Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na apa, kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masal kheri mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako Ijumaa inakuendea vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala fupi ya kila siku, ya Leo katika Historia, dua ya mwezi wa Rajab, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes. Halikadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha wa plasi 989035065487. Navuta pumzi, na muda si muda na reja na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, fotayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Meja Jenerali Salami asema ushindi wa Gaza unamaanisha ushindi kwa ulimwengu wa Kiislamu. Hamasi asema mkawama wa watu wa Gaza umeipigisha magoti Israel. Na watu zaidi ya 200 wauawa na waasi wa M23 huko Kivu Kusini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na habari nyinginezo. migonga saa moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili: zaidi ya watu mia mbili wanaripotiwa kuuawa na waasi wa M23 katika baadhi ya vijiji vya kundi la Buzi na sehemu ya Mbinga nod huko Kalehe katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari vya eneo hilo ambavyo vimeripoti pia juu ya kuwekwa mapigano kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa kundi hilo la waasi. Baadhi ya ripoti zinafichua kwamba maeneo hayo yanashuhudia ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, huku wasiwasi ukitanda kutokana na kuzidi kuzorota usalama katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo hali ya wasiwasi imetanda katika mji wa Goma ambapo maelfu ya watu wanakimbia kutokana na mapigano makali kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la M23. Wakati waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na jeshi la Rwanda wakiteka mji wa Sake, wakazi wengi wanajikuta wakiwa na hofu na kukosa mahala pa kwenda. Hali ya usalama mashariki mwa DRC imezorota kwa kiasi kikubwa. Hivi sasa kunashuhudiwa kuongezeka migogoro inayohusisha makundi mbalimbali yenye mbali silaha hususan waasi wa M23 na ADF. Mgogoro unaoendelea mashariki mwa DRC umezidisha hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo na kusababisha zaidi ya watu milioni saba kuyahama makazi yao. Tukirejea hapa nchini, khatibu wa swala ya Jumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesisitiza kuwa njia pekee ya kukabiliana na uadui na tamaa za kupindukia za Marekani ni kuendeleza muqawama. Ayatullah Said Ahmad Khatami amesema hayo kwenye hutuba za swala ya Jumaa ya leo hapa mjini Tehran na kusisitiza kwamba njia pekee ni kupambana na jinai za kuchupa mipaka na kupenda makuu Marekani ni kufanya kama ukanda wa Ghaza ambako mukawama umeshinda licha ya kuweko njama zote hizo dhidi yake, na ndio maana leo hii tunasherehekea kushindwa Marekani. Khatibu wa muda wa swala ya Ijumaa hapa mjini Teheran ameongeza kuwa walimwengu wanapaswa kujua kwamba msimamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusu Marekani ni uleule, ule msimamo wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam alisema Marekani ni shetani mkubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei naye amekuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba Marekani ni shetani mkubwa. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran ameonya pia kuhusu hatari ya mamluki wanaojipenyeza na kuongeza kuwa Marekani hivi sasa inataka kufanya mazungumzo na Iran kama njia ya kuyapiga vita mapinduzi ya Kiislamu. Kuhusu usitishaji vita huko Gaza, Ayatullah Said Ahmad Khatami amebainisha kuwa usitishaji huo wa mapigano ni kushindwa kusiko na chembe ya shaka utawala wa Kizayuni, na hilo linathibitishwa na wimbi la kujiuzulu viongozi wa Israel kutokana na kashfa walizopata kuanzia wakati wa kimbunga cha ja al Aqsa hadi hivi sasa. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, kwa kifupi IRGC, amesema kuwa kujiuzulu kwa maafisa wa kijeshi wa utawala wa kizoni na Israel baada ya kumalizika vita vya Ghaza ni ishara tosha ya kushindwa kwao katika vita vya Ghaza. Meja Jenerali Hossein Salami amebainisha kwamba kama Ghaza ingeshindwa, Uislamu ungedhurika na kupata pigo na kutokana na kuwa Ghaza imeshinda basi hii ina maana kwamba Uislamu umepata ushindi, sambamba na kuashiria engo za ushindi wa harakati ya Hamas na Jihadul Islami dhidi ya adui Mzayuni, licha ya kuangamizwa kidhahir Ghaza na njaa na kiu ya wananchi wa Palestina. Amesema ardhi sio mahala ambapo makafiri wanawashinda waumini, hata kama waumini wote watoa washahidi na tuliona mfano wa hili katika tukio kubwa la Karbala. Wale waliosimama kidete na mioyo imara na thabit walishinda katika uwanja wa Gaza, huku nyoyo ikivunjika katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran almaarufu Sepa ameongeza kwa kusema Marekani, utawala haramu wa Israel na Uingereza ziliungana kuvunja taifa lisilo na ulinzi, lakini taifa la Palestina lilisimama kwa adhama na kuibuka na ushindi. Kadhalika, meja jenerali Salami amesema matukio ya hivi karibuni yameonyesha kuwa damu imepata ushindi dhidi ya upanga na wananchi wa Palestina wameibuka na ushindi katika vita dhidi ya Wazayuni. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tusalie katika maswala hayo ya mukawama. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina Hamas amesema kuwa kusimama kidete watu wa Ghaza na vikosi vya mukawama kumeshinda lengo la le utawala unaokalia kwa mabavu la kuwatimua Wapalestina. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, ameongeza kuwa kurejea wakimbizi wa Kipalestina kaskazini mwa ukanda wa Ghaza baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalitarajiwa kunaonyesha kushindwa kwa moja ya malengo ya vita ukanda wa Ghaza ya kuwafukuza watu wa ardhi ya Palestina. Afisa huyo wa Hamas amesisitiza kuwa kusimama kidete wananchi wa Ghaza kumeipigisha magoti a Israel na kuilazimisha ikubali kusitisha vita na mauaji yake ya kinyama katika ukanda wa Gaza. Msemaji huyo wa harakati ya Hamas amesisitiza kuwa mizizi ya wananchi wa Palestina, licha ya kuwepo vita vya vi mauaji halaiki ambayo haijawahi kushuhudiwa, ilisababisha vita vya vi kuwepo wa Palestina katika ardhi hii kwa ajili ya kuwapendelea wananchi wa Palestina. Msemaji wa harakati ya Hamas amesema bayana kwamba hakuna nguvu inayoweza kuharibu azma ya wananchi wa Palestina ya kuelekea katika ukombozi na mamlaka yao ya kujitawala. Jumatano ya Januari 15 mwaka huu serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Ghaza kati ya pande za Palestina na Israel na utekelezaji wa makubaliano hayo ulianza kutekelezwa Jumapili ya Januari 19 na hivyo kuhitimisha miezi zaidi ya kumi na mitano ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu elfu 46, yaliyofanywa na jeshi la Kizayuni. Katika hatua nyingine, harakati ya Ansarullah ya Yemen imetoa radiamali kwa hatua ya Marekani ya kuiweka Yemen katika orodha ya magaidi na kubainisha kwamba Washington ambayo inahusika na mauaji wa Palestina na wasio na hatia haina haki ya kuzihukumu nchi zingine. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza katika taarifa yake kwamba Marekani ambayo mikono yake imetapaka damu za watu wasio na hatia haina sifa wala ustahiki wa kuzihukumu nchi na mataifa mengine na kuziweka katika orodha ya ugaidi. Imekuja katika taarifa hiyo kwamba kuingizwa harakati ya Ansarullah katika orodha ya ugaidi ni kitendo kilichopitwa na wakati na hakina uhalali wowote, isipokuwa kutumikia uzayuni. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imesisitiza kuwa uadui wa Marekani dhidi ya taifa la Yemen na utetezi wa kila upande wa Washington kwa utawala wa kizayuni kwa kutumia uwezo wake wote ni jambo ambalo liko wazi kwa mtu yoyote yule, na lengo pekee la hatua hiyo ya kidhalimu ya serikali mpya ya Marekani ni kuulinda utawala ghasibu wa Israel na kuunga mkono jinai zake dhidi ya taifa la Palestina. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imeongeza kuwa lengo la Marekani ni kuzidisha mateso kwa taifa la Yemen na kulizuia taifa na majeshi ya nchi hiyo kuendelea kuliunga mkono taifa na kadhia ya Palestina. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen pia imezitaka nchi na mataifa huru na taasisi za kisheria na za kibinadamu kulaani uamuzi huo usio wa kimaadili wa Marekani. Na Yahya Jammeh, rais wa zamani wa Gambia ametangaza kuwa ana nia ya kuchukua tena udhibiti wa chama chake cha kisiasa na kutangaza kwamba anarudi nyumbani Jame amesema hayo katika ujumbe wa sauti ambao duru za habari zimeupata. Jame alitawala taifa hilo dogo la Afrika Magharibi kwa miaka ishirini na miwili akiongoza serikali iliyotuhumiwa kutekeleza mateso, kutumia magenge yanayoua watu na kufanya dhulma nyingine nyingi. Jame amekuwa akiishi uhamishoni uko nchini Equatorial Guine tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kushindwa katika uchaguzi wa rais wa sasa Adama Baro, lakini bado ana wafuasi wengi nchini mwake na ameonyesha mara nyingi nia ya kurejea kwenye ulingo wa siasa. Jamie amesema katika ujumbe wa sauti uliotumwa kwa wafuasi wake kutoka chama cha Alliance for Patriotic Reorientation and Construction kwamba leo nimeamua kuchukua chama changu mwenyewe na sitakikabidhi kwa mtu yeyote. Ameongeza, kama kuna mtu yeyote anapenda au asipende, kwa uwezo na neema ya Mwenyezi Mungu nitarudi. Jame ametoa tangazo hilo mwezi mmoja baada ya jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kuiunga mkono mahakama maalum ya mseto kutoa hukumu kwa uhalifu uliotendwa wakati wa utawala wake mwaka 2022 serikali ya Gambia iliidhinisha mapendekezo ya tume iliyochunguza ukatili uliofanywa wakati wa utawala wa Yahya Jammeh, huku maafisa wakikubali kuwashtaki watu sabini akiwemo rais huyo wa zamani aliyeingia madarakani kufuatia mapinduzi ya mwaka 1994 mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, matangazo haya yanasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania, na kama nilivyokudokeza, ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki, toban na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho sababu gani zimepelekea kuongezeka mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika siku za hivi karibuni mashambulizi ya utawala wa kizayuni na walowezi dhidi ya Wapalestina wanaoishi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan yameongezeka. Mashambulio hayo dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan yanatekelezwa katika hali ambayo makubaliano ya usitishaji vita kati ya utawala wa kizayuni na Hamas yalianza kutekelezwa tangu Jumapili iliyopita. Inaonekana kuwa baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni ambalo linakabiliwa na mashinikizo makubwa ya ndani kutokana na kukubali usitishaji vita linatumia fursa ya makubaliano hayo kufanya mashambulizi dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mashambulizi dhidi ya Jenin yanafanywa na jeshi la Israel na pia na walewezi wa kizayuni. Vyanzo vya usalama vya utawala wa kizayuni vimesisitiza kuwa uamuzi wa, wa Israel Kats, waziri wa vita wa utawala huo ghasibu, wa kufuta zuio la kukamatwa kiidara walowezi wa kizayuni utaunga mkono mashambulizi yao dhidi ya wakazi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Gazeti la kiebrania la Harets lilinukuu vyanzo vya usalama, limekiri kuwa polisi ya Israel hawashughulikii jinai za walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuna sababu kadhaa kwa nini mashambulizi hayo yanaongezeka. Sababu ya kwanza ni kwamba utawala wa kizayuni katika kuendeleza vita na makundi ya mukawama unajaribu kuzuia kuenea kwa mukawama katika mji wa Jenin kwa kushambulia mji huo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na wakati huo huo kuleta uharibifu sawa na wa Ghaza. Kuhusiana na swala hilo, gavana wa Jenin, Kamal Abu Rab ametangaza kuwa utawala wa kizayuni unaelekea kugeuza Jenin kuwa kitovu kipya cha vita dhidi ya taifa la Palestina. Sababu nyingine ni kuwa kwa kushambulia Jenin, utawala wa kizayuni unajaribu kuichochea mamlaka ya ndani ya Palestina ili iongeze mashambulizi yake. Katika mwezi uliopita, mamlaka ya ndani ya Palestina ilifanya utumiaji mabavu dhidi ya Jenin katika Ukingo wa magharibi wa mto Jordan, lakini kwa mtazamo wa wazayuni utumiaji mabavu huo hautoshe. Kuhusiana na hilo, Kamal Aborab, gavana wa Jenin, amesema kuwa lengo la Israel ni kuiweka mamlaka ya ndani ya Palestina matatani mbele ya walimwengu na kusisitiza kuwa mamlaka hiyo haina uwezo wa kudhamini usalama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Sababu ya tatu ni kuwa utawala wa kizayuni unajaribu kuongeza nafasi na nguvu za walowezi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Muhammad Al Qiq amesema ongezeko la mashambulizi ya walowezi dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni katika fremu ya mpango kamili wa kujitanua wa Israel na kuanzishwa kwa uongozi wa walowezi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na taban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 9 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na saba baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na moja ya Ashams. Katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na mbili ya Al-Lail. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na moja. Sura hii pia inaanza na viapo, ni viapo vya kuapia vitu vya maumbile kama usiku na mchana na chachu ya uhai inayotokana na kuwepo jozi mbili za jike na dume katika viumbe. Aya zinazofuatia za sura hii zinazungumzia kanuni ya malipo ya amali, na vilevile vile kanuni ya upataji uongofu wa Allah subhanahu wa taala. Baada ya utangulizi huu mfupi Tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Allail, ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu Na akakadhibisha malipo mema ya siku ya malipo. fasanuyassiruhu lil'usra, tutamsahilishia njia iwe nzito. wama yughni anhu maluhu idha taradda, na itamfaa nini mali yake atakapodidimia. Kati ya vitu mbalimbali mbali vya maumbile, usiku na mchana vina nafasi na mchango mkubwa sana katika maisha ya viumbe wa ardhini. Kwa sababu hiyo, katika aya mbalimbali za Quran imeelezwa kuwa kuingia na kutoka kwa usiku na mchana na mchango wa viwili hivyo katika maisha ya wanadamu ni katika ishara za Mola Muumba. Usiku ambao ni mithili ya pazia jeusi unagubika sehemu baada ya sehemu za sayari ya dunia na kuziweka kwenye giza, na hivyo kuandaa mazingira ya sakina, utulivu na mapumziko kwa viumbe hai. Mchana nao, wakati unapolitandua pazia la giza la usiku na kutandaza mwanga wake kwenye anga ya mbingu huviangazia na kuving'arisha vitu vyote kwa nuru na mwangaza wake. Nuru na mwangaza huo ni chachu ya harakati, uchangamfu na ukuaji wa viumbe hai na uandaaji mazingira ya viumbe kujituma na kuanza mahangaiko na pirika pirika za maisha. Baada ya kuwapia usiku na mchana, aya za Suratul Laili zinawapia viumbe ambao wameumbwa katika jinsia mbili za kike na kiume. Kuwepo kwa jinsia mbili hizi katika ulimwengu wa wanadamu, wanyama na mimea pamoja na hali sifa maalumu na nafasi zinazotofautiana zilizo nazo jinsia mbili hizo. Yote hayo ni ishara za Mwenyezi Mungu, mola wa ulimwengu wa viumbe hao. Baada ya viapo vyote hivyo, aya tulizosoma zinaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba juhudi na bidii zinazofanywa na watu katika maisha zimegawanyika na zinatofautiana na kila mmoja anafanya hivyo kwa ajili ya kukidhi na kukimu mojawapo ya mahitaji yake binafsi au ya jamii yake. Bila shaka, lililo muhimu zaidi kuliko aina ya harakati ni madhumuni na makusudio ya harakati yenyewe. Inahitaji kuelewa juhudi na bidii azifanyazo mtu, anazifanya kwa nia na lengo gani na njia na mbinu gani anatumia kufanyia juhudi na bidii zake hizo? Kwa mfano, je, anapofanya hivyo huwa anachunga na kuheshimu haki za watu wengine? Na je, katika harakati zake hizo za maisha anauzingatia na kufuata mwongozo ambao muumba wa mwanadamu amemwandalia kiumbe huyo ili kuifikia saada ya maisha yake ya milele. Sehemu inayofuatia ya aya inawagawanya watu katika makundi mawili. Kundi moja ni la wajawema, wacha Mungu, watoaji na wanaowasaidia wahitaji, na ambao wana imani ya kupata malipo makubwa ya thawabu kwa Mola wao kwa mema wanayofanya. Ama kundi jingine la pili ni la watu wenye sifa mbaya na yenye kuchukiza ya ubakhili, wakidhani kuwa kwa kufanya ubakhili watakuwa matajiri na wakwasi wasio na uhitaji. Hayo ni matokeo ya kutokuwa na imani ya kupata malipo ya thawabu kwa Allah siku ya Kiama. Katika aya hizi Allah subhanahu wa ta'ala anasema kwa upande wa kundi la kwanza ambalo watu wake wanafuata njia ya kutoa walivyoruzukiwa, kumcha mola wao na kuwatatulia watu shida walizonazo, yeye mola pia atawasahilishia na kuwafanyia wepesi katika mambo yao na kuwafungulia njia ili waweze kutoa na kumtii yeye kwa wepesi. Ama kundi la pili ambalo ni la watu mabakhili na wasiomwamini Allah. Wao huwa hawajali matatizo ya watu, bali hufikiria manufaa na maslahi ya utu. Watu hao hata hapa duniani watakabiliwa na tabu na matatizo ya aina mbalimbali, na utakapofika mwisho wa uhai wao zile mali walizokusanya na kuzilimbikiza wataziacha na kuondoka, na huko waendako mali hizo hazitawafaa wala kuwanufaisha kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa kuwepo jozi za vitu, yaani jike na dume, katika mimea, wanyama na watu. Ni miongoni mwa ishara za kudra na hikma za Allah subhanahu wa ta'ala, mjuzi na muweza. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa juhudi tofauti zinazofanywa kwa njia na madhumuni tofauti zitakuwa na hatima na majaliwa tofauti kwa watu. Kundi moja linaelekea kwenye saada na fanaka na kundi jingine kwenye hilaki na maangamizi. Kwa maana hiyo basi, juhudi peke yake hazitoshi, ni muhimu pia kujua nia, madhumuni na kule anakokusudia mtu kufika. Vile vile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba utoaji na usadakiaji hukubaliwa na huwa na tija kwa mtu mbele ya Allah ikiwa tu utafanywa bila ya kuambatana na ria, maudhi na masimango, na kwa maneno mafupi, unapofanywa kwa kumcha Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa dunia ni mahala pa kujiandalia malipo ya amali. Unachopanda hapa ndicho utakachokwenda kuvuna huko akhera. Ukipanda kheri na wema utakwenda kulipwa wema na thawabu, na ukipanda shari na ubaya utakwenda kulipwa adhabu na iqabu. Inatubainikia pia kutokana na aya hizi kwamba kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri siko kutako mwoko wa mtu, ni kutoa na kuwasaidia wahitaji ndiyo njia inayomdhaminia yeye mja saada na uokovu siku ya kiyama. Somo letu la leo inahitimishwa na aya ya 12 hadi 21 ya sura yetu ya Allail ambazo zinasema: inna alaina lal huda, hakika ni juu yetu kuonyesha uongofu wa. Inna lana lal akhirata wal ula, na hakika ni yetu sisi akhera na dunia. Anayekadhibisha na kuipa mgongo haki. Wasayujannabuha alatqa, na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu. Alladhi yuti ma lahu yatazakka, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa. Isipokuwa ni kwa kutaka radhi ya Mola wake mlezi aliye juu kabisa, wala saufa yarda, karibuni hivi atapata ya kumridhisha Mwenyezi Mungu mtukufu, ambaye ametuwajibishia sisi waja wake mambo kadhaa wa kadhaa na kututaka tuyafanye kuna mambo ambayo amejiwajibishia yeye mwenyewe pia, likiwemo la kuwadhaminia waja wake riziki zao na kuwaongoza kwenye njia iliyonyooka. Aya hizi tulizosoma zinasema Mwenyezi Mungu ambaye dunia na akhera zinatokana na yeye na ziko mikononi mwake yeye amekuandalieni nyinyi waja wake njia na nyenzo za kufikia uongofu. Kwa upande mmoja, amekupeni akili na fitra, yani hisia za maumbile ya batini, na kwa upande mwingine, amekuleteni kitabu na Mtume wa kukupeni bishara na maonyo. Maonyo ni kwa watu ambao badala ya kuukubali uongofu uliowafikia kupitia akili na wahi wanasimama kuipinga na kuikadhibisha haki kwa inadi na ukaidi, na bishara ni kwa waja safi na wema, ambao wanachokihangaikia wao ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wanatoa mali na utajiri wao kuwasaidia wahitaji, ili kuzitakasa nafsi zao na ubakhili, kiburi na ghururi. Aya hizi vilevile zinatoa onyo na indhari kwa wale wanaodhani kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu kunahusiana na kusali, kuomba dua na kufanya ibada zingine za kiroho tu, na kwa hivyo huwa hawawashughulikii wahitaji na wanyonge katika jamii. Watu hao wanadhani kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe ametaka katika jamii wawepo pia masikini na mafakiri na kwa hivyo hakuna ulazima wa kuwashughulikia wala mtu kutoa sehemu ya mali yake kuwasaidia watu hao. Kuna pia baadhi ya watu ambao huwa wanafanya wema na ihsani pale tu wanapotanguliwa wao kufanyiwa ihsani, na kwa hivyo wema wao huwa wa kulipa ihsani waliyofanyiwa hali ya kuwa, aya hizi zinasema ihsani na wema wenye thamani ni ule anaofanya mtu pasina kuwa na matarajio ya kulipwa wema na ihsani na aliyemfanyia au hata kushukuriwa na kupewa bakhshishi kwa wema aliyofanya. Ala kulli hal, utoaji inapasa ufanywe kwa ikhlasi na kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wa ta'ala tu. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu si mhitaji wa kuamini kwetu. Dunia na akhera ni zake yeye Mola, naye ni mkwasi asiyehitajia uwepo wa sisi waja, wala ibada tunazofanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ibada za kiroho tu na dua hazitoshi. Kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu nalo pia ni sharti mojawapo la kuipata pepo ya rehema za Kimula wa aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuwasaidia wanyonge na wahitaji ni mwenendo wa kudumu wa wacha Mungu wa kweli, na kwa hakika hiyo ni njia ya kuitakasa na kuisafisha mtu nafsi yake. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa ikhlasi katika amali ni muhimu zaidi kuliko ufanyaji wa amali yenyewe, kwa sababu si hasha mtu akaishia motoni kwa sababu ya kufanya amali kwa ria na kujionyesha. Wapenzi wasikilizaji, Darsa ya elfu moja na sabini na saba ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini na mbili ya Al-Laili. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuwafikishe kutoa kuwasaidia wahitaji miongoni mwetu, atuwezeshe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe ya 23 Rajabu mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na, na tarehe 24 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 358 iliyopita, mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uholanzi ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lililokuwa ndio kwanza limegunduliwa la Amerika, ili yakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka 166 iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja vifaa vilivyotumika kuchimbia kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. Miaka 60 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliyeaga dunia Winston Churchill, mwanasiasa maarufu wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 91. Churchill alizaliwa mwaka 1874 na mwaka 1895 alijiunga na jeshi la Uingereza na kushiriki katika vita vya kikoloni. Mwaka 1900 Winston Churchill aliingia katika bunge la Uingereza akikiwakilisha chama cha kihafidhina na mara kadhaa aliongoza wizara mbalimbali mbali, na kwa vipindi viwili alikuwa waziri mkuu wa Uingereza. Tarehe tano Bahmani miaka 46 iliyopita, matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala kibaraka wa shah Alicha mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji. Siku hiyo wananchi waislamu wa, wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa majenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa shahidi idadi kubwa ya raia. Siku hiyo hiyo idadi kubwa maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Teheran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Shaha wahada dua Ewe Mwenyezimungu, wewe ndiwe mtukufu adhimn, na mimi ni mja wako masikini hoi wewe ndiwe mkwasi msifiwa, na mimi ni mja mnyonge. Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na ali zake, Unifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu, wa bihilmika ala jahli. Na kwa upole wako juu ya ujinga wangu, wa biquwwatika ala dhafi, na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu ya qawiyyu ya aziz. Ewe mwenye nguvu, ewe mshindi, allahumma salli ala muhammad wa ali. Ewe mwenyezi Mungu mrehemu Muhammad na Ali zake Dada dada, yeah, barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Eliya Ketare kutoka Mombasa, Kenya, anatuandikia jumaa ijumaa mubarak. Asante sana na kwako pia. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ewe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, jielewe kwamba mfumo wa UN haipo na usawa kwa uanachama. Mfumo wa wanachama wa kudumu kwa nchi za Magharibi waliotelekeza waliotekeleza mauaji, wizi, wakati wao kushikilia kwa kuzitawala nchi mbalimbali za dunia. Nasema wao ndio hadi leo kuhatarisha amani ya dunia kwa kutumia ugaidi. Asante sana, Shirali ukiwa hapo Dar es Salaam Tanzania. Maoni ni mengi sana, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Zaidi ya raia mia mbili wanaripotiwa kuuawa na waasi wa M23 katika baadhi ya vijiji katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesistiza kwamba njia pekee ya kukabiliana na uadui na tamaa za kupindukia za Marekani ni kuendeleza mukawama. Meja Jenerali Hosein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesema ushindi wa Ghaza unamaanisha ushindi kwa ulimwengu wa Kiislamu. Harakati ya mukawama ya Hamas imesema mukawama wa watu wa Ghaza umeipigisha magoti Israel, na Ansarullah ya Yemen imesema Marekani haina haki ya kuzihukumu nchi nyingine. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwema. Kwaheri.