Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Maryam Aya 88 hadi ya 96 A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wa qalu ittakhadha rahmanu walada Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehema atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo Jumapili ni Januari 19, 2025 ambayo ni sawa na Rajabu 18, 1446 Hijiria, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai, kwa kutupa pumzi na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo, tunasema amin ya rabilalamin. Upindo wasikilizaji, na tujasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa muda sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida amin. Na studioni tuna mengi mazuri asubuhi hii katika meza ya matangazo, wapendwa wasikilizaji, tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda, kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho kukiri viongozi wa kizayuni kuwa wameshindwa na mukawama wa kwenye vita vya ukanda wa Gaza. Vipindi mbalimbali kwa asubuhi hii tunavyo, na miongoni mwake ni hivi: tuujue Uislamu tutakuwa nacho, tutawaletea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito katika magazeti ya leo Afrika Mashariki, Afrika wiki hii, makala yetu ya leo katika historia, na tutahitimisha kwa mhutasari wa habari za ulimwengu napenda kuchukua fursa hii dakika mbili hizi kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji, unaweza ukatembelea chaneli yetu ya Telegram ni at Radio Tehran sw, yani t me slash Radio Tehran sw radio sw, na tovuti yetu ni pas today dot ir slash sw. Na saa yetu inaonyesha dakika moja imesalia itimie mbili 2 na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na kukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Ripoti yaonyesha mzozo wa Sudani unazidi kuwa mbaya zaidi siku baada ya siku. Umoja wa Mataifa wasema watu laki mbili elfu thelathini wamekimbia ghasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. uko London, Uingereza, maelfu waandamana kuunga mkono Palestina. Na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF lasema watoto wa elfu kumi na tano wameuawa Gaza tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Voka Atake amesema mzozo wa kivita unaoendelea nchini Sudani unazidi kuwa mbaya zaidi kwa raia. Atake ameelezea ripoti, amesema ripoti zinaonyesha kuwa makumi ya watu wameuawa katika mashambulio ya kikabila yaliyolenga katika jimbo la kusini mashariki la Aljazira na mji mkuu wa Khartumu ambapo vikosi vya jeshi vya serikali na wanamgambo wa RSF vinapambana kuchukua udhibiti. Mapigano kati ya wanajeshi wa Sudan SAF, wakiongozwa na Jenerali Abdulfatah al Burhan, na vikosi vya msaada wa haraka kwa upande wa pili, RSF, vinavyoongozwa na Mohamed Hamdani Dagalo, yameongezeka kwa kiasi kikubwa katika wiki za hivi karibuni. Taky amesema Wakati huo huo, mkuu wa jeshi la Sudani ameunda kamati ya kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa wakati jeshi lake lilipoukomboa mji wa Wad Madani kutoka kwa wanamgambo wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF. Wakati huo huo, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Clementine Nkweta Salami ameeleza wasiwasi wake kufuatia mashambulio ya hivi karibuni dhidi ya raia ikiwa ni pamoja na uharibifu wa, wa mali ambao umesababisha watu wengi zaidi kukimbia makazi yao. tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari, jeshi la Sudani lilianzisha operesheni kubwa ya aridhini ili kurejesha udhibiti wa Wad Madani ambao uko umbali wa takribani kilomita 89 kutoka mji mkuu wa Sudan, Khartum. Sudan imekuwa katika mgogoro mbaya zaidi wa vita vya kuwania madaraka baina ya makundi mawili yaani SAF na RSF tangu katikati ya Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umesema watu wapatao laki mbili elfu thelathini wamekimbia ghasia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu kuanza mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Ujini Biuni, msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR, amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva, Uswisi, kwamba kuongezeka kwa mapigano kati ya jeshi la Kongo na makundi yenye silaha katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kunachochea moja ya majanga ya kibinadamu ya kutisha zaidi duniani, lakini ambayo hayaangaziwi ipasavyo, msemaji huyo wa UNHCR amesema mgogoro huo unajumuisha vitendo mbalimbali vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na kuwalazimisha watu wengi kuyahama makazi yao. UN amedokeza kuwa majimbo mawili ya Kivu kaskazini na kusini tayari yana watu wapatao milioni nne na laki sita waliokimbia makazi yao na hivyo kuifanya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mojawapo ya nchi duniani yenye wakimbizi wa ndani. Kundi la waasi la M23 hivi karibuni lilizidisha mashambulio yake mashariki mwa Kongo na kuteka miji muhimu kama Katale na Masisi na kuwalazimisha watu wengi kukimbia makazi yao. Aidha, kuna makumi ya makundi ya waasi yanayoendesha harakati zao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini waasi wa M23 ambao Kinshasa inasema ni wa kabila la Kitutsi linaloungwa mkono na Rwanda ndio kundi maarufu zaidi la waasi. Naendelea kutegea sikio Taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka redio Tehran. Maelfu ya wafuasi wa Palestina wameandamana katika mji mkuu wa Uingereza, London, na kutoa wito wa kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya kusitisha vita kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na utawala wa kizayuni wa Israel. Waandamanaji hao walikusanyika mbele ya ofisi ya waziri mkuu wa nchi hiyo, Keir Starmer, na kutaka kutekelezwa kikamilifu usitishaji vita huko Gaza, kukomesha ukaliaji mabavu wa utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Palestina na kusitishwa uungaji mkono wa kijeshi na kisiasa wa serikali ya London kwa Tel Aviv. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na mabiramu pamoja na bendera za Palestina walisikika wakipiga nara kama iacheni Palestina iwe huru, yaani free Palestine, na acheni kuiunga mkono Israel. Waandamanaji hao wamelaani vikali hatua ya serikali ya Uingereza ya kuiunga mkono serikali ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu na kutaka kukomesha uungaji mkono huo. Tangu kuanza hujuma na mashambulio ya kinyama ya utawala wa dhalimu Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, miji mbalimbali ya Uingereza hususan mji mkuu London kila mara imekuwa ikishuhudia maandamano makubwa ya kuunga mkono Palestina na kulaani jinai za Israel na uungaji mkono wa nchi hiyo ya bara Ulaya kwa utawala huo ghasibu mtenda jinai. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto wasiopungua elfu kumi na tano wameuawa katika ukanda wa Gaza tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoanzisha vita vyake dhidi ya ukanda huo Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF amesema watoto 35 wa Kipalestina hufariki dunia kila siku katika ukanda wa Gaza kutokana na hujuma za utawala huo wa ghasibu dhidi ya taifa la Palestina. James Elder amebainisha kwamba kwa mujibu wa takwimu za vituo vya tiba watoto elfu 15 wa Kipalestina wameuawa ukanda wa Gaza tangu Oktoba mwaka juzi. Wiki iliyopita, mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF ulionya kuwa karibu watoto wote milioni moja na laki moja katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na mgogoro wa afya ya akili na wanahitaji msaada wa kisaikolojia, huku utawala wa Israel ukiendeleza vita vya kikatili dhidi ya wakazi wa eneo hilo linalozingirwa. Katika upande mwingine, Zahir Al Wahid, mkurugenzi wa kitengo cha takwimu cha wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza, amesema tangu kuanza vita vya Gaza Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwishoni mwa mwaka uliomalizika hivi karibuni, kesi 1450 za kukatwa miguu sehemu ya juu au chini zimerekodiwa ikiwa ni matokeo ya mashambulio ya anga na ardhini yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Na mamlaka ya Afrika Kusini imefanikiwa kupata miili 78 kutoka kwenye machimbo ya dhahabu yaliyogurwa huko Stilfontein baada ya mzingiro wa wiki kadhaa uliolenga wachimbaji haramu. Waokoaji wa Afrika Kusini wamemaliza na kukamilisha zoezi la kumtafuta mtu yoyote aliyesalia kwenye machimbo haramu ya dhahabu ambapo takribani watu 78 wamepoteza maisha wakati wa mzingira wa polisi, huku mfanyakazi wa kujitolea wa eneo hilo akielezea hofu ya kutoa miili yao kutoka chini ya ardhi. Polisi walikuwa wameuzingira mgodi huo wa tangu Agasti mwaka jana na kukata chakula na maji ili kujaribu kuwalazimisha wachimbaji hao haramu wakamatwe na kusababisha kile chama cha wafanyakazi cha Giwasu kilichokiita mauaji mabaya zaidi yaliyofadhiliwa na serikali tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Wachimba madini haramu wanaojulikana kama zamazamas wanafanya kazi katika migodi iliyogurwa na sekta ya madini inayodorora ya Afrika Kusini. Watu hao wanafanya kazi bila vibali mara nyingi katika hali na mazingira hatari ili kuchimba mabaki ya dhahabu. Shughuli zao zimezua ukosoaji kwa madai kwamba zinachochea mitandao ya uhalifu na kuzidisha jinai katika maeneo jirani. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, polisi walianzisha operesheni ya kukomesha kabisa sekta hiyo katika ukanda wa uchimbaji madini wa kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini na kuzuia vifaa muhimu ili kuwalazimisha watoto kuondoka ndani ya migodi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya Redio Teheran. Mpendo mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487, na email ya Redio Tehran ni swahili radio irib ir. Na sasa anawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kukiri viongozi wa kizayuni kuwa wameshindwa na mukawama kwenye vita vya Gaza. Baada ya kupita saa chache tu tokea kutangazwa usitishaji mapigano katika vita vya Gaza, viongozi wa kizayuni wamekiri kuwa wameshindwa na mukawama wa Palestina katika vita hivyo. Sambamba na kutangazwa makubaliano ya kusitisha vita vya Gaza, viongozi wa kizayuni wamekiri kushindwa jeshi la Israel katika kukabiliana na makundi ya mukawama wa Palestina. Na kilichoshuhudiwa baada ya hapo ilikuwa ni kupamba moto mzozo na mvutano kati ya waziri mkuu Benjamini Netanyahu na ne wajumbe wengine wa baraza lake la mawaziri. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Gideon Sar yeye amekiri wazi wazi kuwa utawala huo wa ghasibu umeshindwa katika kukabiliana na harakati ya Hamas na haukuweza kuwakomboa mateka wake huko Gaza. Sar ameongezea kwa kusema, hatujaweza kufikia malengo ya vita tuliyokusudia kuhusiana na harakati hii. Waziri wa elimu wa Israel Yoav Kish yeye ameashiria makubaliano yaliyofikiwa ya kusitisha mapigano huko Gaza na akasema, tumegharimika mno kwa ajili ya kufikia makubaliano na Hamas. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimeripoti kuwa baada ya kikao kilichochukua muda mrefu, baraza la mawaziri la utawala huo ghasibu limeidhinishwa makubaliano ya kubadilishana mateka na kusimamisha vita ukanda wa Gaza. Waziri wa usalama wa ndani wa Israel Itamar Ben-Gvir yeye ameamua kujiuzulu ili kuonyesha malalamiko na upinzani wake dhidi ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Makubaliano hayo yaliyosimamiwa na Qatar, Marekani na Misri yatatekelezwa kuanzia asubuhi ya leo Jumapili, Januari 19. Masuala muhimu ya mapatano hayo yanahusu kubadilishana mateka na kutekelezwa usishaji vita endelevu na wakudumu. Aidha, maiti za mateka wote wa kizayuni walioangamizwa na jeshi lenyewe la Israel zitakabidhiwa. Kwa upande wake, utawala wa kizayuni utawaachia huru Wapalestina unaowashikilia katika jela zake ambayo imekubali kuwatoa kulingana na makubaliano hayo. Mabadilishano ya mateka yataanza leo, ambayo imetajwa katika makubaliano kuwa ni siku ya kwanza ya usitishaji vita. Kuondoka askari wa jeshi la Israel huko ukanda wa Gaza, nacho pia ni miongoni mwa vipengee muhimu zaidi vya makubaliano ya kusitisha vita. Redio ya jeshi la utawala wa kizayuni ilitangaza alfajiri ya kuamkia jana Jumamosi kwamba divisheni ya 99 ya jeshi la utawala huo itaanza kuondoka hatua kwa hatua katika ukanda wa Nezarim kama ilivyoafikiwa katika makubaliano ya usitishaji mapigano. Jeshi la Israel lilikuwa likiutumia ukanda huo kudhibiti harakati za kuingia na kutoka katika maeneo ya kaskazini na katikati ya Gaza. Jeshi la utawala wa kizayuni limeanza kuondoka taratibu katika maeneo yanayotenganisha mji wa Gaza na kaskazini yake. Kwa mujibu wa masharti ya makubaliano kusitisha mapigano ni kuwa jeshi hilo litapaswa liondoke pia kwenye ukanda wa Philadelphia kwenye mpaka wa pamoja wa Gaza na Misri. Tangu Oktoba 7, 2023 na kwa uungaji mkono kamili wa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha vita vikali na vya kinyama dhidi ya wakazi wa Gaza ambavyo mbali na kusababisha uharibifu mkubwa usio na kifani pamoja na baa kubwa la njaa vimeteketeza roho za maelfu ya Palestina ambao wengi wao ni wanawake na watoto. Licha ya jinai zote hizo, viongozi wa Israel wamekiri kuwa baada ya vita vya zaidi ya mwaka mmoja dhidi ya wakazi wa Gaza wameshindwa kufikia malengo yao katika vita hivyo, ikiwemo kuiangamiza harakati ya mkawama wa Palestina yani Hamas. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja redio Tehrani, mpendo wa msikilizaji, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRB World Service. Aidha, matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia maarifa FM, hiyo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, na tunakukaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 48. Leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalumu za mitume wa Mwenyezi Mungu hususan sifa ya umaasumu, yaani kutotenda dhambi. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa kuzingatia kwamba mitume wana masulia na jukumu la kuiongoza jamii ya wanadamu, ni lazima wawe wasafi na wasio na uhusiano wote na dhambi na tabia chafu katika maisha yao yote, iwe kabla ya kuanza kwa kipindi cha utume au baada ya hapo. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yoyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote za jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana ya umasumu pamoja na viwango vyake. Wanachuoni wa Kiislamu wanaafikiana juu ya kulinda au kutakaswa mitume kutokana na ushirikina na ukafiri pamoja na umasumu katika kupokea na kuwasilisha wahai, yaani ujumbe wa Mungu au ufunuo, lakini wamehitalifiana kuhusu kutokukosea kwao na kutotenda madhambi mengine katika maisha yao ya kila siku, yaani nje ya majukumu yao ya utume. Wengi wanaamini ya kwamba mitume wametakasika na yote hayo yaliyotajwa hapo kabla. Sasa swali ni je, umasumu wa mitume una nafasi gani na athari gani katika jamii ya wanadamu? Jibu la kwanza ni kwamba watu wanapaswa kumwamini yule anayedai kuwa ametumwa kwao na Mungu, vinginevyo kila kitu kitabakia kuwa siri. Kama tulivyokwisha sema, lengo la msingi la mitume wa teule wa Mungu ni kuongoza na kuelimisha vizazi vya wanadamu katika mwanga wa mfululizo wa mafundisho ya mbinguni. Watu pia wanapaswa kufuata sheria hizi kuu zinazodhamini saada yao hapa duniani na kesho akhira, kwa mujibu wa mipango na maamrisho fulani ya kidini. Kwa kawaida watu huchukua mafundisho haya kwa uzito wakati wanaohakika kwamba yameletwa kutoka kwa Mola muumba wa uwepo. Ikiwa watu hawana imani kamili na mtume wa Mwenyezi Mungu katika kila hatua ya kupokea na kusambaza wahai, lengo la utume ambalo ni mageuzi ya wanadamu halitatimia. Ikiwa manabii hawana kinga dhidi ya makosa na upotovu, bila kujali ni kiasi gani wanafaidika na ukamilifu wa kibinadamu, daima kuna uwezekano kwamba watajikwaa mbele ya sura nzuri na za udanganyifu za ulimwengu na chini ya ushawishi wa mvuto wa jaa na uongozi au utajiri na mali. Kuweko kwa uwezekano huu kunaofanya watu kuwa na shaka katika kutekeleza amri za manabii. Kwa muktadha huu Mtu anayedai kuwa ni nabii na amekuja kuwaongoza watu, ikiwa na historia ya upotofu, hawezi kukubaliwa kuwa ni alama na kielelezo cha wema, usafi na utakatifu. Hakuna mwanadamu anayeweza kukubali kwa ujasiri maneno ya mtu ambaye kurasa za maisha yake zimejaa madoa meusi na kuyapokea kama wahai ufunuo na maagizo ya kimungu na kuzingatia mafundisho yake kama ujumbe kutoka mbinguni na usio na shaka. Kwa hiyo sharti la kwanza la watu kuamini maneno ya wale wanaodai utume na kuukubali ujumbe wao ni kwamba mitume wawe wamepambwa kwa pambo la isma au umaasumu, yaani kutotenda dhambi, na wawe na utakasifu huba, mapenzi na upendo. Wa watu kwa mitume unaotokana na undani wa mioyo yao, pia unaonekana katika kivuli cha umaasumu na ukamilifu wa kimaadili na kielimu wa shakhsia hao wakubwa. Hapana shaka kuwa taathira za tabia mwamala na vitendo ni jambo lililo la juu zaidi ya maneno, yaani lenye taathira zaidi kuliko maneno. Kwa sababu hii, watu wanaathiriwa zaidi na suluki na tabia na vitendo vya manabii kuliko maneno yao. Ni dhahiri shahiri kwamba mtu ambaye ana kasoro za kimaadili na kiroho hawezi kuchukua uongozi wa kimaadili wa watu na kufanikiwa kulea mwanadamu mkamilifu. Mfungamano thabiti na wa kudumu wa manabii na asili ya uwepo, yaani Mwenyezi Mungu, na kutochafuliwa kwao na dhambi ni hitajio na dharura isiyoepukika. Mtu ambaye ameanguka katika dimbwi la ufisadi katika misimu tofauti ya maisha yake na hadi hivi karibuni alikuwa katika orodha ya wakora na wahalifu, watu hukumbuka yale ya zamani na hawasahau kwa urahisi. Hata mwanzo wa mabadiliko ya kina kiroho na msisimko, hawezi peke yake kuondoa na kufuta historia ya uharibifu uliopita na kufuta hilo katika kumbukumbu -kumbu. Kwa kuwa manabii ni watu waliotakaswa na dhambi na makosa, kwa kuyachunguza maisha yao tunapata ukweli huu kwamba hata maadui zao hawakuweza kuwashutumu kwa uchafu na ufisadi wa kimaadili ili kuzuia kuenea kwa mafundisho yao ya mbinguni. Ni jambo lililo wazi kwamba kunyoshea kidole udhaifu wa wakati uliopita ndio mbinu mbaya zaidi inayoweza kutumiwa kuwavunjia heshima manabii na kuteteresha imani ya watu kwao. Huu ni ushahidi wa wazi kwamba walikuwa wa na utakasifu na usafi miongoni mwa watu hata kabla ya utume. Jambo la kushangaza zaidi ni kwamba mazingira waliokulia manabii yalijaa giza na ufisadi wa kijamii. Mazingira machafu na yasiyofaa ya jamii zao yalihitaji pia wao wachukue rangi ya mazingira kulingana na hali ya nyakati zao. Pamoja na hayo yote, lakini tunaona kwamba madhihirisho haya ya fadhila na heshima ya ubinadamu hayakuathiriwa na mazingira yao na yanang'ara kama kito cha thamani katika historia ya ubinadamu. Hii inaonyesha tofauti ya wazi kati ya manabii na watu wengine ambao wanaathiriwa kwa urahisi na mazingira wanayoishi. Kwa maelezo hayo yaliyotangulia, shakhsia ya manabii na maana ya umaasumu na kutotenda kwao dhambi inakuwa wazi zaidi. Hapa swali linazuka kwamba kinga yao dhidi ya dhambi iko vipi na kwa utaratibu gani? Je, ni kwamba wakati wowote wanapotaka kwenda kutenda dhambi wakala kutoka kwa ghaibu au jambo la nje huwazuia au ni kwa sababu manabii wako katika namna ambayo ni mithili ya malaika, hakuna uwezekano wa dhambi na makosa ndani yao? Ikumbukwe kwamba malaika ni viumbe tofauti na wanadamu na hawawezi kufanya kosa na uhalifu, vyovyote iwavyo. Hakuna hata moja kati ya mambo hayo mawili, ambayo ndiyo sababu za kutofanya makosa kwa mitume kwa vile wao daima humwona Muumba akiangalia matendo na nyendo zao, na kutokana na ukubwa wa imani na uchamungu wao, hawapigi hata hatua ndogo kabisa kuelekea katika kutenda dhambi. Ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima, au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walioko gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu. Kutofanya uhalifu watu kama hao hakuwezi kuchukuliwa kama ishara usahihi, ustahiki na uwezo wao. Lakini manabii, tofauti na watu kama hao, hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru wao kamili. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena katika sehemu nyingine. Asanteni na kwaherini. Shukran sana Salim Bendera na kipindi chako cha tujue Uislamu. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania leo Jumapili limeakisi kwa ukubwa habari ya kuchaguliwa mrithi wa Kinana kada mkongwe Stefano Wasira, chini ya anwani bado yupo. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, wajumbe wa mkutano mkuu wameeleza sababu za kumchagua Wasira kumrithi Kinana. Mwenyewe atoa ahadi mbili kwa CCM, agusia maridhiano. Samia awaonya wanaojipitisha majimboni katika ukurasa huo huo huo wa mwanzo, mpendwa wa msikilizaji, aidha tunasoma saa arobaini na nane bawacha walivyopambana kusaka uongozi na konokono -kono, wapelekea kilio kwa wakulima. Mpendwa wa msikilizaji, karibu magazeti yote ya Tanzania leo Jumapili ameakisi ya yale yanayoendelea kujiri katika mkutano mkuu maalum wa Chama cha Mapinduzi CCM huko Dodoma, ambapo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika habari chini ya anwani Samia akemea makundi na wanaozurura majimboni ahimiza umoja CCM na ajivunia kuimarika. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo haba wa habari leo tunasoma Kinana ashukuru amwagiwa sifa timu za Mboe na Lisu za kamiana na Wasira aahidi kuendeleza maridhiano ataja vipaumbele vya kwanza Atamba ushindi CCM. Gazeti la Mzalendo Jumapili lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno onyo, wana CCM wanaojipitisha majimboni, Rais Dkt. Samia asema taarifa zao zinajulikana, asisitiza mshikamano kuelekea uchaguzi mkuu. Katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la Mzalendo, aidha tunasoma Pinda asema Wasira ataivusha CCM uchaguzi mkuu 2025, na Tanzania imeendelea kuwa kinara wa amani na demokrasia asema Dr. Nchimbi. Nchini Kenya, ninaanza kuliangazia gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa anwani presha kali kwa rais. Raia wakemea utekaji nyara na wanaoteuliwa serikalini wakatanya vifaa aidha. Chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha ya rais William Ruto wa Kenya iliyoambatana na maneno yanayosomeka kama ifuatavyo: Rais William Ruto anakabiliwa na changamoto moja baada ya nyingine, huku akipambana kuleta utulivu katika serikali yake ya Kenya Kwanza, na umma ukielezea kutoridhishwa na sera zake. Gazeti ya Taifa Jumapili vilevile limeandika msomi aunda sanamu ya choo kumkejeli Trump. Msomi mmoja Mkenya kwa jina la David Mailu amejenga choo chenye sanamu ya kuvutia ya rais mteule wa Marekani. Aidha, kuna hii inayosema afisa mkuu wa ODM akataa kazi ya Ruto. Timoth Bosire amekataa uteuzi wa kuwa mkuu wa bodi ya mamlaka ya usalama barabarani, na watu watatu wamepoteza maisha na polisi kujeruhiwa katika ghasia za fujo huko Narok. Gazeti la Sunday Nation kwa upande wake limeandika, katika mahojiano waliofanyiwa na gazeti hili, Musalia Mudavadi aeleza sababu zilizopekea kuungana chama chake na kile cha UDA, na na kwamba kwa nini vitendo vya utekaji nyara vinashuhudiwa na huku serikali ya Kenya kwanza ikiandamwa na changamoto nyingi, hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine ninazozidondoa mpendo wa msikilizaji kutoka gazeti hili zinasema ndoto zilizopotea ni kichwa kidogo cha habari. Namna mifumo ya shule ya Kenya inavyofelisha watainiwa wanne kati ya watano wa mitihani ya KCSE. Wakati huo huo, gazeti la Sunday Standard la Kenya pia limeandika, waitifaki wa Raila wakaruzana kuhusu kuiunga mkono serikali na Generation Z waendelea kumkosoa Ruto. Naendelea kuchegea sikio, matangazo moja kwa moja redio Teherani, mpendo wa msikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi cha Afrika wiki hii ambacho leo kitatupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha Jumazima. Wiki hii Kenya imethibitisha kuwepo wagonjwa wengine wawili wenye maambukizi ya mpox na hivyo kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo zilizothibitishwa hadi sasa kufikia 33. Katibu mkuu wa wizara ya afya ya Kenya, Mary Muriuki, amewaambia waandishi wa habari kwamba wagonjwa hao wawili wamethibitika katika kaunti za Kericho na Taita Taveta, na kwamba ugonjwa wa mpox tayari umeenea katika kaunti kumi na mbili. Serikali ya Kenya imeanzisha jitihada shirikishi kwa shabaha ya kutoa elimu kwa umma kuhusu hatua za kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa mpox. Ugonjwa wa mpox unaosababishwa na virusi vya familia moja na vile vinavyosababisha ugonjwa wa ndui smallpox, humsababishia mtu homa kali na vidonda juu ya ngozi yake. Wiki hii Sudan imelani uamuzi wa wizara ya fedha ya Marekani wa kumwekea vikwazo kiongozi wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imetoa taarifa ikieleza kwamba serikali ya nchi hiyo inapinga na kulaani vikwazo vya wizara ya fedha ya Marekani dhidi ya mkuu wa baraza la uongozi la Sudan na amiri jeshi mkuu Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Sudani imesema uamuzi wa wizara ya fedha ya Marekani umetegemea sababu zisizo na msingi. Taarifa hiyo imesema uamuzi wa Marekani wa kumwekea vikwazo kamanda wa jeshi la Sudan ni dharau kubwa kwa watu wa Sudan ambao wako bega kwa bega na kikamilifu na vikosi vya ulinzi na kamanda wao Al-Burhan, anayeongoza mapambano ya heshima dhidi ya wanamgambo magaidi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. huko Afrika Kusini, mamlaka zinakabiliwa na hasira na malalamiko ya umma kutokana na jinsi zilivyoshughulikia mgogoro wa wachimbaji madini haramu walionaswa kwenye mgodi wa dhahabu uliogurwa huko Stilfontein, huku idadi ya waliofariki dunia kutokana na tukio hilo ikifikia zaidi ya watu 87, mamlaka husika huenda zikakabiliwa na uchunguzi kwa sababu ya kukataa kwao hapo awali kuwasaidia wachimbaji madini na badala yake kutaka kuwafurusha kwenye mgodi huo wa kuwakatia chakula na maji. Wachimbaji madini hao wanashukiwa kufariki dunia kwa njaa na kukosa maji. Chama cha pili kwa ukubwa nchini Afrika ya Kusini ambacho ni sehemu ya muungano wa serikali kimemtaka Rais Cyril Ramaphosa kuanzisha uchunguzi huru kuhusu mkasa huo ambao hadi sasa umesababisha vifo vya makumi ya watu wachimba madini haramu wanaojulikana kama Zama Zamas wanafanya kazi katika migodi iliyogurwa na sekta ya madini iliyodorora Afrika Kusini. Watu hao wanafanya kazi bila vibali na mara nyingi katika hali na mazingira hatari ili kuchimba mabaki ya dhahabu. Nchi kadhaa za Afrika na Umoja wa Afrika wiki hii zimekaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Musa Faki Muhammad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amesema anapongeza mchango uliotolewa na Qatar na nchi nyingine kadhaa katika kufanikisha makubaliano hayo na kwamba AU inatoa wito wa kutekelezwa kikamilifu usitishaji wa vita na amewaomba uh, Wapalestina waendelee kutunza amani na kuwatakia kila la heri. Wakati huo huo, rais Nangolo Mbumba wa Namibia amepongeza makubaliano kati ya Hamas na Israel na kusema watu wa ukanda wa Gaza wamepitia kipindi kigumu na kuvumilia mateso makubwa tangu mwaka 2023 walipokabiliwa na ukatili wa kutisha ambao wamesema ulipelekea kuuliwa makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia, kusababisha uharibifu na maafa makubwa ya miundo mbinu na kukiukwa waziwazi sheria za kimataifa. Wiki hii shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limezituhumu serikali za nchi za pembe Afrika kwa kushindwa kulinda haki za raia wao. Human Rights Watch imesema hayo kupitia taarifa yake ya kila mwaka na kueleza kwamba mataifa mengi ya eneo la pembe ya Afrika yameshindwa kuwakinga raia ya wao dhidi ya migogoro ya kivita ambayo imekuwa ikishuhudiwa kati ya wanajeshi wa serikali na vikundi vya waasi. Sehemu nyingine ya taarifa ya Human Rights Watch imezituhumu serikali za nchi za Afrika aa, kwa kuwakandamiza wanaharakati na wakosoaji wa serikali. Mkurugenzi mkuu wa Human Rights Watch Tirana Hassan amesema kwamba serikali nyingi za Afrika zimeshindwa kuvumilia ukosoaji wa wapinzani wao na hivyo baadhi kama Kenya zimekuwa zikiwakamata na hata kuwaua wakosoaji wa serikali. Viongozi wa nchi za Afrika wiki hii walisisitiza udharura wa kushirikiana nchi za bara hilo na kubuni teknolojia ya kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi ili kuhakikisha bara la Afrika linapata maendeleo endelevu. Viongozi wa Afrika wameeleza hayo katika hotuba zao katika Wiki Endelevu ya Abu Dhabi 2025. Wakuu na marais wa nchi mbalimbali za Afrika wamesisitiza katika hotuba zao kuhusu udharura wa kudumishwa ushirikiano kati ya mataifa ya Afrika ili kuzipatia ufumbuzi taathira za mabadiliko ya hali ya hewa na kukuza uchumi wa bara hilo kwa maendeleo endelevu ya watu. Rais Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria amesema hakuna nchi inayoweza kupiga hatua za ustawi endelevu ikiwa peke yake na kuongeza kwamba mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi yanahitaji ushirikiano wa nchi mbalimbali. Bola Tinubu amesema: This week, Wiki hii viongozi kutoka maeneo mbalimbali wanakutana kubadilishana mawazo juu ya jinsi ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi za kipindi chetu cha sasa. Kama viongozi, washikadau na wakazi wa sayari hii ya dunia, tunapaswa kubuni njia za kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi. Akihutubia mkutano huo, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alisema uwekezaji barani Afrika utaharakisha upatikanaji wa soko linalokuwa na kwamba nchi yake itashirikiana na mataifa mengine kuyafanyia kazi mapendekezo yaliyowasilishwa katika mkutano wa Abu Dhabi. Naye rais wa Rwanda Paul Kagame amesema dhamira ya kisiasa peke yake haiwezi kushughulikia suala la mabadiliko ya hali ya hewa na maendeleo endelevu na amewataka viongozi wa nchi za bara hilo kuziba pengo kati ya utashi wa kisiasa na hatua za kivitendo. Rais Paul Kagame amesema ni vizuri kurudi tena kwenye mada hii ili kufanya kazi pamoja na kutathmini maendeleo yetu kuhusu ajenda ya uendelevu. Kwa bahati mbaya, ajenda ya uendelevu ya dunia haikutimiza ahadi zake, hususan kwa bara la Afrika. Na wiki hii Daniel Chapo wa chama tawala cha Frelimo aliapishwa kuwa rais wa tano wa Msumbiji baada ya miezi kadhaa ya maandamano ambayo yamechukua roho za watu karibu mia tatu na kuwakosesha makazi mamia ya wengine. Mitaa ya mji wa Maputo ilionekana mitupu na maduka yalifungwa kwa hofu ya maandamano na ghasia huku Chapo akianza muhula wake wa miaka mitano kama rais wa tano wa Msumbiji. Lucia Ribeiro, mkuu wa baraza la katiba la Msumbiji, ndiye aliyemwapisha Chapo ambaye ni mkuu wa zamani wa mkoa wa Inhambane. Hakuna nafasi katika serikali hii kwa wale wanaoweka mbele masilahi yao binafsi kuliko maslahi ya umma. Tunajua changamoto zinazotukabili in, lakini kipaumbele chetu ni kuimarisha amani na usalama nchini kwetu. Vyama vikuu vya upinzani vya Msumbiji kama Mozambique National Resistance Movement na Mozambique Democratic Movement vyote vimesusia sherehe za kuapishwa Chapo, vikisema uchaguzi uliomfikisha madarakani ulitawaliwa na wizi wa kura na udanganyifu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola. Mumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 18 Rajabu mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 19 Januari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, yani Ibrahim, akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahimu ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi alikuwa mtoto pekee wa kiume wa Mtume Muhammad ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alaihi ssalam. Mama yake Ibrahimu alikuwa Maria Alkibitiya ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa hadimu na mtumishi wa mtume na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahimu kilimhuzunisha sana mtume kwa sababu mtukufu huyo alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Tarehe ya 18 Rajabu miaka 1120 iliyopita alifariki dunia Ibnu Sameh huko katika mji wa Andalusia. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu wa hesabu, nyota na tabibu mahiri. Alizaliwa katika mji wa Cordoba, Andalusia mnamo mwaka 370 Hijiria. Msomi huyo wa Kiislamu alifanya utalii na utafiti mwingi katika elimu za hisabati na nyota sambamba na kuwalea wanafunzi wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 289 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mwandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, James Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Iran Imam Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea baina ya wananchi wa Iran. Habari hiyo iliibua furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi mazungumzo na mijadala kuhusu suala la kurejea nchini Imam Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa Shah Vibaraka utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi haya yalizidisha azma na moyo mapambano ya wananchi waislamu wa Iran. Shukran sana Salum Bendera kwa makala hiyo ya leo katika Historia. Na wasikilizaji wapendwa wa Radio Tirani, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Telegram na WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 9893565487 na barua pepe ama email ya radio ni swahili radio at irib ir Chaneli yetu kwenye telegram inapatikana at radioteran sw yani, t.me slash radioteran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pas today dot ir slash sw. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamishina wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Voka Take amesema mzozo wa kivita unaoendelea nchini Sudan unazidi kuwa mbaya zaidi kwa raia. Taki ameeleza kuwa makumi ya watu wameuawa katika mashambulio ya kikabila yaliyolenga jimbo la kusini mashariki la Aljazira na katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, ambapo vikosi vya kijeshi vya serikali na wanamgambo wa RSF vinapambana kuchukua udhibiti. Umoja wa Mataifa umesema watu wapatao laki mbili elfu thelathini wamekimbia ghasia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu kuanza mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Eugen Bun, msemaji wa shirika la UNICEF amewaambia waandishi wa habari huko Geneva kwamba kuongezeka kwa mapigano kati ya jeshi la Congo na makundi yenye silaha katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kunachochea moja ya majanga ya kibinadamu ya kutisha zaidi duniani lakini ambayo hayaangaziwi ipasavyo. Maelfu ya wafuasi wa Palestina wameandamana katika mji mkuu wa Uingereza, London, na kutoa wito wa kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya kusitisha vita kati ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na utawala wa kizayuni wa Israel. na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, umetangaza kuwa watoto wasiopungua elfu kumi na tano wameuawa katika ukanda wa Gaza tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoanzisha vita vyake na mauaji ya kikatili oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.