wa, wa, wa Umoja wa Mataifa na kwamba anafanya kazi kama raia wa Marekani badala ya kuwa mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa asiye na upendeleo. Katika kikao hicho cha Baraza la Usalama, mwanadiplomasia huyo wa Rusia ameeleza kusikitishwa pia na nchi za Ulaya akizishutumu kwa kushinda kushindwa kutoa wito wa kuwajibishwa wale waliohusika na mauaji ya watoto huko Ghaza na kuendelea kuipatia silaha Israel licha ya kuzitumia silaha hizo kufanyia ukatili. Vita vya Ghaza kwa kweli vimekuwa mtihani mkubwa ambao umedhihirisha mtazamo halisi wa nchi za magharibi katika kutetea haki za binadamu, kulingana na mambo yalivyo, ameongezea kueleza Nebenzia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu changamoto zinazoikabili Ulaya mbele ya sera za Trump ambao ni wa wasiwasi na wahka. Wakati Donald Trump anaanza muhula wake wa pili kama rais wa Marekani, nchi za Ulaya zimeingiwa na wasiwasi na wahaka mkubwa kuhusu sera zake. Sasa maafisa wa nchi za Ulaya wanatafuta njia za kushughulikia changamoto zinazojitokeza baina ya pande hizo mbili, kuanzia kwenye vitisho vya kibiashara hadi masuala ya usalama. Sera za Trump zinaweza kuwa na athari kubwa kwa mahusiano na usalama wa Ulaya. Wakati huu ambapo Ulaya inasumbuliwa na changamoto za ndani na nje, upinzani wowote dhidi ya sera za Trump unaweza kuathiri mustakabali wa Umoja wa Ulaya na usalama wa eneo hilo. Baada ya kuanza urais wa Donald Trump huko Marekani, viongozi wa nchi za Ulaya sasa wana wasiwasi juu ya kutoweka umoja na maadili ya Ulaya. Nchi hizo zinakabiliwa na changamoto kadhaa, hasa katika maeneo ya bajeti ya NATO, uhusiano wa kibiashara na msaada wa nchi hizo kwa Ukraine. Wakati huo huo, tajiriba ya muhula wa kwanza wa urais wa Trump inazidisha wasiwasi wa viongozi wa nchi za Ulaya. Kuzingatia hali hiyo, waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou amesisitiza kwamba Ulaya lazima isimame kukabiliana na Trump ili kuzuia kuporomoka. Kuhusu changamoto za kiusalama na kiuchumi, maafisa wa Ulaya wana wasiwasi juu ya athari za sera za Donald Trump kuhusu suala la bajeti ya NATO na uhusiano wa kibiashara. Katika masuala ya kiuchumi, nchi za Ulaya pia hazina kumbukumbu kumbu nzuri kwa sera za Trump katika muhula wake wa kwanza, hasa kujiondoa Marekani katika mikataba ya kimataifa. Trump anasisitiza sana kuendelezwa sera yake aliyoipa jina la Marekani kwanza. Suala ambalo linaziwekea mashinikizo nchi za Ulaya. Katika upande mwingine, kwa sasa nchi wanachama wa umoja wa Ulaya zinakabiliwa na changamoto za kisiasa na kiuchumi, hasa Ujerumani na Ufaransa. Hali hiyo inaweza kuongezeka zaidi, hasa kwa kuzingatia uungaji mkono wa Trump kwa makundi na vyama vya mrengo wa kulia barani Ulaya ambavyo vinatoa wito wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Kwanza kwa muhula wa pili wa Donald Trump kama rais wa Marekani kunaweza kuonekana kama mtihani mkubwa kwa Umoja wa Ulaya, hususan wakati huu ambapo Ulaya inakabiliwa na changamoto za ndani na nje, na hapa na shaka kwamba sera za kupenda kujipanua na kutaka kuwa na uchu wa kila jambo za Trump zinaweza kuzidisha changamoto hizo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. La Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1177 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 91 ya Ashams katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na mbili ya Al-Lail. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na moja. Sura hii pia inaanza na viapo, ni viapo vya kuapia vitu vya maumbile kama usiku na mchana na chachu ya uhai inayotokana na kuwepo jozi mbili za jike na dume katika viumbe. Aya zinazofuatia za sura hii zinazungumzia kanuni ya malipo ya amali na vilevile vile kanuni ya upataji uongofu wa Allah subhanahu wataala. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Allail, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. na akakadhibisha malipo mema ya siku ya malipo. Fasanuyassiruhu lilusra, tutamsahilishia njia iwe nzito. Wama yughni anhu maluhu idha taradda, na itamfaa nini mali yake atakapodidimia? Kati ya vitu mbalimbali mbali vya maumbile, usiku na mchana vina nafasi na mchango mkubwa sana katika maisha ya viumbe wa ardhini. Kwa sababu hiyo, katika aya mbalimbali za Quran imeelezwa kuwa kuingia na kutoka kwa usiku na mchana na mchango wa viwili hivyo katika maisha ya wanadamu ni katika ishara za Mola Muumba. Usiku, ambao ni mithili ya pazia jeusi, unagubika sehemu baada ya sehemu za sayari ya dunia na kuziweka kwenye giza na hivyo kuandaa mazingira ya sakina, utulivu na mapumziko kwa viumbe hai. Mchana nao, wakati unapolitandua pazia la giza la usiku na kutandaza mwanga wake kwenye anga ya mbingu huviangazia na kuving'arisha vitu vyote kwa nuru na mwangaza wake. Nuru na mwangaza huo ni chachu ya harakati, uchangamfu na ukuaji wa viumbe hai na uandaaji mazingira ya viumbe kujituma na kuanza mahangaiko na pirika pirika za maisha baada ya kuwapia usiku na mchana, aya za Suratul Laili zinawaapia viumbe ambao wameumbwa katika jinsia mbili za kike na kiume. Kuwepo kwa jinsia mbili hizi katika ulimwengu wa wanadamu, wanyama na mimea pamoja na hali, sifa maalumu na nafasi zinazotofautiana zilizo nazo jinsia mbili hizo. Yote hayo ni ishara za Mwenyezi Mungu, mola wa ulimwengu wa viumbe hao. Baada ya viapo vyote hivyo, aya tulizosoma zinaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba juhudi na bidii zinazofanywa na watu katika maisha zimegawanyika na zinatofautiana na kila mmoja anafanya hivyo kwa ajili ya kukidhi na kukimu mojawapo ya mahitaji yake binafsi au ya jamii yake. Bila shaka, lililo muhimu zaidi kuliko aina ya harakati ni madhumuni na makusudio ya harakati yenyewe. Inahitaji kuelewa juhudi na bidii azifanyazo mtu anazifanya kwa nia na lengo gani, na njia na mbinu gani anatumia kufanyia juhudi na bidii zake hizo? Kwa mfano, je, anapofanya hivyo huwa anachunga na kuheshimu haki za watu wengine? Na je, katika harakati zake hizo za maisha anauzingatia na kuufuata mwongozo ambao muumba wa mwanadamu amemwandalia kiumbe huyo ili kuifikia saada ya maisha yake ya milele. Sehemu inayofuatia ya aya inawagawanya watu katika makundi mawili. Kundi moja ni la wajawema wacha Mungu, watoaji na wanaowasaidia wahitaji, na ambao wana imani ya kupata malipo makubwa ya thawabu kwa mola wao kwa mema wanayofanya. Ama kundi jingine la pili ni la watu wenye sifa mbaya na yenye kuchukiza ya ubakhili, wakidhani kuwa kwa kufanya ubakhili watakuwa matajiri na wakwasi wasio na uhitaji. Hayo ni matokeo ya kutokuwa na imani ya kupata malipo ya thawabu kwa Allah siku ya Kiama. Katika aya hizi Allah subhanahu wataala anasema kwa upande wa kundi la kwanza ambalo watu wake wanafuata njia ya kutoa walivyoruzukiwa kumcha Mola wao na kuwatatulia watu shida walizo nazo, yeye Mola pia atawasahilishia na kuwafanyia wepesi katika mambo yao na kuwafungulia njia ili waweze kutoa na kumtii yeye kwa wepesi. Ama kundi la pili ambalo ni la watu mabakhili na wasiomwamini Allah, wao huwa hawajali matatizo ya watu, bali hufikiria manufaa na maslahi ya utu watu. Hao hata hapa duniani watakabiliwa na tabu na matatizo ya aina mbalimbali, na utakapofika mwisho wa uhai wao zile mali walizokusanya na kuzilimbikiza wataziacha na kuondoka, na huko waendako, mali hizo hazitawafaa wala kuwanufaisha kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa kuwepo jozi za vitu, yaani jike na dume, katika mimea, wanyama na watu ni miongoni mwa ishara za kudra na hikma za Allah subhanahu wa taala mjuzi na mweza. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa juhudi tofauti zinazofanywa kwa njia na madhumuni tofauti zitakuwa na hatima na majaaliwa tofauti kwa watu, kundi moja linaelekea kwenye saada na fanaka na kundi jingine kwenye hilaki na maangamizi. Kwa maana hiyo basi, juhudi peke yake hazitoshi. Ni muhimu pia kujua nia, madhumuni na kule anakokusudia mtu kufika. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba utoaji na usadakiaji hukubaliwa na huwa na tija kwa mtu mbele ya Allah ikiwa tu utafanywa bila ya kuambatana na ria, maudhi na masimango, na kwa maneno mafupi, unapofanywa kwa kumcha Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa dunia ni mahala pa kujiandalia malipo ya amali. Unachopanda hapa ndicho utakachokwenda kuvuna huko akhera. Ukipanda kheri na wema utakwenda kulipwa wema na thawabu, na ukipanda shari na ubaya utakwenda kulipwa adhabu na iqabu. Inatubainikia pia kutokana na aya hizi kwamba kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri siko kutakomuokoa mtu; ni kutoa na kuwasaidia wahitaji ndiyo njia inayomdhaminia yeye mja saada na wokovu siku ya kiyama. Zet ya leo inahitimishwa na aya ya 12 hadi 21 ya sura yetu ya Allail ambazo zinasema inna alaina lal-huda. Hakika ni juu yetu kuonyesha uongofu wa, inna lana lal-akhirat wal-uula, na hakika ni yetu sisi akhera na dunia anayekadhibisha na kuipa mgongo haki. Wasayujannabuha alatqa, na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu. Alladhi yu'ti ma lahu yatazakka, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa isipokuwa ni kwa kutaka radhi ya Mola wake mlezi aliye juu kabisa. Wala saufa yarda, karibuni hivi atapata ya kumridhisha Mwenyezi Mungu mtukufu, ambaye ametuwajibishia sisi waja wake mambo kadhaa wa kadhaa, na kututaka tuyafanye kuna mambo ambayo amejiwajibishia yeye mwenyewe pia likiwemo la kuwadhaminia waja wake riziki zao na kuwaongoza kwenye njia iliyonyooka. Aya hizi tulizosoma zinasema Mwenyezi Mungu ambaye dunia na akhera zinatokana na yeye na ziko mikononi mwake yeye amekuandalieni nyinyi waja wake njia na nyenzo za kufikia uongofu. Kwa upande mmoja, amekupeni akili na fitra, yani hisia za maumbile ya batini, na kwa upande mwingine, amekuleteni kitabu na mtume wa kukupeni bishara na maonyo. Maonyo ni kwa watu ambao badala ya kuukubali uongofu uliowafikia kupitia akili na wahi wanasimama kuipinga na kuikadhibisha haki kwa inadi na ukaidi. Na bishara ni kwa waja safi na wema ambao wanachokihangaikia wao ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wanatoa mali na utajiri wao kuwasaidia wahitaji, ili kuzitakasa nafsi zao na ubakhili, kiburi na ghururi. Aya hizi vilevile zinatoa onyo na indhari kwa wale wanaodhani kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu kuna husiana na kusali, kuomba dua na kufanya ibada zingine za kiroho tu. Na kwa hivyo huwa hawawashughulikii wahitaji na wanyonge katika jamii. Watu hao wanadhani kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe ametaka katika jamii wawepo pia masikini na mafakiri. Na kwa hivyo hakuna ulazima wa kuwashughulikia wala mtu kutoa sehemu ya mali yake kuwasaidia watu hao. Kuna pia baadhi ya watu ambao huwa wanafanya wema na ihsani pale tu wanapotanguliwa wao kufanyiwa ihsani, na kwa hivyo wema wao huwa wa kulipa ihsani waliyofanyiwa, hali ya kuwa aya hizi zinasema ihsani na wema wenye thamani ni ule anaofanya mtu pasina kuwa na matarajio ya kulipwa wema na ihsani na aliyemfanyia au hata kushukuriwa na kupewa bakhshishi kwa wema aliyofanya. Ala kulli hal, utoaji inapasa ufanywe kwa ikhlasi na kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wa taala tu. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini kwetu. Dunia na akhera ni zake yeye Mola, naye ni mkwasi asiyehitajia uwepo wa sisi waja wala ibada tunazofanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ibada za kiroho tu na dua hazitoshi kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu, nalo pia ni sharti mojawapo la kuipata pepo ya rehema za Kimola wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwasaidia wanyonge na wahitaji ni mwenendo wa kudumu wa wacha Mungu wa kweli, na kwa hakika hiyo ni njia ya kuitakasa na kuisafisha mtu nafsi yake. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa ikhlasi katika amali ni muhimu zaidi kuliko ufanyaji wa amali yenyewe, kwa sababu si hasha mtu akaishia motoni kwa sababu ya kufanya amali kwa ria na kujionyesha. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sabini na saba ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini na mbili ya Al-Laili. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuwafikishe kutoa kuwasaidia wahitaji miongoni mwetu, atuwezeshe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Gazeti la Teheran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti ya leo ya nchini Iran. Mojawapo ya habari za gazeti hilo inasema wiki iliyopita televisheni ya Iran ilionyesha kituo cha chini ya ardhi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika ghuba ya Uajemi na kuakisiwa katika vyombo muhimu vya habari duniani. Kituo hicho kilicho na meli nyingi za mashambulizi ya haraka kilitazamwa na wengi kama sehemu muhimu ya mkakati wa jeshi la wanamaji la Iran wa kujihami na kufanyia mashambulizi. Teheran Times pia limeakisi mahojiano ya Rais Masoud Pezeshkian na kituo cha runinga cha Channel moja cha Rasia jana Ijumaa, ambapo amesisitiza umuhimu wa kusainiwa mapatano ya kimkakati ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, pamoja na mipango ya Iran na Rasia ya kuzidisha na kupanua ushirikiano wao Moscow kamwe Pezeshkian alisema katika mapatano hayo yanaonyesha kwamba Tehran na Moscow kamwe hazitakubali matakwa ya kupindukia maadui, akisisitiza kwamba nchi mbili hizi zitashirikiana kuunda sera zinazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama, maendeleo na ustawi wa uchumi katika eneo. Baadhi ya habari muhimu za Tehran Times nyingine zina vichwa vya maneno: miungano iliyovunjika, muungano uliogawanyika wa Trump kuhusu Iran, Hamas yashinda vita, Israel imeambulia kijiko cha mbao, na Iran yakosoa unafiki wa magharibi katika suala la haki za binadamu. Gazeti la Abrar limemnukuu waziri wa utamaduni na miongozo wa Kiislamu wa Iran akitoa wito wa kuhuishwa elimu ya sanaa ya kuigiza katika shule za msingi. Vilevile limeandika jaji wa mahkama ya federali ya Marekani amesitisha amri ya Donald Trump kuhusu haki ya uraia. Haya yanakuja baada ya maafisa wa Marekani kutangaza kwamba wahamiaji haramu 538 wamekamatwa na kuzuiliwa huku mamia ya wengine wakifukuzwa nchini humo. Jumhuria ya Islami limejadili suala la wahajiri haramu walioko nchini Iran na kumnukuu waziri wa mambo ya ndani akisisitiza kwamba sehemu kubwa ya wahajiri wa kiafughani wanaishi hapa nchini kinyume cha sheria. Hata hivyo habari iliyokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema: wito wa kutolewa hukumu ya kimataifa ya uadilifu ya kukamatwa kiongozi wa kundi la Taliban na mkuu wa mahakama kuu ya serikali ya Afghanistan. Wanaharakati wa haki za binadamu za wanawake wa Afghanistan wakaribisha wito wa kukamatwa kiongozi wa kundi hilo. Habari nyingine muhimu ya Jumhuria Islami ina kichwa cha maneno awamu ya pili ya kubadilishana mateka baina ya Hamas na Israel kutekelezwa leo. Na aidha limeandika, Ansarullah yajibu hatua ya, ya Marekani ya kuiweka harakati hiyo katika orodha ya makundi ya kigaidi. Gazeti hili pia limeandika makala maalumu kwa mnasaba wa siku ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ambayo huadhimishwa hapa nchini Iran kama siku kuu muhimu mnamo tarehe 27 Rajab. Makala hiyo imepua kichwa cha maneno lengo la kubaathiwa Nabi Muhammad ni kutakasa nafsi na kulea kizazi cha mwanadamu. Gazeti la Kayhan limetanguliza mbele matamshi ya rais Pezeshkian katika ziara yake mkoani Khuzistan, kusini mwa Iran. Habari hiyo inayoonekana juu kabisa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Pezeshkian: ni makosa kudhani kuwa matatizo ya nchi yatatatuliwa kutoka nje. Vilevile limeandika uchambuzi kuhusu hotuba za sala ya Ijumaa ya jana mjini Tehran, likimnukuu aliyekuwa imamu wa sala hiyo Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami akisisitiza kuwa Marekani inataka kufanya mazungumzo na Iran kwa shabaha ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu. Katika tahariri yake gazeti la Iran Daily limeandika matamshi ya hivi majuzi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran yameacha makundi mengi yenye misimamo mikali dhidi ya Iran yakihisi kuvunjwa moyo. Viongozi hawa wenye misimamo mikali walikuwa wakitarajia msimamo mkali zaidi kutoka kwa Trump kuhusiana na Tehran na matumaini kuwa suala hilo litakuja kuwa moja ya maagizo yake ya kwanza ya utendaji baada ya kuchukua madaraka. Iran Daily linaongezea kwa kuandika, hata hivyo, inaonekana Trump amekiri kwamba Iran kweli ni kesi tofauti. Gazeti la Al Wifaq limemnukuu Rais Pezeshkian akisema katika hadhara ya watu wa mkoa wa Huzistan kwamba tunataka kuishi kwa amani lakini hatutalegeza kamba mbele ya vitisho na vikwazo. Hatuko vitani na upande wowote. Alwefaq pia limeandika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao cha waandaaji wa, wa mkutano wa kitaifa wa kuenzi mashahidi wa mkoa wa Kashan. Habari hiyo imepoa kichwa cha maneno ni muhimu kudhihirisha sifa za mashahidi kupitia sanaa na kazi za kiutamaduni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi 24 Rajab 1446 hijiria mwafaka na tarehe 25 Januari 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita, ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imamu Ali alaihi ssalam, mkwe wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakiendeshea njama zao huko Khaibar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina. Huko walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba Hijiria, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alibashiri kutekwa mji wa Khaibar muda si mrefu na, baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui, jeshi la Kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba isipokuwa mbili. Hatimaye Mtume aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo la Kiislamu na kusema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda pia na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali alayhi salam uongozi wa jeshi ambapo alipigana vita vya kishujaa, na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na saba iliyopita Abu Nasr Muhammad Farabi mwana falsafa mwanahesabati na msomi mashuhuri wa Iran aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 259 hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakhstan ya leo. Baada ya kupata masomo ya msingi katika mji huo, Farabi aliamua kwenda mjini Baghdadi huko Iraqi, ili kuendeleza masomo yake na hasa ya mantiki na falsafa, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa. Mwerevu huyo mkubwa ambaye alikuwa na uwezo mkubwa wa kusoma masomo mengi ya zama zake. Katika siku kama ya leo, miaka 569 iliyopita, kazi ya uchapishaji vitabu ilianza, na kitabu cha kwanza kabisa kikachapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na Mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Biblia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo, kurasa kadhaa zilizobakia za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Baada ya uchaguzi huo, Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kuwa waziri mkuu na kutangaza kwamba itaunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake Israeli zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kamanda maarufu wa Palestina ataachiliwa leo, ikiwa ni sehemu ya mabadilishano ya pili ya wafungwa na utawala wa kizayuni wa Israel baada ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza kuanza kutekelezwa wiki iliyopita. Vyombo vya habari vya Kibrania vimeripoti kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel halitaondoka kusini mwa Lebanon utakapomalizika muhula uliowekwa wa siku 60 kesho Jumapili, kulingana na makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon ya Hizbullah. Gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati wa mapambano kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 huko Goma, makao makuu ya jimbo hilo. Na balozi wa Urusi katika Umoja wa Mataifa amemshutumu mkuu wa UNICEF kwa kuwapa kipaumbele watoto wa Ukraine kuliko watoto wenzao wa Gaza. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdulfattah Musa. La ziada, sina ghairi ya kukushukuruni na kukwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.