Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumatano Januari 15, 2025 ambayo ni sawa na Rajabu 14, 1446 14, 14, ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed. Wapenzi wa wasikilizaji, mchana huu ni na mengi mazuri nimewaandalia, kuanzia taarifa ya habari, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kushadidi mvutano baina ya Pakistan na kundi la Taliban kuhusu chimbuko la ugaidi. Na kwa katika safu ya vipindi tumeandalia vipindi mbalimbali, na tutaanza na kipindi cha kutua mkono na kupotoshwa mafundisho ya Tanaka. Tutaletea macho yetu magazetini, na hapa tunadondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizo pewa kipaumbele na magazeti ya leo hapa nchini Iran. Tutakuwa na kipindi chetu pendwa cha wanawake katika familia na jamii, na makala yetu ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nasi hadi tamati, na bila kupoteza muda, na wasomea tovuti yetu ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com ir sw na katika chaneli ya Telegram Radio Teherani tunapatikana katika anwani ifuatayo: at Radio Teherani sw yani tm Radio Tehran sw. Na matangazo haya yanasikika kupitia washirika redio, washirika nikimaanisha redio Maarifa FM ya Tanga, Tanzania na email ya idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani ni swahili radio at IRIB IR. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji. Dakika moja imebaki itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa nawasomea vichwa vya habari. Yemeni yazi shambulia Tel Aviv na bandari ya Eilat kwa droni na makombora. Raisi Pezeshkiani asema Irani inaunga mkono wa amani na kuondolewa mivutano katika eneo na duniani kwa ujumla. Utawala wa kizayuni waendeleza jinai zake Gaza, na Umoja wa Afrika wapongeza mkutano wa viongozi wa Somalia na Ethiopia, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na ya rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema katika mahojiano na televisheni ya NBC ya marekani kwamba Iran inataka amani na kuondolewa mivutano katika kanda hii na duniani kwa ujumla. Rais Masoud Pezeshkian jana usiku alifanyiwa mahojiano na televisheni ya NBC ya Marekani, ambapo mbali na mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina katika ukanda wa Gaza alisisitiza akisema, Jamhuri ya Kiislamu Irani inataka amani na kuondolewa mivutano katika Asia ya Magharibi na duniani kote, na akasema ipo tayari kufanya mazungumzo ya mantiki ya kuheshimiana na ya usawa baina ya pande mbili. Katika mahojiano hayo, ripota wa NBC alimuuliza rais wa Iran swali la kushangaza kwa kusema moja mambo ya mambo yanaweza kuwa tishio kwa diplomasia ni kwamba marekani inaamini kuwa Iran inapanga kumuua donald Trump. Je, yeah. kulikuwepo kweli na mpango kama huo? Katika kujibu swali hilo, rais Pezeshkian alisema mashambulio yote ya kigaidi tunayoyaona katika eneo huko, Ulaya na kwingineko yamepatikana ndani yake athari yoyote? imepatikana ndani yake athari yoyote ya Wairani? Aliuliza, Je, kulikuwapo na uhusiano wowote? Abadan. Kinachotajwa kama njama dhidi ya Trump ni mpango wa Israel na nchi nyingine wa kueneza wadui dhidi ya Iran, alisema Rais Masudi Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema jeshi hilo limetekeleza operesheni mbili za ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya shabaha zilizokusudiwa huko Tel Aviv na katika bandari ya Eilat katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Brigadia Jenerali Yahya Sarii jana usiku alitangaza kuwa kikosi cha droni cha jeshi la Yemen kimeziponda shabaha kadhaa katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Yafa katika mji wa Tel Aviv kwa kutumia ndege zisizo na rubani, yani droni. Yahya Saria akasema kikosi cha makombora cha Yemen pia kimekishambulia kwa makombora kituo cha kuzalisha umeme katika eneo la Umu Rashrash katika bandari ya Eilat kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Msemaji huyo wa jeshi la Yemen amesema operesheni hizo mbili zimetekelezwa kwa mafanikio na kwamba vikosi vya ulinzi wa Yemen vitatekeleza operesheni nyingine zaidi dhidi ya utawala wa Israel na vina uwezo wa kushambulia shabaha nyingine za adui katika siku zijazo. Umoja wa Afrika umepongeza mkutano wa mwishoni mwa wiki kati ya viongozi wa Somalia na Ethiopia uliofanyika Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, ambao ulifanyika kufuatia azimio la Ankara. Mohamed Alamini Sufu, mkuu wa kikosi cha usaidizi na kulinda amani cha umoja wa Afrika nchini Somalia, AUSOM kwa kifupi, ameyataja mazungumzo kati ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na Rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia kuwa hatua muhimu. Amesema mkutano wa viongozi wa Ethiopia na Somalia unathibitisha tena ahadi endelevu zilizofikiwa kati ya nchi mbili. Mohammed Alamin Usufu pia ni mwakilishi maalum wa mwenyekiti wa kamisheni wa Umoja Afrika kwa ajili ya Somalia. Azimio la Ankara lilifikiwa mwezi Disemba mwaka jana, wakati wa mazungumzo kati ya Ahmed na Mohamud yaliyofanyika Ankara, Uturuki, mwenyeji akiwa rais wa nchi hiyo Rajab Tayyib Erdogani. Raisi wa Somalia na waziri mkuu wa Ethiopia walitangaza katika kikao chao huko Addis Ababa kuwa nchi mbili zimerejesha na kuanza kuimarisha uhusiano kati ya pande mbili kupitia uwakilishi kamili wa kidiplomasia katika miji mikuu yao baada ya kumaliza mzozo uliodumu kwa mwaka mmoja kati ya nchi hizo mbili. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wapalestina wengine 22 wameuawa shahidi katika hujuma ya anga ya utawala wa Kizayuni. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Wizara ya Afya ya Palestina leo imetangaza kuwa jeshi la Israeli limeshambulia kambi ya Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa Mto Jordan na kuwaua shahidi wa Palestina 6 na kujeruhi wengine wawili. Israeli imefanya hujuma hii sambamba na kuendelea uvamizi wa askari usalama wa mamlaka ya ndani ya Palestina dhidi ya kambi hiyo. Jeshi na idara ya usalama wa ndani ya utawala wa Kizayuni kwa jina la Shabak zimetangaza bila kutoa maelezo zaidi kwamba Israeli imefanya hujuma ya anga huko Jenin. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Israel vimetangaza kuwa wawakilishi wa mukawama wa Palestina ni miongoni mwa waliolengwa na hujuma hizo. Wakati huo huo harakati ya mapambano ya kisama ya Palestina Hamas imetangaza katika taarifa yake kuwa kuongezeka mashambulio ya kinyama ya adui mzayuni katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi na mashambulio ya anga dhidi ya kambi ya Jenin abadan hayatasitisha irada ya wananchi wa Palestina ya kuendeleza mapambano yao shupavu ya ukombozi. Na mkaguzi mkuu wa magereza nchini Uingereza ametahadharisha kuwa matumizi ya ndege zisizo na rubani, yaani droni, kwa ajili ya kuingiza silaha na mihadarati katika magereza ya nchi hiyo ni tishio kwa usalama wa taifa licha ya ulinzi mkali uliopo. E, Charlie Taylor, mkuu wa idara ya ukaguzi wa magereza nchini Uingereza, amesema jela za Manchester na Long Latin zenye wahalifu hatari zaidi wakiwemo magaidi na vinara wa magenge mbalimbali mbali ya uhalifu, zinakabiliwa na mgogoro mkubwa wa biashara mbalimbali haramu zinazofanywa na ndege zisizo na rubani. Ukaguzi uliofanywa katika magereza za Manchester na Long Latin unaonyesha kuwa ndege zisizo na rubani zinatumika kubeba mizigo mikubwa zaidi ya madawa ya kulevya, zinabeba simu za mkononi na hata silaha huku baadhi ya wa wafungwa wakiziongoza ndege zisizo na rubani kwenye seli zao kwa kuchoma madirisha ya magereza ili kupokea dawa za kulevya na silaha mbalimbali. Taylor amesisitiza kuwa uchumi haramu umestawi katika magereza hayo ya Uingereza na magenge ya wa wahalifu yanadhibiti hali ya mambo karibu na magereza hayo. Katika ripoti yake, Taylor ameitaka wizara ya sheria ya Uingereza kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukabiliana na uhalifu huu utajwa. Mkuu huyo wa idara ya ukaguzi ya magereza amesema inatia wasiwasi sana kuona polisi na idara ya magereza zinashindwa kusimamia na kufuatilia hali ya mambo katika maeneo ya magereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja radio redio Teherani. Na sasa na wakaribisha wapendwa a wasikilizaji wa redio Teherani kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu utakaohusu kushadidi mvutano baina ya Pakistan na Taliban kuhusu chimbuko la ugaidi. Ya mzozo na mvutano kati ya Pakistani na kundi la wanamgambo wa Taliban linayotawala Afghanistan inachukua wigo mpana zaidi. Akitegemea ripoti ya timu ya waangalizi wa Umoja Mataifa, waziri wa ulinzi wa Pakistan ametangaza kuwa Afghanistan ilisalia kuwa kitovu cha uandikishaji na kuwezesha kundi la kigaidi la Daesh Kurasani mnamo mwaka uliopita, na mashirika mengine kadhaa ya kigaidi pamoja na wanachama wa Alqaida na Tariki Taliban Pakistan ambao bado wanaendesha harakati zao huko Afghanistan. Khawaja Muhamad Asif, waziri wa ulinzi wa Pakistan, amewashauri maafisa wa Talibani kuheshimu dhamana iliyopewa jamii ya kimataifa kwa kuharibu miundombinu ya kiaidi na kuchukua hatua zinazoweza kuthibitishwa ili kuzuia kutumiwa ardhi ya Afghanistan dhidi ya nchi nyingine. Waziri wa ulinzi wa Pakistan ametoa matamshi hayo kujibu msimamo wa hivi karibuni wa Sher Muhamedi Stenkez, naibu waziri wa mashauri ya kigeni ya nje wa serikali ya muda ya Afghanistan anayeshughulikia masuala ya kisiasa ambaye aliona tuhuma za Islamabad dhidi ya Taliban kuwa bandia, ni jaribio la kutaka kuwaonyesha wengine kuwa ndio waliokosa. Katika miezi ya karibuni, mvutano katika uhusiano kati ya Pakistan na Taliban umeongezeka sana, na sababu muhimu zaidi ya hili ni matamshi ya udhalilishaji ya maafisa wa Taliban dhidi ya Pakistan na hasira ya maafisa wa Pakistan kutokana na Taliban kupuuza matakwa ya Islamabad. Kundi la Taliban ambalo linachukuliwa kuwa lilizaliwa nchini Pakistan sasa limejitwalia sura ya uhuru na alitilii maanani ukosoaji wa Pakistan kuhusiana na uwepo wa makundi yenye silaha yanayoipinga nchi hiyo huko Afghanistan, likiwemo kundi la kigaidi la Tariki Taliban. Pia kinachoikasirisha zaidi Pakistani ni kukataliwa shutuma za Islamabad kuhusiana na kundi hilo la kigaidi na maafisa wa Taliban kuyatambua matatizo ya Pakistan kuwa ni ya ndani. Hii ni katika hali ambayo Pakistan inawakosoa vikali viongozi wa kundi la Taliban la Afghanistan kwa kutozingatia ahadi zao katika kutatua, katika swala la kutoa usalama katika mipaka ya pamoja, kuhusiana na kupambana na ugaidi na kulinda haki za wanawake na wasichana nchini Afghanistan. Kuhusiana na hili hivi karibuni mwakilishi wa zamani wa Pakistan af nchini Afghanistan alisema wanamgambo wa Taliban sio tu kwamba hawana uhalali na himaya ya wananchi, bali wanawarushia mawe wengine, ilhali wao wanaishi kwenye nyumba ya vyoo, jambo ambalo linaweza kuwa onyo kubwa zaidi la Pakistan hata kuhusiana na kuwepo utawala wa Taliban nchini humo. Muhamad Shahbaz Sharif, waziri mkuu wa Pakistan, naye ametoa matamshi ya, ya kauli kali dhidi ya kundi la Taliban akisisitiza kuwa makundi ya kigaidi likiwemo Taariki Talibani Pakistan yanaendelea kutumia ardhi ya Afghanistan dhidi ya nchi yake. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehrana. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah. Nakuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na matawuti wa zama hizi, nakukaribisheni kutegea sikio sehemu ya sita ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Mazungumzo yetu katika kipindi kilichopita yaliishia pale tulipoeleza kwamba katika zama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa Kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka, ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban, zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wanazielezea kuwa ni ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Daktari Mustafa Raafati, mmoja wa wanafikra wa ulimwengu wa Kiarabu, naye pia amefanya utafiti na uhakiki kuhusu maudhui hii. Katika utafiti wake Raafati anaonyesha ni namna gani tafsiri hizo ghalati na upotoshaji huo wa maandiko matakatifu umetumiwa kimuundo na kimpangilio kutumia nguvu na kuwatawala watu wengine. Daktari Mustafa Raafati anasema awali aliingiwa na shaka na akawa na hatihati hati kama aifuatilie na kuihakiki maudhui hiyo au la lakini baada ya kutalii na kupitia marejeo na maandiko kadhaa wa kadhaa, akapata ushahidi na hoja madhubuti zilizoonyesha ni vipi utumiaji mbaya wa maandiko yaliyopotoshwa ya kitabu kitakatifu umechangia na kusaidia kupata nguvu ideolojia za kufurutu mpaka za Wazayuni na misimamo yao ya kujipanua kuwa na chuki za kupita mpaka dhidi ya wasio Mayahudi na hasa Wapalestina na kuzipa nguvu hisia na matashi ya kiakili na ya ndani ya nafsi kwa ajili ya kukabiliana nao na kuwaua kwa halaiki kwa hoja na kisingizio chochote kile, ni matokeo ya mafunzo na mafundisho hayo ambayo hii leo ndiyo yanayotolewa na kusomeshwa kwa hima na uzito mkubwa na makuhani na viongozi wa Kiyahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka katika skuli rasmi na hata kwenye kambi za kijeshi za jeshi la Israeli. Inawezekana wengi miongoni mwenu wasikilizaji wapenzi, mkawa mna uelewa wa visa vilivyosimuliwa ndani ya kitabu kitakatifu, yaani Biblia. Lakini mtambue kuwa visa na simulizi hizo zinatakiwa zifahamike na kutafsiriwa kwa kuzingatia hali na mazingira yake maalumu. Upotoshaji wa kihistoria na mabadiliko yaliyofanywa kwenye maandiko matakatifu yakiwemo ya Tanakh mara nyingi hupelekea kupinduliwa na kugeuzwa maana halisi na ujumbe wa msingi uliokusudiwa kwenye maandiko hayo. Kwa mfano, baadhi ya wazayuni wanazitumia aya zinazohusiana na ardhi iliyoahidiwa kama msingi wa kufanyia ukatili na utumiaji mabavu ili kuvamia na kukalia ardhi za watu, hali ya kuwa wanafikra wengi wa Kiyahudi wameshatangaza mara kadhaa wa kadhaa kwamba aya hizo hazitetei wala hazihalalishi katu utumiaji mabavu, kufanya ukatili na kuvamia na kupora ardhi za watu. Watafiti na wana historia wanaitakidi kuwa kuyatumia vibaya maandiko ya kidini sio tu kumeisababishia madhara dini ya Uyahudi lakini pia kumechochea na kuzusha mivutano katika uga wa kimataifa. Bernard Lazar, mwanahistoria wa Kiyahudi, raia Ufaransa, ameiashiria nukta hii katika kitabu chake kiitwacho Antisemitism: Its History and Causes, yaani chuki dhidi ya Uyahudi, historia yake na sababu zake, na anasema upotoshaji huu na kutumiwa vibaya suala hili katika zama zote za historia imekuwa sababu ya walimwengu kuwa na ufahamu usio sahihi kuhusu dini ya Uyahudi. Lazara anaamini pia kwamba kuyatumia vibaya maandiko ya kidini kwa ajili ya kuhalalisha vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu kunapelekea kuongezeka chuki na uadui, na kwa sababu hiyo inapasa kuwa na umakini katika kuyahakiki na kuyachambua masuala haya kwa mtazamo wa kitaaluma na kidini. Baada ya yote haya, suali ambalo inapasa tujiulize ni kitu gani sasa kinachopasa kufanywa? Inawezekana kukabiliana na upotoshaji na utumiaji mbaya wa maandiko ya Tanakh? Jibu la suali hili linapatikana katika nukta tatu muhimu ambazo ni usomeshaji, utafiti na uelimishaji. Ni kwa kuyatalii kwa umakini na kuyatolea tafsiri za kiinsafu maandiko ya kitabu kitakatifu na kuyabainisha kwa usahihi kabisa kwa umma, ndipo tutaweza kukabiliana na utumiaji mbaya wa maandiko hayo. Maulamaa na wanazuoni wa kidini duniani kote, wakiwemo maulamaa wenyewe wa Kiyahudi wenye uono mpana, wanasisitiza na kutilia mkazo ulazima wa kuyatalii na kuyapitia tena maandiko hayo kwa mtazamo mpya na unaoendana na tunu na thamani za kiutu. Wayahudi halisi walio wengi na wanafikra wa kidini wanaamini kuwa usuli na misingi ya dini ya Uyahudi, kama zilivyo dini nyingine zote za tauhidi, imefungamana na upendo, uadilifu, haki na kuheshimu haki za binadamu. Mafundisho hayo hayaendani hata chembe na fikra na itikadi za kuwafanyia watu dhuluma, ukatili, uvamizi na uchokozi wa aina yoyote ile. Na kwa sababu hiyo akthari ya wayahudi wanaitakidi kuwa vitendo vya utawala wa kizayuni wa Israel sio tu haviakisi sura halisi ya dini yao, lakini pia vinaikhalifu na kuisaliti misingi mikuu ya Uyahudi. Kwa kumalizia sehemu hii ya sita ya kipindi hiki, inapasa tukumbushane tena kuwa historia siku zote imekuwa uwanja wa kutumiwa vibaya dini kwa ajili ya kupatia nguvu na madaraka. Na kwa sababu hiyo, ni wajibu wetu sisi kufanya kazi ya kuelewesha na kuelimisha umma na kuupambanulia, ni upi ukweli na upi upotoshaji, upotoshaji uliofanywa ndani ya Tanakh na kutumiwa vibaya maandiko matakatifu ili kutetea na kuhalalisha vitendo vya mabavu na ukatili, si jambo la kuliacha na kulipita vivi hivi. Ni pale tu walimwengu watakapokuwa na ufahamu sahihi na wadhiha wa historia na wa mafundisho ya dini, ndipo tutaweza kuwa na matumaini ya kushuhudia amani na watu kuishi kwa salama na maelewano duniani. Wapenzi wasikilizaji, hii ilikuwa sehemu ya sita ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Natumai mazungumzo yetu ya leo yatakuwa yametupa mwanga wa kuzitafakari na kuzipitia tena baadhi ya imani zilizoenea au kuenezwa ili kuyatumia vibaya maandiko na mafundisho ya dini ya Uyahudi. Na kushukuruni kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu na anasubiri kwa hamu kusikia maoni na mitazamo yenu. insha allah, katika sehemu ijayo ya kipindi hiki tutakuja kuzungumzia vipengee vingine vinavyohusiana na maudhui hii. Basi hadi wakati huo, nakuwageni na kukutakieni kheri na fanaka maishani. Alikuwa ni Abdu Fatah musaidi katika kipindi hiki cha kutoa mkono na kupotoshwa mafundisho ya Tanak. Wapendwa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp ya alama kujumlisha 989356547, kutuma ujumbe wako mfupi SMS, nami nitawarusha studioni. Tovuti yetu ama mtandao wetu wa internet ni pastoday .ir sw irsw. Na sasa nawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibu mpendwa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani katika udondozi wa magazeti ya Irani mchana huu. Naanza na gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo limeandika Rais Masud Pezeshkiani atembelea vituo viwili vya mayatima katika kumbukizi ya kuzaliwa Amirulmuminina Ali bin Abitalib alaihisalaam. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Al Wifaq zinasema: uingiliaji wa kigeni wa aina yoyote katika masuala ya ndani ya Venezuela utafeli. Dini za mbinguni haziruhusu kupuuza mauaji ya kimbari Gaza na Lebanon, na sambamba na kusonga mbele mazungumzo ya kusitisha vita, utawala wa kizayuni wakifirisha mashambulio dhidi ya Gaza. Kayana International limeandika kuhusiana na kukabidhiwa ndege mpya zisizo na rubani alfu moja kwa jeshi la Iran wakati nchi ikiimarisha ulinzi wake huku kukiwa na matamshi ya uhasama ya maafisa wa Marekani na Wazayuni. Limeandika pia kwamba rais wa Iran masudi Pezeshkian atoa wito wa kufanyika juhudi za kutokomeza ukosefu wa uadilifu na ubaguzi nchini, hususan katika sekta ya elimu. Gazeti la Kaihan International limeakisi pia mashambulio ya jeshi la Yemen dhidi ya Israel na kuandika, jeshi la Israel lilisema mapema Jumanne kwamba lilijaribu mara kadhaa kutungua kombora lililorushwa kutoka Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen, brigadia jenerali Yahya Sari, amesema operesheni hiyo imefanikishwa kwa kombora la balisti, la balistiki la Palestina mbili na limepiga shabaha kwa ustadi wa hali ya juu baada ya mifumo ya ulinzi wa makombora ya utawala wa kizayuni wa Israel kushindwa kulitungua ndalishika Jamhuri ya Islami ambalo pamoja na kuakisi matamshi ya rais Pezeshkian juu ya ukosefu wa uadilifu katika mfumo wa elimu limeandika kuna hali ya wasiwasi mkubwa kuhusiana na vyanzo vya maji, hasa baada ya kupungua mvua kwa asilimia zipatazo 41. Rais Pezeshkian atembelea vituo viwili vya mayatima sambamba na maadhimisho ya kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Ali alahi ssalaam. Kuhusiana na uwezekano wa kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita Gaza, gazeti la Jamhuri ya Islami limeandika, Qatar yasema, tumefikia hatua ya mwisho ya wa makubaliano ya kusitisha vita Gaza. Kuna hii inasema, Kongres ya Marekani yazindua mpango wa kuiunganisha Marekani na ardhi ya Greenland, na hasara ya moto wa nyika wa Los Angeles nchini Marekani yakadiriwa kuwa dola bilioni 250. Gazeti la Kayana la Arabi limeandika mrejeshi mkuu wa jeshi la Iran meja jenerali Abdurrahimu Musawi amesisitiza kuwa vikosi vya jeshi la Iran vina kila kitu vinavyohitaji ili kutekeleza majukumu yao, na akasema mazoezi yanayofanyika hivi sasa kote nchini yanaonyesha utayarifu wa jeshi la Iran. Aidha limeandika katika habari nyingine kwamba naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisheria ametangaza habari ya kufikiwa makubaliano baina ya Iran na nchi tatu za Ulaya kwa ajili ya kuanzisha mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Gharibu Abadi ameandika kwenye mtandao wa X kwamba duru ya tatu ya mazungumzo kati ya Iran na nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, imefanyika mjini Jeneva, Uswisi. Amesema mazungumzo hayo yalikuwa mazito, ya wazi na ya maana mambo mbalimbali yamejadiliwa na kupitiwa upya katika maeneo mawili ya kuondoa vikwazo na masuala ya nyuklia ambayo ni muhimu kwa ajili ya ya kufikiwa mapatano baina ya pande mbili, amesema. Tehran Times imeakisi habari ya kupokea jeshi la Iran ndege zisizo na rubani zipatazo elfu moja. Kadhalika limeandika Arakchi amteua mwakilishi maalum wa Iran nchini Siria. habari ya kwanza habari ya kwanza, ibada ya itikafu katika maeneo mbalimbali hapa nchini nayo pia imepewa nafasi katika gazeti hili la Tehran Times. Na haya ndio tuliyoweza kuwadondolea kwa mchana huu. na sasa tunaletea wanawake katika familia na jamii, na makala yetu ya leo katika historia. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na karibuni kusikiliza sehemu hii ya thelathini ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo tunakusudia kuzungumzia mafunzo muhimu ya Uislamu kuhusu mwanamke na kukuomba uzingatie nukta kwamba kutokana na kanuni na sheria zake kamilifu Uislamu umempa mwanamke haki zote anazostahiki na kulinda utu na heshima yake. Kuweni nasi hadi tamati. Aya nyingi za Quran tukufu zinasema kwamba wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na kitu kimoja na wako sawa kiroho na kimwili. Hivyo, katika mtazamo wa maumbile ya mwanadamu hakuna tofauti yoyote iliyopo baina yao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratu Nisa: enyi watu mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Aya hii inaeleza kuwa wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na jinsi na hakika moja, na maana ya nafsi hapa ni asili ya mwanadamu. Kwa hiyo, kwanza kabisa, wanadamu wa matabaka yote, awe ni mwanaume au mwanamke, wameumbwa kutokana na kiini na kito kimoja, na asili ya uumbaji wa watu wote ni kitu kimoja. Pili, mwanamke aliumbwa kutokana na kiini na kito kile kile ambacho mwanaume ameumbwa kutokana na nacho si kutokana na kito kingine wala kutoka kwenye mabaki ya kito cha mwanaume. Uislamu anamtazama mwanamke kibinadamu na kumzawadia uhuru halisi, sio wa mapinduzi ya kiviwanda bali mapinduzi ya kiutamaduni na kiroho. Katika Uislamu, msingi wa utu wa mwanamke ni kurejea kwenye asili na uumbaji wake. Kwa vile mwanamke ni mwanadamu aliye na akili na busara ya kujichagulia mambo, njia ya kufikia ukamilifu ni rahisi sana kwake. kwa hivyo ana uhuru na utukufu wa dhati na kimaumbile. Hii ni katika hali ambayo katika nchi za magharibi uhuru wa mwanamke ni zao la viwanda, kwa sababu katika zama za mapinduzi ya viwanda na haja ya kuwepo nguvu kazi nafuu, jamii ya magharibi iliwalazimisha wanawake kutoka majumbani kwenda kufanya kazi viwandani na kwa kupiga nara ya uhuru wa wanawake. Na hatimaye kuwa nasa katika mtego wa viwanda na kuanza kuwatumia vibaya. Katika utamaduni wa Quran Tukufu, wanaume na wanawake katika mfumo wa familia ni chanzo cha amani na utulivu kwa kila mmoja wao. Shahidi Murtadha Mutahari, mwanafalsafa wa Kiislamu wa zama hizi, anasema kuhusiana na hilo kwamba hatua iliyochukuliwa na Uislamu katika kuwadhaminia wanawake haki zao ni tofauti na yale yanayotokea katika nchi za magharibi. Kwanza, Uislamu umefanya miujiza kuhusu swala zima la saikolojia ya wanaume na wanawake. Pili, Uislamu uliwafundisha wanawake kuhusiana na haki zao za msingi na kuwapa utu na kuwapa uhuru na kujitegemea. Kimsingi, haukutereresha msingi wa familia wala kuwafanya wanawake wawe na mtazamo mbaya kuhusu kuolewa na wanaume, kuwa mama na kulea watoto. Mwanadamu ana pande mbili za kimaada na kiroho, ambapo upande wa kwanza unahusiana na mwili wake na upande wa pili unahusiana na roho yake. Kwa kuzingatia pande mbili hizi tofauti, mwanadamu ana mahitaji tofauti, na kwa hiyo anahitaji kunufaika na sheria zinazozingatia mahitaji ya pande mbili hizi. Sheria za kibinadamu na za kimaada zinamkidhia mwanadamu mahitaji yake ya maisha ya kimaada na ya kidunia tu na kupuuza ya maisha yake ya milele huko akhera, na hivyo kumsababishia madhara makubwa. Wakati huo huo, sheria za dini tukufu ya Kiislamu zinazingatia kikamilifu mambo haya mawili ya mwanadamu. Dini ya Uislamu ilidhihiri katika kipindi ambacho wanawake walikuwa wakikandamizwa na kudunishwa na hata kupokonywa haki ya kuishi. Kufuatia ujio wa Uislamu na kuanza kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu, wanawake Walirejeshewa tena utu na haki zao mahususi kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Na katika mtazamo wa haki za binadamu, hakuna tofauti yoyote iliyopo kati ya mwanaume na mwanamke, kwa sababu wote ni binadamu walio na haki sawa ya kujiainishia hatima. Naam, ifahamike kwamba licha ya kuwepo tofauti katika uumbaji wa wanaume na wanawake na mahitaji yao mahususi lakini tofauti hizi hazihusiani na utu na ubinadamu wao. Ili kulinda haki na utu wa mwanamke, ni lazima tuzingatia tofauti za kimaumbile zilizopo kati ya wanaume na wanawake, ili tuweze kulinda utukufu na utu wake, na tayari Uislamu umezingatia swala hili. Uislamu unaamini uadilifu katika haki kati ya wanaume na wanawake, na sio kufanana kwa haki hizo. Kwa kurejelea vipaji vya asili na mahitaji ya wanaume na wanawake, tunaona kwamba wanatofautiana kwa njia nyingi, ambapo Mwenyezi Mungu ameumba kila mmoja wao kwa ajili ya kufanya kazi na wajibu tofauti. Hivyo, hata kama wanaume na wanawake wana haki sawa katika mtazamo wa ubinadamu, lakini kutokana na tofauti zao za kimaumbile na vipaji tofauti, uadilifu unatuambia kuwa hawawezi kuwa na haki sawa katika maisha ya majukumu ya kifamilia, bali kila mmoja wao ana nafasi na wajibu wake maalum. Wasomi na watu wengine waliotoa mfano kwa nchi za Kiislamu walihafilika na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke ana heshima maalumu na ana haki ya kumiliki mali, ana haki ya kupata elimu na kuwa ni moja ya nguzo muhimu katika mfumo familia imara. Wafeministi pia wamefanya makosa katika kumwarifisha mwanamke bila kuzingatia tofauti za asili zilizopo kati ya na wanaume na yao tofauti, wanasisitiza tu juu ya mwonekano wao wakidhahiri na kutumia neno usawa vibaya, wanakanusha tofauti za asili zilizopo kati ya mwanaume na mwanamke na kusisitiza kibubusa kuwepo haki sawa kati ya pande hizo. Hii ni pamoja na ukweli kwamba leo, na kwa mujibu wa magharibi wenyewe, kuna tofauti kati ya uwezo na mielekeo ya wanaume na wanawake. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, huku akisisitiza umuhimu wa wanawake kujishughulisha na masuala ya kijamii na kuajiriwa, sambamba na kuzingatia sheria na mafundisho ya Kiislamu, alikuwa daima akisisitiza kuzingatiwa mfumo wa familia na jukumu la malezi ya kizazi kijacho kupitia mikono safi ya akina mama. Alisema jukumu lao lilikuwa na sawa na majukumu ya malezi ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwa kusema, nyinyi wanawake na kazi mbili za heshima. Moja ni kulea watoto, ambayo ni kubwa kuliko kazi nyingine zozote. Ukiipa jamii mtoto mzuri, itakuwa bora kwako kuliko ulimwengu wote. Mikono ya kina mama ndiyo inapaswa kumlea mwanadamu anayefaa. Jukumu la mama ni kazi ya manabii, na manabii pia walikuja kwa ajili ya kuwalea wanadamu kuzingatiwa sheria na maadili na kuandaliwa mazingira ya kuwepo utulivu na amani katika maisha ya kifamilia hakuwezi kutimia kwa vigezo kavu vya sheria. Mwanadamu anahitajia maadili na vilevile vile haki za binadamu. Ubinadamu unahitaji maadili na haki za binadamu. Dini tukufu ya Kiislamu inajivunia ukweli huu kwamba inazingatia kikamilifu masuala yote mawili ya haki na maadili. na kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii, sehemu ya thelathini kinakomea hapa. Tunatumai kuwa kimewanufaisha ya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 mwezi wa Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 15 Januari mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1444 iliyopita, yaani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili Hijiria kulijiri vita vya kwanza baina ya Waislamu na washirikina wa Maka mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Mapigano hayo ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimamisha dola mjini Madina yaliongozwa na Abdullah bin Jahash al Asadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Omar bin al Hadhrami, ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Maquraish. Katika mapigano hayo, Omar bin Hadhrami aliuawa. Mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la Sariyatu Abdullah bin Jahash. Siku kama hii ya leo, miaka 230 iliyopita, katika siku kama ya leo Alizaliwa Alexander Griboyedov, mwandishi na mwanasiasa wa Rasia. Alikuwa na umahiri mkubwa katika uandishi wa drama na michezo ya kuchekesha. Alexander Griboyedov hakupata mafanikio katika uga wa siasa. Wakati wa kujiri vita vya pili vya Irani na Urusi, alikuwa miongoni mwa maafisa wa Urusi. Baada ya Irani kushindwa katika vita hivyo, Griboyedov alipewa amri na mtawala wa zar mwaka 1828 aje Iran ili awachukue mateka wa Kirusi waliokuwa wakishikiliwa hapa nchini. Tarehe 26 hiia dei mwaka 1357 hijiria shamsia, yaani siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran alitoroka nchi kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Muhammad Reza Pahalavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 hijiria shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye wakati huo alikuwa Ufaransa, alitoa ujumbe mzito akisema, safari ya shah bila ya kung'oka madarakani haitabadilisha chochote, na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa. Na tarehe 15 Januari miaka 24 iliyopita Ensiklopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa intaneti. Lengo la kuanzishwa ensiklopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa wa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo. Ensiklopedia hiyo kubwa ya intaneti ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao wa intaneti. Hata hivyo, uwezekano wa kila mtu kuingia na kuandika atakavyo katika ensiklopedia hiyo umeshusha chini hadhi na nafasi yake kielimu. Zaidi ni kwamba licha ya kuwa wasimamizi wa Wikipedia wanadai hawapendelee upande wowote, lakini kwa kawaida makala zinazohusiana kwa njia moja au nyingine na Marekani au utawala wa kizayuni wa Israel huwa ni za upendeleo. Kituo kikuu cha Wikipedia kiko katika jimbo la Florida nchini Marekani, na insiklopedia hiyo inafanya kazi kwa mujibu wa sheria za Marekani. Shukran sana, shukran Amir Ibrahim, tutajengwa kwa makala yaliyo katika historia. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa katika muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Afrika umepongeza mkutano wa mwishoni mwa wiki kati ya viongozi wa Somalia na Ethiopia mjini Adis Ababa, ambao ulifanyika kufuatia azimio la Ankara. Mohamed al Amin Sufi, mkuu wa kikosi cha usaidizi na kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia AUSOM, ameyataja mazungumzo kati ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na Rais Hassan Shekh Muhamud wa Somalia kuwa hatua muhimu. Amesema mkutano wa viongozi wa nchi mbili hizo unathibitisha kwa mara nyingine tena ahadi endelevu zilizofikiwa kati ya pande mbili. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema jeshi hilo limetekeleza operesheni mbili za ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya shabaha zilizokusudiwa huko Tel Aviv na katika bandari ya Eilat katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Wapalestina wengine ishirini na wawili wameuawa shahidi katika hujuma ya anga ya utawala wa kizayuni Hujuma hiyo imefanyika baada ya Israel kushambulia kambi ya Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwaua shahidi wa Palestina ishirini na mbili. Na mkaguzi mkuu wa magereza nchini Uingereza ametahadharisha kuwa matumizi ya ndege zisizo na rubani yaani droni kuingizia silaha na mihadarati katika magereza ya nchi hiyo ni tishio kwa usalama wa taifa licha ya ulinzi mkali uliopo. Charlie Taylor, mkuu wa idara ya ukaguzi wa magereza wa Uingereza, amesema jela za Manchester na Long Latin zenye wahalifu hatari zaidi, wakiwemo magaidi na vinara wa magenge mbalimbali mbali ya uhalifu, zinakabiliwa na mgogoro mkubwa wa biashara mbalimbali haramu zinazofanywa na ndege zisizo na rubani, zikiwemo biashara za silaha na madawa ya kulevya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, wapendwa wasikilizaji, na washukuruni kwa kuwa nami kuanzia mwanzo wa matangazo hadi mwisho, na vilevile vile, ntakuwa mchache wa fadhila nisipo washukuru wenzangu wote waliofanikisha kutangazwa matangazo haya. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Ejam hapa Tehrani, leo Jumatano, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.