Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza na akakukuta fakiri akakutajirisha basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo. Ijumaa njema ya Januari 17 2025, ambayo ni sawa na Rajab 16 1446 Hijiria. Na kwanza, shukrani na hamdu zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya Arabira, na nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Ni matangazo mubashara, tunasikika kupitia washirika redio washirika maarifa FM Tanga, Tanzania. Na katika meza ya matangazo usiku huu, nitaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Uchambuzi wetu utahusu je, Marekani itaiondoa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono gaidi au la? na kwa upande wa safu za vipindi tutaanza na darsa ya Qurani itakaokwenda kwa muda wa dakika ishirini na mbili. Tutakuwa na makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele ya hekima na za najul balagha, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa na sihadi tamati. Unaweza kuwasiliana nasi, mpendo msikilizaji wa Radio Tehran, tumia nambari yetu hii ya WhatsApp, tuma ujumbe wako mfupi, tuma maoni, mapendekezo alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na interneti ama mtandao wetu, tovuti yetu ni pastoday ir sw, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB word service. Karibuni, dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio kwanza, vichwa vya habari usiku huu. Rais Pezeshkian anasema Irani na Rasia ziko imara katika uhusiano nyeti wa kimkakati. Imamu wa swala ya Ijumaa Tehrani asema ushindi wa Gaza ni muujiza wa kambi ya Mukawama. Kenya athibitisha wagonjwa wengine wa mpox. Na Harakchia ipongeza Hamas kwa ushindi dhidi ya Israel, pamoja na habari nyingine. Karibuni kuwa nami. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Rais Masudi Pezeshkan wa Iran amesema Iran na Rasia zimesimama kidete katika uhusiano nyeti, katika uhusiano muhimu na wa kimkakati, yaani wa kistratejia wa pande zote. Rais Pezeshkan amesema hayo katika mkutano wake na mwenzake wa Rasia, Vladimir Putin, mjini Mosco mapema leo Ijumaa, kabla ya sherehe za kutia saini mkataba wa ushirikiano wa kimkakati unaosubiriwa kwa muda mrefu. Iran na Russia zinaimarisha uhusiano kila siku katika nyanja za pande mbili, kikanda na kimataifa, na pia katika sekta ya uchumi na biashara, amesema rais Pezeshkian. Ameongeza kuwa makubaliano hayo ya kina yanaweza kusaidia nchi hizo mbili kuboresha uhusiano katika nyanja zote za kiuchumi, kiutamaduni, kibiashara, kiusalama na mawasiliano. Akizungumzia masuala ya kikanda, rais Pezeshkian amesema Iran inaamini kuwa masuala ya kieneo yanapaswa kutatuliwa na nchi za eneo hili. Hakuna haja ya wengine kutoka upande wa pili wa dunia kuja hapa na kuvuruga eneo letu na kutekeleza sera zao, amesisitiza rais wa jamhuri ya Kiislamu. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin wa Russia amesema ziara ya hivi sasa ya rais wa Irani na ujumbe anaofuatana nao huko Moscow ina umuhimu wa pekee kwani pande hizo mbili zimeazimia kujadili ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali na kutia saini makubaliano ya kimkakati ya ushirikiano. Katika ziara yake mjini Moscow rais wa Irani anajadiliana na mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin, kuhusu swala la kupanua zaidi ushirikiano wa pande mbili ikiwa ni pamoja na biashara, uwekezaji, usafirishaji na utamaduni, pamoja na hali ya sasa ya kikanda na maswala ya kimataifa. Baada ya mazungumzo hayo, pande hizo mbili zitatia saini makubaliano ya ushirikiano wa kina wa kimkakati, yaani ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na Rusia. Mkataba huo mpya wa miaka ishirini unahusu maeneo ya uchumi, maeneo ya uchukuzi, nishati, afya na kilimo, pamoja na ushirikiano kati ya Tehran na Mosco katika kukabiliana na changamoto za pamoja kupunguza athari za majanga ya kimaumbile, kupambana na uhalifu wa kupangwa, kupambana na ugaidi na uwekezaji wa pamoja. Iran na Rasia, zinazokabiliwa na vikwazo haramu vya Magharibi, zimeimarisha ushirikiano wao katika sekta mbalimbali katika miaka ya karibuni. Kabla ya kuelekea Rasia, rais Masudi Pezeshkiani alikuwa Doshambe huko Tajikistan, ambako alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Imamu Ali Rahman juu ya maswala yanayozuhusu nchi mbili, maswala ya kikanda na kimataifa, na kusimamia hafla ya kutiwa saini hati ishirini na tatu za ushirikiano katika nyanja tofauti. Imamu wa swala ya ijumaa ya Teherani ameutaja ushindi wa wapalestina katika ukanda wa Gaza dhidi ya utawala kasibu wa Israel kuwa ni muujiza wa mukawama. Hujjatul Islam wal muslimin Kazim Sadiki ameashiria ushindi wa mkama wa Gaza na Lebanon dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel na akasema, ushindi unaotia fahari wa watu waliotoa mashahidi wa ukanda wa Gaza ambao nyumba zao na makazi yao yameharibiwa juu ya vichwa vyao na watoto wao wasio na hatia wameua washahidi, umepatikana kutokana na subira na mapambano, kutokana na imani na kutegemea kwao kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu na wameweza kuipigisha magoti Marekani na utawala bandia wa Israeli. Imamu wa swala ya Ijumaa ya Teherani amesema usitishaji vita kati ya Israeli na watu wa Gaza umelazimishwa kwa utawala wa kizayuni na Marekani. Kwa sababu hiyo, rais wa Marekani ameyataja makubaliano hayo kuwa ni mabaya na kansela wa Ujerumani ameyataja kuwa ni machungu. Amesema ni dhahiri kwamba damu imeshinda upanga na irada na imani vinaweza kushinda nguvu za kijeshi na zana za kivita. Hujjatul Islamu alimuslimin Qazim Sadiqi amesema ushindi wa wazi wa wananchi wa Gaza dhidi ya utawala wa kizayuni umepatikana kutokana na kusimama kidete na kushikamana na misimamo yao ya kimapinduzi. Imamu wa swala ya Ijumaa ya Tehrani ameashiria pia mazoezi ya kijeshi yanayofanywa na vikosi vya majeshi ya Iran na kudhihirisha uwezo wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na ndege mpya zisizo na rubani na makombora ya kisasa na akasema maadui wa Iran ya Kiislamu wanapaswa kujua kwamba nguvu na uwezo wa kijeshi wa Iran kwa ajili ya kujihami dhidi ya uvamizi wa kigeni ni kuwa zaidi mara kadhaa kuliko ni mkubwa zaidi mara kadhaa kuliko kinachoonyeshwa katika mazoezi hayo. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kenya leo imethibitisha kuwepo wagonjwa wengine wawili wenye maambukizi ya mpox na hivyo kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo zilizothibitishwa hadi sasa nchini humo kufikia 33. Katibu mkuu wa wizara ya afya ya Kenya, Mary Muriuki, amewaambia waandishi wa habari kwamba wagonjwa hao wawili wamethibitika katika kaunti za Kiricho na Taita Taveta na kwamba ugonjwa wa mpox tayari umeenea katika kaunti kumi na mbili za Kenya. Katibu mkuu wa wizara ya afya ya Kenya amesema serikali imeimarisha zoezi la kuwafuatilia watu wenye maambukizi kupitia ukaguzi, uchunguzi na kuthibitisha dalili za ugonjwa huo. Serikali ya Kenya aidha imeanzisha jitihada ya shirikishi kwa shabaha ya kutoa elimu kwa umma kuhusu hatua za kuzuia na kudhibiti ugonjwa huo. Ugonjwa wa mpox unaosababishwa na virusi vya familia moja sawa na vile vinavyosababishwa na vinavyosababisha ugonj ugonjwa wa ndui yani smallpox, humsababishia mtu homa kali na vidonda juu ya ngozi kitaalamu kama vesicles. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili milipuko ya mpox ilizikumba nchi zaidi ya sabini. Aidha, mwezi Agosti mwaka jana shirika la afya duniani WHO lilitangaza ugonjwa huo kuwa dharura ya afya ya umma barani Afrika. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inasalia kuwa nchi iliyoathiriwa zaidi na sasa inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi yaani, watu elfu arobaini na tisa. Ugonjwa huo wa mpox umeua watu elfu moja mia moja katika bara la Afrika tangu Januari mwaka jana. Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameipongeza harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa ushindi wa mukawama na wananchi wa Palestina dhidi ya Israel katika vita na mauaji ya kimbari ya utawala huo katika ukanda Gaza. Arakchi ameyasema haya katika mazungumzo ya simu aliyofanya na Khalili Al Haiya, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas baada ya kutangazwa makubaliano ya kusitisha vita yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ili kuhitimisha vita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Gaza. Rakchi amepongeza istikama na kusimama imara ya wa wananchi wa Palestina mkabala wa mauaji ya kimbari ya Israel na jinai zisizo na kifani za utawala huo ghasibu katika kipindi cha miezi kumi na tano iliyopita. Waziri wa mambo Irani ya nje wa Iran amesema mapambano ya Palestina yameulazimisha utawala wa ghasibu wa Israel kusalimu amri na kukubali kufikia makubaliano hayo ya kusitisha vita na kubadilishana mateka. Katika mazungumzo hayo ya simu, Khalil Al Haya ameshukuru misaada na uungaji mkono wa uongozi, serikali na wananchi wa Irani kwa Palestina, na akapongeza pia uungaji mkono wa makundi ya mukawama ya Lebanon, Yemen na Iraq kwa watu wa Palestina. Idara ya ulinzi wa raia ya Gaza imetangaza leo Ijumaa kuwa Wapalestina wasiopungua mia na moja, wakiwemo watoto 27 na wanawake 31 wameuawa wa shahidi katika mashambulio ya Israel tangu kutangazwa makubaliano ya kusitisha mapigano juzi Jumatano. Wapalestina wengine mia mbili sitini na nne wamejeruhiwa katika mashambulio hayo ya Israel. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya mashambulio hayo wakati hakuna ishara zozote za kupungua hujuma za Israel dhidi ya Gaza. Huko kaskazini mwa Gaza, watu tisa wa familia ya mwandishi wa habari wa Kipalestina wameuliwa shahidi, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Aidha, Wapalestina wengine wawili wameuawa washahidi katika shambulio la anga la Israel katika eneo la Albalad katika mji wa Jabalia kaskazini mwa Gaza. Ndege za kivita za utawala wa kizaini wa Israel zimeushambulia vikali mji wa Jabalia. Tangu kutangazwa usitishaji vita Gaza juzi Jumatano, watu wasiopungua 20 wameuawa katika mji wa Jabalia katika mashambulio ya anga ya Israel jana Alhamisi. Eneo la mashariki mwa mji wa Khan Younis pia halikusalimika na hujuma za kikatili za Israel, ambapo raia watano wameuawa katika shambulio lililolenga nyumba ya makazi ya raia na nchi kadhaa za Kiafrika na Umoja wa Afrika u zimekaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Musa Faki Muhammad mwenyekiti wa kamishini na Umoja wa Afrika u amesema anapongeza mchango uliotolewa na Qatar na nchi nyingine kadhaa katika kufanikisha makubaliano hayo, na akasema au e, inatoa wito wa kutekelezwa kikamilifu usitishaji wa vita na anawaombea amani wananchi wa Palestina. Rais Nangolo Mbumba wa Namibia pia amepongeza makubaliano kati ya Hamas na Israel, akasema anaunga mkono usirishaji vita wa kudumu uliotangazwa na serikali ya Qatar. Amesema watu wa Gaza wamepitia kipindi kigumu na kuvumilia mateso makubwa tangu Oktoba 7 mwaka 2023, walipokabiliwa na no ukatili wa kutisha uliopelekea kuuliwa makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia, kusababishiwa uharibifu na maafa makubwa katika miundombinu yao, na kukiukwa waziwazi sheria za kimataifa za binadamu. Rais wa Namibia amesema makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya Israel na Hamas ni fursa. Akasema ni fursa kwa watu wa Gaza na yatapelekea kurejea katika ardhi yao na kuanza mchakato wa ujenzi mpya, raia hao wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehran na sasa nawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu na amba kichwa cha maneno kinachosema: Je, Marekani itaiondoa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi au la? Ikulu ya Marekani imetangaza kuwa rais wa nchi anayeondoka mamlakani Joe Biden ataiondoa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi. Katika taarifa hiyo, ikulu ya Marekani, White House, imesema mujibu, kwa mujibu wa makubaliano yanayolenga kuachia huru waandamanaji walioko gerezani nchini Cuba, rais Biden atachukua hatua ya kuiondoa nchi hiyo katika orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi. Kwa zaidi ya miaka 60 sasa, Marekani imeiwekea Cuba vikwazo vikali kwa madai yasiyo na msingi wowote. Vikwazo vya kiuchumi vya kwanza vilianzishwa mnamo Februari 1962 wakati wa utawala wa rais wa wakati huo John F. Kennedy. Nyaraka zilizotolewa kutoka kwenye kumbukumbu kumbu za usalama wa taifa wa Marekani zinaonyesha kuwa vikwazo hivyo vililenga kusababisha njaa, kuikatisha tamaa na hatimaye kuiondoa madarakani serikali ya Fidel Castro, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba. Sera hiyo imekuwa ikitekelezwa na viongozi mbalimbali mbali wa Marekani. Viongozi wa Washington mara kwa mara wamezichukulia nchi za Amerika ya kusini kuwa eneo lao la ushawishi kwa mujibu wa kanuni ya Monroe, wakijipa haki ya kuingilia masuala ya kisiasa na kiuchumi ya nchi za eneo hilo. Serikali zenye mwelekeo wa mrengo wa kushoto ambazo zimekataa kufuata siasa za Marekani, kama vile Cuba na Venezuela, zimekabiliwa na adhabu kali kutoka Washington. Aidha, katika miaka ya karibuni, licha ya mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi, Marekani imeendelea kutumia vikwazo, kuunga mkono vyama vya upinzani na kuishinikiza serikali ya Havana. Hatua hizi zimesababisha matatizo makubwa ya kiuchumi na kijamii nchini Cuba. Kuwekwa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi kumezuia biashara ya kimataifa, kumezuia usafirishaji wa bidhaa na hata misaada ya kibinadamu kufika nchini humo. Ripoti ya hivi karibuni ya wizara ya mambo ya nje ya Cuba imeonyesha kuwa hasara za kifedha zilizosababishwa na vikwazo vya Marekani zimefikia ta takribani dola bilioni 164 katika kipindi cha zaidi ya miongo sita. Aidha, mnamo mwaka 2016, baada ya miaka 33, rais wa wakati huo wa Marekani Barack Obama aliamua kuiondoa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi kama sehemu ya juhudi za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Hata hivyo, sera hii ilibadilishwa na Donald Trump ambaye alirudisha tena vikwazo Dhidi ya Cuba, ingawa wengi walitarajia kwamba Joe Biden angeondoa vikwazo hivyo alipokuwa rais, lakini sera hizo zimeendelea kutekelezwa hadi sasa. Biden hivi karibuni alitangaza kuwa ataiondoa Cuba kwenye orodha ya nchi zinazounga mkono ugaidi, mkabala wa kuachiwa huru wapinzani wa kisiasa waliokuwa gerezani nchini humo. Inaonekana, you know, kuwa hatua hii inalenga kuanzisha mazingira ya kutokuwa na utulivu wa kisiasa na kijamii ndani ya Cuba kupitia harakati za wapinzani waliokuwa wamefungwa na hivyo kutoa nafasi kwa Marekani kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya Redio Teheran, wapendwa wa wasikilizaji. Na sasa nakaribisha kutega sikio kipindi chetu cha kwanza kwa usiku huu ambacho ni darsa ya Qur'ani. Itaenda kwa muda wa dakika ishirini na mbili utakuwa ufuatiwa na hikima za Najul Balagha. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 173 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 89 ya, ya Alfajir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 Akamkirimu na akamneemesha, husema Mola wangu mlezi amenikirimu. Wa amma idha mabtalahu faqadara alayhi rizqahu fayaqulu rabbi ahana, na ama anapomjaribu akampunguzia riziki yake husema Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala ambaye amemuumba mwanadamu, amempa kiumbe huyo uwezo na mamlaka ya kuwa na hiari katika mambo kwa kuchukua uamuzi na kuchagua lile atakalo, kinyume na walivyo viumbe wengine ambao wanafanya mambo yao kulingana na utaratibu waliopangiwa na kukadiriwa na yeye Mola. Na hawana uwezo wa kuvuka mpaka wa kimaumbile waliowekewa. Na ili uwezo huo wa kufanya mambo kwa khiari aliyopewa mwanadamu uonekane, inalazimu aandaliwe mazingira ya hali zote, yaani mazuri na mabaya, shida na raha, ukwasi na ufukara, na nguvu na udhaifu, ili katika kufanya machaguo tofauti kiumbe huyo aitumie kivitendo khiari aliyojaaliwa na kuonyesha ni lipi analofadhilisha yeye mwenyewe katika machaguo aliyowekewa. Mitihani na majaribu ya Allah huwawekea watu hali na mazingira tofauti ili wadhihirishe hakika za batini zilizofichika ndani ya nafsi na kuweza wao kubainika ni watu wa aina gani. Katika hali na mazingira ya kawaida, watu wote huonyesha kuwa wao ni wema na wazuri na hawana walakini wowote, lakini ni katika wakati wa shida na misukosuko ndipo hakika za watu zinapodhihirika. Kwa njia hiyo hujitambua wao wenyewe walivyo na huweza kuwatambua wenzao pia, na hilo huwasaidia watu katika kujijenga na kufikia kwenye ukamilifu wa kiutu. Na sababu ni kuwa, kwa upande mmoja, hujibidiisha kurekebisha kasoro na udhaifu walio nao, na kwa upande mwingine, huziimarisha na kuzikuza zaidi sifa nzuri na njema walizo nazo. Hali za watu ni kama za wanafunzi darasani ambapo kila mmoja huweza kujigamba kuwa ni hodari na mwelewa, lakini ni baada ya kufanya mtihani ndipo inapobainika ni nani aliye hodari hasa na amesoma na ni nani ni pocho ambaye hakuhifadhi chochote kichwani. Katika hali kama hiyo, baadhi ya wanafunzi dhaifu hufanya juhudi za kurekebisha udhaifu wao na baadhi ya wanafunzi mahodari hujipinda zaidi kuongeza kiwango cha uhodari wao. Na tabaan, inawezekana baadhi ya wanafunzi dhaifu wakavunjika moyo na kukata tamaa, na baadhi ya wanafunzi hodari wakatakabari na kuingiwa na ghururi. Matokeo ya aina hiyo yanaweza kushuhudiwa pia katika mitihani ya Mwenyezi Mungu kwa mtu kujitahidi ili kurekebisha yaliyopita kwa ajili ya kupiga hatua mbele, au kuvunjika moyo na kukata tamaa, na vilevile vile kuzidi kujipinda na kupiga hatua mbele zaidi, au kuingiwa na ghururi kwa mafanikio aliyopata. Katika aya tulizosoma, Allah subhanahu wataala anasema raha na uneemevu na dhiki na taabu katika maisha yote mawili yamewekwa ili kumtahini mwanadamu. Kwa hiyo majaribu na mitihani ya mola iko ya aina na namna mbalimbali mbali na kwa hikma yake yeye Allah subhanahu wataala humtahini kila mtu kwa kitu fulani. Kuna wakati huwa ni kwa neema, ustawi na utajiri, na wakati mwingine kwa anuai za masaibu na misukosuko. Haifai mtu kuingiwa na ghururi anapojaaliwa neema, wala kukata tamaa anapofikwa na shida na mabalaa. Hata hivyo, kwa watu wenye pupa na imani nyepesi, wanaoghafilika wakaisahau mitihani ya Mwenyezi Mungu wao huyatolea matukio yanayojiri tafsiri isiyo sahihi, yaani wanapopata raha na neema huingiwa na ghururi, na wanapofikwa na shida hupoteza matumaini, hali ya kuwa, kwa upande wa shida na masaibu, mara nyingi husababishwa na mwenendo na matendo ya mtu mwenyewe, kama wakati mtu anapokuwa kwenye neema atakuwa hawajali mayatima na wahitaji katika jamii na akawa anaifikiria nafsi yake tu na jamaa zake, ajue kwamba mwenendo wake huo utakuwa na athari na madhara tu. Na wala kujilimbikizia mali sio pekee kunakomfanya mtu awe na furaha na saada, ni kama walivyo wale wanaorithi mali kwa baba zao ambao nao pia watawarithisha wengine na wao wataondoka duniani mikono mitupu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitihani ya Mwenyezi Mungu imewekwa ili kudhihirisha sifa halisi za ndani ya nafsi za watu, waitumie kufidia makosa ya nyuma na kujijenga kwa ajili ya mustakabali wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa badala ya kufanya pupa katika kuyatafsiri matukio yanayojiri maishani, tujitahidi kubaini udhaifu na uwezo wetu, turekebishe mabaya yetu na kuzidisha mazuri yetu. Alkadhalika kadhalika, aya hizi zinatutaka tusiingiwe na ghururi wala tusikate tamaa. Dunia duara daima imo kwenye hali ya kugeuka na kubadilika. Kupanda na kushuka maishani kusitukatishe tamaa wala kututia ghururi. Na pia aya hizi zinatutaka tujue kuwa umasikini si alama ya kudunishwa na Allah wala utajiri si ishara ya kutukuzwa na yeye Mola. Yote hayo mawili yapo kwa ajili ya kumtahini mwanadamu. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 21 hadi 26 ya sura yetu ya Alfajr ambazo zinasema: Kutamfaa nini? Yaqulu ya laitani qaddamtu lihayati, atasema laiti ningelitanguliza wema kwa ajili ya uhai wangu huu. Fa yaumaidhin la yu'adhibu adhabahu ahad, basi siku hiyo hataadhibu yeyote namna ya kuadhibu kwake Mwenyezi Mungu. wala yuthiqu wathaqahu ahad, wala hatafunga yeyote kama kufunga kwake Mwenyezi Mungu. Dunia inapita kwa kasi na raha na karaha zake, kuna siku zitamalizika. Kitu pekee kinachosalia ni amali zetu sisi waja ambazo ndizo zinazotujengea ulimwengu wetu mpya wa baada ya kifo, ulimwengu ambao utaambatana na furaha au majonzi yasiyo na mwisho. Firauni na Musa wote wawili waliishi umri wenye mpaka maalumu ambao ilifika siku ukamalizika, lakini wote wawili wanapitia barzakhi na hatimaye kukifikia kiama ambapo katika ulimwengu wa akhera, watalipwa malipo yasiyo na mwisho kulingana na amali na matendo yao. Sisi sote katika kipindi cha maisha yetu tumekuwa na mema na mabaya tuliyofanya, kwa hiyo siku ya Kiama tutapatwa na majuto kwa kutamani laiti tungelifanya amali njema na mema yetu yakawa endelevu kuweza kuwanufaisha na wengine Kiasi kwamba hata baada ya kufa athari za mema hayo zikaendelea kuwepo kwa faida yetu. Pia Kiama ni dhihirisho la mamlaka na utawala mutlaki wa Allahu jala jalalu, na hakutakuwepo huko na yoyote kati ya tawala za kimaonyesho za kidunia zinazotegemea nguvu za mamlaka na utajiri. Ni malaika wa Allah subhanahu wa ta'ala pekee ndio watakaoendesha masuala ya kiama kwa amri ya Mola, na hakuna yeyote atakayeweza kutoka nje ya mamlaka ya Allah au kuyateteresha kwa namna yoyote ile. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba malaika ni watekelezaji wa masuala ya mfumo wa ulimwengu duniani na akhera, na mamlaka ya Allah yanaendeshwa kupitia kwa wao. Funzo nyingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kiyama ni siku atakayozinduka na kukumbuka mwanadamu wa. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutubia na kuomba msamaha kuna faida na athari hapa duniani, lakini huko akhera tunakokwenda hakutamfalia mtu kitu isipokuwa kubakiwa na majuto. Vilevile tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa rehma za Mwenyezi Mungu mtukufu hazizuii kutekelezwa uadilifu wake. Kwa hiyo adhabu itakayowafika waovu siku ya Kiama itakuwa nzito na kali mno. Kwa Mola wako mlezi uhuku, umeridhika naye naye ameridhika nawe, fadkhuli fi ibadi, basi ingia katika waja wangu, wadkhuli jannati, na ingia katika pepo yangu Mkabala na makundi mawili makubwa ya watu wanaoingiwa na ghururi na majivuno au wanaovunjika moyo na kukata tamaa, kuna waja safi na wenye imani thabiti na ya kweli, ambao wamefikia kwenye utulivu halisi wa nafsi na nyoyo, ambao kwao wao, matukio matamu na machungu ya dunia hayaziathiri hata chembe roho zao wao hata wafikie daraja ya juu kabisa ya jaha na cheo au wapatwe na msukosuko mkubwa kabisa wa mtihani na majaribu, hujiona ni waja wa Mwenyezi Mungu na daima huomba hifadhi na msaada kwake yeye Mola. Waja hao waliopambika kwa mema hawakubali kughilibiwa na nafsi zao na kufuata uamuzi wowote unaokinzana na agizo na amri ya Allah subhanahu wa taala. Wao katu hawambebeshi Mwenyezi Mungu dhima ya matatizo ya wafikayo katika maisha yao, bali wanaamini ni wao wenyewe na watu wengine ndio wenye taksiri katika masaibu yao, kwa sababu wanajua haishuki kutoka kwa Allah aliye mrehemevu isipokuwa kheri na rehma tu. Waja wa aina hiyo daima huwa wameridhika na Mwenyezi Mungu iwe wanapokuwa kwenye raha na uneemevu au kwenye dhiki na shida. Fadhila na rehma za Mola huwa miminikia watu hao kiasi kwamba wao huwa radhi na Allah kikamilifu na katika kila hali na mazingira. Na yeye Mwenyezi Mungu mtukufu pia huwa radhi na watu hao na kuwaweka kwenye kundi la waja wanaopata rehma na fadhila zake maalumu. Hii yenyewe huwajenga na kuwaongezea watu hao daraja ya ukamilifu wa kiutu na kupata neema siku ya Kiama ya kuwa pamoja na manabii mawalii na waja wengine wateule wa Allah katika pepo mahsusi iliyoandaliwa na yeye Mola. Katika aya hizi tulizosoma, Allahu azza wa jalla anazitolea mwito nafsi zilizofikia daraja ya yaqini na utulivu kutokana na nuru ya imani, mwito ambao umechanganyika na kuridhiana pande zote mbili, yani, yeye Allah na nafsi hiyo na hivyo kufuatiwa na kuzawadiwa mtu taji la utukufu wa uja kwa kuwekwa kwenye kundi la waja wenye hadhi mahsusi mbele yake Mola. Kisha baada ya hapo Mwenyezi Mungu mtukufu anamtolea mwito mja wake huyo wa kuingia peponi kwa kauli yenye maana nzito, nayo ni ingia kwenye pepo yangu. Hii yenyewe inaonyesha kuwa mwenyeji wa dhifa ya kwenye pepo hiyo ni dhati takatifu ya Allah subhanahu wa ta'ala. Hebu na tutafakari, huo ni mwaliko ulioje na anayealika ni mwalikaji aliyoje, na hiyo dhifa yenyewe itakuwa dhifa iliyoje? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba thamani halisi ya mtu inatokana na kuwa na moyo wenye utulivu na yaqini ya kupata fadhila na rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kinachompandisha daraja mtu ni hushuu na unyenyekevu wake mbele ya Allah na kuwa mja wake halisi ambayo ndiyo nishani ya juu kabisa ya heshima waliopata mitume na mawalii wa Allah. Kadhalika, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba pepo ina daraja kadhaa na kila mtu atakuwa na mahala pake peponi panapolingana na amali na matendo yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 173 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 89 ya Alfajr. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atutakabalie mema yetu, na aijaalie pepo yake ya milele iyawe makazi yetu. <tabu> bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisini na tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 99 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 88 Kana fi lardhi amanani min adhabi llah wakad rufica ahaduhuma fadunakum lakhar fatamassaku bihi, katika ardhi kulikuwa na kinga mbili za kuepushwa na adhabu. Kinga moja imeondoka, mumebakiwa na kinga moja, shikamaneni nayo. Wasikilizaji wapenzi, Marhum Said Razi, ambaye ndiye aliyekusanya kitabu cha Nahjulbalagha, amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Bakir alaihi ssalam, akitoa ufafanuzi kuhusu hikma hii ya 88 ya Nahjulbalagha na kusema kwamba chimbuko la hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni aya 33 ya sura ya 8 ya Alanfal, ambapo Qurani tukufu inasema: na Mwenyezimungu hakuwa wa kuwaadhibu nawe umo pamoja nao, wala Mwenyezimungu si wakuwaadhibu na hali ya kuwa wanaomba msamaha. Imamu alaihi salam akaendelea kusema, kinga ya kwanza ilikuwa ni Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kinga ya pili ni istighfar. Baada ya kufariki dunia Bwana Mtume, wanadamu wamebakiwa na kinga moja, nayo na ni istighfar, kuomba toba na msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa maelezo hayo, Imamu akanukuu aya hiyo ya 33 ya Suratul Anfal kutilia nguvu hakika huo katika sherhe yake Sayyid Razi anasema hayo ni maelezo ya busara mno na ya hikma kubwa, na ni njia bora kabisa ya kuzielewa aya za Qurani tukufu. Akasema wakati tunapotumia akili zetu tutagundua kwa uwanze kwamba Bwana Mtume alikuwa ni kinga ya adhabu kwa viumbe wote, si kwa Waislamu pekee, si kwa wanadamu pekee, bali kwa viumbe wote, kama inavyosema aya tukufu kwamba hatu kukutuma ewe Muhammad, ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Sasa vipi Mwenyezi Mungu angeshusha adhabu wakati duniani ili kuwepo kinga na ngao kubwa sana kama hiyo? Hii ina maana kwamba uwepo wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam miongoni mwa watu ulikuwa ni kinga tosha ya adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa hikma hii ya 88 ya na Nahjulbalagha, kinga nyingine ni istihfare na kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Hii nayo na ni tafsiri ya aya ya 53 ya sura 39 ya Azumare, ambayo inasema: Sema, enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote. Hakika yeye ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Istighfar mbali na kuwa kwake ni kinga ya adhabu ya Mwenyezi Mungu ni njia bora zaidi pia ya kumiminiwa rehma, riziki, baraka na neema kubwa na Mwenyezi Mungu. Ndiyo maana aya za kumi, kumi na moja na kumi na mbili za sura 71 ya Nuh zikasema: ombeni msamaha kwa mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteeni mvua inyeshe mfululizo na atakupeni mali na wana na atakupeni mabustani na atakufanyieni mito. Bila shaka ni kwa sababu hii ya umuhimu mkubwa mno wa istighfar na kuomba toba, ndio maana mwishoni mwa hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alaihi ssalam akatuhimiza sana kushikamana na istighfar, kuomba toba na kurejea kwa mula wetu kila tunapofanya makosa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Amma shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran amesema nchi hii na Russia zimesimama kidete katika uhusiano nyeti muhimu na wa kimkakati wa pande zote. Rais Pezeshikiani amesema hayo katika mkutano wake na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin mjini Moscow mapema leo Ijumaa, kabla ya sherehe za kutia saini mkataba wa ushirikiano wa kimikakati unaosubiriwa kwa muda mrefu. Imamu wa swala juma ya Ijumaa Teherani ameutaja ushindo wa Palestina katika ukanda wa Gaza dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kuwa ni muujiza wa Mukawama. Kenya leo imethibitisha kuwepo wagonjwa wengine wawili wenye maambukizi ya mpox na hivyo kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo zilizothibitishwa hadi sasa nchini humo kufikia watu 33. Na, na Basi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameipongeza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas kwa ushindi wa mukawama na wananchi wa Palestina dhidi ya Israel katika vita na mauaji ya kimbari ya utawala huo katika ukanda wa Gaza. Arakchi ameeleza haya katika mazungumzo ya simu aliyofanya na Khalil Alhaya, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, baada ya kutangazwa makubaliano ya usitishaji vita yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ili kuhitimisha vita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Gaza. Mpendwa msikilizaji wa Radio Teherani unaweza kutembelea channel yetu kwenye Telegram @radioteheranisw, yani t.me/radioteheranisw na vilevile mtandao wetu wa internet unavyopoweza kupata makala na vipindi mbalimbali ni pastoday.ir/sw. Sina la ziada na washukuruni kwa kuwa nami. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni nikiwatakia usiku mwema na tukutane kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Karima.