Wa Iran na Afrika ni usafiri. Iran yasema miezi 15 ya jinai za wavamizi huko Gaza isingewezekana bila ya msaada wa Marekani na Magharibi. Afrika Kusini yapongeza makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza. Na Wahispania waandamana wakipinga kuasili timu ya mpira wa vikapu ya makabi ya Israeli nchini mwao. Na sasa ni habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yani Bunge la Iran ameataja matatizo ya usafiri kuwa ni miongoni mwa changamoto kubwa katika kupanua uhusiano wa kiuchumi wa Iran na bara la Afrika, akisema uwezo wa kimataifa kama wa kundi la BRICS eh, na Shanghai ni fursa muhimu ya kustawisha ushirikiano wa kiuchumi. Spika wa bunge la Iran Muhamad Bagher Ghalibof, ambaye yuko safarini kikazi nchini Ethiopia, amekutana na kufanya mazungumzo na kundi la wanaharakati wa masuala ya kiuchumi wa Iran wanaoishi Ethiopia baada ya kuwasili Adis Ababa Alhamisi jioni. Katika kikao hicho Ghalibof amesisitizia ulazima wa kutumiwa uwezo wa kimataifa kama wavile wa, wa kundi la BRICS na jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Na kusisitiza kwamba licha ya vikwazo, uwepo wa Iran katika mashirika hayo umetoa fursa muhimu kwa maendeleo ya ushirikiano wa kiuchumi. Spika wa bunge la Iran ametaja matatizo ya usafiri kuwa moja ya changamoto kubwa katika kupanua uhusiano wa kiuchumi wa Iran na nchi za Afrika na kusema ukosefu wa miundo mbinu endelevu ya usafiri umefanya mchakato wa biashara na bara hilo kuwa mgumu. Zaidi ya hayo, ushiriki wa sekta binafsi katika eneo hili ni mdogo, na hasa taasisi zisizo za kiserikali. Spika wa bunge la Iran amesisitizia ulazima wa kushirikiana na nchi nyingine ili kuondoa baadhi ya vikwazo na kusema, kwa ushirikiano na baadhi ya nchi kama vile China, tunaweza kupunguza matatizo yanayohusiana na Swift na uhamishaji wa fedha. Katika mkutano huo, wanaharakati wa masuala ya kiuchumi wa Iran walioko nchini Ethiopia wameelezea matatizo yao katika uwekezaji wa biashara nchini humo na kubainisha kuwa miongoni mwa matatizo hayo ni mabadiliko ya mara kwa mara ya sera za sarafu na kodi, na gharama kubwa za usafirishaji kutokana na kukosekana miundo mbinu imara katika njia mbalimbali mbali za bara la Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetangaza kuwa sambamba na kusitishwa mauaji ya kimbari huko Gaza, jumuiya ya kimataifa inapaswa kukabiliana kwa umakini na ipasavyo na uwasi wa utawala wa kizayuni katika eneo lote la Palestina inayokaliwa kwa mabavu, inabidi kuandaliwe pia uwanja wa kukamatwa, kufunguliwa mashtaka na kuadhibiwa viongozi magaidi wa utawala katili wa Israele kwa jinai zao za kivita. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema hayo katika taarifa yake ya jana Alhamisi, taarifa ambayo imeanza kwa aya ya Qurani tukufu ambayo katika madhumuni yake inasema, basi subirini, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, wala wasikudanganyeni wale wasio na yakini. Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha, imesema kufikiwa makubaliano ya usishaji vita katika ukanda wa Gaza ambayo ni matunda ya mukawama, ujasiri, ushujaa na uthabiti wa wananchi wa Gaza usio na kifani, ni ushindi mkubwa wa Palestina na hasa wananchi wa ukanda wa Gaza mbele ya moja ya mauaji makubwa zaidi ya kimbari duniani na mgogoro mkubwa wa watu kulazimishwa kuhama makazi yao katika historia ya mwanadamu. Serikali ya Afrika Kusini imepongeza makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyofikiwa kati ya Israel na Hamas na kuyataja kuwa ni hatua muhimu ya kwanza kuelekea kumaliza mgogoro wa kibinadamu huko Gaza. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini, DIRCO, imetoa tamko hilo kufuatia harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kuwafikiana na Israel kusitisha mapigano Ghaza baada ya juhudi kubwa za upatanishi za nchi kama Qatar na Misri. Afrika Kusini imetoa mwito wa kusimamishwa amani ya haki na ya kudumu, ambayo itahakikisha haki za binadamu za Wapalestina na Waisrael zinalindwa na kuimarishwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakazi wa mji mkuu wa uhispania Madridi wameandamana wakipinga kuingia mjini humo timu ya mpira wa kikapu ya makabi ya utawala wa kizayuni wa Israel, ambao unatenda jinai dhidi ya Wapalestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walitoa nara za kulaani jinai za Israel dhidi ya Gaza. Aidha, waandamanaji hao wametangaza kuwa utawala haramu wa Israel umekuwa ukitumia mashindano mbalimbali ya michezo kuficha ukiukaji wake wa haki za binadamu dhidi ya Wapalestina. Wakiwa na bendera ya Palestina, walitoa mwito wa kususiwa Israel katika michezo. Katika mwendelezo wa wimbi la kushinikizwa Israel, wiki iliyopita Australia ambayo ilikuwa iandae mashindano ya kombe la dunia ya mchezo wa hoki ya barafu ilitoa ikihofia kufanyika maandamano dhidi ya Israel katika nchi yake wakati wa maandamano mashindano hayo. Raia watatu wa China wamehukumiwa kifungo cha miaka saba jela kwa uchimbaji haramu wa madini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mahakama ya DRC imewapata na hatia raia hao watatu wanaume wa China kwa makosa ya kununua na kumiliki madini kinyume cha sheria huko Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu kusini lenye utajiri wa dhahabu. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la kila siku la Le Potential. Raia hao wa China pia wametozwa faini ya dola laki sita kwa utakatishaji fedha na kukaa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinyume cha sheria. Jeshi la Niger limetangaza kuwa limefanikiwa kuwatia mbaroni dazeni ya magaidi na kiasi kikubwa cha silaha kupitia operesheni mbalimbali zilizoendeshwa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya jeshi la Niger imesema miongoni mwa waliokamatwa ni watu watatu wanaoshukiwa kushiriki katika hujuma ya hivi karibuni ya bomba la usafirishaji mafuta ghafi ya Niger katika eneo la Monseka kwenye jimbo la Tahua. Imeongeza kwamba operesheni zilizofanywa katika kipindi cha baina ya Jumapili na Jumatano zimefanikisha kugunduliwa silaha za kisasa mikononi mwa magaidi hao. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa cha maneno kinasema: Vikwazo, fimbo ya magharibi katika sera za kigeni. Wakati Marekani na nchi za Ulaya zimekuwa na nafasi kubwa katika kuwawekea mashinikizo ya kiuchumi watu wa Siria kwa kutumia vikwazo vya kikatili, sasa baada ya kuanguka utawala wa Bashar al Assad na kushika madaraka kundi la Hayaat Tahriru Shame, kuna minong'ono kwamba nchi hizo za Magharibi zinania kupunguza vikwazo dhidi ya Siria. Nchi sita yaani Ujerumani, Ufaransa, Uholansi, Uhispania, Finland na Denmark zimependekeza kufanyiwa marekebisho muundo wa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Siria kwa sharti kwamba Damascus iahidi kuheshimu haki za binadamu na haki za walio wachache. Pendekezo hili la nchi sita wanachama wa EU linasisitizia kufunguliwa njia za kifedha kati ya Umoja wa Ulaya na Siria. Zaidi ya mwezi mmoja umepita tangu kuporomoka mfumo wa kisiasa wa Syria na kupinduliwa utawala wa rais Bashar al Assad. Moja ya sababu kuu za kuanguka Bashar al Asad kutoka madarakani ni mgogoro wa kiuchumi uliokuwepo nchini Siria. Mgogoro huo umesababisha mashinikizo makubwa wa mashini ya kiuchumi kwa watu wa Siria. Mashinikizo hayo ya kiuchumi yalikuwa makubwa sana kiasi kwamba wastani wa mshahara wa wafanyakazi kazi ulikuwa dola 20 wakati mfumko wa bei ulikuwa kwa uchache mara 10 ya wastani wa mshahara. Kumetajwa sababu nyingi za mgogoro wa kiuchumi wa Siria, lakini hapana shaka kwamba vikwazo vya kidhalimu vilikuwa moja ya sababu muhimu zaidi. Marekani imekuwa ikitekeleza vikwazo vya Caesar Act dhidi ya Siria tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Vikwazo hivyo vimekuwa kizingiti kikubwa cha uwekezaji na uzalishaji wowote wa, wa mapato ya serikali ya Syria. Vikwazo hivyo vilizizuia hata nchi za Kiarabu kuwekeza nchini Syria. Matokeo yake mgogoro wa kiuchumi ulizidi kuwa mbaya kila mwaka na hatimaye ulipelekea kupinduliwa utawala wa Rais Bashar al-Assad na kuondolewa madarakani utawala wa nchi hiyo. Sasa baada ya kupinduliwa utawala wa Rais Bashar al-Assad, nchi za Ulaya zimetaka kufanyike marekebisho katika muundo wa vikwazo dhidi ya nchi hiyo, kuhusiana hilo Waziri wa mambo ya nchi wa Ujerumani Anna Lena Baerbock ameahidi kupunguzwa vikwazo vya Umoja Ulaya wa Ulaya kutokana na kupinduliwa serikali ya Bashar al-Assad. akitetea uamuzi wake wa huo kando ya kongamano la kimataifa huko Riyadh, afisa huyo wa Ujerumani amesema kama jamii ya kimataifa hatupaswi kuruhusu kutoweka fursa ya mustakbali wa Syria. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Januari kumi na saba elfu mbili na ishirini na nne kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini tanzania tunaanza na gazeti la mwananchi ambalo limeandika katakata -kata ya umeme inavyopasua kichwa wananchi walia hasara ya kuunguliwa vifaa na bidhaa kuharibika hizi ndizo sababu za dorothy kujitosa kumvaa samia urais 2025 chadema ni mwendo wa kuvua na nguo trafiki wa fichua kiini cha rushwa wadau wang'aka. Pia lina makala chini ya kichwa cha maneno, kutopenda kula ni tatizo la kiakili au kisaikolojia. Gazeti la habari leo limeandika, wafanyabiashara wa daka fursa SGR watume maombi TRC kusafirisha mizigo yao. Vita vya kumbua na chadema vya shikakasi sehemu wa ACT Wazalendo au taka urais na vipimo vyathibitisha hakuna Marburg Kagera ama. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la The Citizen, inasema kiongozi wa ACT Wazalendo kumvaa Samia katika uchaguzi wa urais elfu mbili na ishirini na tano na, na Zanzibar asema utalii unaimarika licha ya kuwekwa gharama za bima kwa watalii. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema Samia aja na mkakati wa kukabiliana na ajali. Ni katika barabara ya Morogoro Dodoma, aagiza kujengwa maegesho ya malori na kufungwa taa miji ya Dakawa na Kibaigwa. Kiongozi wa ACT Wazalendo atangaza kuwa ni uraisi 2025. Serikali ahidi kuendeleza ushirikiano na IMF na makubaliano ya kusitisha vita Ghaza yapongezwa kimataifa. Nalo gazeti la Raia Mzalendo limeandika, mafuta ya kula yaleta kizaaza, watu 204 waugua magonjwa ngozi. Mkuu wa wilaya ya Temeke akamata madumu mengine 99 yakisubiri kuingizwa sokoni kinyemela. kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Wabunge wafufua ulafi wa kutaka waongezewe mshahara uliozimwa na Gen Z. Wabunge wa Kenya sasa wanashinikiza kutekelezwa nyongeza ya mishahara ambayo ilisitishwa katika kilele cha maandamano ya vijana ya Juni 2024. Wabunge hao wametumia kikao maalumu kilichoitishwa kuidhinisha watu saba walioteuliwa katika tume ya mishahara na marupurupu SRC kushinikiza nyongeza ya mishahara. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika majeshi ya kulinda amani, kwa nini mataifa ya Afrika yanaunda majeshi hayo? Linatoa ufafanuzi kwa kuandika, tangu mwaka 1948 zaidi ya wanajeshi na askari wa kulinda amani milioni mbili wamehudumu katika kazi za Umoja wa Mataifa kwenye maeneo tofauti duniani huku idadi kubwa ikitoka mataifa ya Afrika. Baadaye limeandika nchi za Afrika zimefanya hivyo ili kuendana na mahitaji ya Umoja wa Mataifa. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza podcast yetu kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na macho yetu magazetini Iran uh, juma hili na leo katika historia mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea na tumai muwazima na nawakaribisha kutegea sikio sehemu ya nne ya mfululizo wa podikasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Kuweni nami hadi tamati. Katika episodi iliyopita, tulitupia jicho kwa muhtasari matukio ya kisiasa na kijamii yaliyopelekea kutokea mapinduzi ya kudai katiba na matukio yaliyofuata baada ya hapo, hasa katika zama za utawala wa Pahalavi wa kwanza na wa pili. Tulisema kuwa zama za utawala wa kifalme wa baba na mwana, yaani Reza Shah na Muhamadi Reza Shah Pahalavi, fikra zote za mapinduzi ya kudai katiba hapo mwaka 1905 zilisambaratishwa chini ya magurudumu ya utawala wa kiimla wa Pahalavi katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Agosti 28 mwaka 1332 hijiria shamsia sawa na mwaka 1953 miladia, mbali na ukweli kwamba dhuluma ya kisiasa ilitawala nchini Iran na sheria kukiuka kwa njia mbalimbali, utawala wa Muhammad Reza Shah ulikuwa tegemezi kikamilifu kwa Marekani, na kwa sababu hii kuanzia mwanzoni mwa muongo wa 60 miladia kulijitokeza wimbi jipya la vuguvugu la maandamano dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Shah kuanzia mwaka 1963 hadi 1979. Katika muda wa miaka 15 ya mapambano, Imam Khomeini aliweza kupigisha magoti utawala wa Shah, ambao kama anavyosema Michael Foucault ulikuwa katika kilele cha madaraka katika kila sekta, kwa kutegemea uungaji mkono mkubwa wa wananchi. Vile vile katika kipindi kilichopita tulizungumzia swala kwamba Imam Khomeini alichukua hatua za kijasiri na ari ya kimapinduzi kudhihirisha sura ya kiimla na kidikteta ya utawala wa kifalme wa Shah, akitaka kuvunjwa utawala huo wa kifalme na kuanzishwa mfumo wa jamhuri nchini Iran. Mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Khomeini yalikuwa sawa na mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria katika kupinga dhuluma na ukandamizaji wa watawala lakini, tofauti na mapinduzi ya katiba, yalifuatilia mbali yalifuatilia mbali utawala wa kifalme na kukomesha mfumo huo wa kisiasa uliokuwa na historia ya miaka elfu mbili mia tano nchini Iran. Katika kipindi hiki, mpendo wa msikilizaji, tunajadili malengo ya kujitawala na kuchambua uhusiano kati ya mapinduzi ya kudai katiba na mapinduzi ya Kiislamu katika na wanahistoria wengi wanasema kwa usahihi kwamba upinzani dhidi ya uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi na juhudi za kupigania uhuru ni mojawapo ya vipengee muhimu vya matukio ya kisiasa ya Iran. Maneno haya yana ushahidi na mashiko ya maana. Tukitazama matukio ya historia ya sasa ya Iran, tunaona kuwa chanzo kikuu cha mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria kilikuwa ushawishi wa hatua kwa hatua wa nchi za magharibi nchini Iran na makabiliano ya kielimu, kiutamaduni na kijeshi ya nchi za magharibi na serikali na jamii ya Iran. Warusi waliishinda Iran katika vita viwili na kuitwisha serikali ya Iran mikataba ya fedheha ya Golestan na Turkmenchai, yani Treaty of Turkmenchai. Kwa kuzingatia mapatano hayo mawili ya fedheha maeneo mengi ya ardhi ya Iran yalinyakuliwa na hadhi ya heshima ya Iran ikakandamizwa. Katika upande mwingine wa kadhia hasimu wa Warusi yani Uingereza, ambaye alikuwepo katika ghuba Wajemi tangu karne ya 18 na kuitawala India, ilizidisha ushawishi wake nchini Irani na kuulazimisha utawala wa Qajar kuikabidhi Herat na hatimaye mwezi Machi mwaka 1857 ikaitwisha serikali ya Irani mkataba wa kufedhehesha wa Paris. Matukio haya yaliyojiri karibu miaka 50 kabla ya mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria yalipanda mbegu za malalamiko na ghadhabu za wananchi. Katika kipindi hicho, Wairani waliyataja madola mawili makubwa ya dunia yaani Urusi na Uingereza kuwa ni majirani wa kaskazini na kusini na kuanzia wakati huo Irani ikawa uwanja wa ushindani kati ya madola hayo mawili makubwa na nchi nyingine zilizotaka kupanua mamlaka yao ya kimataifa. Na balozi wa kigeni, hasa wale wa nchi mbili za Urusi na Uingereza, waliingilia moja kwa moja aghalabu ya maamuzi ya nchi, hususan yale yaliyohusiana na kuteua na kuuzulu maafisa wa serikali. Uingiliaji kati huu taratibu ulijenga fikra baina ya watu kwamba maamuzi ya kisiasa nchini Irani yana wachezaji wawili wa nyuma ya pazia, ambao ndio wenye ufunguo wa yote yanayojiri nchini. Nao ni mabalozi wa Urusi na Uingereza, ambao wanashindana wao kwa wao na kutumia pesa za watu wa Irani, na wafalme hawakuwa na chaguo ila kutii maamuzi na maagizo yao kwa sababu wapinga kulikuwa na maana ya kupoteza kiti cha ufalme. Maoni ya umma kuhusu uingiliaji wa warusi na waingereza katika maamuzi ya nchi yalikuwa na mashiko, kwa sababu kila mwaka serikali ilipokabiliwa na misukosuko ya kijamii na mgogoro wa kiuchumi, ilikuwa ikiwaendea majinabi na kujaribu kufidia nakisi iliyopo kwa kukopa au kutoa upendeleo kwa madola hayo ya kigeni. Hatua hizi zilifidia sehemu ya nakisi ya bajeti ya serikali, hasa gharama za ubadhirifu mkubwa wa fedha za umma uliofanywa kukidhi matumizi ya taasisi ya kifalme, lakini wakati huo huo zilizidisha machungu na malalamiko ya wananchi kuhusiana na utendaji wa serikali na hivyo kuibua ghadhabu na hasira dhidi ya madola ya kigeni. Cheche za kwanza za mpambano huu ziliibuliwa takriban miaka 15 kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kikatiba. Katika mwaka huo kulisainiwa makubaliano kati ya serikali ya Iran na kampuni ya Uingereza kwa jina la Regi, ambapo kwa mujibu wa mkataba huo, kampuni hiyo ilipewa mamlaka kamili ya kununua na kuuza tumbaku ndani na nje ya nchi kwa miaka 50. Neno regi linamaanisha taasisi ya serikali ambayo ilihodhi bidhaa za msingi kama vile tumbaku au chumvi. Taasisi ya Gerard Talbot ambayo ilitia saini makubaliano ya regi na Iran pia ilipewa jina la Tobacco Regi kwa sababu hiyo. Hatua hii ilichochea hisia za watu, hususan wafanyabiashara na ikapelekea kutolewa fatwa ya kihistoria ya marehemu Mirza Shirazi ambayo kwa mujibu wake utumiaji tumbaku ulitajwa kuwa ni sawa na kutangaza vita dhidi ya imamu wa zama, Imamu Mahdi alayhi salam, na hatimaye mkataba huo ulitenguliwa. Mapambano haya hayakuishia kwenye upinzani wa wananchi dhidi ya serikali, bali upande wa pili wa shilingi ulikuwa upinzani dhidi ya Uingereza ambao walikusudia kutumia fursa hiyo ili kudhibiti uchumi wa Iran. Upendeleo huo ulikuwa kati ya mapendeleo mengine mengi ambayo yalitolewa kwa Waingereza wakati wa uongozi wa Mirza Hussein Khan Sepesalari. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Baron Julius de Reuter ambaye alikuwa raia wa Uingereza aliodhi na kuchimba na kunufaika na migodi ya Iran mkabala wa kujenga reli, lakini makubaliano haya pia yalichochea hasira za umma na yaligonga mwamba. Katika kuelezea sababu za kufutwa mkataba huu, inapaswa kusema kwamba harakati za Warusi pia zilikuwa na athari katika kuibua upinzani na ghadhabu za umma dhidi ya hatua za kujitanua na uingiliaji wa Uingereza katika masuala ya ndani ya Iran. Warusi walichochea upinzani wa wananchi dhidi ya mkataba huo kutokana na mchuano uliokuwepo kati yao na Waingereza. Kwa ufupi ni kuwa mabalozi wa Urusi na Uingereza waliingilia pakubwa maamuzi ya kisiasa ya taifa wakati wa utawala wa kifalme wa Kajar. Na ni wazi kuwa hatua yoyote ya kupinga ushawishi wa madola ya kigeni ilikuwa muhimili mkuu wa upinzani wa wananchi dhidi ya serikali hasa katika mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria. uingiliaji wa wageni katika maamuzi ya nchi na kwa maneno mengine kuwa na uhuru kamili wa kisiasa ilikuwa moja ya malengo ya mapinduzi ya kikatiba. Lakini ushindi wa mapinduzi hayo mwaka elfu moja mia tisa na tano haukuweza kuhitimisha uingiliaji kati huo. Warusi ambao ikilinganishwa na Uingereza walikasirishwa zaidi na mapinduzi ya kudai ya katiba na utawala wa sheria badala ya mamlaka mutlaki ya mfalme, tangu mwanzo walitangaza upinzani wao dhidi ya harakati za kudai utawala wa sheria na ufalme unaofungwa na katiba. Walilishambulia bunge la taifa, na baada ya kufikia ukomo utawala wa kidikteta na kuja madarakani, watetezi wa utawala wa katiba walimuunga mkono Muhammad Ali Shah aliyekuwa ameng'olewa madarakani. Wakati hii serikali ya Irani ilipomwajiri Morgan Shuster raia wa Marekani kushughulikia masuala ya forodha, walipinga swala hilo na kutoa muhula maalum kwa serikali kumfukuza Shasta. Walitilia mkazo swala la kusitishwa shughuli za bunge la pili na wakaikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Iran kwa ajili ya kuishinikiza serikali. Hata hivyo, katika upande mwingine wakathia, wa kadhia serikali ya Uingereza iliyokuwa ikiwaunga mkono wanakatiba na malengo ya mapinduzi ya kikatiba iliungana na Urusi baada ya kupita muda mara baada ya kuanza vita vya kwanza vya dunia na kwa shabaha ya kukabiliana na adui wa pamoja, yaani Ujerumani na Italia, pande mbili hizo ziliweka kando uadui wao na kuungana na kulipa gharama ya hatua hiyo kutoka mifukoni mwa wananchi wa Iran. Kwa maneno mengine ni kuwa kilichotokea mwishowe ni kwamba mapambano ya kupigania utawala wa sheria na katiba, kwa kiwango kikubwa zaidi maslahi na manufaa ya Irani yalifanywa muhanga wa muungano baina ya Rusia na Uingereza. Kufeli mapinduzi ya Katiba, Constitutional Revolution, kulitayarisha mazingira ya kuingia madarakani Reza Khan. Aliweza kutoa mamlaka ya kisiasa nchini kwa msaada wa Uingereza na kupindua utawala wa silsila ya Kajar. Japokuwa Reza Shah aliingia madarakani kwa msaada wa Uingereza, lakini alijielekeza kwa Hitler baada ya kuingia mamlakani wanazi huko Ujerumani, na hii ni katika hali ambayo Hitler na wanazi walikuwa wakichukiwa na wananchi wa Iran na duniani kwa ujumla. Sera hiyo ambayo haikuwa sahihi iliandaa mazingira ya uingiliaji kati wa madola mawili ya Uingereza na Urusi nchini Iran. Pande hizo ziliungana katika vita vya pili vya dunia na kumng'oa katika kiti cha ufalme Reza Shah baada ya kupuuza muda waliompatia ili kumaliza uingiliaji kati na ushawishi wa Hitler na wanazi nchini Iran wakati wa vita vya pili vya dunia, Irani ilikaliwa kwa mabavu na waitifaki. Reza Shah alijiuzulu na mwanaye Muhammad Reza akaingia madarakani kwa msaada wa Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Waliikalia kwa mabavu Irani na kuingilia masuala yote madogo na makubwa ya nchi. Wanajeshi wa Umoja wa Kisovieti hawakuondoka katika ardhi ya Iran hata baada ya kumalizika kwa vita hivyo, licha ya ahadi walizokuwa wametoa hapo awali, na walitaka kupewa upendeleo wa kuhodhi sekta ya mafuta kaskazini mwa nchi. Waingereza pia walikuwa wamepewa upendeleo wa, wa kuhodhi sekta ya mafuta kusini mwa Iran katika zama za Kajar, na walirefusha muda wa mkataba wao kwa miaka 60 wakati wa utawala wa Reza Shah. Katika mazingira hayo, mwishoni mwa muongo wa 1320 hijiria Shamsia ilianzishwa harakati ya kitaifa ya kutaifisha sekta ya mafuta ili kukata mikono ya madola ya kigeni hususan Waingereza nchini Iran. Lakini licha ya mafanikio makubwa ya serikali ya wananchi ya Mosadiq iliyoongoza harakati hiyo, serikali hiyo iliondolewa madarakani katika mapinduzi ya pamoja ya Uingereza na Marekani. Kuanzia wakati huo na kuendelea, Wamarekani hatua kwa hatua walichukua nafasi ya mataifa mengine mawili makubwa nchini Iran. Wamarekani walikuwa wamempa Shah dhamana ya kulinda mamlaka na ufalme wake mbele ya upinzani wa wananchi na uingiliaji kati wa Umoja wa Kisovyet, na Shah alijiona kama mshirika wa kimkakati wa Marekani dhidi ya ushawishi wa Urusi. Alikuwa mtekelezaji wa mipango ya Marekani na alikuwa afisa polisi ya kikanda ya Marekani wakati wa utawala wa Nixon. Kuimarishwa uhusiano wa Iran na Marekani na kuongezeka udhibiti wa Marekani katika masuala yote ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama ya Iran kulizidisha wimbi la malalamiko miongoni mwa wananchi. Wakati huo huo, serikali ya kidemokrasia ya Mosadek iliyoingia madarakani mwaka 1951 ilikusudia kukata mkono wa Uingereza katika siasa na uchumi wa Iran na ilitumia wimbi la kimataifa la kupambana na ukoloni na kupigania uhuru ikitumia kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi kama kigezo cha sera yake ya mambo ya nje. Hata hivyo, mapinduzi ya mwezi Agasti mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu hayakumruhusu Musadek kutekeleza sera hii, ingawa kauli mbiu hiyo kivitendo iligeuka na kuwa wimbi la kimataifa la kutofungamana nchi nyingi na madola makubwa mawili ya dunia, yaani Umoja wa Kisovieti na Marekani na ndipo ikazaliwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote. Naam, kwa kifupi, mnamo mwaka elfu moja mia tisa sabini wakati uhusiano kati ya Irani na Marekani ulipokuwa umefikia kiwango cha juu kabisa, Imam Ruhullah Khomeini aliongoza maandamano ya wananchi na kupelekea kupatikana ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mapinduzi hayo mbali na kupinga dhuluma za ndani yalikabiliana vikali na uingiliaji wowote wa nchi ya jinabi katika maswala ya ndani ya nchi. Imam Khomeini alifanikiwa kutekeleza kivitendo kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi. Hakukomesha ukandamizaji wa shaa pekee, bali pia alikomesha uingiliaji wa kigeni katika maswala ya ndani ya Iran. Mwaka 1964 Imam alieleza wazi wazi kuwa Marekani ni mbaya zaidi kuliko Uingereza. Uingereza ni mbaya zaidi kuliko Marekani. Umoja wa Kisovieti ni mbaya zaidi kuliko nchi hizo mbili. Wote ni wabaya kuliko wao wenyewe na wote wanazidiana katika uchafu. Alisema haya si kwa maneno na kauli tupu, lakini pia alionyesha kwa vitendo kwamba nchi inapaswa kuwa huru na kujitawala, na kwamba madola ya kigeni hayapaswi kuingilia masuala ya ndani ya mustakbali wa watu wengine. Alifanikisha malengo ya kujitawala kisiasa na kupinga vikali uingiliaji kati wa nchi ya jinabi ambao ulifilisha mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria badala ya mamlaka mutlaki ya mfalme. Alithibitisha kuwa hata katika mazingira ya madola mawili makubwa ya mashariki na magharibi, inawezekana kuyapa mgongo madola makubwa duniani na kwamba serikali inapaswa kuwa ngangari kwa kuwategemea wananchi. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa sehemu ya nne ya podcasti yetu iliyokujieni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Hadi wakati mwingine. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati utakayoangazia leo ni pamoja na Rais Pezeshkian anasema Iran inaunga mkono wa amani na kuondolewa mivutano katika eneo la duniani, Iran na Russia kutia saini mapatano ya kistratejia katika safari ya rais wa Iran mjini Moscow na Iran yazindua moja ya kambi zake mpya za, za chini ya ardhi za makombora. Karibuni rais wa jamhuri ya kiislamu ya Irani amesema katika mahojiano na televisheni ya NBC ya Marekani kwamba Iran inataka amani na kuondolewa mivutano katika kanda hii na duniani kwa ujumla. Rais Masud Pizishkian wiki hii alifanya mahojiano na televisheni ya NBC ya Marekani ambapo mbali na mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina katika ukanda wa Gaza, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka amani na inataka amani na kuondolewa mivutano katika eneo la Asia Magharibi na duniani kote, na ipo tayari kufanya mazungumzo ya mantiki ya kuheshimiana na ya usawa baina ya pande mbili. Katika mahojiano hayo, ripoti wa NBC alimuuliza rais wa Iran swali la kushangaza kwa kusema moja ya mambo yanayoweza kuwa tishio kwa diplomasia ni kwamba Marekani inaamini kuwa Iran inapanga kumuua Donald Trump. Je, kulikuwepo kweli na mpango kama huo? Katika kujibu swali hilo, Rais Pezishkian amesema mashambulizi yote ya kigaidi tunayoyaona katika eneo huko, Ulaya na kwingineko, yamepatikana ndani yake athari yoyote ya Wairani? Je, kulikuwepo na uhusiano wote? Abadani. Kinachotajwa kama njama dhidi ya Trump ni mpango wa Israeli na nchi nyingine wa kueneza uadui dhidi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislami ya Iran haijawahi kuwa mshiriki wa kujiondoa katika meza ya mazungumzo kutokana na kujiamini kwamba mpango wake wa nishati ya nuklia una malengo kamili ya amani. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya hapa nchini Araghchi wiki hii amesema katika swala la nuklia, hatujawahi kuondoka kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu tunajiamini kuwa mpango wetu wa nuklia ni wa malengo ya amani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameongeza kuwa hatuna tatizo na mazungumzo, iwe katika misingi au madhumuni yake, ingawa matakwa ya ziada ya baadhi ya pande yamesababisha matatizo na ukuamishaji katika mazungumzo. Katika mahojiano hayo Arakchi amesisitiza pia kwamba takwa kuu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran e, ni kutafuta njia ya kuanzishwa tena mazungumzo ya nuklia. Halikadhalika amesema mazungumzo hivi majuzi kati ya Iran na mataifa matatu ya Ulaya ya Uingereza wa Ufaransa ya ya na Ujerumani yalikuwa chanya. Amesema nchi hizo ni washirika wa makubaliano ya nuklia yanayojulikana kama JCPOA ambayo yalisainiwa mwaka 2015. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kimsingi mazungumzo na nchi za Ulaya yalikuwa chanya na tulishuhudia hali fulani ya kulipa uzito swala hilo na hamu ya kufikia makubaliano yatakayotokana na mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amezungumzia safari ya Rais Masud Pezeshkian wa Iran nchini Russia juma hii ambapo nchi mbili e, zinatazamia kutia saini makubaliano muhimu sana. Akifafanua nukta hiyo, amesema uh, yakisafari kamalan dojanebe hast the... wa Wiki hii jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, limezindua moja ya kambi zake mpya za chini ya ardhi za makombora, kambi iliyoelezwa kama mji wa makombora, huku hali ya mvutano ikiongezeka kati ya utawala haramu wa Israeli na Iran. Utawala huo pandikizi umekuwa ukitoa vitisho dhidi ya Iran mara kwa mara. Kambi hiyo kubwa ya makombora inayohifadhi makombora ya kisasa ya Iran ilizinduliwa na kamanda mkuu wa IRGC Meja Jenerali Hussein Salami akiwa ameandamana na Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC. Ripoti iliyorushwa na televisheni ya taifa ya Iran ilionyesha picha kutoka kwenye kituo hicho cha chini ya ardhi, ikieleza kuwa kambi hiyo inahifadhi makombora ya hali ya juu, yakiwemo ya makombora ya Imad Qadr na Qiam. Asilimia 90 ya maeneo mengine ya mji huo wa makombora hayakuonyeshwa kwa sababu za kiusalama. Makombora hayo ya kisasa yalitumiwa katika mashambulizi makubwa ya Iran dhidi ya vituo vya kijeshi vya utawala haramu wa Israel katika operesheni za kijeshi zilizopewa majina ya Ahadi ya Kweli moja na pili mnamo Aprili na Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ripoti hiyo imeieleza kambi hiyo ya makombora kama volkeno iliyolala ndani ya milima na kuongeza kuwa volkeno iliyoko chini ya milima hii inaweza kulipuka kwa muda mfupi sana. Meja Jenerali Salami amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina makombora mengi zaidi kuliko inayoweza kuhifadhi, akipuuza propaganda za adui kuhusu kudhoofika kwa jeshi la Iran kufuatia mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran na washirika wake. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Jenerali Salami amesema: kila siku katika maeneo mbalimbali ya nchi hii tunaongeza idadi ya mifumo ya ulinzi na makombora. Pengine adui alidhani kuwa uwezo wetu wa kuzalisha zana hizo umekwisha. Ifahamike kuwa ustawi wa uzalishaji wetu wa makombora ni wa kisasa. Kila siku tunaongeza uzalishaji wa makombora kwa mtazamo wa wingi na pia kwa mtazamo wa viwango na uwezo. Wakati huo huo, kamanda mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Iran amesema kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran ina silaha ambazo hazijafichuliwa hadi sasa na wala adui hana taarifa zozote kuhusu silaha hizo. Naibu mkuu wa majeshi ya Iran Brigadia Jenerali Muhamad Ridha Ashtiani aliyesema hayo jumaa pili alipokuwa akizungumza uh, kuhusu mazoezi ya kijeshi ya jeshi la Iran kwa ajili ya kuonyesha ustadi na utayari wake wa kukabiliana na vitisho vya adui. Jenerali Ashtiani ametamka hayo mbele ya waandishi wa habari na kusisitiza kuwa tuna silaha ambazo hatujawahi kuzizungumzia hadi sasa, na adui hana taarifa zozote uh, kuhusu silaha hizo. Baadhi ya silaha hizo zinaweza kujaribiwa wakati wa mazoezi ya kijeshi. Naye eh, kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema uh, kuwa maneva ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na, na majeshi ya Iran maeneo mbalimbali nchini yanadhihirisha uh, kuwa tayari vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Said Abdurahim Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Iran, amesema katika hafla ya kuziunganisha ndege zisizo na rubani zipatazo elfu moja katika taasisi ya kivita ya jeshi la Iran kwamba kuongezwa ndege zisizo na rubani au droni ni sehemu ya uwezo wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na naibu waziri wa mambo husika na masuala ya kisheria ametangaza habari ya kufikiwa makubaliano baina ya Iran na nchi tatu za Ulaya kwa ajili ya kuanzisha mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Kadhim Gharib Abadi ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba duru ya tatu ya mazungumzo kati ya Iran na nchi tatu za Ulaya, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, imefanyika mjini Jeneva, Uswisi, na amesema mazungumzo hayo yalikuwa mazito, ya wazi na ya maana. Mambo mbalimbali yamejadiliwa na kupitiwa upya katika maeneo mawili ya kuondoa vikwazo na masuala ya nyuklia, ambayo ni muhimu kwa ajili ya kufikiwa mapatano baina ya pande mbili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria na ya kimataifa pia ameandika kumefikiwa maafikiano kwamba mazungumzo yaanzishwe tena, na ili kufikia makubaliano inabidi kuandaliwe mazingira yanayofaa na pande zote ili kuweza kuanzisha mazungumzo mapya. Namwapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 16 Rajab mwaka 1446 hijiria sawa na Januari 17 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 165 iliyopita alizaliwa Anton Chekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi. Chekhov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo ya aina mbalimbali. Akiwa kijana, alipendelea sana masuala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi ya uandishi katika magazeti na makala tofauti. Katika kipindi hicho, alikuwa mahiri katika tenzi fupi fupi na hivyo kutokea kuwa mashuhuri katika uga huo. Miongoni mwa athari za mwandishi huyo ni pamoja na kitabu cha Jogoo wa Bahari. Miaka 64 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za afrika lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa marekani na ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa mwana mapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Kongo nchi yangu. Tarehe 17 Januari mwaka 1991 vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa chini ya uongozi wa Marekani vilizishambulia ngome za wanajeshi wa Iraki huko Kuwait na Iraki ili kukomesha kukaliwa kwa mabavu Kuwait na majeshi ya Saddam Hussein. Mgogoro huo ulianza tarehe pili mwezi Agosti mwaka 1990 baada ya utawala wa zamani wa Iraki kuikalia kwa mabavu ardhi ya Kuwait. Na miaka 16 iliyopita katika siku kama ya leo wazayuni maghasibu walilazimika kutangaza usitishaji vita baada ya jeshi la Israel kufanya mashambulizi ya kinyama ya siku ishirini na mbili dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Katika mashambulizi hayo, utawala wa Israel ulikusudia kuiangamiza harakati ya Hamas au kwa uchache kuilazimisha harakati hiyo ikubali mazungumzo eti ya mapatano. Hata hivyo, uungaji mkono wa Wapalestina kwa Hamas na vilevile malalamiko ya ulimwengu dhidi ya jinai za Israel katika ukanda wa Gaza iliulazimisha utawala wa Israel usitishe mashambulizi yake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio rti <coughs>