Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao, hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismllahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, nikukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Nakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu siku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran awapongeza wananchi wa Ghaza kwa ushindi dhidi ya Israel. Chombo cha habari cha kizayuni chakiri kuwa Hamas ingali inadhibiti ukanda wa Ghaza. Uchunguzi umeonyesha kuwa Gen Z wanasumbuliwa na matatizo ya kiafya na kiakili. Na OPEC yasema mchango wa nishati ya Libya ni muhimu kwa masoko ya kimataifa. Habari kamili: Rais Masud Pezeshkian wa Iran leo Jumatatu amewapongeza wananchi wa ukanda wa Ghaza kwa ushindi wao katika kukabiliana na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel yaliyoendelea kwa miezi kumi na mitano. Rais wa Iran amesema wananchi wa Gaza wameyafunza mataifa mengine namna ya kusimama kidete dhidi ya ugaidi. Rais Pezeshkian ameeleza hayo baada ya kuanza utekelezaji wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya utawala wa Israel kusalimu amri mkabala wa operesheni zilizofanikiwa za makundi ya mapambano ya ukombozi dhidi ya utawala huo. Rais wa Iran ameashiria mauaji ya mawajia kimbari yaliyofanywa na Israel na waungaji mkono wake ndani ya eneo dogo la kijiografia la Ghaza na kuwaua shahidi wa Palestina wapatao 47 aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto na kuyataja kuwa ni mfano wa wazi wa ugaidi. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake, Rais Pezeshkian ameitaja Iran kuwa ni mhanga wa ugaidi na kuashiria namna maadui walivyotekeleza mauaji dhidi ya raia wa Iran wakiwemo maafisa wa serikali, shakhsia watajika na wasomi mbalimbali mbali, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kama wenzo wa kukwamisha ustawi wa mapinduzi hayo. Chombo kimoja cha habari cha kizayuni kimekiri kushindwa utawala huo katika vita dhidi ya Ghaza na kutangaza kuwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ingali ina udhibiti ukanda wa Ghaza. Tovuti ya habari ya Walla imeripoti kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeweza kudumisha nguvu zake na kwamba matukio yanayoshuhudiwa sasa yanaonyesha kuwa harakati hiyo ipo kila mahali na ina udhibiti ukanda wa Ghaza, Licha ya kuwa vitani kwa muda mrefu. Duru hiyo ya habari imeripoti kuwa kusalia hai msemaji wa brigedi za shahidi Izuddin ul Qassam, tawi la kijeshi la hamaskuna maana ya kushindwa, kumradhi, kuna maana ya kushindwa taasisi mbili za kijeshi na kiusalama za utawala wa kizayuni wa Israel. Vyombo vingine vya habari vya kizayuni navyo pia vimeandika Israel ilipoteza vita mnamo Oktoba 7, 2023 na baada ya hapo kila hatua iliyochukuliwa ililenga kupunguza majeruhi na uharibifu wake. Almog Cohen, mwakilishi wa bunge la utawala wa kizayuni Knesset, huko nyuma alivitaja vikosi vyote vya jeshi la utawala huo kuwa vimeshindwa kuwajibika na kusema maafisa wake wanapaswa kufukuzwa jeshini na kurejea nyumbani. Utafiti mpya umegundua kuwa kizazi cha Z, yani Generation Z, kinatatizika katika nyanja zote za maisha na kinasumbuliwa na kuporomoka kwa kasi, afya ya akili na mwili, hali ya kifedha na kijamii na kukumbwa na mgogoro wa mapema wa kipindi cha katikati ya umri. Afya jumla ya Gen Z imepungua kwa asilimia sita tangu mwaka uliopita. Afya hiyo inafafanuliwa kuwa ni mchanganyiko wa afya ya akili, mwili, hali ya kifedha na kijamii. Utafiti hao ambao, utafiti huo ambao umeripotiwa na Newsweek, ulifanywa mwezi Septemba na MetLife nchini Marekani na utachapishwa Machi 2025. Kizazi zia ujenzi kinajumuisha watu waliozaliwa kati ya mwaka 1997 na, na 2012, ikimaanisha kuwa mwanachama mzee zaidi wa Generation Z atafikisha miaka 28 mwaka huu na mdogo zaidi atakuwa na umri wa miaka kumi na mitatu. Todd Cards, makamu mwenyekiti wa MetLife ameambia Insurance News Net kwamba utafiti umeonyesha kuwa afya ya kundi hilo imepungua zaidi kuliko makundi mengine ya umri. Utafiti huo pia unaonyesha kuwa asilimia 46 ya kizazi Z inasumbuliwa na mfadhaiko, asilimia 35 wanahisi huzuni, asilimia 44 wanahisi kuishiwa nguvu, na asilimia 30 wanajihisi kutengwa. Utafiti mwingine umegundua kuwa asilimia 60 ya wanawake wa jenzii na asilimia 45 ya wanaume wa kizazi hicho wanasumbuliwa na wasiwasi kwamba kupanda kwa gharama ya maisha kutazuia usalama wao wa kifedha katika siku zijazo. Tunisia imetangaza kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza hayapasi kufunika jukumu la kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu viongozi wa kizayuni wa Israel kwa kosa la kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesisitiza msimamo wake thabiti wa kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina na haki yao ya kihistoria na halali ya kuunda taifa huru la Palestina ambalo mji mkuu wake ni Kuds tukufu. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia, sambamba na kukaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza baada ya miezi kumi na mitano ya jinai na mauaji ya kimbari ambayo yameacha makovu makubwa na ya kudumu katika kumbukumbu kumbu ya ubinadamu, imetoa pongezi kwa mukawama kujisabilia kwa watu wa Palestina na kutoa heshima kwa damu safi ya mashahidi iliyomwagwa dhidi ya mashine ya mauaji ya kizayuni. Tunisia pia imesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake wa kukomesha jinai za Israel na kuhakikisha kwamba usitishaji vita huo unaendelea huko Ghaza, kuondoa kabisa mzingiro dhidi ya watu wa eneo hilo na kuharakisha misaada ya kibinadamu na ujenzi mpya wa eneo hilo ili kukidhi mahitaji ya kimaisha ya raia wa Palestina na kulinda usalama na utu wao baada ya ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita uliofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza jana Jumapili, wizara ya mambo ya nje ya Qatar ilitangaza kuwa makubaliano ya usitishaji vita yameingia katika awamu ya utekelezaji. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Vyombo vya habari vya Siria vimeripoti kujiri mapigano kati ya mamluki wa utawala wa Al Julani na wanamgambo wa kikurdi QSD katika viunga vya Deir Zur. Televisheni ya Siria imetangaza leo kuwa mapigano ya silaha yamejiri kati ya mijiri, mamluki wenye mfungamano na utawala wa al Julani, kamanda wa kundi la Haiatu Tahariru Sham, na vikosi vya kidemokrasia vya wakurdi wa, wa Siria QSD katika eneo la kati ya Abu Hammam na Gharanij mashariki mwa mji wa Deir Zur, mashariki mwa Siria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mamluki wenye mfungamano na utawala wa Julani walisonga mbele kuelekea mikoa ya kaskazini mashariki na mashariki mwa Siria tangu jana, maeneo ya mashariki ya mji wa Halab na katika maeneo ya bwawa la Tishrin wakiwa na zana zao za kivita. Jana Mazluma Abdi, kamanda wa vikosi vya kidemokrasia vya wakurdi wa Siria, alitangaza kuwa wapiganaji wa kikurdi hawatasalimisha silaha zao. Na akasisitiza kwa kusema: tunashuhudia juhudi za Uturuki za kuzidisha ushawishi wake katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Syria, kwa sababu Ankara inapanga kuyatoa maeneo hayo na kuyaunganisha na yale yaliyo chini ya udhibiti wake, kwa kukalia kwa mabavu eneo la Ainul Arab. Na katibu mkuu wa jumuia nchi zinazouza nje mafuta kwa wingi OPEC amezungumzia nafasi muhimu ya Libya katika soko la nishati duniani na kusisitiza kuwa maendeleo nchini humo yana mfungamano muhimu na sekta ya kimataifa ya mafuta. Haitham Al-Ghais amesisitiza katika mkutano wa nishati na uchumi Libya 2025 uliofanyika huko Tripoli kuwa Libya imejipanga vyema kuwa na nafasi kuu katika sekta ya mafuta na gesi na nishati jadidika. Sina shaka kuwa Libya inaweza kuwa mstari wa mbele katika uzalishaji wa mafuta na gesi siku zijazo, amesema katibu mkuu huyo wa OPEC Haitham al Ghaisi. Ameongeza kuwa Libya ina mali asili mbalimbali mbali, kama tulivyoshuhudia, na zaidi ya yote serikali ya nchi hiyo imekusudia kuwaletea maendeleo watu wa nchi hiyo. Katibu mkuu wa OPEC amesema Libya imekuwa mwanachama muhimu wa jumuiya hiyo tangu ilipojiunga mnamo mwaka 1962. Pia ameeleza kwamba Libya ina akiba kubwa ya mafuta inayokadiriwa kuwa ni mapipa bilioni 48, yani takriban mita za ujazo bilioni 7.6 na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu kulazimishwa utawala wa kizayuni kuondoka kikamilifu kusini mwa Lebanon kufuatia ziara ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa nchini Lebanon. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres naye pia ameizuru nchi hiyo na kulitaka jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuondoka kikamilifu katika maeneo linayoyakalia kwa mabavu kusini mwa Lebanon. Guterres, baada ya kukutana na maafisa wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Mataifa nchini Lebanon, UNIFIL, huko Beirut, amekutana pia na maafisa mbalimbali wa Lebanon na kujadiliana nao kuhusu kudumishwa usitishaji mapigano, utekelezaji kamili wa makubaliano ya kusitisha vita na pia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1701. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ametembelea makao makuu ya vikosi vya Umoja wa Mataifa huko Naqura, kusini mwa Lebanon, ambapo amewaambia wanajeshi wa UNIFIL kama ninavyomnukuu, Nyinyi sio tu mko kwenye mstari wa buluu wa Lebanon bali pia mpo kwenye mstari wa mapambano kwa ajili ya amani. Amesisitiza kuwa uwepo wa jeshi la Israel katika eneo la operesheni za UNIFIL na kufanya operesheni za kijeshi ndani ya ardhi ya Lebanon ni ukiukaji wa azimio nambari 1701 na ni tishio la kudumu kwa usalama wa askari hao, jambo ambalo lazima likomeshwe mara moja. Katika mkutano wake na Yusuf Aoun, rais wa Lebanon, kumradhi, katika mkutano wake na Joseph Aoun, rais wa Lebanon, Guterres ametangaza utayari wa kutumika zana zote za jamii ya kimataifa kusaidia Lebanon na kusisitiza kwamba atafanya kila juhudi kuhakikisha vikosi vya Israel vinaondoka kusini mwa Lebanon kufikia Januari 27. Ameongezea kusema, kuondoka kwa vikosi vya Israel na kupelekwa vikosi vya jeshi la Lebanon katika mipaka ya pamoja kutafungua ukurasa mpya wa amani. Rais wa Lebanon amesema hatua vikosi vya utawala haramu wa Israel ya kuendeleza operesheni za nchi kavu na anga, hasa uharibifu wa vijiji vya mpakani, licha ya makubaliano ya usitishaji mapigano, ni ukiukaji wa kujitawala Lebanon na matakwa ya jamii ya kimataifa. Makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Lebanon yalitekelezwa Novemba 27, 2024 kwa upatanishi wa kimataifa. Hata hivyo, ripoti zinaonyesha kuwa tangu utekelezaji wa makubaliano hayo ya siku 60 ulipoanza, vikosi vya anga vya Israel vimefanya mamia ya mashambulizi haramu katika ardhi ya Lebanon. Kwa upande mwingine, Nawaf Salam, waziri mkuu wa Lebanon, ambaye ana uzoefu wa kufanya kazi katika mahakama kimataifa ya haki amesema katika msimamo wake wa kwanza baada ya kushika wadhifa wa waziri mkuu kwamba lazima tuishurutishe Israel kuondoka kikamilifu katika eneo la ardhi yetu inayokaliwa kwa mabavu na kuwezesha serikali ya Lebanon kuchukua usimamizi wa maeneo yote ya nchi kama ilivyobainishwa katika mkataba wa Taif. Alisisitiza siku ya Jumaa katika mkutano wake na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwamba uwepo wa Israel katika ardhi ya Lebanon unaathiri utulivu wa nchi yetu na eneo. Kuondoka Israel hakupasi kucheleweshwa hata kwa saa moja. Hizbullah ya Lebanon pia imetoa onyo kwa utawala wa Kizayuni kwamba baada ya kumalizika muda wa usitishaji mapigano, uwepo wowote wa, wa wanajeshi wa utawala huo kama wavamizi katika ardhi ya Lebanon utakabiliwa na hatua kali. Hizbullah pia imetangaza kwamba ikiwa upande wa pili utaheshimu makubaliano ya usitishaji mapigano, wao pia watayaheshimu makubaliano hayo, la sivyo dhima ya matokeo ya uwepo wowote wa, wa wanajeshi wa Kizayuni katika ardhi ya Lebanon itabebwa na Tel Aviv. Shekh Naim Kasim, katibu mkuu wa Hizbullah juma mosi, katika hutuba ya kusherehekea ushindi wa watu wa Ghaza na kulazimishwa makubaliano ya usitishaji mapigano kwa adui wa kizayuni alisema: tunamwonya adui wa kizayuni kwamba asiujaribu uvumilivu wetu. Pia tunaiomba serikali ya Lebanon ichukue msimamo thabiti dhidi ya uvamizi wa adui na kuonyesha uthabiti katika kukabiliana na ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya usitishaji mapigano unaofanywa na adui mzayuni ambao umefikia zaidi Upenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi muhimu ya mwanamke katika familia na kubainisha masuala kadhaa yanayohusiana na taathira za tabia za wanandoa katika malezi ya watoto. Kwa mtazamo wa Uislamu, ni mwanamke ndiye anayepaswa kusimamia na kuendesha mambo ya ndani ya nyumba. Katika idara ya kawaida, mkurugenzi husimamia masuala makuu ya idara, naye naibu wake mtendaji kusimamia na kuhakikisha kwamba masuala hayo yanatekelezwa ipasavyo. Nyumbani na katika familia pia ni hivyo hivyo. Mfumo mzima wa familia na namna ya kudhamini mahitaji ya familia ni jukumu la mwanaume, lakini tunapoingia nyumbani ni jukumu la mama wa nyumba kuhakikisha kuwa kila kitu nyumbani kinakwenda kwa mpangilio unaohitajika. Kuhusiana na hilo, akizungumza mbele ya umati wa wanawake na akina mama tarehe 4 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, alisema kwa mujibu wa aya na riwaya nilizopitia, ninafikiria natija hii kwamba mwanamke ni kama hewa inayojaza mazingira ya familia. Yaani ni kama unavyopumua hewa. Kama hakuta kuwepo na hewa, hauwezi kupumua. Uwepo wa mwanamke ni hivyo hivyo. Mwanamke katika familia ni mfano wa pumzi hewani. Hadithi inaposema kuwa mwanamke ni ua na sio mjakazi, hapo ndipo mahala pake haswa, ni nguzo muhimu katika familia ni ua, yaani manukato, uturi, harufu ya kuvutia, na ni ile ile harufu nzuri inayojaa hewani katika familia. Usizani kuwa kwa kuwa sasa umeoa, mke unapaswa kumpa kazi zote za nyumbani azifanye yeye. La hasha, anapaswa kufanya kazi anayotaka kwa hiari yake mwenyewe na bila kulazimishwa na mtu yoyote. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratun Nisaa kuhusiana na alivyoumba mwanamme na mwanamke na kuwafanya kuwa kitu kimoja kwenye ndoa na kisha kuumba kizazi cha mwanaadam kutokana nao, kwa kusema: enyi watu, mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawachukulia mume na mke kuwa na nafasi moja katika kueneza kizazi cha mwanaadam na kumpa mwanamke nafasi sawa na ya mwanaume katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo, katika zama za ujahilia na katika tamaduni nyingi za zama hizo, mwanamke alikuwa akichukuliwa kuwa chombo tu cha kuzaa watoto na kukidhi matamanio ya wanaume na mtu asiyekuwa na thamani yoyote katika jamii. Hakuchukuliwa kuwa mshirika katika kizazi wala katika malezi yanayofaa ya watoto aliyowazaa. Katika mtazamo wa Quran Tukufu, mume na mke ni vazi la kila mmoja wao. Inasema katika aya ya 187 ya sura ya Albakara, wao ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Vazi lina matumizi na sifa tofauti. Mmoja ya majukumu na nafasi muhimu ya vazi ni kuwa hurembesha na kumfanya aliyelivaa kuonekana mzuri na wa kupendeza. Kimsingi, mwanadamu anapenda mwonekano mzuri na hufanya juhudi za kuvaa nguo na mavazi mazuri ili apendeze. Kwa maelezo hayo, mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuwa na tabia ya kuvutiana na kupendezana kama inavyofanya nguo, ili kila mtu anayewatazama apate kutambua kuwa wanaishi maisha mazuri na ya kuvutia. Kwa hakika mume na mke wanapaswa kujipamba kwa sifa hii ya kimaanawi na kimaadili, ili wapate kulea familia nzuri inayozingatia masuala ya kidini na kiroho. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 21 ya Suratu Rum kwamba moja ya alama zake ni kuumba mwanamke kutokana na jinsi ya mwanadamu na kwamba kufikia utulivu wa nafsi maishani ndiyo falsafa ya uumbaji huo. Anasema kwamba moja ya sababu muhimu zaidi ya kuungana mume na mke katika ndoa ni kupatikana utulivu wa kimaanawi, kupatikana upendo na huruma maishani. Aya hiyo inasema: na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya, bila ya shaka, zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Nukta muhimu katika aya hii ni kwamba katika mazingira ya familia utulivu ni muhimu zaidi kuliko mapenzi, ambapo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba utulivu unachukua nafasi muhimu katika mazingira ya upendo kwenye familia. Ikiwa utulivu utakuwepo na kulindwa na wanafamilia, mahitaji mengine ya familia yatadhaminiwa, la sivyo, mahitaji hayo hayawezi kupatikana kabisa. Katika mazingira kama hayo hata zile thamani zilizokuwa zikifuatiliwa na mume na mke kwenye familia haziwezi kufikiwa. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, anasema kwamba mume hupata utulivu mkubwa akiwa pembeni ya mkewe na kwamba mke ndiye chimbuko la utulivu anaohitajia maishani. Anasema nafasi ya mwanamke kama mke ni kudhamini upendo na utulivu wa mumewe. Anasema nafasi hii imeweza kudhaminiwa vizuri sana na wake wa mashahidi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran, na hata katika nyanja nyinginezo ambapo wanaume hufanya juhudi kubwa nje ya nyumba kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya familia na mengine ya kitaifa. Katika mazingira hayo, mwanamke ndiye huwa na nafasi kubwa katika kutuliza mfadhaiko wa kiroho wa mumewe anapokuwa katika medani ya vita na mahangaiko mengine ya maisha na kuiweka familia katika njia sahihi ya utulivu na upendo. Tabia na mifano mizuri inayoonyeshwa na wazazi ni mkondo wa kawaida kabisa katika ukuaji wa watoto kwenye familia. Wazazi ni sehemu muhimu ya maisha ya watoto ambapo wanachukuliwa kuwa mfano usio na mbadala kwao. Kama ambavyo wazazi huchukua na kufuata tabia za wazazi wao waliowazaa, watoto nao hufuata na kuchukua kihisia tabia za wazazi wao bila kutambua. Kufuata mifano katika familia au jamii ni swala muhimu sana ambalo linaweza kujenga shakhsia na tabia za baadaye za watu tofauti. Watu wa kwanza ambao watoto huwaona baada ya kuzaliwa na kuamiliana nao katika maisha yao ya utotoni ni mama na baba yao. Wazazi wazazi wanaweza kutoa mifano ya kwanza na bora ya kuigwa na watoto kutokana na uwepo wao pembeni ya wa watoto wao na maingiliano yao nao. Matamshi na tabia za wazazi huamua na kuainisha pakubwa tabia za watoto wao na sio mambo wanayoyataka wazazi Tunaweza kusema kuwa kwa upande mmoja, tabia ya wazazi inaweza kuwa kichocheo kizuri cha kuhimiza watoto wawe na tabia nzuri katika hatua zote za maisha yao. Kwa sababu hii, tabia sahihi na inayofaa ya wazazi huweka mfano sahihi kwa watoto na kuwaainishia mustakabali mzuri. Kwa upande wa pili, tabia mbaya na isiyofaa ya wazazi pia hujenga mwenendo mbaya kwa watoto na kuwafanya wachukue maamuzi yasiyofaa. Kwa njia hii wanaume na wanawake wanapaswa kuheshimu haki na wajibu wa kila mmoja wao katika mazingira ya familia na kutambua kwamba matamshi, tabia na maamuzi yao ni muhimu sana katika kuunda utu wa watoto wao. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 31 ya kipindi cha Mwanamke katika Familia na Jamii kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo. Ulimwengu wa michezo. Na natumai umzima wa afya mpenzi mwanaspoti wa Radio Tehran. Baada ya kupezana kwa muda, ni furaha iliyoje kukutana nawe tena kwenye kipindi chako hiki kinachoangazia baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo kutoka kona mbalimbali mbali za dunia ndani ya jumamoja lililopita, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa jadi wa hoho. Timu ya taifa ya wanaume wa Iran imefanikiwa kushika nafasi ya tatu katika duru ya uzinduzi wa kombe la dunia la hoho lililofanyika New Delhi, mji mkuu wa India. Timu ya hoho -ho ya Iran ilimaliza katika nafasi ya tatu kwenye michuano hiyo baada ya kushindwa na Nepal kwa alama 72 kwa 20 katika mpambano wa nusu fainali siku ya Jumapili. Iran imetunukiwa medali ya shaba kwa kuibuka mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kimataifa. Katika fainali, India ilisasambua Nepal 54 kwa 36 na kutoa ubingwa. Hapo awali, katika mashindano hayo, timu ya Iran ilipata ushindi dhidi ya Argentina kwa alama 117 kwa 14, Afrika Kusini 56 kwa 32, na Ghana 61 kwa 30 na kutinga robo finali. Katika robo finali hiyo Iran ilinyoa kwa chupa Kenya na kuizaba 86 kwa 18 na kuingia mzima mzima kwenye nusu finali. Toleo hili la kwanza la kombe la dunia la hoho lilifanyika kwenye uwanja wa Indira Gandhi huko New Delhi kuanzia Januari 13 hadi 19. Hoho ni mchezo wa kitamaduni wa Asia Kusini wenye asili ya India na Nepal ya zamani. Ni mchezo wa pili maarufu wa kitamaduni huko India baada ya kabaddi. Mchezo unachezwa kwenye uwanja wa mstatili na njia ya kati inayounganishwa nguzo mbili ziko kwenye ncha zote mbili. Hoho -ho, pamoja na michezo mingine ya kiasili ya India kama kabadi na malahamba iliyoonyeshwa pambizoni mwa olimpiki ya Berlin mwaka 1936. Soka, klabu ya soka ya Sepahan ilitandika Persepolis bao moja kwa nunge na kushinda kombe la supa la Iran kwa mara ya kwanza. Tespolis ilipata fursa kibao za kusawazisha lakini wachezaji wake walikosa kutulia na kumakinika. Super Cup hutunikiwa mshindi wa mechi kati ya bingwa wa msimu wa ligi ya kuba ya Uajemi na mshindi wa kombe la Hazfi, au ukipenda kombe la mtwano. Tusalie katika soka lakini huko barani Afrika, klabu ya soka ya Simba ya Tanzania wikendi ilivuna ushindi wa aina yake kwenye mchezo wa kombe la shirikisho Afrika katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, licha ya kutokuwa na mashabiki uwanjani Msimbazi ilifungiwa na shirikisho la soka Afrika, CAF, kuingiza mashabiki kwa kosa lililotokea katika mchezo wao dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia. Simba iliambulia ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya CS Constantine ya Algeria hapo kwa Mkapa. Ushindi huo umewafanya ukundi wa Msimbazi wamalizi mechi za makundi wakiwa kinara wa kundi A, wakizidi ujanja Constantine iliyosalia na pointi 12 huku Bravos Domaquis ya Angola iliyofumuliwa mabao manne kwa mtungi na CS Sfaxien ya Tunisia ikibaki ya tatu na pointi saba. Sfaxien ambayo ndiyo mabingwa wa kihistoria wa michuano hiyo iliyoasisiwa mwaka elfu mbili na nne baada ya kuunganishwa kwa michuano ya kombe la washindi na lile la kaf inavuta mkia ikiwa e, na pointi tatu. Simba ililazimika kusubiri hadi kipindi cha pili kuweza kuandika mabao hayo. Baada ya dakika 45 za kipindi cha kwanza kumalizika bila timu yoyote kupata bao, Simba iliandika bao la kwanza dakika 61, lililofungwa na Kibu Dennis aliyemaliza pasi safi ya nyota mpya wa kikosi hicho Eli Mpanzu alimgongea vizuri kabla ya mfungaji kufumua shuti kali lililomshinda nguvu kipa wa Constantin Zakaria Bu Halfaya. Baada ya bao hilo wageni walifanya mabadiliko mengi ya wachezaji watatu, lakini ikawa ni kama mwiba kwao wenyewe, kwani walijikuta wakifungwa bao jingine la pili lililotiwa kimiani na Lionel Ateba dakika 79, akimalizia kros ya chini kwa chini ya beki wa kulia Shomari Kapombe teba anaweka bao la pili, anacheza sebene, wanasakata rumba, anachukua ameweka wa wow! Simba Sports Club wameinyanyua mechi tena Benjamin Mkapa Dar es Salaam, ni furaha matokeo hayo yamefanya Simba kulipiza kisasi cha kipigo ilichopokea katika mchezo wa kwanza dhidi ya Constantine walipowafumua mabao mawili kwa moja mjini Constantine, huko Algeria lakini imeiwezesha sasa kuwa na hakika ya kutokutana na vigogo watatu wa michuano hiyo, mabingwa watetezi Zamalek Malek ya Misri, USM Alja ya Algeria au RS Berkane ya Moroko, ambao nao wamemaliza kama vinara wa makundi yao ya B, CH na D kwa usanjari huo. Wakati huo huo, klabu ya Yanga imeshindwa kufuzwa hatua ya robo fainali ya ligi Afrika, msimuhu, ya mabingwa Afrika msimu huu baada ya kulazimishwa sare tasa na MC Alja kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa, licha ya wananchi kutambulia chochote wakiupigia nyumbani. Lakini mashabiki hawakukosa la kwamba, kudribo mpira awezi kunamuanzisha eh, na nini bola, hata basi angeanza chama ieleweke. Eh, sisi ya, tunafeli wapi sasa? Inauma sana sikutegemea ambacho kitu ambacho nimekiona maana tulikuwa na kauli mbiu yetu Gusa achia tuende robo finali. Lakini imetumika kauli mbiu ile ambayo Gusa achia tuende kwao walikuja kwa ajili ya kuiona Yanga Africa zikienda robo finali. Kwa hiyo sio riski. Tumshukuru Mwenyezi Mungu tutajipanga wakati ujao. Tushauri tukiwa imara zaidi. Kila msimu unapokuja, yako ambayo unajifunza na yako ambayo unakwenda nayo kwa ajili ya maboresho msimu ujao. Kwa kweli, watani zetu kwa kweli, basi wamefuzu, japokuwa kwa shirikisho ile wamefuzu. Dawati la spoti linatoa pole kwa wananchi hao. Tutamatishe kwa dondoo dondoza hapa na pale. Klabu ya Alhilal ya ligi kuu nchini Saudi Arabia imefuta jina la mshambuliaji wake mzawa wa Brazil Neymar Jr kwenye mipango yao ya msimu huu ya kuwania taji la Saudi Pro League. Kwingineko, licha ya mkufunzi Mikel Arteta kuionya Liverpool kwamba Arsenal wamerejea kwenye vita vya kuwania ubingwa wa ligi kuu ya soka Uingereza baada ya kuonyesha umahiri wakiwalemea majirani Tottenham Hotspur kwa kuwazaba mabao mawili kwa moja ugani Emirates Jumatano ya Januari 15, lakini wikendi walijikuta tena wakiboronga. Wabeba bunduki walihitaji ushindi huo sana, ili kupunguza mwanya kati yao na vinara Liverpool, baada ya ushindi wa Jumatano. Kilichofuata wikendi ni kulazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili waliposhuka dumbani kuvaana na Aston Villa. Arsenal sasa wana alama 44.6 nyuma ya mibabe Liverpool wenye alama 50. Watani wa Gunners, klabu ya Manchester United, siku ya Jumapili walizamishwa na Brighton na kukubali kichapo chema cha mabao matatu kwa moja. Aidha Jumamosi, Liverpool ilimnyoa Brentford mabao mawili kwa mtungi, katika uwanja wa Jtech community huko jijini London. Mabao hayo ya Liverpool, walioko kileleni mwa jedwali la EPL, yalifungwa na Darwin Nunes katika dakika za majeraha. Na kwa kutamatisha, klabu ya Shabab Al Ahli imefanikiwa kutoa taji lake la pili mfululizo la Qatar UAE Super Cup kwa kuwalaza wenyeji Rayan mabao matatu kwa moja na kunyanyua ngao ya Challenge kwenye uwanja wa Ahmad Bin Ali. Mabao ya Al Ahli yalitokana na buti za Yure Sisa, Mwirani, Sardar Hazmun na Wilhelm Bala katika dakika za nyongeza. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. wala tu na, tusitengane kwa wema, tushikamane na nyoyo, tusafiane tuweni kitu kimoya tusiyekeane tusitete, tupendane, ndio kwendo wanabia, wala natu, si tegane, na tusitengane kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tueliki tukimoya ita tukishuhudia tusifanyeni vishindo ute sikushangilia tufuate watu mwa mwendo suluhu kutafutia tusiekeni mafundo tusafiane nania. tusafiane nania. <tusana> kiane tusitete, tupendane ndio mwendo wa nabia, wala na tusitengane kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuwe ni kitu kimoya. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza wananchi wa ukanda wa Ghaza kwa ushindi wao katika kukabiliana na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel yaliyoendelea kwa muda wa miezi kumi na mitano. Rais Pezeshkian amesema wananchi wa Ghaza wameyafunza mataifa mengine namna ya kusimama kidete dhidi ya ugaidi. Chombo kimoja cha habari cha kizayuni kimekiri kushindwa utawala huo katika vita dhidi ya Ghaza na kutangaza kuwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas ingali ina udhibiti ukanda wa Ghaza. Tunisia imetangaza kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza hayapasi kufunika jukumu la kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu maafisa na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kosa la kufanya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Vyombo vya habari vya Siria vimeripoti kujiri mapigano kati ya mamluki wa utawala wa Al Julani na wanamgambo wa kikurdi QSD katika viunga vya mji wa Deiruzur. Televisheni ya Siria imetangaza leo kuwa mapigano silaha ya silaha yamejiri kati ya mamluki wenye mfungamano na utawala wa Al Julani na vikosi vya kidemokrasia vya wakurdi wa Siria katika eneo la kati ya abu hammam na Gharanij, mashariki mwa mji wa Deruzur, mashariki mwa Siria. Na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazouza nje mafuta kwa wingi OPEC haitham al Ghais amezungumzia nafasi muhimu ya Libya katika soko la nishati duniani na kusisitiza kwamba nchini humo maendeleo ya nchini humo yana mfungamano muhimu na sekta ya kimataifa ya mafuta. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa la ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki. <tune>