Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp na Telegram yetu ni plus 98 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zainabul Kubra salamullahi alaiha. Tutakuwa na macho yetu magazetini pamoja na makala maalumu kuhusiana na siku ya kubadilishwa kibla cha Waislamu kutoka Baitulmaqdis kuelekea kuelekea Makkatalmukarama. Tutakuwa pia na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Israeli ya salimu amri baada ya kushindwa kuiangamiza Hamas. Hamas yasema tunaishukuru Iran kwa operesheni zake mbili za ahadi ya kweli dhidi ya Israel na kutuunga mkono. Umoja wa Mataifa wataka kuheshimiwa kikamilifu makubaliano ya kusimamisha vita Ghaza. na Msumbiji ameapisha rais mpya, ghasia za baada ya uchaguzi za ua watu mia tatu. Habari Kamili. Baada ya mapigano ya miezi 15 huko Gaza, hatimaye utawala wa Kizayuni wa Israeli umelazimika kusalimwa amri na kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano bila ya kufanikiwa kuiangamiza Hamas wala kukomboa wa mateka wa Kizayuni. Shirika la habari la Farse limeandika makala inayosema kuwa utawala wa Kizayuni ambao umeshindwa kufikia hata lengo lake moja ulilokuwa umelitangaza wakati ilipoanzisha mashambulizi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Ghaza miezi 15 iliyopita, hatimaye umesalimu amri na kukubali kusitisha vita na kubadilishana mateka na Hamas. Waziri wa mambo ya nchi wa Qatar, Muhamed bin Abdurahman Al Thani, ametangaza hilo rasmi mbele ya waandishi wa habari na kuthibitishwa pia na duru za Palestina na za utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nchi wa Qatar, makubaliano hayo ya kusitisha vita yamepangwa kuanza kutekelezwa rasmi siku ya Jumapili. Makubaliano hayo yamekuja wakati ambapo kwa mujibu wa mashirika ya usalama ya Israeli harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeweza kujenga upya uwezo wake wa kivita katika miezi ya hivi karibuni, na kila siku inafanya mashambulizi na kuatia hasara wanajeshi wa Israel huko Gaza. Mwezi Oktoba 2023 wana mapambano wa Palestina wakiongozwa na Hamas waliendesha operesheni ya kishujaa na kuyatia aibu ya kihistoria mashirika ya kijasusi na kiusalama ya Israeli. Hiyo ilikuwa ni operesheni ya Kimbunga cha al-Aqsa ambayo haiwezi kufutika katika historia. Tangu wakati huo, utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya mauaji ya kinyama dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, lakini imeshindwa kukomboa mateka wa kizayuni wala kuiangamiza harakati ya Hamas. Mkuu wa timu ya mazungumzo ya Hamas amesema katika hotuba yake baada ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita huko Gaza kwamba Hamas inaishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuitia adabu Israeli katika operesheni mbili za Ahadi ya Kweli ambazo zilisambaratisha majigambo ya utawala wa Kizayuni. Shirika la habari la Farse limemnukuu Khalil Al Haya, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Hamas, akisema baada ya kutangazwa makubaliano ya kusitishwa vita huko Ghaza kwamba katika wakati huu wa kihistoria wa mapambano ya wananchi wa Palestina, ninawapongeza kwa fahari na heshima watu wa Ghaza. Natoa salamu za kheri kwa mashahidi wetu na ninamwomba Mwenyezi Mungu awarehemu. Natuma salamu zangu za pongezi kwa Kudsi kwa pigo la ambalo brigedi za Kasamu zilitoa kwa utawala wa kizayuni na halitafutika kwenye historia. Amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina hawatasahau wale wote walioshirikiana nao kwa namna moja au nyingine. Amesema adui kamwe hataona udhaifu kwetu sisi. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesema tunaishukuru Hizbullah kwa kutoa muhanga mamia ya makamanda na wana mapambano wake hususan katibu mkuu wa Hizbullah Said Hasan Nasrullah walioua washahidi katika kuwahami wananchi wa Palestina. Tuna ishukuru Ansarullah ya Yemen na tunawatambua kuwa ni ndugu wa kweli ambao hawakuzuiwa na umbali wa kijiografia na wameshirikiana nasi katika kuitetea kadhia ya Palestina. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas vilevile vile amesema, tunaishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo iliungana na mukawama wetu na operesheni ya kimbunga cha al Akswa kwa kuendesha operesheni mbili dhidi ya Israel ambazo ni operesheni ya ahadi ya kweli moja na mbili na kusambaratisha majigambo ya Israeli. Khalil Al Haya pia amesema vita hivi vilianza kwa ajili ya Beitul Maqdis na msikiti Al Akswa, na hiyo itaendelea kuwa dira yetu hadi ukombozi kamili wa ardhi zote za Palestina. Adui ameshindwa kuwahamisha watu wetu ukanda wa Gaza. Kazi tulionayo mbele yetu ni ujenzi mpya na kukabiliana na athari za jinai za Wazayuni. Katika upande mwingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa pande zote kuheshimu kikamilifu makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza. Antonio Guterres ametilia mkazo kuheshimiwa kikamilifu makubaliano ya kusimamishwa vita Gaza, kwa kusema hakuna kinachoweza kuhalalisha maafa ya vifo vya Wapalestina na uharibifu mkubwa uliosababishwa na Israeli huko Gaza matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa yametolewa sambamba na tangazo la kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita huko Ghaza lililotolewa usiku wa kuamkia leo Alhamisi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kizayuni, wafungwa watatu wa Kizayuni wamepangwa kuachiliwa huru na Hamasi siku ya kwanza, wafungwa wa nne siku ya saba, wafungwa watatu siku ya kumi na nne, na wafungwa watatu zaidi wa kizayuni wataachiliwa huru siku ya ishirini na moja, siku ya ishirini na nane wafungwa wengine watatu wa kizayuni wataachiliwa huru na Hamas, siku ya thelathini na tano wafungwa wengine watatu, na katika wiki ya mwisho wafungwa wa kizayuni waliosalia wataachiliwa huru. Mkabala wa hatua hiyo ya Hamas katika awamu ya kwanza ya makubaliano hayo, karibu wapalestina elfu moja waliotekwa nyara na Israeli wataachiliwa huru. Huko nyuma, duru za Palestina na Israeli zilitangaza kuwa utawala wa kizayuni utawaachilia huru wa Palestina mia mbili waliohukumiwa kifungo cha maisha jela kama sehemu ya mazungumzo ya kubadilishana wafungwa na Hamas. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nchi wa Qatar, makubaliano hayo yamepangwa kuanza kutekelezwa rasmi siku ya Jumapili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuwa kulazimika utawala wa kizayuni kukubali kusimamisha vita na kukomesha mauaji yake ya kimbari dhidi ya wananchi wa Ghaza ni matunda ya mukawama na kusimama imara wananchi wa ukanda huo kwa zaidi ya miezi 15. Harakati hiyo imesema hayo usiku wa kuamkia leo Alhamisi, kufuatia kutangazwa mapatano ya kusimamisha vita na utawala ghasibu wa Israele. Sehemu moja ya taarifa ya Hamas imesema makubaliano ya kusitisha mapigano ni matunda ya kusimama imara wananchi wetu wapendwa wa Palestina na mukawama wetu wa kishujaa kwenye ukanda wa Ghaza katika kipindi cha miezi 15 iliyopita. Makubaliano ya kukomesha uvamizi wa Ghaza ni mafanikio na ushindi kwa watu wetu, kwa mukawama wetu, kwa taifa letu na watu huru duniani, imesema sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya Hamas. Hamas pia imesema tunatoa shukrani zetu kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kwa kambi ya mukawama katika eneo hili zima kwa msaada wao kwetu katika kukabiliana na mauaji ya kimbari yaliyokuwa yanafanywa na Israeli. Aidha, taarifa ya pamoja ya harakati ya Jihadul Islam ya Palestina na ofisi ya Hamas kwenye ukanda wa Gaza imesema leo, wananchi wetu na mukawama wetu tumefikia makubaliano kwa heshima kubwa na kumlazimisha adui kusitisha mashambulizi yake na kuondoka Ghaza. Harakati hizo zimewakumbuka kwa wema watu wote waliowa washahidi katika kukinusuru kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al-Aqsa na kusisitiza kwamba hazitasita kufanya juhudi zozote za kuwahudumia wananchi katika eneo hilo na kukabiliana vilivyo na changamoto zinazokuja. Taarifa hii ya habari inakujia mpenzi msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Daniel Chapo wa chama tawala chamatawala cha Frelimo, jana Jumatano, aliapishwa kuwa rais wa tano wa Msumbiji baada miezi ya miezi kadhaa ya maandamano mabaya ambayo yamechukua roho za watu karibu mia tatu na kuwakosesha makazi mamia wengine. Mitaa katika mji mkuu Maputo ilionekana mitupu na maduka yalifungwa kwa hofu ya maandamano na ghasia, huku Chapo akianza muhula wake wa miaka mitano kama rais wa tano wa Msumbiji. Maandamano yameikumba nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Afrika tangu Oktoba 21, 2024 wakati tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilipomtangaza Chapo kuwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 9. Matokeo hayo yalipingwa vikali na kambi ya upinzani na kuyaita ni wizi uliochupa mipaka. Lucia Ribeiro, mkuu wa baraza la katiba la Msumbiji, ndiye aliyemwapisha Chapo ambaye ni mkuu wa zamani wa mkoa wa Inhambane. Bunge jipya la Msumbiji lenye wabunge 250 lilizinduliwa Jumatatu wiki hii. Chapo ambaye zamani alikuwa ni mtangazaji, kiutaalamu ni mwanasheria, ana umri wa miaka 48, na hajawahi kushika wadhifa wote kwenye baraza la mawaziri kabla ya ushindi wake wa urais. Vyama vikuu vya upinzani vya Mozambique National Resistance Movement na Mozambique Democratic Movement vyote vimesusia sherehe za kuapishwa Chapo. Rais huyo mpya wa Msumbiji alitangazwa mshindi wa asilimia 65 ya kura zote zilizopigwa akifuatiwa na mpinzani wake mkuu Venancio Mondlane ambaye alipata asilimia 20 tu ya kura. Kwa mujibu wa kundi la ufuatiliaji wa uchaguzi la Platforma Decide Maandamano Msumbiji yalizuka baada ya uchaguzi na yameshapelekea takriban watu mia tatu kuuawa na maelfu ya wengine kukimbia makazi yao. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilisema jana kwamba limepokea msaada wa dola milioni moja na laki tano kutoka kwa shirika la Education Cannot Wait ECW, ambao ni mfuko wa Umoja wa Mataifa wa elimu katika dharura msaada huo utatumika kushughulikia mahitaji ya dharura ya kielimu na kisaikolojia ya watoto wakimbizi wa Sudan walioko Libya. Katika taarifa yake rasmi, Muhamad Fayazi, mwakilishi wa UNICEF nchini Libya, amesema mchango huo kutoka ECW utaturuhusu kuziba mapengo muhimu ya elimu kwa watoto wakimbizi wa Sudan nchini Libya na kuhakikisha kwamba hakuna mtoto anayeachwa nyuma. Mwisho. Na Teherani, sote jamhuri ya Kiislamu ni Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Rusia asisitiza umuhimu wa mkataba wa ushirikiano wa kina na kistratijia na Iran. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, makao makuu ya rais wa Rusia Jumanne alisema kuwa Rasia inatilia umuhimu mkubwa kusainiwa mkataba wa ushirikiano wa kina na kistratejia na Iran, akibainisha kwamba hatua hiyo ni sehemu muhimu sana ya safari ya rais Masud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislam ya Iran nchini Rasia. Peskov amesisitiza kuwa kwa Rasia, hili ni tukio muhimu sana na linapewa kipaumbele kikubwa. Kremlin ilitangaza Jumatatu kuwa Rais Vladimir Putin wa Rasia atakutana na rais Masud Pezeshkian Ijumaa, Januari 17 wakati kiongozi huyo wa Iran atakapofanya ziara rasmi mjini Moscow. Katika taarifa hiyo, Kremlin imeeleza kuwa viongozi hao watajadiliana mustakbali wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili, ikiwemo biashara, uwekezaji, usafirishaji, masuala ya kibinadamu, pamoja na masuala ya sasa ya kikanda na kimataifa. Baada ya mazungumzo hayo Putin na Peisiano watatia saini ya mkataba wa ushirikiano wa kina wa kistratj kati ya Rusia na Iran, na baadaye watazungumza na vyombo vya habari katika ahami yake ya hivi karibuni. Uhusiano wa Iran na Rasia umeendelea kukua kutokana na maono na maslahi ya pamoja ya mataifa haya mawili. Kusainiwa mkataba huu wa muda mrefu unaojulikana kwa jina la mkataba wa ushirikiano wa kina wa kistratja Kutatoa mwongozo mpya wa ushirikiano wa kimkakati kati ya Tehran na Moscow hasa katika nyanja za uchumi, biashara, usafirishaji, nishati, mazingira, teknolojia na matibabu. Mkataba huo unatarajiwa kuwa hatua muhimu katika historia ya uhusiano wa Iran na Russia, ukiwa ramani ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika sekta mbalimbali mbali na kuongeza usalama wa mataifa haya mawili. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, ameeleza kuwa mkataba huo hauelekezwi dhidi ya taifa lolote, bali unalenga kuhakikisha usalama wa mataifa yote mawili. Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia Bibi Zainab Alkubra alaihi salam binti ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, huku nikitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote hususan Waislamu na wafuasi wa kweli wa dhuria na watu wa kizazi cha bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum hadi mwisho wa kipindi hiki yes. Tumo katika masiku ya kumbukumbu -kumbu ya kufariki dunia Bi Zainab Al-Kubra ambaye alisimama katika kipindi nyeti cha historia ya Uislamu na kutetea matukufu ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu akiwa na irada isiyo na chembe ya doa, subira isiyo na kifani, na akafanya hima na idili kubwa ili nuru ya haki na ukweli isizimwe. Tarehe 15 ya mwezi Rajab inasadifiana na siku aliyofariki dunia Bi Zainab alaiha ssalam, mwanamke mwenye daraja kubwa na fadhila ali, ambaye kipindi fulani cha maisha yake kilisadifiana na harakati yenye kudumu ya Karbala, ambapo vilipiganwa vita mashuhuri baina ya haki na batili. Katika tukio hilo bi Zeinab alitekeleza jukumu lake na hivyo kuwa kigezo cha subira na kusimama kidete. Utendaji wa bi Zeinab alaiha ssalam, katika tukio la Karbala na baada ya tukio hilo, ulikuwa umesimama juu ya mtazamo mpana na wa hali ya juu wa imani. Kile kilichomfanya bi Zeinab alaihi ssalam afanye hima na kusimama imara katika njia ya haki ni mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu kwa Bi Zeinab lilikuwa jambo lenye umuhimu mkubwa kwake, kiasi kwamba alikubali kufumbia macho maisha yake ya raha na kufunga safari pamoja na kaka yake, yani Imamu Huseini alaihissalam, kwa ajili ya kuelekea katika safari yenye kuainisha mambo huko Karbala. Harakati ya Imamu Husein alaihi salam, kama alivyosema mwenyewe: sikusimama kupambana na Yazidi kwa sababu ya matamanio ya kinafsi, ufisadi au kufanya dhuluma, bali kwa ajili ya kufanya marekebisho katika umma wa baba yangu. Ninataka kuamrisha mema na kukataza mabaya na kuhuisha mwenendo wa babu na baba yangu. Ilitokana na kuwa katika zama hizo misingi ya kifikra ya Uislamu ilikuwa katika hatari ya kupotoshwa na watawala wa Bani Umeya, ambapo kuna wachache waliokuwa wakiwatawala watu kwa jina la dini, ila hali wao wenyewe walikuwa wakipuuza mafundisho ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu kuliko mtu mwingine yeyote. Tunaweza kusema kuwa harakati ya Imamu Huseini alayhi salam na kuuawa kwake shahidi ulikuwa ni cheche katika mwamko wa umma wa Kiislamu ambapo ubainishaji na uwekaji wazi wa mambo uliofanywa na Bi Zainab alayhi salam na Imam Sajjad alayhi salam ulipelekea kushika moto cheche hizo. Ufichuaji huo uliofanywa na watukufu hao kuhusiana na sura halisi ya watawala wa Bani Umeya, tena kwa ushujaa wa hali ya juu, ulikuwa na sifa maalum na ya kipekee. Kwa hakika Bibi Zainab alaihi ssalam alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bi Zeinab alaihi ssalam alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhulma za watawala madhalimu na majahili wa zama hizo, ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi ssalam. Nukta muhimu katika kuweka wazi mambo kulikofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ilikuwa ni sisitizo lake kwa watu kutumia akili na maarifa. Kutokana na sababu hiyo, ndio maana alisimama kubainisha msukumo wa Imamu Husein pamoja na sababu yake ya kusimamisha harakati ya Karbala huku akitumia silaha ya mantiki na hoja kwa shabaha ya kuzibainishia fikra za walio wengi engo ya harakati hii ya kupigania haki. Katika hotuba zake Zainab alaihi ssalam, alizilenga fikra katika hotuba yake huko Alkufa na katika makao makuu ya utawala wa Yazid. Alijihusisha na kutoa uchambuzi na uchanganuzi kuhusiana na hali ya jamii ya Kiislamu katika zama hizo, huku akitumia maneno mazuri ya hali ya juu na mafuhumu yenye taathira kubwa. Alikuwa akifahamu vema Imam Husein alaihi ssalam si wa mahala fulani au zama fulani tu. Alitaka kuweka wazi mambo kwa namna ambayo harakati ya Imamu Husein huko Karbala idumu daima dawamu na kubakia katika historia na iwe ni kigezo kwa ajili ya mataifa ambayo yako chini ya dhuluma na ukandamizaji. Hivi sasa baada ya kupita karne kadhaa tangu itokee harakati ya Karbala tungali tunashuhudia ilhamu ya harakati hiyo. Hapana shaka kuwa wimbi la mwamko wa Kiislamu ulimwenguni na namna ya istikama na kusimama kidete Waislamu walio chini ya dhuluma na ukandamizaji mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yamepata ilhamu ya harakati za kupigania haki kama harakati ya Karbala. Sifa nyingine ya harakati ya kuwafahamisha watu ukweli wa mambo iliyofanywa na Bi Zainab alaihi ssalaam ni hatua yake ya kufahamu wakati. Bi Zainab alaihi ssalaam alikuwa akifahamu hali na mazingira ya kabla ya harakati ya Imamu Husein huko Karbala, nafasi na mazingira ya hali mbaya ya siku ya Ashura na vilevile vile hali na hali ya matukio ya baada ya Karbala. Sifa nyingine ya Bi Zeinab alaihi ssalam ni balagha na ufasaha wa lugha aliyokuwa nao pamoja na maarifa makubwa ya utambuzi wa mambo. Njia nyingine aliyoitumia Bibi Zeinab alaihi ssalam katika harakati yake ya kuleta mwamko baina ya watu ni kuwa alikuwa akiandaa vikao vya maombolezo Sham na Madina. Taathira ya huzuni na majonzi ya waombolezaji ilikuwa kubwa kiasi kwamba washiriki wa maombolezo hayo walichukua uamuzi wa kuvamia nyumba ya Yazid ili wamuwe. Baada ya tukio la Karbala, licha ya masaibu, machovu, mateso na taabu alizokabiliana nazo yeye pamoja na watu wengine wa familia ya kaka yake, yaani Imam Husein. Bi Zeinab katu hakusahau au kughafilika kusali sala za usiku. Imam Sajjad alaihi ssalam anasimulia akisema, shangazi yangu Zeinab alaihi ssalam alikuwa akisali sala zake zote za wajibu na mustahabu, tukiwa njiani kutoka Kufa tukipelekwa Sham na baadhi ya wakati alikuwa akitekeleza taklifu hizo za kidini akiwa amekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika mwili. Sifa nyingine kubwa ya Bi Zainab alaihi ssalam ni uvumilivu na subra isiyo na kawaida aliyokuwa nayo. Aidha, aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwasaidia wahitaji na wasiojiweza, na inaelezwa kwamba nyumba yake mjini Madina ilikuwa kimbilio la wasio na uwezo na waliokwama katika mambo yao. Tunahitimisha kipindi hiki maalum kwa maneno yafuatayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahil Udhma Sayid Ali Khamenei, ambaye amesema: kama Bibi Zainab asingelikuwepo, mapambano ya Karbala nayo yangelisaulika kabisa kama asingelikuwepo Bibi Zainab, basi tukio la Ashura lisingejulikana na lisingeliweza kuenea kiasi chote hiki na wala lisingebakia namna hii katika historia. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Matoleo mengi ya leo ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yameakisi kwa kiwango kikubwa zaidi habari kuu tatu, mbili zikiwa ni za masuala ya ndani na moja ya kimataifa. Kwa upande wa habari mbili kuu za ndani, ya kwanza inahusu safari ya rais Masudi Pezeshkiani ya kuelekea Doshambe, Tajikistan, na hatimaye mjini Moscow huko Rusia, ambako yeye na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin wanatazamiwa kusaini mkataba wa ushirikiano wa kina wa kistratejia kati ya nchi mbili. Kurasa wa mbele wa gazeti la Sharvande umepambwa na picha inayomwonyesha rais Pereciani akiandamana na mwenyeji wake rais Mamwali Rahmon wa Tajikistan mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Dushambe. Ushirikiano wa kikanda fursa ya kuzima mashinikizo ya Marekani, ndivyo kinavyoeleza kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Gazeti la Jahane Sanaati nalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha hiyo hiyo, ikibeba kichwa kikuu cha habari: rais aongoza ujumbe wa ngazi za juu wa serikali akielekea Tajikistan na Rasia. Zawadi ya kiuchumi kutoka Doshambe kustawisha biashara na Tajikistan kupitia njia mbili. Habari ya pili ya ndani iliyoakisiwa na matoleo mengi ya leo inahusu mahojiano maalumu aliyofanyiwa Rais Masud Pezeshkian na mtangazaji wa televisheni wa NBC News ya Marekani. Asretosee limeandika as, asretose -e limeandika, Pezeshkian katika mazungumzo na chaneli ya NBC News asema Iran itajibu mapigo kwa hatua yoyote dhidi ya vituo vyake vya nyuklia. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamhuri ya Islami una picha inayomwonyesha rais Pezeshkiani akihojiwa na mtangazaji wa MBC News. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha kinasema, Iran iko tayari kufanya mazungumzo na serikali ya pili ya Trump. Gazeti la Kiingereza la Iran Daily nalo pia limeakisi habari hiyo kwa mtazamo huo huo, likiandika rais Iran kimsingi iko tayari kwa mazungumzo na serikali mpya ya Marekani. Gazeti hilo kama mengine kadhaa linamwonyesha rais wa Iran alipowasili mji Dushanbe, Tajikistan, na kuandika Persian, Iran inafuatilia uhusiano na nchi za kanda ili kuzima mashinikizo ya Marekani. Katika mwelekeo huo, gazeti hilo linadokeza kwamba Teheran Doshambe zimesaini hati 13 za maelewano ili kuimarisha zaidi uhusiano baina yao. Nalo gazeti la Jame Jam limeamua kugusia duru ya pili ya safari ya rais Pezeshkiani ambayo ni ya kuelekea nchini Rasia na kuandika, Teheran na Moscow kupiga hatua kubwa katika uhusiano wa kistratejia. Ama kuhusiana na habari ya tatu iliyoakisiwa zaidi na magazeti ya leo ya Iran ambayo kama nilivyotangulia kueleza ni ya kimataifa, inahusu kutangazwa makubaliano ya kusimamishwa vita vya Ghaza kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na harakati ya Hamas. Jam Jam limeweka picha inayomwonyesha mwanamama wa Kipalestina ambaye amebeba bendera ya taifa hilo mkono mmoja, huku mkono mwingine akionyesha alama ya ushindi ya vidole viwili Netanyahu amepiga magoti, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na, na picha hiyo inayomwonyesha pia kiongozi huyo wa wazayuni na wazayuni wenzake wawili wenye uadui na chuki za kupindukia ambao ni waziri wa usalama wa ndani Itamar Bengvir na waziri wa fedha Bezalele Smotrich. Mwisho wa vita vya siku 470, ndivyo lilivyoandika gazeti la Iran, gazeti la Tehran Times limeakisa habari hiyo kwa anwani, usisishaji vita Ghaza hatimaye ya Israeli ya salimu amri kwa mukawama wazayuni watoa wa mwito wa kuchukuliwa hatua za kijeshi na za kuvuruga utulivu dhidi ya Iran katika siku mia moja za mwanzo za Trump madarakani. Hicho ni kichwa kingine kirefu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Tehran Times nalo gazeti la Kaihan International limeipa usito wa kwanza habari yenye anwani za gros ya jiunga na jeshi la wanamaji kichwa kikuu cha habari hiyo kimeambatana na picha manuari hiyo mpya ya mashambulizi iliyoundwa na jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran ni hayo tu kwa mchana huu kutoka kwenye meza ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Alhamisi, Januari 16 hapa Iran. Na, hapa nam hapa ni Tehrani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia tukio la kubadilishwa kibla cha waislamu kutoka Baitul Muqaddas na kuelekea katika Masjidul Haram huko kwenye mji mtakatifu wa Maka. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ulikuwa umepita muda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiangalia mbingu na kuonekana kama mtu anayesubiri jambo adhimu na muhimu. Mtukufu huyo alionekana kama mtu anayesubiri jambo jipya katika suala makhususi lililokuwa likimtia wasiwasi. Hatimaye malaika wa wahi na ufunuo Jibrilu alaihi ssalam aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku ya tarehe 15 mwezi huu wa Rajab mwaka wa pili hijiria, na kumwondolea wasiwasi wake, malaika Jibrili alimwambia mtume kwamba kwa yakini tunakuona unavyogeuzageuza uso wako mbinguni, basi tutakuelekeza kwenye kibla ukipendacho, basi elekeza uso wako upande wa msikiti mtakatifu, na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu upande huo. Na hakika wale waliopewa kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki tokayo kwa Mola wako mlezi na Mwenyezi Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. Naam, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alitaka kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekezwa Masjidul Haram na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala alikubali na kutekeleza ombi hilo la mtume wake wa mwisho. Nukta ya kuvutia ni kwamba aya hiyo iliteremshwa wakati Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alipokuwa katikati kati ya swala ya dhuhuri katika msikiti wa Bani Salim bin Auf. Mtume alikuwa tayari ameswali rakaa mbili za swala hiyo akielekea Baitul Muqaddas na akakamilisha rakaa mbili za mwisho akiwa ameelekea Maka. Kwa sababu hii, msikiti huo ulipewa jina la Dhulqiblatain kwa maana ya msikiti wenye kibla mbili hapa inapaswa kueleweka kwamba kuelekea upande mahsusi kama kibla hakuna maana kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala yuko upande huo pekee la hasha bali yeye jalla waala yuko kila mahala kama inavyotwambia qurani tukufu kwamba na mashariki na magharibi ni za mwenyezi mungu basi kokote mnakoelekea huko Mwenyezi Mungu yupo, hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mjuzi. Hivyo kubadilishwa kibla ni kwa ajili ya kuwafanya waislamu wawe na kituo mahsusi kwa ajili yao, hususan wakati wa ibada ya swala na wote waelekee huko. Hatua wa hiyo ilizidisha moyo wa umoja na mshikamano kati wa wafuasi wa dini ya Uislamu na kukurubisha pamoja nyoyo zao. Hisia hii ya umoja na ushirikeli huonekana zaidi wakati wa ibada ya hija, pindi mahujaji wote wanapozunguka kituo hicho, yani Alkaba tukufu. Wapenzi wasikilizaji, kumetolewa maswali kadhaa kuhusu sababu za kubadilishwa kibla katika mwaka wa pili hijiria. Miongoni mwa maswali hayo ni kwamba ni kwa nini hapo mwanzoni kibla cha Waislamu kikawa Baitul Muqaddas ni kwa nini Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliomba kubadilishwa kibla na kuelekea Maka baada ya wa Waislamu kutekeleza swala zao wakielekea Baitul Muqadas kwa kipindi cha miaka 14 na nusu? Wanahistoria wengi wameandika kwamba wakati Waislamu walipokuwa Maka kibla chao kilikuwa Baitul Muqadas kwa sababu wakati huo washirikina walikuwa wakiweka masanamu yao ndani ya Alkaba na kuyaabudu au kufanya ibada zao wakielekea kwenye masanamu hayo. Hivyo, ili kujitenga na waabudu masanamu, waislamu walijiepusha kuswali wakielekea kwenye masanamu hayo, na wakaamrishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala kuelekea Baitul Muqaddas wakati wa kutekeleza ibada hiyo. Mji huo ulikuwa kibla na kituo cha dini za mbinguni, na baadhi ya mitume wa Mwenyezi Mungu waliofanya kituo kikuu cha kueneza tauhidi na itikadi ya Mungu mmoja. Vilevile msikiti wa Laksa katika mji wa Baitul Muqaddas kihistoria lilikuwa eneo la pili kujengwa duniani kwa ajili ya ibada za watu wanaompokesha Mwenyezi Mungu, baada ya Masjidul Haram huko katika mji mtakatifu wa Maka. Baada ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na masahaba zake, kuhamia Madina hali ilibadilika kabisa katika mji huo. Hakukuwa na washirikina na waabudu masanamu wengi kama ilivyokuwa Maka. Hata hivyo, Mayahudi waliokuwa wakiishi kando kando ya Madina daima walikuwa wakitafuta vijisababu vya kuukosoa na kuutia doa Uislamu. Walikuwa wakisema kwamba Mtume wa Uislamu anaswali akielekea kwenye kibla chao licha ya kuwapinga. Kebehi na maudhi hayo yaliendelea na kushadidi zaidi hadi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akaomba kubadilishiwa kibla na kuelekea Maka, eneo ambalo ni takatifu zaidi lililojengwa na Nabii Adam na baadaye likajengwa tena na Nabii Ibrahim akisaidiwa na mwanaye Ismail, kisha wakaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya ya 96 ya Suratu Ali Imran kwamba Hakika nyumba ya kwanza waliowekewa watu kwa ibada ni ile iliyoko Baka, iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote. Ni wazi kuwa baada ya kubadilishwa kibla, kebehi na chokochoko -choko za wapinzani hususan Mayahudi zingeongezeka. Walikuwa wakisema, kama kufanya ibada kwa kuelekea Baitul Muqaddas ni jambo sahihi, basi kwa nini mumebadilisha kibla na kama Alkaba ndiyo kibla halisi na cha kweli, kwa nini huko nyuma mlikuwa mkielekea Baitul Muqaddas wakati wa kufanya ibada zenu? Jambo la kuvutia ni kwamba tangu mwanzoni mwa kuteremshwa aya za kubadilishwa kibla, Qurani tukufu ilijibu chokochoko choko na kebehi za Mayahudi na wapinzani wa Uislamu. Miongoni mwa majibu ya Qurani kwa Mayahudi hao ni yale yaliyomo katika aya ya 142 ya Suratul Bakara Ambayo inasema wapumbavu, miongoni mwa watu wanasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema, mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, yeye humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Kwa utaratibu huo, wapenzi wasikilizaji, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema kwamba dunia yote ni mali na miliki yake yeye, na wakati wowote anaweza kuchagua eneo lolote kuwa kibla cha wale wanaompokesha na kumwabudu yeye pekee. Katika aya mbili zinazofuatia za sura hiyo ya Qur'an, kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinaendelea kutoa mwanga zaidi kwa walimwengu na kusisitiza kwamba ahlul kitab kwa maana ya Mayahudi na Manasara wanajua vyema kwamba suala la kubadilishwa kibla cha Waislamu ni haki na kweli kwa sababu wamesoma katika vitabu vyao kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ataswali kwa kuelekea kwenye kibla mbili, lakini hawakuwa tayari kuweka wazi ukweli huo na kukiri kwamba Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amekuja na haki na kweli yote. Sikilizaji, suala la kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekea Makka lilikuwa na taathira nyingi chanya kwa umma wa Kiislamu. Huenda taathira kubwa zaidi ya tukio hilo ni kuwapa iza na utambulisho makhususi wa Islamu. Sasa walikuwa wamepata kibla chao wenyewe na walitakiwa kufanya ibada ya swala kwa kuelekea kwenye kibla hicho hasa kwa kutilia maanani kwamba miaka sita baada ya tukio hilo, wakati wa Fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa, wa Makka, Mtume Muhammad alivunja masanamu yaliyokuwa ndani ya Alkaba. Tangu wakati huo, Waislamu wakawa wanaswali kuelekea kwenye nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu kwa amani na utulivu mkubwa zaidi. Hapa inatupasa kuweka wazi kwamba kubadilishwa kibla kutoka Baitul Muqaddas kuelekea Masjidul Haram hakuna maana ya kupungua umuhimu wa Masjidul Aqsa. Katika aya ya kwanza ya Surat Lisra, Qurani tukufu inaeleza umuhimu wa msikiti huo, na Waislamu daima walilipa heshima na umuhimu mkubwa wa eneo hilo takatifu ambalo ni dhihirisho la tauhidi na mapambano dhidi ya dhuluma ya mitume wa Mwenyezi Mungu katika vipindi na nyakati mbalimbali. Waislamu wanaotambua msikiti wa Laksa kuwa ni kibla chao cha kwanza na eneo alikotokea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akielekea mbinguni katika tukio la Miraji. Kwa msingi huo, Waislamu wote wanajua vyema kwamba ni wadhifa na wajibu wao kulilinda eneo hilo tukufu na kulikomboa kutoka kwenye makucha ya wazayuni maghasibu. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo, ndio maana Waislamu wamekuwa wakiwakosoa vikali watawala wa nchi za kiarabu kutokana na kuzembea kwao katika suala la kukomboa msikiti wa Al-Aqsa unaoendelea kuharibiwa na kuvunjiwa heshima na wazayuni wa Israel. Hapana shaka kwamba kubadilishwa kibla cha Waislamu lilikuwa tukio muhimu katika historia ya Uislamu, ambalo miongoni mwa matunda yake makubwa ni kuimarisha umoja na mshikamano wa Kiislamu. Kwa msingi huo, inaeleweka wazi kwamba wale wanaopiga ngoma za kuzusha hitilafu na mifarakano katika umma wa Kiislamu bado hawajaelewa maana ya Waislamu wote duniani kuwa na kibla na mwelekeo mmoja na kufanya ibada zao wakielekea upande mmoja wa kituo cha tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 15 Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 16 Januari mwaka 2025. Tarehe 15 Rajab miaka 1451 iliyopita, kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika. Hijira hiyo ilikuwa na taathira kubwa katika harakati za Uislamu na ilifanyika miaka 8 kabla ya mtume ya Madina baada ya kushadidi mashaka ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka, Mtume Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliwaamuru baadhi ya masahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi barani Afrika kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Kundi hilo la Waislamu lilijumuisha wanaume kumi na moja na wanawake wanne likiongozwa na Uthman bin Madhuun na lilihamia Uhabeshi na kutayarisha uwanja na mazingira mazuri ya hijira ya pili ya Waislamu kuelekea katika ardhi hiyo ya Afrika. Kundi hilo la pili liliongozwa na binamu wa Mtume Muhammad. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Jafar bin Abi Talib. Hijra hizo mbili zilikuwa na mchango mkubwa wa kueneza dini tukufu ya Uislamu barani Afrika. Miaka 1444 iliyopita, katika siku kama ya leo, tarehe 15 Rajab mwaka wa pili Hijiria, kibla cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Baitul Muqaddas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho hicho cha Baitul Maqdas. Hali hiyo iliwatia unyonge Waislamu, hasa Mtume wa Mwenyezimungu. Na kwa minajili hiyo, katika siku kama ya leo, Mwenyezi Mungu aliteremsha wahi kwa Mtume kupitia Malaika Jibril alayhi ssalam, akimtaka aelekee Maka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Katika siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Bibi Zainab, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zainab alizaliwa mwaka wa sita Hijiria na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. Mwaka 61 hijiria, Bibi Zainab alishiriki katika tukio la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Husein na watu wengine wa familia ya Mtume. Baada ya kuuawa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam na wafuasi wake, Bibi Zainab alikuwa mfikishaji ujumbe wa hamasa ya kudumu ya Karbala na Imamu Husein. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita alifariki dunia Muawiya bin Abi Sufyan, adui mkubwa wa Ahlulbaiti wa Mtume na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Bani Umayya. Muawiya alizaliwa miaka 15 kabla ya kuhama Mtume kutoka Maka kuelekea Madina, na alisilimu wakati wa kukombolewa Maka na jeshi la Kiislamu katika mwaka wa nane Hijiria na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita Rais Laurent Desire Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa walinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Baada ya mapigano ya miezi kumi na tano huko Ghaza hatimaye utawala wa kizayuni wa Israel umelazimika kusalimu amri na kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano bila kufanikiwa kuiangamiza Hamas wala kukomboa mateka wa mate kizayuni. Mkuu wa timu ya mazungumzo ya Hamas amesema katika hotuba yake baada ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita huko Gaza kwamba Hamas inaishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuitia adabu Israel katika operesheni mbili za Ahadi ya Kweli ambazo zilisambaratisha majigambo ya utawala wa Kizayuni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito kwa pande zote kuheshimu kikamilifu makubaliano ya kusitisha mapigano. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Qatar, makubaliano hayo yamepangwa kuanza kutekelezwa rasmi siku ya Jumapili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuwa kulazimika utawala wa kizayuni kukubali kusimamisha vita na kukomesha mauaji yake ya kimbari na hatimaye kuondoka kabisa katika ukanda wa Ghaza ni matunda ya mukawama na kusimama imara wananchi wa ukanda wa Gaza kwa miezi kumi na tano. Daniel Chapo wa chama tawala cha Frelimo, jana Jumatano, aliapishwa kwa rais wa tano wa Msumbiji baada ya miezi kadhaa ya maandamano mabaya ambayo yamechukua roho za watu karibu mia tatu na kuwakosesha makazi mamia ya wengine. na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kwamba limepokea msaada wa dola milioni moja na laki tano kwa ajili ya wananchi na watoto wa Sudan waliokimbilia Libya. Na kufikia hapa, ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo ya usiku na asubuhi, tukijaliwa. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu Bibi Abdullahi, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni siku njema na nasema kwaherini.