Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mliyoamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Habari za asubuhi, na nina wingi wa matumaini kuwa mmeamka salama na mko katika pirika pirika za kujiandaa kutekeleza majukumu au mko katika hali ya kutekeleza majukumu yenu ya kila siku. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo yetu asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumanne tarehe eh, eh, 21 Januari mwaka 2025 miladia sawa na tarehe 20 Rajabu mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anaoneti ya internet ni parstoday.ir sw, barua pepeto au email ni swahili radio at irib ya, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huu asubuhi tuna taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, tutakuwa na vipindi vya mwanamke katika familia na jamii, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na ulimwengu wa michezo, na kama kawaida makala ya leo katika historia. Ni Redio Teherani. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasisitiza uwezo wake wa kiulinzi na kijeshi kwamba hauwezi katu kuwa suala la kujadiliwa. mili elfu kumi wa Palestina inaaminika imefunikwa na vifusi, zoezi la ufukuaji limeshatoa eh, mia moja na hatimaye, Tanzania yathibitisha rasmi mgonjwa mmoja wa mabaga amegunduliwa katika nchi hiyo Afrika Mashariki. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amesema uwezo wa kiulinzi wa Iran hauwezi katu kuwa suala la kujadiliwa na kuzungumziwa. Bakai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari mjini Tehran alipoulizwa kuhusu madai kwamba nchi za Ulaya ziliomba katika mazungumzo ya wiki iliyopita na Jamhuri ya Kiislamu kwamba mpango wa makombora wa Iran uwe na mipaka maalum. Si ajabu kwa pande husika kuibua hoja zao, si kwamba hilo halijawahi kutokea. Hata hivyo, kinachopasa kuzingatiwa ni kwamba Iran haijawahi kujadiliana na mtu yoyote kuhusu uwezo wake wa kiulinzi na kijeshi, na haitafanya hivyo kamwe, amesisitiza msemaji huyo wizara ya mambo ya nje ya Iran. Katika mkutano uliofanyika Januari 13 mjini Geneva, Uswisi, wana diplomasia wa Irani na nchi tatu zinazounda troika Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani walijadili suala la kuondolewa vikwazo ilivyowekewa jamhuri ya Kiislamu ya Irani kinyume cha sheria na maudhui zinazohusiana na mpango wake wa nyuklia. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema kambi ya mukawama na kambi ya uungaji mkono imetoa pigo kwa adui na kwamba Iran ilikuwa na nafasi muhimu katika kupatikana ushindi dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Seyid Abdul Malik Al Houthi, katibu mkuu wa Ansarullah ya Yemen, amesema katika hotuba yake jana 17 husitishaji vita huko Gaza ushindi wa taifa madhulumu la Palestina kutokana na uvamizi wa utawala wa kizayuni kwa ushiriki wa Marekani ni ushindi mkubwa na wa kihistoria. Aidha amesema, tunatoa pongezi kwa makundi yote ya taifa la Palestina kufuatia ushindi huo. Kiongozi huyo harakati ya Ansarullah Yemen amesisitiza kuwa mukawama wa Gaza ulitoa idadi kubwa ya viongozi wake katika njia ya kukabiliana na Israel akiwemo shahidi Ismail Hania. Hata hivyo, irada na azma ya wapiganaji wa mukawama haikuvunjika na badala yake waliendeleza mapambano yao na kuwa msukumo kwa vizazi vyote. Kadhalika, Abdul Malik al Huthi amepongeza na kuthamini nafasi na mchango wa Irani katika kupatikana ushindi huu wa Palestina ambao ni ushindi wa kihistoria. Na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema hali za kiafya za wafungwa wa Kipalestina walioachiliwa kutoka kwenye magereza ya Israel zinaakisi ukatili na ufashisti wa utawala huo wa kizayuni. Utawala wa kizayuni siku ya Jumapili uliwaachilia huru wafungwa 90 wa Kipalestina, wakiwemo wanawake na watoto kutoka gereza la Ofer magharibi mwa Ramallah katika ukingwa magharibi wa mtu Jordan unaokaliwa kwa mabavu, kwa mujibu wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza na kubadilishana wafungwa. Israel ilichukua hatua hiyo baada ya kupita masaa kadhaa tangu Hamas ilipoachilia huru mateka watatu wanawake wa Kizayuni. Vyombo vya habari vya Israel viliripoti kuwa wanake wanawake hao watatu wako katika hali nzuri kabisa kiafya, Hamasi imesema katika taarifa. Picha za mateka watatu wanawake zimeonyesha kuwa wako wazima kiafya, kimwili na kisaikolojia, tofauti na wafungwa wetu ambao sura zao zimeonyesha dalili za kupuuzwa pamoja na machovu. Taarifa hiyo ya Hamasi imeongeza kusema kuwa hii inaonyesha wazi tofauti kubwa kati ya maadili na akhlaki za mukawama na ukatili pamoja na ufashisti wa ughasibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado huko huko Palestina, duru za tiba za wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza zimeripoti kuwa mili isiyopungua 97 imegunduliwa chini ya vifusi katika maeneo tofauti ya ukanda huo katika zoezi la ufukuaji lililoanza siku ya Jumapili baada ya kutekelezwa usitishaji vita. Awali, shirika la ulinzi wa raia katika ukanda wa Gaza liliripoti kuwa zoezi la kutafuta miili ipatayo elfu kumi iliyofukiwa kwenye vifusi tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoanzisha vita dhidi ya Gaza Oktoba 7 mwaka 2023 lingali linaendelea. Hayo yanajiri huku wizara ya afya ya Palestina ikitangaza kuwa katika siku ya pili ya usitishaji vita huko Gaza hapo jana, miili ya mashahidi 122 ilihamishiwa kwenye hospitali za eneo hilo ndani ya muda wa masaa 24 yaliyopita. Taarifa ya wizara hiyo ilieleza kuwa Wapalestina 341 walijeruhiwa katika masaa ya hivi karibuni. Hii ni kufuatia ripoti kuwa licha ya makubaliano ya usitishaji vita kutekelezwa kwa kiwango kikubwa, kumekuwepo na baadhi ya matukio ukiukaji makubaliano hayo ambayo yamehusisha jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais mpya wa Marekani Donald Trump ameahidi kuweka hadharani nyaraka za serikali zilizoainishwa kuwa za siri zaidi zinazohusiana na mauaji ya rais John F Kennedy, Seneta Robert F Kennedy na mwanaharakati wa haki za kiraia Martin Luther King Jr. Akizungumza katika mkutano wa kusherekea ushindi katika ukumbi wa Capital One Arena mjini Washington DC siku ya Jumapili, Trump alitangaza nia yake ya kufichua rekodi hizo akisema serikali yake itaubadilisha utaratibu wa kuainisha hati za siri zaidi za serikali zikiwemo zinazohusiana na no uhalifu wa kihistoria ikiwa ni hatua ya kwanza ya kurejesha uwazi pamoja na uwajibikaji. Mauaji ya rais Kennedy mwaka 1963, kaka yake na mshirika wake wa kisiasa Robert mwaka 1968, na, na King kiongozi wa vuguvugu la kutetea haki za watu weusi wa mwaka huo huo, yangali ni masuala yenye utata kuhusu uwezekano wa kuhusika maafisa wa halifu ndani ya serikali ya Marekani. Trump amemteua Robert F Kennedy mdogo, mtoto wa seneta Robert Kennedy kuwa waziri wa afya katika serikali yake. Kennedy ameendesha kampeni ya kutolewa kwa ukamilifu nyaraka za serikali zinazohusiana na misiba iliyoikumba familia yake. Hapo kabla Robert F. Kennedy aliwahi kudokeza kuwa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, linaweza likawa limehusika na kifo cha mjomba wake. Na huko Afrika, hususan nchini Tanzania, mtu mmoja ambaye alikuwa akiugua ugonjwa wa Marburg amegunduliwa nchini humo. Haya yamethibitishwa na rais wa nchi hiyo Mama Samia Suluhu Hassan katika mazungumzo na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus. Aidha amesema serikali yake ilichukua hatua kufuatia uvumi uliokuwa ukiendelea mkoani Kagera na kwamba sampuli zilizochukuliwa katika hospitali moja mkoani humo na kuthibitishwa mjini Dar es Salaam zilimtambua mtu huyo aliyekuwa na virusi vya maradhi hayo. Hata hivyo, sampuli za washuhikiwa wengine wa, wa maradhi hayo hazikupatikana na ugonjwa huo hatari. Rais Samia amebainisha kuwa hii ni mara ya pili kwa virusi vya maradhi hayo kugunduliwa nchini Tanzania, ambapo mara ya kwanza viligunduliwa mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu katika eneo hilo, hilo hilo la Kagera, wilaya Bukoba. Aidha, ameongeza kuwa kufikia sasa kumekuwepo na visa 25 vya washukiwa vya maradhi ya Mabag, ambapo sampuli zao zimepatikana hazina ugonjwa huo, lakini serikali inaofuatilia watu hao kwa karibu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho w kutekelezwa makubaliano ya kifedha kati ya Iran na Russia. Gavana wa benki kuu ya Iran Muhammad Reza Farzin amesema kuwa kupitia utekelezaji wa makubaliano ya kifedha kati ya Iran na Rasia sarafu za mataifa haya mawili zitakuwa msingi wa biashara kati ya nchi hizo, kwa mujibu wa kiwango cha mabadilishano kilichokubaliwa sokoni. Farzini amesisitiza kuwa utekelezaji wa makubaliano haya utamaliza changamoto zote za kifedha na kibenki katika biashara kati ya Irani na Rasia. Aidha, amesema kuwa sarafu za kidijitali za Irani na Rasia zitahusishwa katika miamala ya kiuchumi kwa mujibu wa makubaliano haya. Hati ya utekelezaji wa hatua za pamoja kati ya benki kuu za Irani na Rasia imejikita katika maeneo matatu makuu: mosi, Matumizi ya sarafu za kitaifa katika biashara kati ya nchi hizi mbili. Pili, kuwezesha miungano ya mifumo ya mawasiliano ya benki za nchi hizi inayojulikana kama SEPAM na SPFS. Tatu, kuwezesha muunganiko wa mitandao ya malipo ya kadi za benki za nchi hizi. Farizini amebainisha kuwa kufuatia makubaliano haya ya kifedha, miamala itafanywa kwa kutumia sarafu za ndani yali yani, riale na rubl, na wala hakuna haja ya kutumia sarafu nyingine. Hatua hii ni mwanzo wa kuimarisha biashara, kupunguza na kupunguza hatari za kubadilishana sarafu nyinginezo. Kwa mujibu wa ripoti ya benki ya VTB ya Rusia, ambayo ni benki ya pili kwa ukubwa nchini humo, Biashara kati ya Irani na Rasia iliongezeka kwa asilimia 30 katika miezi 9 ya mwaka 2023 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2022. Ripoti hiyo imesisitiza kuwa kuna ongezeko la matumizi ya sarafu za kitaifa katika biashara ya nje. Kutekelezwa kwa makubaliano ya kifedha kati ya Irani na Rasia ni hatua muhimu katika kupambana na sarafu ya dola ya Marekani ambayo mara nyingi hutumiwa na Washington kama chombo cha ja kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi. Utekelezaji huu pia unalenga kuimarisha ushirikiano wa kifedha kati ya mataifa hayo, hasa ikizingatiwa kuwa Iran na Russia ni wanachama wa kundi la BRICS ambalo linaweka mkazo kwenye maendeleo ya biashara kwa misingi ya makubaliano ya pande mbili. Katika miaka ya hivi karibuni na kutokana na kuongezeka kwa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani, suala la kutumia sarafu nyingine badala ya dola limepewa uzito mkubwa na mataifa mbalimbali ulimwenguni. Mataifa haya yamekuwa yakikosoa matumizi ya dola kama wenzo na chombo cha mashinikizo na kujaribu kupunguza kuitegemea kwa njia mbalimbali. Sera ya kuondoa dola na kutumia sarafu za kitaifa imekuwa muhimu sana kwa mataifa yanayokabiliwa na vikwazo vya Marekani. Wanachama wa BRICS, ikiwa ni pamoja na Russia na China, wamekuwa wakifanya biashara zao kwa kutumia sarafu zao. Kwa mfano, biashara kati ya China na Russia sasa inafanywa kwa kutumia sarafu za nchi mbili hizo. Benki ya Dunia iliripoti kuwa sehemu ya dola katika akiba za fedha za kigeni duniani imekuwa ikipungua. Kwa ushirikiano wa kimataifa, nafasi ya dola kama chombo cha mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi inazidi kupungua, jambo ambalo imewapelekea viongozi wa Marekani kuingiwa na kiwewe na wasiwasi mkubwa. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa wasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi muhimu ya mwanamke katika familia na kubainisha masuala kadhaa yanayohusiana na taathira za tabia za wanandoa katika malezi ya watoto. Kwa mtazamo wa Uislamu, ni mwanamke ndiye anayepaswa kusimamia na kuendesha mambo ya ndani ya nyumba. Katika idara ya kawaida, mkurugenzi husimamia masuala makuu ya idara, naye naibu wake mtendaji kusimamia na kuhakikisha kwamba masuala hayo yanatekelezwa ipasavyo. Nyumbani na katika familia pia ni hivyo hivyo. Mfumo mzima wa familia na namna ya kudhamini mahitaji ya familia ni jukumu la mwanaume, lakini tunapoingia nyumbani ni jukumu la mama wa nyumba kuhakikisha kuwa kila kitu nyumbani kinakwenda kwa mpangilio unaohitajika. Kuhusiana na hilo, akizungumza mbele ya umati wa wanawake na akina mama tarehe nne Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Iran, alisema kwa mujibu wa aya na riwaya nilizopitia, ninafikiria na tija hii kwamba mwanamke ni kama hewa inayojaza mazingira ya familia. Yaani ni kama unavyopumua hewa, kama hakuta kuwepo na hewa, hauwezi kupumua. Uwepo wa mwanamke ni hivyo hivyo. Mwanamke katika familia ni mfano wa pumzi hewani. Hadithi inaposema kuwa mwanamke ni ua na sio mjakazi, hapo ndipo mahala pake haswa, ni nguzo muhimu katika familia ni ua yani, manukato, uturi, harufu ya kuvutia, na ni ile ile harufu nzuri inayojaa hewani katika familia. Usizani kuwa kwa kuwa sasa umeoa mke, unapaswa kumpa kazi zote za nyumbani azifanye yeye. La hasha, anapaswa kufanya kazi anayotaka kwa hiari yake mwenyewe na bila kulazimishwa na mtu yoyote. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratun Nisaa kuhusiana na alivyoumba mwanamme na mwanamke na kuwafanya kuwa kitu kimoja kwenye ndoa na kisha kuumba kizazi cha mwanaadam kutokana nao kwa kusema: enyi watu, mcheni Mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawachukulia mume na mke kuwa na nafasi moja katika kueneza kizazi cha mwanaadam na kumpa mwanamke nafasi sawa na ya mwanaume katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo, katika zama za ujahilia na katika tamaduni nyingi za zama hizo, mwanamke alikuwa akichukuliwa kuwa chombo tu cha kuzaa watoto na kukidhi matamanio ya wanaume na mtu asiyekuwa na thamani yoyote katika jamii. Hakuchukuliwa kuwa mshirika katika kizazi wala katika malezi yanayofaa ya watoto aliyowazaa. Katika mtazamo wa Qur'an tukufu mume na mke ni vazi la kila mmoja wao. Inasema katika aya ya 187 ya sura ya Al-Baqara: wao ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Vazi lina matumizi na sifa tofauti. Moja ya majukumu na nafasi muhimu ya vazi ni kuwa hurembesha na kumfanya aliyelivaa kuonekana mzuri na wa kupendeza. Kimsingi, mwanadamu anapenda mwonekano mzuri na hufanya juhudi za kuvaa nguo na mavazi mazuri ili apendeze. Kwa maelezo hayo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuwa na tabia ya kuvutiana na kupendezana kama inavyofanya nguo, ili kila mtu anayewatazama apate kutambua kuwa wanaishi maisha mazuri na ya kuvutia. Kwa hakika mume na mke wanapaswa kujipamba kwa sifa hii ya kimaanawi na kimaadili, ili wapate kulea familia nzuri inayozingatia masuala ya kidini na kiroho. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya Suratu Rum kwamba moja ya alama zake ni kuumba mwanamke kutokana na jinsi ya mwanadamu na kwamba kufikia utulivu wa nafsi maishani ndiyo falsafa ya uumbaji huo. Anasema kwamba moja ya sababu muhimu zaidi ya kuungana mume na mke katika ndoa ni kupatikana utulivu wa kimaanawi, kupatikana upendo na huruma maishani. Aya hiyo inasema: na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila ya shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Nukta muhimu katika aya hii ni kwamba katika mazingira ya familia utulivu ni muhimu zaidi kuliko mapenzi, ambapo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba utulivu unachukua nafasi muhimu katika mazingira ya upendo kwenye familia. Ikiwa utulivu utakuwepo na kulindwa na wanafamilia, mahitaji mengine ya familia yatadhaminiwa, la sivyo, mahitaji hayo hayawezi kupatikana kabisa. Katika mazingira kama hayo hata zile thamani zilizokuwa zikifuatiliwa na mume na mke kwenye familia haziwezi kufikiwa. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, anasema kwamba mume hupata utulivu mkubwa akiwa pembeni ya mkewe na kwamba mke ndiye chimbuko la utulivu anaohitajia maishani. Anasema nafasi ya mwanamke kama mke ni kudhamini upendo na utulivu wa mumewe. Anasema nafasi hii imeweza kudhaminiwa vizuri sana na wake wa mashahidi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran na hata katika nyanja nyinginezo ambapo wanaume hufanya juhudi kubwa nje ya nyumba kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya familia na mengine ya kitaifa. Katika mazingira hayo mwanamke ndiye huwa na nafasi kubwa katika kutuliza mfadhaiko wa kiroho wa mumewe anapokuwa katika medani ya vita na mahangaiko mengine ya maisha na kuiweka familia katika njia sahihi ya utulivu na upendo. Tabia na mifano mizuri inayoonyeshwa na wazazi ni mkondo wa kawaida kabisa katika ukuaji wa watoto kwenye familia. Wazazi ni sehemu muhimu ya maisha ya watoto ambapo wanachukuliwa kuwa mfano usio na mbadala kwao. Kama ambavyo wazazi huchukua na kufuata tabia za wazazi wao waliowazaa, watoto nao hufuata na kuchukua kihisia tabia za wazazi wao bila kutambua. Kufuata mifano katika familia au jamii ni swala muhimu sana ambalo linaweza kujenga shakhsia na tabia za baadaye za watu tofauti. Watu wa kwanza ambao watoto huwaona baada ya kuzaliwa na kuamiliana nao katika maisha yao ya utotoni ni mama na baba yao. Wazazi, wazazi wanaweza kutoa mifano ya kwanza na bora ya kuigwa na watoto kutokana na uwepo wao pembeni ya wa watoto wao na maingiliano yao nao. Matamshi na tabia za wazazi huamua na kuainisha pakubwa tabia za watoto wao, na sio mambo wanayoyataka wazazi tunaweza kusema kuwa kwa upande mmoja, tabia ya wazazi inaweza kuwa kichocheo kizuri cha kuhimiza watoto wawe na tabia nzuri katika hatua zote za maisha yao. Kwa sababu hii, tabia sahihi na inayofaa ya wazazi huweka mfano sahihi kwa watoto na kuwaainishia mustakbali nzuri. Kwa upande wa pili, tabia mbaya na isiyofaa ya wazazi pia hujenga mwenendo mbaya kwa watoto na kuwafanya wachukue maamuzi yasiyofaa. Kwa njia hii, wanaume na wanawake wanapaswa kuheshimu haki na wajibu wa kila mmoja wao katika mazingira ya familia na kutambua kwamba matamshi, tabia na maamuzi yao ni muhimu sana katika kuunda utu wa watoto wao. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 31 ya kipindi cha Mwanamke katika Familia na Jamii kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo. Wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo. Na huyo alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad na kipindi hicho cha mwanamke katika familia na jamii. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 21 Januari mwaka 2025, gazeti la Independent la nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi ya leo. Miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti hili ni safari ya mkuu wa majeshi ya Uganda nchini Algeria. Limeandika mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Uganda UPDF Jenerali Muhozi Kainerugaba jioni ya jana wasili Aljos, mji mkuu wa Algeria, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa kijeshi wa pande mbili. Independent limeandika pia kuhusiana na kuthibitishwa ugonjwa wa mabag nchini Tanzania. Linatupasha zaidi kwa kuandika, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametangaza kuwa maafisa wa afya wamegundua virusi vya ugonjwa wa mabag katika wilaya Biharamuro Eh, iliyoko kaskazini mwa mkoa wa Kagera eh, karibu na Uganda. Daily Monitor kwa upande wake limeandika matokeo ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi yanatarajiwa kutangazwa wiki hii. Hayo yameelezwa na waziri wa elimu wa nchi hiyo, Bi Janet Museveni, ambaye pia ndiye mke wa rais eh, Museveni. Limeandika pia kuwa mwanaume mmoja ametiwa mbaroni kwa kumbaka bibi wa miaka tisini. La haula Habari ya kuapishwa Donald Trump na kuanza muhula wa pili kama rais wa Marekani nayo imeakisiwa na gazeti la Daily Monitor. Kwa upande wake New Vision limeakisi kuanza zoezi la uandikishaji wapiga kura, kama ambavyo limeandika pia Kiza Besige akataa chakula cha magereza. Nikitoka Tanzania sasa naelekea nchini Tanzania. Kumradhi. Nikitoka Uganda sasa naelekea nchini Tanzania na ninaanza na gazeti Mwananchi ambalo limeakisi kwa mapana na marefu uchaguzi wa chama cha upinzani cha Chadema ambapo mbivu na mbichi zinatarajiwa kujulikana leo. Limeandika lusin, Lissu na Mbowe kina wakada wajumbe kumaliza ubishi kwenye sanduku la kura leo wafuasi wa lisu na mboe bado wanyukana hakuna anaamini mgombea wa wao atashindwa jeshi la polisi lasema limejipanga dakta nchimbi na vita vya vigogo urais mwaka elfu mbili na thelathini samia atangaza mmoja kubainika na siri mabadiliko katiba ccm wadau wanena na mikasa siku ya kwanza watoto wakianza shule na alishika majira na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema ccm ya wakuna wengi kwa kucheza kama Pele ni kwa kuwapitisha mapema. Rais Samia Mwinyi na Nchimbi kupeperusha bendera ya CCM katika uchaguzi ujao. Maelfu kunufaika na msaada wa kisheria. Polisi yawashikilia wawili kwa mauaji ya ndugu yao. Zanzibar yapiga bao kiwanda cha mwani Afrika. Nani anaweza kuitwa shujaa wa saratani? M23, ni kundi la waasi hilo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wadhibiti machimbo ya madini katika nchi hiyo. Samia na Mwinyi wapongezwa kupitishwa kuwa ni urais mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mbowe, Lisu, Wenje na Heche kutoana jasho leo CHADEMA nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na kutana na habari zisemazo: maandalizi yakamilika, mkutano wa nishati Afrika, Samia, Tanzania ni salama, serikali imedhibiti mabag, WHO yatoa fedha kusaidia mapambano mpango, ni makamu wa rais huyo asema toeni taarifa za ukatili kijinsia, kampeni ya msaada wa sheria ya Mama Samia wiki hii, na wachambuzi wasema CCM imevuka mitego yote naitimishia huko nchini Kenya, na habari inayodondoka katika gazeti la Standard inasema watu wanaoishi na VVU wameitaka serikali kushughulikia wasiwasi juu ya uwezekano wa kupungua kwa akiba dawa za kurefusha maisha ARV katika miezi ijayo. Nelson Otoma, mwenyekiti wa mtandao wa kitaifa wa uwezeshaji wa watu wanaoishi na VVU nchini Kenya, amesema kuwa wakati ugavi wa sasa wa R... Hey, ARV unatosha hadi Julai, akiba baadaye haina uhakika. Sta kwa upande wake limeandika moto umeripotiwa katika shule ya upili ya Moi Girls iliyoko Kibera, Nairobi. Taarifa za awali zinaeleza kuwa moto huo ulizuka katika moja ya majengo katika taasisi hiyo Jumatatu jioni. Chanzo cha moto huo bado hakijabainika. Aidha, limeandika mkuu wa baraza la mawaziri Musalia Mudavade ameonya usimamizi mpya wa kampuni ya sukari ya Mumias na viongozi wa eneo hilo kuzuia ufisadi dhidi ya usimamizi wa kiwanda cha sukari. Amesema rushwa ni tishio kubwa kwa matarajio ya wafanyakazi, wakulima wa miwa na jamii eh, kwa ujumla. Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha Kiswahili, kwa upande wake limeandika tamtamu ya Mulembe: Ruto akita kambi ngome za Raila magharibi mwa Kenya, akianzisha na kufufua miradi mbalimbali ya mbali maendeleo. Uhuru hana mwafaka na Ruto, asema Kioni. Gachagua aliyekuwa naibu rais wa Kenya achota wafuasi wa Kiunjuri na kiapo cha Trump akianza urais <mulia> Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayo kutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Mwanaspoti wetu yuko tayari kabisa kukuleteni yale aliyotukusanyia kutoka katika viwanja mbalimbali vya michezo. Natumai umzima wa afya, mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran. Baada ya kupezana kwa muda, ni furaha iliyoje kukutana nawe tena kwenye kipindi chako hiki kinachoangazia baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo kutoka kona mbalimbali mbali za dunia, ndani ya juma moja lililopita, na kusihi tuo sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa jadi wa hoho. Timu ya taifa ya wanaume ya Iran imefanikiwa kushika nafasi ya tatu katika duru ya uzinduzi wa kombe la dunia la hoho lililofanyika New Delhi, mji mkuu wa India. Timu ya hoho -ho ya Iran ilimaliza katika nafasi ya tatu kwenye michuano hiyo baada ya kushindwa na Nepal kwa alama 72 kwa 20 katika mpambano finali wa nusu fainali siku ya Jumapili. Iran imetunukiwa medali ya shaba kwa kuibuka mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kimataifa. Katika fainali, India ilisasambua Nepal 54 kwa 36 na kutoa ubingwa. Hapo awali, katika mashindano hayo timu ya Iran ilipata ushindi dhidi ya Argentina kwa alama 117 kwa 14, Afrika Kusini 56 kwa 32 na Ghana 61 kwa 30 na kutinga robo finali. Katika robo finali hiyo, Iran ilinyoa kwa chupa Kenya na kuizaba 86 kwa 18 na kuingia mzima mzima kwenye nusu finali. Toleo hili la kwanza la kombe la dunia la hoho lilifanyika kwenye uwanja wa Indira Gandhi huko New Delhi kuanzia Januari 13 hadi 19. Hoho ni mchezo wa kitamaduni wa Asia Kusini wenye asili ya India na Nepal ya zamani. Ni mchezo wa pili maarufu wa kitamaduni huko India baada ya kabadi. Mchezo unachezwa kwenye uwanja wa mstatili na njia ya kati inayounganishwa nguzo mbili ziko kwenye ncha zote mbili. Hoho pamoja na michezo mingine ya kiasili ya India kama kabadi na malahamba iliyoonyeshwa pambizoni mwa Olimpiki ya Berlin mwaka 1936. Soka klabu ya soka ya Sepahan ilitandika Persepolis bao moja kwa nunge na kushinda kombe la Super la Iran kwa mara ya kwanza. Persepolis ilipata fursa kibao za kusawazisha lakini wachezaji wake walikosa kutulia na kumakinika. Super Cup hutunikiwa mshindi wa mechi kati ya bingwa wa msimu wa ligi ya Ghuba ya Uajemi na mshindi wa kombe la Hazfi, ukipenda kombe la mtwano. Tusalie katika soka lakini huko barani Afrika, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania wikendi ilivuna ushindi wa aina yake kwenye mchezo wa kombe la shirikisho Afrika katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dares Salam, licha ya kutokuwa na mashabiki uwanjani Msimbazi ilifungiwa na shirikisho la soka Afrika, CAF, kuingiza mashabiki kwa kosa lililotokea katika mchezo wao dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia. Simba iliambulia ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya CS Constantin ya Algeria hapo kwa Mkapa. Ushindi huo umewafanya ukundi wa Msimbazi wamalizi mechi za makundi wakiwa kinara wa kundi A wakizidi ujanja Constantin iliyosalia na pointi 12 huku Bravos Domaquis ya Angola iliyofumuliwa mabao manne kwa mtungi na CS Sfaxien ya Tunisia, ikibaki ya tatu na pointi saba Sfaxien ambayo ndiyo mabingwa wa kihistoria wa michuano hiyo iliyoasisiwa mwaka elfu mbili na nne. Baada ya kuunganishwa kwa michuano ya kombe la washindi na lile la CAF inavuta mkia ikiwa e, na pointi 3. Simba ililazimika kusubiri hadi kipindi cha pili kuweza kuandika mabao hayo baada ya dakika 45 za kipindi cha kwanza kumalizika bila timu yoyote kupata bao. Simba iliandika bao la kwanza dakika 61 lililofungwa na Kibu Dennis aliyemaliza pasi safi ya nyota mpya wa kikosi hicho Eli Mpanzu. Alimgongea vizuri kabla ya mfungaji kufumua shuti kali lililomshinda nguvu kipa wa Constantine Zakaria Buhalfaya. Baada ya bao hilo, wageni walifanya mabadiliko mengi ya wachezaji watatu, lakini ikawa ni kama mwiba kwao wenyewe, kwani walijikuta wakifungwa bao jingine la pili lililotiwa kimiani na Leonel Ateba dakika 79, akimalizia krosi ya chini kwa chini ya beki wa kulia Shomari Kapombe. Lionel Ateba anaweka bao la pili, anacheza sebene, wanasakata rumba, anachukua ameweka. wa Simba Sports Club wameinyanyua mechi tena, Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, ni furaha. Matokeo hayo yamefanya Simba kulipiza kisasi cha kipigo ilichopokea katika mchezo wa kwanza dhidi ya Constantine walipowafumua mabao mawili kwa moja mjini Constantine, huko Algeria, lakini imeiwezesha sasa kuwa na hakika ya kutokutana na vigogo watatu wa michuano hiyo, mabingwa watetezi Zamalek ya Misri, USM Alja ya Algeria au RS Berkane ya Moroko, ambao nao wamemaliza kama vinara wa makundi yao ya ba cha na da kwa usanjari huo. Wakati huo huo, klabu ya Yanga imeshindwa kufuzwa hatua ya robo fainali ya ligi Afrika, msimuhu, ya mabingwa Afrika msimu huu baada ya kulazimishwa sare tasa na MC Alja kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa, licha ya wananchi kutambulia chochote wakiupigia nyumbani, lakini mashabiki hawakukosa la kwamba, kudribo mpira awezi kunamuanzisha eh. na nini bora hata basi angeanza chama ieleweke. Eh, sisi tunafeli wapi? Sasa zungumzia shida nini? pole kaka, pole kaka eh. Inauma sana, sikutegemea ambacho kitu ambacho nimekiona mana tulikuwa na kaulimbu wetu gusa Achia yachi robo finali, lakini imetumika ile ambayo Gusa Achia tende kwao, walikuja kwa ajili ya kuiona yang africa zikienda. Mwenyezi Mungu tutajipanga wakati ujao shaudi tukiwa imara zaidi. Kila msimu unapokuja yako ambayo unajifunza na yako ambayo unakwenda nayo kwa ajili ya maboresho ya msimu. La spoti linatoa pole kwa wananchi hao. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Al Hilal ya ligi kuu nchini Saudi Arabia imefuta jina la mshambuliaji wake mzawa wa Brazil Neymar Jr. kwenye mipango yao ya msimu huu ya kuwania taji la Saudi Pro League. Kwingineko, licha ya mkufunzi Mikel Arteta kuionya Liverpool kwamba Arsenal wamerejea kwenye vita vya kuwania ubingwa wa ligi kuu ya soka ya Uingereza baada ya kuonyesha umahiri wakiwalemea majirani Tottenham Hotspur kwa kuwazaba mabao mawili kwa moja ugani Emirates Jumatano ya Januari 15, lakini wikendi walijikuta tena wakiboronga Wabeba bunduki walihitaji ushindi huo sana, ili kupunguza mwanya kati yao na vinara Liverpool baada ya ushindi wa Jumatano. Kilichofuata wikendi ni kulazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili waliposhuka dumbani kuvaana na Aston Villa. Arsenal sasa wana alama 44.6, nyuma ya mibabe Liverpool wenye alama 50. Watani wa Gunners klabu ya Manchester United siku ya Jumapili walizamishwa na Brighton na kukubali kichapo chema cha mabao matatu kwa moja. Aidha Jumamosi, Liverpool ilimnyoa Brentford mabao mawili kwa mtungi katika uwanja wa JTech community huko jijini London. Mabao hayo ya Liverpool walioko kileleni mwa jedwali la EPL yalifungwa na Darwin Nunes katika dakika za majeraha. Ke bashi ke na kwa kutamatisha, klabu ya Shabab Al Ahli imefanikiwa kutoa taji lake la pili mfululizo la Qatar UAE Super Cup kwa kualaza wenyeji Rayan mabao matatu kwa moja na kunyanyua ngao ya challenge kwenye uwanja wa Ahmad Bin Ali. Mabao ya Al Ahli yalitokana na buti za Yure Sisa Mwirani, Sardar Hazmun na Wilhelm Bala katika dakika za nyongeza. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Husen Hasan, ahsante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 20 Rajab 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 21 Januari elfu mbili na ishirini na tano. Miaka 1433 iliyopita katika siku kama hii ya leo vilitokea vita vya Yarmuko kati ya jeshi la Kiislamu na jeshi la utawala wa kifalme wa Roma ya Mashariki katika bonde lililojulikana kwa jina hilo huko Palestina. Ushindi wa Waislamu huko Sham, yaani Siria ya sasa ulimpelekea mfalme wa Roma kuandaa jeshi kubwa kwa, kwa ajili ya kupigana na Waislamu, lakini Waislamu waliweza kutoa pigo kwa wanajeshi wa mfalme wa Roma licha ya kuwa na idadi ndogo ya wapiganaji na suhula chache za kivita. Katika siku kama ya leo miaka 289 iliyopita tufani kubwa ililikumba eneo la ghuba ya Bengali mashariki mwa India na kuwa watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Ghuba ya Bengali iko kaskazini mwa bahari ya Hindi na kusini mwaisha, na mwa Asia na ni miongoni mwa maeneo ambayo hukumbwa na mafuriko na vimbunga vya mara kwa mara vinavyosababisha maafa makubwa ya nafsi na mali. Siku kama ya leo miaka 232 iliyopita mfalme Louis wa 16 wa Ufaransa alinyongwa. Alichukua hatamu za uongozi mwaka 1774 na kuathiriwa mno na mkewe Maria Antoinette. Mwaka 1789 wananchi wa Ufaransa walianzisha mapambano dhidi ya mfalme Louis wa 16 kutokana na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii, na miaka mitatu baadaye serikali ya kifalme ilifutwa rasmi nchini Ufaransa. Hata hivyo, kutokana na kuwa mfalme Louis alikuwa ameomba msaada wa nchi za kigeni kwa siri, alituhumiwa kuwa amefanya uhaini na akahukumiwa kifo. Watu kadhaa wa familia ya mfalme Louis wa 16 akiwemo mkewe Maria Antoinette pia walinyongwa. na miaka 46 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ikiwa ni katika mwendelezo wa wananchi wa Islamu wa Iran kupinga utawala wa Shah na kukabiliana na wanajeshi wa utawala huo, idadi kubwa ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Wananchi wa Iran ya Kiislamu, ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu kubwa kurejea nchini Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, walitayarisha mazingira yahitajika kwa ajili ya mapokezi makubwa zaidi ya kihistoria kwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mnasaba huo, wafanyakazi mbalimbali wakiwemo maulama na wawakilishi wa matabaka mbalimbali ya wakazi wa mji wa Tehran walikusanyika pamoja ili kuandaa hafla kubwa ya kumpokea Imamu. Watu wengi kutoka katika miji na vijiji vya Irani ya Kiislamu walimiminika kwa wingi mjini Tehran kwa lengo la kushiriki katika sherehe za kumkaribisha Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika upande mwingine, baada ya maandamano makubwa ya wananchi, wanajeshi elfu nne wa wana jeshi la anga pia waligoma kula wakitaka kuondoka Iran washauri wa kijeshi wa Marekani, katika kuwaunga mkono wananchi wana mapambano wa Iran. Nam, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, na kabla ya kukuleteani muhtasari wa habari za ulimwengu, nitumie, nitupie jicho kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Maoni ni mengi lakini nitadonoa donoa baadhi ya maoni hayo. Naanza naye Idrisa Binali Ajasema yuko wapi? Anasema shukran sana Redio Tehran kwa kutujuza aliojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Tumetumiwa maoni pia na ndugu yetu Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, naye anasema Wea shukran sana Redio Teheran, na kisha anasema Myahudi huyu Afrika Kusini amejihadithia eh, vizuri kwa upeo adamu wa kibinadamu wazayuni tu ndio wahuni walioj ajiambatanisha na Uyahudi matakfiri waliojiambatanisha na Usuni Uislamu. Maoni yake ni marefu sana, tutatumia katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Bin Taha Al Junaidi wa Bumbwini Zanzibar pia ametutumia maoni, kama ambavyo Ishaq Rasuli Salum na ametutumia maoni, akiwemo pia Noel Chafula wa Mwanza, Tanzania, bila kusahau eh, Imam Seif Ali Muhamad wa Ujiji huko eh, Kigoma nchini Tanzania, kama ambavyo uh, Mohsin Rashid wa Morogoro, Tanzania anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Maoni ni mengi, tutayatumia katika kipindi chenu cha baraza la wasikilizaji. Na kabla ya kufunga matangazo yetu nako kuwageni kutoka humo studioni, ufuatao ni, ni muktasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema uwezo wa kiulinzi wa Iran hauwezi katu kuwa suala la kujadiliwa na kuzungumziwa. Katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya Yemen Sayid Abdulmalik al Huthi amesema kuwa kambi ya mukawama na kambi ya uungaji mkono imetoa pigo kwa adui na kwamba Iran ilikuwa na nafasi muhimu katika kupatikana ushindi dhidi ya utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema hali za kiafya za wafungwa wa Kipalestina waliowachiliwa kutoka magereza ya Israel zinaakisi ukatili na ufashisti wa utawala huo wa Kizayuni, na miili elfu kumi ya Wapalestina inaaminika imefunikwa na fusi. Zoezi la ufukuaji limeshapata watu mia moja. Na mukhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.