Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Tawbah aya 13 hadi aya 15 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Ala tunqatiluna qawman nakathu aymanahum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhsuni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. anrahim wassalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya redio Tehran usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet na vilevile vile kupitia Maarifa FM Sauti Umoja huko Tanga, Tanzania, na katika baadhi ya miji kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Usiku huu mpenzi msikilizaji, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na podcast inayozungumzia e, Palestina, melki ya Ibrahimu alaihi ssalam kama ambavyo tutakuwa pia na makala na makala ya hekaya za Aya, na ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atoa mkono pole kufuatia kuwa washahidi mahakimu wawili wa idara ya mahakama. Hatimaye makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza yaanza kutekelezwa. Chama cha Ben Gvir chejitoa kwenye serikali ya Israel kupinga makubaliano ya usitishaji vita Gaza. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ametoa salamu za rambirambi na mkono wa pole kufuatia kuwa washahidi katika shambulio la kigaidi mahakimu wawili wa idara mahakama ya Iran. Katika ujumbe wake huo, mkono wa pole kwa wafiwa kufuatia kuwa washahidi alim mwanamujahid hujatulislamu almuslimin Shekh Ali Razini na jaji mwenzake hakimu shujaa Shekh Muhamad Mughaise. Ayatullahi Khamenei amesema huko nyuma pia shahidi Razini aliwahi kuandamwa na majaribio kadhaa ya kutaka kumuua yaliyofanywa na watu waovu. Kwa miaka kadhaa alivumilia na kuhimili maumivu akiwa majeruhi wa vita, na kabla yake ndugu zake wawili wapendwa wa pia walishamtangulia kuwa washahidi. Msemaji wa kitengo cha habari cha idara ya mahakama Asghari Jahangir ametangaza kuwa mnamo saa nne asubuhi hapo jana mtu aliyekuwa na silaha aliyejipenyeza kwenye jengo la mahakama ya juu ya Iran kupitia hatua iliyoratibiwa aliwashambulia kwa kuwapiga risasi majaji wawili wenye tajiriba na uzoefu wa muda mrefu katika kupambana na uhalifu dhidi ya usalama wa taifa, ujasusi na ugaidi. Kufuatia shambulio hilo la kigaidi, majaji hawa watumishi waaminifu wana mapinduzi na waliokuwa wakikabiliana vikali na wavurugaji wa amani ya wananchi waliwa washahidi. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar imetangaza kuwa makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza yameanza kutekelezwa leo baada ya ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji vita uliofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar imetangaza leo Jumapili kuwa makubaliano ya usitishaji vita yameingia katika awamu ya utekelezaji. Hapo awali usitishaji vita huo ulipangwa uanze kutekelezwa saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Gaza, lakini utawala wa kizayuni uliendeleza mashambulizi yake katika eneo hilo na kuwa washahidi watu wasiopungua wa 19 na kuwajeruhi wengine 36. Chaneli ya 12 ya televisheni ya Israel nayo pia imeripoti kuwa jeshi la utawala huo ghasibu limepokea amri ya kusitishwa mapigano huko Gaza na agizo la kukabidhiwa mateka watatu wa kizayuni watakaoachiliwa wa huru na Hamas, kwa mujibu wa Abu Ubeida, msemaji wa brigedi za Al Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Mateka watatu wa Israel wataachiliwa leo ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kubadilishana mateka ya kimbunga cha Al Akswa. Jumatano Januari 15, serikali ya Qatar ilitangaza kupatikana mafanikio mafanikio ya juhudi za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza kati ya pande za Palestina na Israel na kwamba utekelezaji wa makubaliano hayo utaanza kutekelezwa leo Jumapili tarehe 19 Januari ili kuhitimisha miezi zaidi ya 15 ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya zaidi ya watu 46,000 yaliyofanywa na jeshi la Kizayuni. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa upande mwingine imesisitiza kuwa adui mzayuni ameshindwa kufikia malengo yake na kulazimika kusimamisha uchokozi wake. Hamas imeeleza katika taarifa kwamba licha ya njama za waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu za kurefusha vita na kufanya jinai zaidi, tumewalazimisha wavamizi kusimamisha uchokozi wao na kurudi nyuma. Taarifa ya Hamas imeendelea kueleza kwamba adui mzayuni ameshindwa kufikia malengo yake ya kichokozi katika kuishambulia Gaza, na mafanikio pekee aliyopata ni kufanya anuwai za jinai zinazowaibisha utu na ubinadamu. Harakati hiyo mukawama wa Kiislamu ya Palestina imesema mapigano ya kimbunga cha Al Akswa sio tu yaliakisi mshikamano wa taifa adhimu la Palestina na mukawama na kukabiliana na umaluuni wa adui, lakini ulionyesha pia kwamba damu ya vizazi vya Palestina haitapotea bure na mwisho ya askari wa adui wataadhibiwa tu. Taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imemalizia kwa kusema sasa ni wakati wa kuhitimishwa mzingiro, kufikishwa misaada kwa wananchi wa Palestina, kuponywa majeraha yao, kuwarejea wakimbizi na kuijenga upya ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka katika studio zetu za Jamejama hapa jijini Tehran. Katika upande mwingine, chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha nguvu za kiyahudi cha waziri wa usalama wa ndani Itamar Ben Gvir kimejiondoa kwenye serikali ya muungano ya utawala wa kizayuni kulalamikia makubaliano ya kusitishwa vita katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Haaretz limeripoti kuwa Ben Giver na mawaziri wengine kutoka chama chake wamewasilisha barua za kujiuzulu kwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu. Kuanzia wakati huu na kuendelea, chama cha Osma Yehudit yani chama cha nguvu za Kiyahudi sio mwanachama wa muungano, imeeleza taarifa iliyotolewa na chama hicho. Chama hicho cha kizayuni kimehusisha kujiuzulu na kujiondoa kwake katika baraza la mawaziri na uamuzi wa serikali wa kuidhinisha makubaliano kusitisha mapigano huko Gaza na kuachiliwa uhuru mamia wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za Israeli. Baada ya chama cha Ben Gvir kujiondoa serikalini, muungano unaotawala sasa utabakiwa na viti 62 vya bunge katika Knesset yenye vita viti 120. Siku ya Jumamosi, mawaziri 24 katika baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni waliidhinisha makubaliano ya kusitishwa mapigano katika ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka. Mawaziri wanane walipiga kura za kupinga makubaliano hayo. Makubaliano ya kusitisha vita yameanza kutekelezwa leo kwa saa saa tano na robo asubuhi kwa saa za huko Gaza, baada ya kuahirishwa kwa saa chache kutokana na shutuma za utawala wa Israel dhidi ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Makumi ya maelfu ya Wamarekani wameandamana katika mji mkuu Washington DC dhidi ya rais mteule Donald Trump anayetazamiwa kuapishwa kesho Jumatatu. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba bendera na maberamu yenye maandishi tofauti na kutoa nara za kauli mbiu, wametangaza upinzani wao kwa sera za rais mteule wa Marekani, Trump kuhusu wahamiaji wa kigeni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Maandamano hayo ya wananchi wa Marekani yamefanyika baada ya Donald Trump kuahidi kuwa ataamuru kufukuzwa wahamiaji wa kigeni kutoka Marekani katika siku yake ya kwanza tu baada kuingia ya kuingia ikulu ya White House. Imeelezwa kuwa siku ya Jumanne 4 Januari 21 Trump atazindua operesheni kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani ya kuwatimua waajiri. Kwa mujibu wa seneta wa jimbo la Indiana, Trump amedhamiria kuwafukuza wahamiaji haramu wote milioni 15 waliohamia Marekani katika kipindi cha urais wa Joe Biden. Viongozi wa Brazil, Colombia, Cuba, El Salvador, Guatemala, Haiti, Honduras, Mexico na Venezuela wamesema kuwa sera zijazo za uhamiaji za Donald Trump na kufukuzwa kwa makundi wahamiaji huko nchini Marekani ni ukiukwaji wa haki za binadamu na wamesisitiza kuwa wahamiaji wote, bila kujali hali na mazingira yao ya uhamiaji na haki za msingi zisizoweza kufutwa. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia ametahadharisha kuhusu vitendo vya Magharibi vinavyolenga kudhoofisha Umoja wa Mataifa. Maria Zakharova ameeleza katika taarifa na kuonya kwamba magharibi sasa hivi inaudhoofisha na kuondolea itibari Umoja wa Mataifa na unaliendeleza kwa msisitizo suala hili. Inafaa kuashiria hapa kuwa Rasia daima imekuwa ikipinga hatua za upande mmoja zinazochukuliwa na nchi za magharibi dhidi ya nchi hiyo, hususan kuhusu vikwazo dhidi yake kwa kisingizio cha vita vya Ukraine, na imesisitizia umuhimu wa nafasi kuu ya Umoja wa Mataifa badala ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake, Zakharova amekosoa makubaliano ya hivi karibuni ya ushirikiano wa miaka mia moja yaliyosainiwa kati ya Ukraini na Uingereza na kusema kuwa hayana umuhimu wote. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Rasia amesisitiza kuwa hakuna nafasi yoyote ya kuanzishwa ushirikiano kati ya Ukraine na no Uingereza katika bahari ya Azov, na akabainisha kwamba makubaliano hayo ni mbinu ya kipropaganda tu inayotumiwa na serikali ya Ukraine. Zaharova ameongezea kwa kusema Mosco itakabiliana vikali na madai yoyote kuhusu eneo la maji ya bahari ya Azov. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. M, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa habari za ulimwengu uliokujeni kutoka hapa Tehran, na tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa usiku wa leo kwa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho wakuu wa Amerika Kusini: uamuzi wa, wa Trump wa kuwafukuza wahamiaji ni ukiukaji wa haki za binadamu. Katika kipindi cha kukaribia kuanza awamu nyingine ya utawala wa Donald Trump kama rais wa Marekani, wawakilishi na maafisa wa nchi mbalimbali za Amerika Kusini katika tamko lao wamebainisha wasiwasi wao kuhusu utekelezaji wa sera ya kufukuzwa wahamiaji kutoka nchi tofauti. Wamesema wahamiaji wote, bila kujali hali yao ya uhamiaji, wana haki za msingi na zisizoweza kuvunjwa. Katika tamko hilo, maafisa wa mataifa yote yenye wahamiaji wametaka haki za binadamu ziheshimiwe Marekani. Mawaziri, manaibu mawaziri wa mambo ya nje na viongozi wa Belize, Brazil, Colombia, Cuba, El Salvador, Guatemala, Haiti, Honduras, Mexico na Venezuela ni miongoni mwa viongozi waliotia saini tamko hilo. Tamko hilo limetolewa wakati ambapo watu wa karibu na Trump wanasema kwamba anapanga kuanza mchakato wa kufukuza wahamiaji haramu kuanzia Jumanne ijayo. Aidha, imetangazwa kuwa rais huyo mpya wa Marekani ataendesha operesheni kubwa kuwafukuza wahamiaji jijini Chicago punde baada ya kuingia Ikulu. Suala la wahamiaji hasa katika miongo ya hivi karibuni limekuwa changamoto kubwa kwa Marekani, ambapo kila mgombea urais huonyesha msimamo wake na kutoa mipango ya kudhibiti wahamiaji hasa kutoka mipaka ya kusini mwa Marekani. Moja ya ahadi kuu za Donald Trump ilikuwa ni kuwafukuza kwa umati wahamiaji haramu kutoka nchini Marekani. Hivyo siku moja baada ya kuapishwa rasmi hapo kesho Trump anatarajiwa kutoa amri ya kufukuzwa kwa umati wa wahamiaji haramu huku operesheni hiyo ikianza katika jiji la Chicago. Ripoti ya gazeti la Wall Street Journal inaeleza kuwa idadi kubwa ya wahamiaji haramu jijini Chicago na uhasama wa timu ya Trump kwa meya wa jiji hilo Brandon Johnson kutoka chama cha Democrat ndiyo sababu kuu za kuchaguliwa jiji hilo kama eneo la kuanzishia operesheni hiyo. Tom Homan ambaye ameteuliwa na serikali sir mpya Trump kama mwakilishi maalum wa mipaka ametangaza kuwa hatua hii ni moja ya hatua za awali za Trump za kutimiza ahadi yake ya kampeni ya kuwafukuza mamilioni ya wahamiaji haramu. Homan amesisitiza kuwa Chicago ni moja tu ya malengo na kwamba mamlaka ya uhamiaji itapewa ruhusa kuwakamata uhamiaji haramu. Kipaumbele kitatolewa kwa wale wanaoonekana kuwa tishio la usalama, lakini sheria itatekelezwa kwa kila mmoja aliye nchini Marekani kinyume cha sheria. Teheran ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Palestina milki ya Ibrahim. Je, unajua kuwa Wayahudi wanaopinga uzayuni wanaamini kuwa ubaguzi wa rangi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina huwe ni ubaguzi dhidi ya Waislamu na Wakristo wa Kipalestina na hata dhidi ya Wayahudi walioletwa kama wahamiaji kutoka Ethiopia huwe ni kinyume na mafundisho ya Torati na sira ya Nabii Musa alayhi salam? Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kwenye podkasti hii ya Palestina milki ya Ibrahimu. Mimi ni Mubarak Kenya, nikiwa hapa nchini Iran, na ninajiunga nanyi katika podkasti hii ya saba ya Palestina milki ya Ibrahim, yaani Palestina ufalme wa Ibrahim. Na kama nilivyotangulia kusema, je, wajua kuwa wayahudi wanaopinga uzayuni wanaamini kuwa ubaguzi wa rangi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina huwe ni ubaguzi dhidi ya Waislamu na Wakristo wa Kipalestina na hata dhidi ya wayahudi walioletwa kama wahamiaji kutoka Ethiopia, yaani Mafalasha, kuwa ni kinyume na mafundisho ya Torati na sira ya Nabii Musa alayhi ssalam. Jiunge nami upate maelezo kamili. Unaweza kufuatilia podcast hii katika tovuti zetu za parstoday.ir/sw au iranradio.ir/sw na pia uh, katika mitandao ya kijamii iliyo katika tovuti hizo. Pia kutokana na vitendo vya sasa visivyo vya kibinadamu vya wazayuni dhidi ya Wapalestina na kusihi pia usambaze podcast hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha akaunti zako za mitandao ya kijamii ili tupate kukuarifu mara tu sehemu mpya zitakazopakiwa, ili uwe nasi katika simulizi hii. Katika kipindi chote cha ukaliaji mabavu wa ardhi ya Palestina, mojawapo ya ngano za kutengenezwa na utawala wa kizayuni ili kuhalalisha uhalifu wao ni pamoja na madai kwamba Israeli inawakilisha wayahudi wote wa dunia. Katika muktadha wa uhalifu wa hivi karibuni wa utawala ghasibu wa Israeli kwa Gaza, Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika utawala ulioondoka hivi karibuni wa Joe Biden alipoingia katika chumba cha vita cha Israeli alisema na hapa namnukuu: kama myahudi nipo hapa kutetea Israeli katika chumba cha vita. Hata hivyo, kinyume na matamshi hayo, wakati mabomu ya utawala wa kizawini yanapodondoshwa juu ya watu wasiokuwa na ulinzi e, wala hatia huko Gaza na picha za mashahidi watoto wa Palestina zikienea, picha nyingine pia ilivutia umakini wa vyombo vya habari vya dunia zaidi ya Wayahudi mia moja waliingia katika uwanja wa bunge la Marekani wakiwa na shati zilizoandikwa usipigane kwa niaba yetu, wakiwa wanapiga mayowe dhidi ya utawala wa kizoweni wa Israeli unaokalia pia kurs tukufu kwa mabavu. Kama ilivyo kwa Wayahudi wengi wa dunia, wanaona sera za utawala wa kizayuni wa Israeli za kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina kama uvunjaji wa mafundisho ya dini yao na hivyo wanasema utawala wa Israeli hauna uhusiano na imani zao za kidini. Mkusanyiko wa Wayahudi wanaopinga uzayuni si jambo jipya, kwani tangu kuanzishwa kwa utawala haramu wa Israeli mwaka 1947 Wayahudi wengi wameonyesha upinzani wao dhidi ya wazo la uzayuni na uhalifu unaotekelezwa na wafuasi wa itikadi hiyo potovu. Jamii ya Wayahudi nchini Iran ni mojawapo ya jamii za Wayahudi wenye harakati zilizo dhidi ya uzayuni na Israel. Mara kwa mara wamekuwa wakisisitiza tofauti kati ya Uyahudi kama dini ya Nabii Ibrahim alaihi salam na uzayuni kama itikadi ya kikoloni, kama ilivyokuwa Wayahudi wengi wanaotaja uhalifu wa wazayuni kuwa ni udhalilishaji wa Uyahudi. Upinzani huo ni hadi kufikia kiwango ambacho Rabai Yunis Hamami Lalezar, kiongozi wa Wayahudi wa Iran, hivi karibuni aliutaja Uzayuni kama uzushi wa kidini unaofanana na ule uzushi wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Alisema kuwa uhusiano wa wazayuni na dini ya Uyahudi ni sawa na uhusiano wa ISIS na dini ya Uislamu. Yaani, kama ambavyo Waislamu wa kweli wanachukia na wanatangaza kujitenga na magaidi wa ISIS ndivyo Wayahudi wa kweli wanavyochukia na kutangaza kujitenga na Uzayuni ambao nembo yake kuu ni utawala haramu wa Israeli. Ushahidi wa kihistoria pia unaonyesha kwamba Uzayuni kama tafsiri ya itikadi na katika muktadha wa malengo ya kikoloni ulianza kuibuka katikati ya karne ya 19 miladia miongoni mwa baadhi ya Wayahudi na baadaye kwa msaada wa nguvu za kikoloni kama vile Uingereza, ulijitokeza na kujipenyeza kwenye jiografia ya Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Baada ya kumalizika kwa vita vikuu vya pili vya dunia, hasa kutokana na tukio feki lililopigiwa debe la Holocaust, Wazayuni walijikita katika kuunganisha wazo la Uzayuni na dini ya Uyahudi. Kwa njia hii, waliweza kuwavuta Wayahudi wengi zaidi kukubali wazo la wapotovu, na pia kwa kujitokeza kama waathirika na kujinadi kuwa eti ni watu wasokuwa na mahala salama pa kuishi, walijitahidi kuhalalisha lengo lao la kupora ardhi za jadi za Palestina. Kubadilisha dini ya Uyahudi kuwa taifa, uh, lenye nchi moja ilikuwa hatua ya kwanza ya wazayuni katika kuandaa mazingira kwa ajili ya kuteka Palestina. Ilan Pep, mtaalamu maarufu wa historia ya kiyahudi ambaye ameandika kwa wingi kuhusu wazo na historia ya kuanzishwa kwa utawala wa kizayuni, katika sura ya tatu ya kitabu chake chenye anwani ya Makosa Kumi Maarufu Kuhusu Israeli, anachambua nafasi ya uzayuni katika fikra za kiyahudi na kuihusisha na tafsiri ya kikoloni ya tawi la wayahudi wachache. Tangu uzayuni ulipoanzishwa katika karne ya 19, ilikuwa ni tafsiri moja tu, ambayo nayo haikuwa na msingi kuhusu maisha ya utamaduni wa Kiyahudi. Uzayuni ulizaliwa kutokana na visababishi viwili katika jamii za wayahudi wa Ulaya ya kati na pia Ulaya ya mashariki. Sababu ya kwanza ilikuwa ni kutafuta usalama katika jamii ambayo ilikuwa imeshindwa kuwachukua wayahudi kama watu sawa na wengine ndani yake. Sababu ya pili ilikuwa ni tumaini la kuiga harakati nyingine za kitaifa ambazo zilikuwa zikionekana na wakati huo. Katika kipindi hicho ambacho wanahistoria wanakiita majira ya mapinduzi ya Ulaya, Wayahudi waliokuwa wakifuata sababu hii waligeuza Uyahudi kutoka dini kuwa taifa na kabila. Hivyo, mizizi ya Uzayuni wa kisiasa inapatikana katika vitendo vya karne ya 18 katika kile kinachoitwa harakati ya mabadiliko katika Uyahudi. Walikuwa ni kundi la waandishi, washairi na wahadhiri ambao walihusisha lugha ya Kiibrania eh, na Uyahudi na kuihuisha, na walisukuma mipaka ya elimu ya kitamaduni na kidini ya wayahudi kuelekea eh, katika tafiti zaidi za kisayansi, kifasihi na kifalsafa. Kufuatia ukuaji wa harakati hii kote Ulaya ya kati na mashariki, polepole pole magazeti na majarida ya Kiibrania yaliongezeka. Katika sehemu zilizopita tulisema kwamba hatua ya kwanza katika historia ya uzayuni ilifikia kilele chake kupitia kazi na shughuli za Theodor Herzl. Herzl katika miaka 1890 alifikia natija kwamba hakuna matumaini ya wayahudi kuunganishwa katika jamii za wenyeji wa nchi walizokuwa wakiishi, na badala yake alikubali wazo la kuanzisha taifa la kiyahudi katika ardhi ya Palestina kwa kunyakua ardhi ya Wapalestina. Wakati mawazo haya ya awali ya Uzayuni yalikuwa yakienea katika jamii za Wayahudi katika nchi kama vile Ujerumani na Marekani, viongozi maarufu wa kidini katika jamii hizo za Kiyahudi walikataa mtazamo huu mpya. Viongozi wa kidini wa Kiyahudi waliona Uzayuni kama kielelezo cha usekulari na kuzusha mambo mapya katika Uyahudi, na hivyo walipinga wazo hilo. Wayahudi waliokuwa wanafungamana na dini pia walikuwa na wasiwasi kwamba mawazo haya mapya yangeleta mashaka kuhusu uaminifu wa wayahudi katika nchi walimokuwa wakiishi, jambo ambalo lingeongeza chuki dhidi ya Wayahudi. Naam, hali wakati huo watu na jamii za wayahudi waliona kuwa wako mbele ya migawanyiko miwili: upande mmoja ni usekulari na upande mwingine ni maisha ya kidini yenye misimamo mikali. Wayahudi wasio na dini walikuwa watu wenye viwango mbalimbali vya uhusiano na dini. Njia hii ya kisiasa ya kufuatwa uyahudi iliimarika na kujitokeza kama harakati yenye nguvu ambayo ilijulikana kama harakati ya mageuzi. Mwanzo, wakati wanamageuzi walipokutana na Wazayuni, walikataa kwa nguvu wazo la kufafanua uyahudi kama taifa, na pia walipinga mchakato wa kuanzisha taifa au nchi ya Kiyahudi huko Palestina. Wana mageuzi wa Yahudi huko Marekani pia mwaka 1869, katika moja ya mikutano yao ya kwanza walitangaza lengo la uokozi wa Israel sio kuanzisha tena taifa au nchi ya Kiyahudi chini ya utawala wa warithi wa Daud alahissalam, bali ni kuwakusanya watoto wa Mungu chini ya ibada ya Mungu mmoja na utakatifu. Wanamageuzi wa Marekani wa mwaka 1885 katika kongamano jingine walitangaza, sisi sasa hatutajiarifisha kama taifa bali tunajiona kama jamii ya kidini ndani ya taifa lingine na kwa hivyo hatuna matarajio ya kurudi Palestina, wala hatuna matarajio ya kujitolea kwa ajili ya watoto wa Haruni alaihi salam, na wala hatuna matarajio ya kuweka sheria yoyote au haki inayohusiana na taifa la Kiyahudi. Mbali na hao Wayahudi wana mageuzi wa Marekani, Wayahudi wa kiliberali pia, wakati huo walikataa madai kwamba Uzayuni ndiyo suluhisho pekee linalokubalika kwa tatizo la chuki dhidi ya Wayahudi, kama ilivyoonyeshwa na Walter Laqueur katika kitabu chake cha Historia ya Uzayuni. Wayahudi wa kiliberali waliona uzayuni kama harakati ya ndoto isiyo na msingi ambayo haina suluhisho kwa matatizo ya Wayahudi wa Ulaya. Ukosoaji mwingine dhidi ya uzayuni mwanzoni mwa kuibuka kwake ulikuwa ndani ya taasisi za kidini za Wayahudi wa orthodoksi wenye misimamo mikali. Hadi leo bado jamii nyingi za Wayahudi wa orthodoksi wenye misimamo mikali wanapinga uzayuni kwa nguvu zao zote, wanaimani kwamba uzayuni unaingilia kwa njia isiyofaa, eh, yale anayoyataka Mwenyezi Mungu, ambaye anataka Wayahudi wabaki uhamishoni hadi atapokuja Masihi alhisalam ambaye ni mkombozi wa Wayahudi na kwa mujibu wa imani zao bado hajaweza kudhihiri. Wayahudi wa Orthodoksi wenye misimamo mikali wanapinga kabisa nadharia kwamba Wayahudi wanapaswa kufanya chochote wanachoweza ili kuondoka diaspora au hamisho. Wayahudi hao wa Orthodoksi wanaamini kwamba badala ya kufanya hivyo, Wayahudi hawapasi kulazimisha kuunda taifa au nchi yao, bali wanapaswa kungoja siku ambayo mapenzi ya Mungu yatawezesha swala hili na hadi wakati huo Wayahudi wanapaswa kuendelea na njia yao ya kizamani ya maisha. Uzayuni ni fikra ya ubaguzi wa rangi na ni falsafa ya kupinga uyahudi ambayo inasisitiza kuunda ardhi huru ya Wayahudi walioko uhamishoni. Wayahudi wanaopinga uzayuni wanasema kwamba matendo ya utawala wa Israeli ni kinyume kabisa na amri ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu Mwenyezi Mungu hapendezwi na ujenzi wa nchi au taifa kwa kufanya uhalifu dhidi ya watu wa Palestina, na hivyo vitendo vya utawala wa Israeli ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kidini za kiyahudi kuhusu binadamu wengine. Halkadhalika, wayahudi wa pote hilo la orthodoksi wanasema hivi na, hapa na wanukulu hatungi mkono nchi mbili kwa mataifa mawili, bali tunaunga mkono kurejeshwa ardhi zote zilizochukuliwa kutoka kwa watu wa Palestina, kwa sababu tunaamini Wayahudi wanaounga mkono amani wataweza kuishi kwa amani chini ya bendera ya taifa la Palestina. Naam, msemaji wa jumuiya ya Wayahudi walio dhidi ya Uzayuni nchini Marekani anapinga madai bandia ya utawala wa Israeli kwamba utawala huo unawakilisha Wayahudi kwa kusema Netanyahu na wenzake wanajaribu kupitisha sheria zitakazosema Israeli ni taifa la Wayahudi, hataweza kudai uwakilishi wa Wayahudi au watu wa Wayahudi. Sisi kama Wayahudi wa orthodoksi tunapinga Uzayuni. Aidha, marabi au makuhani wa Kiyahudi wanaopinga Uzayuni wanaamini kuwa kuanzisha dola la wayahudi katika ardhi ya Palestina kabla ya kuja masihi ni dhambi na kwa hivyo wanapinga uwepo wa serikali ya kizayuni ya Israeli. Wanaoshikilia mtazamo huu wameungana katika jumuiya iitwayo Neturei Karta na inaongoza upinzani wa kuanzishwa serikali ya wayahudi kabla ya kuja masihi. Jumuiya hii ina shauku ya dini ya kiyahudi na inaona fahari kuwa wanachama wake ni wayahudi. Shirika la Wayahudi wanaopinga kutekwa ardhi za Palestina lililoanzishwa mwaka elfu mbili huko New York pia linachukulia uvamizi wa maeneo yanayokajulikana kama ya mwaka 1967 na upanuzi wa ujenzi wa makazi ya walowezi wa kizayuni kama aina ya ubaguzi wa rangi ambao wanadhani ndio chanzo cha kutokuwa na usalama katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Wayahudi wanaopinga uzayuni wanaiona serikali na vyama vya Israeli kama taasisi za kidunia na zisizo za kidini. Wanaamini kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli, kwa kujificha chini ya kivuli cha kuwatetea Wayahudi na kutumia vibaya suala la Holocaust, umeeneza utamaduni wa kupinga dini, na utawala huo unaoeneza ubeberu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu unakiuka maagizo ya Torati pia wanasisitiza kuwa kueneza ufisadi na uovu hata katika ngazi rasmi e, kunafanya utawala huo wa Israeli kuwa utawala ambao umesaliti mafundisho ya Uyahudi. Moja ya tofauti kubwa kati ya wayahudi wanaopinga uzayuni na utawala haramu wa Israeli ni kuhusu ajira ya lazima ya wayahudi wenye imani ya kidini katika jeshi la utawala wa Israeli. Wanasema kwamba waumini wa kiyahudi daima wamekataa kuhudumu katika jeshi la Israel kwa sababu wanapinga dhana ya taifa hulu la Israel na vita inavyopigana. Vyama vinavyotawala Israeli ambavyo havina misingi ya Kiyahudi vimeazimia kuwajumuisha wayahudi wote katika jeshi la utawala huo bandia. Marabi wa Kiyahudi wanaopinga Israel wanasema kuwa ubaguzi wa rangi unaofanywa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina dhidi ya Waislamu na Wakristo wa Kipalestina na hata Wayahudi waliohamishwa kutoka Ethiopia unapingana na mafundisho ya Taurati na maisha ya Nabii Musa alaihi salam. Wanasema kuwa ubaguzi wa rangi unaotekelezwa na Wayahudi wenye asili ya Ulaya dhidi ya Wayahudi wa Kiafrika kutoka Ethiopia pamoja na hali yao ya umasikini, magonjwa na ukosefu wa ajira katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na hata kashfa kama vile kuchukua damu yao kwa jina la uchangiaji damu havilingani na mafundisho ya Uyahudi. Kwa sababu hii, mamia ya Wayahudi wanaofanya kazi katika nyanja za kijamii na haki za binadamu hukusanyika nje ya eneo la mkutano wa kila mwaka wa lobi ya kizayuni iitwayo AIPAK nchini Marekani na kuonyesha misimamo yao dhidi ya Israeli kwa kutoa nara kama vile: AIPAK si mwakilishi wetu, Wayahudi wa Marekani, huu ni utawala wa ubaguzi wa rangi Komesha ukaliaji mabavu wa Palestina na hatutaki vita dhidi ya Iran. Pia wanatoa nara kama vile wayahudi kwa ajili ya kuiwekea Israel vikwazo, wayahudi kwa ajili ya haki ya Palestina na uyahudi unakataa uzayuni. Nam, mpenzi msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza sehemu ya saba ya podcast ya Palestina milki ya Ibrahim, yani Palestina ufalme wa Ibrahim. Katika sehemu hii tumechambua maoni ya wayahudi wanaopinga uzayuni na katika sehemu inayofuata tutazungumzia jinsi Waisraeli wanavyojionyesha kama eti ni watu wanaodhulumiwa. Asante kwa kujiunga nami katika podcast hii. Tafadhali tufuate katika majukwaa yetu ya kijamii kupitia tovuti yetu ikiwemo ile ya parstoday.ir/sw, na ile ya iranradio.ir/sw. Na kusihi pia usambaze kipindi hiki au podcast hii kwa wale wanaojali ubinadamu, uhuru na haki, na tafadhali wezesha arifa za akaunti zako za, za mitandao ya kijamii ili tuweze kukuarifu mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa, ili uwe nasi katika safari hii, na kutakia nyakati nzuri, uwe katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu na kwaherini. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya 74 ya kipindi hiki ambacho leo kinazungumzia aya ya 30 ya Suratu Ar-Ra'd. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alielekea Maka akiwa pamoja na kundi la Waislamu katika mwezi wa Dhulqada mwaka wa sita wa Hijiria kwa madhumuni ya kutekeleza ibada ya Umra. Watu wa kundi hilo ambao walikuwa elfu moja mia nne wote walikuwa wamevaa vazi la ihram, na ghairi ya upanga ambao ulitambuliwa kuwa silaha ya msafiri, hawakubeba silaha yoyote ya vita. Habari hiyo ilipowafikia washirikina wa Maka, waliamua kuwazuia Waislamu wasiingie katika mji huo. Wakati huo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maswahaba zake walikuwa wamefika eneo la Hudaibia. Kijiji cha Hudaibia kiko kilomita 20 kutoka Maka na kilipewa jina la kisima au mti uliokuwa eneo hilo. Mahali hapa ndipo washirikina walipomzuilia Mtume na maswahaba zake ili wasiendelee na safari kuelekea Maka huko Hudaibia mabalozi na wawakilishi wa pande mbili walikwenda na kurudi wakichukua na kupokea ujumbe kutoka na kuelekea kwa Makuraishi na mtume wa Mwenyezi Mungu. Mmoja wao alikuwa ni Budail Ibni Warqa Al Khuzai, ambaye alimwambia mtume kwamba viongozi wa Makuraish hawatakuruhusu kuingia Maka. Mtume alijibu kwa kusema, hatukutoka Madina isipokuwa kwa ajili ya kufanya umra na baada ya kumaliza ibada tutarejea Maka mara moja lakini makureishi wakituzuia, tutapigana maadamu tutakuwa bado tuko hai. Baada ya Budail, Urwa bin Masud Athaqafi, ambaye alikuwa mtu mwerevu, alikwenda kwa Mtume kutoka kwa Makureishi. alipoona jinsi masahaba wa Mtume walivyokuwa wakishindana katika kumhudumia mtukufu huyo na hata kusukumana pembeni ili kupata matone ya maji ya udhu wake yaliyokuwa yakidondoka chini kutoka kwenye mikono yake iliyobarikiwa, aliwaendea Makuraishi na kuwaambia, mimi nimekuwa kwenye makasiri ya Kisra na Kaisar na Najashi huko Uhabeshi, lakini sijapata kuona mtawala anayetukuzwa na kuenziwa miongoni mwa watu wake kama alivyo Muhammadi. Kama mnadhani kwamba watamwacha Muhamadi peke yake, mnafanya kosa kubwa. Mnakabiliana na watu walio tayari kujisabilia roho zao kama hawa. Sasa, chukueni uamuzi sahihi. Baada ya Urwa, mtu mmoja kutoka kabila la Kinana alisema nitazungumza na Muhammad. Lakini alipokaribia na kusikia sauti za talbia na labaika, llahuma labaika za masohaba wa Mtume na kuona ngamia wa kuchinjwa, alirejea kwa jamaa zake na kuambia, si jambo sawa kuwazuia watu hawa kutufu Alkaba. Kwa upande mwingine, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimweka mtu aitwaye Kharash juu ya ngamia wake na akamtuma Maka kuwajulisha wazee wa Kikureishi madhumuni ya safari hiyo, lakini watu wa Maka walimuua ngamia wa Mtume na wakamrejesha Kharashi upande wa Hudaibia. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipendekeza kwa Umar bin Khattaba kwamba aende Maka na kuongea na Makuraishi. Umar alisema Makuraishi wana uadui mkubwa na mimi, ninawaogopa, Mtume. Uthman, Uthman bin Afan, ambaye anatoka ukoo wa Bani Umaya, alikwenda Maka, lakini baadaye ulienea uvumi miongoni mwa Waislamu kwamba ameuawa. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliamua kuchukua hatua kali. Alichukua tena baia na kiapo cha utiifu kutoka kwa masahaba zake chini ya mti uliokuwapo eneo hilo ambacho kilikuja kujulikana kama Baiatu Ridwan. Walifanya agano na Mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba watapambana hadi tone la mwisho la damu zao lakini haukupita muda mrefu Uthman akarudi salama na Makuraishi wakamtuma Suhail bin Amr baada yake ili kupatanisha baina yao na mtume na kusisitiza kwamba haitawezekana kabisa kwake kuingia Maka mwaka huu. Suhail bin Amr aliyekuwa mmoja wa wazee watu mashuhuri na wanafikra wa kabila la Quraish alikwenda kwa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama na kusema Imethibiti kwetu kwamba nyinyi hamna nia ya kupigana vita, lakini ni jambo zito kwa hadhi na heshima yetu kuwaruhusu kuingia Maka mwaka huu, kwa sababu watu miongoni mwa Waarabu watasema kwamba Muhammad amewatwisha na kuwalazimisha Makuraishi matakwa yake na Makuraishi wamelegeza kamba na kurudi nyuma. Kwa hivyo rudini Madina mwaka huu, lakini tunaahidi kuwafungulia njia mwaka ujao. Mazungumzo hayo hayakuishia kwenye suala hili pekee, bali kulifikiwa makubaliano mengine na kupelekea kusainiwa mkataba ambao ulijulikana katika historia kwa jina la Sulhu Lhudaibia. Mkataba wa amani wa Hudaibia kwa hakika ulikuwa mkataba mpana wa kutoshambuliana ambao ulikomesha kwa muda vita vya mara kwa mara kati ya Waislamu na washirikina. Wakati wa kuandikwa mkataba huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia Ali bin Abi Talib, aandike kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Suhail bin Amr ambaye alikuwa mwakilishi wa washirikina wa Maka alisema, mimi sitambui sentensi kama hiyo, andika bismika llahumma Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama akasema andika kwa jina la Mwenyezi Mungu. Kisha akasema andika, haya ndiyo Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu aliyoafikiana na Suhail bin Amr. Suhaili alisema lau tungetambua kwamba wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu tusingepigana vita dhidi yako. Sifa hii pia inapaswa kufutwa na badala yake andika Muhammad bin Abdullah. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwamba hakuna tatizo, lakini alipotambua kwamba ilikuwa vigumu kwa Ali bin Abi Talib kufuta neno mtume wa Mwenyezi Mungu, mtume mwenyewe alinyosha kidole chake na kusema, ewe Ali, nionyeshe yaliko maneno hayo na acha nifute sifa hiyo mimi mwenyewe. Kisha akasema andika. Hivi ndivyo Muhammad bin Abdullah alivyofanya suluhu na Suhail bin Amr kwamba kuwe na usitishaji vita wa miaka kumi ili watu waweze kupata tena amani na usalama wao. Zaidi ya hayo ni kwamba Waislamu waliahidi kuwarejesha Maka wale watakaokimbia kutoka Maka na kwenda Madina, lakini upande wa pili yani Makuraish haukutoa ahadi hiyo kwa wale watakaokimbilia Madina kutoka Maka katika mapatano hayo ya amani kama inavyosema aya ya kumi ya Suratul Mumtahina, ilikatazwa kuwarejesha wanawake waumini waliokimbia kutoka Maka kwenda Madina. Pande mbili pia ziliahidi kutosalitiana na kuheshimu maisha na mali ya kila upande. Zaidi ya hayo, Muhammad atarejea Madina mwaka huo na hataingia Maka, lakini mwaka ujao Makuraishi wataondoka Maka kwa muda wa siku tatu ili masahaba wa mtume waende kufanya umra lakini hawatakaa hapo zaidi ya siku tatu. Watafanya ibada ya umra na warudi, kwa sharti wasibebe silaha isipokuwa silaha ya msafiri, yani upanga kwenye ala yake. Kundi la Waislamu na washirikina walishahidia mapatano hayo ya amani, na mwandishi wa mkataba alikuwa Ali bin Abitalib. Kwa mujibu wa baadhi ya wafasiri wa Quran, aya ya thalathini ya suratu Rad iliteremka wakati washirikina walipofanya ukaidi kuhusiana na uandishi wa jina la arrahman katika mkataba wa Hudaibia. Aya hiyo inasema kadhalika, <cakeadic> arsalnaka fi ummatin qad khalat min qabliha umamu litatluwa alaihim alladhi auhaina ilaika wahum yakfuruna birrahman Kul huwa rabbi la ilaha illa huwa alayhi tawakkaltu wa ilayhi matab, Ndiyo kama hivi tumekutuma kwa uma ambao zimekwisha pita kabla yao uma nyingine, ili wasomee tunayokufunulia, na wao wanamkufuru Rahman, mwingi wa rehma. Sema, yeye ndiye Mola wangu mlezi, hakuna mungu isipokuwa yeye, ninamtegemea yeye na kwake ndiyo marejeo yangu. Wapenzi wasikilizaji, mkataba wa amani wa Hudaibia, kama historia inavyoshuhudia, na kwa mujibu wa utabiri wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na ahadi ya Qurani, ulileta baraka nyingi kwa Waislamu. Kwa mujibu wa wanahistoria, hapakuwa na ushindi mkubwa zaidi katika siku za mwanzoni za Uislamu kuliko ushindi wa Hudaibia, kwa sababu chini ya nuru na mwangaza wake moto wa vita ulizima, wito wa kulingania Uislamu ulishamiri na dini ya Uislamu ilienea katika bara zima la Arabu kwa kadiri kwamba tangu kuanza kwa makubaliano hayo ya amani hadi yalipovunjwa na Makuraish katika kipindi cha takriban miezi 22 idadi ya watu waliosilimu ilikuwa kubwa zaidi ya jumla ya Waislamu wote waliokuwepo hadi wakati huo na jeshi la Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mwaka wa nane Hijiria, wakati wa kukombolewa mji wa Maka, walifikia watu elfu kumi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Salatullahi salamu. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu