Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mola wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, nikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki Sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi tarehe 22 Rajab mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Januari 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao utafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkurugenzi mkuu wa IAEA asema hakuna ushahidi kwamba Iran inatengeneza silaha za nyuklia. Umoja wa Mataifa watahadharisha mauaji ya kimbari ya Israeli yanaweza kupanuka hadi Ukingo wa Magharibi. Aliyeteuliwa na Trump kuwa balozi wa Marekani Umoja wa Mataifa asema Israel ina haki kibibilia ya kupora ukingo wa magharibi wa Palestina na Umoja wa Afrika wamtaka Trump atazame upya uamuzi wake wa kuiondoa Marekani katika shirika la WHO. Kamili. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, amesema hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba Iran inatengeneza silaha za nyuklia. Grossi amesema hayo katika mahojiano maalum waliofanyiwa huko nchini Uswisi na kusisitiza kwamba kuhusu shughuli za nyuklia za Iran hadi sasa hakuna ushahidi kuwa Tehran inaunda silaha za nyuklia. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo mwezi uliopita Grossi alidai kwamba Iran inarutubisha madini ya urani karibu na kiwango cha kijeshi na inaelekea kwa kasi kuwa nchi yenye silaha za nyuklia. Wakala wa kimataifa wa nishati atomiki umekuwa ukisisitiza mara kwa mara katika ripoti zake kwamba mpango wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ni wa amani na kuwa hautekelezwi kwa malengo ya kijeshi. Viongozi wa Iran wamekuwa wakisisitiza kwamba msimamo wa Teheran kuhusu silaha za nyuklia uko wazi na umeshikamana na msimamo wake wa kupinga uenezaji na utengenezaji wa silaha hizo za mauaji ya umati lakini pia Jamhuri ya Kiislamu haiko tayari kuachana na haki yake ya kustafidi kwa njia za amani na teknolojia hiyo muhimu sana. Kwa upande mwingine, kutokana na uungaji mkono wa Marekani, utawala wa kizayuni unaendelea kufanya ukaidi wa kukataa kujiunga na mkataba wa NPT licha ya kwamba ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa utawala huo umejilimbikizia karibu vichwa mia tatu vya silaha za atomiki. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina ametahadharisha kuwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel yanaweza kupanuka kutoka Ghaza hadi Ukingo wa Magharibi, kwa kuzingatia operesheni kubwa ya kijeshi inayoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Jenin. Bi Francesca Albanis ameeleza hayo jana usiku, huku Israeli ikiendeleza hujuma za kikatili dhidi ya Wapalestina katika eneo la ukingo wa Magharibi tangu kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano ukanda wa Ghaza siku ya Jumapili. Albanis ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba baada ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita Ghaza yaliyosubiriwa kwa muda mrefu, Israel imeendelea kufanya mashambulizi katika ukingo wa magharibi na kuua watu kumi katika mji wa Jenin. Ikiwa Israel haitalazimishwa kusitisha hujuma zake, basi utawala huo hautasimamisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, Amesema ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina. Wakati huo huo, nchi mbalimbali za Mashariki ya Kati zimeeleza wasiwasi wao mkubwa zilionao kufuatia kuendelea hujuma za kikatili za Israel katika ukingo wa Magharibi. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni siku ya wa Jumane walivamia mji wa Jenin na kuwaua shahidi wa Palestina wasiopungua wa kumi na kujeruhi makumi ya wengine. Aliyeteuliwa na Rais Donald Trump wa Marekani kuwa balozi wa nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa amekuwa afisa wa karibuni zaidi wa serikali hiyo mpya kutangaza na kutetea imani kwamba utawala wa kizayuni wa Israel una mamlaka na haki kwa mujibu wa maandiko ya Biblia ya kunyakua ukingo wa magharibi wa ardhi ya Palestina unaokalia kwa mabavu. Elise Stefanik ametoa dai hilo mbele ya kamati ya mahusiano ya nje ya seneti ya Marekani wakati wa kikao cha kuidhinisha kuteuliwa kwake. Katika kikao hicho Stefanik aliahidi kuendeleza msimamo wa Marekani wa kuilinda na kuiunga mkono Israel na kuendeleza ajenda ya Trump ya Marekani kwanza. Elisi Stefanik ambaye ni mbunge wa chama cha Republican kutoka jimbo la New York ameeleza bayana kuwa anaunga mkono madai yaliyotolewa na mrengo wa kulia katika utawala wa kizayuni wa Israel kwamba Wayahudi wana haki ya kibiblia ya kuwanyang'anya Wapalestina ardhi yao ya ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Stefanik alijibu kwa msisitizo na kwa neno moja tu la ndio, alipoulizwa kama ana maoni sawa na ya waziri wa fedha wa mrengo mkali wa kulia wa Israel, Bezalel Smotrich, na waziri wa zamani wa usalama wa ndani mshupali ya vita Itamar Ben-Gvir, kwamba Israel ina haki ya kibiblia ya kupora ukingo wote wa Magharibi. Wakati seneta wa chama cha Demokrati Chris Van Hollen alipomuuliza Stefanik kama anaunga mkono haki ya Wapalestina pia kujitawala balozi huyo mtarajiwa wa Marekani katika Umoja wa Mataifa alikataa kutoa jibu la mkato na la moja kwa moja kwa swali hilo, na akasema, nadhani wanastahili zaidi ya walivyoharibikiwa kutokana na kuwa chini ya uongozi wa magaidi. Stefanik, ambaye ni maarufu kwa ukereketwa wake wa kuutetea na kuukingia kifua utawala wa kizayuni wa Israel, anaunga mkono pia uamuzi wa Marekani wa kukata misaada kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwasaidia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Stefanik ni mtetezi pia wa madai ya wazayuni kwamba utawala ghasibu wa Israel una haki ya kuua na kuangamiza kizazi cha Wakristo na Waislamu wa Palestina na kuwahamisha katika ardhi na makazi yao. Mbali na Stefanik, maafisa wengine wote walioteuliwa na Trump kushika nyadhifa hasasi na nyeti zinazohusiana na sera za nje za Marekani, ikiwa ni pamoja na waziri wa mambo ya nje, waziri wa ulinzi na balozi wa nchi hiyo Israel, ni watetezi na waungaji mkono wakubwa wa utawala huo haramu wa Kizayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu nakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Balozi wa Palestina nchini Ghana amesema ari na moyo wa mapambano ya Wapalestina kamwe haitazimwa na kwamba Wapalestina wataendelea kusimama kidete kupigania haki zao. Abdul Fatah Assatari amekaribisha kwa mikono miwili usitishaji vita wa Ghaza akibainisha umuhimu wa uthabiti wa Wapalestina na hitaji lao la haraka la amani na uhuru. Balozi wa Palestina nchini Ghana amesema ni muhimu kwa kuangazia mzozo wa kina wa kibinadamu na uwakabili wa Palestina, akikumbusha kuwa mizozo hiyo ina athari kubwa ya kibinadamu na inahitaji umakini wa kimataifa kwa haki na amani. Mwakilishi huyo wa Palestina nchini Ghana ameeleza wazi kwamba licha ya mateso makubwa, wananchi wa Palestina kamwe hawatasalimu amri na wamejitolea kutafuta uhuru na amani. Vilevile amezungumzia jinai za kivita zinazofanywa na Israel na athari zake katika maisha ya kila siku kwa Wapalestina, akitaka jumuiya ya kimataifa kuzingatia hali hiyo. Amewashukuru wale wote waliounga mkono kadhia ya Palestina na kusistizia umuhimu wa mshikamano wa kimataifa dhidi ya dhuluma na ukandamizaji. Aidha, balozi Abdul Fatah Asatari amelaani jinai za Israel akisisitiza kuwa mzozo kati ya Israel na Wapalestina umekita mizizi katika historia na utambulisho wa Wapalestina ambao mapambano yao yanayoendelea ya amani na uhuru yanahitaji kuungwa mkono kimataifa. Umoja wa Afrika au jana Jumatano ulimtolea wito rais mpya wa Marekani Donald Trump kufikiria tena uamuzi wake wa kuiondoa Washington katika shirika la afya duniani WHO. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amesema katika taarifa aliyotoa jana kuwa Marekani ilikuwa na umuhimu katika shirika la afya duniani katika kipindi cha zaidi ya miongo saba kama nchi mwanachama wa shirika hilo. Baada ya kushika hatamu za uongozi siku ya Jumatatu, rais Donald Trump wa Marekani alisaini dikrii iliyorasimisha kujiondoa nchi hiyo katika WHO. Dikrii hiyo ya Trump imetaja sababu kadhaa zilizompelekea kuiondoa Marekani katika shirika la afya duniani ambazo alisema ni pamoja na usimamizi mbaya wa WHO kwa janga la korona, kushindwa kusimamia vyema migogoro mingine ya afya duniani na kushindwa shirika hilo kufanya mageuzi ya haraka yanayohitajika. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika ameongeza kuwa dunia hivi sasa inalitegemea sana shirika la afya duniani kutekeleza jukumu lake la kuhakikisha usalama wa afya ya umma duniani kote. WHO iliasisiwa Aprili 7 mwaka 1948. Shirika hilo lina nchi wanachama mia na tisini na nne na linafanya kazi katika maeneo zaidi ya 150, katika mabara sita duniani na linawajibika kwa afya ya umma ulimwenguni. Na watu wawili yaani, mtu mzima na mtoto mmoja wameuawa katika shambulio la kudungwa kisu nchini Ujerumani jana Jumatano. Maafisa katika eneo la tukio wameeleza kuwa Watu wawili wameuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa jana Jumatano baada ya kushambuliwa kwa kisu katika bustani ya Ashenberg nchini Ujerumani. Taarifa ya polisi ya Ujerumani imeeleza kuwa wamefanikiwa kumtia mbaroni mshukiwa mmoja kufuatia hujuma hiyo ya kisu katika mji huo kusini mashariki mwa Bayern. Katika upande mwingine, idara ya polisi katika eneo la Black Country huko Birmingham nchini Uingereza imetangaza kuwa imemtia nguvuni kijana mwenye umri wa miaka kumi na minne kwa tuhuma za mauaji baada ya kufahamishwa kuhusu shambulio la kisu dhidi ya mvulana wa miaka kumi na mbili. Polisi imeeleza kuwa mtoto aliyeshambuliwa kwa kisu alianguka barabarani baada ya kujeruhiwa vibaya na kupelekwa hospitalini, lakini jitihada za kuokoa maisha yake hazikufua dafu kutokana na majeraha aliyopata. Kumradhi, kutokana na majeraha aliyopata. Kwa muda mrefu sasa, wasiwasi umeongezeka kuhusu kupungua kwa umri wa wahalifu barani Ulaya, hasa nchini Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: nchi za Magharibi zina nafasi gani katika kuongezeka ugaidi barani Afrika? Kuongezeka kwa shughuli za kigaidi katika maeneo mbalimbali ya Afrika kumegeuka kuwa tatizo kubwa katika bara hilo na pia katika mataifa mengi duniani. Hivi sasa makundi kadhaa ya kigaidi yanaendesha harakati zao katika maeneo tofauti ya Afrika. Vasili Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa, amesema makosa katika uga wa usalama na hatua zisizo halali za nchi za magharibi zimechangia kwa kiasi kikubwa kusambaa kwa ugaidi barani Afrika. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu ugaidi barani Afrika, Nebenzi ameeleza kwamba mataifa ya Afrika yalishuhudia kuongezeka kwa ugaidi wa kimataifa baada ya uvamizi wa kijeshi wa madola magharibi nchini Libya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hujuma hiyo dhidi ya Libya iliyoongozwa na muungano wa kijeshi wa NATO iliandaa mazingira kwa ajili ya makundi ya kigaidi kuimarika na kusambaa kote barani Afrika. Shughuli za makundi ya kigaidi kama Al-Shabab katika eneo la Afrika Mashariki, hasa Somalia na Boko Haram huko Afrika Magharibi, pamoja na makundi mengine kama ISIS au Daesh katika ukanda wa Sahel zimekuwa zikivuruga usalama wa nchi mbalimbali za Afrika kwa muda mrefu. Kulingana na makadirio, zaidi ya magaidi elfu kumi kutoka makundi mawili makubwa, ISIS na Al Qaida, wanapatikana barani Afrika. Katika miaka ya hivi karibuni, kuongezeka kwa makundi ya kigaidi kumetokana na changamoto za kisiasa na kiuchumi katika nchi za Afrika ambazo zimetokana na ukoloni mamboleo wa nchi za magharibi. Mgogoro wa Libya ambao ulitokana na sera za uingiliaji wa magharibi unachukuliwa kwa sababu kubwa ya kuenea kwa ugaidi barani Afrika. Na Benzi amesisitiza kwamba nchi za magharibi ziliharibu serikali na uchumi wa Libya kwa kisingizio cha kuilinda nchi hiyo. Hujuma ya NATO dhidi ya Libya ilitoa nafasi kwa makundi ya kigaidi kuimarika na kusambaa barani humo baada ya kuangushwa Muhamad Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Libya, taifa lenye umuhimu wa kijiografia na rasilimali nyingi za mafuta na gesi, lilikumbwa na hali ya kutoaminiana kisiasa. Mgogoro wa ndani kati ya makundi ya kisiasa ya Libya unaendelea hadi leo, na nchi hiyo imegeuka kuwa kituo cha ugaidi unaoathiri mataifa mengine ya Afrika kama Tunisia, Niger na Mali. Aidha, kuongezeka kwa hali ya ukosefu wa usalama barani Afrika kumezipa nchi za magharibi kisingizio cha kuwepo kijeshi katika bara hilo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji tunatumai hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika kipindi chako hiki cha kurusha hewani maoni dukuduku ukosoaji na hata mapendekezo yako tunakusihi tuwe sote pamoja hadi tamati ya kipindi Aghalabu ya wasikilizaji wetu wapendwa wamezungumzia kadhia ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza na hatua ya Iran ya kuyaunga mkono makundi ya mukawama mkabala wa utawala wa kizayoni. Noel Chafuila wa Mwanza, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu leo hii na anaanza kwa kusema hivi. Anasema kama sio Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusimama kidete dhidi ya utawala haramu wa Israel, leo hii wa Zayuni wangelikuwa wamepora ardhi yote ya Palestina, Lebanon na Siria. Katika ujumbe wake mwingine, anasema ushirikiano baina ya Iran na Rusia unampa kiwewe adui mzayuni na washirika wake wa Magharibi. Anasema tuipongeze Iran kwanza kwa kutangaza kuwa tayari kufanya mazungumzo ya kuondoa vikwazo ni jambo la kupongezwa pakubwa, nasi tunaungana na Iran. Huyo ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Katika ujumbe wake mwingine, anasema kujiuzulu mkuu wa majeshi ya utawala wa Israel ni kielelezo kuwa harakati ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, iliishinda Israel. Vita vilivyokuwa Gaza havikuwa vikiendeshwa na Israeli pekee bali Marekani, Kanada, Uingereza, Ujerumani, Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya. Asante sana, Ismail Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania. Anaendeleza maudhui hiyo kwa kuandika, kujiuzulu kwa mkuu wa majeshi ya Israeli ni jambo ambalo linatia nguvu Mukawama, na hii ni pigo kwa utawala wa Israeli, na naamini Israeli itajiuliza, anamalizia kwa kuhoji ni kwa nini mkuu huyo wa majeshi amejiuzulu. Mpenzi msikilizaji, tumepokea pia maoni ya sauti kutoka kwa mwanabaraza hai Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, akizungumzia maudhui ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuunga mkono mrengo wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Hebu tumsikize kabla ya kusoma maoni zaidi. Ongera sana Taifa la Jamhuri ya Kiislamu wa Iran, kama hivyo ndivyo ilivyo, ni kweli kabisa kwamba Irani ndiyo mtetezi wa Waislamu duniani. Alhamdulillah rabbil alamin, Mwenyezi Mungu awazidishie nguvu, hekima, busara dhidi ya hao mazayuni na Marekani na watu wa Magharibi wote inshaallah mafanikio yako. Asante sana, sana Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti ukiwa huko Kigoma nchini Tanzania. Maoni yako mengine ya sauti kuhusu mabadiliko ya tabia nchi tutayarusha hapo baadaye, iwapo muda utaturuhusu. Tukiokea sasa maoni yake ya Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye baada ya salamu anaanza kwa kuhoji kwa nini uwezo wa kiulinzi wa Iran uzungumziwe nchi za Magharibi, uwezo wao hata siku moja haujazungumziwa hata katika Umoja wa Mataifa. Nchi hizo ndizo zilizotawala kwa nguvu nchi nyingi duniani katika siasa zao za nje, ugaidi na uwizi, na huko ndiko kuhatarisha amani na demokrasia. Wa Magharibi hawana hulka ya ubinadamu katika siasa zao za nje. Jenerali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anaendelea kwa kusema, anasema: enyi viongozi wa Magharibi mujielewe, uwezo wa kiulinzi wa Iran umebobea katika uadilifu na maadili ya kibinadamu. Katika maoni yake mengine, anazungumzia habari tuliyoipa kichwa kisemacho upotoshaji mkubwa Aljazira ya ficha shukrani za msemaji wa Hamas kwa Iran. Anaandika, sisi kama jamii ya kimataifa tumesikitishwa na Aljazira kuficha juhudi ya wote walioshiriki katika mkama wa ndugu zao wa Palestina. Al Jazira wamefanya khiana kwa washirika hao wa, wa Palestina na wamewafanyia khiana ndugu zao waarabu wa Palestina. Anamaliza kwa kusema, anasema kuwaunga mkono magaidi wa Siria ni kujidhoofisha kimaadili na maadili mema ya Uislamu. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji kumbuka basi una fursa ya kututumia maoni yako kwa njia mbalimbali zifuatazo. Unaweza kututumia maoni kupitia barua pepe yetu ya Kiswahili radio at gmail com, au tutumie ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari halama ya kujumlisho plas 98 9035065487. Sasa tunajiunga na msikilizaji wetu mwingine ambaye anajulikana kama Hemedi Hassan Waziri, yuko Tabora nchini Tanzania. Ameandika, pamoja na kusitishwa kwa vita wa ukanda wa Gaza, lakini mimi bado siwaamini viongozi uh, haramu wa utawala wa kizawini wa Israeli. Hivyo wanajeshi wa vikosi vya kundi la Hamas wawe tayari muda wowote ule. Pia ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia makubaliano tete ya usitishaji vita Gaza. Tumsikize kwa pamoja. Asalamu As alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatu. Kwa majina naitwa Hassan Waziri, nikiwa Tabora mjini. Pamoja na maridhiano yaliyofanyika ya kusitisha vita huko Gaza, kati ya wazayuni wa Israeli na kundi la Kiislamu la Hamasi, mimi bado sina imani na makubaliano hayo, kwa sababu makubaliano hayo nyuma yake yupo adui mkubwa sana wa Waislamu ambaye ni ni, ni ni Marekani. Hivyo basi, ushauri wangu au pendekezo langu kwa nchi zote za Kiislamu, tuendelee kusimama na Palestina kwenye kila kila hatua hatua za kimsaada wa kiafya wa kifedha, ili mradi Palestina isimame tena kama zamani. Lakini pia huko tukikaa kwamba tuki, tukikaa tunajua kwamba makubaliano hayo ya kusitisha vita, nyuma yake kuna unafiki kutoka Marekani. Bado tukumbuke kwamba kuna adui mkubwa tena wa Waislamu ambaye ni Donald Trump, hivyo tujitahadhari kwenye kila hatua. Nam, asante sana Waziri ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Naye Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe huko huko Tanzania anasema baada ya salamu, Israeli hawana udugu baina yao na wanaadamu wasio wao. Ala awanusuru wa Palestina wanaodhulumiwa kila kukicha, Ilahi amin. Ismail Saki wa Mandewa wa Singida, Tanzania, anazungumzia kauli iliyotolewa karibuni na Meja Jenerali Sayed Abdurrahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la Iran, katika hafla ya kuziunganisha ndege zisizo na rubani elfu moja katika taasisi ya kivita ya jeshi la Iran, na kwamba maneva ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Iran yanadhihirisha kwamba tayari vikosi vya ulinzi vya jamhuri kwamba maneva ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Iran yanadhihirisha kuwa tayari vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu. Ismail Saki wasingida anasema kauli ya kamanda huyo wa jeshi la Iran ni nzuri sana, kwani amesema kuwa Iran iko tayari kukabiliana na hujuma yote. Hilo ni jambo jema sana na inatakiwa kwa pamoja Iran yote iwe macho e, ili kuweza kukabiliana na hujuma za watu wasioipenda jamhuri ya Kiislamu. Asante sana Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe wa Mombasa, Kenya, kwa upande wake anasema Haijulikani hey, moto wa Los Angeles huko Marekani ulisababishwa na nini. Mpaka leo athari inazidi kuumiza na kuwanyima utulivu raia wa Los Angeles. Anasema tangu moto uzuke, hata mwezi haujafika. Leo hii macho na masikio yameelekea huko kutathmini hasara iliyoletwa na moto. Wakati huo huo, hasara iliyofanywa na wazayuni dhidi ya wapalestina bado haija shughulikiwa. Anasema mateso na madhila bado yanaendelea, ni unyama uliokithiri katika hali ya juu. Shebe anaendelea kwa kuhoji, anahoji: je, ni nani mtetezi wa Wapalestina? Je, ni nani atakayejenga hasara iliyosababishwa na Mzayuni? Amis Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania, pia anazungumzia moto huo wa Los Angeles na anasema hivi, anasema Marekani, kuna jambo la kujifunza juu ya moto unaowaka. Rudini kwa mola mupate msaada toka kwake, mkumbukeni aliumba mbingu na ardhi, mola wa mashariki na magharibi. Acheni kukufuru, takeni msaada kwake. Naam, na kama tulivyokudokezea hapo awali, mpenzi msikilizaji tuna maoni mengine ya sauti kutoka kwa Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma nchini Tanzania, ambapo amezungumzia mabadiliko ya tabia nchi. Hivi karibuni, redio Teheran iliripoti kwamba viongozi wa nchi za kiafrika walisisitiza udharura wa kushirikiana nchi za bara hilo na kubuni teknolojia ya kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi ili kuhakikisha bara la Afrika linapata maendeleo endelevu. Tuyasikilize maoni ya Imam Saif kuhusu mkutano wa kujadili athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi uliofanyika karibuni huko Abu Dhabi, Imarati. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na wasikilizaji wenzangu, ni kwamba huonekana bara la Afrika na tabia ya mabadiliko ya tabia nchi kufeli na kungojea waje wataalamu kutoka Ulaya na Marekani ndio waje watatue tatizo hili, ni jambo ambalo linachekeshwa nam. Asante sana Imam Saif, kwa ushirikiano wako. Tunakushukuru pia wewe mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako kuhusu maudhui mbalimbali. Ama na mda uliotengwa kwa ajili kipindi ya kipindi hiki umemalizika. Maoni yalosalia nayo yanaendelea kutufikia tutayasoma katika kipindi kijacho, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi ta wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanakujeni kutoka hapa Teheran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Alhamisi Januari 23 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, linakujuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yamechangamkia habari ya kuchaguliwa Tundu Lissu kuwa mwenyekiti mpya wa Chadema baada ya kumbwaga mwenyekiti wa muda mrefu wa chama hicho Freeman Mbowe, katika uchaguzi uliokuwa na mchuano mkali ukichanganyika na mikwaruzano mikali ya kushambuliana na kushutumiana wagombea hao pamoja na wapambe wao. Awamu ya nne Chadema ya zama za Lisu, ndivyo lilivyoandika Nipashe. Baadhi ya vionjo vya habari hiyo vinasema: kura 31 za mvusha akataa, kisasi Mbowe amwachia haya. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka: Samia ampa jukumu mganga mkuu mpya, magonjwa ya mripuko. Mwananchi pia kama Nipashe limeipa uzito wa kwanza habari hiyo ya Lisu na Mbowe kwa anwani: Lisu aunguruma, aisuka Chadema. Dondoo kuna ndefu ya habari hiyo inasema, wajumbe wa mkutano mkuu wakatisha safari ya uongozi wa Mbowe wa miaka 21 ndani ya chama hicho, liswatangaza mikakati ya uongozi wake kushughulikia masuala ya fedha, ukomo wa uongozi na kutibu majeraha ya uchaguzi. Nalo Majira kwa upande wake limeandika Mboe ang'olewa, aacha amempa Lissu maelekezo, asema anaondoka akiwa roho nyeupe, sasa anaenda kutafuta mapekechee. Aya, mapekechee, mimi sijaelewa ni kitu gani? Asistiza mambo mawili mazito kwa uongozi mpya. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kama yalivyofanya nipashe na Mwananchi, umepambwa na picha inayowaonyesha viongozi hao wawili wa CHADEMA wakikumbatiana kwa furaha. Noti mpya kuanza kutumika Februari 2025 ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa Majira na ligeukia sasa Habari Leo ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Samia ataka udhibiti milipuko ya magonjwa. Mwana habari kwa upande wake limeandika Rais Samia kukabidhi zawadi kwa walipa kodi bora 1228 ni siku ya shukurani kwa mlipa kodi itakayofanyika Januari 23 jijini Dar es Salaam. Nalo Zanzibar Leo limekolezea wino wa kijani kichwa cha habari mafuriko maelfu, wampokea Dakta Mwinyi, asema yajayo neema zaidi. Nalo Tanzania Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari agizo la Dakta Samia, akiwaapisha majaji ataka usimamizi wa kanuni sheria, atoa maelekezo kwa mganga mkuu Nchini Kenya, naanza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari wameuliwa katika siku 21. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha za wanawake wanane, ambao wameripotiwa kuuliwa katika muda wa siku hizo, huku jopo kazi lenye wajumbe 34 likiundwa kupambana na visa vya mauaji ya wanawake vilivyokithiri nchini humo. Udadisi serikalini kuhusu Muturi ni kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika gazeti hilo, likiashiria mtifuano unaosemekana kuwa umeibuka kati ya waziri huyo wa huduma za umma na Rais William Ruto baada ya Muturi kuhepa kikao cha baraza la mawaziri kilichofanyika siku ya Jumane kwa uwenyekiti wa Rais Ruto habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Standard kwa anwani Mpambano. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni hatima ya kisiasa ya Gachagua ya baki mikononi mwa majaji, na EACC kuchunguza madai ya ufisadi dhidi ya mahakimu. Kwa upande wa Kenya, namalizia na Taifa Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Biashara ya vyama vya siasa ya noga, Wakenya wasajili vyama kwa fujo, wakilenga mamilioni ya serikali au kuuzia wanasiasa wanaonyimwa tikiti. Hadi sasa maombi ya usajili wa vyama 30 yamepokewa. Na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari, URA ya lima kodi kandarasi za ajira mikataba habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani serikali yafuta zaidi ya elfu nne katika orodha ya malipo ya mishahara ya Januari. Na kwa upande wa Daily Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno Uganda yapokea dozi elfu kumi za chanjo ya Mpox. Na gazeti hilo aidha, katika upande wa habari za kikanda, lina habari semayo abiria watelekezwa baada ya mashirika ya ndege kusimamisha safari. Abiria watelekezwa Nairobi baada ya mashirika ya ndege kusimamisha safari za kuelekea Mogadishu. Upenzi wa usikilizaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. rahim Bismillahir Rahmani Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 87 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salaam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 87 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya sabini na saba. Ewe dunia we ewe dunia we kaa mbali nami unajipendekeza kwangu au unatamani uwe na nafasi moyoni mwangu kamwe hilo halitatokea nenda ukamdanganyi mwingine mimi sina haja nawe nimekupa talaka tatu dunia siwezi milele kukurejea muda wako wa kuishi ni mfupi thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo ah, masurufu machache na njia ni ndefu na mafikio ni mbali na siku ya kiama ni nzito. Hikma hii ya 77 ya Nahjulbalagha ni sehemu ya mazungumzo marefu yaliyofanyika baina ya Dhirar Ibni Dhamra, mfuasi wa karibu sana wa Imamu Ali alayhi ssalam, na Muawiya Bin Abi Sufyan Wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, kulifanyika mazungumzo baina yake na mfuasi huyo mahsusi wa Imamu Ali bin Abitalibu alayhi ssalam, ambaye katika zama zake alisifika kwa sifa za zuhudi, irfan na kumcha Mungu sana. Awali Dhirar alikataa kufanya mazungumzo na Muawiya, lakini baadaye alikubali baada ya kushinikizwa sana, alimwambia Muawiya maneno yafuatayo: tambua kwamba Ali alaihi salam alikuwa na daraja ya juu sana. Alikuwa imara na mwenye nguvu, alikuwa muda wote akitamka neno la haki na akihukumu kwa uadilifu. Alikuwa chemchemu ya ilmu na maarifa iliyokuwa ikichemka ndani kwa ndani, na muda wote maneno yake yalijaa hikma na ndiyo yaliyokuwa yakitoka kinywani mwake. Usiku mmoja nilimwona Imamu Ali alaihi salam, wakati wa giza la usiku likiwa limetanda kila mahala, nilimwona akiwa kwenye mihrabu yake ya ibada. Alikuwa ameshika ndevu zake zilizojaa baraka kama mtu aliyeshika nyoka, na akawa anazisongoasongoa na kuzisokota huku na huku, akilia kwa kilio kikali, akisema: ewe dunia we, ewe dunia we Ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu? Au natamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitotokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe. Nimekupa talaka tatu, dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu, na mafikio ni mbali na siku ya kiama ni nzito. Mwongozo huu uliojaa hikma wa Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam, kimsingi unategemea hadithi inayosema hubu dunia rasu kulu khatia, kupenda dunia ndicho chanzo cha makosa yote. Watu wengi wametekwa na anasa za dunia, lakini Ali bin abi Talib alayhi salam aliipiga teke kikamilifu dunia na kuipiga pingu ili isiweze kumlaghai wala kumwingiza kwenye mtego wake wa hadaa na anasa za kughururisha. Ndiyo maana anaiambia toka hapa, usinikaribie kabisa, nenda uka mdanganye mwingine. Imamu anasema ameipa talaka tatu dunia, hakuipa talaka rejea, bali hatoirejea Kamwe dunia. Imamu Ali alaihi salam alikuwa miongoni mwa watu ambao wangeliweza kula chakula bora kabisa, kuvaa nguo nzuri kabisa, na kuishi katika nyumba na maeneo ya kifahari mno, yeye na familia yake, lakini kamwe hakufanya hivyo. Wakati aliposhika uongozi wa dola ya Kiislamu, alimwandikia barua mmoja wa maliwali wake katika mji wa Basra, na kumwambia, tambua kwamba imamu yako anaishi katika dunia hii kwa kukinai kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate uliokauka kama jiwe. Cha kuvutia zaidi ni kwamba maneno hayo ya kizuhudi na kuitaliki kikamilifu dunia na kujiandalia kila kitu kwa ajili ya maisha ya akhera yametoka kwa mtu ambaye wakati wa vita vya Khandak Mtume Muhamadu sallallahu alayhi wa alihi wasalam alisema, pigo lililotolewa na Ali siku ya Khandak ni bora kuliko ibada ya majini na watu. Matamshi hayo ya Mtume Muhammadi salaw wasalam wa kuhusu fadhail za Imamu Ali alaihi ssalam ni sehemu ndogo tu ya fadhila nyingi, pembeni mwa makumi ya aya za Qurani tukufu, ukiachilia mbali pia ibada za usiku za Imamu Ali alaihi salam, ambapo imepokewa kwamba baadhi ya wakati alikuwa akiswali rakaa elfu moja za sunna usiku mmoja. Pamoja na hayo lakini, mwishoni mwa hikma hii ya 77 tunamwona hapa Imamu Ali alaihi ssalamu anasema safari ya kuelekea akhera ni nzito, ni ndefu, na masurufu ya thawabu alizo nazo ni ndogo, na mzigo wake wa thawabu ni mwepesi. Tujipinde kwa ibada, wasikilizaji wapenzi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchas> Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 22 Rajab mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 23 Januari mwaka 2025 Biladia. Siku kama ya leo miaka 218 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Rajaba mwaka 1228 Hijria alifariki dunia alama Shekh Jafar Kashifulghita, mwanachuoni mashuhuri wa Kiislamu huko mjini Najaf, Iraq. Alama Kashiful Ghita alikuwa mwanachuoni aliyebobea kwenye taaluma mbalimbali mbali za kielimu kama fiqhi, usululfiqhi, tafsir ya Qurani na hadithi. Mwanachuoni huyo ameandika vitabu vingi vikiwemo Kashfulita na Alaaid Aljafaria. Katika siku kama ya leo miaka 106 iliyopita, yani tarehe 23 Januari mwaka 1919, chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meupe kama sare zao. Sare hiyo ilipelekewa wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. Fikra za kifashisti zilikuwa zimejengeka juu ya misingi ya kuunda dola moja kubwa la kidikteta na fikra hizo zilikuwa zikipingana na aina yoyote huru. Oktoba mwaka 1922 Benito Mussolini na wafuasi wake waliuteka mji wa Roma, na yeye mwenyewe akashika hatamu za uongozi akiwa waziri mkuu. Kuanzia hapo, kiongozi huyo alianza kutekeleza malengo na sera za chama cha kifashisti. Hata hivyo mwaka 1945, mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Benito Mussolini alitiwa mbaroni na wazalendo na kisha akanyongwa. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel almaarufu Neset liliotangaza mji wa Beitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliwafikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina, uliwakasirisha mno Waarabu na Waislamu. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine ili ziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo, haikuwa na natija, kwani hadi leo mji wa Tel Aviv ungali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo uvamizi unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Na tarehe tano Bahman, miaka 46 iliyopita, matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala wa kibaraka wa Shah, licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji. Siku hiyo wananchi Waislamu wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa maajenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya raia. Siku hiyo hiyo idadi kubwa ya maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Teheran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Sha. Askari hao walitangaza utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini na harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA, amesema hakuna ushahidi wa kuthibitisha kwamba Iran inatengeneza silaha za nyuklia. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina, Francesca Banis ametahadharisha kuwa mauaji ya kimbari ya Israeli yanayofanywa huko Ghaza yanaweza kupanuka hadi Ukingo wa Magharibi kwa kuzingatia operesheni kubwa ya kijeshi inayoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Jenin na balozi wa Palestina nchini Ghana Abdul Fatah Asatari amesema ari na moyo wa mapambano ya Wapalestina kamwe haitazimwa, na kwamba Wapalestina wataendelea kusimama kidete kupigania haki zao. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini. Ni Abdul Fatah Musa kutoka hapa Jamejam, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.