Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za chamechamo hapa jijini Teheran ne jina langu ni Ahmed Rashid na tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM ya fm kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356547, email yetu ni Swahili radio at irib ir. Na leo ni Ijumaa mwezi 16 Rajabu 1446 Hijiria sawa Januari 12 na tarehe 17 Januari 2025 miladi. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na macho yetu magazetini baada ya hapo tutakuwa na podcast kuhusiana na kuhusia namna na, na yalivyoundika na kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Tutakuwa pia na leo katika historia. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu: wa bunge la Iran yawasili Ethiopia kwa ziara rasmi. Hamas yasema Israeli imeshambulia kwa mabomu mahali alipokuwa anashikiliwa mateka mmoja wa kike wa Israeli. Rais Pezeshian asema Tajikistan ni mshirika wa kimkakati wa Iran katika eneo hili. Human Rights Watch yasema serikali za pembe ya Afrika zimeshindwa kulinda haki za raia. Habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amewasili Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa bunge kwa mwaliko wa spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia. Mwandishi wa redio Teheran ameripoti kuwa Muhammad Bagher Ghalibaf, spika wa bunge la Iran, amewasili Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, na kupokewa na viongozi mbalimbali, akiwemo pia balozi na wanadiplomasia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini humo. Ziara hiyo imefanyika kwa mwaliko wa spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia, Tagse Shafau, ikiwa ni sehemu ya harakati za kidiplomasia za mabunge ya nchi hizi mbili kwa ajili ya kuimarisha nafasi ya bunge katika sera za kigeni, kukuza uchumi na utamaduni na kuimarisha mahusiano ya kisiasa kati ya nchi hizo mbili. Kutembelea makumbusho ya vita ya Adwa na kukutana na wafanyabiashara wa Iran wanaoishi Ethiopia itakuwa miongoni mwa ratiba za siku ya kwanza ya ziara ya spika wa Majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran mjini Addis Ababa. Ethiopia ina nafasi maalumu katika siasa na uchumi wa Afrika kutokana na kuwa ni moja ya nchi kongwe huru barani Afrika na mwenyeji wa mashirika muhimu ya kimataifa. Ina idadi kubwa ya watu, ni mwanachama wa mashirika ya kimataifa kama vile kundi la BRICS, ina makao makuu ya Umoja wa Afrika AU na inachukuliwa kuwa moja ya nchi muhimu na zenye ushawishi mkubwa barani Afrika. Abu Ubaida, msemaji wa brigedi za Isuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel jana Alhamisi lilishambulia kwa makusudi eneo ambalo mateka mmoja wa kike wa Israel alikuwa akishikiliwa kwenye ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, brigedi za Isuddin Qassam zimesema katika taarifa yake kwamba Jeshi la Israeli linalokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina lilishambulia kwa mabomu eneo la mateka wa kike huko Ghaza ambaye alipangiwa kuachiliwa huru katika awamu ya kwanza ya mabadilishano ya mateka. Abu Obaida amesema hayo katika tangazo lililochapishwa kwenye kanali ya telegramu ya Hamas na kusisitiza kuwa shambulio lolote au uripuaji wowote wa, wa mabomu katika hatua ya hivi sasa unaweza kugeuza mchakato wa kuachiliwa huru mateka kuwa janga. Tangazo hilo halikutaja hatima ya mwanamke huyo wa Israeli aliyeshambuliwa na jeshi la Israeli kuhusu, je, yuko hai au ameuawa. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa Jumatano usiku kati ya Hamas na utawala wa kigaidi wa Israel kwa upatanishi wa Qatar, wafungwa 33 wa Israel wataachiliwa huru katika awamu ya kwanza ya makubaliano hayo. Hata hivyo, tangu jana asubuhi, jeshi la Israeli limekuwa likishambulia maeneo mbalimbali ya Ghaza tena kwa mashambulizi makali ya anga na misinga, ambapo Wapalestina zaidi ya 80 wameuawa, washahidi na zaidi ya mia mbili wamejeruhiwa. Makubaliano ya kusitisha mapigano baina ya Hamas na Israel yataanza kutekelezwa rasmi Jumaapili, Disemba 30, Jumaapili hii ya kesho kutwa. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamia Iran amesema Tajikistan ni miongoni mwa washirika wetu wa kistratijia katika eneo hili na kuna uhusiano wa karibu wa ujirani baina ya nchi hizi mbili. Rais Pezeshkian amesema hayo akiwa mjini Dushambe, katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake Rais Emamali Rahmone wa nchi hiyo Sambamba na kuushukuru ukarimu wa rais huyo, serikali na watu wa Tajikistan, Dr Pezeshkiani amesema uhusiano wa kihistoria, ustaarabu na lugha ya kawaida ya Kiajemi ni kina cha urafiki na udugu kati ya nchi hizo mbili. Masud Pezeshkian pia alisisitiza wakati wa mazungumzo yake na rais wa Tajikistan kwamba uhusiano kati ya Iran na Tajikistan unaweza kuimarika zaidi na katika nyanja zote za kiuchumi, kisayansi, kitamaduni na kisiasa. Vilevile amesema tumejadili matukio mengi ya kikanda hasa kuhusu Afghanistan. Afghanistan ni nchi muhimu jirani ya Iran na Tajikistan. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Tanzania imesema kuwa sampuli zilizochukuliwa hazijathibitisha uwepo wa virusi vya Marburg. Hayo ni kulingana na taarifa iliyotolewa na Wizara ya Afya ya Tanzania. Mpaka tarehe 15 Januari 2025, majibu ya uchunguzi wa kimaabara hayajathibitisha uwepo wa virusi vya Marburg. Hayo yanajiri katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mripuko unaoshukiwa kuwa ni wa ugonjwa hatari wa mabaga nchini Tanzania umeua watu wanane na kuonya kwamba hatari ya kusambaa ugonjwa huo nchini humo ni kubwa. Wizara hiyo ya afya Tanzania ilithibitisha kupokea tetesi za uwepo wa ugonjwa huo na kusema kuwa imechukua hatua za haraka. Tumetuma timu ya wataalamu kufanya uchunguzi wa suala hili kuchukua sampuli na kufanya vipimo vya maabara taarifa ya wizara ya afya imesema kupitia waziri wake Jenista Mhagama wizara hiyo ya afya Tanzania imehakikishia wananchi pamoja na jumuiya ya kimataifa kuwa imeimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa magonjwa na kwamba itaendelea kutoa taarifa Mkuu wa jeshi la Sudan ameunda kamati ya kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa wakati jeshi lake lilipoukomboa mji wa Wad Madani kutoka kwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Sudan Kusini pia inalalamikia madai ya dhuluma dhidi ya raia wake wakati wa operesheni hiyo. Kamati hiyo itachunguza matukio ya kambi ya ta iba katika jimbo la Gezira na kuwasilisha ripoti yake ndani ya wiki moja. RSF inadai kuwa wanajeshi wa serikali wana wa, mm, washirika wao wamelenga raia wakiwashutumu kwa wa kushirikiana na, na wanamgambo kufanya mauaji ya raia na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limezituhumu serikali za pembe ya Afrika kwa kushindwa kulinda haki za raia wow. Wao Human Rights Watch imesema hayo kupitia taarifa yake ya kila mwaka na kueleza kwamba mataifa mengi ya pembe ya Afrika yameshindwa kuwakinga raia wake dhidi ya mgogoro wa kivita ambayo imekuwa ikishuhudiwa kati ya wanajeshi na serikali na makundi ya waasi. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Na idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema vikwazo, fimbo ya magharibi katika sera ya kigeni Wakati Marekani na nchi za Ulaya zimekuwa na nafasi kubwa katika kuwawekea mashinikizo ya kiuchumi watu wa Siria kwa kutumia vikwazo vya kikatili, sasa baada ya kuanguka utawala wa Rais Bashar al Assad na kushika madaraka kundi la Hayatu Tahriri Sham, kuna minong'ono kwamba nchi hizo zina nia ya kupunguza vikwazo dhidi ya Siria. Nchi sita yaani Ujerumani, Ufaransa, Uholanzo, Uhispania, Finland na Denmark zimependekeza kufanyiwa marekebisho muundo wa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Syria kwa sharti kwamba Damascus iahidi kuheshimu haki za binadamu na haki za walio wachache. Pendekezo hilo la nchi sita wanachama wa EU linasisitiza kufunguliwa njia za kifedha kati ya Umoja wa Ulaya na Syria. Zaidi ya mwezi mmoja umepita tangu ulipoangushwa mfumo wa kisiasa wa Syria na kupinduliwa rais Bashar al Assad. Moja ya sababu kuu za kuanguka Bashar al Asad kutoka madarakani ni mgogoro wa kiuchumi uliokuwepo nchini Siria. Mgogoro huo umesababisha mashinikizo makubwa ya kiuchumi kwa watu wa Siria. Mashinikizo hayo ya kiuchumi yalikuwa makubwa sana kiasi kwamba wastani wa mshahara wa wafanya kazi ulikuwa dola 20 wakati mfumko wa bei ulikuwa kwa uchache mara kumi ya wastani wa mshahara. Kumetajwa sababu nyingi za mgogoro wa kiuchumi wa Syria, lakini hapana shaka kwamba vikwazo vya kidhalimu vilikuwa moja sababu muhimu zaidi. Marekani imekuwa ikiweka na kutekeleza vikwazo vya Caesar Act dhidi ya Syria tangu mwaka 2020. vikwazo hivyo vimekuwa kizingiti kikubwa kwa uwekezaji na uzalishaji wowote wa, wa, wa mapato ya serikali ya Syria. Vikwazo hivyo vilizuia hata nchi za Kiarabu kuwekeza nchini Syria. Matokeo yake mgogoro wa kiuchumi ulizidi kuwa mbaya kila mwaka, na hatimaye kupelekea kupinduliwa utawala wa Rais Bashar al-Assad na kuondolewa kwake madarakani. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Iran yumahili Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Pezeshkian anasema Iran inaunga mkono wa amani na kuondolewa mivutano katika eneo la duniani; Iran na Rusia kutia saini mapatano ya kistratejia katika safari ya rais wa Iran mjini Mosko; na Iran yazindua moja ya kambi zake mpya za chini ya ardhi za, za makombora. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mahojiano na televisheni ya NBC ya Marekani kwamba Iran inataka amani na kuondolewa mivutano katika kanda hii na duniani kwa ujumla. Rais Masud Pizishkian wiki hii alifanya mahojiano na televisheni ya NBC ya Marekani, ambapo mbali na mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina katika ukanda wa Ghaza, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka amani na inataka amani na kuondolewa mivutano katika eneo la Asia ya Magharibi na duniani kote, na ipo tayari kufanya mazungumzo ya mantiki ya kuheshimiana na ya usawa baina ya pande mbili. Katika mahojiano hayo, ripoti wa NBC alimuuliza rais wa Iran swali la kushangaza kwa kusema, moja ya mambo yanayoweza kuwa tishio kwa diplomasia ni kwamba Marekani inaamini kuwa Iran inapanga kumuua Donald Trump. Je, kulikuwepo kweli na mpango kama huo? Katika kujibu swali hilo, rais Pezeshkian amesema Mashambulizi yote ya kigaidi tunayoyaona katika eneo huko Ulaya na kwingineko, imepatikana ndani yake athari yoyote ya Wairani? Je, kulikuwepo na uhusiano wote? Abadani. Kinachotajwa kama njama dhidi ya Trump ni mpango wa Israeli na nchi nyingine wa kueneza uadui dhidi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijawahi kuwa mshiriki wa kujiondoa katika meza ya mazungumzo kutokana na kujiamini e, kwamba mpango wake wa nishati ya nuklia una malengo kamili ya amani. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya hapa nchini Arakchi wiki hii amesema, katika swala la nuklia hatujawahi kuondoka kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu tunajiamini kuwa mpango wetu wa nuklia ni wa malengo ya amani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameongeza kuwa hatuna tatizo na mazungumzo, iwe katika misingi au madhumuni yake, ingawa matakwa ya ziada ya baadhi ya pande yamesababisha matatizo na ukwamishaji katika mazungumzo. Katika mahojiano hayo Arakchi amesisitiza pia kwamba takwa kuu la jamhuri ya kiislamu ya Iran e, ni kutafuta njia ya kuanzishwa tena mazungumzo ya nuklia. Hali kadhalika amesema mazungumzo hivi majuzi kati ya Iran na mataifa matatu Ulaya ya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani yalikuwa chanya. Amesema nchi nchi hizo ni washirika wa makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kama JCPOA ambayo yalisainiwa mwaka 2015. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kimsingi mazungumzo na nchi za Ulaya yalikuwa chanya na tulishuhudia hali fulani ya kulipa uzito suala hilo na hamu ya kufikia makubaliano yatakayotokana na mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amezungumzia safari ya rais Masoud Pezeshkian wa Iran nchini Rusia juma hii ambapo nchi mbili Wiki hii jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, limezindua moja ya kambi zake mpya za chini ya ardhi za makombora, kambi iliyoelezwa kama mji wa makombora, huku hali ya mvutano ikiongezeka kati ya utawala haramu wa Israeli na Iran. Utawala huo pandikizi umekuwa ukitoa vitisho dhidi ya Iran mara kwa mara. Kambi hiyo kubwa ya makombora inayohifadhi makombora ya kisasa ya Iran ilizinduliwa na kamanda mkuu wa IRGC, meja jenerali Hussein Salami akiwa ameandamana na Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC. Ripoti iliyorushwa na televisheni ya taifa ya Iran ilionyesha picha kutoka kwenye kituo hicho cha chini ya ardhi, ikieleza kuwa kambi hiyo inahifadhi makombora ya hali ya juu, yakiwemo ya makombora ya Imad, Qadr na Qiam. Asilimia 90 ya maeneo mengine ya mji huo wa makombora hayakuonyeshwa kwa sababu za kiusalama. Makombora hayo ya kisasa yalitumiwa katika mashambulizi makubwa ya Iran dhidi ya vituo vya kijeshi vya utawala haramu wa Israel katika operesheni za kijeshi zilizopewa majina ya Ahadi ya Kweli moja na pili mnamo Aprili na Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ripoti hiyo imeieleza kambi hiyo ya makombora kama volcano iliyolala ndani ya milima na kuongeza kuwa volcano iliyoko chini ya milima hii inaweza kulipuka kwa muda mfupi sana. Meja Jenerali Salami amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina makombora mengi zaidi kuliko inayoweza kuhifadhi, akipuuza propaganda za adui kuhusu kudhoofika kwa jeshi la Iran kufuatia mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran na washirika wake. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Jenerali Salami amesema kila siku katika maeneo mbalimbali ya nchi hii tunaongeza idadi ya mifumo ya ulinzi na makombora. Pengine adui alidhani kuwa uwezo wetu wa kuzalisha zana hizo umekwisha. Ifahamike kuwa ustawi wa uzalishaji wetu wa makombora ni wa kisasa. Kila siku tunaongeza uzalishaji wa makombora kwa mtazamo wa wingi na pia kwa mtazamo wa viwango na uwezo. Wakati huo huo, kamanda mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina silaha ambazo hazijafichuliwa hadi sasa, na wala adui hana taarifa zozote kuhusu silaha hizo. Naibu mkuu wa majeshi ya Iran Brigadia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani aliyesema hayo Jumaa pili alipokuwa akizungumza kuhusu mazoezi ya kijeshi ya jeshi la Iran kwa ajili ya kuonyesha ustadi na utayari wake wa kukabiliana na vitisho vya adui. Jenerali Ashtiani ametamka hayo mbele ya waandishi wa habari na kusisitiza kuwa tuna silaha ambazo hatujawahi kuzizungumzia hadi sasa, na adui hana taarifa zozote kuhusu silaha hizo. Baadhi ya silaha hizo zinaweza kujaribiwa wakati wa mazoezi ya kijeshi. Naye kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema kuwa maneva ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na majeshi ya Iran maeneo mbalimbali nchini yanadhihirisha Uh, kuwa tayari vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Said Abdurahim Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Iran, amesema katika hafla ya kuziunganisha ndege zisizo na rubani zipatazo elfu moja katika taasisi ya kivita ya jeshi la Iran kwamba kuongezwa ndege zisizo na rubani au droni ni sehemu ya uwezo wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na naibu waziri wa mambo husika na masuala ya kisheria ametangaza habari ya kufikiwa makubaliano baina ya Iran na nchi tatu za Ulaya kwa ajili ya kuanzisha mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Kadhim Gharib Abadi ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba duru ya tatu ya mazungumzo kati ya Iran na nchi tatu za Ulaya, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, imefanyika mjini Jeniva, Uswisi, na amesema mazungumzo hayo yalikuwa mazito, ya wazi na ya maana. Mambo mbalimbali yamejadiliwa na kupitiwa upya katika maeneo mawili ya kuondoa vikwazo na masuala ya nyuklia, ambayo ni muhimu kwa ajili ya kufikiwa mapatano baina ya pande mbili. Naibu waziri wa mambo na na ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria na ya kimataifa pia ameandika kumefikiwa maafikiano kwamba mazungumzo yaanzishwe tena, na ili kufikia makubaliano inabidi kuandaliwe mazingira yanayofaa na pande zote ili kuweza kuanzisha mazungumzo mapya. Na wapenzi usikilizaji na kwa habari hiyo ndo tutafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Swahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Januari kumi na saba elfu mbili ishirini na nne kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika katakata ya umeme inavyopasua wa kichwa, wananchi walia hasara ya kuunguliwa vifaa na bidhaa kuharibika. Hizi ndizo sababu za Dorothy kujitosa kumfasamia urais 2025. Chadema ni mwendo wa kuvua nguo. Trafiki wafichua kiini cha rushwa wadau wa ng'aka. Pia lina makala chini ya kichwa cha maneno kutopenda kula ni tatizo la kiakili au kisaikolojia. Gazeti la Habari Leo limeandika wafanya biashara wadaka fursa SGR, watuma maombi TRC kusafirisha mizigo yao vita vya kumbwa na Chadema vya shika kasi, sehemu wa ACT Wazalendo autaka urais na vipimo vyathibitisha hakuna Marburg Kagera, miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la The Citizen inasema kiongozi wa ACT kumvaa Samia katika uchaguzi wa urais 2025, na Zanzibar yasema utalii unaimarika licha ya kuwekwa gharama za bima kwa watalii habari kuu katika gazeti la majira inasema samia aja na mkakati wa kukabiliana na ajali ni katika barabara ya morogoro dodoma aagiza kujengwa maegesho ya malori na kufungwa taa miji ya dakawa na kibaigwa kiongozi wa act wazalendo atangaza kuwa ni urais 2025 serikali yaahidi kuendeleza ushirikiano na imf na makubaliano ya kusitisha vita ghaza yapongezwa kimataifa Nalo gazeti la Raia Mzalendo limeandika mafuta ya kula, ya kula yaleta kizaazaa, watu mia mbili na nne waugua magonjwa ya ngozi. DC Tameke, Watemeke akamata madumu mengine 99 yakisubiri kuingizwa sokoni. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika wabunge wafufua ulafi wa kutaka, wa kutaka waongezewe mishahara uliosimwa na Gen Z. Wabunge wa Kenya sasa wanashinikiza kutekelezwa nyongeza ya mishahara ambayo ilisitishwa katika kilele cha maandamano ya vijana ya Juni 2024. Wabunge hao wametumia kikao maalumu kilichoitishwa kuidhinisha watu saba walioteuliwa katika tume ya mishahara na marupurupu SRC kushinikiza nyongeza ya mishahara na kwa huko, nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika majeshi ya kulinda amani: kwa nini mataifa ya Afrika yanaunda majeshi hayo? Limeandika tangu mwaka 1948 zaidi ya walinda amani milioni mbili wamehudumu katika misheni na operesheni za Umoja wa Mataifa, huku idadi kubwa ikitokea katika nchi za Afrika. Nchi za Afrika zimefanya hivyo ili kuendana na mahitaji ya Umoja wa Mataifa. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na tumai muwazima, na nawakaribisha kutegea sikio sehemu ya nne ya mfululizo wa podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea, huweni nami hadi tamati. Katika episodi iliyopita tulitupia jicho kwa mhutasari matukio ya kisiasa na kijamii yaliyopelekea kutokea mapinduzi ya kudai katiba na matukio yaliyofuata baada ya hapo, hasa katika zama za utawala wa Pahalavi wa kwanza na wa pili. Tulisema kuwa zama za utawala wa kifalme wa baba na mwana, yaani Reza Shah na Muhamadi Reza Shah Pahalavi, fikra zote za mapinduzi ya kudai katiba hapo mwaka 1905 zilisambaratishwa chini ya magurudumu ya utawala wa kiimla wa Pahlavi. Katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Agosti 28 mwaka 1332 hijiria shamsia sawa na mwaka 1953 miladia, mbali na ukweli kwamba dhuluma ya kisiasa ilita, ilitawala nchini Iran na sheria kukiukwa kwa njia mbalimbali, utawala wa Mohamad Reza Shah ulikuwa tegemezi kikamilifu kwa Marekani na kwa sababu hii, kuanzia mwanzoni mwa muongo wa sitini miladia, kulijitokeza wimbi jipya la vuguvugu vugu la maandamano dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Shah kuanzia mwaka 1963 hadi 1979, katika muda wa miaka 15 ya mapambano, Imam Khomeini aliweza kupigisha magoti utawala wa Shah ambao kama anavyosema Michael Foucault, ulikuwa katika kilele cha madaraka katika kila sekta kwa kutegemea uungaji mkono mkubwa wa wananchi. Vilevile vile katika kipindi kilichopita tulizungumzia swala kwamba Imam Khomeini alichukua hatua za kijasiri na ari ya kimapinduzi kudhihirisha sura ya kiimla na kidikteta ya utawala wa kifalme wa Shaha, akitaka kuvunjwa utawala huo wa kifalme na kuanzishwa mfumo wa jamhuri nchini Iran. Mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Khomeini yalikuwa sawa na mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria katika kupinga dhuluma na ukandamizaji wa watawala, lakini tofauti na mapinduzi ya katiba, yalifuatilia mbali, yalifuatilia mbali utawala wa kifalme na kukomesha mfumo huo wa kisiasa uliokuwa na historia ya miaka elfu mbili mia tano nchini Iran. Katika kipindi hiki, mpendwa msikilizaji, tunajadili malengo ya kujitawala na kuchambua uhusiano kati ya mapinduzi ya kudai katiba na mapinduzi ya kiislamu katika uwanja huu. Karibuni. Wanahistoria wengi wanasema kwa usahihi kwamba upinzani dhidi ya uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi na juhudi za kupigania uhuru ni mojawapo ya vipengee muhimu vya matukio ya kisiasa ya Iran. Maneno haya yana ushahidi na mashiko ya maana. Tukitazama matukio ya historia ya sasa ya Iran, tunaona kuwa chanzo kikuu cha mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria kilikuwa ushawishi wa hatua kwa hatua wa nchi za Magharibi nchini Iran na makabiliano ya kielimu, kiutamaduni na kijeshi ya nchi za Magharibi na serikali na jamii ya Iran. Warusi waliishinda Iran katika vita viwili na kuitwisha serikali ya Irani mikataba ya fedheha ya Golestani na Turkmenchai, yani Treaty of Turkmenchai. Kwa kuzingatia mapatano hayo mawili ya fedheha maeneo mengi ya ardhi ya Iran yalinyakuliwa na hadhi ya heshima ya Iran ikakandamizwa. Katika upande mwingine wa kadhia, hasimu wa warusi yani Uingereza ambaye alikuwepo katika ghuba ya wajemi tangu karne ya 18 na kuitawala India, ilizidisha ushawishi wake nchini Irani na kuulazimisha utawala wa Kajar kuikabidhi Herat na hatimaye mwezi Machi mwaka 1857 Ikaitwisha serikali ya Irani mkataba wa kufedhehesha wa Paris. Matukio haya yaliyojiri karibu miaka 50 kabla ya mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria yalipanda mbegu za malalamiko na ghadhabu za wananchi. Katika kipindi hicho Wairani waliyataja madola mawili makubwa ya dunia yaani Urusi na Uingereza kuwa ni majirani wa kaskazini na kusini. Na kuanzia wakati huo Irani ikawa uwanja wa ushindani kati ya madola hayo mawili makubwa na nchi nyingine zilizotaka kupanua mamlaka yao ya kimataifa. Na balozi wa kigeni hasa wale wa nchi mbili za Urusi na Uingereza waliingilia moja kwa moja aghalabu ya maamuzi ya nchi hususan yale yaliyohusiana na kuteua na kuuzulu maafisa wa serikali. Uingiliaji kati huu taratibu ulijenga fikra baina ya watu kwamba maamuzi ya kisiasa nchini Irani yana wachezaji wawili wa nyuma ya pazia ambao ndio wenye ufunguo wa yote yanayojiri nchini. Nao ni mabalozi wa Urusi na Uingereza ambao wanashindana wao kwa wao na kutumia pesa za watu wa Iran. Na wafalme hawakuwa na chaguo ila kutii maamuzi na maagizo yao kwa sababu Kuwapinga kulikuwa na maana ya kupoteza kiti cha ufalme. Maoni ya umma kuhusu uingiliaji wa Warusi na Waingereza katika maamuzi ya nchi yalikuwa na mashiko, kwa sababu kila mwaka serikali ilipokabiliwa na misukosuko ya kijamii na mgogoro wa kiuchumi, ilikuwa ikiwaendea majinabi na kujaribu kufidia nakisi iliyopo kwa kukopa au kutoa upendeleo kwa madola hayo ya kigeni. Hatua hizi zilifidia sehemu ya nakisi ya bajeti ya serikali, hasa gharama za ubadhirifu mkubwa wa fedha za umma uliofanywa kukidhi matumizi ya taasisi ya kifalme, lakini wakati huo huo zilizidisha machungu na malalamiko ya wananchi kuhusiana na utendaji wa serikali na hivyo kuibua ghadhabu na hasira dhidi ya madola ya kigeni. Cheche za kwanza za mpambano huu ziliibuliwa takriban miaka 15 kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kikatiba. Katika mwaka huo kulisainiwa makubaliano kati ya serikali ya Iran na kampuni ya Uingereza kwa jina la Regi, ambapo kwa mujibu wa mkataba huo, kampuni hiyo ilipewa mamlaka kamili ya kununua na kuuza tumbaku ndani na nje ya nchi kwa miaka 50. Neno regi linamaanisha taasisi ya serikali ambayo ilihodhi bidhaa za msingi kama vile tumbaku au chumvi. Taasisi ya Gerard Talbot ambayo ilitia saini makubaliano ya Regi na Iran pia ilipewa jina la Tobacco Regi kwa sababu hiyo. Hatua hii ilichochea hisia za watu, hususan wafanyabiashara na ikapelekea kutolewa fatwa ya kihistoria ya marehemu Mirza Shirazi ambayo kwa mujibu wake utumiaji tumbaku ulitajwa kuwa ni sawa na kutangaza vita dhidi ya Imamu wazama Imamu Mahdi alayhi ssalam, na hatimaye mkataba huo ulitenguliwa. Mapambano haya hayakuishia kwenye upinzani wa wananchi dhidi ya serikali, bali upande wa pili wa shilingi ulikuwa upinzani dhidi ya Waingereza ambao walikusudia kutumia fursa hiyo ili kudhibiti uchumi wa Iran. Upendeleo huo ulikuwa kati ya mapendeleo mengine mengi ambayo yalitolewa kwa Waingereza wakati wa uongozi wa Mirza Hussein Khan Sepesalari. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Baron Julius de Reuter ambaye alikuwa raia wa Uingereza aliodhi na kuchimba na kunufaika na migodi ya Irani mkabala wa kujenga reli, lakini makubaliano haya pia yalichochea hasira za umma na yaligonga mwamba. Katika kuelezea sababu za kufutwa mkataba huu inapaswa kusema kwamba harakati za Warusi pia zilikuwa na athari katika kuibua upinzani na ghadhabu za umma dhidi ya hatua za kujitanua na uingiliaji wa Uingereza katika masuala ya ndani ya Irani. Warusi walichochea upinzani wa wananchi dhidi ya mkataba huo kutokana na mchuano uliokuwepo kati yao na Waingereza. Kwa ufupi ni kuwa mabalozi wa Urusi na Uingereza waliingilia pakubwa maamuzi ya kisiasa ya taifa wakati wa utawala wa kifalme wa Kajar, na ni wazi kuwa hatua yoyote ya kupinga ushawishi wa madola ya kigeni ilikuwa mhimili mkuu wa upinzani wa wananchi dhidi ya serikali hasa katika mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria uingiliaji wa wageni katika maamuzi ya nchi na, kwa maneno mengine, kuwa na uhuru kamili wa kisiasa, ilikuwa moja ya malengo ya mapinduzi ya kikatiba. Lakini ushindi wa mapinduzi hayo mwaka elfu moja mia tisa na tano haukuweza kuhitimisha uingiliaji kati huo. Warusi ambao ikilinganishwa na Uingereza walikasirishwa zaidi na mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria badala ya mamlaka mutlaki ya mfalme, tangu mwanzo walitangaza upinzani wao dhidi ya harakati za kudai utawala wa sheria na ufalme unaofungwa na katiba. Walilishambulia bunge la taifa, na baada ya kufikia ukomo utawala wa kidikteta na kuja madarakani, watetezi wa utawala wa katiba walimuunga mkono Muhammad Ali Shah aliyekuwa amengoliwa madarakani. Wakati hii serikali ya Irani ilipomwajiri Morgan Shuster, raia wa Marekani kushughulikia masuala ya forodha, walipinga swala hilo na kutoa muhula maalum kwa serikali kumfukuza Shasta. Walitilia mkazo swala la kusitishwa shughuli za bunge la pili na wakaikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Iran kwa ajili ya kuishinikiza serikali. Hata hivyo, katika upande mwingine wa kadhia, serikali ya Uingereza iliyokuwa ikiwaunga mkono wanakatiba na malengo ya mapinduzi ya kikatiba iliungana na Urusi baada ya kupita muda mara baada ya kuanza vita vya kwanza vya dunia, na kwa shabaha ya kukabiliana na adui wa pamoja, yaani Ujerumani na Italia, pande mbili hizo ziliweka kando uadui wao na kuungana, na kulipa gharama ya hatua hiyo kutoka mifukoni mwa wananchi wa Iran. Kwa maneno mengine, ni kuwa kilichotokea mwishowe ni kwamba mapambano ya kupigania utawala wa sheria na katiba, kwa kiwango kikubwa zaidi, maslahi na manufaa ya Irani yalifanywa muhanga wa muungano baina ya Russia na Uingereza. Kufeli mapinduzi ya katiba, Constitutional Revolution, kulitayarisha mazingira ya kuingia madarakani Reza Khan. Aliweza kutoa mamlaka ya kisiasa nchini kwa msaada wa Uingereza na kupindua utawala wa silsila ya Qajar. Japokuwa Reza Shah aliingia madarakani kwa msaada wa Uingereza, lakini alijielekeza kwa Hitler baada ya kuingia mamlakani wanazi huko Ujerumani, na hii ni katika hali ambayo Hitler na wanazi walikuwa wakichukiwa na wananchi wa Iran na duniani kwa ujumla. Sera hiyo ambayo haikuwa sahihi, iliandaa mazingira ya uingiliaji kati wa madola mawili ya Uingereza na Urusi nchini Iran. Pande hizo ziliungana katika vita vya pili vya dunia na kumng'oa katika kiti cha ufalme Reza Shah, baada ya kupuuza muda waliompatia ili kumaliza uingiliaji kati na ushawishi wa Hitler na wanazi nchini Iran wakati wa vita vya pili vya dunia, Irani ilikaliwa kwa mabavu na waitifaki. Reza Shah alijiuzulu na mwanaye Muhammad Reza akaingia madarakani kwa msaada wa Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Waliikalia kwa mabavu Irani na kuingilia masuala yote madogo na makubwa ya nchi. Wanajeshi wa Umoja wa Kisovieti hawakuondoka katika ardhi ya Iran hata baada ya kumalizika kwa vita hivyo, licha ya ahadi walizokuwa wametoa hapo awali, na walitaka kupewa upendeleo wa kuhodhi sekta ya mafuta kaskazini mwa nchi Waingereza pia walikuwa wamepewa upendeleo wa, wa kuhodhi sekta ya mafuta kusini mwa Iran katika zama za Kajar, na walirefusha muda wa mkataba wao kwa miaka 60 wakati wa utawala wa Reza Shah. Katika mazingira hayo, mwishoni mwa muongo wa 1320 hijiria shamsia, ilianzishwa harakati ya kitaifa ya kutaifisha sekta ya mafuta ili kukata mikono ya madola ya kigeni hususan Waingereza nchini Iran, lakini licha mafanikio ya mafanikio makubwa ya serikali ya wananchi ya Mosadiq iliyoongoza harakati hiyo, serikali hiyo iliondolewa madarakani katika mapinduzi ya pamoja ya Uingereza na Marekani. Kuanzia wakati huo na kuendelea, Wamarekani hatua kwa hatua walichukua nafasi ya mataifa mengine mawili makubwa nchini Iran. Wamarekani walikuwa wamempa Shah dhamana ya kulinda mamlaka na ufalme wake mbele ya upinzani wa wananchi na uingiliaji kati wa Umoja wa Kisovyet, na Shah alijiona kama mshirika wa kimkakati wa Marekani dhidi ya ushawishi wa Urusi. Alikuwa mtekelezaji wa mipango ya Marekani na alikuwa afisa polisi ya kikanda ya Marekani wakati wa utawala wa Nixon. Kuimarishwa uhusiano wa Iran na Marekani na kuongezeka udhibiti wa Marekani katika masuala yote ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama ya Iran kulizidisha wimbi la malalamiko miongoni mwa wananchi. Wakati huo huo, serikali ya kidemokrasia ya Mosadek iliyoingia madarakani mwaka 1951 ilikusudia kukata mkono wa Uingereza katika siasa na uchumi wa Iran na ilitumia wimbi la kimataifa la kupambana na ukoloni na kupigania uhuru ikitumia kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi kama kigezo cha sera yake ya mambo ya nje. Hata hivyo mapinduzi ya mwezi Agasti mwaka 1953 hayakumruhusu Musadek kutekeleza sera hii, ingawa kauli mbiu hiyo kivitendo iligeuka na kuwa wimbi la kimataifa la kutofungamana nchi nyingi na madola makubwa mawili ya dunia, yaani Umoja wa Kisovieti na Marekani na ndipo ikazaliwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote. Naam, kwa kifupi, mnamo mwaka 1979 wakati uhusiano kati ya Irani na Marekani ulipokuwa umefikia kiwango cha juu kabisa, Imam Ruhullah Khomeini aliongoza maandamano ya wananchi na kupelekea kupatikana ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mapinduzi hayo mbali na kupinga dhuluma za ndani yalikabiliana vikali na uingiliaji wowote wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi. Imam Khomeini alifanikiwa kutekeleza kivitendo kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi. Hakukomesha ukandamizaji wa shaa pekee, bali pia alikomesha uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Iran. Mwaka 1964 Imam alieleza wazi wazi kuwa Marekani ni mbaya zaidi kuliko Uingereza, Uingereza ni mbaya zaidi kuliko Marekani. Umoja wa Kisovieti ni mbaya zaidi kuliko nchi hizo mbili. Wote ni wabaya kuliko wao wenyewe, na wote wanazidiana katika uchafu. Alisema haya si kwa maneno na kauli tupu, lakini pia alionyesha kwa vitendo kwamba nchi inapaswa kuwa huru na kujitawala, na kwamba madola ya kigeni hayapaswi kuingilia masuala ya ndani ya mustakabali wa watu wengine. Alifanikisha malengo ya kujitawala kisiasa na kupinga vikali uingiliaji kati wa nchi ya jinabi, ambao ulifelisha mapinduzi ya kudai katiba na utawala wa sheria badala ya mamlaka mutlaki ya mfalme. Alithibitisha kuwa hata katika mazingira ya madola mawili makubwa ya mashariki na magharibi, inawezekana kuyapa mgongo madola makubwa duniani na kwamba serikali inapaswa kuwa ngangari kwa kuwategemea wananchi. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa sehemu ya nne ya podcasti yetu iliyokujieni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 16 Rajab mwaka 1446 hijiria, sawa na Januari 17 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 165 iliyopita, alizaliwa Anton Chekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi. Chekhov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo ya aina mbalimbali. Akiwa kijana, alipendelea sana masuala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi ya uandishi katika magazeti na makala tofauti. Katika kipindi hicho, alikuwa mahiri katika tenzi fupi fupi na hivyo kutokea kuwa mashuhuri katika uga huo. Miongoni mwa athari za mwandishi huyo ni pamoja na kitabu cha Jogoo wa Bahari. Miaka 64 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za afrika lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na, na vibaraka wa marekani na ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa mwana mapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la kongo nchi yangu. Tarehe 17 Januari mwaka 1991, vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa chini ya uongozi wa Marekani vilizishambulia ngome za wanajeshi wa Iraki huko Kuwait na Iraki ili kukomesha kukaliwa kwa mabavu Kuwait na majeshi ya Saddam Hussein. Mgogoro huo ulianza tarehe pili mwezi Agosti mwaka 1990 baada ya utawala wa zamani wa Iraki kuikalia kwa mabavu ardhi ya Kuwait. Na miaka 16 iliyopita, katika siku kama ya leo Wazayuni maghasibu walilazimika kutangaza usitishaji vita baada ya jeshi la Israel kufanya mashambulizi ya kinyama ya siku 22 dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Katika mashambulizi hayo, utawala wa Israel ulikusudia kuiangamiza harakati ya Hamas au kwa uchache kuilazimisha harakati hiyo ikubali mazungumzo eti ya mapatano. Hata hivyo, uungaji mkono wa Wapalestina kwa Hamas na vilevile vile malalamiko ya ulimwengu dhidi ya jinai za Israel katika ukanda wa Gaza yaliolazimisha utawala wa Israel usitishe mashambulizi yake. No, Irani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu yn yani bunge la Iran amewasili Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa bunge kwa mwaliko wa spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia. Mwandishi wa redio Teheran ameripoti kuwa Mohammad Bagher Ghalibaf, spika wa bunge la Iran, amewasili Addis Ababa na kupokewa na viongozi mbalimbali mbali pamoja na wanadiplomasia na amefanya ziara hiyo kwa mwaliko wa spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia taxi. Shafao abu ubaida, msemaji wa brigedi za Izzuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli jana Alhamisi lilishambulia kwa makusudi eneo ambalo mateka mmoja wa kike wa Israel alikuwa akishikiliwa kwenye ukanda wa Ghaza akiandaliwa kwa ajili ya kuachiliwa huru. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Tajikistan ni miongoni mwa washirika wetu wa kistrategia katika eneo hili. Serikali ya Tanzania imesema kuwa sampuli zilizochukuliwa hazijathibitisha uwepo wa virusi vya Marburg. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Afya ya nchi hiyo. Naam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa asubuhi hii. Tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya mchana na usiku, tukijaliwa. Kwa herini.