Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji katika meza ya matangazo mchana huu na si mwingine, kwa mara nyingine tena, mimi gani Muhammad na smahani Ghanima Muhammed, nawakaribisha kujiunga nami katika muda wa saa moja katika meza ya matangazo mchana huu na nikiwatangazia moja kwa moja mubashir live kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, na ikiwa ni Jumapili, Januari kumi na tisa elfu mbili na ishirini na tano, ambayo ni sawa na Rajabu kumi na nane elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria. Bila kupoteza muda mpendo msikilizaji, nawatangazia vipindi vyetu tutakavyoanza navyo mchana huu. Tutakuwa na tuujue Uislamu, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran, tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito mahususi na kwa kifupi katika baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. Afrika wiki hii itakuwepo kama kawaida, au ni mjumuiko wa matukio mbalimbali juma zima, na makala yetu ya leo katika historia Matangazo ya idhaa Kiswahili, radio ya Kiswahili, redio Teherani, yanasikika kupitia washirika FM ni maarifa FM ya Tanga, Tanzania, na tunasikika katika satelit. Aidha, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World service kutupata chaneli ya kwenye Telegram, unaweza ukaingia radio teheran sw t radio teheran sw na tovuti yetu ama mtandao wetu wa intaneti wa idhaa ya Kiswahili Radio Teherani ni pastoday.ir/sw. Namba ambayo unaweza ukatuma ujumba wako mfupi, mpendwa msikilizaji, ni yetu ya kawaida ambayo tunaitangaza mara kwa mara: alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Dakika moja imesalia, hitimie saa sita kamili kwa majira ya hapa nchini Iran. Kwanza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Rais Pezeshkani asema hatuhitaji magharibi kulinda usalama wa eneo hili. Mashauriano yaendelea kati ya Irani na Ethiopia ya kupanua uhusiano wa kiuchumi. Marekani ndiyo sababu ya mgogoro katika eneo la Asia Magharibi, asema Nebenzia. Na pamoja na habari nyingine wanajeshi wa Ufaransa kuondoka pia huko Senegal. Habari kamili. Rais Masudi Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema Irani na Russia kwa kushirikiana vizuri zinaweza kufuata sera huru na kudhamini usalama wa kisiasa na kiuchumi wa eneo hili. Rais Pezeshkani, ambaye karibuni hivyo alifanya safari mjini Moscow kwa ajili ya kutia saini makubaliano ya kina ya ushirikiano wa kimkakati na Rusia siku ya Ijumaa, baada ya kukutana na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin, alifanya mahojiano na kanali ya kwanza ya televisheni ya nchi hiyo, ambapo aligusia masuala muhimu ya kieneo na kimataifa. Katika mazungumzo hayo Pezeshikiani amesema nchi mbili zina uwezo wa kutekeleza sera ya kujitegemea na ziko tayari kuhakikisha amani na usalama wa kiuchumi unadumishwa katika ukanda huu kwa kushirikiana baina yao kwa lengo la kuleta amani na utulivu katika Asia Magharibi, huku akiashiria kwamba kutiwa saini makubaliano mapya ya kistratejia kati ya Irani na Rasia ni ishara ya upinzani wa nchi hizo dhidi ya siasa za nchi za kigeni. Rais wa Iran amesema Iran na Russia hazihitaji nchi za Magharibi. Ikumbuke kuwa kwa kutiwa saini makubaliano ya kina kati ya Iran na Russia nchi mbili zitapanua uhusiano wao kwa namna maalumu katika nyanja za kiuchumi, kisayansi, kiteknolojia, kiutamaduni na katika uga wa utalii naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya bunge amekutana na kufanya mazungumzo na waziri mshauri katika wizara ya masuala ya kigeni Ethiopia, ambapo wamejadiliana njia za kupanua ushirikiano wa kiuchumi kati ya pande mbili, ikiwemo wanachama katika kundi la BRICS. Vahid Jalal Zade, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya majilisi na Wairani wanaoishi nje ya nchi katika wizara ya mambo ya nje ya Iran alikutana siku ya Ijumaa na Meganu Aga Moak, waziri mshauri katika wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia mjini Addis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, ambapo walijadili masuala tofauti yanayozihusu nchi mbili. Walibadilishana maoni kuhusu upanuzi wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizi kupitia tume ya pamoja ya uchumi na ushirikiano wa kusini kusini kupitia nchi wanachama wa, wa kundi la BRICS. Waziri huyo Ethiopia amesisitiza katika mkutano huo kuwa Irani na Ethiopia zina ushirikiano mkubwa katika sekta mbalimbali zikiwemo biashara, uwekezaji, utalii na uhamishaji wa teknolojia. Wawakilishi hao wa Irani na Ethiopia wamekubaliana kuchunguza uwezekano wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili kupitia tume ya pamoja ya uchumi. Ikumbuke kwamba Muhamed Bakhir Kalibof, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani na Abi Ahmad Ali, waziri mkuu wa Ethiopia, pia walikutana siku ya Ijumaa na kujadiliana maswala tofauti kati ya pande mbili katika mkutano huo, ulazima wa kupanua uhusiano wa pande mbili katika nyanja za kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa na kutumia uwezo wa kundi la BRICS ulisisitizwa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kushadidi mgogoro wa sasa katika eneo la Asia magharibi ambao haujawahi kuonekana hapo kabla ni matokeo ya sera mbaya za Marekani. Vasili Nebenza amesema machafuko katika eneo la Asia magharibi yanatokana na operesheni za kijeshi zisizo na kifani za utawala wa Israel ambazo zimepata uungaji mkono na msaada usio na mpaka wa kijeshi na kimataifa kutoka Washington. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amesema sera mbaya za Marekani hazijafanya lolote ila kuibua hali ya mgogoro ambayo sasa inahusisha eneo zima la Ishia Magharibi, raia na walindamani. Wakati huo huo, seneta wa Marekani Bernie Sanders amesema katika taarifa yake kwamba Washington imeshiriki katika kutekeleza mauaji ya kimbari na jinai huko Gaza kwa kutuma silaha kwa Benjamin Netanyahu, karibu Wapalestina elfu hamsini wameuawa na maelfu yengine hawajulikani waliko kufuatia mauaji ya kimbari ya utawala huo dhidi ya raia wa Palestina yaliyoendelea kwa kipindi cha miezi kumi na tano dhidi ya Gaza. Serikali ya Ufaransa inapanga kufunga kambi yake ya kijeshi huko Senegal baada ya kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Vyombo vya habari vya Senegal vimeripoti kuwa vikinukuu chanzo cha jeshi la Ufaransa kwamba nchi hiyo inapanga kufunga kambi zake za kudumu za kijeshi huko Senegal ifikapo msimu wa joto mwaka huu. Chanzo hiki chenye ufahamu wa kutosha kimetangaza kuwa Ufaransa iko mbioni kufanya mazungumzo ya kuondoa vikosi vyake nchini Senegal. Katika kiangazi cha mwaka huu 2025 Ufaransa haitakuwa tena na kambi ya kudumu ya kijeshi huko Senegal, imesema taarifa ya chombo hicho. Rais wa Senegal alithibitisha mwishoni mwa mwezi Desemba kwamba nchi hiyo inapanga kuwaondoa wanajeshi wote wa kigeni walioko Senegal ifikapo mapema mwaka huu. Mwaka 2023 Ufaransa iliondoa wanajeshi wake kutoka Burkina Faso na Niger kwa ombi la viongozi wa nchi hizo. Aidha, mwishoni mwa Novemba mwaka jana, wizara ya mambo ya nje ya Chad ilitangaza mwisho wa ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hiyo na serikali ya Ufaransa. Na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel, Gideon Sar, amekiri kwamba utawala huo umeshindwa mbele ya harakati ya mapambano ya Hamas na kwamba ulishindwa kuwakomboa wa mateka wake waliokuwa wakishikiliwa ukanda wa Gaza. Gideon Sari amekiri kwamba, wakati wajibu wetu kwa mateka ni mzito sana, kwa miezi kadhaa hatujaweza kumrejesha hata mateka mmoja yakiwa hai kutoka Gaza na tumeshindwa kufikia malengo ya vita dhidi ya harakati ya Hamas. Awali waziri wa elimu wa Israel Yoav Kish pia alisema katika taarifa akizungumzia makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza kwamba tumelazimika kulipa gharama kubwa kwa kufanya makubaliano na Hamas. Wakati huo huo, Yedidia Yaari, kamanda wa zamani wa jeshi la wanamaji la Israel, amesema ushindi kwa Gaza uligeuka na kuwa kushindwa kabisa kwetu. Yaari amesema vita vya Gaza vitaisha, lakini kadhia nyingine itaanza huko The Hague na Israel itakabiliana na tsunami ya kisiasa na ya mahakama ambayo hatimaye inaweza kusababisha maafa. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar Jumatano Januari 15 ilitangaza kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya utawala haramu wa Israel na Hamas na ikasema makubaliano ya kusitisha mapigano yatatekelezwa kuanzia Jumapili Januari 19. Kwa mujibu wa makubaliano hayo harakati ya Hamasi itawachia huru mateka thelathini na tatu katika awamu kadhaa na utawala wa kizayuni utalazimika kuondoka katika ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. bado mko nasi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, na nawakumbusha, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, miongoni mwake ni Telegram na WhatsApp yetu, ambao unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji, na ujumbe huo unatufikia. Tuma ujumbe wako mfupi popote ulipo, mpendwa msikilizaji wa Radio Tehran, tumia nambari yetu ya kawaida, tuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha tisa nane 9035065487. Na sasa nawakaribisha kutega sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema: makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Iran na Russia ni nini na kwa nini makubaliano hayo ni muhimu? Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani na Rasia zimetiliana saini makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati katika safari ya rais Masuda Pezeshkiani mjini Moscow. Mazungumzo ya jana Ijumaa ya Rais Pezeshkiani wa Iran na mwenzake wa Rasia, Rais Vladimir Putin ni ya tatu kati ya marais wa nchi hizo mbili tangu kwanza kwa utawala wa serikali ya awamu ya kumi na nne ya Iran chini ya uongozi wa Rais Pezeshkiani. Viongozi hao walikutana na kuzungumza kwa mara ya kwanza kando ya mkutano mmoja wa kimataifa huko Ishkabad, mji mkuu wa Turkmenistan, na kwa mara ya pili wakakutana pambizoni mwa mkutano wa kilele wa kundi la BRICS huko Kazan, Russia. Makubaliano ya jumuishi ya ushirikiano wa pamoja kati ya Iran na Russia kwa hakika ni hati iliyosasishwa ya makubaliano ya awali na imefikiwa imeafikiwa yachukue nafasi ya hati ya sasa ya uhusiano wa pande mbili na misingi ya ushirikiano wa pande mbili ambayo ilitiwa saini huko Mosco mwaka elfu mbili na moja. Waraka huo mpya uliidhinishwa na nchi hizo mbili mwanzoni mwa majira ya kiangazi mwaka wa jana, na pande mbili zilikuwa zikisubiri wakati mwafaka wa kutia saini na marais wa nchi mbili. Baada ya serikali kutia saini, hati hiyo ya makubaliano itawasilishwa katika bunge la Iran kwa ajili ya kupasishwa na hivyo kupata himaya ya kisheria. Mkataba huo mpya wa miaka 20 unahusu maeneo kama ya uchumi, uchukuzi, nishati, michezo, gesi, biashara, mahakama, nishati, bahari, afya na kilimo, pamoja na ushirikiano wa Tehran na Moscow katika kukabiliana na changamoto za pamoja, kupunguza athari za majanga ya kimaumbile kupambana na uhalifu wa kuratibiwa kupambana na ugaidi na uwekezaji wa pamoja sambamba na ushirikiano wa kiuchumi na, na, na kiulinzi. Mkataba huu unahesabiwa kuwa ni hatua muhimu katika mwelekeo wa kuimarisha ushirikiano wa kristatijia kati ya Iran na Russia na unaweza kuwa na taathira kubwa katika kupanuka uhusiano wa kibiashara kati ya Tehran na Moscow. Kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Russia katika kipindi cha miezi tisa iliyopita kimefikia kiasi cha dola bilioni tatu nukta tatu ikiwa ni ukuaji wa asilimia kumi na nne nukta saba wa ushirikiano kati ya nchi mbili. Awali ya yote mkataba huu unaonyesha kupigwa hatua uhusiano kati ya Iran na Rasia na unafungua upeo mpya wa kustawisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja zote. Kwa mujibu wa tangazo la waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ni kuwa Mkataba huu unahusu nyanja zote za ushirikiano kati ya nchi mbili na unatilia mkazo maeneo matatu makuu ambayo ni ushirikiano wa kiuchumi, ushirikiano wa kisayansi na teknolojia na katika nyanja za utamaduni na utalii. Pamoja na hayo, kama alivyoeleza Said Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, ni kwamba kutiwa saini mkataba huu sio kwa ajili ya kukabiliana na upande wowote wa tatu bali ni mkataba wa ushirikiano kati ya Iran na Rasia. Mkataba huu unajikita katika uhusiano kati ya nchi mbili na unachora ramani ya njia ya mitazamo ya ushirikiano na haujaweka kizingiti chochote katika kuweka uhusiano kati ya nchi mbili na nchi ya tatu. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja redio Teherani, mpendo wa msikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha tujue Uislamu. Ujue Uislamu ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tuujue Uislamu katika sehemu ya 48. Leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalumu za mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan sifa ya umaasumu Yaani, kutotenda dhambi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa kuzingatia kwamba mitume wana masulia na jukumu la kuiongoza jamii ya wanadamu, ni lazima wawe wasafi na wasio na uhusiano wote na dhambi na tabia chafu katika maisha yao yote, iwe kabla ya kuanza kwa kipindi cha utume au baada ya hapo. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yoyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote za jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana ya umasumu pamoja na viwango vyake. Wanachuoni wa Kiislamu wanaafikiana juu ya kulinda au kutakaswa mitume kutokana na ushirikina na ukafiri pamoja na umasumu katika kupokea na kuwasilisha wahai yani ujumbe wa Mungu au ufunuo, lakini wamehitalifiana kuhusu kutokukosea kwao na kutotenda madhambi mengine katika maisha yao ya kila siku, yani nje ya majukumu yao ya utume. Wengi wanaamini ya kwamba mitume wametakasika na yote hayo yaliyotajwa hapo kabla. Sasa swali ni je, umasumu wa mitume una nafasi gani na athari gani katika jamii ya wanadamu? Jibu la kwanza ni kwamba watu wanapaswa kumwamini yule anayedai kuwa ametumwa kwao na Mungu, vinginevyo kila kitu kitabakia kuwa siri. Kama tulivyokwisha sema, lengo la msingi la mitume wa uteule wa Mungu ni kuongoza na kuelimisha vizazi vya wanadamu katika mwanga wa mfululizo wa mafundisho ya mbinguni. Watu pia wanapaswa kufuata sheria hizi kuu zinazodhamini saada yao hapa duniani na kesho akhira, kwa mujibu wa mipango na maamrisho fulani ya kidini. Kwa kawaida watu huchukua mafundisho haya kwa uzito wakati wana uhakika kwamba yameletwa kutoka kwa Mola muumba wa uwepo. Ikiwa watu hawana imani kamili na mtume wa Mwenyezi Mungu katika kila hatua ya kupokea na kusambaza wahai, lengo la utume ambalo ni mageuzi ya wanadamu hali itatimia. Ikiwa manabii hawana kinga dhidi ya makosa na upotovu, bila kujali ni kiasi gani wanafaidika na ukamilifu wa kibinadamu Daima kuna uwezekano kwamba watajikwaa mbele ya sura nzuri na za udanganyifu za ulimwengu na chini ya ushawishi wa mvuto wa jaha na uongozi au utajiri na mali. Kuweko kwa uwezekano huu kunawafanya watu kuwa na shaka katika kutekeleza amri za nabii. Kwa muktadha huu, mtu anayedai kuwa ni nabii na amekuja kuwaongoza watu ikiwa na historia ya upotofu hawezi kukubaliwa kuwa ni alama na kielelezo cha wema, usafi na utakatifu. Hakuna mwanadamu anayeweza kukubali kwa ujasiri maneno ya mtu ambaye kurasa za maisha yake zimejaa madoa meusi na kuyapokea kama wahai ufunuo na maagizo ya kimungu na kuzingatia mafundisho yake kama ujumbe kutoka mbinguni na usio na shaka. Kwa hiyo sharti la kwanza la watu kuamini maneno ya wale wanaodai utume na kuukubali ujumbe wao ni kwamba mitume wawe wamepambwa kwa pambo la isma au umaasumu, yaani kutotenda dhambi, na wawe na utakasifu. Huba, mapenzi na upendo wa watu kwa mitume unaotokana na undani wa mioyo yao pia unaonekana katika kivuli cha umaasumu na ukamilifu wa kimaadili na kielimu wa shahsia hao wakubwa. Hapana shaka kuwa taathira za tabia, muamala na vitendo ni jambo lililo la juu zaidi ya maneno, yaani lenye taathira zaidi kuliko maneno. Kwa sababu hii watu wanaathiriwa zaidi na suluki na tabia na vitendo vya manabii kuliko maneno yao. Ni dhahiri shahiri kwamba mtu ambaye ana kasoro za kimaadili na kiroho hawezi kuchukua uongozi wa kimaadili wa watu na kufanikiwa kulea mwanadamu mkamilifu. Mfungamano thabiti na wa kudumu wa manabii na asili ya uwepo, yaani Mwenyezi Mungu, na kutochafuliwa kwao na dhambi ni hitajio na dharura isiyoepukika. Mtu ambaye ameanguka katika dimbwi la ufisadi katika misimu tofauti ya maisha yake na hadi hivi karibuni alikuwa katika orodha ya wakora na wahalifu, watu hukumbuka yale ya zamani na hawasahau kwa urahisi. Hata mwanzo wa mabadiliko ya kina kiroho na msisimuko, hawezi peke yake kuondoa na kufuta historia ya uharibifu uliopita na kufuta hilo katika kumbukumbu -kumbu. Kwa kuwa manabii ni watu waliotakaswa na dhambi na makosa, kwa kuyachunguza maisha yao tunapata ukweli huu kwamba hata maadui zao hawakuweza kuwashutumu kwa uchafu na ufisadi wa kimaadili ili kuzuia kuenea kwa mafundisho yao ya mbinguni. Ni jambo lililo wazi kwamba kunyoshea kidole udhaifu wa wakati uliopita ndio mbinu mbaya zaidi inayoweza kutumiwa kuwavunjia heshima manabii na kuteteresha imani ya watu kwao. Huu ni ushahidi wa wazi kwamba walikuwa wa na utakasifu na usafi miongoni mwa watu hata kabla ya utume. Jambo la kushangaza zaidi ni kwamba mazingira waliokulia manabii yalijaa giza na ufisadi wa kijamii. Mazingira machafu na yasiyofaa ya jamii zao yalihitaji pia wao wachukue rangi ya mazingira kulingana na hali ya nyakati zao. Pamoja na hayo yote lakini, tunaona kwamba madhihirisho haya ya fadhila na heshima ubinadamu hayakuathiriwa na mazingira yao na yanang'ara kama kito cha thamani katika historia ya ubinadamu. Hii inaonyesha tofauti ya wazi kati ya manabii na watu wengine ambao wanaathiriwa kwa urahisi na mazingira wanayoishi. Kwa maelezo hayo yaliyotangulia, shaksia ya manabii na maana ya umaasumu na kutotenda kwao dhambi inakuwa wazi zaidi. Hapa swali linazuka kwamba kinga yao dhidi ya dhambi iko vipi na kwa utaratibu gani? Je, ni kwamba wakati wowote wanapotaka kwenda kutenda dhambi wakala kutoka kwa ghaibu au jambo la nje huwazuia au ni kwa sababu manabii wako katika namna ambayo ni mithili ya malaika, hakuna uwezekano wa dhambi na makosa ndani yao? Ikumbukwa ya kwamba malaika ni viumbe tofauti na wanadamu na hawawezi kufanya kosa na uhalifu, vyovyote iwavyo, hakuna hata moja kati ya mambo hayo mawili ambayo ndiyo sababu za kutofanya makosa kwa mitume kwa vile wao daima humwona muumba akiangalia matendo na nyendo zao, na kutokana na ukubwa wa imani na ucha Mungu wao, hawapigi hata hatua ndogo kabisa kuelekea katika kutenda dhambi. Ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima, au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao katika hali hii wao watakuwa kama wafungwa walioko gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu kutofanya uhalifu watu kama hao hakuwezi kuchukuliwa kama ishara usahihi ustahiki na uwezo wao lakini manabii tofauti na watu kama hao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari irada na uhuru wao kamili Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena katika sehemu nyingine. Asanteni na kwaherini. Asante sana Salmu Bendera na kipindi chako cha tujue Uislamu. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji utegea sikio mchana huu udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. <tune> Gazeti la Teheran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendo wasikilizaji wa, wa redio Teherani, likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa kichwa cha maneno ni jambo lisilowezekana kusambaratika mukawama. Mwandishi anafafanua akiandika, makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyofikiwa kati ya Israel na harakati ya mukawama ya Palestina, Hamas yamedhihirisha pakubwa udhaifu wa utawala huo katika kupambana na mukawama wa Palestina. Makubaliano ya hayo yaliyofikiwa Jumatano uliopita yanatazamiwa kutekelezwa katika awamu tatu. Tehran Times pia limeakisi mkutano wa Tehran chini ya anwani Gaza, nembo ya Mapambano, ambapo mkutano huo umeangazia swala la mshikamano wa kimataifa kwa wananchi wa Palestina. Mkutano huo wa kila mwaka wa Gaza nembo ya mukawama ulianza jana Jumamosi katika ukumbi wa kituo cha sanaa hapa Teheran, ukiwakutanisha pamoja watu mashuhuri ili kuenzi na kupongeza ustahimilivu wa wananchi wa Palestina. Kutoka Teheran Times vilevile vile tunasoma, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi asema makubaliano ya kina ya ushirikiano wa kimkakati kati, kati Iran, Russia, ya Iran na Russia yanafungua njia ya kuimarishwa uhusiano wa, wa pande mbili. Gazeti la Kaihan International leo Jumapili likatoa uzito kwa matamshi ya katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon ambaye ameuonya utawala wa Israel kwamba usijaribu usiijaribu subira ya harakati hiyo ya mukawama. Shekhe Naim Qasim jana Jumamosi aliwapongeza wananchi wa Palestina kwa kufikia usitishaji vita huko Gaza na akasema katika hotuba yake kwamba makubaliano hayo ni ithibati tosha ya kusimama kidete mukawama dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Kayahan International vinasema majaji watajika wa washahidi wa katika shambulio la kigaidi Tehran, na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi atuma salamu, ta, atuma mkono wa taazia na pole kufuatia kuuliwa shahidi majaji wawili wa ngazi ya juu wa Iran katika mji mkuu Tehran mapema jana. Katika ujumbe wake Ayatullah Said Ali Khamenei ametuma salamu za rambirambi rambi kwa familia za Hujatul Islam Ali Razini na Hujatul Islam Muhammadi Moisi. Amesema kabla ya kuuliwa kwa risasi jana, Razini huko nyuma alinusurika kuwawa katika jaribio jingine la mauaji. Habari kuu ninayodondoa kutoka gazeti la Iran Daily jumapili hii ni hii inahusiana na msisitizo wa rais Masudi Pezeshkian wa Iran kuhusu kufanyika mageuzi ya kilimo ili nchi iweze kujitosheleza pakubwa. Iran Daily pia imetoa uzito kwa habari chini ya anwani majaji wawili wa ngazi ya juu wauawa Tehran, muuaji naye ajiua. Katika kipengele cha habari za kiuchumi kutoka gazeti la Iran Daily tunasoma Muhamadi Riza Farzin, gavana wa benki kuu ya Iran ambaye aliambatana na rais Masudi Pezeshkiani katika ziara ya karibuni mjini Moscow, Russia, ametangaza kuhusu kuanza kutekelezwa makubaliano ya fedha kati ya nchi mbili. Farizini amesema makubaliano ya fedha kati ya Iran na Russia yametekelezwa na kwamba sarafu za ndani za nchi mbili yaani rabo na riali zimetumika kama msingi wa mapatano kwa kuzingatia kiwango kilichoafikiwa katika soko la biashara la fedha za kigeni. Na gazeti la Iranmu limeandika, idara ya mahakama ya Irani imetangaza kuwa Ali Razini na Muhammadi Mohise, majaji wa wawili wa mahakama ya juu wameuawa kwa kupigwa risasi na mtu aliyetekeleza mawaji hayo ambaye pia alijiua. Jaji Razini alikuwa mkuu wa tawi la thelathini na tisa na mwenzake alikuwa mkuu wa tawi la hamsini na tatu la mahakama ya juu nchini Iran. Wapenda wasikilizaji, ni haya ambayo tumeweza kuwadondolea kwa ufupi kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nakaribisha Afrika wiki hii na makala yetu ya leo katika historia, Afrika wiki hii. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha Afrika wiki hii ambacho leo kitatupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Wiki hii Kenya imethibitisha kuwepo wagonjwa wengine wawili wenye maambukizi ya mpox na hivyo kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo zilizothibitishwa hadi sasa kufikia 33. Katibu mkuu wa wizara ya afya ya Kenya, Mary Muriuki, amewaambia waandishi wa habari kwamba wagonjwa hao wawili wamethibitika katika kaunti za Kericho na Taita Taveta na kwamba ugonjwa wa mpox tayari umeenea katika kaunti kumi na mbili. Serikali ya Kenya imeanzisha jitihada shirikishi kwa shabaha ya kutoa elimu kwa umma kuhusu hatua za kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa mpox. Ugonjwa wa mpox unaosababishwa na virusi vya familia moja na vile vinavyosababisha ugonjwa wa ndui smallpox, humsababishia mtu homa kali na vidonda juu ya ngozi yake. Wiki hii Sudan imelaani uamuzi wa wizara ya fedha ya Marekani wa kumwekea vikwazo kiongozi wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani imetoa taarifa ikieleza kwamba serikali ya nchi hiyo inapinga na kulaani vikwazo vya wizara ya fedha ya Marekani dhidi ya mkuu wa baraza la uongozi la Sudan na amiri jeshi mkuu Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Sudani imesema uamuzi wa wizara ya fedha ya Marekani umetegemea sababu zisizo na msingi. Taarifa hiyo imesema uamuzi wa Marekani wa kumwekea vikwazo kamanda wa jeshi la Sudan ni dharau kubwa kwa watu wa Sudan ambao wako bega kwa bega na kikamilifu na vikosi vya ulinzi na kamanda wao Al Burhan, anayeongoza mapambano ya heshima dhidi ya wanamgambo magaidi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Huko Afrika Kusini, mamlaka zinakabiliwa na hasira na malalamiko ya umma kutokana na jinsi zilivyoshughulikia mgogoro wa wachimbaji madini haramu walionaswa kwenye mgodi wa dhahabu uliogurwa huko Stilfontein, huku idadi ya waliofariki dunia kutokana na tukio hilo ikifikia zaidi ya watu 87. Mamlaka husika huenda zikakabiliwa na uchunguzi kwa sababu ya kukataa kwao hapo awali kuwasaidia wachimbaji madini na badala yake kutaka kuwafurusha kwenye mgodi huo kwa kuwakatia chakula na maji. Wachimbaji madini hao wanashukiwa kufariki dunia kwa njaa na kukosa maji. Chama cha pili kwa ukubwa nchini Afrika ya Kusini ambacho ni sehemu ya muungano wa serikali kimemtaka rais Cyril Ramaphosa kuanzisha uchunguzi huru kuhusu mkasa huo ambao hadi sasa umesababisha vifo vya makumi ya watu. Wachimba madini haramu wanaojulikana kama zamazamas wanafanya kazi katika migodi iliyogurwa na sekta ya madini iliyodorora Afrika ya Kusini. Watu hao wanafanya kazi bila vibali na mara nyingi katika hali na mazingira hatari, ili kuchimba mabaki ya dhahabu. Nchi kadhaa za Afrika na Umoja wa Afrika wiki hii zimekaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas. Musa Faki Muhammad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amesema anapongeza mchango uliotolewa na Qatar na nchi nyingine kadhaa katika kufanikisha makubaliano hayo na kwamba AU inatoa wito wa kutekelezwa kikamilifu usitishaji wa vita, na amewaomba uh, wapalestina waendelee kutunza amani na kuwatakia kila la heri. Wakati huo huo, Rais Nangolo Mbumba wa Namibia amepongeza makubaliano kati ya Hamas na Israel na kusema watu wa ukanda wa Gaza wamepitia kipindi kigumu na kuvumilia mateso makubwa tangu mwaka 2023 walipokabiliwa na ukatili wa kutisha ambao wamesema ulipelekea kuuliwa makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia kusababisha uharibifu na maafa makubwa ya miundombinu na kukiukwa waziwazi sheria za kimataifa. Wiki hii shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limezituhumu serikali za nchi za pembe Afrika kwa kushindwa kulinda haki za raia wao. Human Rights Watch imesema hayo kupitia taarifa yake ya kila mwaka na kueleza kwamba mataifa mengi ya eneo la pembe ya Afrika yameshindwa kuwakinga raia wao dhidi ya migogoro ya kivita ambayo imekuwa ikishuhudiwa kati ya wanajeshi wa serikali na vikundi vya waasi. Sehemu nyingine ya taarifa ya Human Rights Watch imezituhumu serikali za nchi za Afrika kwa kuwakandamiza wanaharakati na wakosoaji wa serikali. Mkurugenzi mkuu wa Human Rights Watch Tirana Hassan amesema kwamba serikali nyingi za Afrika zimeshindwa kuvumilia ukosoaji wa wapinzani wao na hivyo baadhi kama Kenya zimekuwa zikiwakamata na hata kuwaua wakosoaji wa serikali. Viongozi wa nchi za Afrika wiki hii walisisitiza udharura wa kushirikiana nchi za bara hilo na kubuni teknolojia ya kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi ili kuhakikisha bara la Afrika linapata maendeleo endelevu. Viongozi wa Afrika wameeleza hayo katika hotuba zao katika Wiki Endelevu ya Abu Dhabi 2025. Wakuu na marais wa nchi mbalimbali za Afrika wamesisitiza katika hotuba zao kuhusu udharura wa kudumishwa ushirikiano kati ya mataifa ya Afrika ili kuzipatia ufumbuzi taathira za mabadiliko ya hali ya hewa na kukuza uchumi wa bara hilo kwa maendeleo endelevu ya watu. Rais Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria amesema hakuna nchi inayoweza kupiga hatua za ustawi endelevu ikiwa peke yake na kuongeza kwamba mapambano dhidi mabadili kwa ya mabadiliko ya tabia nchi yanahitaji ushirikiano mbali mbali wa nchi mbalimbali. Bola Tinubu amesema Wiki hii viongozi kutoka maeneo mbalimbali wanakutana kubadilishana mawazo juu ya jinsi ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi za kipindi chetu cha sasa. Kama viongozi washikadau na wakazi wa sayari hii ya dunia, tunapaswa kubuni njia za kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi. Akihutubia mkutano huo, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alisema uwekezaji barani Afrika utaharakisha upatikanaji wa soko linalokuwa, na kwamba nchi yake itashirikiana na mataifa mengine kuyafanyia kazi mapendekezo yaliyowasilishwa ya katika mkutano wa Abu Dhabi. Naye rais wa Rwanda Paul Kagame amesema dhamira ya kisiasa peke yake haiwezi kushughulikia suala la mabadiliko ya hali ya hewa na maendeleo endelevu na amewataka viongozi wa nchi za bara hilo kuziba pengo kati ya utashi wa kisiasa na hatua za kivitendo. Rais Paul Kagame amesema ni vizuri kurudi tena kwenye mada hii ili kufanya kazi pamoja na kutathmini maendeleo yetu kuhusu ajenda ya uendelevu. Kwa bahati mbaya, ajenda ya uendelevu ya dunia haikutimiza ahadi zake, hususan kwa bara la Afrika. Na wiki hii Daniel Chapo wa chama tawala cha Frelimo aliapishwa kuwa rais wa tano wa Msumbiji baada ya miezi kadhaa ya maandamano ambayo yamechukua roho za watu karibu mia tatu na kuwakosesha makazi mamia ya wengine. Mitaa ya mji wa Maputo ilionekana mitupu na maduka yalifungwa kwa hofu ya maandamano na ghasia huku Chapo akianza muhula wake wa miaka mitano kama rais wa tano wa Msumbiji. Lucia Ribeiro, mkuu wa baraza la katiba la Msumbiji, ndiye aliyemwapisha Chapo ambaye ni mkuu wa zamani wa mkoa wa Inhambane. hakuna no in nafasi katika serikali hii kwa wale wanaoweka mbele maslahi yao binafsi kuliko maslahi ya umma. Tunajua changamoto zinazotukabili, lakini kipaumbele chetu ni kuimarisha amani na usalama nchini kwetu. Vyama vikuu vya upinzani vya Msumbiji kama Mozambique National Resistance Movement na Mozambique Democratic Movement vyote vimesusia sherehe za kuapishwa Chapo, vikisema uchaguzi uliomfikisha madarakani ulitawaliwa na wizi wa kura na udanganyifu. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 18 Rajabu mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 19 Januari mwaka 2025 miladi. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, yani Ibrahim, akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahimu ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi alikuwa mtoto pekee wa kiume wa Mtume Muhammad ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alaihi ssalam. Mama yake Ibrahimu alikuwa Maria Alkibitiya ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa hadimu na mtumishi wa Mtume na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahimu kilimhuzunisha sana Mtume, kwa sababu mtukufu huyo alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Tarehe 18 Rajabu, miaka 1120 iliyopita alifariki dunia Ibnu Sameh huko katika mji wa Andalusia. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu wa hesabu, nyota na tabibu mahiri. Alizaliwa katika mji wa Kordoba, Andalusia mnamo mwaka 370 Hijiria. Msomi huyo wa Kiislamu alifanya utalii na utafiti mwingi katika elimu za hisabati na nyota sambamba na kuwalea wanafunzi wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 289 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi . Katika utafiti wake James Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Iran Imam Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea baina ya wananchi wa Iran. Habari hiyo iliibua furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi mazungumzo na mijadala kuhusu suala la kurejea nchini Imam Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imamu Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa Shah vibaraka utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi haya yalizidisha azma na moyo mapambano ya wananchi Waislamu wa Iran. <tune> Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Mahmud Pezeshkian wa jamhuri kumradhi, Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Iran na Rusia kwa kushirikiana vizuri zinaweza kufuata sera huru na kudhamini usalama wa kisiasa na kiuchumi wa eneo hili. Raisi Pezeshkian ambaye karibuni hivyo alifanya safari mjini Moscow kwa ajili ya kutia saini makubaliano ya kina ya ushirikiano wa kimkakati na Russia siku ya Ijumaa, baada ya kukutana na mwenyeji wake rais Vladimir Putin, alifanya mahojiano na kanali ya kwanza ya televisheni ya nchi hiyo, ambapo aligusia masuala muhimu ya kieneo na kimataifa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya bunge amekutana na kufanya mazungumzo na waziri mshauri katika wizara ya masuala ya kigeni Ethiopia Ambapo wamejadiliana njia za kupanua ushirikiano wa kiuchumi baina ya nchi mbili ikiwemo wanachama katika kundi la BRICS. Mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kushadidi mgogoro wa sasa katika eneo la Asia Magharibi ambao haujawahi kuonekana hapo kabla ni matokeo ya sera mbaya za Washington. Vasili Nebenzia amesema machafuko katika eneo la Asia Magharibi yanatokana na operesheni za kijeshi zisizo na kifani za utawala wa Israeli ambazo zimepata uungaji mkono na msaada usio na mpaka wa kijeshi na kimataifa kutoka Washington. Na serikali ya Ufaransa inapanga kufunga kambi yake ya kijeshi nchini Senegal baada ya kuondoa wanajeshi wake kutoka Senegal. Vyombo vya habari vya Senegal vimeripoti kuwa vikinukuu chanzo cha jeshi la Ufaransa kwamba nchi hiyo inapanga kufunga kambi zake za kudumu za kijeshi huko Senegal ifikapo msimu wa joto mwaka huu. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada na naomba radhi kwa matatizo yote yaliyojitokeza kiufundi. Shukrani sana. Na hadi hapa ndio nimefikia tamati ya matangazo yetu, na muhtasari ndio unatutamatishia matangazo ya mchana huu ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Katika meza ya matangazo asubuhi na mchana huu nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhammed, nawatakia siku njema. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache ache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.