Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu. Mie Hussein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Januari 23 mwafaka na tarehe 22 Rajab mwaka 1446 hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi vipindu tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia. Bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam, wavuti wetu ni kukumbushe, ni parstoday. ir mkwaju sw. inaelekea kutumia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Pezeshkian awataka wananchi wa Iran kuwa macho mkabala madu wa njama za maadui. Israel iendelea kumwaga damu za Wapalestina katika eneo iliokingwa magharibi wa mto Jordan. Na mashirika ya haki yaonya kwamba Trump yumkini atarejesha marufuku dhidi ya Waislamu kuingia nchini humo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Iran amesisitiza haja ya kudumisha umoja wa kitaifa nchini wakati huu ambapo maadui wa taifa hili wanakula njama na kutaka kutumia vibaya mizozo ya ndani. Akizungumza katika mkutano na wanaharakati wa kisiasa, kijamii na kiutamaduni katika mji wa Ahvaz, mkoa wa Khuzistan, kusini magharibi mwa nchi jana Jumatano, Rais Masud Pezeshkian amewataka wananchi wa Iran kuimarisha umoja na kushikana mikono kujenga nchi yao ili kuwakatisha tamaa maadui wanaotaka kutumia vibaya mizozo ya ndani hapa nchini Iran. Rais Pezeshkian amesistiza kuwa na hapa na nukuu, tunapaswa kushikamana na kuijenga Iran kwa umoja na mshikamano ili kuwakatisha tamaa maadui, mwisho wa kunukuu. Pezeshkian amesema kuwa mivutano na utesi ndio chanzo cha matatizo mengi na ukosefu wa mafanikio nchini, na kuongeza kwamba wananchi wanapaswa kujua kwamba mafanikio yanapatikana kwa ushirikiano na huruma. Rais amwonya kwamba ikiwa matatizo yatabaki bila kutatuliwa, maadui watatumia kila fursa kutudhuru na wataweza kulinda maslahi yao wenyewe kutokana na migawanyiko hapa nchini. Wakati huo huo, makamu wa rais katika masuala ya kistratejia wa Iran Muhammad Javad Zarif amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu si tishio la usalama kwa nchi yoyote ile duniani, akisisitiza kwamba Tehran ingelikusudia kutengeneza silaha za nyuklia, ingelikuwa imefanya hivyo zamani. Zarif amesema hayo katika mahojiano na mtangazaji wa kipindi cha GPS cha CNN Farid Zakaria pambezoni mwa mkutano wa kila mwaka wa jukwaa la uchumi duniani WEF huko Davos, Uswisi, ameeleza bana kwamba na hapa na nukuu, Iran sio tishio la usalama. Baadhi wanajaribu kuiarifisha Iran kama tishio la usalama na kutumia chuki dhidi ya Iran au Iranofobia, na chuki dhidi ya Uislamu au Islamofobia, kuhalalisha matendo yao dhidi ya watu wasio na hatia, ikiwa ni pamoja na watu wa Ghaza. Hata hivyo, madai haya hayana msingi wowote, mwisho wa kunukuu. Dr Zarif, ambaye aliongoza mazungumzo ya nyuklia na madola yenye nguvu duniani ambayo kilele chake ni kufikiwa mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015, amesema, wale wanaodai kuwa Iran ipo mbioni kutengeneza bomu la nyuklia walipaswa kukumbatia mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, ambao uliundwa kwa ajili ya kutekeleza mpango wa nyuklia wa Iran na kuzuia eti Iran kupata silaha za nyuklia kwa angalau miaka kumi na mitano. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa Iran daima imekuwa tayari kwa mazungumzo na ushirikiano na nchi za kikanda. Amesema pendekezo letu la kuanzisha utaratibu wa mazungumzo ya kikanda unaoitwa Jukwaa la Mazungumzo la Asia Magharibi linaonyesha dhamira yetu ya amani na utulivu katika eneo hili. Katika hatua nyingine, wanajeshi wa Israel wamewaua shahidi wa Palestina wengine wawili katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu wakati wakiendelea na kampeni ya kijeshi ambayo imeifanya kambi ya wakimbizi ya Jenin kutoweza kukalika. Taarifa ya brigedi za Izuddin al Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, imethibitisha kuua washahidi kwa wapiganaji wawili wa, wa kikosi hicho Qasam. Imewataja wawili hao kuwa ni Qutaiba Ashalabi na Muhammad Nazal, ambao wameua washahidi na vikosi vya Israel katika mji wa Burkin katika mkoa wa Jenin kwa mujibu wa shirika la habari la Wafa, mili ya Ashalabi aliyekuwa na miaka 30 na Nazal aliyekuwa na umri wa miaka 25 mitano ingali inashikiliwa na Wazayuni. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni juzi Jumanne walivamia mji wa Jenin na kuwa washahidi wa Palestina wasiopungua wa kumi na kujeruhi makumi ya wengine. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, polisi nchini Sudan Kusini imesema watu mia sita waliokuwa wakizuiliwa baada ya kukamatwa kwa kushiriki maandamano ya ghasia na uporaji wa biashara wametoroka katika jela ya kijeshi katika mji mkuu Juba. Msemaji wa polisi ya Sudan Kusini Kanali John Kasara Kwang Nial alisema jana Jumatano kwamba maafisa wa usalama walifyatua risasi hewani walipokuwa wakiwafuata waliotoroka na kufanikiwa kuwakamata tena watu mia nne na kumi. Kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya Redio Tamazuj, maafisa wa polisi wanawasaka wafungwa wengine waliotoroka jela wiki iliyopita. Maandamano ya ghasia yalizuka nchini Sudan Kusini baada ya video za kutisha kusambaa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha raia wa Sudan Kusini waliouawa huko Wad Madani, makao makuu ya jimbo la Al Jazira huko nchini Sudan. Wakati huo huo, Sudan Kusini imetangaza kufunga mitandao ya kijamii kama Facebook na TikTok kwa muda wa miezi mitatu kwa lengo la kudhibiti ghasia nchini humo. Ikumbuke kuwa raia 16 wa Sudan waliuawa wakati wa maandamano ya wiki iliyopita nchini humo kama sehemu ya malalamiko yaliyotokea baada ya, ya mauaji ya watu wa Sudan kusini katika jimbo la Aljazira huko nchini Sudan. Serikali ya Sudan ilitoa amri ya kutotoka nje kote nchini humo wiki iliyopita kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za eneo hilo ili kudhibiti uporaji na vurugu. Mbali na hayo, watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekosoa vikali hatua ya Rais wa Marekani Donald Trump ya kuanzisha mchakato wa kuirejesha harakati ya Ansarullah ya Yemen katika orodha ya Washington ya eti makundi ya kigaidi. Jana Jumatano, Trump aliitia saini amri ya kiutendaji inayomwagiza waziri wa mambo ya nje kuwasilisha ripoti kuhusu kuitambua Ansarullah kama shirika la kigeni la kigaidi. Vijana katika mitandao ya kijamii wanasema hatua hiyo dhidi ya Ansarullah itafanya hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi nchini Yemen. Wengi wanasisitiza kwamba kuliweka kundi la Ansarullah katika orodha ya makundi ya kigaidi kutaeneza njaa huko Yemen na kufanya kuwa ngumu zaidi shughuli za mashirika ya ufikishaji misaada ya kibinadamu nchini humo. Wadadisi wa mambo wanasema kuwa uamuzi huo wa Marekani dhidi ya ansarullah ni sawa na kutolewa hukumu ya kifo kwa wayemen wasio na hatia. Ikumbukwe kuwa Januari mwaka 2021 waziri wa mambo ya nje wa Marekani wakati huo Mike Pompeo alitangaza kuiweka harakati ya ansarullah katika orodha ya Washington ya iti makundi yanayotajwa kuwa yakigaidi siku moja tu kabla ya kumalizika muhula wa kwanza wa Trump. Hata hivyo utawala ulioingia madarakani wa rais Joe Biden ulioondoa wahudhi kutoka kwenye orodha hiyo nyeusi mnamo Februari mwaka elfu mbili ishirini na moja, ukisema kuwa hatua hiyo ingezuia uwasilishaji wa misaada ya kibinadamu. na mashirika ya kutetea haki za kiraia nchini Marekani yameonya kuwa amri ya utendaji iliyosainiwa na rais Donald Trump siku ya Jumatatu inaweka msingi wa kurejesha marufuku ya wasafiri kutoka nchi zenye Waislamu na Waarabu wengi kuingia Marekani. Kamati ya kupambana na ubaguzi ya Wamarekani wa Arabu, kwa kifupi ADC, imesema dikri hiyo inategemea mamlaka ile ile ya kisheria iliyotumiwa kuhalalisha marufuku ya kusafiri ya Trump mwaka elfu mbili kumi na saba na inatoa uhuru mpana zaidi wa kutumia itikadi kukataa ombi la visa na kuwatimua watu ambao tayari walikuwa wameingia nchini humo. Nalo baraza la kitaifa la Wamarekani wenye asili ya Iran limesema agizo la Trump kuhusu kuilinda Marekani dhidi ya magaidi wa kigeni na vitisho vingine vya usalama wa kitaifa na usalama wa umma litatenganisha familia za Marekani na wapendwa wao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem, unaweza kuzisoma kwa hatua na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una anwani semayo: nchi za magharibi zina nafasi gani katika kuongezeka ugaidi barani Afrika? Kuongezeka kwa shughuli za kigaidi katika maeneo mbalimbali ya Afrika kumegeuka kuwa tatizo kubwa katika bara hilo na pia katika mataifa mengi duniani. Hivi sasa makundi kadhaa ya kigaidi yanaendesha shughuli zao katika maeneo tofauti ya Afrika. Vasili Nabenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rasha katika Umoja wa Mataifa, amesema kwamba makosa katika uga wa usalama na hatua zisizo halali za nchi za Magharibi zimechangia kwa kiasi kikubwa kusambaa wa ugaidi barani Afrika. Akizungumza katika kikao cha Baraza la Usalama kuhusu ugaidi barani Afrika, na Benzia ameeleza kuwa mataifa ya Afrika yalishuhudia kuongezeka kwa ugaidi wa kimataifa baada ya uvamizi wa kijeshi wa madola ya magharibi huko nchini Libya mwaka 2011. Hujuma hiyo dhidi ya Libya iliyoongozwa na muungano wa kijeshi wa NATO iliandaa mazingira yanayofaa kwa ajili ya makundi ya kigaidi kuimarika na kusambaa kote barani Afrika. Shughuli za makundi ya kigaidi kama Alshabab katika eneo la Afrika mashariki hasa Somalia, na Boko Haram huko Afrika Magharibi, pamoja na makundi mengine kama ISIS au Daesh katika ukanda wa Sahel, zimekuwa zikivuruga usalama wa nchi mbalimbali za Afrika kwa muda mrefu. Kulingana na makadirio, zaidi ya magaidi elfu kumi kutoka makundi mawili makubwa ISIS na Al-Qaeda wanapatikana barani Afrika. Katika miaka ya hivi karibuni, kuongezeka kwa makundi ya kigaidi kumetokana na changamoto za kisiasa na kiuchumi katika nchi za Afrika ambazo zimetokana na ukoloni mamboleo wa nchi za Magharibi. Mgogoro wa Libya ambao ulitokana na sera za uingiliaji wa Magharibi unachukuliwa kwa sababu kubwa ya kuenea kwa ugaidi katika nchi za Afrika. Unaendelea kusikiliza redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Zimekatika kumi na mbili dakika baada ya saa sita dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Historia ya dunia. Ushindani kati ya Ureno, Uhispania na Ufaransa uliendelea hadi mwishowe mshindani mkali akaingia kwenye medani ya vita. Huyo alikuwa ni mshindani wa jinsia nyingine. Kwa miaka mingi Henry wa saba na Henry wa nane wafalme wa Uingereza walijaribu kushiriki katika mashindano hayo, lakini hatima ilikuwa ni kwamba kilichowashinda wanaume kiliweza kufanywa na mwanamke aliyeitwa Malkia Elizabeth. Katika karne ya 15 maharamia wengi wa baharini walikuwa ni Waingereza. Katika karne ya 16, uharamia, wizi na uporaji wa baharini vilihesabiwa kuwa ni vitendo vya kizalendo na kiungwana huko Uingereza. Mwaka 2022 mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya mafuta ya Yemen alisema mbele ya waandishi wa habari kwamba Uingereza na Marekani zimeamua kuendesha sera ya uharamia ili kufikia malengo ya uharamu ya kisiasa na kijeshi. Mwezi Julai 2023 jarida la Wall Street Journal la Marekani lilitangaza kuwa waendesha mashtaka wa serikali kuu ya Marekani walipiga mnada mapipa laki nane ya mafuta ya Iran. Wamarekani walikuwa wameiba mafuta hayo mali ya wananchi wa Iran kutoka kwenye meli ya Suez Rajan iliyokuwa imebeba mafuta ya Iran. Hii ni episodi ya nne ya mfululizo wa podcasti za historia ya dunia. Historia na kumbukumbu -kumbu ambazo tusipozifahamu vizuri zitarudiwa tena na tena. Wakati mabaharia wa Ureno na Uhispania walipoanza safari za baharini katika miaka ya mwishoni mwa karne ya 15, hakuna mtu ambaye angeweza kufikiria kwamba ulimwengu wa wafanyabiashara wa Ulaya ungeongezeka maradufu katika miaka michache tu. Baada ya mataifa mengine ya Ulaya kuona pato zilizopata Ureno na Uhispania kwa uporaji na ukandamizaji wao dhidi ya mataifa ya Amerika ya Latini na Afrika, mataifa mengine ya Ulaya yenye uchu wa mali nayo yaliamua kujitosa kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Wakati huo Francis wa kwanza ndiye aliyekuwa mfalme wa Ufaransa, alikuwa mtu wa tatu kujitumbukiza kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Alitafuta mabaharia wa Ulaya ili kuwaajiri. Francois alituma mabaharia wawili Amerika Kaskazini kutafuta njia ya kwenda China kutoka huko, lakini hakuna hata mmoja wao aliyeweza kufika China. Waligundua eneo kubwa zaidi liitwalo Kanada, lakini ugunduzi huo haukuwa na maana kwa Wafaransa, kwani Wafaransa na wananchi wao walikuwa wakitafuta almasi. Kupata almasi ilikuwa ni ndoto tu kwa Wafaransa ambayo kamwe haikuaguka. Walichoambulia Wafaransa kwa ndoto yao hiyo ni msemo na methali maarufu inayosema almasi ya Canada. Leo hii mtu mwenye tamaa na ndoto za alinacha hukejeliwa katika utamaduni wa Wafaransa kwa kuambiwa anatafuta almasi ya Canada. Mashindano kati ya Ureno, Uhispania na Ufaransa yaliendelea hadi mwishowe mshindani mkali akaingia kwenye kilinge. Huyo alikuwa ni mpinzani wa jinsia nyingine. Kwa miaka mingi wafalme wawili wa Uingereza, Henry wa saba na Henry wa nane, walipigana kufa na kupona kujaribu kupata fupa katika mashindano hayo ya uporaji wa mali za mataifa mengine, lakini hatima ilikuwa ya mtu mwingine. Wafalme hao hawakufanikiwa kuingiza Uingereza kwenye kinyang'anyiro hicho cha wizi. Aliyekuja kufanikiwa ni mtu wa jinsia nyingine. Kitu kilichowashinda kufanya wanaume kilikuwa kimewezekana kufanywa na mwanamke. Huyo si mwingine ghairi ya malkia Elizabeth ambaye aliweza kuingiza Uingereza kwenye dhuluma na uporaji mkubwa mno wa mataifa mengine na ukatili usiomithilika katika historia ya mwanadamu. Baada ya kufariki dunia Henry wa nane, binti yake Elizabeth alitoa madaraka na kuwa malkia wa ufalme wa Uingereza. Mfalme Henry wa Uingereza alikuwa na tabia za ajabu ambazo zilimtia woga mwanawe na kuchukua uamuzi ambao ulikuja kuleta mabadiliko makubwa. Awali mfalme Henry alimkata kichwa mama yake Elizabeth, akaenda akaoa mke mwingine. Mke huyo mwingine naye alimkata kichwa. Wakati huo Elizabeth alikuwa na umri wa miaka minane tu. Alipoona ukatili huo wa baba yake, alichukua uamuzi mzito. Alisema mimi kamwe sitokubali kuolewa. Hakutetereka kwenye msimamo huo. Elizabeth alibakia bila ya mume katika umri wake wote. Uamuzi huo ulileta taathira kubwa katika siasa za Uingereza na za bara zima la Ulaya, bali na dunia nzima kutokana na ukatili uliofanywa na wakoloni wa Uingereza wa baadaye. Kwa muda wa miaka 25 wanasiasa wa nchi tofauti walikuwa wanapigana vikumbo kutaka kumuona na kumuoa Elizabeth. Mwaka 1559 Filipu wa Pili, mfalme mwenye nguvu wa Uhispania, alituma posa kwa malkia Elizabeth, lakini Elizabeth alikataa. Malkia Elizabeth aliogopa, huenda ndoa hiyo ingelipoteza mamlaka ya Uingereza mikononi mwa mfalme mwenye nguvu wa Uhispania. Lakini wakati mfalme wa Ufaransa Charles wa tisa alipotuma posa, Elizabeth aliamua kuanza mchezo mpya. Alijua kwamba uhusiano kati ya Ufaransa na Uingereza unapaswa kuwa shwari na bila ya mivutano. Hivyo, aliamua kutojibu chochote kuhusu uchumba wa mfalme wa Ufaransa, na mfalme huyo akabaki ananing'inia hewani, hajulikani hatima yake. Miaka michache baadaye, sera ya mambo ya nje ya Uingereza iliingia tena katika mazingira yaliyolazimisha ufalme wa nchi hiyo ufanye mchezo mwingine wa kisiasa kuwachezea Wafaransa mazungumzo baina ya falme hizo mbili za ulaya yalidumu kwa muda wa miaka mitano mara hii malkia elizabeth alijifanya kuwa yuko tayari kuolewa na mwanamfalme mdogo wa ufaransa aliyekuwa na umri wa miaka 21 mazungumzo yaliendelea ikafikia hadi yule mchumba mchanga aliyealikwa london akiwa na umri wa miaka 21 lakini elizabeth hakukubali kuolewa kirahisi Ndiyo sababu alimchelewesha mtoto wa mfalme wa Ufaransa hata baada ya kusubirishwa kwa muda wa miaka kumi, lakini mwanamfalme wa Ufaransa hakupata alichotaka. Elizabeth alikataa kuolewa katakata. Kitendo cha malkia Elizabeth cha kumchelewesha mwanamfalme wa Ufaransa bila ya kumpa majibu ya posa yake kwa muda wa miaka kumi kilifanyika kwa makusudi. Elizabeth alimzuia mwanamfalme wa Ufaransa kwa muda huo wa miaka kumi ili kukwamisha ndoa baina yake na binti mfalme wa Uhispania kwa shabaha ya kuzuia kuunganishwa nguvu za falme mbili za Ufaransa na Uhispania. Elizabeth aliyeongoza idadi kubwa ya Waingereza waliokuwa na husda na choyo na Uhispania kutokana na uporaji aliokuwa akiufanya katika maeneo mapana na makubwa ya Amerika Latini. Waingereza walitaka uporaji na ukandamizaji huo uliokuwa ukifanywa na mfalme mkatoliki wa Uhispania wa ufanyi wao wa Uingereza. Malkia wa Uingereza alikuwa hapotezi fursa anayopata ya kuweza kuudhoofisha ufalme wa Uhispania. Hila na makri ya baadaye ya Elizabeth, katika kampeni yake ya kuingia kwenye uwanja wa mashindano na Ureno na Uhispania wa kupora na kufanya ukatili dhidi ya mataifa mengine, ilikuwa ni hatua ya Elizabeth ya kufungua mlango wa maharamia wa Kiingereza kushambulia meli za Uhispania. Waingereza waliita wizi huo kuwa ni kuchoma moto ndevu za mfalme wa Uhispania. Waingereza walihalalisha kuiba dhahabu na fedha za Wahispania, na sababu waliotoa ilikuwa ni kwamba Wahispania nao walikuwa wanapora na kuiba mali hizo kutoka kwa Wahindi wekundu wenyeji wa bara la Amerika. Uporaji na wizi wa maharamia ulikuwa mkubwa kiasi kwamba ilifikia wakati ikawa ni vigumu kutenganisha baina ya shughuli za biashara na uharamia. Baadhi ya wakati uporaji wa maharamia ulifanyika kwa idhini ya serikali. Nahodha ambaye meli yake iliporwa na maharamia alikuwa akipokea barua ya serikali ikimuidhinisha kushambulia meli za nchi ya majambazi na maharamia waliovamia na kupora meli yake. Baadhi ya nchi za Ulaya zilikuwa zinatambua rasmi barua na idhini hizo. Wezi na maharamia waliokuwa na barua hizo awali hawakuwa waporaji wala majambazi, bali walikuwa wafanyabiashara. Ama tatizo lilikuwa ni kwamba meli nyingi zilizokuwa na shehena za thamani kubwa zilikuwa za Uhispania na Ureno. Meli hizo ima zilikuwa zimebeba dhahabu na fedha kutoka bara la Amerika au hariri na viungo vya bara la Asia. Sheria hiyo ilitekelezwa bila ya kuwa imeandikwa sehemu yoyote, na manufaa yalikuwa ni kwa Uingereza, kwani kama tulivyosema mwanzoni mwa episodi hii, katika karne ya 16 vitendo vya wizi na uharamia vilikuwa vikihesabiwa kuwa ni vitendo vya kiungwana na vya kuwa na uchungu wa kitaifa huko Uingereza. Uporaji uliofanywa na wezi na wale waliodaiwa ni wafanyabiashara uliishia kwa faida ya Elizabeth wa Uingereza na kwa madhara ya wafalme wa Katoliki wa Uhispania na Ureno. Philip, mfalme mkatoliki wa Uhispania, alikuwa kila siku anapokea habari za meli za Uingereza kushambulia meli za Uhispania, lakini hakuilalamikia sana Uingereza kwa sababu Elizabeth alikuwa ameahidi kukubali kuolewa na yeye au mwanawe. Philip alikuwa anatamaa kwamba kwa kutumia pete ya kidoleni tu ya ndoa na malkia wa Uingereza angeliweza kuimaliza nchi hiyo na shida zote zingeliisha, lakini hiyo ilikuwa ni ndoto tu, kwani maharamia wa Waingereza hawakuacha bali waliongeza mashambulizi yao kila siku dhidi ya meli za Uhispania kiasi kwamba walikuwa hawavumiliki tena. Balozi wa Uhispania nchini Uingereza alilazimika kwenda mbele ya Elizabeth na kutoa vitisho vikali kwamba Uhispania haiwezi kuvumilia tena kushambuliwa meli zake na maharamia wa ufalme wa Uingereza. Lakini vitisho vya Elizabeth vilikuwa vikali zaidi. Alimwambia kwa kinywa kipana balozi wa Uhispania kwamba kama ufalme wa Uhispania utaendelea kutoa vitisho dhidi yetu, nitakwenda kuolewa na mfalme wa Ufaransa badala ya mfalme wako, na jambo hilo litakuwa na maana ya kuungana na kushirikiana na adui yako. Philip aliposikia vitisho hivyo alilazimika kuufyata na akaamua kuendelea kusubiri. Hatimaye mmoja wa maharamia wakali wa Kiingereza alifanikiwa kupora hazina kubwa ya dhahabu kwenye maji ya bahari katika siku moja ya mwaka 1586. Siku moja haramia Francis Drake alipokuwa akitafuta mawindo juu ya maji kama kawaida Alikutana meli ya Uhispania. Meli hiyo ilikuwa inatokea upande wa magharibi kuelekea mashariki. Hali hiyo iliongeza uchu wa kupindukia aliyokuwa nao haramia Francis katika shughuli za wizi wa baharini aliyokuwa na umahiri nayo mkubwa. Alijisemea moyoni kwamba kuna uwezekano mkuu wa meli hii inatokea bara la Amerika na ndani mna utajiri usioelezeka. Drake alitoa amri ya kushambuliwa meli hiyo. Mizinga ilianza kufyatuliwa kutoka meli ya Uhispania kwa ajili ya kujilinda, lakini mwishowe ilizidiwa nguvu. Mapigano yalikuwa makali, lakini ushindi ulikuwa wa maharamia wa Uingereza wenye uzoefu katika wizi na uporaji. Drake alipoingia ndani ya meli hiyo hakuamini alichokiona. Aliona meli imejaa dhahabu na vito vya kila namna. Dhahabu na utajiri huo walikuwa wamepewa Wahispania na mfalme wa kabila la Inka kwa matumaini kwamba wasingemuua. Mfalme wa Inka alikuwa amejaza dhahabu kwenye chumba kimoja kikubwa, kiasi kwamba dhahabu hiyo ilikuwa imefika mpaka darini, lakini Wakatoliki wa Wahispania walipora dhahabu zake zote, na yeye mwenyewe wakamuua, hawakumsamehe. Kitu pekee ambacho Wahispania hao makatili walimfanyia mfalme wa kabila la Inka mkabala na kumpora utajiri wote na kuteka ardhi yake yote ni kumpa fursa ya kuchagua auliwe kwa njia gani. Walitaka achague ima, au wawe kwa kuchomwa moto akiwa hai, au anyongwe kwa kamba. Haramia wa Uingereza Drake aliingia wazimu na kuchanganyikiwa alipoona dhahabu hiyo yote. Hakuamini kwamba angeweza kupata dhahabu nyingi kiasi kile katika shambulio moja. Akaanza kufikiria nini angeliweza kufanya na dhahabu yote ile. Je, aiuze yote sokoni na atumie fedha yake yote kwa furaha na anasa maisha yake yote? Ni wafanyabiashara wangapi wangeweza kununua dhahabu hiyo kutoka kwake? Je, kuna sehemu yoyote katika ardhi nzima ya Uingereza yenye utajiri mkubwa kama ule? Hatimaye lakini, alifikia uamuzi ambao alikusudia kutekeleza bila ya kusita na bila ya woga. Alipandisha tanga na kuelekea nchini Uingereza. Alipofika bandarini, alituma mjumbe kwenda kwa malkia Elizabeth, na mbele ya macho ya mshangao ya wenzake, alimwambia malkia kwamba amefanikiwa kuiba shehena kubwa zaidi ya dhahabu kutoka kwa Wahispania na alitaka kuigawa kama zawadi kwa malkia. Malkia Elizabeth alipokea kwa mikono miwili utajiri huo usio na kifani kutoka kwa mwizi na mporaji maarufu, na hapo hapo alimpandisha cheo na kumwita jimbi wa mabaharia haramia. Drake alikuwa mtu katili mno, ambaye muda wote alikuwa akitangatanga baharini kwa miaka mingi akijificha kwenye visiwa vya mbali akifanya mauaji, uporaji na wizi, lakini ghafla moja aligeuka na kuwa mmoja wa watu wa karibu sana wa malkia wa Uingereza baada ya kupata utajiri huo wa maajabu wa kufumba na kufumbua. Sasa malkia Elizabeth aliona amepata mtaji aliyokuwa akiungojea kwa muda mrefu. Alikuwa anasubiri kupata utajiri mkubwa aweze kupeleka meli za Uingereza upande wa mashariki mwa dunia na kushindana na wafanyabiashara wa Uholanzi na Wafaransa nchini India, na sasa alikuwa ameshapata utajiri wa kufanikishia ndoto zake za uporaji na uharamia. Malkia Elizabeth aliigeuza dhahabu ya wizi iliyoletwa na haramia wa Kiingereza Drake kuwa mtaji mkuu wa kuanzishia shirika la East India Company. Alitumia shirika hilo kuidhibiti India na mataifa mengine ya mashariki mwa dunia sambamba na kushindana kwa nguvu kubwa na madola mengine ya kikoloni na kiharamia ya Wakristo wa Ulaya. Lakini bado ilikuwa ni vigumu kwa Elizabeth kupeleka maharamia wake upande wa magharibi mwa dunia, na hakuweza kulifikia bara la Amerika kwani mfalme mkatoliki wa Uhispania alikuwa na nguvu na alikuwa amedhibiti kila kitu. Elizabeth alikuwa na uchu wa kupora utajiri wa madini haswa wa dhahabu na fedha wa mataifa ya bara la Amerika, na yote ilikuwa kwenye makucha ya wakoloni makatili wa Uhispania. Tena kwa miaka mingi meli za Uhispania zilikuwa zimedhibiti safari za bahari ya Atlantiki na hazikuruhusu Waingereza kupenyeza pua yao, bali hata kulikaribia tu bara la Amerika. Habari za wizi mkubwa uliofanywa na haramia wa Uingereza Francis Drake zilipomfikia mfalme mkatoliki wa Uhispania, hasira na chuki dhidi ya Uingereza zilienea katika kona zote za nchi hiyo, si kwa mfalme wa nchi hiyo tuna ukoo na watu wake wa karibu, bali kwa wananchi wote wa wana Uhispania walichukia sana Uingereza na walimchukia mno malkia Elizabeth. Lakini wakati Elizabeth alipofuatwa na balozi wa Uhispania kulalamikia wizi na uporaji huo wa Drake, alijifanya kuwa hana taarifa zozote kuhusu wizi huo. Alimhakikishia balozi wa Uhispania kwamba hatavumilia uporaji wa kaka yake mpendwa, yaani mfalme wa Uhispania. Lakini kumbe huo ulikuwa ni ujanja makri na hila za kawaida za malkia Elizabeth, kwani wakati huo huo alimwamuru waafisa wake wa, wa fedha kununua kiwango kikubwa cha silaha za kila namna kutoka Ubelgiji. Baada ya Elizabeth kuona kwamba ameshajiandaa kikamilifu kijeshi, alimwalika balozi wa Uhispania kwenye tafrija iliyofanyika juu ya meli. Haramia Francis Drake alikuwa akiwasubiri kwenye hafla na tafrija hiyo. Alipofika juu ya meli, alimtaka Drake apige magoti mbele yake, kisha akaweka upanga wake kwa upole juu ya mabega ya kulia na kushoto ya Drake, mbele ya macho ya balozi wa Uhispania. Kitendo hicho kilikuwa cha udhalilishaji mkubwa kwa mfalme mkatoliki wa Uhispania na ilikuwa ni ishara kwamba Malkia Elizabeth amempa haramia Drake baraka zote. Kisha Malkia alimtaka Drake aongoze msafara wa meli za Uingereza kuelekea Bahari ya Atlantiki na baadaye Bahari ya Pasifiki aweze kufika sehemu ya kusini kabisa ya bara la Amerika karibu na ncha ya kusini na kuzunguka ulimwengu kama Magelane na baadaye arej nchini Uingereza. Baada ya sherehe hiyo rasmi, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza alimweleza Drake katika mkutano wa faragha kwamba kuzunguka dunia ulikuwa ni ujanja na geresha tu la kuwapoteza majasusi wa Uhispania waliokuwa wametanda katika kona zote za London na kwamba kazi kuu ya Drake ilikuwa ni kuvuka lango bahari la Magellan na kuelekea kwenye fukwe za Amerika ya Kusini na kufika hadi Amerika Kaskazini. Drake alipewa amri ya kushambulia meli za Uhispania bila kutangaza vita na kudhoofisha wakoloni hao wa Katoliki ili Wakristo wengine yaani Waingereza waweze kuanzisha makoloni yao katika sehemu hiyo ya ulimwengu kwa urahisi sana. Hatimaye subira ya mfalme wa Uhispania ilifikia mwisho, akaamua kuitia adabu Uingereza. Aliamuru jeshi la Uhispania lijiandae kwa vita na Uingereza, alitoa amri ya kuangamizwa na kuteketezwa meli zote za Uingereza, kupelekwa wanajeshi wa Uhispania wa kuivamia na kumtia mbaroni Elizabeth na kupelekwa mbele ya mfalme wa Uhispania. Mfalme huyo wa Uhispania alitoa amri ya kurejeshwa utajiri wote ambao maharamia wa Uingereza waliuiba kutoka kwa Wahispania. Alikusudia kutoa adhabu kali mno kwa Elizabeth na kwa Uingereza kiujumla. Hivyo aliamuru hata meli za kivita zilizokuwa zinapiga doria kwenye pwani ya Amerika zirudi Uhispania ili kushiriki katika vita hivi vya majini. Jeshi la wanamaji la Uhispania lilianza safari kuelekea Uingereza, lakini muda si mrefu, dhoruba kali ilianza. Dhoruba hiyo ilivunja meli za Uhispania na kuwazamisha wanajeshi baharini. Meli zilizobakia zilitekwa na Uingereza. Sehemu kubwa ya jeshi la wanamaji la Uhispania liliangamia katika vita hivyo. Sasa hakukuwa na chochote cha kuwazuia Waingereza kufanya uharamia na uporaji wao dhidi ya wenyeji wa mataifa ya bara la Amerika. Hivyo Waingereza walituma meli zao upande wa magharibi mwa dunia na kufika kwenye mwambao wa Amerika, wengine wakaelekea mashariki mwa dunia. Waingereza walifika California kwanza, kisha wakagundua maeneo mengine ya Marekani wakayapa jina la Virginia. Virgin ina maana ya bikira, yaani msichana ambaye hajakutana kimwili na mwanamume yeyote. Walilipa eneo hilo jina la Virginia kama ishara na heshima kwa Elizabeth ambaye alikuwa hajawahi kuolewa. Mrithi wa malkia Elizabeth alikuwa ni James wa kwanza. Yeye pia alipeleka wanajeshi wa Uingereza kwenye bara la Amerika. Walipofika huko, walivamia eneo jipya, wakaua wenyeji wa eneo hilo, wakalikalia wao kwa mabavu, na wakalipa jina la James Town. Waingereza walipora pia eneo la New Amsterdam kutoka kwa Uholanzi na kuliita New York kwa heshima ya kaka wa mfalme ambaye aliitwa Duke Of York. Maeneo makubwa yaliporwa na Uingereza baada ya kumwagwa damu nyingi za wenyeji wa asili la bara la Amerika, yaani maeneo ya mashariki mwa Marekani, na maeneo hayo yalipewa jina la Maryland, yaani jina la Mary aliyekuwa mke wa mfalme wa Uingereza. Historia ya dunia inaendelea. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Naam, akthari ya matoleo ya leo ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei mbele ya hadhara ya mamia ya wajasiriamali wawekezaji, na wanaharakati wa sekta ya uchumi hapa nchini. Viongozi husika wanapaswa kutatua matatizo, maneno ni mengi, lakini vinatakiwa vitendo. Hicho ndicho kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Kehan. Kikiambatana na dondoo za miongozo aliyotoa Ayatullah Khamenei katika mkutano huo. Dondoo hizo zinasomeka: mfumo wa upitishaji maamuzi na utekelezaji nchini uondoe vizuizi vinavyokwamisha upigaji hatua na kusonga mbele sekta binafsi. Moja ya matatizo tuliyonayo ni utegemezi kwa sarafu ya dola. Mfumo wa fedha wa BRICS utasaidia sana katika kutatua tatizo hili. Agizo la kuimarisha sekta binafsi, ndivyo lilivyoandika gazeti la Iran na kueleza kwamba kiongozi wa mapinduzi ametoa agizo hilo katika mkutano na mamia ya wajasiria mali, wawekezaji mitaji na wanaharakati wadau wa sekta ya uchumi. Kuhusiana na habari hiyo hiyo, Etimad limemnukua Ayatullah Khamenei na kuandika, vyombo vya serikali na usimamizi visiwe vinakamisha au visiwe wa kuhamishaji wa kasi ya sekta binafsi. Gazeti la Jamejam limeakisiwa hotuba ya jana ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa anwani manifesto ya mukawama na maendeleo, autae ndoto za alinacha, ndivyo lilivyoandika Hamshahari likiambatanisha kichwa hicho cha habari na picha ya rais wa Marekani Donald Trump akiwa usingizini, huku ameshika fremu tupu ya picha. Kicha hicho cha habari kinafafanuliwa na dondoo za hotuba ya Ayatullah Khamenei isemayo au tae ndoto za alinacha. Ametangaza kuwa Iran imehofika mustakabali utaonyesha nani aliezofika. Dondoo nyingine ya hotuba hiyo inasema, Sadam na Regan walishambulia kwa dhana kwamba Iran ni dhaifu. Wawili hao kwa makumi Uh, ya wengine waliokuwa na dhana hiyo wameshaangamia na Jamhuri ya Kiislamu ingalipo. Na ligeokea sasa gazeti la Kayhan International ambalo kama yalivyo matoleo mengine kadhaa leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei akihutubia hadhara ya wajasiriamali, wawekezaji na wanaharakati wa dau wa sekta ya uchumi hapa nchini. Lakini kichwa cha habari kilichobebwa na kilicho picha hiyo kimechukua mwelekeo wa kikanda kikisomeka, Ayatullah Khamenei asema Ghaza imeshinda mukawama uhai. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani Trump amtishia Putin kwa vikwazo vya kiwango cha juu. Kehan International lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno, baada ya kusitishwa vita Ghaza, askari wa Kizayuni waendeleza mashambulio Ukingo wa Magharibi. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Iran Daily limeipa uzito wa kwanza habari ya kauli ya Rais Masud Pezeshkian, maadui wataiona ndotoni tu Iran iliyodhofika. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele cha aina yake na gazeti hilo ina anwani Zarif atumai Trump atazingatia uhalisia zaidi katika kuamiliana na Iran. Habari hiyo katika gazeti dada la lugha ya Kifarsi la Iran imeambatana na picha ya mshauri huyo wa rais wa masuala ya kistratejia akifanyiwa mahojiano maalum na mwandishi maarufu wa CNN Fareed Zakaria huko mjini Davos Uswizi, linakofanyika jukwaa la dunia la uchumi. Sauti ya Iran yasikika Davos. Gazeti la Farhikhtegan, kinyume na matoleo mengine mengi ya leo, limechangamkia habari ya kujiuzulu mkuu wa majeshi ya utawala wa kizayuni Israel Herzi Halevi Oktoba saba. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo likiambatanisha kichwa hicho cha habari na picha ya jenerali huyo wa kizayuni. Kujiuzulu kwa mfuatano wakuu wa kizayuni kunaendelea, anayefuata ni Netanyahu. Nalo gazeti la Tehran Times pamoja na habari nyingine limevutiwa na habari ya kikanda yenye kichwa cha maneno, kutokeza tena hadharani wapiganaji wa Hamas kuwaitetemesha na kuidhalilisha Israel. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako sojiwako, kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na Thoban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya jumbe zako hizo baada ya muda usiokuwa mrefu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 22 Rajab mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 23 Januari mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 218 iliyopita inayosadifiana na tarehe ishirini na mbili Rajaba mwaka elfu moja mia mbili ishirini na nane hijria alifariki dunia alama Shekh Jafar Kashifulghita, mwanachuoni mashuhuri wa Kiislamu huko mjini Najaf, Iraq. Alama Kashifulghita alikuwa mwanachuoni aliyebobea kwenye taaluma mbalimbali mbali za kielimu kama fiqhi, usululfiqhi, tafsir ya Qurani na hadithi. Mwanachuoni huyo ameandika vitabu vingi vikiwemo Kashfu Lghita na Alaqaid Aljafaria. Katika siku kama ya leo miaka 106 iliyopita, yani tarehe 23 Januari mwaka 1919 chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meupe kama sare zao. Sare hiyo ilipelekewa wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. Fikra za kifashisti zilikuwa zimejengeka juu ya misingi ya kuunda dola moja kubwa la kidikteta na fikra hizo zilikuwa zikipingana na aina yoyote huru. Oktoba mwaka 1922 Benito Mussolini na wafuasi wake waliuteka mji wa Roma na yeye mwenyewe akashika hatamu za uongozi akiwa waziri mkuu. Kuanzia hapo kiongozi huyo alianza kutekeleza malengo na sera za chama hata hivyo mwaka 1945, mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Benito Mussoloni alitiwa mbaroni na wazalendo na kisha akanyongwa. Miaka 75 iliyopita, katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel almaarufu Knesset liliotangaza mji wa Beitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno Waarabu na Waislamu. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine ili ziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo haikuwa na natija, kwani hadi leo mji wa Tel Aviv ungali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo. Uvamizi unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na tarehe tano Bahman miaka 46 iliyopita, matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala wa kibaraka wa Shah, licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji. Siku hiyo wananchi wa waislamu wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali mbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa maajenti wa utawala washa, wa Shah ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya raia siku hiyo hiyo. Idadi kubwa ya maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Teheran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Sha. Askari hao walitangaza utiifu wao kwa Imama Ruhullah Khomeini na harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni some hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Abdullah Ali Makajura akiwa Tabora huko Tanzania anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana mzee Nasr Saleh anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga huko huko Tanzania. Ihsan Idi wa Kigoma, Tanzania. Aa, anasema hapokei taarifa, anauliza shida iko wapi? Inshaallah hamna tatizo, tutalishughulikia hilo. Anasema ntashukuru ikiwa kama tatizo hilo litashughulikiwa, maana ujumbe kutoka idhaa ya Tehran ni ukweli ulio dhahir. Asante sana Ihsan, uh, ukiwa hapo Kigoma nchini Tanzania tutalirekebisha hilo, na inshallah utaendelea kupokea habari na vipindi vyetu. Naye Sherali Fazeli akiwa Dar es Salaam, huko huko Tanzania anasema baada ya salamu, natumai nchi wanachama wa OIC na Waarabu watajifahari tena kuona umuhimu wa umoja wa umma wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa anasema serikali ya Trump imeshaonyesha dharau kwa viongozi wote wa nchi hizo, kwa mataifa yao, kwa udhaifu wao. Umoja umma huu ndio suluhisho la hata dini, anasema na hata dini ya Uislamu kueleweka na hawa wa Magharibi, ambao jamii wasiokuwa na maadili ya, ya kibinadamu katika siasa zao za nje. Sherali Fazil huyo akiwa da Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran amesisitiza haja ya kudumisha umoja wa kitaifa nchini wakati huu ambapo maadui wa taifa hili wanakula njama na kutaka kutumia vibaya mizozo ya ndani. Makamu wa rais katika masuala ya kistrategia wa Iran Muhammad Javad Zarif amesema Jamhuri ya Kiislamu si tisho la usalama kwa nchi yote ile duniani, akisistiza kwamba Teheran ingelikusudia kutengeneza silaha za nyuklia ingelikuwa imefanya hivyo zamani. Israel imeendelea kumwaga damu za Wapalestina katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan. Polisi imesema kwamba watu mia sita wametoroka kizuizini huko nchini Sudan na kusini, na Trump akosolewa kwa kuirejesha Ansarullah katika orodha ya magaidi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.