Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha? Ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu ya leo Jumatano, mwezi 21 Rajab 1426 hijiria sawa na Januari 22 2025 miladi. Matangazo yetu haya ni ya mchana na tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parts today .r sw Aidha, mnaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356547 tisa, na email yetu ni swahili radio aairabtaiar, na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast ambayo itazungumzia mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran. Tutakuleteni pia macho yetu magazetini pamoja na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. <tune> Karibia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Baada ya Hamas, Jihadul-Islami nayo yaishukuru Iran kwa msaada wake mkubwa kwa Palestina. Waziri mkuu wa Qatar asema diplomasia ndiyo njia bora ya kushirikiana na Iran. Afrika CDC yazindua kampeni ya haraka baada ya kuthibitishwa kuingia virusi vya Marburg nchini Tanzania. na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lataka wananchi wawe watulivu, waasi wasonga mbele. Habari kamili. Msemaji wa brigedi za Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, ameishukuru jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuishambulia mara mbili Israel katika operesheni za Ahadi ya Kweli moja na Ahadi ya Kweli mbili na kusisitiza kuwa mukawama utaheshimu usitishaji vita kama adui msayuni naye ataheshimu makubaliano hayo. Abu Hamza alisema hayo jana Jumanne, na kuongeza kuwa mukawama unashikamana na dhamira yake ya kuheshimu makubaliano ya usitishaji vita na itawaachilia huru mateka wa Israeli katika siku zijazo, lakini kwa sharti Israeli nayo itimize masharti yaliyowekwa msemaji huyo wa tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islami ya Palestina pia ameendelea kutuma salamu zake za shukrani kwa wananchi wenye msimamo thabiti wa Lebanon, wana mapambano wa Hizbullah na kiongozi wao kipenzi Shahid Said Hasan Nasrullah, ambao walisimama kidete kupambana na adui mzayuni kwa ajili ya kuinusuru Ghaza. Vilevile ametoa salamu za shukrani kwa wananchi wa Yemen na kiongozi wao shupavu Sayyid Abdul Malik al-Houthi ambao wa walifanya mashambulizi ndani kabisa ya maeneo ya wazayuni kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani, yani droni, na kuifunga kabisa bahari ya Sham ili meli na vyombo vilivyokuwa vinaelekea kwa utawala wa kizayuni visiweze kutumia bahari hiyo. Msemaji wa tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina ameshukuru pia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo ilipelekea zilsala kutokea kwa wazayuni katika operesheni zake za kupiga mara mbili Israeli kupitia operesheni ya Ahadi ya Kwanza na Ahadi ya Pili, kama ambavyo ameyashukuru pia makundi ya mukawama ya Iraq kwa kupigana bega kwa bega na wapalestina katika vita hivyo vya Ghaza. Msemaji wa brigedi za Quds aidha amesema, tulianza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kwa kumwamini mwenyezi Mungu. Wana mukawama waliacha nyumba zao familia zao na kila kitu walichokuwa nacho kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao. Ndugu zetu wa Yemen, Lebanon, Iraq na Iran wakajiunga nasi kwa niaba ya Waislamu bilioni moja na nusu duniani, tukasimama imara kukabiliana na adui Israeli hadi sekunde ya mwisho. Waziri Mkuu wa Qatar ameitaka Marekani kurejea katika meza ya mazungumzo na kufikia makubaliano mapya kuhusu suala la nyuklia la Iran, akisisitiza kuwa diplomasia ndio utatuzi bora zaidi wa masuala tata. Mohammed bin Abdulrahman Al Thani ametoa mwito huo kwa Marekani na kusisitiza kwa kusema, tunaamini kwamba njia pekee ya kutatua matatizo ni njia za kidiplomasia. Amesema hayo katika kongamano la kiuchumi la dunia huko Davos, Uswisi, jana Jumanne, na kuongeza kuwa wao wa Marekani wanapaswa kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kujaribu kufikia makubaliano ambayo yatashughulikia masuala ya pande zote, ikiwa ni pamoja na wasiwasi wa eneo hili. Amesema tukiwa ni nchi jirani ya Iran, sitaki kuona mashindano ya silaha za nyuklia katika eneo letu. Kwanza kabisa ni kwa manufaa yetu kuwa na eneo lisilo na silaha za nyuklia, lakini vilevile haipaswi nchi yoyote kuzuiwa kunufaika kwa njia za amani na nishati ya nyuklia. Waziri mkuu wa Qatar ameendelea kusema, Trump amekuwa akisema mara kwa mara kwamba anataka kumaliza vita Sio kuanzisha vita vingine. Amekuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba angependelea kufikia makubaliano. Tumesikia msimamo huo kabla na baada ya uchaguzi, nyakati tofauti kutoka kwa timu ya Trump. Hili ni chaguo lao la kimkakati kutafuta suluhu, sio kuzidisha matatizo. Waziri Mkuu wa Qatar pia amesema iwapo itakuwa hivyo, basi Qatar na nchi za Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi nazo zitakuwa tayari kushirikiana kama washirika wenye nguvu. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani humo, Africa CDC kimetangaza mipango ya kuhamasisha misaada ya haraka wa kusaidia Tanzania kukabiliana na mlipuko wa virusi vya Marburg. Katika taarifa yake Africa CDC imethibitisha kutumwa timu ya wataalamu 12 wa afya ya umma nchini Tanzania. Hatua hiyo ya Africa CDC imekuja baada ya Tanzania kutangaza kuzuka mripuko wa ugonjwa huo katika mkoa wa Kagera wa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kesi moja ya ugonjwa huo imethibitishwa na kuna kesi nyingine 25 zinazoshukiwa ni za ugonjwa huo timu hiyo inajumuisha wataalamu wa magonjwa wataalamu wa mawasiliano katika mazingira ya hatari na wataalamu wa kuzuia maambukizi udhibiti na uchunguzi wa maabara dhamira yao ni kusaidia uchunguzi na utafiti na pia kusimamia kesi na uh, kushirikishwa jamii ili kuzuia kuenea ugonjwa huo wa kuambukiza na ambao mara nyingi huwa ni mbaya Mkurugenzi mkuu wa Afrika CDC Jean Kaseya amesema kuwa wakala wa afya ya umma wa bara la Afrika unajitolea dola milioni mbili ili kuimarisha hatua za haraka za kukabiliana na mripuko wa ugonjwa huo nchini Tanzania, na zitatumika kupeleka wataalamu kuimarisha uwezo wa uchunguzi na kusaidia mifumo ya kusimamia kesi za ugonjwa huo. Kabla ya hapo Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania alisema katika mazungumzo na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus kwamba mgonjwa mmoja wa maradhi ya Marburg amegunduliwa mkoani Kagera. Alisema serikali yake ilichukua hatua kufuatia uvumi uliokuwa ukiendelea mkoani Kagera, na kwamba sampuli zilizochukuliwa katika hospitali moja mkoani humo na kuthibitishwa mjini Dar es Salaam ndizo zilizomtambua mgonjwa huyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sekta ya biashara ya Kenya PBO imefanikiwa kubuni zaidi ya ajira elfu arobaini hivi karibuni, ikisaidiwa na kuingia wawekezaji wapya waliovutiwa na sera wezeshi na mazingira ya udhibiti. John Tanui, katibu mkuu wa wizara ya habari mawasiliano na uchumi wa kidijitali amesema kuwa Kenya inatumia nguvu kazi yake yenye ujuzi na miundo mbinu yake kuchochea ukuaji wa sekta ya BPO na kuzalisha fursa za ajira kwa vijana. Amesema BPO inatoa fursa kwa wafanyakazi wa sekta ya dijitali. Tuna makampuni ya kimataifa ambayo yameanzisha duka lao hapa na tunatarajia kuona maombi ya huduma za BPO yanaongezeka katika siku za usoni. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC jana Jumanne lilitoa mwito kwa raia kuwa watulivu kutokana na kusonga mbele waasi wa, wa M23 wa hivi karibuni katika jimbo la Kivu Kaskazini la mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la DRC Jenerali Sylvain Ekenge amesema katika taarifa yake kwamba mapigano dhidi ya waasi wa, wa M23 yanaendelea katika pande zote, ikiwa ni pamoja na eneo la Lubero, minuko ya Sake na eneo la Nyiragongo. Maeneo hayo yote yako Kivu Kaskazini. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema hatua zote zinachukuliwa kupambana na adui mvamizi na kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa nchi yetu. Hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, imezorota kwa kiasi kikubwa. Hivi sasa kunashuhudiwa kuongezeka migogoro inayohusiana na makundi mbalimbali yenye mbali, silaha hususan waasi wa M23 na A. DF. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kwamba wahamiaji 20 wa Ethiopia wakiwemo wanawake 9 na wanaume 11 wamekufa maji wakati mashua yao ilipopinduka katika pwani ya kusini mwa Yemen mwishoni mwa juma. Mashua hiyo iliyokuwa na wahamiaji 35 wa Ethiopia pamoja na nahodha wa Yemen na msaidizi wake iliripotiwa kuondoka katika eneo la Hamarta nchini Jibuti na kupinduka siku ya Jumamosi kutokana na upepo mkali karibu na Al Hajaja katika wilaya ya Dubabe mkoa wa Taiz huko Yemen. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya jana Jumanne ya shirika la IOM ambalo limeongeza kuwa walionusurika wamefanikiwa kufika ufukweni. Huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Namhapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema utawala wa Israel umefanya uharibifu mkubwa na wa makusudi Ghaza Kipindi hiki cha kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza na kuondoka vikosi vya utawala wa kizayuni wa Israel, maelfu ya Wapalestina wanapaswa kurejea katika maeneo yao. Hata hivyo, hakuna nyumba za kurejea, kwani Ghaza imebaki na magofu tu. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq amesema kuwa Ghaza inahitaji mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi mpya na kuondoa mabomu yaliyosalia. Amesema tuko tayari kusaidia mchakato wa kusambaza misaada ya kibinadamu kwa watu wa Palestina huko Ghaza. Tunataraji kuweza kuingiza mamia ya malori ya misaada kila siku katika eneo hilo. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa ameongeza kuwa sehemu kubwa ya miundo mbinu ya Ghaza imeharibiwa na umoja wa mataifa unafanya juhudi kubwa kwa ajili ya ujenzi mpya. Hali ya Ghaza ni mbaya, asilimia kubwa ya miundo mbinu imeharibiwa. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya mashambulizi kwa malengo ya kuharibu miundo mbinu hiyo kwa njia ambayo Ghaza isiwe tena mahali pa kuishi. Lengo la uharibifu huo ni kutoa fursa kwa utawala ghasibu wa Israel kupanua udhibiti wake, kunyakua ardhi zaidi na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Hospitali, skuli na nyumba zimeharibiwa kabisa. Katika baadhi ya maeneo mitaa yote imebomolewa kikamilifu na kilichosalia ni magofu. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa zaidi ya asilimia tisini ya majengo ya makazi ya watu Ghaza yameharibiwa. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba nyumba laki moja sitini elfu za makazi ya watu zimeharibiwa kabisa na nyumba nyingine laki mbili sabini na sita elfu zimepata uharibifu mkubwa huko. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ya yalivyoanzia na yalivyotokea na kuombea. Amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika mfululizo huu tutaizungumzia maudhui ya kupigania haki na uadilifu ambayo ni nukta nyingine ya pamoja inayoonekana katika mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 na, na mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Msimulizi wako wa podkasti hii ni mimi Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisha kwa moyo mkunjufu kutegea sikio mfululizo huu wa tano. Kama tulivyotangulia kueleza huko nyuma, lengo la podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea ni kuchunguza na kuchambua namna mapinduzi hayo ya mwaka 1979 yalivyoanzia na yalivyotokea na mambo yanayoyapambanua na kuyatofautisha na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani, na baada ya kuhakiki sifa maalumu za mapinduzi hayo, kulipatia jibu hili suali kwamba: kwa nini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea Februari mwaka 1979 yana hali ya kipekee kulinganisha na mapinduzi mengine yote yaliyotokea duniani. Katika mfululizo uliopita wa nne uliozungumzia uhusiano wa malengo na mapiganio matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba ya Iran yaliyojiri yapata miaka ya sabini kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, tulitaja sifa ya kupigania uhuru na kujitawala, na tukasema wanahistoria wengi wanasema kuonyesha kwa usahihi mjibizo dhidi ya uingiliaji wa maajnabi na jitihada za kupigania kuwa huru na kujitawala ni miongoni mwa nukta muhimu zilizoshuhudiwa katika matukio na mabadiliko ya kisiasa ya Iran ya zama za sasa. Wanahistoria hao wanaitakidi kuwa cheche kuu ya mapinduzi ya katiba ilikuwa ni kujipenyeza hatua kwa hatua magharibi ndani ya Iran na makabiliano ya kifikra, kiutamaduni na kijeshi yaliyotokea kati ya magharibi na serikali na jamii ya Iran. Na katika kuthibitisha dai lao hili, wanaashiria namna serikali ya Iran ilivyobebeshwa na dola la Urusi mikataba ya Golestan na Turkemanchai na vile vile ilivyotwishwa makubaliano ya udhalilishaji ya Paris sambamba na njama zilizofanywa na Uingereza ili isaini mkataba wa Reuter. Moja ya mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba ya Iran katika mwaka 1905 lilikuwa ni nchi kujitawala kisiasa na kukata mirija ya uingiliaji wa maajnabi katika masuala ya ndani ya Iran, lakini harakati hiyo haikupata mafanikio yoyote ya maana katika kufikia lengo hilo, na kwa hiyo, sio tu uingiliaji huo haukukoma wakati utawala wa kifalme wa Kajar ulipofikia kikomo, bali uliendelea pia katika enzi za ufalme wa Reza Shah nawa mwanawe Muhammad Reza Pahlavi. Wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, madola ya kigeni yaliyokuwa yakiingilia masuala ya ndani ya Iran yaliivamia ardhi ya Iran na kumlazimisha Reza Shah ajiuzulu. Na baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 waliondoa madarakani serikali halali ya Dr Mosadik wakaifelisha harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta ya Iran, na kwa muda wa miaka 25 Iran ikageuzwa uwanja wa kujifaragua Marekani, katika hali ambayo Iran ilikuwa imegeuzwa kibaraka wa Marekani, huku piganio la kuwa huru na kujitawala na kutofungamana na upande wowote likiwa limetupiliwa mbali kikamilifu na utawala wa kifalme uliokuwekwa madarakani. Mapinduzi ya Kiislamu yalichomoza na piganio la kupinga udikteta wa ndani, kuhitimisha uingiliaji wa maajinabi katika masuala ya ndani ya Iran bila kutofautisha kati ya Marekani, Urusi na Uingereza na kutangaza nara na kauli mbiu ya piganio kubwa la kutofungamana na kambi yoyote kwa maana yake halisi. Imam Khomeini alithibitisha kuwa hata katika zama hizo ambapo mfumo wa kambi mbili kuu za mashariki na magharibi ulikuwa umefikia kwenye kilele, iliwezekana kujitenga kwa kutoegemea upande wowote wa, wa madola makuu ya Urusi na Marekani na kuendesha nchi kwa kuwategemea wananchi wenyewe. Piganio na lengo jingine tukufu la mapinduzi ya katiba lilikuwa kuleta haki na uadilifu. Kusimamisha haki na uadilifu kunaweza kuelezewa kuwa ni nukta nyingine ya pamoja iliyopiganiwa katika mapinduzi ya katiba na mapinduzi ya Kiislamu. Lakini mbali na hayo, piganio hili lina maana pana pia katika utamaduni na mafundisho ya Kiislamu hasa ya madhehebu ya Shia na hata katika utamaduni wa Irani ya kale. Kwa maneno mengine, piganio la kusimamisha haki na uadilifu lina kumbukumbu kongwe mno katika historia na fikra za Wairani. Katika enzi za Wairani wa kale, haki na uadilifu zilikuwa na nafasi na hadhi yenye thamani maalumu kiasi kwamba watu walikuwa wakiamini kuwa Mola mwenye jina la Rashnu ndiye anayewasimamia na kuwalinda wao kwa kutumia dhana hiyo, kwa sababu alivyo yeye ni mithili ya malaika ambaye amefumba macho yake, huku mkono mmoja akiwa ameshika upanga na mkono mwingine ukiwa na mizani na kutoa hukumu baina ya watu kwa usawa na usahihi kabisa. Malenga maarufu wa Kiirani Ferdowsi ameuakisi kwa usahihi kabisa mtazamo huo wa Wairani wa kale kwenye kitabu chake cha Shahnameh na kuielezea maana ya uadilifu kuwa ni kukiweka kila kitu pahala pake kinapostahiki. Mtazamo huu wa Wairani kuhusu haki na uadilifu umekuwa na taathira hata katika nadharia ya Plato kuhusu uadilifu lakini mbali na hayo katika uga wa kisiasa pia haki na uadilifu zilikuwa na nafasi muhimu katika fikra za Irani ya kale kiasi kwamba kwa mtazamo wa wanahistoria mojawapo ya sababu muhimu za kuanguka utawala wa Wasasani na kuamua watu wa Iran kukubali Uislamu na madhehebu ya Shia ni namna haki na uadilifu ulivyopewa hadhi na nafasi isiyo na kifani katika dini hiyo na dhuluma na uonevu mkubwa ulivyokuwa umeenea katika miaka ya mwisho ya utawala wa Wasasani. Uadilifu katika Uislamu na pia madhehebu ya Shia ni suala lenye hadhi na aali na nafasi ya juu kiasi kwamba ndani ya Qurani tukufu imeelezwa kwamba kusimamisha uadilifu ndilo lengo la juu kabisa la kuumbwa ulimwengu na wanadamu na ghaya na kusudio kuu la dini zote za tauhidi. Katika mtazamo wa Qur'ani, uadilifu ni kitu chenye thamani kwa dhati yake, na uzima na usalama wa mambo yote unategemea kitu hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mtukufu anawaamuru watu wote, na kwa msisitizo mkubwa zaidi waumini, wasimamie haki na uadilifu. Kwa mtazamo wa Quran, wanaopigania kusimamisha uadilifu na haki katika jamii wanapendwa na Mwenyezi Mungu, kama inavyoeleza sehemu ya mwisho ya aya ya tisa ya Suratul Hujurat ya kwamba inna llaha yuhibu lmuksitin, yani hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaohukumu kwa haki. Ni kwa kufuata msingi wa fikra na itikadi hii ndio maana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wafuasi wake wa kweli wakawa na hima kubwa ya kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii na kuhakikisha haki ina tamalaki ndani yake, na hawakuacha kufanya kila liwezekanalo ili kufikia lengo hilo. Mtazamo wa, wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa wanadamu wote wako sawa bila kujali kutofautiana kwao katika rangi, asili, lugha na makabila yao, na hakuna mtu yoyote mwenye ubora na hadhi maalumu kulinganisha na mwingine isipokuwa katika takwa na uchamungu. Kwa mtazamo wa nabii huyo mteule, kwa vile wanadamu wameumbwa namna moja, wako sawa pia katika kuwa huru na kuwa na khiari ya kujiamulia hatima na mustakabali wao. Alikuwa akiwaambia masahaba zake kwamba wanadamu wote ni ndugu na wako sawa, na inawapasa washirikiane pamoja ili kuhakikisha kuna kuwepo na jamii ya haki na uadilifu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiwalingania Waislamu kujenga udugu na ujamaa, na akiwaasa na kuwaelekeza katika kuasisi jamii iliyosimama juu ya misingi ya haki na uadilifu, na kujiweka mbali na dhulma na ubaguzi. Katika chuo na njia ya fikra ya Uislamu, misamiati kama uadilifu, haki, insafu, kuheshimu haki za wengine na kukiweka kila kitu mahali kinapostahiki ndiyo mambo yanayojenga jamii safi na salama. Kwa kufuata msingi huu wa fikra na itikadi, ndiyo maana kuasisiwa kwa idara ya haki na uadilifu, yani Edalat Khane, lilikuwa ndilo takwa muhimu zaidi lililopiganiwa na wanaharakati waliohajiri na kwenda kupiga kambi ya mgomo wa kuketi kwenye haram ya Abdul Adhim wakati wa vuguvugu la mapinduzi ya katiba. Tukio la kuhajiri wanaharakati hao na kuelekea kwenye ziara hilo lilijiri kufuatia ughali wa bidhaa za sukari ya vidonge na ya chenga katika mji wa Tehran uliosababishwa na vita baina ya Iran na Urusi. Ulipotokea uhaba wa bidhaa hizo, mtawala wa Tehran, Ala Udaula, aliwaita kwenye makao makuu ya utawala, yaani darul hukuma wafanyabiashara kadhaa wa bidhaa ya sukari ya vidonge, ambapo baada ya kuwasaili na kuwakemea aliwafunga na viguzo na kuwatandika viboko. Kwa kutangazwa habari hiyo, wafanyabiashara walifunga maduka na biashara zao zote kwenye soko kuu, yani bazar, wakakusanyika pamoja na maulamaa kwenye msikiti uitwao Masjid Shah na kuanza safari ya kuelekea kwenye haram ya Abdul Adhim katika mji wa Rei. Kwa muda wote wa mgomo wao wa kuketi walishikilia msimamo wao wa kumtaka Shah aasisi Edalat Khane takwa ambalo hatimaye lilikubaliwa na Shah. Agizo lililotolewa na Shah lilitilia mkazo kuasisiwa idara hiyo ya utoaji haki na uadilifu pamoja na vyombo vya utoaji hukumu vinavyojitegemea kwa lengo la kutekeleza hukumu za sheria za dini na kuhakikisha haki zinatolewa kwa usawa baina ya watu wote. Kuasisiwa chombo cha kusimamia haki kutokana na ombi la wafanya mgomo wa kuketi na amri iliyotolewa na Sha vilichangiwa na fikra na athari za waelimishaji wa jamii, hotuba za makhatibu kwenye mimbari, harakati ya wafanyabiashara na kitendo chenyewe cha mgomo wa kuketi wafanya mgomo wa kukaa kitako walikuwa na dai jingine pia, ambalo ni kuasisiwa baraza ambalo wawakilishi wake watachaguliwa na mashehe, wafanya biashara na wamiliki wa mitaji, na yesha mwenyewe awe ndiye mkuu wa baraza hilo, na jukumu la baraza hilo au bunge liwe ni kutunga sheria za kuhakikisha wananchi hawadhulumiwi. Kufanikiwa viongozi wa dini kulazimisha utawala uanzishe idalat khone, yaani idara ya haki na uadilifu, na vilevile kuuzuliwa ala udaula kulileta matumaini ya kuanzishwa utawala utakaosimamia haki na uadilifu katika jamii, lakini serikali ilitumia mbinu ya kupoteza muda ili kulizika takwa hilo la wapinzani kwenye kaburi la sahau. Kwa sababu hiyo wigo wa dai la kuasisiwa idalat hone ukapanuka zaidi, na sasa wafanya mgomo wa kukaa kitako ambao mara hii walihajiri kuelekea mji wa Qum wakaligeuza suala la kuasisiwa baraza la shura ya taifa yaani bunge kuwa ndilo takwa na piganio la ukuu. Bila shaka tumeshawahi kuashiria nukta kadhaa kuhusu vuguvugu vugu la kupigania katiba pamoja na milima ya kupanda na mabonde ya kushuka liliyopitia, lakini kinachohusiana zaidi na haya tunayozungumzia hapa ni kwamba chachu kuu ya mapambano ya wananchi tokea mwanzo wa vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba ilikuwa ni hisia zao za kupigania haki na uadilifu na kuchoshwa kwao na dhuluma, uonevu na ukandamizaji wa wafalme na watu wao wananchi hao ambao walikuwa wakiona jinsi umri na uhai wao ulivyogeuzwa mateka wa matashi ya watawala na watu wao, waliamka kutokana na mwamko waliopata kwa wanafikra waelimishaji, na mashehe wataalamishaji na kupaza mayowe ya kutaka haki, uadilifu, uhuru na utawala wa sheria, lakini kutokana na kufifia vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba na malengo na matarajio ya watetezi wake, piganio la kusimamishwa haki na uadilifu nalo pia lilidhoofika na kutokomezwa hatua kwa hatua kwa ukandamizaji wa maajinabi waliotoka nje na madikteta wa ndani. Suala la kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii na kisiasa katika jamii halikuzingatiwa wala kupewa umuhimu wa hivyo katika zama za utawala wa Pahlavi, pia kwa sababu kudhibiti kwa lengo na piganio hilo kulikuwa kumefungamana na kuchanganyika na misingi ya mapinduzi ya Katiba, ikiwa ni mihimili miwili isiyotenganishika katika kipindi cha utawala wa ufalme mutlaki wa Reza Shah cheche za mwanga wa kupigania haki na uadilifu zilififia na katika zama za mwanawe Muhammad Reza zilizimika moja kwa moja. Kushamiri dhulma na uonevu uliokuwa ukifanywa na watawala kwa upande mmoja, na kukithiri ubadhirifu na ufisadi wa kiuchumi uliotokana na kumiminika kwenye mfuko wa hazina mapato makubwa yaliyopatikana kupitia mauzo ya mafuta katika zama za Pahlavi wa pili vililifanya piganio la kuwepo haki na uadilifu wa kijamii libaki kuwa tamanio na tarajio lisiloweza kufikiwa na wananchi wa Iran. Ilikuwa ni katika hali na mazingira hayo ndipo Imam Khomeini alipoinua na kupeperusha bendera ya mapambano dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Shah kwa kunadi tena wito wa kusimamisha haki na uadilifu katika jamii. Katika fikra za Imam Khomeini, uadilifu wa kijamii ni sifa maalumu ya wazi kabisa ya sheria za kisiasa na kijamii, chachu ambayo inatoa msukumo kwa harakati za makundi na asasi za kisiasa na kijamii, na ndiyo sifa muhimu zaidi ya jamii inayotamaniwa kuwepo. Na ni kutokana na msingi huu wa kifikra, Imamu akawa anasisitiza kuwa ghaya na lengo kuu la utawala wa kidini ni kufikia kwenye uadilifu wa kijamii unaofuata vipimo vya kiislamu na kidini. Kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, uadilifu ni kitu chenye thamani ya asili na ya dhati yake, na akiamini kwamba sheria zote kuanzia sheria za kidini, za mazoea na zinazotungwa na watu, inapasa ziendane na uadilifu, kwa sababu falsafa na hekima ya kuwekwa na kupangiwa utekelezaji kanuni na sheria hizo ni kudhibiti haki na uadilifu. Katika kubainisha maudhui hii, Imam Khomeini ameandika yafuatayo kwenye mlango wa fikhi unaohusu miamala ya kununua, yani albai: hukumu za sheria ni kanuni za Uislamu, na hukumu hizi ni za masuala yanayohusu utawala hayo ni masuala yenye sura ya nyenzo kwa ajili ya utekelezaji wa utawala na kueneza haki na uadilifu. Katika sehemu nyingine ya mlango huo, anasema si kwa jenginelo umesimama kupambana Uislamu isipokuwa kuasisi utawala wa haki na uadilifu, ambapo katika sheria zake zinazohusu kodi na hazina ya utawala yaani baitulmal, na utozaji wake wa kodi kwa matabaka yote huendana na uadilifu na kanuni zinazohusu haki na utoaji hukumu zinatolewa kwa kuzingatia uadilifu. Imam Khomeini alikuwa akiitakidi kuwa lengo kuu la risala na wito wa mitume wa Mwenyezi Mungu lilikuwa ni kuhakikisha uadilifu na haki vinathibiti kwa wakati mmoja katika masuala ya mtu binafsi na ya kijamii. Na kuhusiana na hilo, amesema mahangaiko yote ya mitume yalikuwa ni kwa ajili ya kurekebisha uadilifu wa kijamii kwa ajili ya wanadamu katika uga wa jamii, na uadilifu wa batini pia kwa ajili ya watu katika hali ya mtu mmoja mmoja. Kwa kuzingatia mtazamo na fikra hii, Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa moja ya misingi muhimu ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ulikuwa ni kuleta uadilifu wa kijamii na kuondoa dhulma. Katika majumui yake ya Sahifa ya Nuru juzuu ya sita ukurasa wa mia tano na ishirini na tano Imam Khomeini amesema katika jamhuri ya Kiislamu hakuna uonevu, hakuna ubabe na utumiaji mabavu, masikini wanafikiriwa na kuwepo ustawi wa jamii na wahitaji wataweza kupata haki zao. Kivuli cha uadilifu wa kidini kitatanda juu ya jamii. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, ili uadilifu wa kijamii uthibiti katika jamii, inapasa kuwepo na utawala wa kiadilifu, na akiitakidi kwamba katika zama ambapo imamu mwadilifu wa zama ameghibu jukumu la kusimamia utekelezaji wa uadilifu wa kijamii ndani ya jamii linabebwa na faqihi muadilifu. Katika kitabu chake kiitwacho Utawala wa Faqihi, Imam Khomeini amebainisha misingi na hoja za uthibitisho wa utawala wa faqihi mwadilifu katika zama za kughibu imamu wa zama, pamoja na mamlaka anayokuwa nayo na akasisitiza kuwa ni mtu aliye fakihi tena mwadilifu ndiye pekee anayekuwa mtawala mwenye uhalali kidini wa kutekeleza hukumu za dini na uadilifu. Imamu Khomeini alikuwa akizipinga vikali tawala za kidhalimu na za kionevu, na akisisitiza kwamba kupambana ili kuondoa utawala muovu ni jukumu la kila Muislamu, na katika matendo yake pia alifuata mwenendo na sira hiyo na kuyafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, pasina kuthibiti utawala wa kidini ambao uongozi wake utakuwa mikononi mwa fakihi mwadilifu, hakuna uwezekano wa kuthibiti uadilifu wa kijamii. Kwa hiyo utawala wenyewe ni utangulizi wa kufikiwa uadilifu ndani ya jamii ya Iran. Mpenzi msikilizaji, simulizi ya tano ya podcast ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea imefikia tamati, na kushukuru kwa usikilizaji wako na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Gazeti la Shaharivande, kama yalivyofanya matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Iran, limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alipotembelea ya maonyesho ya sekta binafsi katika huseinia ya Imam Khomeini hapa jijini Teheran. Sharivand limeipa habari hiyo kichwa kisemacho fursa ipo kwa ajili ya sekta binafsi. Armame pia limetanguliza mbele ya habari hiyo chini ya kichwa kisemacho ustawi wa nchi umejengeka katika misingi ya kuiwezesha sekta binafsi. Teheran International pia limetanguliza mbele habari ya kiongozi mwadhamu kutembelea maonyesho ya sekta binafsi katika huseinia ya Imam Khomeini hapa jijini Teheran. Kichwa cha habari hiyo kinasema, kiongozi mwadhamu atembelea maonyesho ya waasisi wa ustawi asema kutumia uwezo wa sekta binafsi ndiyo njia pekee ya kuendelea na kustawi nchi. Gazeti hilo pia limeipa uzito habari yenye anwani semayo, chanzo kimoja cha usalama Iran cha kanusha madai ya kuwekwa makubaliano ya droni na PKK chasema ripoti ya Uturuki ni ya uzushi. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Hezbullah na Amal za kubaliana kwa sehemu ya serikali ya Salam. Shambulizi la Israeli ukingo wa Magharibi ni juhudi za kutapatapa na kujaribu kuficha udhaifu wa Wazayuni. Ghaza na Iran kushiriki luteka ya majini ya amani 25 ya Pakistan. Gazeti hilo pia limeandika Press TV yazindua kanali ya lugha ya Kituruki mjumbe wa Jihadul Islami azungumzia usitishaji vita Ghaza na mustakbali wa ukanda huo katika ziara yake hapa Teheran. na mazungumzo ya JCPOA yatategemea mienendo ya upande wa pili, asema naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria Kazem Gharibabadi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuanzisha tena mazungumzo ya kuondolewa vikwazo iwapo pande nyingine za kadhia hiyo zitabadilisha tabia zao. Naligeukia gazeti la Kaihan International, baadhi ya habari zilizopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Kiongozi mwadhamu ataka kupewa kipaumbele sekta binafsi; mkuu wa majeshi ya Israel na kamanda wa vita vya Gaza ajiuzulu kutokana na kufeli kusiko na kifani. Qum kuwa mwenyeji wa kongamano la vituo vya mafunzo ya Kiislamu. Pezeshkian asema ushirikiano wa kistratijia wa Iran na Azerbaijan unawezekana. Waziri asema Iran haiogopi vikwazo vya Trump na kimataifa. Mkasa wa moto katika hoteli moja ya kifahari Uturuki yaua idadi kubwa ya watu. Gazeti la Iran Daily limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akizungumza na mmoja wa washiriki wa maonyesho ya sekta binafsi hapo jana hapa jijini Tehran. Picha hiyo imebeba kichwa kisemacho kiongozi mwadhamu asisitiza kuwa sekta binafsi ni muhimu kwa ajili ya ustawi wa Iran. Pia limeandika Iran yataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulinda mamlaka kujitawala Gaza. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran yasema Teheran ipo tayari kwa mazungumzo ya kuondoa vikwazo haramu. Na katika michezo, mkufunzi mpya wa voleiboli wa Iran kufuata nyayo za Velasco. <tune> Aani Teherani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 21 Rajab mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 22 Januari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1198 iliyopita, mwezi wa Rajab mwaka 284 hijria, alifariki dunia Abu Hatam Sahal bin Muhammad Sajistani. Abu Hatam alitabahari katika elimu ya Qurani, hadithi, fasihi na mashairi, sambamba na kupenda sana ibada, elimu, kufundisha na kusoma Qurani. Pia hakughafilika na mambo ya kijamii. Msomi huyo ameacha vitabu vingi, miongoni mwavo ni Irabu Lquran na Akhlaqu Linsan. Siku kama ya leo miaka 464 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Januari mwaka 1561 alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hesabati wa Uingereza Francis Bacon. Awali Bacon alijishughulisha na maswala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwanafalsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika kueneza sayansi asili nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Bacon ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha New Atlantis. Msomi huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1626. na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, inayosadifiana na tarehe tatu Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, baada ya kupatikana uhakika kuhusiana na uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea Iran akitokea uhamishoni wa Ufaransa, kuliundwa kamati ya mapokezi ya Imam Khomeini. Kamati hiyo ilikuwa na wajumbe hamsini elfu ikiwa ni mjumuisho mkubwa wa wawakilishi kutoka vyama na makundi mbalimbali ya mapinduzi. Jukumu kuu la kamati hiyo lilikuwa ni kumpokea Imam Khomeini, kumlinda, kuweka nidhamu, kulinda usalama na kudhamini mambo ya lazima kwa ajili ya kurejea Imam Ruhullah. Miaka mia mbili na hamsini iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Andri Marie Ampere, mtaalamu wa hisabati na fizikia wa Ufaransa. Akiwa kijana mdogo, alipendelea sana fani ya hisabati. Akiwa chuo kikuu cha politeknik cha mjini Paris, aligundua mambo kadhaa katika uga wa fizikia. Mmoja ya mambo aliyoyagundua Andre Marie Ampere ni pamoja na simu ya upepo au telegrafu. Mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1836 na siku kama ya leo miaka 120 iliyopita alifariki dunia Alexandrina Victoria, malkia maarufu wa Uingereza, akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Victoria alizaliwa mjini London mwaka 1819 miladia, huku akichukua nafasi ya William wanne kiutawala, ambapo alisalia katika madaraka kwa kipindi cha miaka 64. Katika utawala wa Alexandri na Victoria kulishtadi ukandamizaji dhidi ya raia wa nchi hiyo. Kufariki dunia malkia huyo ilikuwa mwanzo wa kudhoofika utawala wa kifalme, ambapo baada yake aliingia madarakani Edward wa sita. Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali, akiwemo Bwana Kipala Mc Bulemela wa huko Mwanza, Tanzania, nasema: ugonjwa wa Marburg hapa Tanzania umekuwepo kwa muda sasa, takriban miezi mitano. Tumeona vifo vingi, haswa kanda yetu ya Ziwa. Nadhani hata mpox nayo ipo. Wito wangu serikali ijizatiti kukabiliana na magonjwa ya mripuko na ni vyema elimu zaidi itolewe kwa jamii hususan eneo la kiuchumi la kikanda kanda ya Ziwa. Kipala mc Bulemele, wa kirumba Mwanza, Tanzania. Ufuatao ni mhutasari wa habari za dunia. Msemaji wa brigedi za Quds tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islam ya Palestina ameshukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuishambulia mara mbili Israeli katika operesheni za ahadi ya kweli moja na ahadi ya kweli mbili na kusisitiza kuwa mukawama utaheshimu usitishaji vita kama adui mzayuni naye ataheshimu makubaliano hayo. Waziri mkuu wa Qatar ameitaka Marekani kurejea katika meza ya mazungumzo na kufikia makubaliano mapya kuhusu suala la nyuklia la Iran, akisisitiza kwamba diplomasia ndiyo utatuzi bora zaidi wa masuala tata. Na kituo cha Afrika CDC kimeanzisha kampeni kuisaidia Tanzania baada ya kudhihirika ugonjwa wa Marburg nchini humo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.