Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, naachieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rrahim. Habari za asubuhi wapenzi wasikilizaji wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumaa tarehe ya ishirini na tatu Rajab mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 24 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir ibar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga pamoja na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia. Ni Redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema ni muhimu kutoa taswira ya sifa na tabia za mashahidi. Familia za wahanga zaishtaki serikali ya Afrika Kusini kwa jinai za ubaguzi wa rangi na Washington Post yasema Google imehusika katika mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Wapalestina. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kuna umuhimu wa kuonyesha sifa na tabia za mashahidi katika kazi za kitamaduni na sanaa. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, amesema hayo katika kikao na waandaaji wa kongamano la kitaifa la kumbukumbu -kumbu ya mashahidi 1880 wa Kashan kilichofanyika Januari 15 na habari yake kutangazwa usiku wa jana katika ukumbi wa mkutano huo huko Kashan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kudhihirisha tabia, mienendo pamoja na sifa maalum za mashahidi katika kazi za kiutamaduni na kisanaa kuwa ni jambo la dharura, na akaongeza kuwa sifa maalum suluki mienendo na sifa bora za kitabia, kama vile kujitolea muhanga kwa mashahidi, ibada na kunyenyekea vijana wapiganaji kwa Mwenyezi Mungu, na heshima na ghera yao kwa kauli mbiu za Uislamu na mapinduzi ni hitajio la kudumu la taifa, ambapo uhamishaji wa tabia hizi unawezekana kupitia kazi na athari za kisanii na uzalishaji wa kazi yenye ubora kama vile filamu, mashairi pamoja na picha za kuchora. Kuonyesha subira na shukurani za mama mashahidi lilikuwa suala jingine ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza juu ya kusa kuyasawiri kwa njia za kisanii akisema, subira na shukurani za mama aliyemtoa mtoto wake au watoto wake katika njia ya Mwenyezi Mungu haziwezi kuelezewa kama inavyotakiwa, lakini kuonyesha masomo haya ya kushangaza kunaweza kupitia kazi za sanaa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema tuhuma ya Marekani dhidi ya Cuba na kuliingiza tena jina la nchi hiyo katika orodha mataifa yanayodaiwa kuunga mkono ugaidi ni hatua ya kipuuzi na isiyokubalika kabisa. Ismail Bakai Hamane amesema ha, hayo wakati akionyesha hisia zake kufuatia kitendo cha kibeberu cha Washington cha kuliingiza tena jina la Cuba kwenye orodha ya nchi ambazo Marekani na dai zinaunga mkono ugaidi, na kuongeza kwamba hatua ya nchi moja kujipa haki ya kuainisha nini ugaidi na nani anaunga mkono ugaidi ni kitendo cha kipuuzi na kibeberu, bali pia ni kuzivunjia heshima nchi huru duniani. Bakai amesema kuwa hatua hiyo Marekani ni kinyume na misingi na sheria za kimataifa, na ni kisingizio cha kuweka vikwazo vya upande mmoja na vya kikatili dhidi ya mataifa huru. Aidha amesisitiza kuwa hatua hizo ya kibeberu za Marekani si tu zinakanyaga haki za kimsingi za binadamu, lakini pia zinapuuza maamuzi ya wananchi wa Cuba na uhuru wao wa kujiamulia wenyewe mambo yao. Rais mpya wa Marekani Donald Trump amebatilisha uamuzi wa rais wa zamani Joe Biden wa kuiondoa Cuba katika orodha wa mataifa yanayodaiwa na, na Marekani kuwa eti yanafadhili ugaidi. Wiki iliyopita na katika hatua iliyochelewa utawala wa Biden uliondoa Cuba kwenye orodha Marekani ya nchi zinazodaiwa kufadhili ugaidi. Rais Miguel Diaz Canel wa Cuba amejibu hatua hiyo akisema kwamba rais mpya wa Marekani ni mtu mwenye majigambo na kiburi kupindukia hivyo hatua yake hiyo haishangazi na wala haitetereshi Cuba. Gazeti la Marekani la Washington Post limefichua ushirikiano wa kampuni ya Google na utawala wa Israel katika mauaji ya kimbari huko Gaza. Gazeti la Washington Post limekiri kwamba kampuni ya Kimarekani ya Google imekuwa ikilipatia jeshi la Israel teknolojia hali ya juu zaidi ya ujasusi ya akili mnemba tangu wiki za kwanza za mashambulizi ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza. Gazeti hilo limefichua kwamba ushirikiano kati ya Google na wizara ya ulinzi ya Israel ulianza mnamo mwaka 2021. Kwa mujibu wa Washington Post, Google imewapa wanajeshi wa Israel uwezo wa kutumia Gemini, ambacho ni chombo cha ujasusi bandia cha kuchakata hati na faili za sauti. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ushirikiano wa utawala wa Israel na kampuni ya Google uliendelea hadi mwezi Novemba mwaka jana, yaani wakati maeneo mengi ya Gaza yalipoharibiwa kabisa kutokana na mashambulizi ya utawala dhalimu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Familia ishirini na tano za wahanga na manusura wa jinai za kisiasa zilizofanywa zama za ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini zimemfungulia mashtaka Rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo na serikali yake kwa kile zinachosema ni kushindwa kuchunguza ipasavyo makosa hayo na kutoa haki mkabala wa jinai hizo za kisiasa. Ripoti ya mwisho ya tume ya ukweli na maridhiano ya Afrika Kusini inaeleza kuwa yeyote aliyetekeleza jinai katika zama za ubaguzi wa rangi nchini humo anapasa kuchunguzwa na kushtakiwa. Ripoti hiyo iliwasilishwa kwa Tabo Mbeke, rais wakati huu wa Afrika Kusini, kushindwa serikali na mamlaka mashtaka ya taifa ya Afrika Kusini kuchunguza jinai hizo tangu mwaka elfu mbili na tatu kuna kiuka haki za kikatiba za manusura na familia za waathiriwa wa ubaguzi wa rangi ambao wameachwa bila kupewa haki zao kwa zaidi ya miaka ishirini sasa. Kesi hiyo inalenga kuiwajibisha serikali kwa madai ya kushindwa kuchunguza na kufungua mashtaka jinai zilizofanywa wakati wa ubaguzi wa rangi. Zaidi kimia mkurugenzi mtendaji wa Foundation for Human Rights Watch Afrika Kusini ameeleza kuwa familia za wahanga wa ubaguzi wa rangi pia zilitaka kutolewa amri ili kumwamuru Rais Ramaphosa kuunda tume huru ya uchunguzi kuhusu uingiliaji wa kisiasa ambao ulisababisha kuzimwa kwa mamia kadhaa ya jinai kubwa zilizotekelezwa katika zama zilizopita huko nchini Afrika Kusini. Mapigano makali yaliendelea kwa siku ya pili jana Alhamisi, kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa simu wa jeshi la nchi hiyo, yaani kikosi cha msaada wa haraka, karibu na kinu cha kusafisha mafuta kaskazini mwa mji mkuu Khartum. Moshi mkubwa ulitanda angani kwenye maeneo mengi ya mji mkuu Khartum, huku mapigano ikiendelea kati ya pande mbili hizo katika viunga vya mji wa Aljail karibu na kinu cha kusafisha mafuta, wanaharakati wa mitandao ya jamii nchini Sudan walisambaza picha zinazoonyesha jeshi la Sudani likichukua udhibiti wa lango la kuingilia katika mji wa Aljail. Juzi Jumatano pia, kikosi cha RCF kilidai kuwa wapiganaji wake wamekabiliana vikali dhidi ya mashambulizi ya jeshi la Sudan karibu na kinu cha kusafisha mafuta cha Aljail. Kinu hicho ni kinu kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta nchini Sudan na kimekuwa kikidhibitiwa na wanamgambo wa simu wa RCF tangu kuibuka mzozo huko Sudan mwezi Aprili mwaka 2023 na msemaji wa Kremlin amekosoa himaya ya kifedha na kisiasa Washington kwa serikali ya Kiev na kusema Marekani inapata pesa kwa kuuza rasilimali zake za nishati za bei ya juu kwa watu wa Ulaya walioathiriwa na vita. Dmitri Peskov amesisitiza kuwa Marekani inawanyang'anya pesa watu wa Ulaya kwa kisingizio cha vita vya Ukraine na Washington inachuma pesa kwa kutumia vibaya kila fursa inayopata. Hii ni katika hali ambayo rais mpya wa Marekani Donald Trump juzi Jumatano alisema kuwa atatoza kodi zaidi, ushuru na kuweka vikwazo kwa kila kitu kinacho kitakachouzwa na Urusi kwa Marekani na kwa nchi nyinginezo, iwapo hakuna mapatano yatakayofikiwa kwa ajili ya Ukraine. Msemaji wa ikulu ya Rusia, Kremlin, pia amekumbusha kuhusu hotuba ya juzi ya Donald Trump aliyesema hatafuti njia za kuisababishia madhara Moscow kwa sababu anawapenda watu wa Rasia na amekuwa na uhusiano mzuri na Rais Vladimir Putin, na kusema Kremlin inafuatilia kwa makini matamshi na taarifa zote, na iko tayari kwa mazungumzo yaliyo sawa na kwa kuheshimiana pande mbili, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunakuleteni sasa uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi ya leo, ambao unatupia jicho matokeo ya usitishaji vita vya Gaza kwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Jeshi na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel wamekabiliwa na hali mbaya kutokana na matokeo sitishaji vita katika eneo la ukanda wa Gaza. Kujiuzulu makamanda wa jeshi la utawala wa kizayuni na hatua za wapinzani za kutaka kumwondoa madarakani waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu katika siku za hivi karibuni yamekuwa matokeo ya kimsingi ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Mkuu wa jeshi la Israel Herzi Halevi amesema kuwa amekabidhi barua yake ya kujiuzulu kwa waziri wa vita kutokana na kushindwa kutabiri na kukabiliana na operesheni za makundi ya mukawama Palestina tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Hata hivyo Halevi ataendelea kubakia katika wadhifa huo hadi Machi 6 mwaka huu. Katika barua yake ya kujiuzulu Herz Halevi ameandika, malengo yote ya vita ya jeshi la utawala huu hayajafikiwa. Yaron Finkelman, kamanda wa eneo la kusini la jeshi la Wazayuni, pia ameandika katika barua yake ya kujiuzulu, pigo la Oktoba 7 litabakia katika akili yangu, katika maisha yangu yote. Kufuatia kushindwa kijeshi na ukosoaji mkubwa wa utendaji wa jeshi la Israel katika vita dhidi ya Gaza, Yifat Yerushalim, mkuu wa mashtaka ya kijeshi na masuala ya kisheria wa jeshi la utola huo aliyekuwa akishikilia wadhifa wa brigadia jenerali alijiuzulu wadhifa wake huo pia. Harakati za upinzani wa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu pia zimeongezeka na kutaka waziri mkuu wa utawala huo pamoja na baraza lake la mawaziri wajiuzulu pamoja na kuundwa kwa kamati rasmi ya uchunguzi kuhusu kushindwa kwa Oktoba 7 mwaka 2023. Baada ya Halevi kutangaza kujiuzulu, viongozi upinzani wali wa upinzani walimkosoa waziri mkuu Netanyahu na kumtaka yeye na baraza lake la mawaziri pia wajiuzulu. Yair Lapid, mkuu wa vuguvugu la upinzani la utawala wa Kizayuni, ameandika katika akaunti yake kwenye mtandao wa kijamii wa X: ni wakati wa kukubali kuwajibika. Waziri mkuu na wajumbe wa baraza lake la mawaziri la maafa wanapaswa kujiuzulu kwa pamoja. Avigdor Liberman, mkuu wa chama cha Israel Beituno, pia ameandika kwenye akaunti yake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba baada ya kujiuzulu kwa mkuu wa majeshi, ninamtaka waziri mkuu na wajumbe wa baraza lake la mawaziri la usalama kukubali kuwajibika na kurudi majumbani mwao. Chama cha Democrats kinachoongozwa na Yair Golan mmoja wa viongozi wa upinzani pia kilisema katika akaunti yake kwenye mtandao wa kijamii wa x kwamba Netanyahu, ni zamu yako sasa. Utawala wa kizayuni kwa uungaji mkono Marekani ulianzisha vita vikali dhidi ya ukanda wa Gaza kuanzia tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 na matokeo yake, pamoja na uharibifu mkubwa na njaa mbaya zaidi ya wa Wapalestina elfu arobaini na saba wameua washahidi na wengine zaidi ya laki moja wamejeruhiwa wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Hatimaye, baada ya miezi 15 uchochezi wa kikatili wa vita na kutoweza kufikia malengo yake, yaani kuachiliwa kwa wanajeshi wake waliokuwa mateka kupitia vita vya ardhini, kuisambaratisha harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na kuondolewa uwezo wa kijeshi wa ukanda wa Gaza wa kutumia makombora Jumatano, Januari 15 mwaka huu, serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza, kati ya pande mbili za Palestina na Israel, na utekelezaji wa makubaliano hayo ulianza kutekelezwa Jumapili, Januari 19 na hivyo kuhitimisha miezi zaidi ya 15 ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya jeshi la utawala dhalimu wa Israel ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na Imamu Khamenei asema mustakabali utaonyesha ni nani amedhoofika, rais wa Iran awapongeza wananchi wa Ghaza kwa ushindi dhidi ya Israeli, Iran yasema iko tayari kuanzisha upya mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja kudhoofika kwa nchi kuwa ni dhana potofu na njozi ya maadui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa fikra ya kudhoofika nchi ya Iran ni dhana potofu na ndoto za alinacha za maadui. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameasema hayo wiki hii katika kikao chake na mamia ya wajasiriamali wawekezaji na wanaharakati wa sekta ya kiuchumi ya Iran kubainisha kwamba mustakabali ndio utakaoonyesha ni nani amedhoofika. Imam Hamenei ametanabahisha kwamba hata Sadam alianzisha uchokozi na uvamizi dhidi ya Iran kwa wazo la kuidhoofisha Iran, na rais wa wakati huo wa Marekani Ronald Regan akampa msaada mkubwa sana uh, kwa wazo hilo hilo, lakini hatimaye wawili hao na makumi ya wengine wenye kuota ndoto za alinacha waliangamia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa siku baada ya siku na kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu, uzoefu huu unaweza kukaririwa katika sehemu nyingine. hotu bayake, atula ya hotuba yake ya Ayatullah Khamenei ametaja usitishaji vita na ushindi wa Gaza kuwa ni ishara tosha ya kutimia utabiri wa kuwa hai na kuendelea kuwa hai mukawama. Hali kadhalika amesema kinachotokea mbele ya macho ulimwengu ni mithili ya hadithi na simulizi kwamba jeshi kubwa la kivita kama Marekani limepuuza maana ya ubinadamu na likatoa mabomu ya kuvunja mawe na kuupatia utawala katili na waumwagaji damu wa Kizayuni, na utawala huo ukashambulia kwa mabomu watoto elfu 15 katika nyumba zao na hospitali, lakini ushindwe kufikia malengo yake. Akiashiria masuala ya kiuchumi katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuweko Iran katika jumuiya kama ya BRICS ni muhimu sana. Ayatola Khamenei Ameashiria ulazima wa maafisa wa kidiplomasia wa Iran kutumia vyema fursa hii adhimu na kuongeza kuwa mfumo wa kifedha wa BRICS unaowezesha kubadilishana fedha na sarafu za nchi wanachama ni uwezo na fursa muhimu. Akifafanua kuhusu uh, moja ya fursa zilizopo katika BRICS, kiongozi mwadhamu amesema Bukusu, somoni, mfumo wa kifedha wa BRICS na mabadilishano yanayotarajiwa kufanyika kwa kutumia sarafu za nchi wanachama, iwapo yatatekelezwa, bila shaka yatakuwa na mchango mkubwa. Hii leo mojawapo ya changamoto zetu ni utegemezi wa dola ya Marekani. Hata nchi za BRICS zimeelewa suala hili. Bila shaka, baadhi ya wanachama wa mfuko huu wa kifedha wanashindwa kuwa na ujasiri wa kuingia katika utekelezaji wa kivitendo kwa sababu za kisiasa au sababu nyingine. Diplomasia inapaswa kuchukua hatua madhubuti, na wanapaswa kushawishiwa ili kuhakikisha jambo hili linatekelezwa. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumanne alitembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa sekta binafsi yaliyofanyika Teheran, ambapo alisisitiza umuhimu wa serikali kuimarisha sekta hiyo. Maonyesho hayo yaliyopewa jina la Waanzilishi wa maendeleo yalionyesha bidhaa zinazotumika katika tehama, anga akili mnemba, na pia anga za mbali pamoja na zile za sekta za madini, mafuta, gesi na petroli, chuma na alumi, vifaa vya nyumbani, baharini, mazulia, nishati, nguo, matibabu na dawa, selishina, kilimo na utalii. Akizungumza na maafisa wa serikali na mawaziri waliokuwa wakimfuata kiongozi mwadhamu alisitiza kuwa maendeleo ya nchi yanategemea kutoa nafasi kwa sekta binafsi, na njia pekee ya kuendeleza ni kutumia uwezo wa vipaji eh, vya sekta binafsi. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu amewapongeza wa wananchi wa ukanda wa Ghaza kwa ushindi wao katika kukabiliana na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli, vita ambavyo viliendelea kwa miezi kumi na mitano. Rais wa Iran amesema kuwa wananchi wa Ghaza wameyafunza mataifa mengine namna ya kusimama kidete dhidi ya ugaidi. Rais Pezeshkian ameeleza haya baada ya kuanza utekelezaji wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala wa kizaini wa Israeli na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina na Hamas. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya utawala haramu wa Israel kusalim amri mkabala wa operesheni zilizofanikiwa za makundi ya mukawama au mapambano ya ukombozi wa Palestina. Rais wa Iran ameashiria mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel na waungaji mkono ndani ya eneo dogo la kijiografia la Gaza na kuwa washahidi wa Palestina wasopungua 47,000 aghalabu yao wa wakiwa ni wanawake na watoto na kuyataja kuwa ni mfano wa wazi wa ugaidi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian ameitaja Iran kuwa ni mhanga wa ugaidi na kuashiria namna maadui walivyotekeleza mauaji dhidi ya raia wa Iran wakiwemo maafisa wa serikali shahsia watajika na wasomi mbalimbali tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kama wenzo wa kukwamisha ustawi wa mapinduzi hayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria Kadhim Gharib Abadi amesema kuna misingi na fursa zinazofaa za kuanzisha tena mazungumzo na pande nyingine, akielezea utayarifu wa Iran kwa ajili ya kuanza tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Tehran na pande Ulaya zimekubaliana kuendelea na mazungumzo hayo. Alipoulizwa kuhusu mwenendo wa mazungumzo kati ya Iran na Ulaya, Kadhim Gharib Abadi aliwaambia waandishi wa habari mjini Teheran Jumanne kwamba kama hapo awali, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuanzisha tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo. Akizungumzia tarehe ya duru mpya ya mazungumzo, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema, tumekubali kuendelea na mazungumzo tuta ainisha tarehe yake kupitia mashauriano anatokayofanya. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema uwezo wa kiulinzi wa Iran hauwezi katu kuwa swala la kujadiliwa na kuzungumziwa. Baghai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari mjini Tehran siku ya Jumatatu na alipoulizwa kuhusu madai kwamba nchi za Ulaya ziliomba katika mazungumzo ya wiki iliyopita na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba mpango wa makombora wa Iran uwe na mipaka maalum, amesema si ajabu kwa pande husika kuibua hoja zao, si kwamba hilo halijawahi kutokea. Hata hivyo, kinachopaswa kuzingatiwa ni kwamba Iran haijawahi kujadiliana na mtu yeyote kuhusu uwezo wake wa kiulinzi na kijeshi na haitofanya hivyo kamwe. Katika mkutano uliofanyika Januari 13 mjini Jeniva, Uswisi, wanadiplomasia wa Iran na wa nchi tatu zinazounda troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, walijadili suala la kuondolewa vikwazo ilivyo wekewa jamhuri ya Kiislamu kinyume cha sheria na maudhui zinazohusiana na mpango wake wa nyuklia. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amepongeza pia makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika ukanda wa Gaza na kuyaeleza kuwa ni mfano mwingine wa ushindi wa mukawama dhidi ya uvamizi na ukandamizaji. Aidha amesema Iran inaunga mkono haki ya Wapalestina kupigania ukombozi wao. Amefafanua zaidi kwa kusema jamhuri ya Kiislamu ya Kislami, Iran inaamini kwamba njia ya kuwakomboa watu wa Palestina na kuainisha hatima ya taifa la Palestina ni mapambano na mukawama, na hii ni haki ya kisheria na kibinadamu inayotambuliwa katika sheria za kimataifa. Iran itaendelea kusaidia na kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina na kutumia uwezo wote walio nao wa Palestina. Na mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislami ya Iran amepongeza juhudi za taasisi ya Hind Rajab kwa kuendesha juhudi za kimataifa za kuwafungulia mashtaka na kuwaandama kisheria viongozi wahalifu utawala haramu Israel, Nuruzia, wa Israeli kwa jinai zao huko Ghaza. Ahmad Nuruzi ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba siku ngumu zinawangojea Wazayuni. Kwa mujibu wa mtandao wa Sahab, Nuruzi amefafanua zaidi kwa kuandika, siku ngumu zinawangojea Wazayuni. Huwezi kufanya mauaji ya kimbari kwa Gaza na kufikiri kwamba watu wenye mwamko ulimwenguni watafurahi na watakuacha ubakie salama bila ya kuandamwa na mapenzi usikilizaji. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, tunasonga mbele na, na matangazo yetu haya asubuhi ya leo, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumaa tarehe 24 Januari mwaka 2025, gazeti la Independent la nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi ya leo. Sakata la kinara upinzani Kiza Besigye anayesota kizuizini limeendelea kuakisiwa na gazeti hili ambalo limeandika, naibu spika wa bunge Thomas Tayebwa ameiagiza kamati ya haki za binadamu kumtembelea Dr. Kizza Besigye ambaye kwa sasa amefungwa katika gereza la Luzira. Agizo hilo limetolewa baada ya wabunge wa upinzani kuibua wasiwasi kuhusu madai ya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya Dr. Besige na wafungwa wengine katika gereza hilo, limeandika pia. Bunge limeidhinisha kwa kauli moja nyongeza inayoruhusu serikali kukopa angalau dola za Marekani milioni mia sita takriban shilingi trilioni mbili nukta mbili sifuri nane kufadhili mpango migi wa maendeleo ya miji wa eneo la Kampala. New Vision kwa upande wake limeakisi eh, kwa mapana na marefu watahini waliong'ara katika mitihani ya kumaliza shule ya msingi nchini Uganda mwaka huu limeandika pia kuwa Rais Museveni ametoa mwito wa kuondolewa karo katika shule za serikali za msingi na sekondari. Daily Monitor, kama ilivyokuwa kwa New Vision, nalo limetoa orodha ya wanafunzi waliofanya vyema katika mtihani wa kumaliza elimu ya msingi baada ya matokeo ya mtihani huo kutangazwa na waziri wa elimu Janet Museveni. Nikitoka nchini Uganda naelekea nyumbani nchini Tanzania, na ninaanza na Nipashe, na baadhi ya habari zake zinasema: Chadema bado moto kauli, kona zote za Kinalema, Boniai Mrema, Mbowe. Mali za wajumbe zashikiliwa hotelini. Mama Walisu aibuka. Vivuko vipya vyaongezwa kukabili kilio cha wakazi wa Kigamboni. Bila shaka ni habari njema hiyo. Mgambo anaswa akiongoza magari akiwa na sare za trafiki, haya pingu na kisu pia. TMA yatoa hadhari ujio wa mvua na kitakachojiri jiri. Zanzibar kuongeza uzalishaji mpunga. Hisabati bado shubiri ufaulu kidato cha nne wanaoandika matusi waendelea kituo cha mtihani cha shtakiwa kortini 67, wafutiwa matokeo 459 kurudia. Wavulana safari hii wajitutumua ufaulu. Wasira ataja msimamo wa CCM kuhusu hoja ya maridhiano. Nalishika Tanzania Leo na ukurasa wake wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo: Wasira Samia ni kiongozi wa mfano asema, CCM itaendelea kushika dola. Awasha moto waliopora ardhi vijijini. Zito, Mbowe karibu katika ustaafu. Tanzania mbioni kuanza uzalishaji wa kompyuta, bila shaka ni habari njema hiyo. Simba Chawene amjibu Mbowe. Juhudi za serikali kuondoa umasikini, bunge laipongeza ICTC kwa kukipeleka Kiswahili duniani. Wavulana waongoza ufaulu kidatu cha nne, wanafunzi 450 kurudia mitihani mwaka 2025. Na TMA yaeleza mwelekeo mvua za masika mwaka huu. Dira limeandika historia, imeandikwa Kigamboni wapata teksi za baharini. Matokeo ya kidato cha nne, ufaulu waongezeka kwa asilimia tatu. Wasichana wamefaulu wengi, lakini wavulana wamefaulu vizuri. Na TMA yatabiri maporomoko na mafuriko mikoa kumi na nne nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeandika, Rais atetea bonasi kwa wakuza miwa, asema sawa na wakulima wa kahawa, wale wa miwa wanastahili kulipwa. Shule taabani kwa kukosa mgao wao. Shughuli ya kuharibu shehena ya magunia 546 mchele mbovu wenye thamani ya shilingi eh, milioni 1.5 iligeuka ghasia na vurugu maafisa wa polisi akijeruhiwa huku maafisa wengine wa wakitorokea usalama wao. Na wanaume wanne, miongoni mwao baba na mwanawe, wamehukumiwa kifungo cha jumla ya miaka mia moja na thelathini na tano jela baada ya kupatikana na hatia kuwaua kuwaua ajuza wanne katika eneo la Marani, kaunti ya Kisii kwa tuhuma za uchawi. Standard limeakisi mgomo wa wahadhiri kwa kuandika wahadhiri na wafanyakazi wa chuo kikuu cha kiufundi cha Kenya TUK walianza mgomo Alhamisi kutokana na kuchelewa kwa malipo ya mishahara ya Desemba. Star kwa upande wake limeandika watu 4700 waliaga dunia nchini Kenya katika mwaka uliomalizika 2024 katika ajali na matukio ya ajali za barabarani. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <mulia> Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki, ambacho leo kitaangazia malengo ya mradi wa Sesame Street katika nchi za Kiislamu. Tofauti na siku za huko nyuma, ulimwengu wa magharibi sasa unaingia katika nchi zinazolengwa kupitia vita laini, software vya kutawala na kudhibiti watu kiutamaduni, kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kupenya na kuingia huko pia kunafanyika kwa kutumia njia maalumu, mbinu, mikakati na zana tofauti. Vyombo vya habari vina jukumu na nafasi kubwa katika mstari wa mbele wa hujuma hiyo. Miongoni mwa malengo ya vyombo vya habari ni kuhabarisha, kuelimisha, kukuza fikra, kujenga utamaduni na kuzidisha ufahamu, lakini wakati mwingine malengo ya kimalezi yanafichwa katika mchakato mzima wa upashaji habari. Wataalamu wa mawasiliano wanasema zama tulizomo ni zama za udhibiti na utawala wa vyombo vya habari katika maisha ya binadamu, na umuhimu wa jambo hilo ni mkubwa sana kiasi kwamba umezingatiwa kikamilifu katika mgawanyo wa hatua za historia ya ustaarabu wa binadamu. Mwandishi mtajika wa Marekani Alvin Toffler anagawanya ustaarabu wa binadamu katika awamu tatu: awamu ya kilimo, awamu ya viwanda, na awamu ya baada ya viwanda au zama za mawasiliano na habari. Katika zama za baada ya viwanda post-industrial age, mamlaka na nguvu ziko mikononi mwa wale wanaodhibiti mitandao na mawasiliano, vile vile, upashaji wa habari. Mtindo wa maisha, wapenzi wasikilizaji, wa kila mtu, kundi au taifa, unatokana na utamaduni, mila na desturi za mtu, kundi au taifa hilo. Tunaweza kusema kwamba utamaduni unaunda kiini kikuu cha mtindo wa maisha na mtindo wa maisha unahesabiwa kuwa sehemu ya dhihirisho na kielelezo cha nje cha utamaduni wa mtu. Utamaduni ambao huathiri miundo ya nyenzo za kiroho na kimaanawi za jamii ya bwanadamu, huonekana katika kalibu na sura ya mtindo wa maisha, na zaidi ni kwamba mtindo wa maisha huakisi maadili, itikadi na imani za taifa husika. Wataalamu wa tabia na mienendo wanaamini kwamba mojawapo ya mambo muhimu katika kubadilisha mtindo wa maisha wa jamii, hasa jamii za ulimwengu wa tatu, ni kubadilisha vigezo vya kitabia na kimwenendo. Kuingizwa bila kizuizi vigezo vya tabia katika jamii za ulimwengu wa tatu kupitia njia mbalimbali mbali kama vile vyombo vya habari, intaneti, filamu na vikundi vya mitandao ya kijamii ndiyo sababu kuu zaidi ya kubadilika kwa mienendo na tabia na hatimaye kubadilika maisha ya jamii za sasa. Sesame Street ni jina la mfululizo wa vipindi vya televisheni ya Marekani kwa ajili ya watoto na vijana. Vipindi hivi viko katika sura ya vichekesho na kutoa elimu, na vinatayarishwa kwa harakati mubashara au live action animation. Mfululizo wa vipindi hivi vya Sesame Street ni mojawapo ya katuni za muda mrefu zaidi katika historia ambazo zinatayarishwa kwa ajili ya watoto na hata watu wazima tangu mwaka 1969. Vipindi hivi vimekuwa maarufu kutokana na filamu zake fupi, ishara za kiutamaduni na vichekesho vyake. Na utafiti unaonyesha kwamba vimesababisha mabadiliko mengi katika utamaduni wa Marekani na katika tabia na mienendo ya watoto na vijana. Awali serikali na mashirika ya kibinafsi yalikidhi mahitaji ya kifedha ya mradi huo, lakini baada ya muda na kidhahiri, kutokana na mafanikio yaliyopatikana, timu ya watayarishaji wake iliweza kukidhi mahitaji ya mradi huo ya kifedha wao wenyewe. Miongo kadhaa ya kurushwa hewani mfululizo wa vipindi hivyo katika nchi zaidi ya 140 duniani na kupata mamilioni ya watazamaji kuanzia Afghanistan hadi Afrika Kusini vimekuwa sababu ya serikali ya Marekani kufanya uwekezaji maalumu katika mradi huo. Uwekezaji huo sasa unalenga nchi za Kiislamu na Kiarabu kama Siria, Lebanon na Iraq. Ahlan Simsim ndilo jina la Kiarabu la programu hiyo ambayo imetayarishwa kwa mujibu wa vigezo vya Sesame Street ya Marekani. Pamoja na hayo, Sheri Westin mmoja wa wakurugenzi wa mfululizo huo anadai kwamba Ahlan Simsim ni bidhaa ya ndani kikamilifu iliyoundwa kwa kushirikiana na wataalamu wa ndani na kwamba inalenga kutengeneza vipindi vinavyoakisi jamii ya wanaokusudiwa. Vipindi vya katuni hiyo vimetengenezwa ili kuvutia hadhira inayokusudiwa. Wahusika wanazungumza katika lahaja tofauti za Kiarabu, kuanzia lahaja za Siria, Lebanon, Jordan na Iraq. Hivyo watoto wa nchi hizo wanaweza kuandamana na wahusika wa filamu hiyo. Mradi huu hauihusishi Siria, Iraki na Lebanon pekee, bali USAID imeshirikiana na warsha ya Sesame, Sesame Workshop ili kuzalisha programu ya Ahlan Simsim kwa ajili ya nchi nyingine za Kiarabu kama Iraq. Utawala wa Joe Biden ulitenga dola milioni 20 kwa ajili ya mradi huo na watayarishaji wake wanadai kwamba vijana wa Iraq hawawezi kupata ajira kutokana na sababu za kiuchumi zilizosababishwa na vita, yani uvamizi wa Marekani na washirika wake huko Iraq na kwamba wanakabiliwa na hatari ya makundi ya itikadi kali. Bajeti hiyo ilipaswa kutumika kuwafunza vijana 480 katika stadi nyepesi soft skills, 460 katika utengenezaji wa filamu na 310 katika stadi za kimsingi na za awali, na kuanzisha kampeni ya uhamasishaji katika shule kwenye mkoa wa Kirkuk ili kutoa maarifa kwa vijana wa Iraq. Jambo la kuzingatiwa ni kwamba shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID linashirikiana na warsha ya sesem kuzalisha nakala ya Kiiraki ya Ahlan Simsim kwa lengo eti la kukuza ushirikishwaji, maelewano na kuheshimiana kati ya vikundi vya kidini, kikabila na kimadhehebu. Shirika hilo linasema kuhusu malengo ya ushirikiano huo kwamba Ahlan Simsim, nakala ya Iraki, pia itatoa zana kwa wasimamizi na walimu kuelimisha vijana wa Iraki katika uwanja wa kutengeneza bidhaa za sauti na kusimulia hadithi. Pamoja na hayo yote, huenda wewe msikilizaji, pia kama nilivyo mimi, ukapenda kudadisi na kujua kwamba je, michango na ukarimu huu mkubwa wa kifedha uliojikita kwa watoto na mabarobaro wa nchi za Kiislamu kama Iraq unafanyika kwa sababu za kibinadamu au kuna malengo mengine ya nyuma ya pazia? Kwanza hebu tuashirie nukta hii kwamba mfululizo wa vipindi hivi vya televisheni Sesame Street hauwezi kuwa kigezo kwa nchi zote duniani na umekabiliwa na upinzani mkali hata ndani ya Marekani kwenyewe uchunguzi wa maoni uliofanywa mwaka 1996 uligundua kwamba asilimia 95 ya watoto wote wa Marekani walikuwa, wa walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitano, walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitatu. Lakini tangu Mei mwaka 1970, wapinzani wake walieleza wasiwasi wao kuhusu ujumbe wa kibaguzi unaoenezwa na kipindi hicho, miezi michache tu baada ya kuanza kupeperushwa. Ukosoaji wa awali ulijikita katika kategoria nne: malengo ya kielimu, jinsi malengo yalivyochaguliwa na kufikiwa, athari zinazowezekana za kuonyeshwa katuni hiyo na taswira yake kuhusu walio wachache na wanawake. Utafiti muhimu zaidi ambao ulielezea athari mbaya za Sesame Street ulifanywa na mwalimu Herbert Sprigle na mwanasaikolojia Thomas D. Cook. Utafiti huo ulibaini kwamba katuni hiyo inazidisha pengo la elimu kati ya watoto maskini na wa tabaka la kati. Pia ilikosolewa kwa kuwasilisha taswira ya wahusika wasio wa kweli na kushindwa kuwafundisha watoto mahusiano ya kijamii na jinsi ya kuwa sehemu ya jamii inayowazunguka. Hata hivyo, ni lazima kueleza hapa kwamba mnamo mwaka 2013 kufuatia kuhalalishwa ndoa za watu wenye jinsia moja katika jimbo la New York, watu wengi walitia saini ombi la kuwataka watayarishaji wa vipindi vya Sesame Street kutengeneza kipindi cha ndoa ya Ernie na Bert, wahusika wa, wa mfululizo huo. Jarida la New Yorker pia lilichapisha picha ya wa wawili hao kwenye jalada lake likihusisha uhusiano wa wahusika hawa wawili wa kipindi cha Sesame Street na uamuzi wa mahakama kuu ya Marekani wa kuhalalisha ndoa za watu wa jinsia moja. Swala hili lilikuwa limekwisha sahaulika hadi alipochapishwa mahojiano ya Mark Saltzman, ambayo kwa mara nyingine yaliwakumbusha mamilioni ya mashabiki wa filamu hiyo kwamba Ernie na Bert walikuwa mashoga. Salesman ambaye alikuwa mwandishi wa mfululizo huo wa filamu za katuni kwa miaka 15, alisema katika mahojiano na jarida la Kartis ambalo linahusu masuala ya mashoga kwamba alipata mwongozo na ilhamu kutoka kwenye uhusiano wake na mshirika wake katika kutayarisha wahusika wawili wa Sesame Street na kwamba Bert na Erni ni wahusika katika mfululizo huo na ni mabaradhuli wanaojihusisha na maingiliano ya kingono baina ya watu wa jinsia moja. Tangazo hilo lilizua utata mkubwa, na watetezi wa haki za watoto waliwashutumu vikali watayarishaji wa mfululizo huo. Kwa hivyo tunaona kwamba licha ya matangazo yote na gharama kubwa zinazotumiwa kutengeneza mfululizo huo, mtindo wa maisha unaoenezwa na kupigiwa debe na vipindi hivyo vya televisheni ni tofauti na mtindo wa maisha katika nchi za Kiislamu, zikiwemo nchi za Kiarabu. Hapa ndipo tunapoelewa malengo yake na kupata jibu la swali tulilouliza mwanzoni mwa kipindi hiki kuhusu malengo ya gharama za mamilioni ya dola zinazotolewa na serikali ya Marekani na mashirika ya nchi hiyo kwa ajili ya kutayarisha vipindi hivyo. Naam, kueneza utamaduni wa Kimarekani, kufundisha ushoga, kuwatwisha watoto na watu wazima mtindo wa maisha na mienendo ya Kimarekani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 23 Rajabu mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 24 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 358 iliyopita, mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo Uholanzi, ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lililokuwa ndio kwanza limegunduliwa la Amerika, ili yakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York, ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka 166 iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja vifaa vilivyotumika kuchimbia kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. Miaka sitini iliyopita katika siku kama ya leo, aliyeaga dunia Winston Churchill mwanasiasa maarufu wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 91. Churchill alizaliwa mwaka 1874 na, na mwaka 1895 alijiunga na jeshi la Uingereza na kushiriki katika vita vya kikoloni. Mwaka 1900 Winston Churchill aliingia katika bunge la Uingereza akikiwakilisha chama cha kihafidhina na mara kadhaa aliongoza wizara mbalimbali mbali na, kwa vipindi viwili alikuwa waziri mkuu wa Uingereza. Tarehe tano Bahmani, miaka 46 iliyopita, matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala kibaraka wa Shah alicha mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji. Siku hiyo wananchi waislamu wa, wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa majenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa shahidi idadi kubwa ya raia. Siku hiyo hiyo idadi kubwa maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Tehran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Sha. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuna umuhimu wa kuonyesha sifa na tabia za mashahidi katika kazi za kitamaduni na sanaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema tuhuma ya Marekani dhidi ya Cuba na kuliingiza tena jina la nchi hiyo katika orodha mataifa yanayodaiwa no kuunga mkono ugaidi ni hatua ya kipuuzi na isiyokubalika kabisa. Gazeti la Marekani la Washington Post limefichua ushirikiano wa kampuni ya Google na utawala wa Israel katika mauaji ya kimbari huko Gaza. Familia 25 za wahanga na manusura wa jinai za kisiasa zilizofanyika zama za ubaguzi wa rangi Afrika Kusini zimemfungulia mashtaka Rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo na serikali yake kwa kile zinachosema ni kushindwa kuchunguza ipasavyo makosa hayo na kutoa haki mkabala wa jinai hizo za kisiasa na jeshi la Sudani na RCF wapigania kinu cha kusafisha mafuta kaskazini mwa Khartum, mapigano yaripotiwa kuendelea. Muhtasari huwa habari za ulimwengu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.