Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, Hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa, na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Ni usiku wa leo wa Alhamisi, Januari ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na tano, ambayo ni sawa na Rajabu ishirini na mbili elfu moja mia nne arobaini na sita. Na mko pamoja nami mtangazaji wenu wa kawaida Asmahani Ghanima Mohamed na na matumaini kuwa mu buheri wa afya kabisa mkisubiri matangazo ya yetu ya Radio Tehran, matangazo pendwa kabisa Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla, na nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na matangazo haya yanayarusha live mubashar, kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda ya kimataifa na uchambuzi wa kisiasa. Usiku huu utahusu madai ya Trump kuhusu maeneo ya nchi nyingine, dhihirisho la ubeberu wa hali ya juu vipindi mbalimbali tumeandalia usiku huu Alhamisi, miongoni mwake ni Iran juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali wiki nzima hapa nchini. Tutakuwa na makala ya wiki, dua ya mwezi wa Rajab, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari na kipande kifupi cha kasida. Na wakumbusha chaneli yetu kwenye Telegram, mpendo wa msikilizaji wa Radio Teherani inapatikana at Radio teherani sw, nikimaanisha t.me slash radio teherani sw na tovuti na mtandao wetu wa intaneti unapatikana katika pastoday.ir/sw. Aidha, unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi, nambari yako unaweza ukatumia ya simu ni alama kujumlisha 989035065487, tuma ujumbe wako mfupi na imesalia dakika moja itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpindo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Irani inapaswa kuhesabiwa kuwa mfano wa kuigwa katika kuhifadhi wakimbizi, asema afisa wa UNHCR. Araqchi amjibu Guterres, asema ni kukosa adabu kuwapa mawaidha wa Irani. ansarullah yapuuza hatua ya marekani ya kuiweka harakati hiyo kwenye orodha yake ya magaidi na mashirika ya kibinadamu yatafuta dola bilioni 1.4 kwa ajili ya somalia mwaka huu wa 2025 na sasa ni habari kamili Iran inapaswa kutambulishwa kama mfano wa kuigwa duniani katika kuhifadhi wakimbizi. Hayo yamesemwa na afisa mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Iran, UNHCR. Kamishna mkuu msaidizi wa operesheni wa shirika la UNHCR Raufu Mazu aliyasema hayo katika mazungumzo yake na mkuu wa mkoa wa Khurasani Razavii Ghulam Huseni Muzafari katika mji mtakatifu wa Mashhad jana Jumatano. Ameongeza kuwa katika nchi nyingi wakimbizi wanaishi makambini, lakini kwa hapa Irani wakimbizi wanaishi maisha ya kawaida kama raia wengine. Amekosoa jinsi vyombo vya habari vinavyoakisi kwa udhaifu mkubwa huduma zinazotolewa na Irani kwa wakimbizi hao na akasisitiza kwamba shirika la UNHCR linapaswa kueleza hatua za Irani kwa wengine ili nchi zote duniani zichukue hatua zinazofanana. Kwa upande wake, Muzafari alisisitiza tena sera ya kibinadamu ya Irani kwa wakimbizi, lakini akatilia mkazo kuwa Irani inatarajia kuungwa mkono zaidi kimataifa katika swala hili. Amesema kwa mujibu wa takwimu, idadi kubwa ya wakimbizi wanaishi katika mazingira karibu sawa na raia wa Iran humu nchini. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la UNHCR ya Iran ya kuanzia mwezi Aprili hadi Juni mwaka uliopita, Iran ni mwenyeji wa idadi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani. Imepokea wakimbizi milioni tatu na laki nane na watu walio na hali kama za wakimbizi na kuwahifadhi kwa ukarimu kwa zaidi ya miongo minne. Ripoti ya UNHCR ilibainisha kuwa asilimia 99 ya wakimbizi waliosajiliwa wanaishi katika maeneo ya mijini bega kwa bega na wenyeji. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amejibu vikali amejibu vikali matamshi yaliyotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akisisitiza kuwa Irani haijawahi kuwa na nia ya kumiliki silaha za nyuklia na kwamba kushikamana kwa Irani na makubaliano ya NPT kuko wazi kwa kila mtu. Said Abasi Arakchi aliyasema hayo akijibu matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres dhidi ya Irani katika kikao cha Jumatano huko Davos mapema leo Alhamisi. Arakchi aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba ni utovu wa nidhamu ni utovu wa adabu na haya kuwahubiria Wairani. Waweke wazi mara moja na daima kwamba wataacha madai kuwa Iran ina silaha za nyuklia waziri wa mambo ya nje wa Irani amesisitiza zaidi kuwa kujitolea kwa muda mrefu kwa Irani kwa mfumo wa kimataifa wa kutoeneza silaha za maangamizi kuko wazi kwa kila mtu. Amekumbusha kwamba Iran ilitia saini mkataba wa NPT mwaka 1968 kama mmoja wa wanachama waasisi. Na akasema kiongozi mkuu wa Irani ametangaza kwamba silaha zote za maangamizi ya wanadamu ni haramu kwa kutoa amri ya kidini rakc. Pia amesema, ameandika mwaka elfu mbili kumi na tano Iran ilitia saini mapatano ya nyuklia ya JCPOA ambayo yaliweka mfumo mkubwa zaidi wa ukaguzi katika historia ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Na akasema kwa uwazi, Iran kwa mara nyingine tena inasisitiza kuwa kwa hali yoyote ile haina nia ya kumiliki au kuzalisha silaha za nyuklia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imepuuza uamuzi wa hivi karibuni wa Marekani wa kuiweka harakati hiyo ya mukawama kwenye orodha ya makundi yake ya kigaidi, na imesema kujumuishwa kwenye orodha ya marafiki wa Marekani ni aibu na ni tishio kubwa zaidi kuliko hata ugaidi wenyewe. Nasurudin Amir, naibu mkuu wa kitengo cha vyombo vya habari cha harakati ya Ansarullah, amesema leo Alhamisi kwamba hatua ya Marekani ya kuiorodhesha harakati hiyo kwenye makundi yake ya kigaidi itashindwa tu kama zilivyoshindwa njama zake za huko nyuma za kukabiliana na wana mapambano wa Ansarullah katika bahari ya Sham. Amesema kujumuishwa kwenye orodha ya washirika wa Marekani ni aibu na hatari kubwa zaidi kuliko hata ugaidi wenyewe. Ni fahari kwetu kuwa kwenye orodha hiyo ya maadui wa Marekani. Amesema Marekani inaelekeza uadui wake dhidi ya wananchi wa Yemen kutokana na uungaji mkono wao kwa Gaza, na akasisitiza kuwa kutambuliwa huko ni heshima kubwa kwa Wayemen na ni muhimu kwa mapambano yao yanayoendelea dhidi ya wazayuni na mabeberu. Harakati ya Ansarullah imetangaza waziwazi wazi kuwa haijawekeza kitu chochote wala ina hesabu za benki wala biashara nchini Marekani, na kwamba wanachama wake hawana safari za kwenda nchini humo. Kwa upande wake, harakati za mukawama za Palestina nazo zimetoa taarifa leo Alhamisi zikisema hatua hiyo ya Marekani si tu ni shambulio dhidi ya watu wa Yemen, bali pia inadhoofisha maadili ya ubinadamu na inathibitisha kwamba Marekani ni mshirika mkuu wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na uhalifu wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa na washirika wa misaada ya kibinadamu jana Jumatano walizindua mpango wa mahitaji ya kibinadamu wa ishirini ishirini na tano kwa kifupi HNRP, ambao unalenga kukusanya dola bilioni moja nukta nne mbili kusaidia watu milioni nne na laki sita nchini Somalia. Hiyo ni taarifa iliyotolewa huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na kumnukuu George Conway, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa akitoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono juhudi hizo kwa kuwezesha kupatikana ufadhili wa dharura na rasilimali zinazohitajika ili kuhakikisha kwamba hakuna mtu anayewacha nyuma katika mgogoro huo unaoendelea. HNRP ya 2025 inapigania kuongezwa ufadhili wa hali ya hewa ili kushughulikia mahitaji, kujenga ustahimilivu na kupunguza hatari ya majanga yajayo. Conway amesema uhaba wa chakula na utapiamlo bado umeenea kote nchini Somalia kutokana na mshtuko wa mara kwa mara. Amesema tumejitolea kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa wale wanaohitaji zaidi, haswa matabaka ya watu walioko hatarini zaidi kama vile wanawake, watoto na wazee. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, hali ya kibinadamu nchini Somalia iliboreka kidogo mwaka 2024, yani mwaka jana ikilinganishwa na miaka iliyopita ambayo ilikuwa na vita vilivyoenea, ukame mbaya na mafuriko. Umoja wa Mataifa umesema maboresho hayo yanahusiana na uwekezaji wa kuwezesha kuchukuliwa hatua za haraka, kuwezesha kujiweka tayari na kuboresha ushirikiano kati ya jumuiya ya kibinadamu na mamlaka, pamoja na kuongeza uwezo wa serikali wa kukabiliana na hali hiyo. Jimbo la California na haswa mji wa Los Angeles kwa mara nyingine tena umekumbwa na moto mkubwa, ambapo awamu hii mpya ya moto wa nyika imerejea na upepo mkali zaidi, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya mji huo kuteketezwa kwa moto mkali usiozuilika ambao umeua watu wasiopungua 27 na kuharibu majengo elfu 12 na mia tatu. Maelfu ya wakazi wa kusini mwa California wameamriwa kuhama haraka maeneo yao. Baada ya upepo mkali kurejea na moto wa ajabu kurindima tena katika maeneo ya chini ya milima huko California, moto mpya umewaka tena kusini mwa California na hasa los Angeles. Wakati mapema wiki hii mamlaka ya taifa ya utabiri wa Marekani ilitabiri kutokea upepo mkali na uwezekano wa kuongezeka moto katika eneo hilo. Mamlaka hiyo ilikuwa imetabiri kasi ya upepo huo kuwa ni takriban kilomita 113 kwa saa katika maeneo ya pwani na kwamba utavuma kwa kasi ya takriban kilomita mia sitini na moja kwa saa katika maeneo ya milimani. Moto huo mpya umekuja wiki mbili baada ya upepo mkali kusababisha maafa makubwa huko Los Angeles ikiwa ni pamoja na hasara kubwa za kiuchumi zinazokadiriwa kufikia dola bilioni 250 hadi 275. Mioto hiyo miwili mikubwa ya huko nyuma haijazimwa hadi hivi sasa kwa mujibu wa idara ya zimamoto ya Los Angeles, katika wimbi la hivi sasa la moto mpya, moto huo umeenea zaidi na kuteketeza ardhi yenye ukubwa wa hekta elfu tano katika kipindi cha masaa mawili tu, huku wakazi wa karibu na ziwa Castaic wakipewa amri ya kuhama haraka na kuacha kila kitu ili kuokoa maisha yao. Na shirika rasmi la habari la Morocco M ap map limeripoti kuwa polisi wa nchi hiyo wamekamata karibu tani kumi za bangi katika eneo la Marakesh Safi la kusini mwa nchi hiyo. Taarifa hiyo imesema operesheni imefanyika katika wilaya ya vijijini ya Kuzumtu Iminantut iliyoko katikati mwa mkoa wa Marakesh Safi, kufuatia taarifa za kijasusi zilizotolewa na kurugenzi kuu ya ufuatiliaji wa mazingira ya Moroko. Taarifa hiyo imesema washukiwa sita wenye umri wa kati ya miaka 29 na 59 walikamatwa kwa madai ya kuwa na uhusiano na mtandao wa uhalifu unaojihusisha na biashara ya kimataifa ya dawa za kulevya, na kwamba uchunguzi wa mahakama umeanzishwa kuwasaka washirika wowote wa ambao inawezekana wanahusika na magendo hayo. Katika miaka ya karibuni Moroko imeongeza juhudi za kupambana na magendo ya madawa ya kulevya, haswa bangi, ikifanya kazi na washirika wa kimataifa. Mwanzoni mwa mwaka ulioisha wa 2024, vyombo vya usalama vya Moroko vilitangaza kuwa vimefanikiwa kukamata zaidi ya tani 3.25 za bangi katika bandari ya tangi ya Med na kumtia mbaruni mtu mmoja akihusishwa na magendo hayo. Wapendwa wasikilizaji, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema madai ya Trump kuhusu maeneo ya nchi nyingine dhihirisho la ubeberu wa hali ya juu. Hatua isiyo ya kawaida ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutoa amri ya kubadili jina la ghuba ya Mexico kuwa ghuba ya Marekani imekabiliwa na hisia kali kutoka Mexico. Baada ya kuapishwa kwake, Trump alitia saini agizo la kubadilishwa jina la ghuba ya Mexico kuwa ghuba ya Marekani. Kwa mujibu wa agizo hilo, ni kwamba waziri wa mambo ya ndani wa Marekani analazimika kuchukua hatua zote muhimu kubadilisha jina la ghuba ya Meksiko ndani ya siku thelathini. Hatua hii ya Trump ambayo haijawahi kutokea katika bara la Amerika imekabiliwa na jibu kali kutoka Mexico. Rais wa Mexico Claudia Sheinbaum Pardo amesema licha ya hatua za Trump, dunia nzima inaitambua ghuba ya Mexico kama ghuba ya Mexico. Sheinbaum amesema, Trump anaiita ghuba ya Marekani, kwetu sisi bado ni ghuba ya Mexico, na kwa ulimwengu wote bado ni ghuba ya Mexico. Wakati huo huo, kwa kuzingatia madai ya Trump kwamba Greenland inapaswa kutwaliwa na Marekani, waziri mkuu wa Greenland Mute Egede ametangaza kwamba eneo hili linalojitawala la Denmark linataka kujiamulia mustakabali wake na halitaki kuwa sehemu ya Marekani. Misimamo ya Trump kuhusu kubadilisha jina la ghuba ya Mexico pamoja na kutwaa Canada, Greenland na udhibiti wa mfereji wa Panama kwa mara nyingine tena imedhihirishwa kwa walimwengu mtazamo halisi wa Marekani dhidi ya nchi nyingine duniani, ambao ni mtazamo wa kujiona kuwa juu ya wengine kwa msingi wa ubeberu wa wazi wazi katika karne hii ya ishirini na moja na licha ya mabadiliko na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika kiwango cha kimataifa, Marekani bado ina mitazamo ya kibeberu ya karne ya kumi na tisa na ishirini na inataka kubadilisha jina la eneo fulani na kunyakua ardhi ya nchi nyingine kwa msingi wa masilahi yake binafsi na bila kuzingatia sheria za kimataifa. Hapana shaka yoyote kwamba hatua hizi za Trump zitakabiliwa na hisia na misimamo mikali kutoka kwa nchi na maeneo yanayolengwa mm. Mpendwa msikilizaji, chaneli yetu kwenye Telegram inapatikanati Radio Tehran sw Radio Tehran sw. Tembelea tovuti yetu utatupata katika pastoday ir sw, na nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Iran juma hili, tutakuwa na makala ya wiki na dua ya mwezi wa Rajab <mucho> Iran juma hili hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Imam Khamenei asema mustakabali utaonyesha ni nani amedhoofika; rais wa Iran anawapongeza wananchi wa Ghaza kwa ushindi dhidi ya Israeli; Iran yasema iko tayari kuanzisha upya mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja kudhoofika kwa nchi kuwa ni dhana potofu na njozi ya maadui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa fikra ya kudhoofika nchi ya Iran ni dhana potofu na ndoto za alinacha za maadui. Atola Said Ali Khamenei amesema ame hayo wiki hii katika kikao chake na mamia ya wajasirimali, wawekezaji na wanaharakati wa sekta ya kiuchumi ya Iran na kubainisha kwamba mustakabali ndio utakaoonyesha ni nani amedhoofika. Imam Khamenei ametanabahisha kwamba hata Sadama alianzisha uchokozi na uvamizi dhidi ya Iran kwa wazo la kuidhoofisha Iran. Na rais wa wakati huo wa Marekani, Ronald Reagan akampa msaada mkubwa sana. Uh, kwa wazo hilo hilo, lakini hatimaye wawili hao na makumi ya wengine wenye kuota ndoto za alinacha waliangamia na jamhuri ya Kiislamu Iran ilikuwa siku baada ya siku, na kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu, uzoefu huu unaweza kukaririwa katika sehemu nyingine. hotu bayake, ya hotuba yake ya tula Kamenei ametaja usitishaji vita na ushindi wa Gaza kuwa ni ishara tosha ya kutimia utabiri wa kuwa hai na kuendelea kuwa hai mukawama. Halikadhalika amesema kinachotokea mbele ya macho ulimwengu ni mithili ya hadithi na simulizi kwamba jeshi kubwa la kivita kama Marekani limepuuza maana ya ubinadamu na likatoa mabomu ya kuvunja mawe na kuupatia utawala katili na waumwagaji damu wa Kizayuni, na utawala huo ukashambulia kwa mabomu watoto 15,000 katika nyumba zao na hospitali, lakini ushindwe kufikia malengo yake. Akiashiria masuala ya kiuchumi katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuweko Iran katika jumuiya kama ya BRICS ni muhimu sana. Ayatollah Khamenei ameashiria ulazima wa maafisa wa kidiplomasia wa Iran kutumia vyema fursa hii adhimu na kuongeza kuwa mfumo wa kifedha wa BRICS unaowezesha kubadilishana fedha na sarafu za nchi wanachama ni uwezo na fursa muhimu, akifafanua kuhusu Uh, moja ya fursa zilizopo katika BRICS, kiongozi mwadhamu amesema mfumo wa kifedha wa BRICS na mabadilishano yanayotarajiwa kufanyika kwa kutumia sarafu za nchi wanachama, iwapo yatatekelezwa, bila shaka yatakuwa na mchango mkubwa. Hii leo mojawapo ya changamoto zetu ni utegemezi wa dola ya Marekani. Hata nchi za BRICS zimeelewa swala hili. Bila shaka, baadhi ya wanachama wa mfuko huu wa kifedha wanashindwa kuwa na ujasiri wa kuingia katika utekelezaji wa kivitendo kwa sababu za kisiasa au sababu nyingine. Diplomasia inapaswa kuchukua hatua madhubuti, na wanapaswa kushawishiwa ili kuhakikisha jambo hili linatekelezwa. Kwingineko, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Jumanne alitembelea maonyesho ya mafanikio na uwezo wa sekta binafsi yaliyofanyika Teheran, ambapo alisisitiza umuhimu wa serikali kuimarisha sekta hiyo. Maonyesho hayo yaliopewa jina la Waanzilishi wa Maendeleo yalionyesha bidhaa zinazotumika katika tehama, anga, akili mnemba E, na pia anga za mbali pamoja na zile za sekta za madini, mafuta, gesi na petroli, chuma na alumini, vifaa vya nyumbani, baharini, mazulia, nishati, nguo, matibabu na dawa, selishina, kilimo na utalii. Akizungumza na maafisa wa serikali na mawaziri waliokuwa wakimfuata, kiongozi mwadhamu alisitiza kuwa maendeleo ya nchi yanategemea kutoa nafasi kwa sekta binafsi na njia pekee ya kuendeleza ni kutumia uwezo wa vipaji e, vya sekta binafsi. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu amewapongeza wa wananchi wa ukanda wa Ghaza kwa ushindi wao katika kukabiliana na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel, vita ambavyo viliendelea kwa miezi kumi na mitano. Rais wa Iran amesema kuwa wananchi wa Ghaza wameyafunza mataifa mengine namna ya kusimama kidete dhidi ya ugaidi. Rais Pezishkiana ameeleza haya baada ya kuanza utekelezaji wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala wa kizaini wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya utawala haramu wa Israel kusalim amri mkabala wa operesheni zilizofanikiwa za makundi ya mukawama au mapambano ya ukombozi wa Palestina. Rais wa Iran ameashiria mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel na waungaji mkono ndani ya eneo dogo la kijiografia la Gaza na kuwa washahidi wa Palestina wasopungua 47,000 aghlabu yao wakiwa ni wanawake na watoto na kuyataja kuwa ni mfano wa wazi wa ugaidi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian ameitaja Iran kuwa ni mhanga wa ugaidi na kuashiria namna maadui walivyotekeleza mauaji dhidi ya raia wa Iran wakiwemo maafisa wa serikali shaksia watajika na wasomi mbalimbali mbali, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kama wenzo wakuku, wa kukwamisha ustawi wa mapinduzi hayo. Naibu waziri wa mambo Irana na na ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria Kadhim Gharib Abadi amesema kuna misingi na fursa zinazofaa za kuanzisha tena mazungumzo na pande nyingine. Akielezea utayarifu wa Iran kwa ajili ya kuanza tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema teheran na pande za Ulaya zimekubaliana kuendelea na mazungumzo hayo. Alipoulizwa kuhusu mwenendo wa mazungumzo kati ya Iran na Ulaya, Kadhi Gharibabadi aliwaambia waandishi wa habari mjini teheran Jumanne kwamba kama hapo awali, jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko kwa tayari kuanzisha tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo. Akizungumzia tarehe ya duru mpya ya mazungumzo, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema, tumekubali kuendelea na mazungumzo, tutaainisha tarehe yake kupitia mashauriano tutakayofanya. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema uwezo wa kiulinzi wa Iran hauwezi katu kuwa swala la kujadiliwa na kuzungumziwa. Baghai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari mjini Teheran siku ya Jumatatu, na alipoulizwa kuhusu madai kwamba nchi za Ulaya ziliomba katika mazungumzo ya wiki iliyopita na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba mpango wa makombora wa Iran uwe na mipaka maalumu, amesema si ajabu kwa pande husika kuibua hoja zao, si kwamba hilo halijawahi kutokea. Hata hivyo, kinachopaswa kuzingatiwa ni kwamba Iran haijawahi kujadiliana na mtu yoyote kuhusu uwezo wake wa kiulinzi na kijeshi na haitofanya hivyo kamwe. Katika mkutano uliofanyika Januari 13, mjini Jeniva, Uswisi, wanadiplomasia wa Iran wa yani na wa nchi tatu zinazounda troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani walijadili suala la kuondolewa vikwazo ilivyowekewa jamhuri ya kiislamu kinyume cha sheria na maudhui zinazohusiana na mpango wake wa nuclear. Kwingineko kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amepongeza pia makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israeli na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas katika ukanda wa Gaza na kuyaeleza kuwa ni mfano mwingine wa ushindi wa mukawama dhidi ya uvamizi na ukandamizaji. Aidha amesema Iran inaunga mkono haki ya Wapalestina kupigania ukombozi wao. Umefafanua zaidi kwa kusema, jamhuri ya islamu Iran jamhuri ya Kiislamu ya Kislami Iran inaamini kwamba njia ya kuwakomboa watu wa Palestina na kuainisha hatima ya taifa la Palestina ni mapambano na mukawama, na hii ni haki ya kisheria na kibinadamu inayotambuliwa katika sheria za kimataifa. Iran itaendelea kusaidia na kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina na kutumia uwezo wote walio nao wa Palestina. Na mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami ya Iran amepongeza juhudi za taasisi ya Hinda Rajab kwa kuendesha juhudi za kimataifa za kuwafungulia mashtaka na kuwaandama kisheria viongozi wahalifu utawala haramu wa Israeli kwa jinai zao huko Ghaza. Ahmad Nuruzi ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba siku ngumu zinawangojea wazayuni kwa mujibu wa mtandao wa Sahabu, Moruzia amefafanua zaidi kwa kuandika, siku ngumu zinaongojea wazayuni. Huwezi kufanya mauaji ya kimbari kwa Ghaza na kufikiri kwamba watu wenye mwamko ulimwenguni watafurahi na watakuacha ubakie salama bila ya kuandamwa. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho leo kitaangazia malengo ya mradi wa Sesame Street katika nchi za Kiislamu. Tofauti na siku za huko nyuma, ulimwengu wa magharibi sasa unaingia katika nchi zinazolengwa kupitia vita laini, software vya kutawala na kudhibiti watu kiutamaduni, kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kupenya na kuingia huko pia kunafanyika kwa kutumia njia maalumu, mbinu, mikakati na zana tofauti. Vyombo vya habari vina jukumu na nafasi kubwa katika mstari wa mbele wa hujuma hiyo. Miongoni mwa malengo ya vyombo vya habari ni kuhabarisha, kuelimisha, kukuza fikra, kujenga utamaduni na kuzidisha ufahamu, lakini wakati mwingine malengo ya kimalezi yanafichwa katika mchakato mzima wa upashaji habari. Wataalamu wa mawasiliano wanasema zama tulizomo ni zama za udhibiti na utawala wa vyombo vya habari katika maisha ya binadamu, na umuhimu wa jambo hilo ni mkubwa sana kiasi kwamba umezingatiwa kikamilifu katika mgawanyo wa hatua za historia ya ustaarabu wa binadamu. Mwandishi mtajika wa Marekani Elvin Toffler anagawanya ustaarabu wa binadamu katika awamu tatu: awamu ya kilimo, awamu ya viwanda, na awamu ya baada ya viwanda au zama za mawasiliano na habari. Katika zama za baada ya viwanda post-industrial age, mamlaka na nguvu ziko mikononi mwa wale wanaodhibiti mitandao na mawasiliano, vilevile upashaji wa habari. Mtindo wa maisha wapenzi wasikilizaji, wa kila mtu, kundi au taifa unatokana na utamaduni, mila na desturi za mtu, kundi au taifa hilo. Tunaweza kusema kwamba utamaduni unaunda kiini kikuu cha mtindo wa maisha na mtindo wa maisha unahesabiwa kuwa sehemu ya dhihirisho na kielelezo cha nje cha utamaduni wa mtu. Utamaduni ambao huathiri miundo ya nyenzo za kiroho na kimaanawi za jamii ya binadamu huonekana katika kalibu na sura ya mtindo wa maisha, na zaidi ni kwamba mtindo wa maisha huakisi maadili, itikadi na imani za taifa husika. Wataalamu wa tabia na mienendo wanaamini kwamba mojawapo ya mambo muhimu katika kubadilisha mtindo wa maisha wa jamii, hasa jamii za ulimwengu wa tatu, ni kubadilisha vigezo vya kitabia na kimwenendo. Kuingizwa bila kizuizi vigezo vya tabia katika jamii za ulimwengu wa tatu kupitia njia mbalimbali mbali, kama vile vyombo vya habari, intaneti, filamu na vikundi vya mitandao ya kijamii ndiyo sababu kuu zaidi ya kubadilika kwa mienendo na tabia na hatimaye kubadilika maisha ya jamii za sasa. Sesame Street ni jina la mfululizo wa vipindi vya televisheni ya Marekani kwa ajili ya watoto na vijana. Vipindi hivi viko katika sura ya vichekesho na kutoa elimu, na vinatayarishwa kwa harakati mubashara au live action animation. Mfululizo wa vipindi hivi vya Sesame Street ni mojawapo ya katuni za muda mrefu zaidi katika historia ambazo zinatayarishwa kwa ajili ya watoto na hata watu wazima. Tangu mwaka 1969, vipindi hivi vimekuwa maarufu kutokana na filamu zake fupi, ishara za kiutamaduni na vichekesho vyake, na utafiti unaonyesha kwamba vimesababisha mabadiliko mengi katika utamaduni wa Marekani na katika tabia na mienendo ya watoto na vijana. Awali serikali na mashirika ya kibinafsi yalikidhi mahitaji ya kifedha ya mradi huo, lakini baada ya muda na kidhahiri, kutokana na mafanikio yaliyopatikana, timu ya watayarishaji wake iliweza kukidhi mahitaji ya mradi huo ya kifedha wao wenyewe. Miongo kadhaa ya kurushwa hewani mfululizo wa vipindi hivyo katika nchi zaidi ya 140 duniani na kupata mamilioni ya watazamaji kuanzia Afghanistan hadi Afrika Kusini vimekuwa sababu ya serikali ya Marekani kufanya uwekezaji maalumu katika mradi huo. Uwekezaji huo sasa unalenga nchi za Kiislamu na Kiarabu kama Siria, Lebanon na Iraq. Ahlan Simsim ndilo jina la Kiarabu la programu hiyo ambayo imetayarishwa kwa mujibu wa vigezo vya Sesame Street ya Marekani. Pamoja na hayo, Sheri Westin mmoja wa wakurugenzi wa mfululizo huo anadai kwamba Ahlan Simsim ni bidhaa ya ndani kikamilifu, iliyoundwa kwa kushirikiana na wataalamu wa ndani na kwamba inalenga kutengeneza vipindi vinavyoakisi jamii ya wanaokusudiwa. Vipindi vya katuni hiyo vimetengenezwa ili kuvutia hadhira inayokusudiwa. Wahusika wanazungumza katika lahaja tofauti za Kiarabu, kuanzia lahaja za Siria, Lebanon, Jordan na Iraq. Hivyo watoto wa nchi hizo wanaweza kuandamana na wahusika wa filamu hiyo. Mradi huu hauihusishi Siria, Iraki na Lebanon pekee, bali USAID imeshirikiana na warsha ya Sesame, Sesame Workshop, ili kuzalisha programu ya Ahlan Simsim kwa ajili ya nchi nyingine za Kiarabu kama Iraq. Utawala wa Jo Biden ulitenga dola milioni 20 kwa ajili ya mradi huo, na watayarishaji wake wanadai kwamba vijana wa Iraq hawawezi kupata ajira kutokana na sababu za kiuchumi zilizosababishwa na vita, yani uvamizi wa Marekani na washirika wake huko Iraq na kwamba wanakabiliwa na hatari ya makundi ya itikadi kali. Bajeti hiyo ilipaswa kutumika kuwafunza vijana 480 katika stadi nyepesi soft skills, 460 katika utengenezaji wa filamu na 310 katika stadi za kimsingi na za awali, na kuanzisha kampeni ya uhamasishaji katika shule kwenye mkoa wa Kirkuk ili kutoa maarifa kwa vijana wa Iraq. Jambo la kuzingatiwa ni kwamba shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID linashirikiana na warsha ya Sesem kuzalisha nakala ya Kiiraki ya Ahlan Simsim kwa lengo eti la kukuza ushirikishwaji, maelewano na kuheshimiana kati ya vikundi vya kidini, kikabila na kimadhehebu. Shirika hilo linasema kuhusu malengo ya ushirikiano huo kwamba Ahlan Simsim nakala ya Iraki pia itatoa zana kwa wasimamizi na walimu kuelimisha vijana wa Iraki katika uwanja wa kutengeneza bidhaa za sauti na kusimulia hadithi. Pamoja na hayo yote, huenda wewe msikilizaji, pia kama nilivyo mimi, ukapenda kudadisi na kujua kwamba, je, michango na ukarimu huu mkubwa wa kifedha uliojikita kwa watoto na mabarobaro wa nchi za Kiislamu kama Iraq unafanyika kwa sababu za kibinadamu au kuna malengo mengine ya nyuma ya pazia? Kwanza hebu tuashirie nukta hii kwamba mfululizo wa vipindi hivi vya televisheni Saysim Street hauwezi kuwa kigezo kwa nchi zote duniani na umekabiliwa na upinzani mkali hata ndani ya Marekani kwenyewe. Uchunguzi wa maoni uliofanywa mwaka 1996 uligundua kwamba asilimia 95 ya watoto wote wa Marekani walikuwa wa walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitano walikuwa wametazama programu hiyo kufikia umri wa miaka mitatu. Lakini tangu Mei mwaka 1970, wapinzani wake walieleza wasiwasi wao kuhusu ujumbe wa kibaguzi unaoenezwa na kipindi hicho, miezi michache tu baada ya kuanza kupeperushwa. Ukosoaji wa awali ulijikita katika kategoria nne: malengo ya kielimu, jinsi malengo yalivyochaguliwa na kufikiwa, athari zinazowezekana za kuonyeshwa katuni hiyo na taswira yake kuhusu walio wachache na wanawake. Utafiti muhimu zaidi ambao ulielezea athari mbaya za Sesame Street ulifanywa na mwalimu Herbert Spregel na mwanasaikolojia Thomas Decok. Utafiti huo ulibaini kwamba katuni hiyo inazidisha pengo la elimu kati ya watoto maskini na wa tabaka la kati. Pia ilikosolewa kwa kuwasilisha taswira ya wahusika wasio wa kweli na kushindwa kuwafundisha watoto mahusiano ya kijamii na jinsi ya kuwa sehemu ya jamii inayowazunguka. Hata hivyo, ni lazima kueleza hapa kwamba mnamo mwaka 2013 kufuatia kuhalalishwa ndoa za watu wenye jinsia moja katika jimbo la New York, watu wengi walitia saini ombi la kuwataka watayarishaji wa vipindi vya Sesame Street kutengeneza kipindi cha ndoa ya Ernie na Bert, wahusika wa, wa mfululizo huo. Jarida la New Yorker pia lilichapisha picha ya wa wawili hao kwenye jalada lake likihusisha uhusiano wa wahusika hawa wawili wa kipindi cha Sesame Street na uamuzi wa mahakama kuu ya Marekani wa kuhalalisha ndoa za watu wa jinsia moja. Swala hili lilikuwa limekwisha sahaulika hadi yalipochapishwa mahojiano ya Mark Saltzman ambayo kwa mara nyingine yaliwakumbusha mamilioni ya mashabiki wa filamu hiyo kwamba Ernie na Bert walikuwa mashoga. Sainsman, ambaye alikuwa mwandishi wa mfululizo huo wa filamu za katuni kwa miaka 15, alisema katika mahojiano na jarida la Kartis, ambalo linahusu masuala ya mashoga kwamba alipata mwongozo na ilhamu kutoka kwenye uhusiano wake na mshirika wake katika kutayarisha wahusika wawili wa Sesame Street na kwamba Bert na Ernie ni wahusika katika mfululizo huo na ni mabaradhuli wanaojihusisha na maingiliano ya kingono baina ya watu wa jinsia moja. Tangazo hilo lilizua utata mkubwa, na watetezi wa haki za watoto waliwashutumu vikali watayarishaji wa mfululizo huo. Kwa hivyo tunaona kwamba licha ya matangazo yote na gharama kubwa zinazotumiwa kutengeneza mfululizo huo, mtindo wa maisha unaoenezwa na kupigiwa debe na vipindi hivyo vya televisheni ni tofauti na mtindo wa maisha katika nchi za Kiislamu, zikiwemo nchi za Kiarabu. Hapa ndipo tunapoelewa malengo yake na kupata jibu la swali tulilouliza mwanzoni mwa kipindi hiki kuhusu malengo ya gharama za mamilioni ya dola zinazotolewa na serikali ya Marekani na mashirika ya nchi hiyo kwa ajili ya kutayarisha vipindi hivyo, nam kueneza utamaduni wa Kimarekani, kufundisha ushoga, kuwatwisha watoto na watu wazima mtindo wa maisha na mienendo ya Kimarekani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola momba. Asante sana kwa kipande hicho cha kosida. Hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tusikilize ameandikaji ameandika jameandika, ewe katibu mkuu wa umoja mataifa, mbona nchi za magharibi wanazo silaha hatari na Marekani inatumia? mbona wa magharibi ndio wanawapa silaha hatari wazayuni ambao wanatekeleza mauaji ya kimbari? Akaandika, ewe katibu mkuu wa umoja mataifa Usituhubirie uungwana hali mataifa, anasema mataifa wa kudumu, mataifa ya kudumu ya Umoja Mataifa ndio mataifa hatari, akimaanisha kwamba wale nchi ambazo ni wawakilishi wenye viti vya uwezo wa kupiga kura ya veto ndani ya Umoja Mataifa, anasema ndio mataifa hatari katika dunia ya leo. Shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Iran inapaswa kutambulishwa kama mfano wa kuigwa duniani katika kuhifadhi wakimbizi. Hayo yamesemwa na afisa mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Iran, UNHCR. Kamishina mkuu msaidizi wa operesheni wa UNHCR Raouf Mazou aliyesema haya katika mazungumzo yake na mkuu wa mkoa wa Khurasani Razavi hapa nchini, Ghulamu Huseini Muzafari, katika mji mtakatifu wa Mashahad, amesema katika nchi nyingi wakimbizi wanaishi makambini. Anasema lakini kwa hapa Iran wakimbizi wanaishi maisha ya kawaida kama raia wengine. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amejibu vikali matamshi yaliyotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, akisisitiza kuwa Iran haijawahi kuwa na nia ya kumiliki silaha za nyuklia na kwamba kushikamana kwa Irani na makubaliano ya NPT kuko wazi kwa kila mtu. Saidi Abasi Arakchi ameasema hayo akijibu matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres dhidi ya Iran katika kikao cha huko Davos. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imepuuza uamuzi wa, wa hivi karibuni wa Marekani wa kuiweka harakati hiyo ya mukawama kwenye orodha ya makundi yake ya kigaidi, na imesema kujumuishwa kwenye orodha ya marafiki wa Marekani ni aibu na tishio kubwa zaidi kuliko hata ugaidi wenyewe. Na Umoja wa Mataifa na washirika wa misaada ya kibinadamu jana Jumatano walizindua mpango wa mahitaji ya kibinadamu wa 2025 ambao wanalenga kukusanya dola bilioni 1.42 kusaidia watu milioni nne na laki sita huko Somalia. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada na washukuru wote ambao mmejumuika nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, na pia nawashukuru washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na namshukuru msikilizaji wetu alitutumia ujumbe wake, maoni yake nami na nimearusha humu studio mubashara kwa manufaa ya wote. Tukutane tena katika matangazo yetu ya kesho Ijumaa, panapo majaliwa yake Mola Karima, na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam -jam. Hapa Tehran, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na mlale unono <mulia>