Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia changamoto zinazoikabili Ulaya mbele ya sera za Donald Trump, huku wasiwasi wasi na wahka ukiendelea kutanda katika nchi za bara la Ulaya. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo mtasikiliza makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajaba. Mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu amesema Irani na Russia hazitakubali kuburuzwa na maadui wao. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametaka Israeli iwajibishwe kutokana na mashambulizi yake katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Donald Trump, rais wa Marekani, amesema bilioni 600 inazotaka Saudi Arabia kuwekeza Marekani hazitoshi na kwamba lazima iongeze kiwango hicho. Na rais wa Komoro anasemekana kwamba ameazimia kumkabidhi madaraka mwanawe baada ya yeye kuondoka madaraka. Sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema mapatano kamili ya ushirikiano wa kistratejia kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Rasia yanaonyesha kwamba Teheran na Mosco kamwe hazitakubali matakwa ya kupindukia ya maadui, akisisitiza kwamba nchi mbili hizi zitashirikiana kuunda sera zinazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama maendeleo na ustawi wa uchumi katika eneo hili. Rais Pezeshkian aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo cha runinga cha chanel wan cha Rasia jana Ijumaa, ambapo amesisitiza umuhimu wa kusainiwa kwa mapatano ya kimkakati ya ushirikiano kati ya nchi mbili pamoja na mipango ya Irani na Rasia ya kuzidisha na kupanua ushirikiano wao. Amesema makubaliano hayo ya Iran na Russia yanashughulikia mazungumzo ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi, sambamba na kupiga jeki ushirikiano katika nyanja za reli, barabara, biashara, nishati na umeme. Akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi na Marekani au Israel dhidi ya Iran au iwapo Russia itashambuliwa na nchi nyingine, rais wa Iran amesema, tumeazimia kutoshirikiana na mvamizi kwa njia yoyote ile na hatutaruhusu shambulio kama hilo kutokea kwingineko. Katika matamshi yake, rais Pezeshkian amelaani vikali jinai zinazofanywa na Israel huko katika ukanda wa Gaza, Lebanon, na kwa uungaji mkono kamili na misaada ya Marekani na nchi za Ulaya. Amesema hakuna mfumo au sheria ya kimataifa inayoruhusu nchi yoyote kupiga mabomu na kuua watu wasio na hatia hata wakati wa vita, lakini Wazayuni wanafanya hivyo kwa urahisi. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameeleza wasiwasi wake juu ya operesheni za jeshi la Israel katika Ukingo wa Magharibi, ukiwemo mji wa Jenin. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk akizungumzia uvamizi wa hivi karibuni wa jeshi la Israel katika maeneo mbalimbali ya Ukingo wa Magharibi huko Palestina, ukiwemo mji wa Jenin amesema wahusika wa vitendo hivi lazima wawajibishwe. Volka Turk ameyataja matamshi ya Israel kuhusu upanuzi wa makazi ya walowezi kwamba yanatia wasiwasi na kuongeza kwamba hatua za Israel katika ukingo wa magharibi zinaweza kuathiri usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Huku jinai zinazofanywa na jeshi la Israel katika kambi ya Jenin zikiendelea, waziri wa vita wa utawala huo wa ghasibu Israel Katz amesisitiza kwamba operesheni iliyopewa jina la ukuta wa chuma itaendelea katika ukingo wa Magharibi. Tangu Jumanne asubuhi, baada tu ya kuanza usitishaji vita huko Gaza, vikosi vya jeshi la utawala haramu wa Israel vimekuwa vikifanya mashambulizi makubwa katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa Magharibi, hasa mji wa Jenin kaskazini mwa eneo hilo, na hadi sasa limeua Wapalestina wasiopungua 12 na kujeruhi wengine zaidi ya 100 Unyama huo wa Israel bado unaendelea. Mashambulizi ya jeshi la Israel katika mji wa Jenin yameharibu miundombinu ya hospitali ya serikali ya mji huo, na vyanzo vya Palestina vimeripoti kwamba wapiganaji na vijana wa kipalestina wanaendelea kukabiliana na mashambulizi ya jeshi la Israel katika mji wa Jenin. Rais Donald Trump wa Marekani ametoa wito kwa Saudi Arabia kuongeza kiwango cha uwekezaji wake nchini Marekani hadi dola trilioni moja. Trump alisema hayo katika hotuba yake kwa njia ya video kwenye mkutano wa jukwaa la uchumi la dunia huko Davos nchini Uswisi na kufichua kwamba Riadh imepanga kuwekeza dola bilioni mia sita katika uchumi wa Marekani, lakini amesisitiza kwamba pesa hizo hazitoshi na inapaswa kufikia dola trilioni moja. Trump amesema, nitamwomba mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman, ambaye amedai ni mtu mzuri, aongeze ifikie dola trilioni moja. Nadhani watafanya hivyo, kwa sababu tumekuwa wema sana kwao. Shirika la habari la serikali ya Saudi Arabia SPA liliripoti karibuni kwamba Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa nchi hiyo alimwambia Trump kwamba nchi yake iko tayari kutoa dola bilioni mia sita za uwekezaji katika miaka minne ijayo. Si vibaya y kukumbusha hapa kwamba katika muhula wake wa kwanza Trump alikuwa akiidunisha na kuidhalilisha Saudi Arabia na kusema kwamba Wasaudi Arabia hawana lolote isipokuwa fedha tu. Rais huo wa Marekani ameanza muhula wake wa pili wa uongozi siku chache zilizopita, na aliwafananisha viongozi wa Saudi Arabia na ng'ombe anayekamuliwa maziwa, akitangaza waziwazi wazi, wazi, kwamba ni ulinzi wa Washington ndio unaowaweka madarakani viongozi hao wa Saudi Arabia, hivyo lazima wa, walipe gharama za ulinzi huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Raisi wa Komoro Azali Asumane kwa mara ya kwanza amesema hadharani kwamba ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanaye Nur Alfatah atakapoondoka madarakani mwaka 2029, na kuthibitisha tetesi za wakosoaji wake kwamba amekuwa akimtayarisha kwa muda mrefu mwanawe ili arithi kiti hicho. Asumani ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya wizi wa kura alimteua Alfathi kuwa msimamizi wa kuratibu masuala ya serikali na kumpa pia mamlaka makubwa juu ya baraza la mawaziri. Asumani aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka 1999 kupitia njia ya mapinduzi na ameshinda uchaguzi uchagu nne tangu mwaka 2002. Akizungumzia muda wake wa kuondoka madarakani utakapofika, Asumani amesema katika hotuba yake kwa wafuasi wa kisiwa cha Moheli kwamba nitamsimika mwanangu kuchukua nafasi yangu kama mkuu wa serikali na chama. Chama tawala kinachoongozwa na Asumani kilishinda uchaguzi wa bunge mwezi huu, ingawa vyama vya upinzani vilisusia zoezi hilo, huku vingine vikipinga matokeo yake kwa madai kwamba kulifanyika udanganyifu. Nuru Alfathe Azali aliye na umri wa miaka 39 alishinda kiti cha uwakilishi bungeni na kuliwakilisha bunge nje kidogo ya mji mkuu Moroni. Amekuwa mshauri binafsi wa baba yake Azali Asumani. Azali Asumani alichaguliwa tena kuwa rais wa visiwa vya Komoro Januari mwaka jana, baada ya kushinda uchaguzi uliopingwa na vyama vya upinzani na kuibua maandamano makubwa ya siku mbili katika visiwa vya Komoro. Kujiunga Nigeria na jumuiya ya BRICS kama nchi mshirika na hatua kubwa ni hatua kubwa kuelekea ufufuaji wa uchumi na kupunguza ushawishi wa nchi za magharibi katika nchi hiyo kubwa ya Afrika. Hayo yamesemwa na Emmanuel Chukuka Johnson, mwenyekiti wa baraza la ushauri la biashara na uwekezaji la Nigeria Russia, katika mahojiano maalumu na Russia Today, na kuongeza kwamba BRICS inatoa fursa yenye kutia matumaini katika kukabiliana na changamoto za muda mrefu za kiuchumi nchini Nigeria. Chukuka Johnson ameeleza bayana kwamba BRICS ni klabu ya marafiki wa kweli, klabu ya washirika inayotaka kukabiliana na ushawishi wa magharibi, na kwamba Nigeria ni mwathirika wa kile ambacho sera za magharibi zimekuwa zikizalisha, hivyo BRICS itatoa fursa kwa Nigeria ili kufufua uchumi wetu, BRICS inatoa suluhisho, amesisitiza Johnson. Alipoulizwa jinsi mataifa ya Afrika yanaweza kutumia fursa zilizopo ndani ya BRICS, Chukuka Johnson na amesisitiza haja ya kuongeza viwango vya biashara na mabadilishano na vilevile vile kufanya miamala ya biashara kwa kutumia sarafu zao wenyewe bila ya kutegemea sarafu pekee ambayo inaweza kutumika kama silaha. Wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani juu ya uchumi wa dunia na kushirikishwa mataifa yanayoibukia kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa dunia. Nchi za BRICS zinazozalisha zaidi ya robo ya utajiri wa dunia na zinaunda asilimia 42 ya jamii ya watu kote duniani zinataka kuwepo uwiano wa kisiasa na kiuchumi, hasa mkabala wa Marekani na nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na katibu wa habari wa ikulu ya rais wa Marekani, White House imefichua kwamba katika wiki ya kwanza ya urais wa Donald Trump, wahamiaji haramu 538 wamekamatwa na kuzuiliwa huku mamia ya wengine wakifukuzwa nchini Marekani. Karoline Leavitt, katibu wa habari wa White House, amesema kufukuzwa huko ni sehemu ya operesheni kubwa zaidi ya kufurusha wahamiaji katika historia ya Marekani. Amedai kwamba watu waliokamatwa ni pamoja na wanachama wa magenge yenye silaha. Moja ya ahadi kuu za kampeni za Donald Trump wakati wa uchaguzi wa rais mwaka 2024 ilikuwa kuzuia wahamiaji haramu kuingia Marekani. Kwa mujibu wa ripoti ya ikulu ya rais wa Marekani, katika kipindi cha miaka minne ya utawala wa Biden, zaidi ya wahamiaji haramu milioni 8 wameingia Marekani, huku milioni 6.7 wakiingia kupitia mpaka wa kusini ingawaje matamshi ya Trump dhidi ya uhamiaji yalilenga zaidi wahamiaji haramu, lakini katika siku ya pili ya utawala wake alitia saini amri ya utendaji ya kuwafukuza wanafunzi wahamiaji halali wanaodaiwa kuwaonea huruma maadui wanaodaiwa kuwaonea huruma maadui wa Israel. Habari zaidi zinasema kwamba safari za ndege za wakimbizi zilizotazamiwa kuwasili marekani karibuni zimefutwa huku askari wakitumwa kwenye mpaka wa kusini sambamba na mamlaka husika kuidhinishwa kukamata wahamiaji ndani au karibu na shule na makanisani. na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia moto unaotupia jicho changamoto zinazoikabili Ulaya mbele ya sera za Donald Trump. <tune> Wakati Donald Trump akianza muhula wake wa pili kama rais wa Marekani, nchi za Ulaya zimeingiwa na wasiwasi na wahaka mkubwa kuhusu sera za kiongozi huyo. Sasa maafisa wa nchi za Ulaya wanatafuta njia za kushughulikia changamoto zinazojitokeza baina ya pande hizo mbili, kuanzia kwenye vitisho vya kibiashara hadi masuala ya usalama. Sera za Trump zinaweza kuwa na athari kubwa kwa mahusiano na usalama wa Ulaya. Wakati huu ambapo Ulaya inasumbuliwa na changamoto za ndani na nje, upinzani wowote dhidi ya sera za Trump unaweza kuathiri mustakbali wa Umoja wa Ulaya na usalama wa eneo hilo. Baada ya kuanza urais wa Donald Trump huko Marekani, viongozi wa nchi za Ulaya wana wasiwasi juu ya kutoweka umoja na maadili ya Ulaya. Nchi hizo zinakabiliwa na changamoto kadhaa, hasa katika maeneo ya bajeti ya NATO, uhusiano wa kibiashara na msaada wa nchi hizo kwa Ukraine. Wakati huo huo, tajiriba ya muhula wa kwanza wa urais wa Trump inazidisha wasiwasi wa viongozi wa Ulaya. Kwa kuzingatia hali hiyo, waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou amesisitiza kwamba Ulaya lazima isimame kukabiliana na Trump ili kuzuia kuporomoka kwake. Kuhusu changamoto za kiusalama na kiuchumi, maafisa wa Ulaya wana wasiwasi juu ya athari za sera za Trump kuhusu suala la bajeti ya NATO na uhusiano wa kibiashara katika masuala ya uchumi, nchi za Ulaya pia hazina kumbukumbu nzuri kwa sera za Trump katika muhula wake wa kwanza hasa kujiondoa Marekani katika mikataba ya kimataifa. Trump anasisitiza sana kuendelezwa sera yake ya Marekani kwanza, suala ambalo linaziwekea mashinikizo nchi za Ulaya. Katika upande mwingine, kwa sasa nchi wanachama wa umoja wa Ulaya zinakabiliwa na changamoto za kisiasa na kiuchumi hasa Ujerumani na Ufaransa. Hali hiyo inaweza kuongezeka zaidi hasa kwa kuzingatia uungaji mkono wa Donald Trump kwa makundi na vyama vya mrengo wa kulia barani Ulaya ambavyo vinatoa wito wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kwanza. Kwa mhula wa pili wa Donald Trump kama rais wa Marekani kunaweza kuonekana kama mtihani mkubwa kwa Umoja wa Ulaya hususan wakati huu ambapo Ulaya inakabiliwa na changamoto za ndani na nje, na hapana shaka kwamba sera za kupenda makuu na kutaka kujitanua za Donald Trump zinaweza kuzidisha changamoto hizo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 177 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 91 ya Ashams. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na mbili ya Allail. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na moja. Sura hii pia inaanza na viapo, ni viapo vya kuapia vitu vya maumbile kama usiku na mchana na chachu ya uhai inayotokana na kuwepo jozi mbili za jike na dume katika viumbe. Aya zinazofuatia za sura hii zinazungumzia kanuni ya malipo ya amali, na vilevile vile kanuni ya upataji uongofu wa Allah subhanahu wataala. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Allail ambazo zinasema: audhubillahi min shaitani rrajim bismillahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na akakadhibisha malipo mema ya siku ya malipo. fasanuyassiruhu lilusra, tutamsahilishia njia iwe nzito. Wama yughni anhu maluhu idha taradda, na itamfaa nini mali yake atakapoduhimia? Kati ya vitu mbalimbali vya maumbile usiku na mchana vina nafasi na mchango mkubwa sana katika maisha ya viumbe wa ardhini. Kwa sababu hiyo, katika aya mbalimbali za Quran imeelezwa kuwa kuingia na kutoka kwa usiku na mchana na mchango wa viwili hivyo katika maisha ya wanadamu ni katika ishara za Mola Muumba. Usiku ambao ni mithili ya pazia jeusi, unagubika sehemu baada ya sehemu za sayari ya dunia na kuziweka kwenye giza, na hivyo kuandaa mazingira ya sakina, utulivu na mapumziko kwa viumbe hai. Mchana nao, wakati unapolitandua pazia la giza la usiku na kutandaza mwanga wake kwenye anga ya mbingu huviangazia na kuving'arisha vitu vyote kwa nuru na mwangaza wake. Nuru na mwangaza huo ni chachu ya harakati, uchangamfu na ukuaji wa viumbe hai na uandaaji mazingira ya viumbe kujituma na kuanza mahangaiko na pirika pirika za maisha baada ya kuwapia usiku na mchana, aya za Suratullaili zinawaapia viumbe ambao wameumbwa katika jinsia mbili za kike na kiume. Kuwepo kwa jinsia mbili hizi katika ulimwengu wa wanadamu, wanyama na mimea, pamoja na hali, sifa maalumu na nafasi zinazotofautiana zilizo nazo jinsia mbili hizo yote hayo ni ishara za Mwenyezi Mungu, mola wa ulimwengu wa viumbe hao. Baada ya viapo vyote hivyo, aya tulizosoma zinaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba juhudi na bidii zinazofanywa na watu katika maisha zimegawanyika na zinatofautiana na kila mmoja anafanya hivyo kwa ajili ya kukidhi na kukimu mojawapo ya mahitaji yake binafsi au ya jamii yake. Bila shaka, lililo muhimu zaidi kuliko aina ya harakati ni madhumuni na makusudio ya harakati yenyewe. Inahitaji kuelewa juhudi na bidii azifanyazo mtu anazifanya kwa nia na lengo gani na njia na mbinu gani anatumia kufanyia juhudi na bidii zake hizo? Kwa mfano, je, anapofanya hivyo huwa anachunga na kuheshimu haki za watu wengine? Na je, katika harakati zake hizo za maisha anauzingatia na kufuata mwongozo ambao muumba wa mwanadamu amemwandalia kiumbe huyo ili kuifikia saada ya maisha yake ya milele. Sehemu inayofuatia ya aya inawagawanya watu katika makundi mawili. Kundi moja ni la wajawema, wacha Mungu, watoaji na wanaowasaidia wahitaji, na ambao wana imani ya kupata malipo makubwa ya thawabu kwa Mola wao kwa mema wanayofanya. Ama kundi jingine la pili ni la watu wenye sifa mbaya na yenye kuchukiza ya ubakhili, wakidhani kuwa kwa kufanya ubakhili watakuwa matajiri na wakwasi wasio na uhitaji. Hayo ni matokeo ya kutokuwa na imani ya kupata malipo ya thawabu kwa Allah siku ya Kiama. Katika aya hizi Allah subhanahu wataala anasema kwa upande wa kundi la kwanza ambalo watu wake wanafuata njia ya kutoa walivyoruzukiwa, kumcha mola wao na kuwatatulia watu shida walizo nazo, yeye mola pia atawasahilishia na kuwafanyia wepesi katika mambo yao na kuwafungulia njia ili waweze kutoa na kumtii yeye kwa wepesi. Ama kundi la pili ambalo ni la watu mabakhili na wasiomwamini Allah, wao huwa hawajali matatizo ya watu, bali hufikiria manufaa na maslahi ya utu. Watu hao hata hapa duniani watakabiliwa na tabu na matatizo ya aina mbalimbali, na utakapofika mwisho wa uhai wao zile mali walizokusanya na kuzilimbikiza wataziacha na kuondoka, na huko waendako, mali hizo hazitawafaa wala kuwanufaisha kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa kuwepo jozi za vitu, yaani jike na dume katika mimea, wanyama na watu ni miongoni mwa ishara za kudra na hikma za Allah subhanahu wa ta'ala, mjuzi na muweza. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa juhudi tofauti zinazofanywa kwa njia na madhumuni tofauti zitakuwa na hatima na majaliwa tofauti kwa watu, kundi moja linaelekea kwenye saada na fanaka na kundi jingine kwenye hilaki na maangamizi. Kwa maana hiyo basi, juhudi peke yake hazitoshi, ni muhimu pia kujua nia, madhumuni na kule anakokusudia mtu kufika. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba utoaji na usadakiaji hukubaliwa na huwa na tija kwa mtu mbele ya Allah ikiwa tu utafanywa bila ya kuambatana na ria, maudhi na masimango, na kwa maneno mafupi, unapofanywa kwa kumcha Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa dunia ni mahala pa kujiandalia malipo ya amali. Unachopanda hapa ndicho utakachokwenda kuvuna huko akhera. Ukipanda kheri na wema utakwenda kulipwa wema na thawabu, na ukipanda shari na ubaya utakwenda kulipwa adhabu na iqabu. Inatubainikia pia kutokana na aya hizi kwamba kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri siko kutako mwoko wa mtu, ni kutoa na kuwasaidia wahitaji ndiyo njia inayomdhaminia yeye mja saada na uokovu siku ya kiyama zetu ya leo inahitimishwa na aya ya 12 hadi 21 ya sura yetu ya Allail ambazo zinasema, inna alaina lal huda, hakika ni juu yetu kuonyesha uongofu wa. Inna lana lal akhirata wal ula, na hakika ni yetu sisi akhera na dunia. Anayekadhibisha na kuipa mgongo haki. Wasayujannabuha alatqa, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu. Alladhi yu'ti ma lahu yatazakka, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa. Isipokuwa ni kwa kutaka radhi ya mola wake mlezi aliye juu kabisa, wala saufa yarda. Karibuni hivi atapata ya kumridhisha Mwenyezi Mungu mtukufu ambaye ametuwajibishia sisi waja wake mambo kadhaa wa kadhaa, na kututaka tuyafanye kuna mambo ambayo amejiwajibishia yeye mwenyewe pia, likiwemo la kuwadhaminia waja wake riziki zao na kuwaongoza kwenye njia iliyonyoka. Aya hizi tulizosoma zinasema Mwenyezi Mungu ambaye dunia na akhera zinatokana na yeye na ziko mikononi mwake yeye amekuandalieni nyinyi waja wake njia na nyenzo za kufikia uongofu. Kwa upande mmoja, amekupeni akili na fitra, yani hisia za maumbile ya batini, na kwa upande mwingine, amekuleteni kitabu na mtume wa kukupeni bishara na maonyo. Maonyo ni kwa watu ambao badala ya kukubali uongofu uliowafikia kupitia akili na wahi wanasimama kuipinga na kuikadhibisha haki kwa inadi na ukaidi. Na bishara ni kwa waja safi na wema ambao wanachokihangaikia wao ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wanatoa mali na utajiri wao kuwasaidia wahitaji, ili kuzitakasa nafsi zao na ubakhili, kiburi na ghururi. Aya hizi vilevile zinatoa onyo na indhari kwa wale wanaodhani kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu kuna husiana na kusali kuomba dua na kufanya ibada zingine za kiroho tu, na kwa hivyo huwa hawawashughulikii wahitaji na wanyonge katika jamii. Watu hao wanadhani kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe ametaka katika jamii wawepo pia masikini na mafakiri na kwa hivyo hakuna ulazima wa kuwashughulikia wala mtu kutoa sehemu ya mali yake kuwasaidia watu hao. Kuna pia baadhi ya watu ambao huwa wanafanya wema na ihsani pale tu wanapotanguliwa wao kufanyiwa ihsani, na kwa hivyo wema wao huwa wa kulipa ihsani waliyofanyiwa, hali ya kuwa aya hizi zinasema ihsani na wema wenye thamani ni ule anaofanya mtu pasina kuwa na matarajio ya kulipwa wema na ihsani na aliyemfanyia au hata kushukuriwa na kupewa bakhshishi kwa wema aliyofanya. Ala kulli hal, utoaji inapasa ufanywe kwa ikhlasi na kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wa ta'ala tu. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini kwetu. Dunia na akhera ni zake yeye Mola, naye ni mkwasi asiyehitajia uwepo wa sisi waja wala ibada tunazofanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ibada za kiroho tu na dua hazitoshi. Kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu nalo pia ni sharti mojawapo la kuipata pepo ya rehema za Kimola wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwasaidia wanyonge na wahitaji ni mwenendo wa kudumu wa wacha Mungu wa kweli, na kwa hakika hiyo ni njia ya kuitakasa na kuisafisha mtu nafsi yake. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa ikhlasi katika amali ni muhimu zaidi kuliko ufanyaji wa amali yenyewe, kwa sababu si hasha mtu akaishia motoni kwa sababu ya kufanya amali kwa riya na kujionyesha. Wapenzi wasikilizaji, Darsa ya elfu moja, na sabini, na saba ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini na mbili ya Allaili. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwafikishe kutoa kuwasaidia wahitaji miongoni mwetu, atuwezeshe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. hii ni idhaa ya kiswahili radio teheran na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki tunafungua udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho gazeti la taifa leo jumamosi nchini kenya habari kuu taifa leo ina kichwa cha maneno masaibu ya koome chama cha wanasheria chatishia kuvamia mahakama ya juu iwapo haitabatilisha uamuzi kuhusu wakili. Linadokeza kwamba jaji mkuu wa Kenya Martha Koome anakumbwa na masaibu kufuatia kile alichotaja kuwa ni kuondolewa waziri wake, walinzi wake na kupunguzwa kwa maafisa wa polisi wa mahakama habari ambazo serikali na polisi wamekanusha. Kwa upande mwingine, LSK inamtaka yeye na majaji wenzake katika mahakama ya juu kubatilisha uamuzi wao kuhusu kampuni ya mawakili au wavamie mahakama hiyo. Baadhi ya habari za Taifa Leo zina vichwa vya maneno: matumaini ya IEBC kuundwa, siogopi kutemwa ODM, Sifuna, na polisi ageukia muziki maisha yake yalibadilika mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya kumpiga risasi Kenneth Kimani na kufungwa jela. Katika jarida la leo la The East African tunakutana na habari zenye anwani: Uganda kuchukua kambi za Burundi huko Somalia, Samia akutana na waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf, jinsi kujiondoa Marekani katika shirika la afya duniani WHO litakavyoathiri Afrika na Ramafosa kuvaa joho la G20. Habari iliyopewa umuhimu zaidi katika gazeti la Saturday Nation ina kichwa cha habari kinachosema kurejea kwa machifu wenye nguvu. Ni kuhusu mpango wa serikali ya kitaifa ya Kenya ya kuajiri maafisa wa polisi kusaidia maafisa wa utawala wa kitaifa hatua ambayo inatafsiriwa kama juhudi za kurejesha machifu waliokuwa na nguvu kupita kiasi kabla ya katiba kubadilishwa mwaka 2010. Mnamo Agasti 20 mwaka jana, rais William Ruto aliagiza wizara ya masuala ya ndani na utawala wa taifa kwa ushirikiano na inspekta jenerali wa polisi kuanzisha kitengo ili kusaidia maafisa wa utawala wa serikali katika kusimamia usalama nchini Tanzania. Ah, habari iliyotangulizwa mbele ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mwananchi ina kichwa cha habari uraia wa mchongo, linadokeza kwamba sheria yatajwa kukiukwa kwa wachezaji watatu wa Singida Big Stars kupewa uraia wa Tanzania. Wanasheria wabobevu wahoji mchakato wake. Simba yaomba wachezaji wake tisa nao wapewe uraia Uhamiaji yatoa ufafanuzi. Habari ya Samia, uh, rais Samia kutengua watendaji watatu wa akiwemo DC wa Arusha Mjini, pia inaonekana katika toleo la leo gazeti la Mwananchi, ambalo pamoja na habari nyingine pia limemulika masaibu yanayoendelea kumwandama Daktari Slaa kwa kichwa cha habari, kesi ya Daktari Slaa moto aendelea kusota Lupango. Siri shule kumi vinara matokeo ya kidato cha nne, ni miongoni mwa habari eh, muhimu za gazeti la leo la Mwananchi. Gazeti Habari Leo limeandika rais Samia anika ah, wizi risiti za EFDs na stampa watunza watu, ah, watuza NMB na Bakhresa ulipaji kodi bora. Vichwa vya habari nyingine za gazeti hili la Habari Leo vinasema mtoto wa miezi saba aliyeibwa Kibaha apatikana, watatu wadakwa. Raisi ateua madisi watano ma DED sita na kutengua wengine wanne, na shilingi bilioni moja zarejeshwa. Msikiti wa Manyema, imamu atemacheche. Na katika gazeti la Nipashe habari kuu ina kichwa cha maneno, lisu aweka kiporo hatima ya akina Mde. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya maneno: ugonjwa wa mabug waua mtu mmoja, Samia akemea rushwa uh, ulipaji kodi, waziri akiri migogoro ya ndoa bado ni pasua kichwa, na JK aonya wanaotumia dini kujenga chuki na faraka. Na huko Rwanda gazeti la New Times limeandika kwamba kiwango cha chini cha pensheni anachopata mstaafu wa Rwanda kimepangwa kuwa zaidi ya mara mbili kutoka franga elfu kumi na tatu za sasa hadi franga 33710 kuanzia Januari. Bodi ya hifadhi ya jamii Rwanda ilisema jana Ijumaa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajaba. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 24 Rajabu 1446 hijiria mwafaka na tarehe 25 Januari 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita, ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imamu Ali alaihi ssalam, mkwe wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakiendeshea njama zao huko Khaibar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina. Huko walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba wa Hijiria, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alibashiri kutekwa mji wa Khaibar muda si mrefu. Na baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui, jeshi la Kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba isipokuwa mbili. Hatimaye Mtume aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo la kiislamu na kusema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda pia, na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali alayhi salamu uongozi wa jeshi ambapo, alipigana vita vya kishujaa na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka 1107 iliyopita, Abu Nasre Muhammad Farabi, mwana falsafa, mwana hisabati na msomi mashuhuri wa Iran, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 259 Hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakhistan ya leo. Baada ya kupata masomo ya msingi katika mji huo, Farabi aliamua kwenda mjini Baghdadi huko Iraqi, ili kuendeleza masomo yake na hasa ya mantiki na falsafa, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa. Mwerevu huyo mkubwa ambaye alikuwa na uwezo mkubwa wa kusoma masomo mengi ya zama zake. Katika siku kama ya leo miaka 569 iliyopita, kazi ya uchapishaji vitabu ilianza na kitabu cha kwanza kabisa kikachapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na Mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu. Katika zama zake, Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Biblia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo kurasa kadhaa zilizobakia za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Baada ya uchaguzi huo, Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kuwa waziri mkuu na kutangaza kwamba itaunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake Israeli zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pezeshkian amesema mapatano kamili ya ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na Rasia yanaonyesha kwamba Teheran na Mosko kamwe hazitakubali matakwa ya kupindukia ya maadui, akisisitiza kwamba nchi hizi mbili zitashirikiana kuunda sera zitakazotoa kipaumbele kwa masuala ya utulivu, usalama na ustawi wa kiuchumi. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameeleza wasiwasi wake juu ya operesheni za jeshi la Israel ukingo wa magharibi wa mto Jordan, akisema kwamba viongozi wahusika wa Israel wanapaswa kuwajibishwa. Rais Donald Trump wa Marekani ametoa wito kwa Saudi Arabia kuongeza kiwango cha uwekezaji wake nchini Marekani hadi trilioni moja akisema kwamba kiwango kilichotengwa na Saudi Arabia hakitoshi. Na rais wa Komoro Azali Assoumani kwa mara ya kwanza amesema hadharani kwamba ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanaye Nuru Al-Fath atakapoondoka madarakani mwaka 2029. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaheri.