Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu ya Ijumaa mchana, ambapo kwa leo Ijumaa tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Matangazo yetu haya ya mchana yatakuwa pia na vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na leo katika historia. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema Iran haitosalimu amri kwa vitisho na vikwazo. Vita vya Israel vyaacha mayatima 36,000 na wajane 14,000. Dozi milioni kumi za chanjo ya malaria zapatiwa bara la Afrika. Watoto wenye matatizo ya afya ya akili wazidi kuongezeka nchini Uingereza. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa hili halitosalimwa amri kwa vitisho na vikwazo vya maadui. Rais Masud Pezeshkiani amesema hayo katika hadhara ya wasomi na wenye vipawa katika mkoa wa Khuzistan, kusini magharibi mwa Iran, ambapo ameashiria vitisho vya maadui dhidi ya wananchi wa Iran na kusisitiza kuwa taifa la Iran halitosalimu amri mbele ya vitisho na vikwazo. Kadhalika amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina ugomvi au vita na nchi yoyote, bali inataka kuweko hali ya kuishi kwa amani na utulivu. Daktari Pezeshian amefafanua kwa kusema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika sera kuu za mfumo unaotawala hapa nchini kwamba inapaswa kuanzishwa uhusiano na nchi zote za dunia kwa kuzingatia misingi mitatu ya heshima, manufaa na hekima, isipokuwa utawala dhalimu wa Israel unaokalia kwa mabavu Palestina, ambao hauthamini utu wala ubinadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa katika hali ambayo utawala wa kizayuni wa Israeli uliua shahidi maelfu ya watu wasio na hatia kwenye ukanda wa Ghaza kwa uungaji mkono wa mataifa ya kibeberu, waungaji mkono wa utawala huo ghasibu wanajitokeza na kuzungumzia haki za binadamu, huku waungaji mkono wa utawala huo wakiunga mkono mauaji ya kimbari ya utawala ghasibu wa Israeli. Idadi ya watoto wa Palestina walioachwa yatima kutokana na vita vya siku 471 vya mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza imefikia zaidi ya 36,000 huku takriban wanawake 14,000 wakibakia baada ya waume zao kuuawa kufuatia mashambulio ya kinyama ya Israeli kwenye ukanda huo. Mkurugenzi wa kitengo cha habari katika wizara ya afya kwenye ukanda wa Gaza, Zahir Al Wahidi, amesema watoto 36569 wamepoteza mmoja wa wazazi wao na kuachwa mayatima. Amesema takwimu hizo zinaakisi janga la kibinadamu ambalo halijawahi kutokea lililokumba maelfu ya familia za wapalestina kwenye ukanda wa Gaza. Alwahidi amesema pia kwamba uvamizi wa Israeli ulisababisha wanawake 13,191 wa Palestina kupoteza waume zao na kuwa wajane. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa uh, lilizotoa shirika la Anadolu. Mkurugenzi wa kitengo cha habari katika wizara ya afya kwenye ukanda wa Ghaza amesisitiza kwamba takwimu hizo ni ushuhuda wa wazi wa kiwango cha uchungu wa watu wa Ghaza ambao unahitaji kila mtu kufanya kazi ya haraka ili kupunguza mateso ya mayatima na familia zilizoathiriwa na kujengwa upya maisha yao katika msingi wa utu na ubinadamu. Jumatano, Januari 15 2025, serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano kwenye ukanda wa Gaza kati ya pande za Palestina na Israel na kwamba utekelezaji wa makubaliano hayo utaanza kutekelezwa Jumapili Januari 19 na ulitekelezwa Jumapili Januari 19, ili kuhitimisha miezi zaidi ya 15 ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu 46,000 yaliyofanywa na jeshi katili la utawala wa Kizayuni wa Israeli. Shirika la kimataifa linaloshughulikia na kuboresha upatikanaji wa chanjo la Gavi limetangaza kwamba karibu dozi milioni kumi 10 za ugonjwa wa malaria zimepelekwa barani Afrika katika mwaka wa kwanza wa utoaji chanjo kote barani humo. Hatua hiyo ni katika juhudi za kudhibiti ugonjwa wa malaria ambao, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, unaua karibu watu laki sita kwa mwaka kote duniani wengi wao wakiwa ni watoto wadogo. Katika awamu ya kwanza majaribio ya utoaji wa chanjo kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi elfu mbili ishirini na tatu zaidi ya wa watoto milioni mbili walipatiwa chanjo ya malaria aina ya RTS kwenye mataifa ya Ghana, Kenya na Malawi. Matokeo yake kulishuhudiwa kupungua ugonjwa wa malaria na watu waliolazwa hospitalini kutokana na maradhi hayo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, idadi ya vifo imepungua kwa asilimia 13, na sasa linapendekeza chanjo ya RTSS itumike sambamba na chanjo aina ya R21 Matrix M katika kupambana na malaria baada ya awamu ya kwanza kutolewa Chanjo hiyo ilipelekwa kwenye nchi hizo tatu na nyingine 14 ambako ilianza ya Cameroon Januari 2014. Shirika la kimataifa la kuboresha upatikanaji wa chanjo la Gavi limesema tangu wakati huo dozi nyingine milioni 9.8 zimeshatolewa na kukadiria kuwa takriban watoto milioni 5 wamepata kinga kwa kiasi fulani. Shirika hilo limesema mpango wa utoaji chanjo za malaria unakusudia kutoa dozi nne za chanjo hizo kwa kila mtoto. Gavi imepongeza matokeo ya awali ya chanjo hizo nchini Kameruni kwa kufanikiwa kupunguza vifo vya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idadi ya watoto wanaokabiliwa na matatizo ya afya ya akili nchini Uingereza inaripotiwa kuongezeka na kuibua wasiwasi mkubwa katika jamii ya nchi hiyo ya barani Ulaya. Imeelezwa kuwa idadi ya watoto na vijana wa Uingereza wanaokwenda kwenye vitengo vya dharura vya hospitali kwa ajili ya kupata matibabu ya matatizo ya akili imeongezeka kwa mujibu wa ripoti ya watafiti wa chuo kikuu cha London. Matokeo ya uhakiki wa mafaili ya Waingereza wenye umri wa miaka 5 hadi 18 ambao wametembelea idara za dharura za hospitali kwa ajili ya usaidizi na matibabu katika kipindi cha miaka 10 iliyopita, yanaonyesha kwamba idadi ya watu hao imeongezeka kwa asilimia 65. Watafiti hao wamesema idadi ya wasichana wenye umri wa miaka 11 hadi 16 wanaorejelea hospitali za Uingereza kutokana na matatizo ya akili imeongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matatizo ya akili yameongezeka kati ya watoto wenye umri wa miaka mitano hadi kumi. Aidha, katika utafiti huo taarifa za watoto wote wenye umri wa kati ya miaka mitano hadi kumi na nane waliotembelea idara za dharura za hospitali za Uingereza kati ya elfu mbili ishirini na mbili na elfu mbili ishirini na nne zimechambuliwa Gazeti la Independent la Uingereza limeandika kuhusu suala hilo kwamba mwaka 2022 utafiti wa chuo kikuu cha London, watafiti wa chuo kikuu cha London walipeleka watoto laki tatu arobaini na mbili elfu mia tano kumi na moja wenye umri wa miaka mitano hadi 18 na kwa idara nzito za hospitali za Uingereza kwa ajili ya kutathmini na kutibu matatizo ya akili ambapo 39,925 walikuwa na matatizo ya ugonjwa wa akili ambayo ilileta wimbi la wasiwasi. Pia zaidi ya nusu, yaani asilimia 53.4, ya watu hao walikuwa wamejipiga na kujaribu kujidhuru. Na hali ya wasiwasi imetanda katika mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo maelfu ya watu wanakimbia kutokana na mapigano makali kati ya jeshi la nchi hiyo na kundi la waasi la M23. Wakati wa waasi hawa wanaodaiwa kuungwa mkono na jeshi la Rwanda wakiteka mji wa Sake, wakazi wengi wamejikuta wakiwa na hofu na kukosa mahali pa kwenda. Wakazi wameketi kando ya barabara wakiwa na mifugo na mizigo yao bila ya kujua hatima yao. Hali hiyo imetokana na kuongezeka ghasia na mapigano, ambapo waasi wa M23 wameteka mji wa Sake ulioko yapata umbali wa kilomita 20 tu kutoka Goma. Raia wanaokimbia kutoka katika baadhi ya makambi karibu na mji wa Goma wanahofia usalama wao na wanasema tayari waasi hao wameudhibiti mji muhimu wa Minova, mniv, mn, Minova ulioko Kongo Mashariki. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hata hivyo linashambulia kwa mizinga maeneo yote yanayozunguka mji huo wa Sake, ambapo, wa Sake ambapo raia wote wamekimbia, huku waasi wakisonga mbele wakipiga roketi kuelekea kijiji cha muda mbiro karibu na kambi ya wakimbizi mjini Goma. Aline Kahindo bado anahangaika kupata sehemu ya kukimbilia. Hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imezorota kwa kiasi kikubwa. Hivi sasa kunashuhudiwa kuongezeka migogoro inayohusisha makundi mbalimbali yenye silaha, hususan waasi wa M23 na ADF, mgogoro unaoendelea mashariki mwa DRC umezidisha hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo na kusababisha zaidi ya watu milioni saba kuyahama makazi yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa mchana huu na kichwa cha maneno kinachosema sababu gani zimepelekea kuongezeka mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika siku za hivi karibuni mashambulizi ya utawala wa kizayuni na walowezi wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wanaoishi kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan yameongezeka. Mashambulio hayo dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan yanafanywa katika hali ambayo makubaliano ya usitishaji vita kati ya utawala wa kizayuni na Hamas yameanza kutekelezwa tangu Jumapili. Inaonekana kuwa baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni ambalo linakabiliwa na mashinikizo makubwa ya ndani kutokana na ukubali usitishaji vita linatumia fursa ya makubaliano hayo kufanya mashambulizi dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mashambulizi dhidi ya Jenin yanafanywa na jeshi la Israel na pia na walowezi wa kizayuni. Vyanzo vya usalama vya utawala wa kizayuni vimesisitiza kuwa uamuzi wa Israel Katz, waziri wa vita wa utawala huo ghasibu wa kufuta zuio la kukamatwa kiidara walowezi wa kizayuni utaunga mkono mashambulizi yao dhidi ya wakazi wa ukingo wa, wa magharibi wa mto Jordan. Gazeti la kizayuni la Hares eh, likinukuu vyanzo vya usalama limekiri kuwa polisi wa Israel hawashughulikii jinai za walowezi wa kizayuni katika ukingo wa, wa magharibi wa mto Jordan kwa sababu kadhaa. Kwa nini mashambulizi hayo yanaongezeka? Sababu ya kwanza ni kwamba utawala wa kizayuni katika kuendeleza vita na makundi ya mukawama unajaribu kuzuia kuenea mukawama katika mji wa Jenin kwa kushambulia mji huo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na wakati huo huo kuleta uharibifu sawa na wa ukanda wa Ghaza. Kuhusiana na suala hilo, gavano wa Jenin Kamal Abu Rabe ametangaza kuwa utawala wa Kizayuni unaelekea kuigeuza Jenin kuwa kitovu kipya cha vita dhidi ya taifa la Palestina akiashiria kupelekwa kwa wingi askari wa utawala huu wa Kizayuni kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Gavana wa Jenin amesema utawala wa Kizayuni unataka kugeuza mji wa Jenin kuwa Gaza ndogo iliyoharibiwa. Sababu nyingine ni kuwa, kwa kushambulia Jenin, utawala wa Kizayuni unajaribu kuchochea mamlaka ndani ya Palestina iongeze mashambulizi yake. Katika mwezi uliopita mamlaka ndani ya Palestina ilitumia mabavu dhidi ya Jenin katika ukingo wa Magharibi ya mto Jordan, lakini kwa mtazamo wa Sayuni mabavu hayo hayatoshi. Mamaya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Imam Khamenei asema mustakabali utaonyesha ni nani amedhoofika. Rais wa Iran anawapongeza wananchi wa, wa Gaza kwa ushindi dhidi ya Israeli. Iran yasema iko tayari kuanzisha upya mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja kudhoofika kwa nchi kuwa ni dhana potofu na njozi ya maadui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa fikra ya kudhoofika nchi ya Iran ni dhana potofu na ndoto za alinacha za maadui Atola Sayyid Ali Khamenei, amesema hayo wiki hii katika kikao chake na mamia ya wajasirimali wawekezaji na wanaharakati wa sekta ya kiuchumi ya Iran na kubainisha kwamba mustakabali ndio utakaoonyesha ni nani amedhoofika. Imam Khamenei ametanabahisha kwamba hata Saddam alianzisha uchokozi na uvamizi dhidi ya Iran kwa wazo la kuidhoofisha Iran, na rais wa wakati huo wa Marekani Ronald Reagan akampa msaada mkubwa sana Uh, kwa wazo hilo hilo, lakini hatimaye wawili hao na makumi ya wengine wenye kuota ndoto za alinacha waliangamia na Jamhuri ya Kiislamu Iran ilikuwa siku baada ya siku, na kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu, uzoefu huu unaweza kukaririwa katika sehemu nyingine. hotu bayake, ya hotuba yake ya Ayatullah Khamenei ametaja usitishaji vita na ushindi wa Gaza kuwa ni ishara tosha ya kutimia utabiri wa kuwa hai na kuendelea kuwa hai mukawama. Alikadhalika amesema kinachotokea mbele ya macho ulimwengu ni mithili ya hadithi na simulizi, kwamba jeshi kubwa la kivita kama Marekani limepuuza maana ya ubinadamu na likatoa mabomu ya kuvunja mawe na kuupatia utawala katili na wa umwagaji damu wa Kizayuni, na utawala huo ukashambulia kwa mabomu watoto kumi na tano elfu katika nyumba zao na hospitali, lakini ushindwe kufikia malengo yake. Akiashiria masuala ya kiuchumi katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuweko Iran katika jumuiya kama ya BRICS ni muhimu sana. Ayatollah Khamenei ameashiria ulazima wa maafisa wa kidiplomasia wa Iran kutumia vyema fursa hii adhimu na kuongeza kuwa mfumo wa kifedha wa BRICS unawezesha kubadilishana fedha na sarafu za nchi wanachama, ni uwezo na fursa muhimu. Akifafanua kuhusu Uh, moja ya fursa zilizopo katika BRICS, kiongozi mwadhamu amesema mfumo wa kifedha wa BRICS na mabadilishano yanayotarajiwa kufanyika kwa kutumia sarafu za nchi wanachama, iwapo yatatekelezwa, ya bila shaka yatakuwa na mchango mkubwa. Hii leo mojawapo ya changamoto zetu ni utegemezi wa dola ya Marekani. Hata nchi za BRICS zimeelewa swala hili. Bila shaka, baadhi ya wanachama wa mfuko huu wa kifedha wanashindwa kuwa na ujasiri wa kuingia katika utekelezaji wa kivitendo kwa sababu za kisiasa au sababu nyingine. Diplomasia inapaswa kuchukua hatua madhubuti, na wanapaswa kushawishiwa ili kuhakikisha jambo hili linatekelezwa. Kwingineko, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Jumanne alitembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa sekta binafsi yaliyofanyika Teheran, ambapo alisisitiza umuhimu wa serikali kuimarisha sekta hiyo. Maonyesho hayo yaliyopewa jina la Waanzilishi wa Maendeleo yalionyesha bidhaa zinazotumika katika tehama, anga, akili mnemba na pia anga za mbali pamoja na zile za sekta za madini, mafuta, gesi na petroli, chuma na alumini, vifaa vya nyumbani, baharini, mazulia, nishati, nguo, matibabu na dawa, selishina, kilimo na utalii. Akizungumza na maafisa wa serikali na mawaziri waliokuwa wakimfuata kiongozi mwadhamu, alisitiza kuwa maendeleo ya nchi yanategemea kutoa nafasi kwa sekta binafsi na njia pekee ya kuendeleza ni kutumia uwezo wa vipaji eh, vya sekta binafsi. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu amewapongeza wa wananchi wa ukanda wa Ghaza kwa ushindi wao katika kukabiliana na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel, vita ambavyo viliendelea kwa miezi kumi na mitano. Rais wa Iran amesema kuwa wananchi wa Ghaza wameyafunza mataifa mengine namna ya kusimama kidete dhidi ya ugaidi. Rais Pezeshkian ameeleza haya baada ya kuanza utekelezaji wa awamu ya kwanza makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala wa Kizaini wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya utawala haramu wa Israeli kusalimu amri mkabala wa operesheni zilizofanikiwa za makundi ya mukawama au mapambano ya ukombozi wa Palestina. Rais wa Iran ameashiria mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israeli na waungaji mkono ndani ya eneo dogo la kijiografia la Gaza na kuwa washahidi wa Palestina wasopungua 47,000 waghalabyao wa wakiwa ni wanawake na watoto na kuyataja kuwa ni mfano wa wazi wa ugaidi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian ameitaja Iran kuwa ni mhanga wa ugaidi na kuashiria namna maadui walivyotekeleza mauaji dhidi ya raia wa Iran wakiwemo maafisa wa serikali shaksia watajika na wasomi mbalimbali mbali, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kama wenzo wa kukwamisha ustawi wa mapinduzi hayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria Kadhim Gharib Abadi amesema kuna misingi na fursa zinazofaa za kuanzisha tena mazungumzo na pande nyingine, akielezea utayarifu wa Iran kwa ajili ya kuanza tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Tehran na pande za Ulaya zimekubalia na kuendelea na mazungumzo hayo. Alipoulizwa kuhusu mwenendo wa mazungumzo kati ya Iran na Ulaya, Kadhi Gharib Abadi aliwaambia waandishi wa habari mjini Teheran Jumanne kwamba kama hapo awali, jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko kwa tayari kuanzisha tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo. Akizungumzia tarehe ya duru mpya ya mazungumzo, mwana diplomasia huyo wa ngazi za juu ya wa Iran amesema tumekubali kuendelea na mazungumzo tuta ainisha tarehe yake kupitia mashauriano tutakayofanya. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema uwezo wa kiulinzi wa Iran hauwezi katu kuwa swala la kujadiliwa na kuzungumziwa. Baghai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari mjini Teheran siku ya Jumatatu, na alipoulizwa kuhusu madai kwamba nchi za Ulaya ziliomba katika mazungumzo ya wiki iliyopita na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba mpango wa makombora wa Iran uwe na mipaka maalum, amesema Si ajabu kwa pande husika kuibua hoja zao, si kwamba hilo halijawahi kutokea. Hata hivyo, kinachopaswa kuzingatiwa ni kwamba Iran haijawahi kujadiliana na mtu yeyote kuhusu uwezo wake wa kiulinzi na kijeshi, na haitofanya hivyo kamwe. Katika mkutano uliofanyika Januari 13 mjini Jeniva, Uswisi, wanadiplomasia wa Iran na wa nchi tatu zinazounda troika ya Ulaya ya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani walijadili swala la kuondolewa vikwazo ilivyo wekewa Jamhuri ya Kiislamu kinyume cha sheria na maudhui zinazohusiana na mpango wake wa nyuklia. Kuingelea kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amepongeza pia makubaliano ya hivi karibuni ya kuhusisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika ukanda wa Ghaza na kuyaeleza kuwa ni mfano mwingine wa ushindi wa mukawama dhidi ya uvamizi na ukandamizaji. Aidha amesema Iran inaunga mkono haki ya Wapalestina kupigania ukombozi wao. Amefafanua zaidi kwa kusema jamhuri ya, ya Kiislamu Iran inaamini kwamba njia ya kuwakomboa watu wa Palestina na kuainisha hatima ya taifa la Palestina ni mapambano na mukawama, na hii ni haki ya kisheria na kibinadamu inayotambuliwa katika sheria za kimataifa. Iran itaendelea kusaidia na kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina na kutumia uwezo wote walio nao wa Palestina. Na mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza juhudi za taasisi ya Hind Rajab kwa kuendesha juhudi za kimataifa za kuwafungulia mashtaka na kuwaandama kisheria viongozi wa halifu utawala haramu Israel, wa Israeli kwa jinai zao huko Gaza. Ahmad Nuruzi ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba siku ngumu zinawangojea wazayuni. Kwa mujibu wa mtandao wa Sahab, Nuruzi amefafanua zaidi kwa kuandika, siku ngumu zinawangojea wazayuni, huwezi kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza na kufikiri kwamba watu wenye mwamko ulimwenguni watafurahi na nawatakuacha ubakie salama bila ya kuandamwa. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nawapeni Tehrani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani macho yetu magazetini Wa leo ni Ijumaa tarehe 24 Januari 2025. Gazeti la Independent la Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo. Sakata la mkuu wa upinzani Kiza Besigye anayesota kizuizini limeendelea kuakisiwa na gazeti hilo ambalo limeandika, naibu spika wa bunge la Uganda Thomas Tayebwa ameiagiza kamati ya haki za binadamu kumtembelea Daktari Kiza Besigye ambaye kwa sasa amefungwa katika gereza la Lusira. Agizo hilo limetolewa baada ya wabunge wa upinzani kuzusha wasiwasi kuhusu madai ya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya Daktari Besigye na wafungwa wengine katika gereza hilo, limeandika. Bunge limeidhinisha kwa kauli moja nyongeza inayoruhusu serikali kukopa angalau dola milioni mia sita takriban shilingi trilioni mbili nukta mbili sifuri nane za Uganda kufadhili mpango wa maendeleo ya miji wa eneo la Kampala. New Vision kwa upande wake limeakisi kwa mapana na marefu watahiniwa waliong'ara katika mitihani ya kumaliza skuli ya msingi nchini Uganda mwaka huu. Limeandika pia kwamba Rais Museveni ametoa mwito wa kuondolewa karo katika skuli za serikali za msingi na sekondari. Daily Monitor, kama ilivyokuwa kwa New Vision, nalo limetoa orodha ya wanafunzi waliofanya vyema katika mitihani ya kumaliza elimu ya msingi baada ya matokeo kutangazwa na waziri wa elimu Uganda, Janet. Museveni. Kwa huko nchini Tanzania, gazeti la Nipashe, baadhi ya habari zake ni kama hii inayosema: Chadema bado moto, kauli kona zote za Kinalema, Boni Yai Mrema Mbowe, mali za wajumbe zashikiliwa hotelini, mama walisu aibuka, vivuko vipya vyaongezwa kukabili kilio cha wakazi wa Kigamboni. Mgambo anaswa akiongoza magari akiwa na sare za trafiki pingu na kisu. TMA yatoa tahadhari kujio wa mvua na kitakachojiri Zanzibar. Kuongeza uzalishaji mpunga. Hisabati bado shubiri ufaulu kidato cha nne. Wanaoandika matusi wanaendelea kituo cha mtihani chashtakiwa kortini 67 wafutiwa matokeo, 459 kurudia. Wavulana safari hii wajitutumua ufaulu. Wasira ataja msimamo wa CCM kuhusu hoja ya maridhiano. Kwa upande wa gazeti la Tanzania Leo, ukurasa wake wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo, Wasira: Samia ni kiongozi wa mfano, asema CCM itaendelea kushika dola. Awasha moto waliopora ardhi vijijini Zito Mbowe karibu katika ustaafu. Tanzania mbioni kuanza uzalishaji wa kompyuta Simba. Chawene amjibu Mbowe juhudi za serikali kuondoa umaskini. Bunge laipongeza ICTC kwa kukipeleka Kiswahili duniani. Wavulana waongoza ufaulu kidato cha nne wanafunzi 450 kurudia mitihani 2025 na TMA yaeleza mwelekeo mvua za masika 2025. Gazeti la Dira limeandika, historia imeandikwa Kigamboni, wapata teksi za baharini. Matokeo ya kidato cha nne, ufaulu waongezeka kwa asilimia tatu, wasichana wamefaulu wengi, wavulana wamefaulu vizuri. Na TMA iya tabiri maporomoko na mafuriko mikoa 14 ya Tanzania. Na kwa huko Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika rais atetea bonasi kwa wakuza miwa, asema sawa na wakulima wa kahawa wale wa miwa wanastahili na wao kulipwa. Skuli taabani kwa kukosa mgao wao. Shughuli za kuharibu shehena ya magunia 546 ya mchele mbovu wenye thamani ya shilingi milioni moja na laki tano iligeuka kasia. Afisa wa polisi alijeruhiwa, huku maafisa wengine wakitoroka na kukimbilia usalama wao. Na wanaume wanne, miongoni mwao baba na mwanawe, wamehukumiwa kifungo cha jumla miaka 135 jela baada ya kupatikana na hatia ya kuua ajuza wanne katika eneo la Marani, kaunti ya Kisii, nchini Kenya. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho leo kitaangazia malengo ya mradi wa Sesame Street katika nchi za Kiislamu. Tofauti na siku za huko nyuma, ulimwengu wa Magharibi sasa unaingia katika nchi zinazolengwa kupitia vita laini, software vya kutawala na kudhibiti watu kiutamaduni, kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kupenya na kuingia huko pia kunafanyika kwa kutumia njia maalumu, mbinu, mikakati na zana tofauti. Vyombo vya habari vina jukumu na nafasi kubwa katika mstari wa mbele wa hujuma hiyo. Miongoni mwa malengo ya vyombo vya habari ni kuhabarisha, kuelimisha, kukuza fikra, kujenga utamaduni na kuzidisha ufahamu, lakini wakati mwingine malengo ya kimalezi yanafichwa katika mchakato mzima wa upashaji habari. Wataalamu wa mawasiliano wanasema zama tulizomo ni zama za udhibiti na utawala wa vyombo vya habari katika maisha ya binadamu, na umuhimu wa jambo hilo ni mkubwa sana kiasi kwamba umezingatiwa kikamilifu katika mgawanyo wa hatua za historia ya ustaarabu wa binadamu. Mwandishi mtajika wa Marekani Elvin Toffler anagawanya ustaarabu wa binadamu katika awamu tatu: awamu ya kilimo, awamu ya viwanda na awamu ya baada ya viwanda au zama za mawasiliano na habari. Katika zama za baada ya viwanda, post-industrial age, mamlaka na nguvu ziko mikononi mwa wale wanaodhibiti mitandao na mawasiliano, vilevile vile upashaji wa habari. Mtindo wa maisha, wapenzi wa wasikilizaji, wa kila mtu, kundi au taifa, unatokana na utamaduni, mila na desturi za mtu, kundi au taifa hilo. Tunaweza kusema kwamba utamaduni unaunda kiini kikuu cha mtindo wa maisha na mtindo wa maisha unahesabiwa kuwa sehemu ya dhihirisho na kielelezo cha nje cha utamaduni wa mtu. Utamaduni ambao huathiri miundo ya nyenzo za kiroho na kimaanawi za jamii ya bwanadamu, huonekana katika kalibu na sura ya mtindo wa maisha, na zaidi ni kwamba mtindo wa maisha huakisi maadili, itikadi na imani za taifa husika wataalamu wa tabia na mienendo wanaamini kwamba mojawapo ya mambo muhimu katika kubadilisha mtindo wa maisha wa jamii hasa jamii za ulimwengu wa tatu ni kubadilisha vigezo vya kitabia na kimwenendo. Kuingizwa bila kizuizi vigezo vya tabia katika jamii za ulimwengu wa tatu kupitia njia mbalimbali mbali kama vile vyombo vya habari, intaneti, filamu na vikundi vya mitandao ya kijamii ndiyo sababu kuu zaidi ya kubadilika kwa mwenendo na tabia na hatimaye kubadilika maisha ya jamii za sasa. Sesame Street ni jina la mfululizo wa vipindi vya televisheni ya Marekani kwa ajili ya watoto na vijana. Vipindi hivi viko katika sura ya vichekesho na kutoa elimu, na vinatayarishwa kwa harakati mubashara au live action animation. Mfululizo wa vipindi hivi vya Sesame Street ni mojawapo ya katuni za muda mrefu zaidi katika historia ambazo zinatayarishwa kwa ajili ya watoto na hata watu wazima. Tangu mwaka 1969, vipindi hivi vimekuwa maarufu kutokana na filamu zake fupi, ishara za kiutamaduni na vichekesho vyake, na utafiti unaonyesha kwamba vimesababisha mabadiliko mengi katika utamaduni wa Marekani na katika tabia na mienendo ya watoto na vijana. Awali, serikali na mashirika ya kibinafsi yalikidhi mahitaji ya kifedha ya mradi huo, lakini baada ya muda na kidhahiri, kutokana na mafanikio yaliyopatikana, timu ya watayarishaji wake iliweza kukidhi mahitaji ya mradi huo ya kifedha wao wenyewe. Miongo kadhaa ya kurushwa hewani mfululizo wa vipindi hivyo katika nchi zaidi ya 140 duniani na kupata mamilioni ya watazamaji kuanzia Afghanistan hadi Afrika ya kusini vimekuwa sababu ya serikali ya Marekani kufanya uwekezaji maalumu katika mradi huo. Uwekezaji huo sasa unalenga nchi za Kiislamu na Kiarabu kama Siria, Lebanon na Iraq. Ahlan Simsim ndilo jina la Kiarabu la programu hiyo ambayo imetayarishwa kwa mujibu wa vigezo vya Sesame Street ya Marekani. Pamoja na hayo Sheri Westin mmoja wa wakurugenzi wa mfululizo huo anadai kwamba Ahlan Simsim ni bidhaa ya ndani kikamilifu, iliyoundwa kwa kushirikiana na wataalamu wa ndani na kwamba inalenga kutengeneza vipindi vinavyoakisi jamii ya wanaokusudiwa. Vipindi vya katuni hiyo vimetengenezwa ili kuvutia hadhira inayokusudiwa. Wahusika wanazungumza katika lahaja tofauti za Kiarabu, kuanzia lahaja za Siria, Lebanon, Jordan na Iraq. Hivyo watoto wa nchi hizo wanaweza kuandamana na wahusika wa filamu hiyo. Mradi huu hauihusishi Siria, Iraki na Lebanon pekee, bali USAID imeshirikiana na warsha ya Sesame, Sesame Workshop, ili kuzalisha programu ya Ahlan Simsim kwa ajili ya nchi nyingine za Kiarabu kama Iraq. Utawala wa Joe Biden ulitenga dola milioni 20 kwa ajili ya mradi huo na watayarishaji wake wanadai kwamba vijana wa Iraq hawawezi kupata ajira kutokana na sababu za kiuchumi zilizosababishwa na vita, yani uvamizi wa Marekani na washirika wake huko Iraq na kwamba wanakabiliwa na hatari ya makundi ya itikadi kali. Bajeti hiyo ilipaswa kutumika kuwafunza vijana 480 katika stadi nyepesi soft skills, 460 katika utengenezaji wa filamu na 310 katika stadi za kimsingi na za awali, na kuanzisha kampeni ya uhamasishaji katika shule kwenye mkoa wa Kirkuk ili kutoa maarifa kwa vijana wa Iraq. Jambo la kuzingatiwa ni kwamba shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID linashirikiana na warsha ya Sesem, kuzalisha nakala ya Kiiraki ya Ahlan Simsim kwa lengo eti la kukuza ushirikishwaji, maelewano na kuheshimiana kati ya vikundi vya kidini, kikabila na kimadhehebu. Shirika hilo linasema kuhusu malengo ya ushirikiano huo kwamba Ahlan Simsim, nakala ya Iraki, pia itatoa zana kwa wasimamizi na walimu kuelimisha vijana wa Iraki katika uwanja wa kutengeneza bidhaa za sauti na kusimulia hadithi. Pamoja na hayo yote, huenda wewe msikilizaji pia kama nilivyo mimi ukapenda kudadisi na kujua kwamba, je, michango na ukarimu huu mkubwa wa kifedha uliojikita kwa watoto na mabarobaro wa nchi za Kiislamu kama Iraq unafanyika kwa sababu za kibinadamu au kuna malengo mengine ya nyuma ya pazia? Kwanza hebu tuashirie nukta hii kwamba mfululizo wa vipindi hivi vya televisheni Sesame Street hauwezi kuwa kigezo kwa nchi zote duniani na umekabiliwa na upinzani mkali hata ndani ya Marekani kwenyewe. Uchunguzi wa maoni uliofanywa mwaka 1996 uligundua kwamba asilimia 95 ya watoto wote wa Marekani walikuwa, wa walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitano, walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitatu. Lakini tangu Mei mwaka 1970, wapinzani wake walieleza wasiwasi wao kuhusu ujumbe wa kibaguzi unaoenezwa na kipindi hicho, miezi michache tu baada ya kuanza kupeperushwa. Ukosoaji wa awali ulijikita katika kategoria nne: malengo ya kielimu, jinsi malengo yalivyochaguliwa na kufikiwa, athari zinazowezekana za kuonyeshwa katuni hiyo na taswira yake kuhusu walio wachache na wanawake. Utafiti muhimu zaidi ambao ulielezea athari mbaya za Sesame Street ulifanywa na mwalimu Herbert Sprigle na mwanasaikolojia Thomas D. Cook. Utafiti huo ulibaini kwamba katuni hiyo inazidisha pengo la elimu kati ya watoto maskini na wa tabaka la kati. Pia ilikosolewa kwa kuwasilisha taswira ya wahusika wasio wa kweli na kushindwa kuwafundisha watoto mahusiano ya kijamii na jinsi ya kuwa sehemu ya jamii inayowazunguka. Hata hivyo ni lazima kueleza hapa kwamba mnamo mwaka 2013 kufuatia kuhalalishwa ndoa za watu wenye jinsia moja katika jimbo la New York, watu wengi walitia saini ombi la kuwataka watayarishaji wa vipindi vya Sesame Street kutengeneza kipindi cha ndoa ya Ernie na Bert, wahusika wa, wa mfululizo huo. Jarida la New Yorker pia lilichapisha picha ya wa wawili hao kwenye jalada lake likihusisha uhusiano wa wahusika hawa wawili wa, wa kipindi cha Sesame Street na uamuzi wa mahakama kuu ya Marekani wa kuhalalisha ndoa za watu wa jinsia moja. Suala hili lilikuwa limekwisha sahaulika hadi alipochapishwa mahojiano ya Mark Selsman, ambayo kwa mara nyingine yaliwakumbusha mamilioni ya mashabiki wa filamu hiyo kwamba Ernie na Bert walikuwa mashoga. Salesman ambaye alikuwa mwandishi wa mfululizo huo wa filamu za katuni kwa miaka 15, alisema katika mahojiano na jarida la Cartis ambalo linahusu masuala ya mashoga kwamba alipata mwongozo na ilhamu kutoka kwenye uhusiano wake na mshirika wake katika kutayarisha wahusika wawili wa Sesame Street, na kwamba Bert na Ernie ni wahusika katika mfululizo huo na ni mabaradhuli wanaojihusisha na maingiliano ya kingono baina ya watu wa jinsia moja. Tangazo hilo lilizua utata mkubwa, na watetezi wa haki za watoto waliwashutumu vikali watayarishaji wa mfululizo huo. Kwa hivyo tunaona kwamba licha ya matangazo yote na gharama kubwa zinazotumiwa kutengeneza mfululizo huo, mtindo wa maisha unaoenezwa na kupigiwa debe na vipindi hivyo vya televisheni ni tofauti na mtindo wa maisha katika nchi za Kiislamu zikiwemo nchi za Kiarabu. Hapa ndipo tunapoelewa malengo yake na kupata jibu la swali tulilouliza mwanzoni mwa kipindi hiki kuhusu malengo ya gharama za mamilioni ya dola zinazotolewa na serikali ya Marekani na mashirika ya nchi hiyo kwa ajili ya kutayarisha vipindi hivyo. Naam, kueneza utamaduni wa Kimarekani, kufundisha ushoga, kuwatwisha watoto na watu wazima, mtindo wa maisha na mienendo ya Kimarekani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 23 Rajabu mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na, na tarehe 24 Januari mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 358 iliyopita, mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo Uholanzi ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lililokuwa ndio kwanza limegunduliwa la Amerika ili yakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York, ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka 166 iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja. Vifaa vilivyotumika kuchimbia kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. Miaka sitini iliyopita katika siku kama ya leo aliyeaga dunia Winston Churchill, mwanasiasa maarufu wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 91. Churchill alizaliwa mwaka 1874 na mwaka 1895 alijiunga na jeshi la Uingereza na kushiriki katika vita vya kikoloni. Mwaka 1900 Winston Churchill aliingia katika bunge la Uingereza akikiwakilisha chama cha Kihafidhina na mara kadhaa aliongoza wizara mbalimbali mbali na kwa vipindi viwili alikuwa waziri mkuu wa Uingereza. Tarehe tano Bahmani, miaka 46 iliyopita matabaka mbalimbali ya mbali wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala kibaraka wa Shah licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji. Siku hiyo wananchi waislamu wa, wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa majenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa shahidi idadi kubwa ya raia. Siku hiyo hiyo idadi kubwa maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Tehran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Shah. Namapane Teheran, idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wameendelea kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo telegramu na whatsapp yetu ya plus 989356547 na email yetu ya swahili radio irib ir. Tunatamatisha matangazo haya idhaa Kiswahili ya redio Teheran kwa muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Taifa hili halitosalimwa amri kwa vitisho na vikwazo vya maadui. Rais Masud Pezeshkiani amesema hayo katika hadhara ya wasomi na wenye vipawa katika mkoa wa Khuzestan wa kusini magharibi mwa Iran. Idadi ya watoto wa Palestina walioachwa yatima kutokana na vita vya siku 471 vya mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya ukanda wa Ghaza imefikia zaidi ya 36 elfu huku takriban wanawake 14 elfu wakibakia kuwa wajane baada ya kupoteza waume zao. Na shirika la kimataifa linaloshughulikia na kuboresha upatikanaji wa chanjo la Gavi limetangaza kuwa karibu dozi milioni kumi za malaria zimepelekwa barani Afrika katika mwaka wa kwanza wa utoaji chanjo kote barani humo. <tune> Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. yaliyoko hewani ni matangazo edha ya ya Kiswahili, sote jamhuri ya ni radhi kutokana na, na itilafu hizo za mitambo zilizojitokeza. Haya ni matangazohaya kiswahilihtunauomb kuyategea sikio matangazo yetu yajayo, ambayo uh, yatasikika usiku pamoja na kesho asubuhi tukijaliwa, na matangazo yetu kupitia satellite na kwenye internet katika upitiaa today w na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Kahama, Lindi pamoja na Tabora na Mtwara. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha na matangazo yetu haya, na kwa mchana huu, jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Nakutakieni siku njema na Ijumaa njema na nasema kwaherini.