Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kwa mara nyingine tena, napenda kutoa mkono um, wa kheri na baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa siku ya leo, tarehe 13 Rajaba, siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa Amirulmuminin Ali bin Abi talib alaihi salam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili redio Teheran pia inatoa mkono wa kheri kwa wasikilizaji wetu popote pale walipo. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho eh, jinsi Israel inavyotumia siasa za kinafiki na kinduma kuwili za magharibi kwa ajili ya kutekeleza uhalifu huko Palestina. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kuzaliwa Imama Ali alaihi ssalam. Baadaye mtasikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran leo inaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Ali bin abi Talib na, na siku ya taifa ya Baba. Kundi la wasomi wa Kiyahudi limeitaka polisi ya London kufuta marufuku ya maandamano yanayoiunga mkono Palestina. Mamia ya wanajeshi wa Israeli wamekiri kwamba wamehusika na uhalifu wa kivita eneo la Gaza. Na bilionia wa Marekani Elon Musk amemtuhumu waziri mkuu wa Uingereza kwamba alikuwa na nia ya kuhujumu uchaguzi wa rais nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Iran leo inaadhimisha kuzaliwa kwa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Leo tarehe 13 mwezi Rajab, Jamhuri ya Kiislamu Iran inaadhimisha siku ya baba katika sherehe zinazofungamanishwa na kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa amirul muminin Ali bin Abitalib. Siku ya kuzaliwa Imam Ali imepewa jina la siku ya baba ili kutambua mchango wa baba katika familia na jamii na kujitolea kwa akina baba na majukumu yao kama nguzo ya maisha ya familia, suala ambalo lina mizizi katika mafundisho ya Kiislamu na utamaduni wa Irani. Katika utamaduni wa Kiislamu, jukumu la baba linatambuliwa kuwa msingi wa utulivu wa familia na jamii. Katika mila na desturi za Irani pia, akina baba wanaheshimiwa kama nembo ya hekima, mamlaka na kujisabilia. Siku ya baba inasadifiana na kumbukumbu ya kuzaliwa Imama Ali alaihi ssalam, kielelezo cha kudumu cha uadilifu, upendo na ubaba usio na kifani katika historia ya Uislamu. Akijulikana kwa ushujaa na hekima yake, Imamu Ali alaihi ssalamu pia anaadhimishwa kwa nafasi yake kuu katika kutoa malezi kama baba. Historia inasimulia maingiliano yake ya upendo na watoto wake ikimdhihirisha kama mfano wa ubaba wenye upendo na huruma. Chaguo la kuoanisha siku ya taifa ya baba na kumbukumbu ya kuzaliwa Imama Ali bin Abi Talib linaonyesha muungano mkubwa wa maadili ya kidini na kiutamaduni katika jamii ya Iran. Nchini Iran, familia zinaadhimisha siku hii kwa watoto na akinamama kuwapa baba zao zawadi za aina mbalimbali, zikiwemo kazi za kutengeneza kwa mikono vitabu na mashada ya maua na mara nyingi familia hukutana nyumbani kwa baba na kupata chakula kwa pamoja. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, sahaba wa karibu zaidi kwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na imamu wa kwanza wa Waislamu katika kizazi cha Mtume, alizaliwa tarehe 13 Rajab katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu al Kaaba. Mama wa mtukufu huyo ni bibi Fatimatu binti Asad na baba yake ni Abu Talib. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji asiye na mithili, imamu Ali alaihi salamu pia alikuwa mpole, mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Kundi la zaidi ya Mayahudi mia sita na sitini mashuhuri la Uingereza limetoa wito kwa polisi wa Metropolitan kubatilisha marufuku ya maandamano ya kuunga mkono Palestina yaliyopangwa kufanyika nje ya makao makuu ya shirika la utangazaji la Uingereza BBC mjini London baadaye wiki hii. Watu mashuhuri, uh, wa masuala ya kisheria, utamaduni na kitaalamu ni miongoni mwa mamia ya Wayahudi wa Uingereza wanaotoa wito kwa polisi kutengua uamuzi wa kuzuia maandamano ya watetezi wa Palestina nje ya shirika la utangazaji la serikali ya Uingereza BBC yaliyopangwa kufanyika Januari 18. Wanachama mashuhuri zaidi wa jumuiya ya Kiyahudi wanaopinga uamuzi wa polisi ya Uingereza wa kupiga marufuku maandamano ya kuwatetea wa Palestina na wanalaani mauaji ya kimbari ya Israel ni pamoja na Rabi Jeffrey Newman, mwandishi na mkurugenzi Adam Ganz, Maprofesa Moshe Machoeva na Jacqueline Rose, mwandishi mchekeshaji Alex Saily, e, wana, walionusurika katika mauaji ya Holocaust akiwemo Stephen Kapos na vizazi vyao. Katika taarifa yake ya jana Jumatatu, Sauti ya Kiyahudi kwa ajili ya Leba JVL pia ilikosoa marufuku hiyo ikitaka ikitaja kuwa ni kusalimu amri mbele ya kampeni za kichama zinazolenga kuzuia mikusanyiko ya amani na halali. Kundi hilo linasema polisi wa Uingereza walikabiliwa na mashinikizo makali kutoka mashirika yanayoiunga mkono Israel ambayo yalidai kwamba maandamano ya kuonyesha mshikamano na Palestina yanatishia sharika za masinagogi. Madai hayo yasiyo na ushahidi yanapingwa vikali na kambi kubwa ya Kiyahudi inayoonekana kwenye kila maandamano makubwa tangu kuanza mauaji ya kimbari ya Israeli huko Gaza Oktoba 2023, imesema taarifa hiyo. taarifa hiyo imeongeza kwamba sisi Mayahudi tunashtushwa na jaribio hili la kihuni la kuingilia uhuru wa kisiasa uliopatikana kwa tabu kwa kuibua vitisho bandia kwa eti uhuru wa kuabudu wa Mayahudi. Wiki iliyopita polisi wa Metropolitan walitangaza kwamba wataweka sheria ya utaratibu wa umma ili kuzuia mkutano wa watetezi wa Palestina nje ya majengo ya BBC Jumamosi ijayo kwa sababu eti ya ukaribu wake na sinagogi. Waandalizi wa maandamano hayo wanasema shirika la utangazaji la Uingereza BBC limekuwa likificha habari za mateso ya Wapalestina Palestina, na wanaona kuwa maandamano hayo ni fursa muhimu sana ya kuwawajibisha watangazaji wa Uingereza kwa upendeleo wao na uungaji mkono wao kwa Israel. Shirika la habari la Associated Press limeripoti ushuhuda kutoka kwa wanajeshi wa Israel ambao wamekiri kufanya uhalifu wa kivita, kuwalenga watu wasio na ulinzi na kuharibu na kupora nyumba ambazo hazikuwa tishio wakati wa ushiriki wao katika uvamizi unaoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Shirika hilo limeripoti kwamba takriban wanajeshi mia mbili wa Israel wametia saini barua wakisema kwamba wataacha kupigana huko Gaza kama serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu haitaafiki makubaliano ya kusitisha vita. Limeeleza kwamba wanajeshi wa Israel wanaokataa kupigana vita huko Gaza wanasema waliona au walifanya mambo ambayo yanavuka mipaka ya maadili. Associated Press limesema baadhi ya askari hao wamekiri kupokea amri ya kuchoma au kubomoa nyumba za Palestina ambazo hazikuwa na tishio lolote, na kwamba wamewaona askari wenzao wakipora na kuharibu nyumba za raia wa Palestina. Mmoja wa wanajeshi hao wa Israeli amesema aliagizwa kumpiga risasi mtu yeyote anayeingia kwenye eneo la buffer zone na amethibitisha kwamba aliona thamani ya maisha ya binadamu ikitoweka katika kipindi hicho. Askari huyo wa Israeli amesema kwamba picha ya askari wenzake wakimuua wa kijana wa Palestina ambaye hakuwa na silaha yoyote itabakia siku zote ndani ya akili yake. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Teheran. Mkuu wa idara ya ufanisi wa serikali ya Marekani amesisitiza kwamba waziri mkuu wa Uingereza alikusudia kuingilia uchaguzi wa rais wa hivi karibuni nchini Marekani. Elon Musk, bilionea maarufu wa Marekani na mkuu wa idara ya ufanisi wa serikali katika utawala wa pili wa rais mteule Donald Trump, amemtuhumu waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer kwamba alijaribu kuhujumu uchaguzi wa rais wa Marekani. Mwaka jana wa 2024 Musk ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa X kwamba Starmer alituma mawakala kwenda Marekani ili kuhujumu uchaguzi wa nchi hiyo. Awali Musk alisema kwamba waziri mkuu wa Uingereza anapaswa kujiuzulu na kuhukumiwa kwa kuhusika kwake katika kesi ya uhalifu wa ngono iliyoendelea kwa miongo kadhaa dhidi ya wasichana wenye umri mdogo huko kaskazini mwa Uingereza. Gazeti la Financial Times liliripoti awali kwamba Musk amejadiliana na washirika wake juu ya jinsi ya kumwondoa Starma katika uwaziri mkuu wa Uingereza kabla ya uchaguzi mkuu ujao. na bunge jipya la Msumbiji liliapishwa jioni ya jana Jumatatu mjini Maputo chini ya ulinzi mkali, huku migomo na maandamano yanayoongozwa na upinzani yakiendelea jijini humo kiongozi wa upinzani Vonancio Mondlane, ambaye anaendelea kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 alikuwa ameitisha mgomo huo kupinga kile alichosema ni udanganyifu katika uchaguzi. Vyama vya upinzani vya Renamo na MDM vimesusia hafla iliyoongozwa na Rais Filipe Nyusi ya kuapishwa wabunge wapya vikitaka kuhesabiwa upya kura za uchaguzi wa bunge. Kati ya wajumbe 250 wa bunge la jamhuri, 210 walihudhuria sherehe za jana Jumatatu, wakiwemo 171 kutoka Frelimo na 39 kutoka chama cha Podemos. Rais Nyusi pia alimwapisha Bibi Margarida Talapa kwa spika mpya wa bunge la Msumbiji. Sherehe ya kuapishwa wabunge wapya ilifuatana na maandamano katika jiji la Maputo huku polisi wakitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji. Biashara katika baadhi ya maeneo ya Maputo ziliendelea kufungwa kutokana na hofu ya uporaji. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho jinsi, eh, sera za kinafiki na kinduma kuwili za magharibi zinavyoendelea kuwachochea wazayuni kufanya uhalifu huko Palestina. Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema Israel inatumia sera na vigezo vya kinafiki na kinduma kuwili vya nchi za magharibi kuendeleza uhalifu katika eneo la Gaza. Jinai za Israel dhidi ya watu wa Gaza zinaendelea kwa miezi kumi na sita sasa na hadi sasa hakuna matarajio ya wazi ya kusitishwa vita na mauaji ya kimbari ya utawala huo huko Palestina. Kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Gaza, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala huo Yoav Gallant, kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya, kibina, dhidi ya binadamu, na kutumia njaa kama silaha ya vita. Kwa maneno mengine ni kwamba mahakama ya kimataifa ya jinai ikiwa moja ya taasisi muhimu zaidi za sheria katika mfumo wa kimataifa imethibitisha kwamba Israel imefanya mauaji ya kimbari na jinai nyingine kadhaa za kutisha katika eneo la Gaza. Lakini pamoja na hayo, jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa Gaza zingali zinaendelea. Moja ya sababu muhimu na za kuendelea kwa hali hiyo ni sera na misimamo ya kinafiki na kinduma kuwili ya nchi za magharibi katika kukabiliana na uhalifu na jinai zinazokiuka haki za binadamu zinazofanywa na Israeli. Mojawapo ya misingi na vipimo muhimu vya haki za binadamu katika mfumo wa kimataifa ni haki ya mataifa kujiamulia mustakbali wao. Haki ya kujiamulia mustakbali ni miongoni mwa haki muhimu za watu wa Palestina ambazo zimepuuzwa Eneo la jiografia ya Palestina limevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Israel, na madola ya kigeni ndiyo yanayoamua kuhusu jiografia hiyo na namna uendeshaji wake utakavyofanyika. Kuhusiana na suala hilo, Albanese amesema kwa vile uwepo wa utawala wa Israel katika ardhi ya Palestina ni kinyume cha sheria, huo ni ukiukaji wa haki ya kujiamulia mustakbali ya watu wa Palestina. Amesisitiza kwamba tutake tusitake, Wapalestina wana haki ya kupambana dhidi ya dhulma na unyonyaji. Msingi mwingine ni wa wazi kabisa na muhimu wa sheria za kimataifa na haki za binadamu ambao nchi magari za magharibi zinadai kuheshimu ni ulazima wa kuchunga na kuzingatia haki kwa wote bila ya kujali rangi, mbari, dini au kabila la mtu. Katika kipindi chote cha miezi kumi na tano iliyopita Israel imefanya hadharani na kwa uwazi kabisa mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza, lakini nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zinaendelea kufadhili mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Waislamu na Waarabu na kuwabagua kimbari na kidini. Ukweli ni kwamba msingi wa haki na uadilifu umebaki kuwa dai na maneno matupu kwenye karatasi za Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa. Kwa sababu hiyo, ripota wa Umoja wa Mataifa Francesca Albanese ameeleza bayana kwamba Wapalestina hawapati hata kiwango cha chini kabisa cha haki na Benjamin Netanyahu anabeba dhima ya jinai na uhalifu unaofanyika eneo la ukanda wa Gaza. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kuzaliwa Amiru lmuminin Ali alaihi ssalam. Assalamu alayka ya Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi maalumu ambacho tumekitayarisha kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya kuzaliwa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Katika jioni ya mwezi mtukufu wa Rajaba, mbingu zilijaa nyota na ardhi ikazama kwenye nuru na mwangaza mkubwa. Alkaba, nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ilikuwa ikimsubiri mgeni mkubwa, mgeni ambaye ujio wake ungeangazia dunia nzima kutokana na nuru ya uadilifu na ushujaa wake. Kuta za Alkaba zilipasuka na Bibi Fatimatu binti Asad akatoka humo akiwa amebeba mikononi mwake mtoto mchanga. Mtoto huyo alikuwa Ali bin Abitalib alayhi ssalam, shakhsia ambaye alifungua ukurasa mpya wa historia kwa kuzaliwa kwake ndani ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba. Mzaliwa huyo wa Alkaba ni nembo ya imani, takwa, uchamungu, ushujaa na uadilifu, Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye alilelewa kwenye kivuli cha wahi katika kipindi chote cha maisha yake alikuwa msaidizi mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam, na baada ya kuaga dunia Mtume alibeba na kupeperusha bendera ya tauhidi, haki na uadilifu. Siku za kuzaliwa Imam Amiru lMuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam ni fursa ya kupitia tena sira, mwenendo na maisha yake na kuiga fadhila zake zisizo na mfano. Tunakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, na Waislamu wote kwa ujumla, kwa mnasaba huu adhimu wa kukumbuka kuzaliwa shakhsia huyo adhimu na mkubwa, na tumekutayarisheni kipindi hiki maalumu tukitupia jicho haraka haraka maisha ya mtukufu huyo Adion, Aliyoon, aliyoon, aliyoon. Katika lugha, uadilifu na maana ya kufanya usawa, na katika maana ya kijamii haki inapotendwa na kila mtu kupewa haki yake, uadilifu huwa umekamilika. Uadilifu ni moja ya thamani za msingi ambazo zilizingatiwa sana katika fikra na matendo ya Imama Ali bin Abitalib alayhi salam akiwa ni imamu wa kwanza na shakhsia muhimu katika historia ya Uislamu baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama. Katika mtazamo wa Imama Ali bin Abitalib, uadilifu si msingi wa kimaadili pekee, bali ni msingi muhimu katika kujenga jamii salama inayozingatia ustawi wa binadamu. Aliamini kwamba uadilifu ni kuweka kila jambo katika sehemu yake inayostahiki na kuheshimu haki za watu bila kujali tofauti zao za kimbari, kijamii na kidini. Aliitakidi kwamba uadilifu unapaswa kutekelezwa katika pande zote za maisha ya mwanadamu, kutoka ngazi za utawala hadi mtu binafsi. Imam Ali aliongoza umma wa Kiislamu kwa takriban miaka mitano katika kipindi hicho kifupi alijaribu sana kufanya uadilifu kama inavyostahiki katika jamii. Mojawapo ya mifano ya wazi kuhusu suala hilo ni kugawa mali ya Baitulmal, yani hazina ya dola, kwa uadilifu kati ya Waislamu wote bila ya kujali vyeo na nafasi zao. Alikuwa akisisitiza kwamba Baitulmal au mali ya umma ni ya Waislamu wote na kwamba hakuna mtu yeyote anayepaswa kufanyiwa upendeleo katika suala hilo. Hata wakati mmoja, alipoombwa na ndugu yake Aqil ili ampe chochote kutoka katika hazina ya umma, yaani Baitulmal, aliweka chuma cha moto mikononi mwake kumkumbusha kwamba moto wa kutofanya uadilifu ni mkali zaidi kuliko moto huo wa chuma. Kwa kitendo hicho Imam Ali bin Abitalib aliwasisitizia Waislamu umuhimu wa kutenda uadilifu na kupuuzilia mbali aina zote za mahusiano ya kifamilia, kikabila, kirafiki na kidini. Katika siku ya pili ya ukhalifa na utawala wake, na ikiwa ni katika juhudi zake za kurejesha mali kwenye Baitulmal iliyokuwa imeporwa kwenye hazina ya dola Imam Ali bin Abi Talib alisema, wallahi hata kama mali ya Baitulmal itakuwa imetumika kuolea au kununulia wajakazi nitairejesha kwenye hazina. Maneno haya yanathibitisha azma ya Imam ya kutekeleza haki na uadilifu katika kila hali, hata kama suala hilo litakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa watu walio karibu naye. Imam Ali alaihi ssalam alitoa kipaumbele maalumu katika kupambana na umaskini na ubaguzi katika jamii. Mara kwa mara aliwataka magavana wake kuheshimu haki za watu na kujiepusha na dhulma. Anasema katika barua ya 53 kwenye kitabu cha Nahjul Balagha kwamba ardhi huharibiwa na watu kuwa maskini na kwamba umaskini huo hutokana na dhulma inayofanywa na watawala. Anasisitiza kwamba iwapo uadilifu utazingatiwa na mizizi ya dhuluma ikang'olewa, bila shaka jamii itastawi na kunawiri kiuchumi. Kwa maneno mengine, ni kwamba uadilifu uliokuwa ukisisitizwa na Imam Ali bin Abi Talib ni ramani ya njia na msingi muhimu na usio na mfano wake katika kuleta maendeleo katika jamii ya binadamu. Moja ya hatua za mwanzo kabisa kuleta uadilifu katika jamii ni kujiepusha na matamanio ya nafsi. Hii ni kwa sababu uadilifu na haki haviwezi kupatikana bila ya kuondolewa dhulma na kuzingatiwa utakasifu wa nafsi. Kwa msingi huo, hatua ya kwanza katika kusimamisha haki na uadilifu katika jamii ni kuwa na takwa na uchamungu. Imamu Ali alaihi ssalam alizingatia sana takwa na utakasifu wa nafsi, si katika nafsi yake kama mtawala bali katika maisha yake yote ya mtu binafsi. Alikuwa akiamiliana na wanafamilia, marafiki na hata maadui zake kwa misingi ya uadilifu. Hakuwahi kukengeuka mkondo wa uadilifu na usawa, hata alipokuwa akikabiliana moja kwa moja na maadui zake. Imenukuliwa katika historia kwamba mtu mmoja alipeleka mashtaka kwa khalifa wa wakati huo. Pande mbili za mashtaka hayo zilitakiwa kufika mahakamani ili kesi ianze. Imam Ali ndiye aliyeshtakiwa katika kesi hiyo. Kadhi alipoketi kwenye kiti cha hakimu, alizitaka pande zote mbili kusimama mbele yake. Kwa mujibu wa kanuni za Uislamu, pande mbili za mashtaka yaani mshtaki na mshtakiwa, wanatakiwa kusimama pembeni ya kila mmoja ili kuzingatia uadilifu baina yao mbele ya mahakama. Khalifa alimwita mshtakiwa kwa jina lake, akimtaka asimame sehemu maalumu ya mahakama. Hatimaye alimtazama Imamu Ali alaihi salam na kumwita akisema, ewe Abal Hasan, simama kando ya mshtaki wako. Imamu Ali alaihi salam alikasirika sana baada ya kusikia maneno hayo. Khalifa alimuuliza Ee Ali, je hautaki kusimama kando ya mshtaki wako Imamu alijibu akisema Sikukasirishwa na kusimama kando ya mshtaki wangu, bali nimekasirishwa na kwamba haukuzingatia uadilifu kuhusu suala hili, kwa sababu umeniita kwa heshima na kutaja kunia yangu uliposema ewe abal Hasan, lakini umemwita mshtaki wangu kwa jina lake la kawaida. Hili ndilo lililonikasirisha. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu Unautambua uadilifu kuwa miongoni mwa misingi muhimu ya uthabiti na uimara wa jamii, na dhuluma kwamba ndiyo chanzo na chimbuko la uozo na kuporomoka kwa nguzo za utawala katika jamii. Kwa mujibu wa maneno ya imama Ali alaihi salam, kusimamisha uadilifu katika jamii ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambapo uthabiti na kuendelea kwa serikali na tawala hutegemea kutekelezwa uadilifu na watawala na serikali hizo. Ili kusimamisha uadilifu katika jamii, Imamu Ali alipigana vita dhidi ya madhalimu na watawala wa kimabavu kiasi cha hata kuhatarisha maisha yake. Uadilifu wa Imamu Ali alayhi salam haukuwa kwa ajili ya jamii ya Kiislamu pekee, bali kwa ajili ya wanadamu wote na katika zama zote, juhudi zake zisizo na kikomo za kupigania haki na uadilifu zinaonyesha kina cha imani, ujasiri, takwa na uzingatiaji wa misingi ya kibinadamu. Kwa mara nyingine, tunapongeza Waislamu na wasikilizaji wetu wapendwa kwa mnasaba wa siku hii, siku adhimu ya kukumbuka kuzaliwa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, tukitumai kwamba jamii ya wanadamu ikiongozwa na mifano ya kuvutia ya maisha ya Imam Ali itachukua hatua zinazofaa katika kusimamisha uadilifu na kutokomeza dhulma kote duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh al aliyul Kulli... Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukusomeni eh, dondoo za baadhi ya habari zilizochapishwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Uchaguzi Chadema panachimbika. Kichwa hiki kilichokolezwa wino mweusi kinaambatana na picha ya vigogo wawili wa Chadema, Mbowe na Lisu, inayofuatana na maandishi, shughuli yaanza na Bazecha na Bavicha huko, Mbowe na Lisu wakitoa msimamo. Habari nyingine za Mwananchi leo ni pamoja na polisi waliamsha magari mabovu ya shule ya Sakwa. Maria Sarungi adai alitekwa na watu wanne, na wawakilishi wa Dr. Sla wapambana kotini kumtoa mahabusu. Habari kuu ya gazeti la Jamhuri na kichwa cha maneno harufu ya upigaji Arusha ni baada ya zabuni ya uuzaji shamba la Tengeru Flowers Limited kukamilika. Habari nyingine muhimu za gazeti hili zina vichwa vya maneno Chadema inaelekea njia ya TLP; muungano mwangwi wa mapinduzi unaofifia; na mrithi wa Kinana sura mpya zaibuka. Na gazeti la Nipashe limemulika zaidi ushindani na mnyukano mkali unaoendelea kushuhudiwa baina ya vigogo wa chama kikuu cha upinzani Chadema kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno Mboe kuangamiza Chadema ni uhaini aja na hoja kukosoa viherehere, na shetani anayewaandama watu wa Chadema, Lisu naye yafunguka. Baadhi ya habari katika gazeti hili la Nipashe zina vichwa vya maneno: TLS yataja dawa ya kufuta matukio ya utekaji watu, Mtanzania aliyetekwa nyara Kenya achiwa CCT yakosoa utitiri wa vibali kwa wafanya biashara na mawakili wa serikali wasema hatujui aliko Dkt. Slaa. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya limetanguliza mbele habari yenye anwani kuu inayosema ngoma za vita, na kudokeza kwamba washirika wa karibu wa Rais William Ruto siku za karibuni wametoa kauli kali wakiahidi kuhakikisha kiongozi huyo anashinda muhula wa pili na kubakia Ikulu ya rais mwaka 2027 kwa gharama yoyote, na hivyo kukariri wito wa kizembe uliotolewa na wanasiasa huko nyuma ambao ulitumbukiza Kenya katika machafuko ya baada ya uchaguzi. Habari ya mgomo wa muungano wa wahadhiri wa vyuo vikuu na vyama vya wafanyakazi wengine katika chuo kikuu cha Moi pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Masomo ya simama yasimama Moi University baada ya wafanyakazi kuweka chini vifaa vyao, kinasema kichwa cha habari hiyo. Gazeti hili pia linazungumzia tukio la kutekwa nyara kwa muda mfupi Maria Sarungi akiwa jijini Nairobi katika habari yenye kichwa cha maneno mashaka yangu ya saa nne mikononi mwa watekaji nyara. Mojawapo ya habari kuu katika gazeti la Standard ni ile ya Raila Odinga kuzidi kupata uungaji mkono katika jitihada zake za kugombea nafasi ya juu katika Umoja wa Afrika. Raila atia kibindoni uungaji mkono mpya AUC, kinasema kichwa cha habari hiyo. Baadhi ya habari za Standard zina anwani: mwanaharakati wa Tanzania asimulia mkasa wa kutekwa nyara, upepo mkali watatiza mipango ya kukabiliana na moto Los Angeles, na bosi wa polisi aifanyia maskhara koti. Na Taifa Leo limeipa kipaumbele habari ya uwezekano wa kuibuka muungano mpya wa kisiasa nchini Kenya, kati ya aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua na gavana wa Trans Nzoia George Natembea, baada ya gavana huyo kuashiria kwamba yuko tayari kushirikiana na, na Gachagua. Limeandika kwamba Natembea amewashauri wandani wa rais William Ruto wanaotishia kung'oa kumng'oa madarakani kwenye ugavana wafanye hivyo wepesi au haraka, ili apate fursa ya kutangamana na ground. Na nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika kwamba shirika la maji na usafi wa mazingira linapitisha teknolojia ya hali ya juu ili kukabiliana na ufisadi katika utendaji kazi wake. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kinachofuatwa na makala ya Leo katika Historia. <tune> Karibuni wapenzi wa, karibu wa spoti katika dakika hizi chache za kutupia jicho habari mbalimbali mbali za ulimwengu wa michezo. Huenda leo kipindi chetu kikaangalia eneo tofauti na tulivyoizoea ya michezo, lakini pia tutavinjari kwenye viwanja mbalimbali vya spoti kama pale nyasi zilipowaka moto kwenye uwanja wa Gombani mkoa wa Kusini Pemba, katika mashindano ya Mapinduzi Cup, lakini zaidi tutajikita kwenye engo mpya kidogo. Mtayarishaji na msimulizi wako wiki hii ni mimi Ahmed Rashid. Tunaanza na mukawama katika michezo na kadhia nzima Palestina. Hatua ya Israeli ya kuwaua kigaidi wanamichezo wa Palestina katika jinai zake za Gaza zimeendelea kupingwa kwa hisia kali na wanamichezo wa mataifa mengi Duniani. Kwa kujikumbusha tu ni kwamba mwezi Oktoba 2024, Israel iliendelea kufanya jinai zake kwa kumuua mwanasoka wa kipalestina pamoja na familia yake huko Gaza. Imad Abu Tima aliingia kwenye orodha ya wanamichezo wa Palestina aliyeuliwa kigaidi na kikatili na Israel. Lakini cha kushangaza ni kwamba hadi leo hii FIFA imekataa kuutimua utawala wa Kizayuni kwenye mashindano yake. Mwanakabumbu wa kipalestina Abu Tima na familia yake waliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi la anga lililofanywa na Israeli Jumanne, tarehe 15 Oktoba 2024 mashariki mwa kambi ya wakimbizi ya Khan Younis kusini mwa ukanda wa Ghaza. Mwanasoka huyo nguli aliuawa shahidi akiwa na umri wa miaka 21 tu. Abu Tima, ambaye alikuwa akikipiga kwenye timu ya Ittihad Khan Yunis, aliwahi kuiwakilisha pia timu ya taifa ya Palestina ya wachezaji wenye umri wa chini ya miaka 2021 lakini kaadlam yakun, kama vile hakuna chochote kilichotokea. Shirikisho la soka duniani FIFA halikuipa adhabu yoyote Israeli. Ukiangalia hili na ukitupia jicho vikwazo vikali vya michezo ilivyowekewa Russia na mashirika hayo ambayo yanajifanya ni ya kimataifa, utaona ni kiasi gani siasa za kizayuni za kinafiki na nyuso mbili zinavyotawala katika kila kona ya dunia. Lakini uzembe huo wa FIFA haujawazuia wanamichezo mbalimbali duniani kuendelea kuiunga mkono kadhia ya Palestina. Wiki hii kulienea mkanda wa video unaoonyesha jinsi wanamichezo wa Marekani wanavyoendelea kuwa bega kwa bega na kadhia ya Palestina na kuunga mkono wananchi madhulumu wa Ghaza. Mkanda huo wa video ulisema: hivi ndivyo wanamichezo wa Marekani wanavyosimama imara kuitetea Palestina licha ya kukashifiwa na kuandamwa na vitisho vya kila namna. Katika video hiyo iliyosambaa sana mitandaoni, mchezaji wa Marekani wa mpira wa vikapu na nyota wa NBA all-star mara nne Dwight Howard anazungumzia upinzani aliyokumbana nao baada ya kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa X maneno yasemayo Palestina huru au komboa Palestina. Ikumbukwe kuwa hadi hivi sasa zaidi ya Wapalestina 46,500 wameshauliwa kikatili na Israel, wakiwemo wana michezo wengi, lakini imekuwa nongwa angalau kuandika maneno mawili tu ya komboa Palestina. Katika mahojiano aliyofanywa kwenye The Gouds Show NBA All-Star mara nne, yani 2007 hadi 2014, alisema hatua yake ya kuiunga mkono Palestina imekaribia kumtumbukiza kwenye hatari ya kupoteza nafasi yake katika ligi ya kulipwa ya mpira wa vikapu nchini Marekani. Amesema katika kipindi cha chini ya dakika kumi baada ya kutweet, nilipokea simu za dharura kutoka kwa kamishna wa NBA, wakala wangu, wawakilishi kutoka taasisi yangu na hata nilipokea simu kutoka Texas wakinitaka kufuta tweet hiyo. Howard si mwanamichezo pekee aliyeonyesha msimamo imara wa kuunga mkono wa Palestina licha ya mashinikizo na vitisho vya kila namna dhidi yao. Wanamichezo kama Aziz Ashair, Kayere Irving, Jalem Brown, Natasha Cloud, Kristen Bell Orodha ni ndefu. Kwa ufupi, ni miongoni mwa wanamichezo ambao wameonyesha waziwazi uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina licha ya kukejeliwa, kutishwa na kuvunjiwa heshima. Hebu sasa tuangalie eneo nyingine. Moto wa California kuipoka Marekani uwenyeji wa michuano ya Olimpiki ni moja ya vichwa vya habari za michezo zilizoakisiwa wiki hii. Habari hiyo imesema moto unaoendelea kuiteketeza Los Angeles hivi sasa katika jimbo la California la Marekani hauhatarishi tu maisha ya watu wanyama, miti na nyumba, bali pia mustakabali wa michezo ya Olimpiki ya Los Angeles 2028 nao uko hatarini. Moto huo mkali sana ambao umeshateketeza zaidi ya ekari 35,000 na kuharibu vitongoji na maeneo muhimu huko Los Angeles unahatarisha pia maeneo ya michezo ambayo yamepangwa kutumika kwa ajili ya michuano ya Olimpiki ya 2028. Habari hiyo imesema, je, Japan kuwa mwenyeji wa mashindano hayo badala ya Marekani? Kwa hapa Iran wiki hii, timu machachari ya pers Polisi imetoa tamko ikitamba kwamba bado ina matumaini ya kutwaa ubingwa licha ya kwamba haina kocha wa kigeni. Klabu ya pers Polisi ilitoa tamko hilo katika mkesha wa mechi ya kombe la Super Cup la Iran, ikiandika, bado tuna matumaini ya kutoa ubingwa katika mazingira mapya na ya kusisimua na hata bila ya kuwa na kocha wa kigeni. Habari nyingine inasema Muhamed Reza Safdarian amesema baada ya kushinda taji la ubingwa kwenye kombe la dunia la kupanda barafu huko Korea Kusini kwamba niliweza kushinda medali nne za dhahabu na nne za fedha ndani ya siku mbili. Nimefarijika sana kuona jinsi wananchi wa Iran walivyofurahia medali hizo. Mapinduzi Cup, michuano ya sherehe za mapinduzi Zanzibar kwa mwaka huu zimefanyika kwenye uwanja wa michezo wa Gombani katika viunga vya jiji la Chake, mkoa wa kusini Pemba. Mashindano hayo yalikuwa na vimbwanga vingi, lakini hatimaye Zanzibar na Burkina Faso ndio waliotinga fainali. Siku nne nyuma, gazeti la taifa leo la Kenya liliandika Harambee Stars inahitaji sare tu kuweza kutinga fainali za Mapinduzi Cup huko Zanzibar, lakini walizamishwa kwenye mkondo wa Nungwi kwa kuchabangwa bao moja bila jibu na miamba ya Zanzibar na kuzimwa ndoto yao ya kupiga makasia kurejea Kenya wakiwa wamebeba juu kombe hilo. Wababe wengine waliotinga fainali kwenye michuano ya Mapinduzi Cup walikuwa ni vijana wa afande Ibrahimu Traure, yaani Burkina Faso. Tanzania Bara, yaani Kilimanjaro Stars, imeboronga vibaya sana kwenye michuano hiyo, haikuambulia hata pointi moja. Jumatatu, Januari 13, 2025, ndio siku nyasi za uwanja wa Gombani zilipoteketea chini ya daluga za miamba miwili Zanzibar na Burkina Faso. Nam wapenzi wasikilizaji, nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid nikivinjari nanye katika viwanja mbalimbali mbali vya michezo kwa wiki hii. Ni matumaini yangu mmeweza kunufaika vya kutosha. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na tatu Rajab elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria sawa na Januari kumi na nne mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Leo tarehe kumi na tatu Rajabu zinaanza siku zinazojulikana katika dini kuwa ni siku nyeupe au siku za ibada ya itikafu ambazo ni siku za tarehe kumi na tatu, kumi na nne na kumi na tano za mwezi huu wa Rajabu. Katika siku hizi waumini wanashauriwa kufanya ibada ya itikafu ya kukaa na kubaki katika sehemu au mahala maalumu hususani misikitini na katika maeneo matakatifu kwa ajili ya ibada na kumdhukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Watu wanaofanya itikafu hutakiwa kufunga saumu siku tatu mfululizo wakiwa katika jitihada za kuondoka katika minyororo ya dunia hii finyu na kujikurubisha kwa Allah. Ibada ya itikafu imehimizwa sana na Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, pamoja na maimamu watoharifu katika kizazi chake. Siku kama yaleo miaka 1469 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alizaliwa katika nyumba tukufu ya Al Kaba Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ni binamu mkwe na khalifa wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Mama wa mtukufu huyo ni Bibi Fatima binti Asad na baba yake ni Abutalib. Katika kipindi chake cha utotoni, Ali bin Abitalib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa Mtume Mtukufu na alikuwa mwanaume wa kwanza kukubali Uislamu. Mwishoni mwa mwaka wa pili hijiria, Imam Ali alaihi ssalam alimuoa Bibi Fatima Zahra binti ya mtume mtukufu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Imamu Ali alaihi ssalam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na mtume mtukufu isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa mtume katika hali zote za shida na matatizo. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji asiye na mithili, lakini Imamu Ali alaihi ssalam alikuwa mpole, mwingi wa huruma na mtetezi wa wanyonge. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, inayosadifiana na, na tarehe 25 mwezi Dei kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani 1357 hijiria shamsia, kulitokea mapigano makubwa baina ya jeshi la utawala wa shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga katika safu za wananchi. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema ya mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shah. Wakati huo huo, Imamu Khomeini ambaye alikuwa uhamishoni nchini Ufaransa Alikuwa akituma taarifa mara kwa mara akiwahimiza wanajeshi kujiunga na mapambano ya wananchi, kuuhami na kuutetea Uislamu na sheria zake na kuwafukuza wageni waliokuwa wakidhibiti kila kitu nchini Iran. Na katika siku kama hii ya leo miaka 83 iliyopita ulianza mkutano wa Casablanca nchini Morocco. Mkutano huo uliofanyika wakati wa vita vya pili vya dunia uliohudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Franklin Delano Roosevelt na waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sisili nchini Italia na nchi za washirika. Mwishoni mwa mkutano huo, wawakilishi wa nchi zilizoshiriki walitoa taarifa ya pamoja ambayo, kwa mujibu wake, nchi wa itifaki ziliapa kuendeleza vita hadi wakati wa kusalimu amri mahasimu wao bila masharti. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Iran leo tarehe 13 mwezi Rajab inaadhimisha siku ya baba katika sherehe zinazofungamanishwa na kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuzaliwa amirulmuminin Imamulmuttaqin Ali bin Abitalib alaihi salam. Siku ya kuzaliwa Imamu Ali imepewa jina la siku ya baba ili kutambua mchango wa baba katika familia na jamii, kujitolea kwa akina baba na majukumu yao kama nguzo ya maisha ya familia, suala ambalo lina mizizi katika mafundisho ya Uislamu. Zaidi ya Wayahudi 660 mashuhuri wa Uingereza wametoa wito kwa polisi wa Metropolitan kubatilisha marufuku ya maandamano ya kuunga mkono Palestina yaliyopangwa kufanyika nje ya makao makuu ya shirika la utangazaji Uingereza BBC mjini London baadaye wiki hii. Watetezi wa haki za binadamu wanaamini kwamba shirika la Uingereza, uh, la utangazaji la Uingereza BBC linaficha uh, masaibu yanayowapata Wapalestina kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel. Shirika la habari la Associated Press limeripoti ushuhuda kutoka kwa wanajeshi wa Israel ambao wamekiri kufanya uhalifu wa kivita, kuwalenga watu wasio na ulinzi na kuharibu na vilevile vile kupora nyumba ambazo hazikuwa tishio, wakati wa ushiriki wao katika mauaji ya kimbari yanayoendelea eneo la ukanda wa Gaza. Mmoja wa wanajeshi hao wa Israel amesema kwamba picha ya askari wenzake wakimuua kijana wa Palestina ambaye hakuwa na silaha yoyote itabakia siku zote ndani ya akili yake. Mkuu wa idara ya ufanisi wa serikali ya Marekani amesisitiza kwamba waziri mkuu wa Uingereza alikusudia kuhujumu uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka uliopita nchini Marekani. Elon Musk amesema waziri mkuu wa Uingereza anapaswa kujiuzulu na kuhukumiwa kwa kuhusika kwake katika kesi ya uhalifu wa ngono iliyoendelea kwa miongo kadhaa dhidi ya wasichana wenye umri mdogo kaskazini mwa Uingereza. Na bunge jipya la Msumbiji liliapishwa jioni ya jana mjini Maputo chini ya ulinzi mkali huku mgomo na maandamano yanayoongozwa na upinzani yakiendelea kulifanya jiji hilo kuwa kama eneo la mapepo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote, na kushukuruni kwa kututegea sikio tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya ya idhaa Kiswahili Radio Teheran.